TIN TÀI TRỢ.

Chuyện của chồng 10 năm mới đc biết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.76K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, e đang cảm thấy rất khó chịu , chuyện này e chưa thể chia sẻ cùng ai kể cả gđ và bbe thân thiết , nên xin được chia sẻ với cm trên dđàn, cho bớt đi phần nào ấm ức.
    E vs ck e iu nhau đc 6 năm mới cưới và đã cưới đc 4 năm nay rồi, vị chi là vỏn vẹn 10 năm bên nhau nhưng mới đây em mới đc biết 1 sự thật mà cả gđ nhà chồng ai nấy đều giấu em . Nghĩ cứ thấy như trên phim sao lại vận vào chính mình thế k biết .
    Chuyện là thế này , hôm rồi e có nhờ 1 người quen của gđ chồng dẫn đi xem thầy , nên tiện thể mẹ ck e cũng đi theo xem cùng. Thường thì mn rất ngại đi xem bói cùng mẹ ck nhưng e thì ko j , vì cơ bản e ko sợ mẹ ck vs e cũng chẳng có j giấu giếm nhà ck nên rất vô tư .
    Đến lúc vào xem thì bà thầy yêu cầu mẹ e vào xem trc, vì mẹ ck e có tc 5 người con , ba ck mất từ lâu e nghe nói ba ck mất khi ck e còn nhỏ xíu, nhà nội lại có nhìu vấn đề nên xem rất chi là rối rắm, thêm phần bà thầy nói ra đúng nhìu chuyện nên mẹ ck e cũng phục. Đến đoạn nói đến đứa thứ 4 , tức là ck e đấy ạh, thì mới lộ ra rằng ck e và thằng út là con đời khác của mẹ ck @@ ( sự việc đáng lẽ chỉ có bà thầy vs mẹ ck e hỉu vs nhau thôi nhưng do chị P đi cùng cũng biết chuyện rồi thấy thầy nói đến ko giữ mồm miệng nói ra thành ra e mới biết luôn ) E đang bất ngờ và ko tin, tự hỏi liệu mình có hiểu lầm j ko vì cả 10 năm quen rồi cưới e ko hề hay biết j hết , e còn tưởng cả ck e cũng k biết cơ chứ .! Vậy là 1 lúc sau mẹ ck mới thủ thỉ vs em , bảo rằng trc đám cưới , mẹ cũng định nói cho con và gđ bên con đc biết rõ nhưng ck con ngăn ko cho, muốn giấu con nên mẹ k nói đc !!??
    Ôi trời , e đau đầu tập 2, ức ck ko chịu được
    Vậy là ai cũng biết kể cả anh em bà con dòng họ,chỉ mình e là ko hay biết j hết .
    Ba ck đã mất nên việc mẹ ck đi bước nữa cũng là b thường thôi nhưng cái làm e khó chịu ở đây là cả ck e và thằng út (là 2 đứa con ck sau của bà) cũng mang họ giống vs 3 người con đầu tức mang họ của ck trc ( thật vô lý vs khó chấp nhận ) , từ nhỏ sống cùng anh em tất cả ở nhà ngoại dưới này
    Mẹ ck nói ck e xưa nay ko nhìn cha ruột , đã biết nhưng tuyệt giao và ngay cả lúc ông ấy mất cũng k đi cùng mẹ và thằng út lên đấy thắp nhang (nghe mẹ ck nói vừa mất năm ngoái thôi) .Tất cả mọi chuyện mẹ con họ giấu kín e tuyệt nhiên ko nghe ko biết.
    Thêm phần e thắc mắc và cũng ko thể hiểu đc đó là lúc ba ck mất (ba mà xưa nay e biết tức là ck trc của bà) thì lúc đó người con thứ 3 (tức là anh kế trc của ck e) mới đc 1 tuổi , mà anh ấy và ck e chỉ cách nhau có 3 tuổi thôi 😰😰😰
    Thế nghĩa là sau khi ba ck e mất 1 năm có khi chưa đầy năm thì mẹ ck đã mang bầu ck e , lúc ck e đc 1 tuổi thì bà tiếp tục mang bầu thằng út . Nghe nói lúc ck và thằng út còn nhỏ tý thì bà lại bế ẵm 2 người bỏ đi về dưới này sinh sống cùng mẹ ruột và 3 đứa con ck trc rồi tuyệt giao luôn vs ck sau .
    Vậy cuối cùng thành ra là bà tuyệt giao hẳn vs cả 2 nhà ck cả ck trc cả ck sau .
    Hèn j bao lâu nay e ko hỉu sao nhà ba ck lại ghét bà ko nhìn bà và bà cũng ko quan hệ j vs nhà ck nhưng mấy anh chị thì lại có , thi thoảng mấy anh chị lại đi thăm cô thăm chú ở quê nội còn bà hoàn toàn ko và ck e cũng tuyệt nhiên ko , e hỏi thì ck e bảo do ba mất nhà nội đổ lỗi cho mẹ nên mâu thuẫn , thì anh ấy cũng ghét nhà nội luôn , e cứ tin là thật cơ.
    Trc đây e đã ko thích và ko thể nể bà mẹ ck này bởi vì tính bà rất hời hợt vs những đứa con, mẹ con j mà cả năm ko biết gặp nhau đc mấy lần, vì bà đi làm ăn suốt ko ở 1 chỗ về cũng ko báo ai đi cũng ko chào ai, cũng chẳng bao giờ thấy bà chăm lo j cho con cái , ngay cả khi vc e đám cưới , ck e vừa sửa nhà vừa lo chuẩn bị đám cưới thì đúng trc ngày cưới vài hôm bà về để dự cho có mặt đấy, bà còn bảo có thể ko về dự nữa cơ , haizz . Sắm lễ lạc mẹ ruột e phải lo hộ ck e luôn chứ bọn e ko biết j mấy vụ đấy
    Còn từ khi e quen biết ck e cho đến nay thì bà hay đi lại và sống cùng vs 1 người đàn ông mà ck e rất ghét , vừa mới đây dc 1-2 năm thì nghe nói ông ấy về nhà voi gd rồi .
    Hôm trc e và mẹ ck ngồi 8 chuyện cúng bái vs chị P , đung' chị mà dẫn đi xem thầy , thì bà bị chị kia làm lộ vs e là bà có từng bỏ 1 đứa con mà giấu mn và ko lo thờ cúng ( ko biết có a e ruột rà j vs ck e ko thì e ko đc rõ vì bà giấu )
    Hiện tại bà đag ở vs vc e, xưa nay e đã ko nể bà , cộng thêm từ khi bà về ở cùng vc e e càng ko thích cách sống của bà , giờ thêm mấy bí mật đc bật mí nói thật e chẳng xem bà ra j đc nữa , thêm phần e rất ức vì bị cả gđ ck giấu thân phận của ck , cảm giác như bị lừa dối hội đồng ấy cm ah , khó chịu cực kỳ .
    E vừa giận vừa thương ck quá, giận vì dám giấu e suốt 10 năm qua, nhưng cũng thương vì thấy ck e cô độc quá, chỉ có 1 mình thôi, đã ko có tình thương của cha lại còn ko đc nhà nội iu thương , lại mang họ người dưng, lại phải xấu hổ vì mẹ mình .
    Thà mẹ ck e cứ minh bạch mọi chuyện từ xưa còn hơn, cũng vì những sai lầm của bà mà con cái bà phải gánh chịu ( thầy xem thì la mẹ ck e nhìu lăm' , vì đường âm của 2 đời ck của bà vận vào những đứa con bây giờ rất khổ sở )
    E cũng thấy 1 phần thương cảm cho bà vì nghĩ đến tuổi này nhìn lại bà chắc cũng rất khổ tâm nhưng cũng tại bà sai còn lấp liếm còn che đậy , thiết nghĩ tại sao bà ko biết chấp nhận hy sinh vì con mình j hết , chỉ nghĩ cho bản thân bà thôi nên giờ con cái ko thương bà cũng ko thể mở miệng oán trách đứa nào .
    Còn em bây giờ đã biết chuyện ko nói cho ck thì e rất khó chịu , mà nói cũng ko đc vì mẹ ck ko cho nói ( bà sợ ck e trách vì đã để cho e biết ) các chị nghĩ e có nên nói vs ck là e đã biết hết ko ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Với các chị cho e ý kiến với , e trách móc thì có hơi quá khắt khe ko ? Nhìu lúc e nghĩ hay do mình khó tính quá chứ chuyện cũng thường thôi, các chị khách quan thì thấy thế nào ạh ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,014 Bài viết

• 4,496 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Theo tôi, chuyện mẹ ck bạn có 2 đời ck, có con riêng và hiện giờ có quan hệ với 1ng đàn ông khác thì ko ảnh hưởng đến bạn, sao b lại có ý ghét bỏ hay tỏ vẻ xem thường nhỉ ?
    Dù sao bà cũng là mẹ ck bạn, là 1ng lớn tuổi, ko lẽ bạn muốn bà quì xuống van xin hay lạy lục bạn đừng kể với ai hoặc oang oang thừa nhận : uh tao là thế ?
    Tôi thấy chuyện này đâu ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng, sao cứ nhất định phải lôi nó ra ánh sáng ? để đc gì ? b muốn ck phải áy náy vì lừa dối bạn ? b muốn họ cảm thấy day dứt vì hùa nhau lừa dối bạn à ? tôi ko biết việc anh ấy là con riêng của mẹ ck bạn lại có sức ảnh hưởng to lớn đến thế.
    Có những cái biết rồi thôi, làm 1ng đàn bà khôn ngoan đi bạn.
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cám ơn bạn ruby168 đã thẳng thắn góp ý
    Có lẽ mình có hơi khó ? Chăc' cũng do xưa nay mình thường rất ghét những người lấp liếm hay che đậy sự thật .
    Mình muốn xin nhìu cái nhìn khách quan .
    • 100 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

chuyện của bạn các mối quan hệ phức tạp lại thêm kiểu viết văn xì tin nên đọc rối mắt
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 19 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Biết hay không để làm cái gì? Mẹ chồng bạn nếu không làm chuyện đó liệu có lòi ra chồng bạn để bạn lấy không? Thực tế chuyện đó xảy ra rất lâu trước khi bạn xuất hiện và cũng chẳng hay ho gì để mà tự nhiên đi kể lể. Khuyên chân thành là nếu không có ý định làm một thành viên và cầu nối hàn gắn mối quan hệ trong gia đình chồng thì cũng tránh chõ mũi quá nhiều vào chuyện của mẹ chồng bạn bạn nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Cuộc đời mỗi người mỗi khác. Bạn là cái gì mà cho quyền phán xét bà khi con ruột mà còn ko làm. Đời phụ nữ ai chả muốn một đời chồng nhưng để đến mức lấy ông chồng thứ hai đẻ thêm hai đứa mà còn bồng con bỏ về nhà ngoại như vậy nhỡ đâu bà ấy cũng đau khổ, vật vã thì sao.
    Mẹ tôi rất tốt, rất bảo bọc con nhưng cũng từng phải bỏ con vì nhỡ kế hoạch, thời xưa đẻ hai, đẻ đứa ba ko đủ điều kiện nhưng mấy đứa bé đó bà cũng có cúng đâu.
    Gia đình tôi cũng từng có nỗi buồn, bố tôi ngoại tình, tôi cũng từng ghét và căm thù ông nhưng những chuyện đấy tôi ko muốn nói với chồng mình bây giờ.
    Có những nỗi đau người ta muốn giữ trong lòng. Bạn nên sống cho hiện tại và tương lai đi.
    Ko ở trong hoàn cảnh người khác, ko hiểu người ta trải qua những gì mà tự cho mình cái quyền phán xét người ta tôi thấy bạn nực cười lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 84 Bài viết

• 642 Được cảm ơn

Nói thiệt bạn đừng buồn nhưng mình thấy bạn thiển cận. Mình còn tưởng bạn đang ghê sợ chồng, sợ chồng rơi rớt ở đâu ra, bạn KHÔNG có quyền phán xét về cách sống của mẹ chồng bạn, hơn nữa, bà cũng đã nuôi nấng chồng bạn và anh chị lớn lên như thế, có những chuyện nên nằm ở quá khứ và cho qua bạn ạ, nó không phải như những gì bạn tưởng tượng đâu.

Chồng bạn mới là người nên cảm thấy gì đó, mà chồng bạn không cảm thấy có gì lạ, v thì sao bạn lại mất công suy nghĩ chi v? Bạn lấy chồng bạn, hay bạn lấy mẹ chồng?

Cái này chả phải nói bạn khó tính, mà là bạn XÉT NÉT, LẮM CHUYỆN và DỞ HƠI lắm đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào bạn,

Không có ý gì nhưng bạn có vẻ quan tâm đến chuyện mẹ chống quá mặc dù nó xảy ra trong quá khứ bao lâu nay, hihi, cả 10 năm.

Nhà chồng mình cũng có những chuyện anh em của mẹ ck xung đột, đến mức từ nhau không nhìn mặt, bà ngoại của chồng minh cũng khổ mà mẹ chồng mình là em gái không lo được. Gia đình cũng phức tạp, trong lúc 2 vc mình làm đám cưới còn không có cả anh ruột mẹ chồng mình tham dự, lung bung cả lên nhưng mình đâu có can thiệp gì, thấy cũng bt, vì đó là chuyện nhà chồng. Nếu có tham gia cũng chỉ la nơi trút bầu tâm sự của chồng hoặc tâm tình gì đó cho chông nhẹ lòng, lâu lâu mẹ ck có kể thì nghe và trò chuyện thôi, chứ còn chuyện ng lớn, chuyện gd bên chồng, bạn làm gì có quyền mà xét nét ai đúng ai sai. Thậm chí có những chuyên gia đình chồng bàn riêng, hoặc nói gì về mình đây, vô tình nghe cũng cho qua, còn không nghe gì hết thì thành ra không biết, tìm hiểu chi cho mệt óc .

Bạn tập trung vào gia đình nhỏ của mình, còn chuyện ng lớn, chuyện bên gia đình chồng, ai kêu thì dạ thưa chứ còn không nên có ý kiến nếu nó không đụng gì đến quyền lợi của bạn. Vài lời thân ái.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Theo em bầy giờ chị đã biết rồi thì cứ để đấy thôi, đừng bới móc ra làm gì. Chị chỉ cần nói với chồng là mình đã biết tất cả mọi chuyện rồi để cho chồng biết và cảm thấy thoải mái không còn tâm lý giấu diếm nữa. Còn về mẹ chồng thì dù sao đó cũng là người sinh ra chồng bạn nên nếu dược bạn cứ bơ đi chuyện quá khứ của bà, hãy cứ đối xử bình thường với bà thôi. Bạn đừng tở thái độ gì cả, hãy bơ đi mà sống bạn ạ. Làm như vậy sẽ giúp bạn nhẹ nhõm , thoải mái hơn nhiều đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 626 Bài viết

• 1,277 Được cảm ơn

Chuyện riêng của mẹ chồng bạn bạn nên tôn trọng. Bạn là con dâu chứ k phải mẹ chồng và k có quyền dc tỏ thái độ k tôn trọng bà

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bagialamchuyen
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

EM đừng suy nghĩ nhiều quá, thương được thì thương, không thì cứ làm tròn bổn phận là được ...
    • 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trc hết cám ơn các chị đã thẳng thắn góp ý .
    Nhưng e thấy nhìu c nói e ko có quyền trách móc gì trong chuyện này là ko đúng rồi . Bởi vì e đã là vợ , là con dâu trong nhà chồng, cư' cho là e ko cần biết ck và các anh chị là anh em khác cha đi cũng đc, nhưng lý nào e ko đc biết bố ck mình là ai, dù mất thì cũng biết còn nhang khói , đằng này ông còn sống sờ sờ (chỉ mới mất năm ngoái thôi), e còn có cháu cho ông nữa e cũng ko muốn cả con mình cũng mang tội bất hiếu !
    Thứ 2 : xưa nay e ko hề có cách nhìn ko tốt về những người phụ nữ 2 đời chồng, thậm chí 3-4 đời ck cũng là bình thường thôi. Nhưng cái e khó chịu mẹ ck đó là đã giấu e , cũng đồng nghĩa bà và mn ko xem e là người 1 nhà
    Và e ko thích việc bà để ck e bây giờ mang họ của người khác thì đối với dòng họ ruột thịt của ck e, là 1 cái tội , thà cứ mang họ Mẹ đi còn hơn.
    Và thêm nữa là e rất buồn ck đã giấu e tức là a cũng chưa thật sự tin tưởng e và tạo ra khoảng cách giữa 2vc đấy cm àh !
    • 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Còn như chị ở trên nói , ck e ko thấy gì thì e là gì mà lại thấy gì . Thật ra e nghĩ ck e cũng trách bà , vì xưa nay ck e cũng ko tôn trọng bà lắm và mẹ con họ ngồi với nhau nói chưa đc 5 câu đã cãi nhau . Trc đây e còn hay trách ck e sao lại hay cãi với mẹ thế , và ck cũng ko thích cho e tiếp xúc nói chuyện nhìu với mẹ ck , bây giờ e mới hiểu .
    • 38 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

E cũng rất lo lắng , vì con trai của e , biết đâu lại là cháu đích tôn của nhà họ , vậy thì con trai e tiếp bước ck e mà mang tội vs tổ tông nhà nội thì biết phải làm sao . Nó vô tội mà !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 200 Bài viết

• 418 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu đổi lại đó là chuyện của mẹ đẻ bạn thì bạn có muốn công khai với chồng và gđ chồng chuyện xấu này kg? Huống chi chuyện này chả ảnh hưởng gì đến họ .
    Chuyện của MC, dù tốt hay xấu , bạn là con dâu, kg có quyền phán xét .
    Chuyện tổ tông, họ của chồng con bạn, nhà chồng bạn kg có ý kiến gì thì bạn lấy tư cách gì để nói ?
    Mình thấy bạn khó tính, khắt khe quá rồi đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 76 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Con dâu như này sợ thật bạn nhỉ?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ruby168 Xem bài viết
    Theo tôi, chuyện mẹ ck bạn có 2 đời ck, có con riêng và hiện giờ có quan hệ với 1ng đàn ông khác thì ko ảnh hưởng đến bạn, sao b lại có ý ghét bỏ hay tỏ vẻ xem thường nhỉ ?
    Dù sao bà cũng là mẹ ck bạn, là 1ng lớn tuổi, ko lẽ bạn muốn bà quì xuống van xin hay lạy lục bạn đừng kể với ai hoặc oang oang thừa nhận : uh tao là thế ?
    Tôi thấy chuyện này đâu ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng, sao cứ nhất định phải lôi nó ra ánh sáng ? để đc gì ? b muốn ck phải áy náy vì lừa dối bạn ? b muốn họ cảm thấy day dứt vì hùa nhau lừa dối bạn à ? tôi ko biết việc anh ấy là con riêng của mẹ ck bạn lại có sức ảnh hưởng to lớn đến thế.
    Có những cái biết rồi thôi, làm 1ng đàn bà khôn ngoan đi bạn.
    • 12 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn mến,
    Trước tiên tớ thấy bạn không nên và cũng không có quyền phán xét về cuộc sống riêng của mẹ chồng bạn. Vì bạn k ở hoàn cảnh lúc đấy của mc bạn để hiểu tại sao mc b lại như vậy, hoặc bạn cứ nghĩ đấy là số phận của mc bạn như thế đi cho dễ hiểu. Tớ nghĩ cũng ko ai sung sướng khi ở trong hoàn cảnh của mc bạn đâu, 1 nách 5 ng con phải nuôi mà chẳng có ông chồng nào giúp đỡ. Hơn nữa hiện tại bà có quan hệ với ai thì cũng là csong của bà, bạn để ý làm gì.
    Thứ 2 tớ nghĩ bản thân ck bạn cũng k muốn kể ra hoàn cảnh gđ như thé thì mình nên thông cảm thay vì trách móc, chắc chồng b cũng k thấy vui khi nói. Bạn đừng quan trọng hóa mọi việc lên làm gì, hãy suy nghĩ 1 cách đơn giản nhất mọi việc cho dễ sống. Sống với nhau vui vẻ thì khó, chứ dằn vặt nhau chuyện quá khứ thì sẽ mệt mỏi lắm.
    Bạn chỉ nên góp ý với chồng là những việc như thế này k nên giấu bạn thôi. Còn chuyện bạn nói ra với thiên hạ chuyện không hay của gđ chồng thì bạn sẽ là ng thiệt thòi đầu tiên, kế đến là con bạn đấy. Suy nghĩ kĩ nhé!
    • 322 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đọc cứ có cảm giác bạn này chẳng ưa gì mc, đc dịp nên cố bới móc ra ko thì khó chịu hằn học lắm. Bạn sợ con bạn mang tội bất hiếu á. Xl bạn chứ, người sống còn sờ sờ ra là mc đấy bạn đã báo hiếu đc gì chưa. mà còn đòi bày đặt lo cho người đã chết. Bạn nên lấy cái lý do hợp lý chút, đừng có giả tạo thế
    Chút ý kiến nhận xét chủ quan là bạn quá tọc mạch, lắm chuyện và cũng chẳng phải con dâu dạng vừa đâu
    • 626 Bài viết

• 1,277 Được cảm ơn

E nói chuyện buồn cười lắm ý. Các c nói e k có quyền trách mẹ chồng chẳng sai đâu e ạ
    Mấy cái gạch đầu dòng của e có cần các chị bóc ra k?
    C có cảm giác e ghét mc. C nói thật e có quyền nói xấu ( vì đó là tính cách, nói đểu nhưng đừng gim mấy cái đấy thành " có quyền trách")
    Các chị ở đây 10 thì cả 10 đi làm dâu, 7-9 chị chẳng thoải mái với nhà chồng và mc nhưng k bao giờ cho mình quyênd dc trách cư ai. Bởi bản thân mình chỉ có quyền với chính mình và xa hơn là chồng và con mình thôi e ạ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bagialamchuyen
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2