TIN TÀI TRỢ.

Chủ đề tình cảm đặc biệt trong 4rum wtt, mong nhận được chia sẻ của các chị ạ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.35K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đây là câu chuyện về Chị gái em, em không biết cho vào mục nào cho đúng, mong MOD bỏ qua đừng xóa nhé.
    Như chủ đề em đã viết đây là trường hợp rất rất đặc biệt. Chuyện là thế này ạ.
    Bố mẹ em sinh được 3 người con, Anh trai, Chị gái và em. Anh Chị em từ khi mới sinh ra đã bị Câm Điếc, mặc dù Bố Mẹ em đã chạy chữa khắp nơi nhưng không có tiến triển gì.
    Anh trai em thì may mắn có Chị ở cùng quê thương yêu, và đã có 2 Cháu, cuộc sống đôi khi cũng có trở ngại nhưng bố mẹ em biết là Chị ây chịu nhiều thiệt thòi nên thường xuyên động viên, giúp đỡ , nói chung là cũng khá ổn.
    Vấn đề chính là của Chị gái em, Chị đang làm may ở xa nhà, và hôm 30/4 vừa rồi Chị đã dẫn về 1 Anh giới thiệu là người yêu – Anh này cũng bị Câm Điếc giống Chị em. Thực tế Anh trai em lập gia đình em đã thấy rất rõ là cuộc sống thường ngày có rất nhiều khó khăn, trỏ ngại đặc biệt là khi có con. Các Chị có gia đình rồi cũng biết là cuộc sống gia đình không phải dễ dàng kể cả đối với người bình thường, hơn nữa nếu Anh Chị ấy lại Câm Điếc mà cưới nhau thì sẽ gặp rất nhiều nhiều vấn đề.
    Về phần em thì năm nay em tốt nghiệp DH rồi, em cũng đã xác định sau này em phải có trách nhiệm với Anh Chị , cháu của em. Bây giờ gia đình em rất là bối rối, không biết nên xử trí như thế nào nữa. Mong nhận được sự chia sẻ của các Chị ạ.
    Cảm ơn các Chị.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,758 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Quan trọng là chị bạn và người ta yêu nhau. Đừng quá đặt nặng vấn đề bệnh tật. Vì nếu người ta bình thường chắc gì đã lấy chị gái bạn.
    Cứ để chị gái bạn tìm HP của mình.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 747 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Hờ hờ, anh trai câm điếc lấy vợ rồi, đang ở quê, có cuộc sống riêng, chả ai can thiệp được.

Cơ mà chị gái câm điếc, chưa chồng, giờ chuẩn bị lấy chồng thì…

Nếu là mềnh, mềnh không cho lấy ai cả. Miềng xác định là chị ấy không được phép có cuộc sống riêng. Sau này mềnh đi làm, mềnh có xiền, mềnh nuôi chị tới chết. Đổi lại, chị sẽ chăm sóc bố mẹ già cho mềnh tung tẩy, bay bổng muôn phương. Rồi mềnh lấy vợ sinh con, chị chăm lo nhà cửa con cái cho mềnh. Mềnh nuôi chị tới chết mà.

Chứ chị mà lấy chồng, ai làm việc nhà? Mềnh nuôi mỗi chị đã vất rồi, giờ còn nuôi thêm chồng câm điếc của chị? Mềnh đủ sức đủ lực không? Chị lấy chồng rồi, ăn đâu? Ở đâu? Sống thế nào? Cũng nan giải…

Nếu là mềnh không cho ai lấy chồng cả… Nhá!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Fiore nói vậy gay gắt quá. Mưu cầu hạnh phúc thì ai cũng muốn, có điều sinh con ra bệnh tật thì trong lòng chẳng đặng. Chủ top cũng chỉ là lo cho hạnh phúc của chị mình.
    "Anh em kiến giả nhất phận", chủ top ạ.
    Closed !
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sao lại không hả bạn? Có khiếm khuyết thì vẫn có quyền mưu cầu hạnh phúc chứ. Nếu họ về sống với nhau cũng tốt chứ sao? Tớ thấy chả vấn đề gì cả.

Có 1 điều là con của những người câm điếc có xu hướng bị câm điếc, ko phải do di truyền mà do bố mẹ ko nói ko nghe được nên ko thể dạy con nghe nói như bt được. Nếu xác định lấy nhau thì con cái gửi ông bà hoặc cho bạn nuôi giúp cho đến tuổi nhất định để có thể học nghe nói bình thường.

Tớ nghĩ không có gì để ngăn cản cả đâu bạn ạ. Câm điếc họ giao tiếp bằng các giác quan khác, có khi còn hạn chế được những xung đột về ngôn ngữ (lỡ lời, nóng nảy cáu kỉnh phát ngôn lăng nhăng) ý chứ..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ai cũng có quyền tìm cho mình hạnh phúc, và chị gái của bạn cũng thế. Có thể lấy nhau họ sẽ gặp nhiều vất vả nhưng họ cũng vẫn có những hạnh phúc riêng của mình. Còn nếu gia đình bạn ngăn cấm cuộc hôn nhân này biết đâu sẽ có những hai người gặp bất hạnh? Mình cũng đồng ý với bạn Wicket, họ sống riêng nhưng nên ở gần gia đình bạn để có thể có những sự giúp đỡ nhất định.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với bạn Lam-Bob và bạn Wicket. Ai cũng có quyền hưởng hạnh phúc. Chị bạn khiếm khuyết cơ thể không có nghĩa là khiếm khuyết tâm hồn. Nếu là mình, thà mình sống ngắn mà hưởng hạnh phúc còn hơn là sống lâu mà thấy mình vô dụng. Nếu anh kia yêu chị bạn thật thì bạn nên ủng hộ chị ấy chứ
    • 305 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhhunglup Xem bài viết
    Đây là câu chuyện về Chị gái em, em không biết cho vào mục nào cho đúng, mong MOD bỏ qua đừng xóa nhé.
    Bố mẹ em sinh được 3 người con, Anh trai, Chị gái và em. Anh Chị em từ khi mới sinh ra đã bị Câm Điếc, mặc dù Bố Mẹ em đã chạy chữa khắp nơi nhưng không có tiến triển gì.
    Anh trai em thì may mắn có Chị ở cùng quê thương yêu, và đã có 2 Cháu, cuộc sống đôi khi cũng có trở ngại nhưng bố mẹ em biết là Chị ây chịu nhiều thiệt thòi nên thường xuyên động viên, giúp đỡ , nói chung là cũng khá ổn.
    Vấn đề chính là của Chị gái em, Chị đang làm may ở xa nhà, và hôm 30/4 vừa rồi Chị đã dẫn về 1 Anh giới thiệu là người yêu – Anh này cũng bị Câm Điếc giống Chị em. Thực tế Anh trai em lập gia đình em đã thấy rất rõ là cuộc sống thường ngày có rất nhiều khó khăn, trỏ ngại đặc biệt là khi có con. Các Chị có gia đình rồi cũng biết là cuộc sống gia đình không phải dễ dàng kể cả đối với người bình thường, hơn nữa nếu Anh Chị ấy lại Câm Điếc mà cưới nhau thì sẽ gặp rất nhiều nhiều vấn đề.
    Về phần em thì năm nay em tốt nghiệp DH rồi, em cũng đã xác định sau này em phải có trách nhiệm với Anh Chị , cháu của em. Bây giờ gia đình em rất là bối rối, không biết nên xử trí như thế nào nữa. Mong nhận được sự chia sẻ của các Chị ạ.
    Cảm ơn các Chị.
    Ủng hộ chị hai tay chứ bạn. Ngoài ra gia đình bạn nên hộ trợ thêm cho hai người ấy nữa.
    • 1,036 Bài viết

• 3,431 Được cảm ơn

Tớ hiểu cậu lo sợ sau này cả 2 vợ chồng chị gái cậu có con thì làm sao nuôi dạy đây, khó lắm, khó trăm lần so với gia đình có 1 người câm điếc, khó ngàn lần so với gia đình bình thường.

Khó quá, biết làm sao cho vẹn toàn đây, làm sao cho chị vẫn hạnh phúc với tình yêu mà cuộc sống chị sau này không quá vất vả.

Bạn Fiore hiểu lầm ý bạn chủ top rồi.
    NB: 3.4 - 53 | 1Th: 5 - 56 | 2Th: 6.5 - 59 | 3Th: 7.5 - 62 | 4Th: 8 - 65 | 5Th: Lẫy | 6Th:2 răng cửa | 7Th: Bò lùi | 8Th: Gọi mẹ, bò tiến
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,294 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Tớ thì nghĩ cả nhà hiểu nhầm ý của Fiore hehe
    GDATm5
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Olive Xem bài viết
    Tớ thì nghĩ cả nhà hiểu nhầm ý của Fiore hehe
    Mình cũng nghĩ vậy:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 89 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ thế:Talktothe mọi người mới là hiểu lầm ý Fiore hehe
    Hoa Ngọc Hà vừa thơm vừa ngát
    Gái Ngọc Hà vừa Đảm vừa Xinh:RaisedEye
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ là mọi người hiểu nhầm ý Fiore. Hì hì.

Còn bây giờ, ai chả có quyền có cuộc sống riêng. Người không nói được, k nghe đc, họ giao tiếp với nhau bằng thứ ngôn ngữ khác, vẫn ổn cả. Con cái có cách lớn lên của con cái... AI cũng có quyền có hạnh phúc...
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fiore Xem bài viết
    Hờ hờ, anh trai câm điếc lấy vợ rồi, đang ở quê, có cuộc sống riêng, chả ai can thiệp được.

Nếu là mềnh, mềnh không cho lấy ai cả. Miềng xác định là chị ấy không được phép có cuộc sống riêng. Sau này mềnh đi làm, mềnh có xiền, mềnh nuôi chị tới chết. Đổi lại, chị sẽ chăm sóc bố mẹ già cho mềnh tung tẩy, bay bổng muôn phương. Rồi mềnh lấy vợ sinh con, chị chăm lo nhà cửa con cái cho mềnh. Mềnh nuôi chị tới chết mà.

Chứ chị mà lấy chồng, ai làm việc nhà? Mềnh nuôi mỗi chị đã vất rồi, giờ còn nuôi thêm chồng câm điếc của chị? Mềnh đủ sức đủ lực không? Chị lấy chồng rồi, ăn đâu? Ở đâu? Sống thế nào? Cũng nan giải…

Mình là thành viên mới, mình đọc bài này xong mà thấy không trả lời không được.
    Những hoàn cảnh như anh chị của chủ topic rất đáng thương và chúng ta càng phải tạo điều kiện để họ có được cuộc sống riêng tư, họ cũng là con người, câm điếc nhưng họ vẫn có cách giao tiếp, vẫn có đời sống tâm sinh lý như những người khác. Xã hội cũng tạo điều kiện cho họ tự sống được, gia đình anh chị em hỗ trợ hết sức nữa.
    Bạn nghĩ bạn có tiền nuôi được người khác là họ sung sướng hạnh phúc sao? Bạn nhầm cơ bản. Chị ấy đâu có phải là người sinh ra chỉ để ru rú trong nhà chăm sóc bố mẹ cho bạn bay nhảy?
    Nếu bạn suy nghĩ như vậy thì mình thấy bạn bị khuyết tật rất lớn trong tâm hồn.
    • 1,795 Bài viết

• 1,297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fiore Xem bài viết

Đáng lý em đang ở lớp học nhưng trước khi đến đây đọc được những lời của chị, em phải phá lệ một lần vì không kiềm chế được. Đọc được những gì chị viết, em có cảm nghĩ nếu chị là một người giàu có hay làm chủ kinh tế thì những người sống bên chị sẽ khổ lắm nhỉ. Chị biết lấy chồng có hạnh phúc cho riêng mình thì sao chị không nghĩ đến chuyện người khác cũng có nhu cầu sinh lý, tình cảm, và mái ấm gia đình thì sao? Chắc gì sự nuôi nấng của chị đã làm cho người được nuôi nấng hạnh phúc??
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 90 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em trai mình kể: nhà bạn nó có người anh điếc cưới một chị cũng như thế luôn. Đi đám cưới thấy một dàn tre trẻ ai cũng rực rỡ xinh như mộng nhưng toàn chỉ trỏ.... Sau ngày đám cưới, đến giờ ăn sáng rồi mà chưa thấy ai xuống, cha mẹ chồng lên lầu gõ cửa mãi k dậy, cả nhà đành leo lên xe đi ăn sáng.:Laughing:.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhhunglup Xem bài viết
    Cảm ơn các Chị.

Cái dòng đỏ đỏ thì sau này có gia đình rồi bạn sẽ khó thực hiện hơn đấy. Hi hi. Mà tớ ko hiểu có trách nhiệm là thế nào. Là chu cấp tiền bạc nuôi anh, chị, con cái anh chi đến lúc ko thể nữa, hay còn gì nữa....

Thứ nhất: Nếu tớ là vợ bạn, tớ sẽ suy nghĩ thật kỹ nếu muốn cưới bạn, vì chả hiểu cái trách nhiệm của bạn với gia đình bạn có vượt quá cái ngưỡng chịu đựng của tớ ko? Rất rất ít người chịu đựng được cảnh nhà cửa còn thiếu thốn, mà chồng thì chỉ chăm chăm lo cho GDC thôi bạn ah.

Thứ 2 nữa, ngoài cs về vật chất, anh chị bạn, còn mong muốn những giá trị tinh thần, 1 người ở bên cạnh, hiểu anh chị bạn, chia sẻ thực sự với anh chị bạn, cuộc sống riêng, gia đình và những đứa con tương lai. Điều này bạn ko bao giờ có thể đủ trách nhiệm để mang lại được đâu.

Thế nên, dù ở phương diện nào, bạn cũng khó có thể thực hiện cái mà bạn gọi là "trách nhiệm" theo ý của bạn và theo mong ước của anh chị bạn được đâu. Tốt nhất là cs riêng của anh chị bạn, hãy để cho chị gái bạn quyết định, và hãy trợ giúp nếu chị ý cần sự giúp đỡ bạn nhé.
    • 72 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trước tiên, em xin chân thành cảm ơn các Chị trong 4rum đã chân thành bày tỏ ý kiến với trường hợp của Chị gái em.

Mấy hôm nay mặc dù đang bận làm Khóa luận tốt nghiệp, em cũng đã tranh thủ về để tìm hiểu rõ sự việc. Thực tế đã làm em rất rất bất ngờ, anh người yêu đó lại hoàn toàn bình thường, kém chị gái em 2 tuổi, là con trai cả trong gia đình có 5 anh em. ( em cũng phải đính chính là Chị gái em sinh năm 1981, về hình thức thì... phải nói là Chị em rất xinh, Chị cũng rất khéo tay và thông minh nữa)

Chính vì vậy, vấn đề gia đình em và em đang phải suy nghĩ thật sự rất phức tạpvà luôn luôn là những hoài nghi.
    Em cũng phải nói thật là đặt vào địa vị hoàn cảnh gia đình em, Anh trai em bị câm điếc nhưng để chấp nhận một chị dâu cũng như thế là hoàn toàn không thể.

Em rất xin lỗi và mong tiếp tục nhận được chia sẻ của toàn thể gia đình WTT.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,401 Bài viết

• 3,602 Được cảm ơn

Thứ 1: cho dù có muốn cản hạnh phúc thì cũng không cản nổi nếu 2 người muốn tìm đến nhau.

Thứ 2: người có tật thường có 1 cái tài gì đó rất phi thường, khuyên mọi người đang kỳ thị người tật nguyền hãy nhìn lại.

Thứ 3: mình nhận thấy là gd chủ topic hoài nghi tình cảm của bạn trai chị gái, bạn có xác định là hoài nghi của bạn là hữu lý không? (ví dụ như gd chủ topic có tài chính....cái này thì không có mà, thế là hoài nghi lợi dụng thể xác chăng? em và gd có thể khuyên chị hãy xác định tình cảm, nên để 2 bên gd tới lui thăm hỏi nhiều hơn nữa). Nếu có tiến đến hôn nhân thì sẽ ở bên nhà chồng hay vợ, bên ấy có kỳ thị người tật nguyền như chị của em không, phải lường trước hết mọi tình huống rồi cho chị em thấy cuộc sống sẽ thế này, thế kia.. nếu sẽ làm vậy hay làm kia.

Thứ 4: người bình thường lấy người tật nguyền nhiều người cho là phải có lý do đặc biệt nào đó, nhưng trong thực tế thì mình gặp 1 số rồi đây, họ vẫn sống vui vẻ hạnh phúc với nhau, cho nên chuyện nếu có đến với chị em không phải là ly kỳ hay huyền thoại đâu. Em chủ topic, chị có quen 1 chị bị dị tật ở chân đi lại khập khiễng, vậy mà lấy được anh BS rất bảnh trai, là con trai trưởng (nói để em suy nghĩ về khía cạnh của gd anh ấy), nhỏ hơn chị ấy 2 tuổi nữa đó, chị đó giỏi lắm (thì có tật có tài mà), họ có với nhau 2 con xinh xắn, chị tin là chị em cũng có tật có tài vậy, có thể cái tài ấy chưa bật lên thôi.
    Signed :Rose:
    • 1,676 Bài viết

• 5,023 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sellman1988 Xem bài viết
    Đáng lý em đang ở lớp học nhưng trước khi đến đây đọc được những lời của chị, em phải phá lệ một lần vì không kiềm chế được. Đọc được những gì chị viết, em có cảm nghĩ nếu chị là một người giàu có hay làm chủ kinh tế thì những người sống bên chị sẽ khổ lắm nhỉ. Chị biết lấy chồng có hạnh phúc cho riêng mình thì sao chị không nghĩ đến chuyện người khác cũng có nhu cầu sinh lý, tình cảm, và mái ấm gia đình thì sao? Chắc gì sự nuôi nấng của chị đã làm cho người được nuôi nấng hạnh phúc??
    Bạn hiểu lầm Fiore rồi, Fiore chê trách chủ tóp là đừng có mà ích kỷ với chị mình thế! Mình nghĩ bạn lâu không ở VN nên không cảm nhận được cách nói hoa mỹ của Tiếng Việt nhiều nữa! Cũng như ở 1 tóp nào đó có bạn phân tích, một ông bố ngồi chờ 1 đứa con gái đi chơi đêm 12h đêm mới về đến nhà, vừa mở cửa ông bố đã nói "con này mày giỏi nhỉ" thì không phải là ông bố khen con mình đâu nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2