TIN TÀI TRỢ.

Chuyện mẹ chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.04K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 79 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

lúc tối vợ chồng mình có nói chuyện với nhau sau bao ngày chả ai nói câu j mặc dù ăn cùng nhau và ngủ cùng giường (nhưng mình ôm con và chồng nằm 1 góc khác). câu cuối cùng vợ chồng nói được với nhau là "thôi, li dị nhé" nhẹ bẫng như không vậy. và sau đó ai về góc ng ấy và quay lưng đi. nhìn con ôm con mà chỉ có thể khóc thôi. vợ chồng mình yêu nhau 7 năm, lấy nhau được 2 năm thì con mới đc 4 tháng, sống với mẹ chồng bắt đầu từ khi sinh bé đến giờ. đến bây giờ cũng ko hiểu tại sao cuối cùng sự việc ra như vậy. mẹ chồng là nguyên nhân của mọi sự đổ vỡ, và đến bây giờ níu kéo sao nữa.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hangtrang: Mình khuyên là cố gắng 2 vc ở riêng, li hôn vì mẹ chồng là một điều không đáng, không đáng chút nào.Nếu có li hôn thì trước khi li hôn phải tổ chức họp gia đinh, có cả bố mẹ hai bên, anh chị em hai bên, nói rõ lí do li hôn vì mẹ chồng, phải kể hết mọi ấm ức, mọi mâu thuẫn và khẳng định rõ ràng hai vc li hôn chỉ vì mẹ chồng, chuyện ấy nếu được cứ thông báo luôn cho hàng xóm biết thì càng tốt. Sau này dù có li hôn thì bạn cố kiếm cái nhà ở gần nhà chồng, gửi con cho chồng nuôi, bản thân mình ở gần chăm nom con. Mình đảm bảo nếu hai vc bạn li hôn, chồng bạn lấy vợ khác thì mẹ chồng bạn sẽ vô cùng khổ vì không dám bắt nạt con dâu lần nữa, đó là cái giá bà phải trả cho việc phá hoại hạnh phúc gia đình con trai. Còn nếu bạn chưa muốn li hôn thì phân tích thiệt hơn cho chồng thấy, rằng chồng có lấy ai thì cũng phải bỏ vì không thể sống với mẹ chồng, bỏ vợ 1 lần còn được chứ bỏ đến lần thứ 2,3 thì chẳng ra gì nữa, phân tích để chồng bạn ra ở riêng và tự khuyên nhủ mẹ mình! Bạn phải cứng rắn lên, đừng để nhà chồng nắm được tư tưởng bạn không muốn bỏ chồng, thương con...mà bắt nạt bạn. Cứng rắn lên nhé!
    • 79 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

crocus86: cám ơn lời khuyên của bạn. thực sự mình cũng đang suy nghĩ mông lung lắm. bên gđ bố mẹ mình đều là công chức nhà nc, nề nếp và chí ít thời điểm này con cái hay mọi thứ với bố mẹ mình khá viên mãn nên dù j nếu để nói ra điều ấy với ông bà là điều khá khó khăn với mình. chưa kể bản thân 2 vợ chồng cv bạn bè và các mối quan hệ cũng ổn nên đem lí do mẹ chồng ra li hôn thì sơj nghe cũng khó chấp nhận. có thể bạn nào đọc qua có thể nghĩ mình sĩ diện hay sợ này sợ kia, nhưng cứ nghĩ ai nhìn vào ngta bàn tán hay xì xào mình cũng rất khó sống cho bố mẹ, anh chị em và sau là con mình chưa kể đến bản thân mình.
    Để mình kể thêm chút về mối quan hệ giữa mình và mẹ chồng chút nhé. Khi mình đẻ đc mấy ngày thì mẹ chồng về ở với vợ chồng mình vừa chăm con dâu và chăm cháu vì ông bà ngoại mặc dù nhà gần nhưng cả 2 vẫn còn đang đi làm nên ko thể có thời gian chăm đc, mẹ chồng mình thì đã nghỉ chế độ từ nhưng năm 90 nên ở nhà khá rảnh rang. gđ chồng mình ở quê (nhưng là đô thị chứ ko phải nông thôn) và bà ở cùng chị gái chồng (vì ông mất sớm, chồng mình đi học xa sau ko về quê nên bà hay ốm đau vặt nên ko yên tâm) nhưng khoản ăn uống thì lại ko hợp với vợ chồng mình, chưa kể là gái đẻ chỉ có mẹ đẻ chăm thôi chứ bà mẹ chồng mà chăm thì rất là khó chịu. Và bản thân mình cũng ko lường trc đc rằng việc chăm con dâu đẻ là nguồn cơn chả tất cả các mối mâu thuẫn tiếp diễn sau này (mặc dù bây giờ con mình có 4 tháng). Nào là mình ăn uống ngủ nghỉ, chăm con hay cả mối quan hệ giữa việc bố mẹ đẻ mình thường xuyên sang thăm con gái... tất cả đều làm bà khó chịu ko hài lòng. Hàng ngày bà buôn điện thoại với con gái hàng giờ, cứ chốc chốc rảnh là bốc máy lên gọi, mình thì mới đẻ đau vì bị rạch khâu và chưa quen nên ngủ và chỉ quanh quẩn trong phòng. Mình chỉ thấy mỗi lần nghe hay gọi điện thoại là bà ra xa, chạy ra tuốt ban công, kéo cửa lại và nói chuyện và ko ngờ là bà khó chịu, ấm ức hay jj ko hài lòng về mình bà kể tuốt với con gái. Ngày đang còn yêu nhau thì mối quan hệ giữa mình và chị gái chồng khá tốt, ko dám nói là rất ổn vì 2 ce có thể chat chit hàng giờ nói đủ thứ về quần áo, váy vóc.... ti tỉ thứ, thế mà tự dưng khi mình đẻ đêns bây giờ ce chả còn nói đc với nhau câu nào chứ đừng nói hỏi han j. Mẹ chồng mình nấu ăn ko ngon lắm, ko giỏi và ko quen chế biến món j cầu kì, chỉ có nấu đơn giản xào nấu thì được, nhưng cách nấu của bà ko hợp với mình nên mình ăn khó ăn, ăn ít (gọi là ít so với ng khác chứ với bản thân mình là cả cố gắng lắm) thế là bà càng khó chịu với mình. Đúng với câu "ko ưa thì dưa có dòi" thế nên hàng ngày bà cứ lôi tuốt tuột j ko vui ko hài lòng với con gái, và ko biết con gái có nói lại j mà đến khi mẹ con mình đc 2 tháng bà lấy cớ về quê thăm em chú ốm và mặc kệ 2 mẹ con mình tự chăm nhau. Mình thì mới đẻ mới 2 tháng tự dậy làm hết mọi việc từ chăm con, nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa, đi chợ này kia, đến nỗi bước chân ra khỏi nhà ai cũng kêu sao gái đẻ đã phải tự thế này thế kia, còn mẹ chồng mình về quê thì lại lấy cớ chăm con cháu bị đau lưng, đau xương và mình về nhà ngoại nên ko sao. Quên chưa kể, mình đẻ đc 2 tuần thì bị đau ruột thừa nên phải đi mổ, con mất sữa, mình sức khoẻ yếu, tiêm kháng sinh, ko ăn đc vì mới mổ, và ngày ngày truyền đủ các loại nước. Cả nhà mình vừa chăm mình ở viện, vừa chia người ra giúp chăm con trong khi nhà mình cách viện chưa đến 3km mà bà mẹ chồng cũng chả vào thăm, chả cuộc đt, cả nhà chồng ko ai đoái hoài. Thế mà mình mới khoẻ lại 1 chút bà bỏ mặc về quê nghỉ ngơi. Về cả tháng trời hỏi thăm mình đc 2 lần còn lại toàn gọi riêng cho con trai, cả nhà chồng cũng vậy, ko ai hỏi đêns mình. Cháu đc 3 tháng bà kêu nhớ cháu lại lên thăm cháu nhưng kế hoạch thăm có 2 ngày vì phải chăm con cho chị gái ở quê (con c gái 5 tuổi đã đi trẻ và 1 đứa 10 tuổi) mình cũng chả dám trách hay j cũng vui vẻ bảo bà cứ về quê chơi thoải mái bao giờ con đi làm thì bà ở hẳn trông cháu. Trước hôm bà về quê cũng vì sắp đến 1-6 nên mình mua quà cho con chị gái để bà cầm về giúp, vừa xách vào cửa bà đã chửi mình là mua bán j,tụi nó ko thiếu nhà đầy ko dùng đến, đem trả ko thì bà bỏ đi ko cầm giúp cho cháu. mình thì cố vui vẻ và ko nói thêm j. đến tối bữa ăn cơm bà lại quay ra chửi mình vì việc mua quà lúc sáng, nào là đã ko có tiền rồi này kia (từ ngày lấy chồng đã bao giờ bà cho đc mình cái j và mình cũng chưa bao giờ ngửa tay xin bà 1 đồng) và mình cũng nói mua quà cho cháu có j đâu, vì trc đấy c gái có gửi cho con mình 1 triệu gọi là quà thì mình mua quà cho các cháu ko có j là lạ. và mình có nói câu chị gửi thế lần sau chắc ko dám nhận... thế là bà đc đà làm ầm nhà lên, khóc lóc, ấm ức và lôi hết mọi chuyện mà ko thik hay ko hài lòng ra chửi mình, nói mình là đứa ko ra j này kia, ko biết cư xử, đc bố mẹ cho ăn học = cấp mà ko = ng nhà quê như bà, chưa kể bà lôi cả chuyện bố mẹ mình sang thăm cháu nữa.... mình sốc ko nói đc câu j, bế con, ôm con đứng chết lặng nghe bà chửi (khi ấy chồng mình cũng ngồi đấy). đến cả bố mẹ mình cũng chưa bao giờ chửi mình thế, ng ngoài hay ai cũng chưa bao giờ nói mình ko ra j. sau đó chồng mình nói câu "con có 1 mẹ nên ng có thể bỏ là vợ chứ ko phải mẹ" và bỏ ra ngoài và bà thì vẫn tiếp tục chửi mình. đc 1 lúc chửi chán bà cũng bỏ ra ngoài bỏ mặc 2 mẹ con mình đứng đấy. và từ hôm ấy đến giờ mình cứ bị ám ảnh bởi những j đã nghe, đã thấy và sốc. đến hnay bà đã quay lại ở cùng gđ mình và cố lờ hết mọi chuyện nhưng giưax mình với chồng, với nhà chồng hay mọi thứ vẫn cứ như ngày hqua. Và khi ấy mình qđ xin đi làm tiếp ở cty vì muốn thay đổi môi trg, mình sợ ở nhà cứ nghĩ mãi mình sẽ bị xì trét mất. nhìn con nhỏ mà ko nỡ, nhưng ko thế mình ko vượt qua đc chuyện này và cứ nghĩ về nó mãi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hôm rồi bà đi nói xấu sau lưng.Cứ khi vợ chồng vui vẻ hạnh phúc thì bà chả dám nói j?Loanh quanh vợ chồng cãi nhau bà quay ra nói xấu dâm dao sau lưng, đâm bị thóc chọc bị gạo.Mình buồn quá.không biết sống vs người thâm độc như thế này cả đời sẽ thế nào?Hạnh phúc của vợ chồng mình mấy lần bị bà suýt làm cho đổ vỡ,Mình thực sự lo lắng và chán nản
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đi làm dâu khí tráng khỏi viêc mẹ ck e ck soi mói các chị nhỉ.e đây cung vậy đẻ 2 đứa mà lần nào cũng khóc sướt mướt vì gđ nhag ck đối xử tốt quá.e đẻ dứa thứ 2 thì bà nội ở nhà trông thag a k lên bv đc thì e k nói làm j.nhưng bà ở nhà mà cung k thèm gọi đt lên hỏi xem e đẻ thế nào mẹ tròn con vuông k.hay cháu khoe k....vv
    hôm e ra viện bà cug k bít là về sáng hay chiều nên làm cơm thắp hương bà mổ gà.từ sáng tháp hương buổi trưa nhug chiều e mới đc ra viện.tối đến giờ nấu cơm chồng e đi nấu thì mới bít bà k mua thức ăn riêng rau ruêng cho e. vừa đẻ xong ăn làm sao đc thịt gà vì bị rạch nhìu lắm.luc đấy ck mới ra chợ mua thịt ng ta bán ế từ sáng.nhà e ở quê nên k sẵn đồ tươi cả ngày mà.
    tối ck e bao mẹ ck vào ngủ cùng còn nế cháu thì me ck e k vảo cứ bắt bế con bé ra ngoài.cu lớn nhà e xa mẹ mấy hôm giờ mẹ về nó quấn nhưng cứ nhảy trên gường ầm ầm làm e bé khóc e mắng nhẹ nó đã khóc rôi.
    ba thì gọi cháu ra bảo k thèm vào đáy nữa ra ở với bà.lần nào cũng bảo cháu k thèm vào voi mẹ.xong me ck cứ bảo 2 bố con nó ra ngoài ngủ vs ô nội để e ngủ 1 mình trong khi thang cu a tjif cứ đòi vào voi mẹ vì nhớ.
    bà va cô e ck bế con bé đ hôm đấy .e ck nó pha đầy 1 bình sữa cho con bé bú cả đêm cung k hâm nóng lại j cả.
    hôm sau thì ck đi mua thuốc cho e con bé đang khóc.e thì mới đẻ đc 4 hom nên vẫn đau lắm k ngồi được .ck bao me ck vào bế cháu nhưng bà đang bận phơi quần áo giúp e chồng đang giặt nên bảo ck e cứ đi đi.ck e bao mấy lần nữa bà cung k vào.con khóc e lại cố gắng dậy vừa quỳ vừ bế nó.me ck xong đứng ngoài cửa lại quay ra k vào bế cháu giúp e.k bit e làm h sai mà bà quay mặt vs e thế mấy hôm đấy 3 hôm bà k thèm vào bế cháu hay nhòm xem cháu ngủ hay thức thế nào.cung k hề nc j vs e cả.ck e đi vắng thì 2 mẹ con bà dọn cơm nhưng k dọn cả thức ăn cho e mà bà bảo e ra thì bê thức ăn ra mà ăn.thit bà mua về e ck tháu hộ còn đâu e tự nấu.quần áo của cháu cũng để 2 hôm mới giặt.trong khi ngày trước cứ có mấy cái quần thang cu a nó đấi bà đã dục e đu giặt k để bẩn thỉu bừa ra.
    trước hôm đi đẻ e ngày nào cũng giặt giũ cho bà đầy đủ cơm nước dù nhìu hôm đau lưng và mệt lắm mà k dám nói và bà cũng k hề giúp e bast kể vuệc j.chỉ rủa bát hộ e vì chồng e nhờ bà.
    e ck e thì giống mẹ y xì phooc e cũng thua.
    chán lm cac c ạ cứ bảo k để ý kệ ng ta nhưng nhìu việc k thể kệ đc ý
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2