TIN TÀI TRỢ.

Cháu nội-cháu ngoại: thương cháu nào hơn?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15.5K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực tế của nhà em thì bà Nội của con em thương cháu Ngoại của bà hơn dù lúc nào đến thăm bà cũng nói con em là "cục vàng" nhưng hành động của bà dành cho nó thì như cục đá mà đá xanh í chứ ko được đá lạnh để uống đâu hihi :Laughing:

Nói nhỏ, nhiều lúc bà kêu nó "cục vàng của bà" em thấy sao mà bà đãi bôi quá hihi :Silly:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Các mẹ buồn cười quá, quên mất là con mình được bà ngoại cưng hơn là con ông anh/cậu em ruột, mà chỉ chăm chăm so bì với bên chồng thôi. Thương con gái, cháu ngoại là bản năng rồi mà.
    Em về nhà mẹ là em lười ngay, mặc kệ ông bế cháu, bà và NGV cơm nước, em và chồng đi lượn hoặc online. Nhưng ở nhà chồng thì sao thế được.
    Sau này em dâu em chắc cũng thế thôi. Sao nó dám nũng mẹ em hoặc ngồi khểnh để bà nấu cơm.
    Thế nên chị chồng đến nhà em lại ưu tiên tẹo, để chị tha hồ tâm sự với mẹ chồng em, để bà tha hồ chăm cháu ngoại. Mà mẹ chồng em k có nhà thì thôi, còn đã ở HN thì 4 ngày ngủ ở nhà, 3 ngày ngủ nhà chị chồng em. Chăm cháu ngoại lắm lắm. Mà được cái bà chả ngại bà nội của mấy đứa ở ngay cùng gì cả, cứ đến nhà con rể và ở lại thôi, hihi. Mẹ em chả bao giờ đến nhà em ở qua đêm hoặc ăn cơm cả.
    Được cái mẹ chồng em quý cháu nội lắm, nên em chả nhọc công so sánh.
    Nói cho cùng, em cũng chả thích về sau mẹ em lại quý con dâu hơn em, hoặc là tôn vinh cháu nội hơn con em!
    jVTcp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,745 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Đồ ngoại tốt hơn đồ nội, đằng ngoại bao giờ cũng tốt hơn đằng nội

Nguồn: copy :cool:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 392 Bài viết

• 887 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meGauBum Xem bài viết
    Thực tế của nhà em thì bà Nội của con em thương cháu Ngoại của bà hơn dù lúc nào đến thăm bà cũng nói con em là "cục vàng" nhưng hành động của bà dành cho nó thì như cục đá mà đá xanh í chứ ko được đá lạnh để uống đâu hihi :Laughing:

Nói nhỏ, nhiều lúc bà kêu nó "cục vàng của bà" em thấy sao mà bà đãi bôi quá hihi :Silly:
    Hê hê, đã định đi ngủ rồi mà thấy bạn này giống nhà mình quá, không nhịn được lại nhảy vào.
    Cục vàng của bà nội con tớ, là con tớ đây thường xuyên về nhà bà nhưng cũng thường xuyên bị bà gọi nhầm sang tên thằng em là cháu ngoại của bà. Thà bà không gọi nó là "cục vàng" còn hơn, mỗi lần gọi như thế tớ lại nghĩ là do bà không nhớ tên nó là gì.:Laughing:
    Bà nội chăm cháu ngoại gần 4 năm nay rồi. Hic, vậy mà khi bà ốm cả nhà tớ thay nhau chăm bà, còn con gái bà không thấy mặt mũi đâu cả, bà bảo vì nó còn trông con nhỏ ( mà con tớ còn kém con nó 1 tuổi thì không biết nhỏ là nhỏ thế nào?)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 599 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Mình thì không quan tâm việc bà nội thương cháu nào hơn, căn bản là con mình yêu quý ông bà ngoại, thế là đủ. Trẻ con cứ ai thương nó nhiều thì nó quý người đó, có sao đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kim Xuân Xem bài viết
    Hê hê, đã định đi ngủ rồi mà thấy bạn này giống nhà mình quá, không nhịn được lại nhảy vào.
    Cục vàng của bà nội con tớ, là con tớ đây thường xuyên về nhà bà nhưng cũng thường xuyên bị bà gọi nhầm sang tên thằng em là cháu ngoại của bà. Thà bà không gọi nó là "cục vàng" còn hơn, mỗi lần gọi như thế tớ lại nghĩ là do bà không nhớ tên nó là gì.:Laughing:
    Bà nội chăm cháu ngoại gần 4 năm nay rồi. Hic, vậy mà khi bà ốm cả nhà tớ thay nhau chăm bà, còn con gái bà không thấy mặt mũi đâu cả, bà bảo vì nó còn trông con nhỏ ( mà con tớ còn kém con nó 1 tuổi thì không biết nhỏ là nhỏ thế nào?)

:Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    chết cười với nhà bác này . đúng là...cười ra nước mắt .
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,597 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kim Xuân Xem bài viết
    Ôi vụ nhầm tên này cũng giống luôn. Mỗi lần gặp là kêu "cục vàng", cục vàng cho đã rồi kêu nhầm tên, cứ khen xuýt xoa con tớ 1 câu thì khen đứa kia ít nhất phải 4 câu. Ko phải tớ chán vì khen con mình ít mà tớ chán vì cái kiểu đãi bôi quá xá cỡ :Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 360 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Theo mình thì có lẽ nên hiểu sự việc thế này:

Đàn ông thì thường xuề xòa, không tỉ mỉ trong tình cảm, do vậy con trai và con rể cũng như nhau cả thôi.

Vậy giữa con dâu và con gái, ai là người chiều chuộng bà hơn?? Chắc chắn con gái chiều hơn, đảm bảo với các bạn như vậy.

Giờ thì chắc mọi người đều đồng ý rằng bà nào cũng cưng cháu ngoại hơn phải không?
    • 742 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

BMC tớ cũng cưng chấu ngoại lắm .. Nhiều khi cũng bực mình , đã thế tớ mang con đến OBNgoại thế là con mình lại được ...cưng . Khi nào OBNội nhớ cháu quá thì mới ..để ở nhà chơi 1 lúc ..thế thôi cho OBNôị ....thèm :Laughing:
    https://sharefor.us/Cu-Ngu-Say-Phuong...2MmI3OGQ1.html
    Dẫu biết có lúc giận hờn, những lúc ngại ngần
    Vẫn thấy tim em gần anh hơn:Kiss:
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heocont9 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình buồn quá, hôm nay mở topic này mong được các mẹ chia sẻ. Có ai giống mình không?
    Tại sao bà (mẹ chồng mình) thương cháu ngoại hơn cháu nội mặc dù mối quan hệ giữa mình với mẹ chồng và em chồng rất tốt. Mình và O X sống xa gia đình. Lâu lâu mới có dịp về quê O X, vậy mà tết về bà nội chỉ thích bế và chăm sóc cháu ngoại (cháu ngoại ở chung với bà ), không thèm nựng nịu bồng bế cháu nội. Hôm 30/4 vừa rồi, được tin cháu nội ốm, bà lên thăm nhưng vẫn bế theo thằng cháu ngoại, buồn một nỗi là lên thăm cháu mà cũng không ẵm bồng hay chơi với cháu nội mà suốt ba ngày liền quấn lấy cháu ngoại cho đến hôm về quê. Nhìn cảnh ấy mà mình thấy tủi thân cho con mình quá. Mình lại sợ lần sau về quê lại chứng kiến cảnh ấy nữa, buồn ơi là buồn!!! Các mẹ ơi, làm sao đây??? Híc, híc...:Sad: :Sad: :Sad:
    Khổ thân bạn quá, mình còn chịu cảnh BMC phân biệt các cháu nội với nhau cơ :Sad:. Mỗi lần thấy ông bà nội chỉ xoắn xuýt đứa này mà không đoái hoài đến đứa khác cũng buồn chứ.
    • 420 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LongHai_DA Xem bài viết
    BMC tớ cũng cưng chấu ngoại lắm .. Nhiều khi cũng bực mình , đã thế tớ mang con đến OBNgoại thế là con mình lại được ...cưng . Khi nào OBNội nhớ cháu quá thì mới ..để ở nhà chơi 1 lúc ..thế thôi cho OBNôị ....thèm :Laughing:
    Chiêu này hay ấy nhể ! :Laughing: . Nhưng mà onttella: onttella: onttella: ! Hí..hí..
    con-gai-yeu
    • 287 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nhà em OBN chẳng cưng cháu nào, ngoại cũng như nội, chẳng chơi, chẳng chăm đứa nào hết. Khỏi tị hì hì

Còn OBN thì mới có cháu ngoại nên cũng cưng lắm, nhưng có 2 đứa nên cũng hay gọi nhầm tên, 1 đứa là Chíp. 1 đứa là Nhím mà:Smiling:. KHông biết có phải chị em gái với nhau nên OBN có cưng đứa nàp hơn cũng không tị đâu nhá. Nhưng OBN mai sau có cháu nội chắc cưng hơn vì vợ chồng anh trai mình cưới nhau 1 năm rồi chưa thấy gì mà OBN lại có mỗi anh trai mình là con trai thôi
    :Crying: :Sad: :Smiling: :Laughing: :Rose:
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Chắc chắn MC e sẽ cưng cháu ngoại hơn rồi, nh mà e cũng chả lăn tăn nhiều, bà chăm cháu nào hơn, quý đứa nào hơn thì cháu cũng biết, trẻ con cũng nhạy cảm lắm, ai yêu quý hoặc ko thì cũng biết ngay ấy mà.
    Em xác định tư tưởng luôn từ chuyện con dâu - con gái để suy ra. Tuy nhiên sau này sinh rồi, người thật việc thật chưa nói trước được, có khi lúc đấy tự bảo mình thôi ko ấm ức làm ji nh vẫn ko chịu dc ấy chứ!
    4Mnup7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 891 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cùng là phụ nữ, sao các chị em lại sai lầm trong đánh giá mẹ của mình ( và của người ) vậy nhỉ ...

Như mình và em gái chẳng hạn, bọn mình ở TP, hồi nhỏ nghỉ hè hay về quê, bà ngoại mình hàng ngày vẫn sai vặt các anh chị cháu nội, còn bọn mình thì chả phải làm gì, bà còn bắt các anh chị phải làm cái này cái kia cho mình, phần quà thì cũng dành cho bọn mình nhiều ...

Nhưng mình không nghĩ là bà yêu quý cháu ngoại hơn cháu nội, như ở trên 1 phần do các cháu ngoại còn bé, mẹ lại ở xa, nên bà thương mẹ, thương các cháu, muốn bù đắp tình cảm ... hồi bố mình công tác dài ngày trong Nam, bà ngoại cũng ra ngoài Tp chăm 2 anh em, .. tuy nhiên hồi anh cháu Nội đích tôn còn bé thì bà còn ưu đãi đặc biệt hơn, đi đâu cũng cõng theo ... vì hồi đó chiến tranh, mà các bác, và ngay cả mẹ mình đều nhập ngũ, một bác hy sinh ... nên sợ tuyệt ....

Quý cháu trai hơn cháu gái thì có thật, nhưng quý cháu Nội hơn cháu Ngoại thì có vẻ chỉ là tùy gia đình thôi ...

Chăm sóc cháu Nội là ăn cây nào rào cây ấy ...
    Chăm sóc cháu Ngoại là vì thương con gái phải xuất giá lấy chồng, làm dâu vất vả, không được mẹ ở bên đó thôi ...
    Lời hay ý đẹp nhất của đàn ông thường nói khi .... đang lừa dối
    • 483 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

MC mình cũng thương cháu ngoại hơn hẳn vì bà thương con gái bà hơn rất nhiều . Nhưng mình coi đó là chuyện bình thường và chẳng thèm ghen tỵ làm gì cho mệt . Đúng là con mình thì mình chăm thôi còn bà giúp được gì thì giúp, mình k đòi hỏi gì ở việc này cả. Chỉ mong bà đừng xét nét quá để mình được tự ý chăm con mình là tốt rồi.MC mình cũng thường nói, bà yêu con dâu hơn con gái, cháu nội hơn cháu ngoại nhưng hành động thì ngược lại (chẳng bằng 1/10) nhưng cũng chỉ kể bán than với các mẹ 1 chút thôi chứ về nhà mình vẫn luôn vui vẻ chấp nhận chuyện ấy như vốn dĩ nó phải thế. So sánh chỉ làm mình mệt thêm
    • 515 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Bạn ơi, bà ở với cháu nào từ bé, chăm bẵm thường xuyên nên bà quấn quýt hơn là phải, MC mình cũng thế nhưng mình thông cảm cho bà vì mình thấy ngay ở nhà mẹ đẻ mình cũng thế. Chuyện là nhà mình có hai chị em gái, mình sinh con trước, chị mình sinh sau 1 tháng. Chị mình do sức khoẻ yếu nên về nhà ngoại để sinh nở, còn mình thì ở bên nội 2 tháng mới về. Tuần đầu về mình cũng rất ấm ức vì thấy mẹ mình chăm con của chị hơn của mình, cứ đi làm về là bà lại sang phòng chị trước rồi mới sang phòng mình. Do thương mẹ thương chị nên mình k nói gì, nhưng chỉ một thời gian ngắn sau, mình thấy bà rất quấn quýt với con mình và thực sự yêu hai đứa cháu như nhau.
    Bạn ơi, mình kể chuyện này cũng chỉ muốn khẳng định lại điều mình nói ở trên thôi, hai bạn sống xa ông bà, thi thoảng mới về thăm nên bà cũng k thể quấn quýt với cháu nội ngay được, bạn thử để con ở lại với bà một tháng xem, đến lúc về đón có khi bà còn không cho cháu đi ấy chứ.
    • 2,043 Bài viết

• 1,998 Được cảm ơn

Các mẹ còn sướng hơn tớ gấp tỉ lần. Tớ đây mới củ chuối . Mẹ đẻ tớ thì chăm thằng cháu nội hơn cháu ngoại do mẹ tớ thích con trai. Ngày tớ đẻ mẹ tớ chả sang nhà tớ chăm được ngày nào cả do còn bận chăm cháu nội. Mẹ chồng tớ lên chăm tớ được 15 ngày thì bà về. Tớ cũng chán do lên chăm cháu mà bà cứ rầu rĩ chuyện ở quê. Thôi thì bà về quê cho mát lòng con tự lo. Ngày con gái bà đẻ bà lên từ sớm ở với nó cả tháng không thấy kêu gì.
    Bây giờ mẹ đẻ tớ thì cứ thương xót thằng cháu nội. Tớ có muốn nhờ vả gì thì phải xếp hàng cái đã. Không có cháu nội bà thì bà mới trông hộ 1,2 hôm những lúc bác giúp việc về quê. Anh chị tớ sướng thế. Được cả ông bà nội ngaọi hai bên trợ giúp. Thu nhập 1 tháng gần 20 triệu mà không tốn 1 xu thuê người. Còn vợ chồng tớ thì được 6t thì tự lo từ A-Z.
    Mẹ chồng tớ thì con em chồng mới chửa đứa thứ cái nó dọa không thuê người giúp việc thì nó bỏ thai đã thấy ông bà vội thuê sẵn 1 người để đấy đến lúc nó đẻ và còn cho nó tiền nữa. Tớ cũng chửa tập 2 thì chả thấy ông bà nói gì. Nửa tháng nữa bác giúp việc nhà tớ nghỉ nên tớ đành cho con tớ đi trẻ. Sau này đẻ chưa biết tính sao vì rút kinh nghiệm tập 1 chắc cũng chẳng nhờ vả gì được 2 bên rồi. Vừa cho con đi trẻ vừa thuê người chắc tớ ngất mất. Mấy hôm nay cứ bần thần lo lắng. Sao số tớ đen thế không biết. Đành xác định là con mình đẻ thì mình phải nuôi. Tớ cũng tự thề rằng nếu tớ tốt số có cả con trai con gái thì sau này tớ không bao giờ để cho cháu nội và cháu ngaọi của mình phải bị phân biệt như thế. Ngẫm ra tủi lắm.
    [
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 891 Bài viết

• 319 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ nhím xù Xem bài viết
    MC mình cũng thương cháu ngoại hơn hẳn vì bà thương con gái bà hơn rất nhiều . Nhưng mình coi đó là chuyện bình thường và chẳng thèm ghen tỵ làm gì cho mệt . Đúng là con mình thì mình chăm thôi còn bà giúp được gì thì giúp, mình k đòi hỏi gì ở việc này cả. Chỉ mong bà đừng xét nét quá để mình được tự ý chăm con mình là tốt rồi.MC mình cũng thường nói, bà yêu con dâu hơn con gái, cháu nội hơn cháu ngoại nhưng hành động thì ngược lại (chẳng bằng 1/10) nhưng cũng chỉ kể bán than với các mẹ 1 chút thôi chứ mình cũng ccveef nhà mình vẫn luôn vui vẻ chấp nhận chuyện ấy như vốn dĩ nó phải thế. So sánh chỉ làm mình mệt thêm
    Thế con giai bà thì bạn bỏ đi đâu rồi ?
    Viết lại : cháu nội là con của con giai / cháu ngoại là con của con gái ...
    vậy mẹ yêu con giai hay con gái hơn ???
    Lời hay ý đẹp nhất của đàn ông thường nói khi .... đang lừa dối
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 155 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tớ nhiều lúc cũng chạnh lòng vụ này lắm.

Nhà tớ thì bà nội còn đỡ chứ ON thì ôi thôi quý cháungoại của ô còn hơn cả cục vàng nữa cơ. Ai nhìn vào cũng thấy như vậy luôn. Mỗi khi ô lên nhà tớ chơi mà có cháu ngoại lên cùng là biết ngay, ô luôn giành phần đút cơm cho nó vì sợ tớ đút thì nó nôn, hoặc là tớ đút cho nó thì thấy ô cứ lo ngay ngáy, cứ nhắc tớ là đút tí một thôi. Coònlúc tớ tắm thì ô cứ đứng chờ ở cửa nhắc tớ tắm nhanh cho nó ko nó ốm rồi quần áo nó vừa thay ra, ô giặt giũ phơi phong rồi cất vào ba lô cẩn thân. Mà nó lớn hơn con tớ 1 tuổi đấy nhé. Đi dulịch cả nhà thì 10 tấm ảnh ô cạnh cháu ngoại ô cả 10 luôn.
    Tớ cũng chẳng có ý trách gì ông, chẳng qua thấy chạnh lòng thì nói vậy thôi
    • 1,851 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Mẹ em chỉ thương cháu ngoại thôi, thương nhất các chị ạ, vì mẹ em đẻ ra 5 cô thị mẹt nên chỉ có cháu ngoại thui.rooling:
    I dream a dream
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6