Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chuyện chị em dâu - Các mẹ vào chia sẻ cùng em nhé!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.17K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chuyện mẹ ck nàng dâu là chuyện muôn thưở nhg em muốn chia sẻ về chuyện chị em dâu ạ. Mẹ nào có hoàn cảnh giống em thì chia sẻ với em nhé
    Nói sơ qua 1 chút về gđ ck em. Nhà có 2 anh em trai,ck em là lớn, bọn em cưới đc 9 tháng thì cậu em trai cũng lấy vk. Hiện 2 đôi vk ck sống cùng ông bà. Mẹ ck em thì ung thư nên sức khoẻ cũng yếu nhg hàng ngày bà vẫn đi chợ và tự chăm sóc bản thân đc.
    Cô em dâu thì làm viện dưỡng lão, đi làm cách nhà 15km. Mà ở nhà 1 hôm đi trực 1 hôm ( đi từ sáng hôm nay đến tối mai mới về, cứ cách ngày lại như thế) em ko hiểu viện nào có lịch đi làm dày đặc như thế. Mà lương khoảng 3tr. Cậu em ck đi làm gần nhà, mới đi làm nên lg khoảng >2tr. Hàng tháng ko biết đưa ông bà đc bnhieu, nhg nh~ thứ nhỏ nhặt trg nhà ko bh mua. Em thì bầu 9thang nghỉ ở nhà ko lg, ck em đi làm lg gần 6tr. 2vc kia thì đi sthi thấy mua toàn đồ ăn. Đồ dùng như giấy vs, nc giặt... toàn e mua ( 2 cặp vc sinh hoạt riêng trên tầg, bmc ở t1) có lần nc giặt hết sạch, thế mà vc nhà ấy vẫn giặt qao đc vài lần nữa cho đến lúc e mua mới. Tức là em ko kịp mua cũng ko mua luôn @@
    Em bầu to chỉ còn vài ngày nữa là sinh, mà cơm nc em vẫn nấu, vì mẹ ck em yếu. Mà chẳng nhẽ để 2 ông bà già lụi cụi nấu cơm cho mấy đứa thanh niên. Em dâu đi làm thì ko sao, ở nhà thì đến h em nấu cơm gần xog mới mò xuống sau khi em đã sơ chế hết, nhặt rau rửa rau xong. Ngồi ăn cơm thì kể chuyện vs ck nó là thức cả đêm trực lọ chai buồn ngủ, chắc để ông bà biết. Ư thì ngủ đến hơn 11h dậy. Đến chiều 4 rươi em đã lóc cóc xg nhà nấu cơm. Em dâu vẫn phưỡn ra 5 rưỡi mò xuống xog nói vs mẹ ck em là mệt ngủ ko biết gì??? Ko phải em khó khăn gì việc nấu bữa cơm. Nhg nghĩ tủi thân lắm các mẹ à. Cùng cảnh đi làm dâu, mình thì bụng vượt mặt vẫn phải cơm nc cho cái đưa khoẻ phưỡn ra ngủ. Mình ko xuống nấu thì lại 2 ông bà già cặm cụi. Thoi tiết ntnay các mẹ còn thấy mệt nữa là em bụng to ( nhà em bếp riêng O nha cấp 4 nên cực nóng)
    Đợt Tết em cũng đã bầu 6thang, ság nào cũng xuống phụ mẹ ck nấu cơm cúng, em dâu thì lúc hòm hòm mới mò xuống. Có lúc ko xuống, thg ck xuống kêu "nó mệt". Em nghe mà ức lắm cm ạ, mình bầu bí chả nhẽ ko mệt???
    Đàn bà con gái đi tắm xog treo qao ở phòng tắm mà ko biết ý. Treo q.ao ở trong, treo tênh hênh áo lót với quần lót ra ngoài. Mình đàn bà còn thấy chướng mắt chưa kể nhà có anh ck, rồi bố ck. 25-26t rồi chứ ít ỏi gì. Em với nó = tuổi nhau nên cũng đừng mẹ nào an ủi em là " em nó ít tuổi... nhé " )
    Về quê nhà ck có cỗ , em bầu mọi ng ko cho làm nhg cũng loanh quanh dưới bếp quấn hành, lau bát. Em dâu thì ngồi trên yên xe hóng mát. Nên mọi ng ở quê có vẻ ko ưa lắm
    Em có nc với ck nhg kiểu đàn ông nó cũng chả quan tâm. Nc với mẹ đẻ thì mẹ lại xót con. Mẹ em bảo " thế phải nói với ông bà ấy chứ. Chị bụng vượt mặt rồi mà em ko chịu làm" em bảo " thôi ông bà ko nói thì con nói làm gì". Sau lần đấy em cũng ko nói gì với mẹ nữa sợ mẹ lại xót con. Bà bác ck em có lần sag nhà chơi, thấy mỗi mình em nấu cơm, hỏi con kia đâu chắc bmc em bảo trên gác nên bà ý an ủi em " ỏng làm đc hết ỏng nhỉ, cần gì chúng nó". Em cơm nc xong bmc mới gọi chúng nó xg ăn cơm. Đến ng ngoài còn thấy thế k biết bmc em có nghĩ gì ko
    Bmc đối xử với em cũng tốt, em chẳng than vãn điều gì, duy chỉ có 2 lần em chạnh lòng. 1 lần buổi tối muộn nghe bà gọi 2vc chú em xuống ăn cháo mà ko gọi em ( lúc này e đã đag bầu). 1 lúc sau ko rõ 2vc nhà kia ăn xog r hoặc ko ăn mới thấy gọi ck em xuống hỏi có ăn ko? Lần t2 là con dâu t2 ngủ phưỡn ra đến lúc ưỡn ẹo xuống nấu cơm mẹ ck em hỏi ý là mệt ngủ 1 giấc sướng. Trong khi em những ngày cuối thai kì mệt mỏi nôn ọe bà ko bh hỏi
    Em với nó cũng chẳng bh nc , có nói cũng chỉ vài ba câu xã giao. Vài hôm nữa em sinh rồi, cũng chả muốn suy nghĩ làm gì. Nhg lúc em nằm ổ ko làm đc gì nghĩ lại khổ 2 ông bà. Là dâu nhg nói thật em cũng thưong ông bà. Ông bà đối xử với em cũng ko có gì phàn nàn. Chỉ có cái quí thg em ck hơn nên cũng quí con dâu t2 hơn ( qua cách nc em biết thế). Em ko phải đứa ko biết điều, 8/3 hay 20/10 đều mua quà tặng bà. Lúc còn đi làm cũng hay mua nọ mua kia về nhà. Nh mẹ than vãn bầu bí mẹ ck ko mua cho gì nọ kia. Mẹ ck em cũng chẳng mua cho em gì nhg em cũng chẳng bh suy nghĩ gì. Mẹ đẻ thì thg con nên cũng mua đồ bầu cho em ^^
    Ck thì có cũng như ko các mẹ ạ. Chẳng bh tự giác mua đc cho em cái bánh hộp sữa nào. Lúc em bầu đc 2-3 tháng, ốm nghén mệt mỏi vô cùng,ngày đi làm 30km đi đi về về,cv thì áp lực, mà nó cứ cắm đầu vào game. Cãi nhau vài lần có lần em nói như chửi vào mặt thì đi mua đc cho em 3 cái quần bầu và 1h sữa bầu. Mua xong vứt đấy nói thật với các mẹ hộp sữa vẫn nguyên tem em ko thèm sờ vào. Quan tâm đc vài ngày xong đâu vào đấy. Đến bh em bụng to đùng vẫn bê vác quần áo giặt giũ, dọn dẹp các kiểu. Bảo nó lau cho cái quạt, giặt cho cái chiếu thì nói mỏi mồm từ ngày này qua ngày khác xong tay mình vẫn phải làm. Đi làm về thấy vk nấu cơm dưới bếp vã mồ hôi cũng kệ, lên phòng chơi đtu đến h ăn gọi mới xuống. Suốt ngày thấy nói muốn mua cái lọ cái chai cho bản thân( đồng hồ, dây chuyền...) mà cũng đag có- đag đeo chứ ko phải ko có. Trong khi em sắp đẻ chả bh thấy bảo mua cho con cái này cái khác. Đi hát Karaoke với bạn, rủ mãi em cũng đi cùng, lên p hát ầm ĩ quá e ra ngoài, 1 lúc sau ko thấy vk đâu gọi điện hỏi, em bảo đag ở gần đấy thế là nó cũng kệ luôn, bảo khi nào về sẽ gọi. Trong khi lúc đấy em bầu hơn 8thang, đi 1m ngoài đg lúc gần 11h đêm. Nghĩ cũng thấy chán.
    Em tâm sự vơi bạn bè mọi ng cũng bảo kệ, nó đối vơi mình ntn thì m đáp lại thế. Ít nữa nó bầu như m nó sẽ hiểu. Nhg em nghĩ lúc nó bầu con em cũng cứng rồi, mọi việc rồi sẽ lại đến tay em
    Em ích kỉ cũng nghĩ q.ao bầu hiện h của em và đồ dùng của con em ít nữa nó bầu còn lâu em mơi cho.
    Các mẹ đừg an ủi em kiểu " nói thẳng với nó hoặc nói vơi bố mẹ ck" nhé. Vì ng ngoài ngồi 1 lúc còn nhìn thấy thế nưax là bmc em thấy hàng ngày. Vài hôm nữa em sinh nên cũng chẳng muốn gây chuyện gì. Chỉ muốn tâm sự với các mẹ trc lúc nhẩy ổ thôi. Hơi dài nên cảm ơn các mẹ đa đọc nhé!!
    Biết là Sai
    Mà ko thể Dứt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gia đình bạn có điểm giống với gia đình mình, cũng 2 anh em trai lấy vợ rồi ở chung tất cả cùng ông bà nội. Anh chồng và chị dâu mình đã có 2 cháu 5t và 3t, mình mới làm dâu được nửa năm, đang có bầu tháng thứ 4. Bố mẹ chồng ở tầng 1, tầng 2 có 3 phòng sát nhau thì vợ chồng mình, vợ chồng anh chị và 2 cháu ở. Trên tầng 2 cũng có khu vệ sinh và bếp ăn riêng, lúc đầu khi chuẩn bị cưới, ông bà nội nói để vợ chồng mình ăn uống riêng ở tầng 2 đó, nhưng khi cưới xong chồng mình xin ăn riêng, bố mẹ không cho và nói "anh chị em ở chung ăn chung cho tình cảm, ở thì 9 bỏ làm 10 làm 20 nhìn nhau cùng sống", nhưng nói thật là ở chung đông người mệt mỏi lắm bạn ah. Dù tất cả có cố gắng nhìn và lựa nhau hết mức nhưng vẫn không tránh khỏi va chạm. Mình kể thêm: vợ chồng anh chị chồng ở nhà làm nghề gia truyền cùng bố mẹ chồng, còn vợ chồng mình đi làm cả ngày tối mới về, chỉ sinh hoạt chung bữa cơm tối thôi nhé! Mình đi làm xa cách nhà gần 30km, mãi 6 rưỡi tối về thì chị dâu đã cơm nước xong hết, mình chỉ dọn dẹp hoặc làm nốt thôi; ngày nghỉ ở nhà mình lau dọn 3 tầng nhà rồi cơm nước, nhưng có 2 chị em dâu mà thật sự thấy khó xử, lúc nào mình cũng phải hỏi chị nấu những món gì, khẩu vị ra sao để làm hài lòng mọi người, nhà đông mỗi người mỗi ý nên càng khó. Mình bầu bí nhưng vì đi làm xa nên nhà ăn gì mình ăn theo cái đó cũng k tẩm bổ được gì thêm, vì toàn bộ cơm nước trong nhà chị dâu lo cả, chị chỉ lo cho 2 cháu nhỏ các bữa ăn đủ dinh dưỡng, mình muốn tẩm bổ cũng rất khó vì hầm con chim bồ câu cũng chia cho 2 cháu nhỏ 1 phần. Mà công nhận không hiểu sao 2 chị em dâu khó hòa đồng lắm, không biết có phải vì tính chất công việc hay học vấn không giống nhau không? mà 2 chị em dù cố gắng cũng chỉ nói được dăm ba câu xã giao cho có, còn lại tuyệt nhiên không hé răng nửa lời dù cùng nấu chung trong bếp, mình thì thích 1 mình làm cơm hơn là có chị ý làm cùng, toàn bắt mình làm cái này cái nọ theo ý chị, thà mình tự quyết còn hay hơn.Nói chung nhiều nhiều cái rất là phức tạp khi ở quá đông gia đình như thế, mệt mỏi mọi người ạ, tự làm tất cả mọi việc dù cho bầu bí cũng không có ai tranh hộ phần việc nặng đâu, muốn ra ở riêng lắm!!! Chia sẻ với chủ top vì cùng hoàn cảnh như nhau!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Gđ nhà b cũng sinh hoạt gần giống nhà m đấy. Nhg trên t2 chỉ có khu vs. Bếp ở t1 nên xác định ngay từ đầu là ăn chung tất.
    Như bạn ngày nghỉ còn ở nhà cơm nc dọn dẹp, em dâu mình ngày nghỉ ở nhà ngủ phưỡn ra đến lúc nấu gần xong ms mò xuống
    Nhà cửa nói thật mình ko biết ai lau dọn vì mình bụng to rồi cũng ko leo trèo lau dọn gì nữa cả. Nhg mình đoán 90% là mẹ ck m.
    B mới bầu 4thang thì cứ để tư tưởng thoải mái. Đi làm xa như thế cũng oải lắm đấy. M đi 1 ngày 30km về đã mệt rũ xác ra rồi @@
    • 43 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bạn ơi sống chung khổ thế đấy bạn ạ. Bạn cố gắng đừng suy nghĩ nhiều kẻo ảnh hưởng đến con nhé. VC trẻ thường nhiều chuyện như vậy đấy, m nghĩ nhiều tuổi rồi mọi việc sẽ khác;/
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hì! Nói chung là hết sức phức tạp bạn nhỉ? Tháng trước mình nghén ngẩm ác lắm, chẳng ăn uống được gì nhưng ở chung đông người không ai để ý đâu, nghĩ tủi thân lắm, vào bếp nấu được tý mùi thức ăn nôn ọe, bố chồng phải bảo con lên nhà đi cho chị nấu, nấu bếp than thì độc hại, rửa bát nhiều khi không thấy ghế đâu phải ngồi xổm...(nếu ở nhà đẻ là mẹ nhắc ngay sợ con dễ sảy), chứ chị dâu cảm giác như người ngoài vậy. Mình cố gắng hết sức nhưng chắc vẫn là dạng lười thôi, híc híc. Nhà bố mẹ đẻ nhìn mình vậy thương cứ nịnh chồng mình sinh con cái xong về đây mẹ cho đất cho tiền xây nhà riêng, ở gần bố mẹ cho vui. Nhưng chồng sĩ diện sợ mang tiếng lấy của nhà vợ nên không hài lòng, anh ý bảo dù ở chung thế kia cả đời cũng chả sao. Mình vẫn nuôi ý định thuyết phục được chồng về đó thì tốt quá. Bạn chủ top có ý định ra ở riêng không? Ở chung cứ ức chế vậy ai cũng mệt mỏi ảnh hưởng đến con lắm bạn ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe các mẹ kể em sợ quá. Em cũng ở chung nhà với bố mẹ chồng. Nói thật là giờ em trai chồng em chưa lấy vợ mà em đã thấy ớn lắm rồi. Không biết mấy nữa về thì sống sao. Trước em đi làm, lương cao, Chồng em không thích. Em nghỉ chuyển chỗ làm, lương lậu thấp, môi trường không tốt, mang tiếng làm văn phòng mà cũng độc hại không kém công nhân. Giờ bầu bí ở nhà "ăn bám" nè. Em buồn lắm, muốn đi làm lại nhưng tháng trc bị dọa sẩy nên em không dám đi làm luôn. Chồng em ở nhà làm với bm. Toàn bộ sinh hoạt đều do bm lo. Nên bản thân em cũng thấy không thoải mái. Hic. Đọc mấy bài viết về việc sống chung thế này em hãi quá. Không biết tương lai của em nó thế nào đây. Em đang tress nặng luôn đây. Hu hu
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 202 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

E.cũng chung cảnh 2. Cặp vc ở chung vs ob nội, cả 2 gd đã có con nhỏ, tuy 2 ce dâu chưa xích mích.gì vì cũng nhìn nhau mà làm thôi ạ, chứ ng này bận con ng kia làm. Cũng cảnh làm dâu thì thông cảm cho nhau, trừ phi ng còn lại xấu tính, ỷ lại.vv..e chỉ hay xích mích vs bmc, hic
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

@Gionhat: đk nhà mẹ đẻ b tốt vậy mà anh ck còn kiêu. Thuyết phục đc ck ra ở riêng thì tốt. Nhg đàn ông họ sĩ diện cao chắc lại nghĩ " chó chui gầm chạn"
    Nhà m bm đẻ chả có đất cát hay đk gì. Nhà ck thì cũng có đất, cũng bảo xây cho 2 anh em riêng nhg chả biết là khi nào b ah.
    Còn nếu nói riêng 2vc chả bh đủ đk mà ra ở riêng ấy. 1m ck đi làm, hàng tháng còn điện nước, ma chay cưới hỏi, con cái, bên nội bên ngoại....,
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trc khi cậu em ck mình lấy vk mình cũng chẳng suy nghĩ gì vì cũng chả va chạm nhau mấy. Nghĩ nó đàn ông mình cơm nc dọn dẹp cũng chả sao. Nhg có thêm 1 bà nữa trong nhà thì hay suy nghĩ lắm. Hay so sánh nữa, mình cũng dâu, nó cũng dâu. Mà sao nó ntnay mình lại ko nthe. Sao chị ở nhà ko dọn dẹp, sao em ở nhà ko nấu nướng........
    Đấy là còn chưa có trẻ con đấy các mẹ ạ! Chưa kể chuyện bmc thiên vị @@
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị em dâu như gầu nước lã. Chuyện của mình cũng giống bạn. Chỉ khác là em dâu mình khi chưa có con, mẹ ck mình quý như vàng, nhưng sau có con rồi, lười, điêu do vậy bmc mình cũng k thương nổi. ( nhưng con dâu đó do họ chọn lên họ không dám tỏ thái độ gì mạnh mẽ vì bmc mình nghĩ chả nhẽ họ đã chọn sai người)
    Omachi
    • 96 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mình càng suy nghĩ nhiều càng mệt xác mình, còn họ cứ phè phỡn. Lại đang bầu bì, còn đi làm xa vậy thì cố gắng lựa cái nào nhẹ nhàng cho mình, nhà thì nhà chung, ko dọn thì cũng chịu chung, đừng suy nghĩ nhiều mệt người mình đó bạn.
    • 161 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chia se voi e no. Nha c cung 3 cap vo chong, con chau song nhu the da dc 5 nam roi. Cung muon ra o rieng lam.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Linh.9x: Nhà bạn còn có chuyện thiên vị, rồi em dâu xấu tính thì mệt mỏi hơn mình, nhưng cũng phức tạp lắm nhé, sau có trẻ con nhà đông vui thật đấy, đông đến nỗi muốn ngủ 1 tý không xong cơ, các cháu tí lại sang gọi cửa ầm ầm...v..v.. Mà bây giờ bố mẹ không đỡ xây nhà cũng khó lắm, tiết kiệm thì không biết bao giờ mới đủ vài trăm triệu? Hiện tại bạn vẫn chưa có cách nào phải không? Nếu được anh chồng ủng hộ thì cố gắng rồi vay mượn tự xây. Nhiều khi mình nghĩ thà ra ở trọ còn thích hơn là cảnh sống đông đúc vậy. Chán lắm...........
    • 231 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

thế thì mình chắc là e dâu tốt nhất rồi.nhà ở sát vắch chị dâu sinh trk mình 5 tháng hai đứa gần = nhau nên mình nấu chung một nồi cháo ngày nào cũng như ngày nào cho con mình ăn thì cho luôn con bác.rồi mình có bầu đứa thứ 2 bụng bầu vượt mặt ngày nào cũng đi làm.về lo cơm nc trong nhà rồi còn lo cho hai đứa.mà mình còn ở chung vs mẹ chồng nữa đó.có những lúc chị và mẹ cũng nói những câu làm mình điên lên dk.nhưng mình cũng nhịn dù sao mình là e út.chị mình cũng là người hiểu biết nên một vài lần chị biết tính mình nên thương mình lắm.quan hệ chị em dâu của mình hiện tại rất tốt chỉ có một điều là chị có cô con gái đầu thua mình có 4 tuổi nên hắn chẳng xem mình là mự hằn hay sao ý .nhiều khi mình thấy k dk tôn trọng cũng bức xúc lắm nhưng mình kệ cứ coi như hắn là không khí.hihi các mẹ cố lên.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Nếu nỗi buồn là một bài thơ
    Thì xin hãy là một bài thơ nhỏ...