Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chuyện gia đình 2 bên nội - ngoại. Nhờ mọi người tư vấn giúp mình.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.11K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 234 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Chào mọi người!
    Mình xin tự giới thiệu qua về gia đình mình mộ chút. Mình là con 1, nhà mình điều kiện kinh tế khá hơn bên nhà chồng. Nhà chồng mình thì ở quê cách thành phố 20km thôi. Ông bà nội ở quê chăn nuôi lợn, bán hàng quà vặt nên hầu như ko có giúp gì được vợ chồng mình về kte.
    Cưới nhau xong do chưa có điều kiện mua nhà nên vợ chồng mình về ở cùng ông bà ngoại. Thật sự là ông bà ngoại giúp đỡ vợ chồng mình rất nhiều về kinh tế. Thế nên sau 3 năm cưới nhau thì bọn mình cũng tiết kiệm đc chút tiền để mua mảnh đất. Mua mảnh đất này thì oba ngoại cũng cho thêm tầm 100tr, oba nội thì cho 10tr. mình dự định 2 tháng nữa xây nhà.
    Trước đây oba ngoại đã rất nhiều lần nói với mình là vợ chồng mình ở chung thế này, từ kinh tế đến việc chăm sóc con cái của mình đều do oba ngoại giúp, oba nội ở xa, ko có điều kiện kte thì ko giúp đc gì, nhưng cũng chẳng đc 1 lời nói với oba ngoại, cứ như là việc đương nhiên oba ngoại fải lo vậy.
    Giờ mình chuẩn bị xây nhà thì chắc chắn cũng fải nhờ oba ngoại nhiều, thế nên oba ngoại lại bảo là: bên nhà nội ko đc lời nào cả, sau này xây nhà xong thì coi như nhà ấy là của con ông bà ấy rồi.
    Hic. Mình đứng ở giữa mà thật sự rất đau đầu. Vì mình ko muốn để chồng mình fải khó xử. Theo mọi người thì bố mẹ mình suy nghĩ như vậy có đúng ko? Mình là thanh niên nên nhiều khi suy nghĩ của các cụ mình ko thể nào hiểu hết đc. Có ai đã từng ở trong trường hợp của mình chưa, cho mình xin lời khuyên với.
    Mình cảm ơn mọi người nhiều.
    Đừng bao giờ trao trọn trái tim

Thời nay đâu còn Romeo và Juliet

Chẳng ai dám vì yêu mà chết

Chia tay nhau, lại mê mải kiếm tìm

Có chắc gì người ta nhận cả

Cẩn thận đấy, kẻo đến khi vấp ngã

Ngước mắt lên..chỉ gặp sự lặng im

Hãy giữ cho mình, dù một phần rất nhỏ

Để gượng dậy sau cuộc tình tan vỡ

Cho tâm hồn một chỗ trú bình yên....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 66 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thật ra bên nội cũng có cái khó của bên nội là do kinh tế ko dư dả bằng bên ngoại nên cũng ngại nói ra. Vì cái tâm lí & lòng tự trọng của người "đủ ăn" khác với người "dư ăn", họ sợ nói cái gì ra thì sẽ bị người "dư ăn" đánh giá là thấp kém & sẽ bị khinh rẻ nên cũng dễ hiểu là bên nội thấy bên ngoại lo lắng cho bạn đầy đủ như vậy rồi thì bên nội ko có động thái gì hết & thành thật mà nói cho dù bên nội có muốn giúp vc bạn đi nữa thì hoàn cảnh cũng ko cho phép. Bạn là dâu con thì nên hiểu, thông cảm với bên nội. Nếu phụ giúp, đỡ đần được thì tốt còn ko thì cũng đừng nên làm gì tắc trách kẻo ảnh hưởng đến tình cảm vc bạn & cả mối quan hệ với bên gđ chồng nữa... Bạn cũng nên lựa lời nói cho BM của bạn hiểu rõ gia cảnh của bên nội để BM bạn có cái nhìn thông cảm hơn đối với bên thông gia.

Vài lời chia sẻ từ chính hoàn cảnh của mình..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 234 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Haiz. Mình cũng hiểu bên nội ko dư giả gì nên cũng ko đòi hỏi gì cả. Chỉ ngặt nỗi oba ngoại lúc nào cũng bảo là: biết là bên ấy ko có tiền thì ít ra cũng fải đc lời nói động viên oba ngoại chứ, đằng này mọi việc cứ ỉ i cho oba ngoại, coi như đấy là trách nhiệm fải làm. Hic hic. MÌnh cũng đã nói rất nhiều với oba, nhưng oba cũng bị xao động bởi người ngoài nói ra nơi vào.

Thời nay đâu còn Romeo và Juliet

Chẳng ai dám vì yêu mà chết

Chia tay nhau, lại mê mải kiếm tìm

Có chắc gì người ta nhận cả

Cẩn thận đấy, kẻo đến khi vấp ngã

Ngước mắt lên..chỉ gặp sự lặng im

Hãy giữ cho mình, dù một phần rất nhỏ

Để gượng dậy sau cuộc tình tan vỡ

Cho tâm hồn một chỗ trú bình yên....
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 262 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Ông bà ngoại bên nhà bạn đang quá kỹ tính và đòi hỏi quá.
    Ông bà xác định làm nhà cho con gái và cháu của ông bà ở hay làm nhà cho ông bà nội kia ở?
    Ông bà nội nhà bạn chả việc gì phải nói cả. Họ có nhờ đâu, bố mẹ bạn làm cho bạn và cháu bạn ở cơ mà?
    Nếu khó quá thì thôi, vợ chồng con cái bạn không nhờ ông bà ngoại nữa, tự mình làm đi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi suhao.bapcai Xem bài viết
    Haiz. Mình cũng hiểu bên nội ko dư giả gì nên cũng ko đòi hỏi gì cả. Chỉ ngặt nỗi oba ngoại lúc nào cũng bảo là: biết là bên ấy ko có tiền thì ít ra cũng fải đc lời nói động viên oba ngoại chứ, đằng này mọi việc cứ ỉ i cho oba ngoại, coi như đấy là trách nhiệm fải làm. Hic hic. MÌnh cũng đã nói rất nhiều với oba, nhưng oba cũng bị xao động bởi người ngoài nói ra nơi vào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,599 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ông bà nội chả việc gì phải nói gì cả. Vì ông bà nội không có nghĩa vụ giúp vợ chồng bạn về kinh tế hay bất cứ cái gì. Ông bà nội đã hoàn thành nhiệm vụ nuôi dưỡng và giáo dục chồng bạn trưởng thành. Giờ vợ chồng bạn lớn rồi phải tự lo chứ. Chuyện nhà ngoại giúp vợ chồng bạn là tự nguyện. Người phải nói cảm ơn với ông bà ngoại là vợ chồng bạn, chứ không phải ông bà nội
    • 34 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bạn ơi, vì bạn không ghi chi tiết hơn nên mình không biết rõ mối quan hệ giữa vợ chồng bạn và ba mẹ bạn thế nào, nhưng mình cảm nhận thì có thể ông bà ngoại nói như vậy không phải ám chỉ ông bà nội đâu, mà có thể ám chỉ việc chồng bạn & bạn xem việc ông bà ngoại giúp đỡ là đương nhiên mà không thể hiện sự cảm kích, biết ơn.

Mình nghĩ nếu 2 vợ chồng bạn nên xem lại trước giờ có vô tư lúc nào để ông bà ngoại cảm thấy mình giúp con nhiều mà không thấy con rể và con gái thể hiện sự biết ơn hay tình cảm gì hết. Ba mẹ bạn giúp vì thương bạn, nhưng mình vô tình xem đó là chuyện đương nhiên thì ông bà cũng dễ dàng cảm thấy buồn đó. Chứ không phải ba mẹ bạn đang đòi hỏi nhà nội phải giúp nhiều hơn đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 139 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Momlovesleyla Xem bài viết
    Bạn ơi, vì bạn không ghi chi tiết hơn nên mình không biết rõ mối quan hệ giữa vợ chồng bạn và ba mẹ bạn thế nào, nhưng mình cảm nhận thì có thể ông bà ngoại nói như vậy không phải ám chỉ ông bà nội đâu, mà có thể ám chỉ việc chồng bạn & bạn xem việc ông bà ngoại giúp đỡ là đương nhiên mà không thể hiện sự cảm kích, biết ơn.

Mình nghĩ nếu 2 vợ chồng bạn nên xem lại trước giờ có vô tư lúc nào để ông bà ngoại cảm thấy mình giúp con nhiều mà không thấy con rể và con gái thể hiện sự biết ơn hay tình cảm gì hết. Ba mẹ bạn giúp vì thương bạn, nhưng mình vô tình xem đó là chuyện đương nhiên thì ông bà cũng dễ dàng cảm thấy buồn đó. Chứ không phải ba mẹ bạn đang đòi hỏi nhà nội phải giúp nhiều hơn đâu.
    Ý mình cũng rất giống ý bạn này đó. Bạn xem lại xem vì có thể khi vk ck bạn sống cùng 2 vk ck nch biết đâu lại khiến ông bà suy nghĩ ấy

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    25/5/2013 Bill của mẹ được 1.3kg rùi vui quá
    29/6/1013 Bill của mẹ đc 2.1kg rùi. Chỉ còn 8 tuần nữa là bố mẹ sẽ đc đón Bill chào đời rùi. Yêu con lém
    03/7/2013
    16/7/2013 Bill được 2.2kg
    26/8/2014: Tròn 1 tuổi zai mẹ bắt đầu nhập ngũ đi bộ đội (thương lắm nhưng chẳng có ai trông)
    27/9/2014: Đành qđ cho con cai sữa mà ko làm cách nào đc vì sữa mẹ nóng quá, con chả lớn đc
    29/02/2016: Con bắt đầu đi trường mầm non
    07/5/2017: Nhớ cái ngày con bị....Đau lắm xót lắm mà ko nói đc lời nào. Haizzzz
    • 18 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đọc bài của chị e thấy có phần giống với hoàn cảnh của chị chồng e. E nghĩ chị phải khéo để cân bằng giữa obn và chồng chị vì ông bà đã nói thế ít nhiều chồng chị là con rể cũng sẽ tự ái và suy nghĩ nhiều cộng với việc đàn ông ở rể cũng gặp nhìu khó khăn giống phụ nữ mình đi làm dâu nên rất dễ chồng chị cảm thấy ko thoải mái. Như chị chồng e sau 1 time chung sống cuối cùng 2 a chị ấy phải ly dị. Lý do thì nhiều nhưng cũng do áp lực 1 phần tác động vào.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android