Cháu nội-cháu ngoại: thương cháu nào hơn?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

• Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đời không như mơ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 238 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Cháu nào mà chẳng là cháu, sao họ cứ phải phân biệt vậy, mình ghét lắm, mình ở gần bà nội thế mà có dc yêu thương như cháu ngoại của bà đâu
    • 109 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Đúng là cháu nào chẳng là cháu nhưng cái tư tưởng trọng nam khinh nữ phong kiến của VN mình còn nặng nề quá nên các cụ vẫn cứ thích cháu nội hơn. Sau này mình già nhất định phải công bằng vụ này mới được, các bố mẹ cũng thế nhé, chấm dứt cái suy nghĩ lạc hậu kia đi thôi.
    • 384 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đã là người có tấm lòng nhân hậu thì cháu nào cũng thương. còn trót có cái thói tính ích kỷ, hẹp hòi thì chẳng thương cháu nào thật lòng mà chỉ thương vì cái lợi ích gì đó cho bản thân hoặc vì quan niệm xã hội! mẹ chồng mình không yêu đứa cháu nào hết, nội ngoại gì đều mặc xác, bà ý bảo: chúng tao khổ 1 lần thôi, không có lần thứ 2(ý là nuôi con đẻ, chứ ko chăm cháu) nhưng luôn dạy dỗ làhải thương ông bà, cháu thế mới ngoan chứ ko phải ông bà chăm mới thương!Mẹ chồng mình mà thấy mình mua cái gì ngon ngon đắt đắt cho con mình là bà ý thở dài và vào giường nằm mệt ngay, rồi than thở: đẻ con trai mà chả được nhờ hơ hơ hờ hờ, không lo chuyện hiếu đạo cho cha mẹ chỉ lo con lo cái! Bây giờ mc đang chăm thằng cháu ngoại của bà ý nhưng toàn chí đầu nó thôi, cứ thúc giục đem nó đi đi, trách nhiệm là của nhà nội nó...(dạo bố mẹ nó còn tiền thuê osin vừa chăm con vừa làm việc nhà cho bà ý thì đỡ tí, chứ từ dạo không thuê ôsin nữa thì khổ thân thằng bé, toàn ngã lộn cổ vì bà ý mãi xem phim Hàn, nó còn tiêu chảy liên tục, bị còi nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ko dám đánh giá về "thương" hay không, nhưng về "chăm" thì rõ ràng là bà thích chăm cháu ngoại hơn. Đơn giản là bà chăm cháu ngoại nhiều thì con gái bà đỡ mệt, chăm cháu ngoại còn đồng nghĩa với chăm con gái nữa mà. Nên nhiều khi so sánh cũng thấy khập khiễng lắm, vì tình cảm tự nhiên là vậy, rồi chưa kể tình mẹ con máu mủ bao năm.
    Như việc chăm các cháu mới đẻ, cháu nội có khóc lóc thì mặc xác nó, đã có mẹ nó lo. Còn cháu ngoại thì bà phải thu xếp nằm cùng, nằm cạnh luôn, để còn ứng cứu kịp thời để cho con gái nghỉ.
    Nói chung chuyện này là lẽ thường tình, mình cũng ít khi để ý lắm.
    • 65 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ là, ông bà sẽ thương cháu ngoại hơn vì thương con gái mình hơn con dâu. Với con rể cũng vậy, bao giờ cũng chu đáo hơn với con dâu vì thương con rể thì nó mới thương con gái mình chứ. Mình chỉ nghĩ đơn giản là cho như thế nào thì nhận được như thế, trẻ con bây giờ rất nhạy cảm, ai quý, ai không quý là nó nhận ra ngay. Nên chẳng có gì mà phải lăn tăn cả, ông bà quý cháu thì nó quý lại, không quý thì tình cảm nó cũng xa dần. Như nhà chồng mình, con dâu có bầu, đến khi sinh thì ko cho về nhà ngoại, ko cả cho cháu về ngoại (với lý do con đầu cháu sớm không đi đâu cả)... Nhiều cái phân biệt đối xử. Thế mà bây giờ có con gái đi lấy chồng, có cháu ngoại rồi thì lại cấm nó không cho cháu về nhà chồng (lý do nhà chồng nó bẩn không cho về). Thằng bé bây giờ được 7 tháng rùi nhưng chỉ về nhà ông bà nội (cách nhà ngoại 60Km) đúng được 5 ngày tết.
    Và cho đến bây giờ thì mình có ntn thì ông bà cũng không có lý do gì để khắt khe hay nói được mình cả vì... cứ thử nhìn xem con gái ông bà sống với nhà chồng nó ntn. keke. Nói thế thôi chứ mình cũng ngoan lắm, gọi dạ bảo vâng, nói (kể cả chửi) thì nghe, còn làm hay không là ở mình. keke
    Và đôi khi..bình yên trong em một nỗi nhớ vô hình.. những khi một mình..:LoveStruc:
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Ông bà thương đứa con nào thì sẽ thương đứa cháu đó. BMC mình thương con gái hơn con trai thì tất nhiên sẽ thương và chăm cháu ngoại nhiều hơn cháu nội. Con mình khi sinh ra được 4 tháng thì chị chồng mình về nhà sinh em bé thứ 2. Kể từ đó thì MC mình chuyển vào ở với chị (chị chồng mình lấy chồng ngoại tỉnh) và chăm cháu ngoại luôn. Mình vẫn còn cảm thấy rất buồn khi nghỉ lại thời gian đó. MC thì vào ở với con gái để chăm cháu ngoại để cháu nội cho em gái mình chăm sóc (Mẹ mình ko ở VN), con mình mới 12 tháng thì nói mình đem đi gửi trẻ, mình cho con đi trẻ một tuần nó khóc quá nên đem về cho em gái mình chăm dùm (Bà nói cô giáo nói con mình đã dần thích nghi được rồi nên cho đi học tiếp). Bà ở với cháu ngoại từ lúc sinh ra cho đến 2,5 tuổi vẫn còn ở vì cháu ngoại đi học vẫn còn khóc nên ở để chăm cho nó đi học cho quen đã.
    BMC mình cũng thương cháu nội nhưng mức độ thì ko bằng cháu ngoại, con mình vì không ở với ông bà nội từ nhỏ nên ko thích chơi với ông bà, mỗi lần qua đến cổng nhà nội là nó khóc không chịu vào. Con nít mà nó ở với ai thì nó sẽ quý người đó thôi.
    BMC mình rất thương con gái, cái gì của con gái họ cũng nhất hết, cò gì cũng chỉ cho con gái. Đôi lúc mình nghỉ nên sinh 1 đứa con thôi để mình dành hết tình cảm cho một đứa, có bao nhiêu tiền thì sau này sẽ cho một đứa thôi khỏi phải cho đứa này nhiều hay đứa này ít.
    • 2,919 Bài viết

• 1,544 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hic nhà em cũng thế bà nội thì chỉ thích cháu ngoại bà thôi,cháu ngoại bà mới là nhất cái gì cũng nó như thế này như thế kia còn cháu nội bà chả thương mấy,lâu lâu về chơi mà bà chẳng quý gì cả dù là đích tôn của bà.
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tai sao lai thương cháu ngơai hơn cháu nôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,884 Bài viết

• 4,347 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tớ thấy thường người già chăm đứa nào thì thương đứa đó chứ chả phân biệt nội ngoại gì cả.
    Tất nhiên ở chung nhà thì sẽ có tình cảm nhưng chính tay mình chăm mình lại cưng nó hơn, nhưng ko đến mức xao nhãng những đứa còn lại.
    Đôi lúc tớ cũng bức xúc thay cho con mình vì bị bà nội phân biệt đối xử, nhưng kệ, bà ko thương thì tớ thương nó gấp bội, gấp nhiều lần phần của bà, cần gì xin xỏ thứ tình thương bố thí
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 248 Bài viết

• 290 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ ruby168 nói đúng mà. Ở cùng thì tất nhiên là có tình cảm hơn rồi, chẳng quan trọng là cháu nào. Hơn nữa, một đứa trẻ xinh đẹp thông minh hợp tính mình thì mình thích hơn là điều đương nhiên, sao trách được.
    Ngoài ra, các mẹ nói cháu nào cũng là cháu nên phải thương như nhau là nói dối lòng. Tình cảm mà sao như nhau được. Đến bố mẹ còn thương đứa này hơn đứa kia nữa là ông bà. Nhưng thương là một chuyện, cư xử công bằng là chuyện khác nhé. Nói chung, ông bà bố mẹ có thể thương đứa này hơn đứa kia, hay trong tiếng Anh nó bảo là có "favorite child", nhưng mà cư xử thì nên công bằng với tất cả.
    Dạo này có xu hướng mọi người có vẻ cưng các bé gái hơn nhỉ? Bé gái tình cảm, xinh xắn khôn khéo hơn bé trai nên được cưng hơn cũng đúng mà. Khái niệm cháu đích tôn quá lạc hậu rồi các mẹ nhé.
  • Trang 6/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6