Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Chọn chồng hay chọn con và nghề nghiệp?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.45K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 114 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào cả nhà
    Mình đang trong tình trạng căng thẳng, mất ngủ mấy ngày nay, ko biết giải quyết thế nào. Hôm nay biết mục tâm sự ở wtt, nhờ các bạn tư vấn giúp mình

Khi lấy chồng, ai cũng muốn có một gia đình hòa thuận, yên ấm, vợ chồng sớm tối bên nhau, đúng ko nào? Mình cũng đã từng mơ ước một ngôi nhà như thế. Khi yêu chồng mình bây jo, mình biết anh ấy nghèo, còn ham chơi và có chơi cá độ, cờ bạc, nhưng lúc đó a ấy thể hiện a là con người rất tình cảm, hơn nữa e nghĩ là đàn ông 30 tuổi ở một mình, thằng nào chẳng chơi mấy cái đó, chắc anh chỉ chơi cho vui. Hơn nữa mình cảm thấy anh ấy yêu mình chân thành, thế nên bỏ qua hết nhược điểm để mà đến với anh. Mình có thai ngoài ý muốn vì khi đó còn đang hợp đồng thử việc ở công ty. Vì mình nghén quá ko làm được việc nên ko được ký hđ chính thức, thế là mất việc khi đang có thai. Ko xin được việc ở đâu khác, lương chồng thì thấp, đúng lúc ấy thì phát hiện chồng còn nợ 200tr lãi cao vì ngày xưa chơi cờ bạc cá độ. Và lúc đó e mới biết chòng e là một con bạc nặng. Quá khó khăn, khi thai 7 tháng e đành phải về nhà ngoại ở cho đến khi sinh.( e ko muốn về nhà nội vì chồng e đã phá của ông bà hết của cải, e ko muốn mình về nhà chồng ăn bám bm chồng, để làm khổ ông bà thêm nữa) Khi ấy vợ chồng đã bàn nhau là chồng e sẽ chuyển công tác về quê vợ, e sẽ xin việc ở quê rồi 2 vc chuyển hẳn về quê vợ ở, ko ở hà nội nữa.( vì quê chồng là vùng đất "chó ăn đá gà ăn sỏi", ko thể xin được việc) Trong thời gian e ở nhà mẹ đẻ, kể cả khi chửa lẫn khi đẻ, e ko bao jo xin tiền chồng, vì muốn chồng dồn hết tiền để trả nợ, chồng cũng chỉ gửi được duy nhất 1 lần. Thời gian đầu mới về chồng e tuần nào cũng về thăm vợ, ko thì ngày nào cũng gọi điện 2, 3 lần.Từ khi e sinh con ra, 3 tháng đầu chồng còn thường xuyên gọi điện và cuối tuần về thăm vợ con, thế nhưng từ khi con e được 4 tháng chồng ko về thường xuyên, cũng thờ ơ hẳn. Bây jo con em 7.5 tháng, e đang xin việc và sắp được nhận vào thử việc ở vnpt tỉnh, nếu được làm chính thức lương cũng khá cao so với ở quê. Nếu chồng e về quê thì cả 2 vc cùng công tác ở viễn thông tỉnh, lương cả hai cộng lại đủ để sống dư dả ở quê.

Nhưng em ko được lòng gia đình chồng, từ khi e mất việc và phát hiện chồng còn nợ do cờ bạc, thậm chí vẫn còn chơi cờ bạc, e luôn gọi điện về bố mẹ chồng báo cáo tình hình chồng chơi bời, nhưng ông bà thờ ơ vì đã biết từ lâu. Cách đây 2 tháng, vì thấy chồng sống quá khổ sở, e đặt vấn đề vay bm chồng 100tr, còn 100tr e vay bố mẹ em, để góp tiền vào trả nợ cho chồng, nhưng bị bm chồng chửi té tát, rằng đừng bao jo nói đến tiền nữa, vĩnh viễn ko bao jo có đâu. Em hỏi vay được 100tr của mẹ e cũng sung sướng gì chứ? mẹ e làm gì có tiền, bà đồng ý cắm cả sổ đỏ để vay cho em, để e trả nợ cho chồng, thế mà nhà chồng e chửi em như thế,e có xin tiền cho e đâu, e VAY để trả cho con của ông bà đấy chứ. Từ đó e ko bao jo gọi điện về hỏi thăm ông bà nữa. Và tù đó mối quan hệ với gia đình chồng em và em xấu đi, thậm chí họ hàng nhà chồng còn gọi điện cho chồng bảo trả nợ xong thì vào Nam, ko phải nhờ vả nhà vợ. và kiên quyết ko cho chồng e về quê với vợ.

Nếu như chồng e là một người bình thường như bao người khác thì e ko nói làm gì, đằng này sau bao nhiêu năm chơi bời cá độ, cờ bạc và lo lắng trả nợ, chồng e suy tàn cả về thể xác lẫn tinh thần, đã ko biết bao nhiêu lần bị đuổi việc vì chủ nợ đến đòi và vì làm việc ko tốt, nhưng vì là con ông cháu cha nên vẫn giũ được chân ở vnpt hà nội, nhưng lương thì bèo bọt. Với khả năng của vc e, e biết 2 đứa ko thể trụ lại ở hn để mà nuôi con, rồi sẽ lại có ngày e phải ôm con về với bà ngoại, khi đó thì ko còn cơ hội xin việc nữa.

Còn vấn đề nữa là ngày trước chồng e ko muốn cưới em, vì e có thai nên anh phải cưới. Anh ta đã nói với bố mẹ anh ta là ko cưới nhưng ông bà lại khuyên a ta cưới em vì e đã có thai. Nghe lời ông bà, anh ta làm đám cưới. Bây jo hơi có việc gì là a ta nói rằng trước kia a ta ko muốn cưới. Anh ta chưa bao jo nâng niu gia đình, mà chỉ chờ có cãi vã là bảo e viết đơn li dị. E đã chịu đựng rất nhiều rồi, trước kia vì còn con trong bụng, bây jo con e đẻ ra rồi, e ko muốn nhịn nữa...Nhà chồng bây jo thì ko có cảm tình với em nữa, nên anh ta lại được cớ nói rằng ông bà bây jo cũng hối hận vì cho cưới rồi ( các bạn nghe có thấy lọt tai ko?) Dạo gần đây nhà chồng tỏ ra gây sức ép, thậm chí bố mẹ chồng còn nói rằng ngày xưa nếu e ko có thai thì ông bà đã ko cho cưới, vì cả họ nhà chồng phản đối ko cho cưới em. (Nhưng ông bà sao nhanh quên thế, chính ngày xưa ông bà đã nói với bố mẹ em rằng em là con dâu duy nhất, chồng e ko cưới thì ông bà vẫn sẽ đón em làm dâu và nuôi cháu, thậm chí ông còn nói với em trước toàn họ nhà chồng là sau này thằng K có như nào đi nữa thì ông bà sẽ mãi chỉ có em là con dâu). Chồng e là một người rất nhu nhược, ai nói gì cũng nghe, nên gọi điện lên mắng e ko biết cư xử với nhà chồng, và tuyên bố sẽ chọn gia đình chứ ko chọn vợ.

Bây jo e đang đối mặt với việc chồng bỏ, ko công ăn việc làm va nuôi con nhỏ. Em đã cố sinh con ra nên giờ e ko muốn để con e ko có bố. Nhưng nếu muốn để con có bố thì e phải xuống hà nội, mà xuống đó thì e ko có việc làm, nếu đi tìm việc thì lương khởi điểm cũng ko đủ để e nuôi con, hơn nữa con em còi cọc,ốm yếu liên tục và ngủ rất ít ( cháu bị còi xương). Lương của chồng thì chỉ đủ cho chồng trả nợ. Hơn nữa chồng e tối ngày chăm chăm vào máy tính chơi cá độ online, nếu ko thì cũng đi chơi game, ko quan tâm chăm sóc vợ con. Nói thật là niềm tin vào tình yêu với chồng e gần như ko còn nữa, và biết rồi sẽ một ngày phải chia tay, dù em CHƯA bao jo và KHÔNG bao jo muốn bỏ chồng hay chồng bỏ, em luôn muốn con e có cả bố lẫn mẹ, dù bố nó có xấu như nào đi nữa. Hơn nữa e biết, chồng e có tật nghiện cờ bạc, nhưng thực chất a lại là con người rất tình cảm và tốt tính, nếu như bỏ được cờ bạc thì a sẽ là người chồng tốt. Thế nên e vẫn thương chồng e, nghĩ đến việc li dị e lại trào nước mắt.

Các bạn cho mình một lời khuyên, mình nên làm tn? Ở lại quê để có việc làm ổn định và nuôi con một mình, hay là xuống hn và phải sống khổ sở cả đời? Em khổ đã đành, e ko muốn con e cũng bon chen khổ sở ở hn, khi mà bm nó ko cho nó được căn nhà tử tế. Em muốn có việc làm ổn định là chỉ vì e nuôi con, nếu như k phải vì con thì e sẵn sàng bỏ quê để xuống hn với chồng. Bây jo vc mỗi người một nơi, và chồng hiếm khi về. Gia đình chồng có lẽ nghĩ e ko công ăn việc làm, ăn bám chồng, làm khổ chồng, nên muốn chồng e bỏ em và đang gây sức ép. Em nên làm thế nào? có nên tiếp tục và cố gắng giữ tình yêu của chồng ko? ( Mặc dù e ko biết chồng e có yêu em hay ko nữa)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 381 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đã có vợ rồi mà vẫn ham hố mấy trò đỏ đen nữa thì đã ngấm vào máu rồi. Khó chữa lắm. Chồng mình ngày trước cũng hay dánh cờ bạc nhưng từ khi có vợ thì thôi không đánh to nữa chỉ dánh vui thôi. Giờ công việc bận bù đầu thì vui cũng chảng có thời gian mà chơi nữa. ANh ta không cần vợ, cũng được nhưng đến con cũng thờ ơ như vậy thì bạn có níu kéo được gì?
    • 527 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

Vợ chồng là cái duyên nợ, hết duyên nợ thì sẽ bỏ được nhau, còn không, có bỏ mà chưa hết nợ thì cũng vẫn dây dưa. Vậy nên, ở quê thôi bạn à.
    mattroicuame20@yahoo.com
    YM: mattroicuame20
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

li dị và ơ với bố mẹ để nuôi con, thà con k có cha còn hơn có thằng cha ham mê cờ bạc, k biết lo lắng gì cho nó và mẹ nó. Lớn lên , chắc nó cũng thấy xấu hổ nếu tình trang 5no75 vì cờ bạc của cha nó ngày càng tăng, nên hoti6, li dị d89i chị oi. Níu kéo gì 1 thằng đàn ông ko tiền, ko tình, ko nghĩa, ko thoải mái, ko vui vẻ, k hạnh phúc, thà nhà chông biết điều còn có lí do míu kéo, đây chả đc gì mà ham gì chị, nhả thằng đó ra cho con nào nó ưng thì cứ rước cái của nợ. lo làm ăn để nuôi con, chứ e nói thật, mẹ chị và chị quá hiền, gpa85 e á, cờ bạc mà tự nợ thì tự trả nhé, k có chuyện lấy của mẹ đẻ trả cho đâu, mẹ sinh mình ra , nuôi mình mấy chục năm, đã lo lắng sắm sửa gì cho cụ chưa mà còn về hốt tiền cụ trả nợ cho thằng chồng chả ra gì. cho nó biến khỏi cuộc sống 2 mẹ con chị đi
    • 1,077 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

li dị đi, không có tình yêu, ko có trách nhiệm thì việc gì phải khổ vì nó
    • 152 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mattroicuame20 Xem bài viết
    Vợ chồng là cái duyên nợ, hết duyên nợ thì sẽ bỏ được nhau, còn không, có bỏ mà chưa hết nợ thì cũng vẫn dây dưa. Vậy nên, ở quê thôi bạn à.
    Đồng ý với quan điểm của mẹ này.. Ngày xưa lúc còn yêu, em và anh xã không biết chia tay bao lần, gần ngày cưới em còn hủy hôn, cuối cùng ko dứt ra đc cứ dây dưa mãi, cưới xong cũng lại trục trặc, bỏ lên bỏ xuống mấy lần...Lần này em dứt khoát nôp đơn ra tòa và giờ này vẫn còn dây dưa đây...Vợ chồng là cái duyên cái nợ...đã hết thì bỏ ngay, còn ko thì cứ dai dẳng như em là cùng chứ gì....Haizzz...các mẹ cứ tưởng ly hôn mà dễ à....????

Ái..hay tại mỗi người 1 hoàn cảnh nhỉ ???
    Nhẫn một bước gió yên sóng lặng
    Lùi một bước biển rộng trời cao