TIN TÀI TRỢ.

chị em nào ở nhà chồng nuôi và không biết gì về tiền bạc thì vào đây nhé!

• 2 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 224 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Lấy c lúc c đã có sự nghiệp và 1 doanh nghiệp riêng.nên khi lấy về chồng chỉ bắt ở nhà không cho làm gì hết.thích gì nói chồng mua hoặc đi đâu thì chồng đưa tiền cho xài.ờ nhà tiền điện, nước, đt,internet, người làm c cũng tự tính toán và lo hết.tiền bạc trước kia của chồng ko biết được bao nhiêu,chỉ biết được những thứ trước măt như xe cộ(vì c có nhiều xe du lịch cho thuê), còn lại chồng gửi ngân hàng và để làm ăn cái khác.
    Những tài sản sau khi kết hôn chồng mua cũng chỉ mình chồng đứng tên, mình ko biết gì hết.c hay nói:" bà là sướng nhất, ko phải lo gì hết,chỉ biết ăn, sài,đi chơi, còn tui phải tính toán lo hết,tui mới là người khổ"
    Nhưng thật sự mình cũng ko biết như zậy là sướng hay khổ nữa vì chỉ sợ 1 ngày nào đó c có người khác bên ngoài và cung phụng cho người đó cái này cái kia thì mình ko biết phải làm sao.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hiện tại sướng hay khổ thì bạn biết rồi.bạn sợ lúc chồng có ai khác,có thể vậy lắm,nhưng biết đâu anh ấy chung tình?hoặc giả công chyện làm ăn của anh ấy ko được suôn sẻ,anh ấy ko thể chu cấp được như bây giờ.cuộc sống của bạn bây giờ rất ổn thì cứ vậy đi,bởi hình như chồng bạn muốn bạn vậy,và bạn cũng ko phản ứng,nhưng đồng thời hãy luyện công lực nhé,nếu 2 trường hợp xấu,1trong 2 điều Kia xảy ra bạn vẫn có thể bảo vệ được bản thân và chồng.
    Mong 2 vợ chồng bạn luôn hạnh phúc.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 584 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Bạn Hanka nói đúng rồi. Mình cũng nghĩ y như vậy.

trên kênh HN1 đang chiếu 1 phim j j đó.

Có 1 cô, xinh đẹp, tốt nghiệp trường danh tiếng nhưng ở nhà chồng nuôi... đó là 1 trường hợp đó
    • 25 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

cái gì cũng có giá của nó, vì bạn chấp nhận cuộc sống hiện tại thì bạn không được tự do và bạn lệ thuộc hoàn toàn vào chồng và khi có chuyện cơn không lành, canh không ngọt thì mọi thiệt thòi là mình gánh chịu vì mình hoàn toàn không có gì, còn nếu bạn có điều kiện đi làm thì bạn sẽ chủ động hơn trong mọi việc và cho dù có chuyện gì xảy ra thì bạn vẫn là bạn và còn có cả bạn bè, đồng nghiệp xung quanh bạn nữa, ít ra thì bạn cũng có nhiều bạn bè hơn là khi bạn cứ ở nhà một mình.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 795 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Mình ko thích như thế 1 chút nào. VC là phải cùng nhau lo toan, chia sẻ với nhau tình cảm, công việc,... có thế gia đình mới bèn vững được.
    bạn có thể sống phụ huộc kinh tế vào chồng, ko sao cả, nhưng mình mong là trong gia đình chồng bạn phải luôn coi trọng ý kiến của ban và bạn biết chia sẻ niềm vui hay khó khăn trong công việc với chồng. Như thế bạn mới thậ sự là 1 người vợ chứ ko phải là 1 bông hoa để trang trí trong nhà.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 756 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Tốt nhất là ko lệ thuộc vào kinh tế của chồng. Cuộc sống mà ko thể nói trc điều j hết. Nếu có j bất trắc xảy ra, bạn có thể đứng vững đc. Mà thứ nữa vợ chồng thì phải chia sẻ, quan tâm, biết rõ về cv của nhau chứ. Nên đi làm sẽ mở rộng mối quan hệ và hiểu biết hơm đó.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy mẹ nói phải rồi đấy. Mẹ đọc chuyện "người thứ 3 hạnh phúc" trên vnexpress thử xem nhé, ông chồng nào cũng nhẹ nhàng nói vợ ở nhà anh nuôi được cả mẹ con, nhưng thật ra "anh nuôi được cả mẹ con em và mấy cô bồ nữa" cơ đấy :Straightf:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,175 Bài viết

• 24,324 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chả biết bạn thì sao chứ mình ước gì được giống bạn đây, để có thời gian chăm lo sở thích của mình, mình vẫn nguyện vọng là sau này khi về già mình sẽ thực hiện ước mơ của mình, mà hiện tại mình chưa làm được, vì cái chuyện mình thích nó hơi hão huyền một tí, làm cho thỏa mãn sở thích chứ kô phải vì tiền nên kô làm được bây giờ.

Bạn hãy tìm xem mình có thú vui sở thích gì: may vá, thủ công mỹ nghệ, làm từ thiện, viết văn...etc... vừa vui lại vừa ở nhà được, cũng là để mình kô bị lạc lõng giữa cái cuộc sống đang trôi vèo vèo thế bạn ạ. Túm lại là lúc nào cũng có thể làm cho cuộc đời mình có ý nghĩa dù có đi làm hay không.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 856 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Mình đây, k ở nhà, đi làm được 13 năm rồi, cũng bằng nọ cấp kia đủ cả, thế nhưng lương được 3 triệu, tiền nọ kia vào nữa được 3,5 tr... hu hu, từ lúc học ĐH tới giờ là học hơn 10 năm, vừa học vừa làm mà lương thấp thế, nghề của mình thì khó xin việc, chỉ có bám vào nhà nước thôi. đến CQ thì hầu như chả có việc gì mấy, bị quản 8h mà trung bình làm việc thật sự tập trung tốc độ thì trung bình ngày làm việc 0,5h là hết...
    OX nhà mình thì mình thiếu tiền gì thì xin, chả bgio đưa tiền cho mình giữ cả, chán, nói mãi mặt vẫn trơ ra nhưng theo tính toán của mình thì xã chả còn bao nhiêu nhưng ghét kiểu đưa tiền như thế. Đúng là "vật chất quyết định ý thức", nhiều lúc điên lắm nhưng chả biết làm thế nào
    • 269 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Đúng là phụ nữ tụi mình sao cũng nghĩ được, tốt quá cũng sợ, xấu quá hoặc vừa vừa lại chê cho tạn bạo lên, hix, chẳng biết sao nhỉ

Sống vui tươi, cười thoải mái!!!!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tốt nhất là nên xin đi làm bạn ạ. Độc lập tự chủ vẫn tốt hơn. Nhất là phụ nữ.

Đi làm cũng giúp mình tiếp xúc nhiều hơn với xã hội, đỡ bị lạc hậu hơn so với ở nhà.

Thứ nữa, giả may (phỉ phui mồm tớ trước) chồng bạn thất bát thì biết làm thế nào?

Chưa kể có những rủi ro khác như chồng chán vợ, chồng nuôi bồ công khai.

Còn trẻ còn dễ xin việc. Nay mai 40-45t mới đi xin mà chả có kinh nghiệm gì thì còn khó hơn nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 224 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

mình đả mở miệng nói nhiều lần nhưng chồng vẫn cứ muốn ở nhà và ko cho làm gì hết. lúc đầu mình định buông xuôi thôi kệ nhưng may mình được các mẹ trong diễn đàn này khuyên nên mình đang cố gắng chiến đấu với anh xã để được ra ngoài hít thở không khí trong lành . bây giờ mình đang cớ gắng để dành tiền nếu như xã nhứt quyết cứ ko cho và ko đưa tiền thì mình có thể tự mờ kinh doanh được.
    ừ mà mình nhớ đề tài này mình mở đã lâu nhưng mình chẳng thấy mẹ nào cm hết nên mình đã chuyển đề tài khác là " ở nhà chồng nuôi có sướng gì " ở mục " cuộc sống hôn nhân gia đình ", trong đó cũng có vài lời chia sẽ của mình,các mẹ rãnh thì qua hóng chút xíu nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Theo mình thì ko cần xin. Chỉ xin việc thôi, khi được rồi thì thông báo.

Càng với những anh chồng thích chèn ép vợ ở nhà, ko thông cảm với vợ càng nên tự chủ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wicket Xem bài viết
    Theo mình thì ko cần xin. Chỉ xin việc thôi, khi được rồi thì thông báo.

Càng với những anh chồng thích chèn ép vợ ở nhà, ko thông cảm với vợ càng nên tự chủ.
    Thế nếu chồng bào không cho đi làm thì li dị ạ, phải nói là tùy trường hợp mẹ nó khuyên chứ, anh chồng này có khả năng tài chính, anh ấy tự tin vậy và mẹ này đã chấp nhận ngay từ đầu rồi, phải chi trước khi lấy nhau nói rõ thì còn dễ, bây giờ thì không phải chỉ thông báo mà bàn và thuyết phục mới được, không phải vợ thích làm gì thì làm, chồng làm gì thì làm được, sẽ là nguyên nhân đổ vỡ hạnh phúc đấy chủ top ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,356 Bài viết

• 118,805 Được cảm ơn

Ko cho cũng chả được. Chồng ko cho thì chồng làm gì? Oánh vợ à? Oánh vợ thì ly dị thôi. Nhờ..

Còn nếu ko cho là càu nhàu thì mặc kệ chứ. Sợ gì?

Người mà ko yêu quý và tự lo cho mình thì ai yêu?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    Thế nếu chồng bào không cho đi làm thì li dị ạ, phải nói là tùy trường hợp mẹ nó khuyên chứ, anh chồng này có khả năng tài chính, anh ấy tự tin vậy và mẹ này đã chấp nhận ngay từ đầu rồi, phải chi trước khi lấy nhau nói rõ thì còn dễ, bây giờ thì không phải chỉ thông báo mà bàn và thuyết phục mới được, không phải vợ thích làm gì thì làm, chồng làm gì thì làm được, sẽ là nguyên nhân đổ vỡ hạnh phúc đấy chủ top ơi
    Chồng bảo không cho đi mình cứ đi làm, ăn cắp đâu mà sợ, chỉ có chồng chủ động li dị thôi chứ sao phải li dị chồng. Mà chỉ vì chuyện đó cũng đòi li dị thì hắn có vấn đề mới bắt vợ ở nhà (như bồ bịch, gia trưởng,...) chứ chẳng bình thường đâu nhé. Theo mình chỉ có chủ top vẫn thích ở nhà, lâu không đi làm nó cũng ngại, còn một khi đã quyết tâm ai ngăn được. Lao động là hạnh phúc :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 773 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ cũng không cần quá căng thẳng lên như thế, có thể thủ thỉ với anh ấy rằng "em đi làm tìm niềm vui chứ không cực nhọc gì đâu, có bạn bè đồng nghiệp chứ rãnh quá em lại buồn dể bị stress lắm", thế nào vì thương bạn anh ấy cũng cho đi làm. Vì anh ấy nghĩ bạn không cần phải ra đời kiếm tiền vất vả nên anh mới cho bạn ở nhà.
    Đi làm để tinh thần thoải mái, học hỏi những cái mới, có bạn bè đồng nghiệp, có tiền riêng của mình dù là ít, để bản thân cảm thấy mình không phải là bình hoa trưng trong nhà chỉ để anh ấy ngắm thôi.
    Nếu anh ấy cương quyết không cho đi làm thì mình có thể phát triển những sở thích của mình, để thời gian trôi qua không nhàm chán.
    Như mình nếu có thời gian và tiền bạc sẳn có mình sẽ đi học ngành mà trước kia mình không theo đuổi được, rồi tìm bạn bè để giao lưu về ngành đấy, sau đó có thể mở cửa hàng hay hợp tác với bạn bè về ngành mình yêu thích.
    FWEep7
    6q4Jp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,273 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-xuyen-chi Xem bài viết
    Mình nghĩ cũng không cần quá căng thẳng lên như thế, có thể thủ thỉ với anh ấy rằng "em đi làm tìm niềm vui chứ không cực nhọc gì đâu, có bạn bè đồng nghiệp chứ rãnh quá em lại buồn dể bị stress lắm", thế nào vì thương bạn anh ấy cũng cho đi làm. Vì anh ấy nghĩ bạn không cần phải ra đời kiếm tiền vất vả nên anh mới cho bạn ở nhà.
    Đi làm để tinh thần thoải mái, học hỏi những cái mới, có bạn bè đồng nghiệp, có tiền riêng của mình dù là ít, để bản thân cảm thấy mình không phải là bình hoa trưng trong nhà chỉ để anh ấy ngắm thôi.
    Nếu anh ấy cương quyết không cho đi làm thì mình có thể phát triển những sở thích của mình, để thời gian trôi qua không nhàm chán.
    Như mình nếu có thời gian và tiền bạc sẳn có mình sẽ đi học ngành mà trước kia mình không theo đuổi được, rồi tìm bạn bè để giao lưu về ngành đấy, sau đó có thể mở cửa hàng hay hợp tác với bạn bè về ngành mình yêu thích.

Mình thấy phi lý nhỉ, chồng không cho đi làm là không đi sao? Tự cầm tù mình à? Chồng là bố mẹ mình hay sao? Mình đi làm nhẹ nhàng, xin vào nhà nước cũng được để có công việc ổn định mà vẫn có thời gian chăm sóc con cái. Cứ nói với chồng em không thích ở nhà, em không muốn bị cầm tù, em muốn đi làm phụ kinh tế cho anh, hay em chẳng muốn là người thừa thãi, không có khả năng kiếm tiền, blah blah. Chủ top cứ nói thế và cứ làm đi, miễn là có hỏi ý kiễn chồng rồi, còn lại vừa xin việc vừa nói nhẹ nhàng với chồng, không có gì to tát đâu :cool:
    • 1,023 Bài viết

• 387 Được cảm ơn

ko biết trường hợp của em là sướng hay khổ, em chưa học xong lấy chồng rồi cũng ko biết làm gì chỉ ở nhà lo việc nhà , mỗi tháng lương lấy về ở cty về là xã đưa hết cho em lo chợ búa. mua sắm làm gì mặc em , xã ko hỏi tới, còn tiền ăn cafe hằng ngày thì có khi em lục túi thấy hết tiền thì em đưa , còn ko thì xã có tiền riêng do thiết kế nhà cho khách mà xài, tiền đó vài triệu nhưng em ko đụng tới.hiện tại thì như vậy nhưng k biết quỹ đen cũa xã bao nhiu thì em ko biết và em cũng ko cần biết đúng hok các chị.
    BÉ IU MAU VỀ VỚI BA MẸ CON NHÉ....MONG CON TỪNG NGÀY :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,128 Bài viết

• 633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ruoigiam87 Xem bài viết
    Mình ko thích như thế 1 chút nào. VC là phải cùng nhau lo toan, chia sẻ với nhau tình cảm, công việc,... có thế gia đình mới bèn vững được.
    bạn có thể sống phụ huộc kinh tế vào chồng, ko sao cả, nhưng mình mong là trong gia đình chồng bạn phải luôn coi trọng ý kiến của ban và bạn biết chia sẻ niềm vui hay khó khăn trong công việc với chồng. Như thế bạn mới thậ sự là 1 người vợ chứ ko phải là 1 bông hoa để trang trí trong nhà.
    Mình rất đồng tình với ý kiến này. Thực ra ở nhà chồng nuôi nó có nhiều kiểu, nhưng kiểu phụ thuộc quá, ko được tham gia, được biết những kế hoạch, công việc của chồng, tài chính của gia đình,... thì lại ko thích chút nào.

Mình thấy tít của top thì vào nghía ngay vì mình cũng đã và đang ở nhà nuôi con nhỏ (nghỉ làm hơn 2 năm rồi), cũng phụ thuộc vào chồng. Nhưng công việc, tài chính và phương án cải thiện cuộc sống thì mình và chồng đều bàn soạn, tính toán và chia sẻ.

Cũng đã có nhiều ý kiến hay có thể chắt lọc để chủ top có được phương án cho riêng mình. Bạn nên có chút độc lập nhé, và nên đòi hỏi một chút để được chia sẻ cùng chồng trong công việc, trong cuộc sống.
    Ai có bí kíp làm người 42kg thành 50kg thì cho em nhé!!!!!!!!!!!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5