TIN TÀI TRỢ.

chồng không muốn mua xe cho vợ, e phải làm sao đây ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.61K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà có 1 cái xe máy là phương tiện đi lại của chồng. Còn vợ thì đi xe buýt, trước đây nhà em gần cơ quan, truờng học của con thì cũng tiện lắm. Nhưng giờ mới chuyển nhà xa, sáng đi làm sớm, em chuyên phải chịu cảnh xe buýt bỏ bến, có hôm chờ cả tiếng đồng hồ, rồi đến cơ quan muộn. Chiều về vòng vèo đi đón con. Nhiều khi ôm con chen lấn trên xe buýt mà thấy tội nghiệp con quá. Em bàn với chồng là tích tiền mua xe máy cho em đi lại cho chủ động, đón con cho tiện nữa. Chồng đồng ý rồi. Vậy mà giờ có đủ tiền, em rủ đi lấy xe thì lại lươn khươn, kêu là hay để mua ô tô còn chở con đi học cho khỏi mưa nắng, rồi cho e cái xe máy cũ của chồng.(nhưng mà hình như quên mất là chiều vợ đón con thì vẫn chỉ bằng xe máy thôi!!!). Tính ra để mua được con ô tô nhàng nhàng thì chắc cũng phải đợi cả năm nữa. Mà sức chịu đựng của 2 mẹ con e thì có hạn thôi. Chồng em chưa bao giờ phải chịu cảnh chờ xe buýt nên có nghe em kêu vất thì cũng bỏ ngoài tai thôi. Nói chung là ít biết thông cảm với vợ lắm.Em bực mình quá, nhưng cũng chẳng biết làm sao nữa. Em đủ khả năng lặng lặng tiết kiệm tiền riêng rồi tự đi mua xe lấy, nhưng em sợ chồng tự ái, kêu ko hỏi ý kiến chồng ? Hic, hic, các anh các chị có kế sách nào hay thì chỉ bảo em với. Em xin đa tạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em định post bài trong mục gia đình, ko hiểu sao nó lại chạy ra ngoai mục tâm sự, nhờ Mod chuyển giúp em với ạ. Em xin cảm ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 266 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Hehe, vợ chồng mình thì thế này. Vốn dĩ mỗi người một xe (khi lấy chồng mình mang theo cả xe máy của mình), xe mình thì chạy tốt, còn xe ax khi ấy rệu rã lắm rồi, nói chung là phải thay. Lúc khó khăn thì 2vc cứ thế mà dùng, nhg khi 2vc tiết kiệm được một khoản đủ mua xe thì mình tỉ tê ax thanh lý xe của ax đi, nhg ax bảo anh ko cần thay xe đâu, xe vẫn chạy được mà (lão nhà mình thì ko câu nệ hình thức, nhg bán lại xe được có 2 triệu thì bạn biết là nó cũ ntn ). Thế là mình bảo: "Ơ, mua xe mới thì em đi chứ anh có đi đâu, còn anh đi xe cũ của em". Hehe, thế là 2vc tiến hành thôi. Giờ mình đi xe mới, còn ax đi xe cũ. Theo mình đó cũng thể hiện sự quan tâm của chồng.

Nói thật, mình thấy vc nào mà để vợ đi xe cũ hoặc xe ko hợp với phụ nữ, còn chồng nghễu nghện xe đạp là mình ghét lắm. Chồng như vậy là hơi bị ích kỷ đấy. Đợt mình đi làm tương đối xa (15km) nên mình đi xe bus cho an toàn (còn nỗi vất vả thì mình biết, vì đi và về giờ làm việc mà ko lên từ đầu bến thì toàn phải đứng), nhg sẽ về muộn, thì chồng cứ việc lo cho con nhé.

Vì thế, theo mình, bạn hãy để chồng lo việc đưa đón con một thời gian (kể cả đi ngược đường hay đi xa, đàn ông mà), còn bạn vẫn đi xe bus; hoặc yêu cầu chồng đưa đón 2 mẹ con. Mình nghĩ chỉ sau một thời gian (1 -3 tháng là cùng) thì chồng bạn sẽ oải, và bạn lại rủ chồng đi mua xe máy (ko nên hỏi là mua hay ko mà rủ chồng cùng đi mua, vì bạn còn có thể tự tiết kiệm mua xe đc, chứ mình thì phải 2 vc mới đủ :Sigh. Kekeke, hy vọng bạn sớm thuyết phục đc chồng.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹbeRom đã chia sẻ. Bạn thật may mắn vì có người chồng biết thương vợ như thế. Còn mình, có nhờ chồng đón con cũng khó, vì chồng đi làm muộn, về muộn, còn mình về sớm hơn, ko đành lòng bắt con chờ bố đón. Chuyên đưa vợ đi làm thì nghe hoang tưởng lắm, cả lúc vợ có bầu thì vẫn vác bụng đi xe bus mà thôi. Có kêu ca, thì bảo hay là em đi taxi ấy, (vì biết vợ sợ xe ôm mà), hoặc không lấy xe anh mà đi. Mà vợ lấy xe đi thật thì 2 bố con lại goi taxi thôi. Tóm lại, thi gan với nhau thì minh thua luôn rồi. Mình không có tính câu nệ hình thức, chỉ coi cãi xe là phương tiện đi lại thôi, vậy mà !!!Có nói gì, thì mặt chồng lỳ ra. Chả hiểu trong đầu C nghĩ cái gì nữa. Buồn quá !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 650 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rambutants Xem bài viết
    Tính ra để mua được con ô tô nhàng nhàng thì chắc cũng phải đợi cả năm nữa.
    Tắc đường thì đi ô tô tốt hơn xe máy à? Thích mua xe thì cứ mua thôi, bảo ông í một tiếng, rồi mua bắt ông chi nửa xiềng.
    avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4avatar16341_4
    Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mi lou Xem bài viết
    Tắc đường thì đi ô tô tốt hơn xe máy à? Thích mua xe thì cứ mua thôi, bảo ông í một tiếng, rồi mua bắt ông chi nửa xiềng.
    Chị ơi chị ấy bảo là ko phải vấn đề về tiền mà. Chắc anh này ko thích cho vợ mua xe thôi:mad:
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tại sao chồng lại ko thích mua xe cho vợ nhỉ ? Hic, mà ko muốn mua thì nói thẳng ra có lẽ còn dễ xử. Đằng này lại cứ đem cái bộ mặt đâm lê để hù vợ. Rồi mang đầy các thể loại tạp chí ô tô về giăng ở nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rambutants Xem bài viết
    Tại sao chồng lại ko thích mua xe cho vợ nhỉ ? Hic, mà ko muốn mua thì nói thẳng ra có lẽ còn dễ xử. Đằng này lại cứ đem cái bộ mặt đâm lê để hù vợ. Rồi mang đầy các thể loại tạp chí ô tô về giăng ở nhà.
    Cũng dễ hiểu thôi, chồng chị ham ô tô hơn nên không muốn vợ mua xe máy để nhanh có xiền mua ô tô :Sad:. Anh này hơi ích kỷ chỉ nghĩ đến sở thích của mình mà không hể tâm lý với vợ chút nào, sẵn sàng để vợ con vất vả để theo đuổi sở thích của mình. Còn theo bản thân mình thì thấy đa phần các ông chồng tâm lý một chút thì đều chấp nhận khổ một chút để vợ con nhàn hạ, đi xe đẹp...blah blah. Vài điều chia sẻ cùng chị thôi vì chả có giải pháp gì với chồng chị. hix
    • 16 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn này "nhịn" chồng tốt nhỉ, chả hiểu bạn nể chồng hay sợ chồng, coi trọng chồng vừa thôi, mình nói hơi thô chứ thực ra bạn thương cái thân bạn đầu tiên đi trước khi nghĩ đến chồng, chồng bạn rất là ích kỷ khi ko nghĩ đến những khó khăn của vợ, cho anh ta đi xe buýt như bạn một ngày xem, chẳng sợ chết khiếp, việc quái gì phải bỏ tiền riêng ra mua xe dấu diếm, công khai nhé, lấy tiền chung và mua xe, gớm xe máy chả mua nổi biết bao jo mới mua được ô tô, chồng bạn nói hơi hài đấy, nghe mà bực mình và thương cho bạn, đúng là lắm cảnh đời, chán
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 456 Bài viết

• 946 Được cảm ơn

Mua cái oto mà phải tiết kiệm cả tiền mua cái xe máy vài chục triệu thì mua oto làm gì cho khổ. Thật ra mua oto chỉ là để thỏa mãn thú vui của người mê xe hơi thôi bạn ạ chứ ở tp như HN, SG thì đi oto trong nội thành khổ hơn đi xe máy nhiều và rất mất thời gian thà đi xe máy phân khối lớn tiện hơn nhiều + thuê xe hơi khi đi chơi xa sẽ đỡ tốn kém hơn nhiều. Bạn nên nói chuyện với chồng, chăm lo gia đình, làm ăn kinh tế khấm khá, có dăm tỷ trong túi hãy mua xe hơi. Tui thấy những người đàn ông suốt ngày loay hoay với cái xe oto rẻ tiền trong khi nhà cửa gia đình nhếch nhác là những người rỗng tuếch chẳng có chút ý chí làm giàu.
    • 73 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cứ đi coi xe máy, rồi dt báo ổng một tiếng. Là "báo" thôi chị nhé
    Mình mua vì nhu cầu của con cái, của mịn. Chứ có phải se sua hoang phí đâu mà ngại. Nhường nhịn quá là chị thiệt thòi đó

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 1,489 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chồng bạn ác quá. Vợ bầu mà vẫn để vợ đi xe bus... Bạn tự quyết mua xe đi, chờ sự thương hại của chồng e là khó rồi đấy.
    • 101 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sun911 Xem bài viết
    Mua cái oto mà phải tiết kiệm cả tiền mua cái xe máy vài chục triệu thì mua oto làm gì cho khổ. Thật ra mua oto chỉ là để thỏa mãn thú vui của người mê xe hơi thôi bạn ạ chứ ở tp như HN, SG thì đi oto trong nội thành khổ hơn đi xe máy nhiều và rất mất thời gian thà đi xe máy phân khối lớn tiện hơn nhiều + thuê xe hơi khi đi chơi xa sẽ đỡ tốn kém hơn nhiều. Bạn nên nói chuyện với chồng, chăm lo gia đình, làm ăn kinh tế khấm khá, có dăm tỷ trong túi hãy mua xe hơi. Tui thấy những người đàn ông suốt ngày loay hoay với cái xe oto rẻ tiền trong khi nhà cửa gia đình nhếch nhác là những người rỗng tuếch chẳng có chút ý chí làm giàu.
    Bạn này nói chuẩn nhưng mà đàn ông thì thường thích oai hơn. Cái đường HN này đi oto có 6km giờ tan tầm mà có hom tác đường 2 tiếng rưỡi mới về đến nhà, sốt hết cả ruột, mình cứ bon bon xe máy cho lành, về quê về quán thì mới leo lên oto thôi. Hic khổ thân hai mẹ con chủ top. Tốt nhất mẹ nó phải làm cứng với chồng nói rõ khó khăn của mình rồi nói rõ quan điểm Tiền là tiền chung, anh ko mua cho em, thì e lấy tự đi mua...chứ cứ nhịn là chồng mẹ nó lờ luôn thôi...Quyết một lần, giận dỗi gì thì giận dỗi cho xong
    • 975 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

Chị bảo anh ý là em đi ô tô ( xe bus ) quen rồi, nên bao giờ mua ô tô thì để em đi cho, anh đi xe máy quen thì cứ xe máy mà đi.keke.
    Mà thực ra 1 cái xe máy đủ đi tầm mười mấy hai mươi triệu là mua đc, lúc nào mua ô tô thì bán đi đập thêm ít tiền chênh lệch cũ mới, thương vợ tí có sao, anh ấy ko nghĩ ra thì chị vẽ ra cho anh ấy nghĩ đi chị, sao mà phải khổ thế!
    MTM1ODE0Mjk0NQ