TIN TÀI TRỢ.

Chuyện mẹ chồng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.34K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Em bế tắc quá. Xin các mẹ một lời khuyên ạ!
    Chuyện là em lấy ck cũng ngót nghét hơn chục năm rồi!
    Ngày đó khi về làm dâu phải làm hết công việc nhà ck, việc nhà việc đồng án. Nhưng nào được yên đâu, 1 chiều đi làm đồng về thấy mất tiu cái mùng thì ra bà đã đem cất bỏ mặt con trai và cháu nội ngủ thế nào thì ngủ. Đỉnh điểm là khi chị ck em nói em bòn rút của nhà đem về mẹ đẻ. Em đã nhờ bà phân xử nhưng bà bênh con gái nên em đã dọn về nhà mẹ đẻ, cất 1 căn nhà tạm bợ sống.
    Bẵng đi vài năm thì bà kêu vợ ck em về sang tên cho mảnh đất ruộng với 1 cái nền nhà với điều kiện phải xây nhà cho bà ở. Em nghĩ thôi kệ sau này lúc mình già cũng có nơi ăn chốn ở nên em xây cho bà cái nhà khang trang. Còn phần vợ ck em vẫn ở căn nhà ọp ẹp bên mẹ ruột.
    Gần đây bà muốn vợ ck em trả lại đất để bán tiêu xài trị bệnh với lí do bà già mà bọn em ko về chăm sóc.
    Bảo em là người dưng không được ta kiến. Em có bảo mẹ trả lại cho con tiền cất nhà để con xây nhà ở rồi con trả hết lại cho mẹ. Thế là cả nhà dòng họ con cháu xúm lại chửi vợ ck em sống không có lương tâm.
    Em nên làm sau đây ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 99 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ai bảo lúc xây nhà ko bắt bà sang tên, ko sang thì ko xây, ko xây thì ko mất tiền, jo thì kêu xe ủi đến đập cái nhà rùi trả lại đất cho bà, bảo con giao lại y nguyên cho mẹ. Ai chửi kệ!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ chồng quái thai, ăn cả.... của cháu. Hãy cho bà ấy tất đi, coi như tiền công bà đẻ và nuôi dạy cho bạn 1 người chồng. Quãng đời còn lại hãy để bà ấy sống bằng số tiền đó, còn lại hãy coi bà ấy như người dưng, không có bất kỳ nghĩa vụ gì với loại mẹ, loại bà như vậy
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhdo84 Xem bài viết
    Mẹ chồng quái thai, ăn cả.... của cháu. Hãy cho bà ấy tất đi, coi như tiền công bà đẻ và nuôi dạy cho bạn 1 người chồng. Quãng đời còn lại hãy để bà ấy sống bằng số tiền đó, còn lại hãy coi bà ấy như người dưng, không có bất kỳ nghĩa vụ gì với loại mẹ, loại bà như vậy
    Chỉ thương cho ck mình thôi. Còn mình thì bà ấy đã nói thẳng là người ngoài rồi
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shurie Xem bài viết
    Ai bảo lúc xây nhà ko bắt bà sang tên, ko sang thì ko xây, ko xây thì ko mất tiền, jo thì kêu xe ủi đến đập cái nhà rùi trả lại đất cho bà, bảo con giao lại y nguyên cho mẹ. Ai chửi kệ!!!!
    Sang tên rồi chứ ạ! Nhưng bà bảo trả lại cho bà vì bọn mình ko chăm sóc bà nên bà lấy lại 
    • 298 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoisaobuon1991 Xem bài viết
    Sang tên rồi chứ ạ! Nhưng bà bảo trả lại cho bà vì bọn mình ko chăm sóc bà nên bà lấy lại
    Bà nói đúng mà có sai đâu. Chưa kể bà bán nhà để chữa bệnh nữa. Lúc bà bảo các bạn xây nhà, có thể bà đã có ý các bạn về ở cùng, nhưng bạn chắc còn tủi thân vụ chị chồng nên không muốn. Còn tôi nghĩ bà chẳng có ý gì xấu cả. Minh chứng là bà đã sang tên cho vợ chồng bạn rồi đấy thôi. Chỉ là trong vài năm qua bà đổi ý vì vợ chồng bạn ở xa quá, ít quan tâm, không tình cảm. Người già cần nhất là con cháu quây quần thôi bạn.

Bà không ưng bạn, mình hiểu được. Bạn có con trai không? Bạn thử nghĩ xem con dâu có mâu thuẫn với nhà mình, dọn luôn về nhà mẹ đẻ và kéo cả con trai mình, cháu mình theo. Ở rịt ở đấy không quan tâm gì đến mẹ thì bạn nghĩ sao? Bạn ở trong căn nhà ọp ẹp là do bạn chọn, chứ ai cấm bạn dọn về căn nhà khang trang mà bạn đã xây và được đứng tên? Sao lại trách bà?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 99 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin lỗi bạn vì comment trc mình đọc chưa kĩ nên hiểu sai ý bạn. Theo mình bạn chẳng việc gì phải trả lại đất cả, điều kiện bà đưa ra thì 2 vợ chồng bạn đã thoả mãn rồi, bà bây giờ nói vậy là không giữ chữ tín, còn chăm sóc bà là nghĩa vụ của chồng bạn và chị chồng, ko phải của bạn( bạn lo cho cha mẹ bạn thôi, chưa kể bà đã nói thẳng bạn là người dưng nên chẳng việc gì phải lăn tăn) hãy để chồng chạy qua chạy lại chăm sóc đi, ai nói kệ. Còn comment của bạn bên trên thì mình thấy ko công bằng, vì bản thân người vợ cũng là công sức 1 tay ba mẹ nuôi lớn chứ có phải kẽ đất chui lên đâu, sao chồng ko có nghĩa vụ j trả ơn cha mẹ vợ mà bắt vợ trả ơn nhà chồng. Hi vọng sẽ bớt những tư tưởng như vậy thì cuộc sống sẽ công bằng hơn. 1 cách nữa hay là bạn bán hết mảnh đất bà đưa kia thì chia 2, đưa ông chồng 1 nửa ổng làm j thì làm, coi như hết nợ, 1/2 bạn có thể gửi tiết kiệm riêng (nhớ làm xác nhận tiền riêng của mình, lỡ chia tay ko bị chia đôi). Vì tiền xây nhà bà cũng có 1/2 là của bạn mà. Nhớ tham gia quá trình trả tiền đất, vì nhiều ông chồng cầm tiền xong đưa thẳng cho mẹ luôn. Mạnh mẽ lên để giữ những j thuộc về mình và con mình nhé bạn. Như mình nói trên, ai chửi kệ, lẽ ra phải nghe chửi là bà mẹ nuốt lời tham lam kia kìa.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhyeu_tinhban Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngoisaobuon1991 Xem bài viết
    Bà nói đúng mà có sai đâu. Chưa kể bà bán nhà để chữa bệnh nữa. Lúc bà bảo các bạn xây nhà, có thể bà đã có ý các bạn về ở cùng, nhưng bạn chắc còn tủi thân vụ chị chồng nên không muốn. Còn tôi nghĩ bà chẳng có ý gì xấu cả. Minh chứng là bà đã sang tên cho vợ chồng bạn rồi đấy thôi. Chỉ là trong vài năm qua bà đổi ý vì vợ chồng bạn ở xa quá, ít quan tâm, không tình cảm. Người già cần nhất là con cháu quây quần thôi bạn.

Bà không ưng bạn, mình hiểu được. Bạn có con trai không? Bạn thử nghĩ xem con dâu có mâu thuẫn với nhà mình, dọn luôn về nhà mẹ đẻ và kéo cả con trai mình, cháu mình theo. Ở rịt ở đấy không quan tâm gì đến mẹ thì bạn nghĩ sao? Bạn ở trong căn nhà ọp ẹp là do bạn chọn, chứ ai cấm bạn dọn về căn nhà khang trang mà bạn đã xây và được đứng tên? Sao lại trách bà?
    Bạn nói có phần đúng. Vì từ lúc đi về ngoại thì bọn mình có tích góp mua dc vài mảnh ruộng. Nên vẫn phải ở lại làm không thì không có tiền nuôi con và mỗi lần về thăm biếu bà ít tiền được. Nhưng cuối cùng mình cũng đã trả lại rồi. Không còn gì để bận tâm nữa
    • 10 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thì chị bán đất đi xong lấy phần tiền xây nhà. Còn bao nhiêu trả cho bà chữa bệnh.