TIN TÀI TRỢ.

Chồng em ham mê điện tử

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.93K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • New
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 335 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

các mẹ cho em kinh nghiệm hoặc bí kíp trị tính ham mê điện tử, nhiều lúc em chỉ biết ngồi tức một mình rồi khóc, nhiều lúc ngồi nghĩ cứ như thế này không thể lâu bền được và em đã nghĩ đến chuyện chia tay

suốt ngày hầu như hôm nào cũng ở bách khoa các chị ah, chán lắm, hẹn với vợ là 8h về nhưng hôm nào cũng 9h, sinh nhật bạn cũng ko đi, để mỗi em và con em đi

em hiện đang rất ức chế, và đang nghĩ đến việc ly thân
    mong các mẹ cho em lời khuyên với ah

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,751 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Chị thử sắm 1 bộ về nhà để anh í chơi tại nhà xem sao.Ban đầu thì thế xong rồi hạn chế thời gian dần dần... Nhưng 1 khi đã mê rùi thì cũng khó dứt lắm:Sad:
    • 3,620 Bài viết

• 4,276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi New Xem bài viết
    các mẹ cho em kinh nghiệm hoặc bí kíp trị tính ham mê điện tử, nhiều lúc em chỉ biết ngồi tức một mình rồi khóc, nhiều lúc ngồi nghĩ cứ như thế này không thể lâu bền được và em đã nghĩ đến chuyện chia tay

suốt ngày hầu như hôm nào cũng ở bách khoa các chị ah, chán lắm, hẹn với vợ là 8h về nhưng hôm nào cũng 9h, sinh nhật bạn cũng ko đi, để mỗi em và con em đi

em hiện đang rất ức chế, và đang nghĩ đến việc ly thân
    mong các mẹ cho em lời khuyên với ah
    :Laughing: :Laughing: , không có cách nào đâu bạn. Nhiều người chưa nghiện game online lên không hiểu được sự cám dỗ của game. Mình đã từng mất 2 năm với VLTK lên rất thông cảm với Bạn. Thực sự chỉ bỏ được khi có Sóc và chới game đó chán rồi chứ ứ phải do vợ tớ cai.< Hàng ngày vào ủy thác thấy nó tụt hạng ghê quá quá mà thấy sót hơn bị mất tiền :Crying: , tự hứa khi nào ổn sẽ lại đưa acc lên top sv>.

- Nghiện game rồi thì đc chồng bạn ứ thích cái gì nữa, dù có hoa hậu nó rủ đi chơi thì cũng chẳng có thời mà nói tiếng "không" đâu :Silly: lên yên tâm nếu đc ý ra khỏi nhà nhé.:Laughing: :Laughing:
    - Tập sống chung với lũ bằng cách quan tâm đến nhân vật cùng chồng. Khi nào trong thời gian event thì cố tạo đk cho đc ý tham gia đầy đủ, còn hàng ngày thì phải chơi có giờ giấc...... vì có cấm thì đc ấy cũng vẫn trốn đi, có bỏ về nhà mẹ thi đc ý càng mừng<2 cái tết mình tạo đk vợ về HN ăn tết với BMV để mình rảnh rang cày :Crying: :Crying: >... thay bằng cách phản ứng tiêu cực đó bạn phân công những việc nhà mà chồng bạn phải làm rồi mới được đi chơi game, đảm bảo đc ý luôn hoàn thành xuất sắc kể cả phải nấu cơm, lau nhà...
    - Mua cái máy về nhà. Bạn cũng tạo một nhân vật mà chơi, biết qua chút bạn có thể trao đổi và biết cách quản lý t/g giúp chồng. Hai v/c giúp nhau kéo thì nhàn hơn mà chẳng may bạn có nghiện thì chồng bạn nhận thức nhanh hơn :Laughing: :Laughing:
    - Chẳng có game nào tồn tại quá 2 năm cả, nếu bạn khéo chút thì cuộc sống vợ chồng cũng ổn. Quan trọng nhất là nhắc nhở chồng game chỉ là trò chơi giải trí thôi đừng ham quá mà bỏ lỡ nhiều cơ hội tốt cho kinh tế gia đình :Angel:

Những lời mình góp ý rất khó nghe và có thể bạn thấy bất công với bạn, một số mẹ không hiểu có thể ném đá mình :Smiling: , nhưng đó là kinh nghiệm bản thân. Cố gắng nhé Bạn, chúc chồng bạn nhanh cắt cơn nghiện :Rose:
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    Với vợ: ráng chung thủy !
    với gái mại dâm: thề son sắt
    • 1,174 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Em nghĩ chị nên sắm 1 bộ máy tính ở nhà, nối internet cho chồng. Chồng sẽ đỡ ra ngoài nhiều. Chồng em cũng chơi võ lâm truyền kỳ. Hồi đầu em cũng bực mình kinh khủng, bây giờ thì nghĩ đi nghĩ lại cũng thấy đỡ hơn là chồng đi chơi, lang thang ở ngoài đường, chả biết thế nào. Em phải giao hẹn với chồng là chơi thì chơi nhưng đến 11 hoặc 12h đêm là phải đi ngủ. Khi nào có việc phải đi thì báo trước để chồng tự sắp xếp công việc.
    Hồi trước chồng đi công tác thì em toàn phải vào kiểm tra và cắm chuột hộ chồng nữa. :Sigh: Bây giờ thì thôi rồi.
    • New
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 335 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

híc cảm ơn bạn Nguyendinh's và mẹ haphuong
    em mua máy tính rồi chứ ah, em mua dùng cho game thủ luôn, due core còn gì nữa

nhưng khốn khổ chồng em lại ko chơi võ lâm truyền kỳ, mà chơi cái gì war hay world ý dại khái đọc giống thế, chỉ thấy bảo là ko phia chơi nối mạng, mà chơi nối mạng Lan, nên phải chơi nhiều ngưoi và chơi ở chỗ bách khoa

em hết cách rồi, em không thể sống chung với lũ được ức chế lắm rồi, em đang nghĩ đến việc ly thân, ông ấy vẫn đi làm, vẫn đưa tiền đều.

Nhưng các mẹ cứ nghĩ mà xem, ngồi nấu cơm , chờ mãi chẳng thấy về, ăn trước mãi cũng chan, mà nói thẳng có chồng ai chả muốn ăn cùng, ngủ cùng, lúc đấy các mẹ có còn cần chồng ko?
    • 133 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hik, thấy topic này e cũng muốn vào chia sẻ 1 chút.
    Chồng e cũng là người nghiện game, nghiện từ bé cơ. Giờ vợ bầu bí cũng ko tha, đêm nào cũng chơi tới khuya, mặc cho e muốn ngủ hay làm gì thì làm, anh vẫn say sưa với game.
    Em nhiều lúc bực lắm, nói bao nhiêu cũng chả ăn thua, cuối cùng cũng đành chịu, đc cái là chồng e chịu khó chơi ở nhà chứ k ra ngoài chơi. Có lẽ chả cách nào trị đc thật, e nói đủ kiểu cũng chả đc gì cả, đành phải sống chung với lũ thôi. Vì chuyện này mà vc phải ly thân hay ức chế như chị thì có lẽ cũng hơi nặng nề nhỉ?
    Papa & Mama loves you and gives you all the best.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Chia sẻ với chị new, chồng em cũng mê game nhưng cũng không hẳn là nghiện (vì chồng em ăn cơm xong vẫn xem phim với vợ bt, sau khi vợ đi ngủ thì dậy chơi khoảng 2h rồi cắm cho chơi tự động và toàn chơi ở nhà. Thời gian đầu em cũng bực lắm, cũng giận hờn đủ cả. Cuối cùng em kệ cho chơi thì thấy mấy hôm trước bảo "Anh sẽ bỏ game vì bà xã anh không thích". Hờ hờ hờ. Bỏ được khoảng 1 tuần rồi chi ah.Tự giác đấy ah!
    Em nghĩ chị nên nhờ bạn bè, họ hàng khuyên nhủ xem sao?Nếu không được chị hãy tự tìm niềm vui cho mình đi ah. Hãy quan tâm tới mình hơn, đi shopping,xem phim spa ...chẳng hạn.Đến lúc nào đó chồng chị có khi sẽ nhận ra mình đã xa gia đình quá lâu rồi.Có thể anh ý sẽ phải xem lại mình chị ah.
    • 381 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Em nghĩ là chơi cái nà ghiền ko bỏ được đâu , e cũng ở hoàn cảnh của chị đây , chồng e mê Game 2 năm nay , ngày nào cũng 24 /24 với Game , chả nhờ được việc gì hết , nhiều lúc có việc muốn nó chuyện hay hỏi chút , mà như "đàn gãi tai trâu " e nói gì anh ấy cũng ko hề nghe thấy dù ngồi sát bên la đó nha , tức lắm , hàng ngày có khi ko nói với nhau 1 câu , ăn cơm trước nè , rồi chồng thì chơi game đến sáng , ngày nào cũng thế, chơi đến 9 h sáng thì mới mò vào ngủ , chán ko , rồi muốn đi đâu nhờ việc gì thì cũng phải mất 2 ngày gì đó , mới đi lo được , cuộc sống vợ chồng cứ như mặt trăng với mặt trời đó , nhiều lúc e ngán lắm cũng cãi hau và khuyên hoài nhưng vô bổ , có lúc e bị trầm cảm vì buồn quá muốn bỏ nhau cho rồi đó chứ , e có nói với anh ấy nếu tiếp túc thế này e ko thể nào chịu nổi được nữa , mà bi giờ e còn đọc báo thấy có nhiều game ********* là ko biết game ********* là thế nào nữa , vài lời tâm sự với các chị
    • 3,620 Bài viết

• 4,276 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenafrance Xem bài viết
    Em nghĩ là chơi cái nà ghiền ko bỏ được đâu , e cũng ở hoàn cảnh của chị đây , chồng e mê Game 2 năm nay , ngày nào cũng 24 /24 với Game , chả nhờ được việc gì hết , nhiều lúc có việc muốn nó chuyện hay hỏi chút , mà như "đàn gãi tai trâu " e nói gì anh ấy cũng ko hề nghe thấy dù ngồi sát bên la đó nha , tức lắm , hàng ngày có khi ko nói với nhau 1 câu , ăn cơm trước nè , rồi chồng thì chơi game đến sáng , ngày nào cũng thế, chơi đến 9 h sáng thì mới mò vào ngủ , chán ko , rồi muốn đi đâu nhờ việc gì thì cũng phải mất 2 ngày gì đó , mới đi lo được , cuộc sống vợ chồng cứ như mặt trăng với mặt trời đó , nhiều lúc e ngán lắm cũng cãi hau và khuyên hoài nhưng vô bổ , có lúc e bị trầm cảm vì buồn quá muốn bỏ nhau cho rồi đó chứ , e có nói với anh ấy nếu tiếp túc thế này e ko thể nào chịu nổi được nữa , mà bi giờ e còn đọc báo thấy có nhiều game ********* là ko biết game ********* là thế nào nữa , vài lời tâm sự với các chị
    Game *** thì mới có ở Nhật và một số nước Châu âu thôi chưa du nhập vào Vn, mà cũng chẳng vào nổi vì chắc chắn Bộ VHTT không cấp phép, lên mẹ nó cứ yên tâm. Chồng bạn chơi game 24/24 là game online rồi, nhưng giờ do y/c hạn chế thời gian tối đa 5h/d rồi mà. Còn "hai ngày gì đó" là một event nào đó mà trong thời gian đó nếu chủ acc nào chịu cày thì hai ngày đó bằng cả máy tháng cày chay lên ai chơi cũng cố mà cày, ác cái là những event này thường vào những ngày lễ lớn như tết âm lịch, dương lịch, trung thu, 30/4, 2/9 lên khả năng đi du lịch, thăm gd của gd game thủ gần như không có :Smug: . Cái mình muốn nói ở đây là hãy coi chồng bạn như người mắc bệnh và tìm cách giảm thời gian chồng bạn giành cho game thôi. Chồng bạn sẽ như con nghiện vậy sẽ giành phần lớn thời gian rảnh rỗi để chơi dù nhiều khi chơi cũng chẳng mang lại ích lợi gì cho nhân vật. Bạn hãy lợi dụng điều đó, tìm những khoảng thời gian thừa trong game để ép đc ý chia sẻ việc nhà với bạn, có thể thời gian sinh hoạt gd tạm thời xáo trộn một thời gian nhưng sẽ tốt hơn nếu không tìm được phương pháp chung ...... Vì nếu không có cách khắc phục thì những người vợ sẽ trở thành " góa phụ"(Có một hiệp hội rất lớn đó nhé) khi vẫn còn chồng :Thinking:
    Cách tốt nhất là lên biết và hỏi han về nhân vật của chồng thay vì nhân vật trong fiml hay con bé cùng cty trong câu chuyện gd. Qua đó chồng bạn sẽ được chia sẻ ức chế tâm lý và bạn có hướng tốt để quản lý thời gian dùm chồng. Cố lên nhe
    Ăn non hơn lỗ già
    =======================
    Với vợ: ráng chung thủy !
    với gái mại dâm: thề son sắt
    • New
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 335 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

em cảm ơn các mẹ, đọc xong hình như ai cũng thế, ko phỉa mỗi mình em, vợ chồng em thì mới cưới nhau được 2 năm, tự dưng năm nay ông ấy lại thế

em sẽ cố chịu đựng xem được bao lâu, đến khi quá rồi sẽ không thể cứu vãn được thì em cũng đành chịu sức con người có hạn các mẹ ah

em cũng biết ai cũng có niềm đam mê riêng, em ko ngăn cản hay cấm đoán, chỉ có điều nên ở mọt chừng mực nào đó, khi đã là 1 gia đình sống sao cho đúng nghĩa 1 gia đình, đến khi mỗi ngừoi một nơi, thì mới thấy hết giá trị khi ở bên nhau, lúc đấy có đủ thậm chí thừa thời gian nhưng cũng ko còn tâm trí đâu mà chơi nữa.

Sức chịu đựng của mỗi ngừoi khác nhau nhưng đều có một điểm dừng, khi vượt qua điểm dừng là chấm hết
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhưng khốn khổ chồng em lại ko chơi võ lâm truyền kỳ, mà chơi cái gì war hay world ý dại khái đọc giống thế, chỉ thấy bảo là ko phia chơi nối mạng, mà chơi nối mạng Lan, nên phải chơi nhiều ngưoi và chơi ở chỗ bách khoa

em hết cách rồi, em không thể sống chung với lũ được ức chế lắm rồi, em đang nghĩ đến việc ly thân, ông ấy vẫn đi làm, vẫn đưa tiền đều.

Nhưng các mẹ cứ nghĩ mà xem, ngồi nấu cơm , chờ mãi chẳng thấy về, ăn trước mãi cũng chan, mà nói thẳng có chồng ai chả muốn ăn cùng, ngủ cùng, lúc đấy các mẹ có còn cần chồng ko?
    Vậy là chồng chì không phải mê Game Online, mà là mê chơi WarCraft , trò này hay được chơi dưới dạng mạng LAN hơn là chơi qua Internet. Nếu anh nhà mê trò này thì còn may đấy, nghiện game này đỡ hơn nghiện game online nhiều. Cách giải quyết thì cũng có, nếu anh nhà là dân IT thì cũng biết thôi. Bởi vì có thể chơi War ở nhà với bạn bè qua mạng LAN ảo bằng phần mềm Hamachi, hoặc lên hẳn battle.net chơi cho pro. Tất nhiên là chẳng có ông nào chịu bỏ ngay "bang hội" nơi hàng net của mình đâu, nhưng chị có thể thuyết phục anh ấy ở nhà bằng nhiều cách nhẹ nhàng như thủ thỉ bên tai chàng rằng: anh chơi game ở nhà cũng là chơi, lại gần vợ con, khi nào khát có "bia ôm" tại gia :Laughing: :Laughing: :Laughing:, khi nào mỏi có em massage. Có thể khích chàng rằng: dân đánh war pro phải chơi trên battle.net... Chúc chị may mắn!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

He he hóa ra chị cũng có ông xã chơi điện tử ở BK ạ? chồng em cũng thế có hôm đi làm vệ goi điện thoại cho vợ bảo hôm nay anh có việc rât quan trọng, tưởng gì hóa ra đi ofline, thế mới tức chư! :Crying:
    NEW LIFE
    • 381 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyendinh's Xem bài viết
    Game *** thì mới có ở Nhật và một số nước Châu âu thôi chưa du nhập vào Vn, mà cũng chẳng vào nổi vì chắc chắn Bộ VHTT không cấp phép, lên mẹ nó cứ yên tâm. Chồng bạn chơi game 24/24 là game online rồi, nhưng giờ do y/c hạn chế thời gian tối đa 5h/d rồi mà. Còn "hai ngày gì đó" là một event nào đó mà trong thời gian đó nếu chủ acc nào chịu cày thì hai ngày đó bằng cả máy tháng cày chay lên ai chơi cũng cố mà cày, ác cái là những event này thường vào những ngày lễ lớn như tết âm lịch, dương lịch, trung thu, 30/4, 2/9 lên khả năng đi du lịch, thăm gd của gd game thủ gần như không có :Smug: . Cái mình muốn nói ở đây là hãy coi chồng bạn như người mắc bệnh và tìm cách giảm thời gian chồng bạn giành cho game thôi. Chồng bạn sẽ như con nghiện vậy sẽ giành phần lớn thời gian rảnh rỗi để chơi dù nhiều khi chơi cũng chẳng mang lại ích lợi gì cho nhân vật. Bạn hãy lợi dụng điều đó, tìm những khoảng thời gian thừa trong game để ép đc ý chia sẻ việc nhà với bạn, có thể thời gian sinh hoạt gd tạm thời xáo trộn một thời gian nhưng sẽ tốt hơn nếu không tìm được phương pháp chung ...... Vì nếu không có cách khắc phục thì những người vợ sẽ trở thành " góa phụ"(Có một hiệp hội rất lớn đó nhé) khi vẫn còn chồng :Thinking:
    Cách tốt nhất là lên biết và hỏi han về nhân vật của chồng thay vì nhân vật trong fiml hay con bé cùng cty trong câu chuyện gd. Qua đó chồng bạn sẽ được chia sẻ ức chế tâm lý và bạn có hướng tốt để quản lý thời gian dùm chồng. Cố lên nhe
    Ko biết bên VN sao chứ , bên này mình thấy ông xã mình chơi liên tục , có quy định 5h gì đâu , mình biết là chơi game online ,vì chơi còn la lối um xùm nói chuyện với nhau bằng micro nữa , ấm ức khóc thầm hoài , chịu thua dơ 2 tay đầu hàng chứ nói thật là ko có cách nào khuyên , khuyên thì bị phản kháng lại liền , thôi thì tới đâu hay tới đó :Sad:
    • 1,751 Bài viết

• 246 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lenafrance Xem bài viết
    Ko biết bên VN sao chứ , bên này mình thấy ông xã mình chơi liên tục , có quy định 5h gì đâu , mình biết là chơi game online ,vì chơi còn la lối um xùm nói chuyện với nhau bằng micro nữa , ấm ức khóc thầm hoài , chịu thua dơ 2 tay đầu hàng chứ nói thật là ko có cách nào khuyên , khuyên thì bị phản kháng lại liền , thôi thì tới đâu hay tới đó :Sad:
    Đúng rồi chị ơi!!!Cái quy định 5h chơi game Ol chỉ có ở VN thôi
    • 236 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Mình là mình cứ xu ly manh. Ve qua gio khoa cua, cho o ca dem o ngoai. Ko chua thi tu di an uong, tu giat quan ao tu cham soc ban than. Xem dien tu no co nuoi cho an ko.
    Một tuần mình chỉ cho chơi các ngày nghỉ và ko bao giờ được bách khoa bách kheo đâu hihi.

Bạn cu mac ke di, quan tam lam ri, may anh day chả sống nổi nếu thiếu vợ đâu. Mình thì chả bao giờ chiều chồng quá thể rùi, chiều nhiều sinh hư. Ngoan thì mình chiều hết cỡ, hư thì mình bỏ mặc đấy.
    Muốn sống sung sướng thì phải quan tâm đến vợ con thôi hihi.
    :Kiss: Mẹ yêu bố ngay từ ánh mắt đầu tiên, mẹ yêu con ngay từ khi cái quickstick nó lên 2 vạch :Kiss:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,512 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

chia xẻ cùng mẹ nó, mình thì may mắn chồng không thích chơi game nhưng có thằng em bất trị suốt ngyaf cắm đầu vào game, ngừoi xanh lét vì cày game nhiều. Thiếu ngủ., hầu như 24/24 ở quán net, bố mẹ mình khuyên nhủ, anh chị em khuyên cũng chẳng thấm vào đâu cả. Chán!
    Nó còn bảo nó lấy Game nuôi nó, ặc, có bố nào chơi game có kinh nghiệm gì về vụ Game nuoi nổi ngừoi chơi chia xẻ cho mình với.
    tks các bác nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cái này kinh nghiệm của 1 người nói lại cho mình: Nếu em bạn đã lớn, thì khó. Còn tầm tầm Đại học thì dễ lắm, bạn nói chồng bạn, thỉnh thoảng dẫn em bạn đi ăn nhậu tí, rồi ngồi nói chuyện game với em bạn. Khi bia vào, đầu óc hơi loạn phát, kích thích dữ lắm, bắt đầu sỏ mũi vào mà dắt, nhưng cái này phụ thuộc rất nhiều vào chồng bạn phải tâm lý...Vì chẳng ai ngu mà bám cái trò Game đó suốt cả cuộc đời.!
    Còn với mấy anh chồng á, bạn cứ thế này, có em bé, cứ nào 1, 2, 3 đi dạo sau khi ăn no, dắt con đi bộ...vào công viên chơi...cứ thế, chồng bạn sẽ cảm thấy cái hạnh phúc ở gia đình hơn là cái quán Game dỡ người. Nhớ là đừng có la lối om xòm nhé, nhẹ nhàng, chủ động đừng để chú ấy biết!
    Hy vọng, giúp các chị phần nào...
    • 54 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hề hề. Cách gì thì e chịu. Ông ấy mà mê chơi war, thì phải ra bắc hải, bách khoa chơi là đúng rồi. Chị này có mua máy tính về thì cũng thế, vì chơi với máy thì ông ấy chơi làm gì. Chị lấy độc mà trị độc, cũng vào bắc hải chơi thâu đêm, bỏ nhà cửa vài hôm là ông ấy hãi. Nhưng nói thật khó cai lắm. Vì e cũng từng ghiền mà, giờ thì bớt thôi chứ chưa dứt hẳn. Nhưng e thấy một điều, nếu dừng chơi 1,2 tháng, tự nhiên quên liền à.
    • 859 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Ối giời, sao giống chồng mình thế. Từ ngày có bầu tự dưng chồng mình cũng ham mê điện tử. Bây giờ có con rồi, đi làm về cũng chỉ bế con được một tẹo rồi nhanh nhanh chóng chóng ngồi chơi. Mê mải, mẹ chồng mắng cũng ko nghe. Có hôm bực quá, bà và mẹ ấn con cho bố bế để khỏi chơi thì bố cho con nằm trên 2 chân rồi lại say mê chơi tiếp. Mẹ sót con lại phải bế. Thôi thì đành an ủi là ở nhà, không đi bia bọt lung tung. Chấp nhận sống chung với lũ vậy. Ngày trước có mỗi trò line mà mình còn say mê như thế nữa là mấy trò game online này
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg