Cháu nội-cháu ngoại: thương cháu nào hơn?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,150 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Mình nghĩ cháu nào chẳng là cháu, bên nội cũng như bên ngoại, không nên phân biệt yêu bên nào hơn quý bên nào hơn. Mình coi con trai cũng như con gái, thế thì cháu nội hay cháu ngoại đều như nhau tuốt, tốt với nó thì nó lại tốt với mình thế thôi hì hì...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 24 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

mình thấy hình như MC miền Nam thì ưu ái cháu ngoại - con MSC miền Bắc thì "chuyên" cháu nội - nhất là cháu Nội trai.. không biết có đúng không.
    Cá nhân mình, ng Bắc, nhưng MC là ng Nam, thì là vậy. Con mình là cháu Nội trai duy nhất (bà hiện có 5 cháu Nội/ Ngoại từ 1 - 4 tuổi nhé) và không ở chung cháu nào cả. Bà cũng rất ít khi ghé nhà mình và nhà anh chồng mình (nếu không có công chuyện như Tết/SN con/cháu... thì cả năm chả ghé qua) nhưng bà thường xuyên ghé nhà chị gái chồng để kiểm tra xem NGV thế nào, con/cháu ngoại mình ăn uống ra sao dù nhà chị gái & anh trai chồng chỉ cách nhau hơn chục căn nhà và đều ở gần nhà bà.
    Mỗi lần vác con về thăm bà Nội - lại ghé qua nhà hai bác nó chơi - về kể lại cho bà Nội thì luôn sure rằng: nhà chị chồng con chuột nó trốn chỗ nào bà cũng biết.. chứ nhà anh chồng.. cái bể cá ở phòng khách, bác ấy dời chỗ từ bao giờ bà cũng chả hay.

Hihi - không phải em bán than nhé vì bà Nội number 1 lắm, hễ về nhà Nội là được care 100%, chỉ việc ăn/ngủ khỏe. Nội làm tất việc nhà/nấu nướng/dọn dẹp (hic) lại chả bao giờ can thiệp vào việc nuôi dạy cháu nên 2 đứa con dâu khỏe re.
    ۩ Sửa chữ ký hòai.. sửa tới sửa lui mà chả biết ký gì à
    • 7,729 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

- Bà ngoại mình thì thương cháu trai hơn cháu gái , cháu ngoại hơn cháu nội đương nhiên là thương mấy cậu hơn mấy dì mình.
    - Đến mẹ em thì thương con trai hơn con gái, đương nhiên là thương cháu trai hơn gái rồi. Lúc mình mang bầu siêu âm con trai, mình buồn xo còn mẹ thì vui lắm. Đương nhiên là sinh BB ra thì mẹ cưng BB cả bà ngoại mình cũng vậy. Vài ngày là đón xích lô lên thăm cháu cố
    I8RvI8Rvp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,116 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai Xem bài viết
    Quan điểm của mình thì "bà mà thương quá cũng khổ lắm!!! Khổ cho cả mẹ lẫn con lẫn gia đình", vì thế con mình mình nuôi, mình phải có trách nhiệm; ông bà thương cho được phần nào thì tốt phần đó, còn các cháu thì tất nhiên vẫn luôn phải yêu kính hiếu đễ với ông bà rồi. Gia đình nào có con được ông bà thương đến độ nảy sinh mâu thuẫn giữa ông bà với cha mẹ về cách chăm sóc nuôi dạy baby thì chắc chả bao giờ than thở về cán cân tình thương lệch pha của ông bà đâu nhỉ.
    Tặng hoa chị.:Rose::Rose::Rose:. Rất chí lý!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các nhà khoa học giải thích hiện tượng này xuất phát từ bản năng gốc của con người:
    Trong số 4 người: Ông, Bà nội - Ông, Bà ngoại, thì chỉ có duy nhất Bà ngoại biết rằng cháu ngoại mình (do con gái mình sinh ra) chắc chắn 100% mang gen di truyền của mình.
    Ông ngoại có 50% cơ hội (50% phủ định là do con gái ông chưa chắc đã phải là con ruột của ông).
    Tương tự như vậy, Bà nội có 50% cơ hội di truyền cho cháu nội của mình (vì mặc dù chắc chắn con trai mình "do mình sinh ra" mang gen của mình, nhưng cháu nội thì ... may ra chỉ có con dâu mình biết bố nó là ai :Thinking: ).
    Ông nội thật đáng thương khi chỉ có 25% cơ hội đó thôi :Crying: .
    Vậy nên bản năng vẫn khiến cho Bà ngoại yêu cháu ngoại hơn. (Không phải 100% đâu nha, vì con người còn có lí trí điều khiển hành vi).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,340 Được cảm ơn

ôi trời, thương cháu ngoại hơn còn đỡ, đằng này bà nội còn bòn mót của con trai để cho con gái, mà con gái thì giàu nứt đố, đổ vách,...
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Cháu nào bà cũng thương tất đấy các mẹ ạ. Nhưng đúng như mọi người hay nói " xa mặt cách lòng" bé nào ở gần bà, bé nào hay đến thìo tình cảm bà cháu cũng mặn mà hơn bé cả năm chỉ đến có vài lần. Như mẹ mình, bà rất hợp thằng cu lớn nhà mình, bà cháu gọi điện tâm sự dí dỏm suốt ngày. Không tuần nào là cu cậu không đòi đưa về nhà bà ngoại. Mà lúc về cả hai anh em cùng về đấy, nhưng nói thật ngay cả đều là cháu ngoại, nhưng bà vẫn quí thằng cu anh hơn:Smiling: . Bà chăm bẵm nó nhiều lúc còn hơn cả mình. Trong khi con ông anh mình, nói thật cả tháng chẳng thấy về thăm bà, gọi điện cũng không nốt thì làm sao tình cảm bà cháu thân thiết bằng đối với con mình được. He he đến nỗi bà chị dâu mình còn đe " về sau cho nó (con trai mình) thắp hương cho rooling: " vì thấy bà quấn quít cu cậu quá.
    Ấy nhưng đối với bà , cháu nội vẫn là "nội" ạ:Laughing: . Bà bảo với mình bà sẽ cho cháu nội một số tiền mà tính ra là gấp rưỡi cả hai đứa nhà mình cộng lại .
    Đấy các mẹ còn "tị" nữa không. Muốn bà cháu gần nhau thì trước hết mẹ cháu phải gần bà đã, rồi cháu năng về thăm , thì tình cảm bà cháu sẽ khăng khít thôi mà.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    ô la la, đương nhiên về tâm lý các ông bà thương cháu ngoại hơn chứ ạ, vì cháu ngoại là do con gái mình đẻ ra mà.
    các mẹ thấy không? hễ con ốm con đau, gửi cho nhà ngoại là vô cùng yên tâm, vì nhà ngoại sẽ trông cháu một cách vô cùng tận tuỵ, còn nhà nội thì... thường thôi.
    đơn giản hơn, nếu cháu ngoại ốm, ông bà sẽ bảo con gái: thôi để bố mẹ trông cho, con cứ đi làm đi, không việc gì phải nghỉ cả.
    còn cháu nội ốm thì bắt mẹ nó ở nhà mà trông lấy con.
    hì hì, bạn Bo sinh ra và lớn lên trong nhà ông bà ngoại, mẹ Bo không còn gì yên tâm hơn, yên chí lớn mà đi công tác, đi học vài ba tháng. thí dụ cùng phạm một lỗi như nhau: thằng cháu nội (cùng tuổi Bo) sẽ bị bà tóm lấy nện cho 1 trận, còn cháu ngoại thì bà coi như không nhìn thấy gì...
    may nữa cho mình là nhà nội Bo chả có con gái, vì thế sẽ chẳng có cháu ngoại để mà cạnh tranh với Bo, hề hề.

mẹ mình thì khác, 2 cháu nội (cháu gái) giờ đã đi học nhưng vẫn thương xót, chăm bẵm,cưng chiều như lúc bé. bây giờ không ở cùng nên bà lúc nào cũng lo chúng nó có ăn đủ chất không? có mặc đủ ấm không? có được tắm rửa sạch sẽ không? mặc dù chúng nó chả thiếu cái gì. Hễ cháu nội ốm là bắt mình phải quan tâm chăm sóc hic...Vậy mà giờ cháu ngoại ở cùng (2 mẹ con ở cùng ông bà ngoại), lúc cháu ốm thì bà cũng chỉ nói mình, và lúc nào cũng sợ con dâu tị với con gái, cháu nội tị bà chăm cháu ngoại... mà thực tình bà cũng không phải bế ẵm ngày nào, vì bà vẫn đi làm.
    thế nên mình thấy không thể nói cháu nội hơn hay cháu ngoại hơn được, đó là do suy nghĩ của từng người.
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MC chồng mình tuy có thương cháu nội nhưng cũng ko dám tỏ ra mặt vì cả nể cô con gái của bà hic, khi cháu ngoại và cháu nội giành đồ chơi thì lúc nào cháu ngoại cũng được xử thắng, con trai mình thì còn nhỏ nên chẳng biết gì nhiều chỉ cần đưa món khác là chơi thôi . Nhưng mình lại cảm thấy bất công quá, đã vậy các cô trong nhà thường hay lấy con trai mình để nói xấu với con ví dụ như cô đút cơm cho con gái ăn thì nói là em hư lắm ko chịu ăn cháu còn chị giỏi nè, chị ăn hết luôn nè mặc dù bé chẳng ngoan lắm .Mình thì mình ko thích nói con mình thế, mình cũng chẳng bao giờ lấy cháu mình ra để nói xấu với con mình hết, vậy mà họ y như là câu cửa miệng í, lúc nào cũng lấy con mình ra để nói xấu hic .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 89 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mewinddy Xem bài viết
    MC chồng mình tuy có thương cháu nội nhưng cũng ko dám tỏ ra mặt vì cả nể cô con gái của bà hic, khi cháu ngoại và cháu nội giành đồ chơi thì lúc nào cháu ngoại cũng được xử thắng, con trai mình thì còn nhỏ nên chẳng biết gì nhiều chỉ cần đưa món khác là chơi thôi . Nhưng mình lại cảm thấy bất công quá, đã vậy các cô trong nhà thường hay lấy con trai mình để nói xấu với con ví dụ như cô đút cơm cho con gái ăn thì nói là em hư lắm ko chịu ăn cháu còn chị giỏi nè, chị ăn hết luôn nè mặc dù bé chẳng ngoan lắm .Mình thì mình ko thích nói con mình thế, mình cũng chẳng bao giờ lấy cháu mình ra để nói xấu với con mình hết, vậy mà họ y như là câu cửa miệng í, lúc nào cũng lấy con mình ra để nói xấu hic .
    Khổ thân bác rồi, em cũng sợ gặp fải cảnh này lắm ạ
    Ta cứ ngỡ xuống Trần chơi một lát, nào ngờ ở lại cho đến ngày hôm nay!!!
    • 1,629 Bài viết

• 1,005 Được cảm ơn

Không biết mọi người thế nào chứ, ở nhà em, BMC em rất yêu thương và đối xử công bằng giữa cháu nội và cháu ngoại, nhưng cũng không giấu giếm quan điểm: Cháu nội là cháu nhà mình, :"giống" nhà mình, còn cháu ngoại thì là cháu nhà người ta, "giống" nhà người ta!
    • 461 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Còn em thì thế này các mẹ ah. Chị chồng em chia tay với chồng mang con về ở với OBN, có một đứa thôi. Mà chồng em thì lấy vợ muộn nên từ khi sinh đến lúc nó 7 tuổi học hết lớp 2 là hầu như ở với OBN, ông lúc đó còn khỏe, bà thì lại càng khoe mà lại có mỗi mình nó nên chăm nó nhiệt tình lắm nên mẹ nó ỉ lại hết vào ông bà đến bây giờ cũng thế kệ ông bà cho ăn thậm trí còn tắm cho mà nay nó đã học lớp hết lớp 3 sắp lên lớp 4 rồi. Mẹ nó thì cứ vô tư đi chả để í gì đến nó coi như mặc định cho ông bà, lúc chưa sinh thì em cũng ko để ý lắm vì có nó cũng vui. Nhưng mà túm lại là mẹ nó "vô tư" lắm nhé, chả bảo con gì chả thèm chăm con gì cả cứ vô tư mặc định cho OB í. But từ lúc em sinh rồi, tức là giờ có cả cháu ngoại cháu nội rồi, thì ôi thôi mẹ nó chả chuyển biến gì, vấn thế. Mà con em thì bé, chăm đứa nhỏ bao giờ cũng vất vả hơn đứa lớn rồi nên bà ko thích chăm con em đâu nhé, chỉ thích dậy cháu ngoại học thôi mà bà càng dậy thì nó học lại càng hêhe đi xuống chứ. Mà bà lại hay so sánh nữa chứ, nhiều lúc bực lắm í, mà con em lại giống thằng cháu kia thì ôi thôi em ân hận lắm í. Thôi em bán than thế thôi, chứ kể nũa thì em ko làm dc việc mất. Mà nó sắp nghỉ hè rồi, nó sẽ ở nhà cả ba tháng hè thì ko biết ở nhà bà đối xử với nó và con em thế nào đây, nghĩ đến mà sầu hết cả lòng mề :Sigh:.
    sign1
    • 3,548 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Tớ thấy cũng không hẳn là cháu nào gần thì bà yêu hơn đâu . Con nhà mình ở ngay gần bà , bà quát suốt ngày Cháu nội sang thì ôm ấp tình cảm lắm :Smiling: , chắc là bà muốn đền bù cho cháu vì không có thời gian ở gần bà . Tóm lại là cháu nào cũng yêu , mỗi cháu yêu một kiểu :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi madongnghi Xem bài viết
    Còn em thì thế này các mẹ ah. Chị chồng em chia tay với chồng mang con về ở với OBN, có một đứa thôi. Mà chồng em thì lấy vợ muộn nên từ khi sinh đến lúc nó 7 tuổi học hết lớp 2 là hầu như ở với OBN, ông lúc đó còn khỏe, bà thì lại càng khoe mà lại có mỗi mình nó nên chăm nó nhiệt tình lắm nên mẹ nó ỉ lại hết vào ông bà đến bây giờ cũng thế kệ ông bà cho ăn thậm trí còn tắm cho mà nay nó đã học lớp hết lớp 3 sắp lên lớp 4 rồi. Mẹ nó thì cứ vô tư đi chả để í gì đến nó coi như mặc định cho ông bà, lúc chưa sinh thì em cũng ko để ý lắm vì có nó cũng vui. Nhưng mà túm lại là mẹ nó "vô tư" lắm nhé, chả bảo con gì chả thèm chăm con gì cả cứ vô tư mặc định cho OB í. But từ lúc em sinh rồi, tức là giờ có cả cháu ngoại cháu nội rồi, thì ôi thôi mẹ nó chả chuyển biến gì, vấn thế. Mà con em thì bé, chăm đứa nhỏ bao giờ cũng vất vả hơn đứa lớn rồi nên bà ko thích chăm con em đâu nhé, chỉ thích dậy cháu ngoại học thôi mà bà càng dậy thì nó học lại càng hêhe đi xuống chứ. Mà bà lại hay so sánh nữa chứ, nhiều lúc bực lắm í, mà con em lại giống thằng cháu kia thì ôi thôi em ân hận lắm í. Thôi em bán than thế thôi, chứ kể nũa thì em ko làm dc việc mất. Mà nó sắp nghỉ hè rồi, nó sẽ ở nhà cả ba tháng hè thì ko biết ở nhà bà đối xử với nó và con em thế nào đây, nghĩ đến mà sầu hết cả lòng mề :Sigh:.
    Sao mẹ chồng bạn giống mc mình quá dậy. chỉ thích cháu ngoại chứ không thích cháu nội. Nhưng chưa kịp đẻ thì lại nói này nói nọ, chán lắm. Lúc nào OBN cũng so sánh cháu ngoại với cháu nội, nào là cháu ngoại bú một lúc là hết, cháu ngoại dễ....( cháu ngoại năm nay gần 3 tuổi rùi làm sao mà bú không nhanh được, một tháng 30 ngày thì có 28 ngày đi BV lại so sánh với con mình mới 6 tháng). Mình nghỉ là các bà không thích con dâu nên không thích cả cháu luôn đấy thôi. Bạn sầu làm gì cho da mặt nó nhăn nheo như con heo, cứ bình thường đi rồi OBN sẽ tự biết.
    • 461 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehuynh Xem bài viết
    Sao mẹ chồng bạn giống mc mình quá dậy. chỉ thích cháu ngoại chứ không thích cháu nội. Nhưng chưa kịp đẻ thì lại nói này nói nọ, chán lắm. Lúc nào OBN cũng so sánh cháu ngoại với cháu nội, nào là cháu ngoại bú một lúc là hết, cháu ngoại dễ....( cháu ngoại năm nay gần 3 tuổi rùi làm sao mà bú không nhanh được, một tháng 30 ngày thì có 28 ngày đi BV lại so sánh với con mình mới 6 tháng). Mình nghỉ là các bà không thích con dâu nên không thích cả cháu luôn đấy thôi. Bạn sầu làm gì cho da mặt nó nhăn nheo như con heo, cứ bình thường đi rồi OBN sẽ tự biết.
    Hic, mình chán lắm rùi đây. Hôm qua, mình về sớm cho con ăn tắm rửa mệt phờ ra còn chị chồng về muộn hơn. Thế mà mình vừa thò mặt xuống mẹ chồng đã bảo nấu nướng còn bà chị chồng thì đi lên tầng 2 để tắm rửa. Mình tức không thể chịu đc, xị mặt ra cả buổi tối luôn :mad:. Bà cứ làm như mình ko đi làm ấy, mình ko vất vả ấy, ko muốn tắm táp sớm ấy, mà còn sai mình trong khi bà chị chồng con thì lớn lại chả vướng bận gì mà bà ko sai về là chằng biết có việc gì ko cứ tắm rửa đã, ui nói lại càng bực :mad::mad::mad:
    sign1
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 873 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi madongnghi Xem bài viết
    Hic, mình chán lắm rùi đây. Hôm qua, mình về sớm cho con ăn tắm rửa mệt phờ ra còn chị chồng về muộn hơn. Thế mà mình vừa thò mặt xuống mẹ chồng đã bảo nấu nướng còn bà chị chồng thì đi lên tầng 2 để tắm rửa. Mình tức không thể chịu đc, xị mặt ra cả buổi tối luôn :mad:. Bà cứ làm như mình ko đi làm ấy, mình ko vất vả ấy, ko muốn tắm táp sớm ấy, mà còn sai mình trong khi bà chị chồng con thì lớn lại chả vướng bận gì mà bà ko sai về là chằng biết có việc gì ko cứ tắm rửa đã, ui nói lại càng bực :mad::mad::mad:
    Khổ thân em. Sống chung đã lắm chuyện rồi lại còn thêm bà chị chồng nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mewinddy Xem bài viết
    ui, ghét cái kiểu này.:mad:
    Mà mình bảo họ đừng lấy con mình ra mà nói nữa - khéo lại bị nghĩ là chuyện bé xé ra to.
    Mà chuyện này kéo dài, con mình càng lớn càng mặc cảm là mình hư lắm.
    Chán.
    • 1,765 Bài viết

• 1,078 Được cảm ơn

Nhà mình thì khi chị dâu sinh hai cháu thì bà vẫn đang quản lý nhà hàng nên ít chăm được chỉ lo chợ búa cơm nước thôi (lo hết, con cái không phải đóng góp gì cả). Ngày xưa bà quí hai thằng cháu nội lắm, cái gì cũng dành cho cháu.Đến khi mình sinh con thì bà vừa nghỉ không kinh doanh nữa nên bà sang nhà chăm con cho mình (cũng do mình sinh con muộn lại một lần bị sẩy, hai vợ chồng không ở gần nhà nội, con mình khó ăn khó uống,bây giờ thì bà lại yêu bé Bống lắm lắm có phần hơn hai anh kia, không biết chị dâu mình có suy nghĩ như các mẹ không nhỉ???
    Còn nhà nội của mình lại khác, cưng nhất là cháu nội, cháu nội dù đúng hay sai thì ông bà vẫn bênh làm nhiều khi chị em dâu mình cũng chả thích chỉ lo ông bà làm vậy làm các cháu hư.
    Nói chung, theo mình quí cháu nội hay cháu ngoại hơn cũng là do quan điểm của từng gia đình. Các bà chăm cháu nào thì tình cảm với cháu có vẻ nhỉnh hơn , thôi các mẹ đừng suy nghĩ làm gì, cái chính là con mình luôn được bố mẹ yêu thương nhất là được
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng thấy đúng đó. Nói ra dài dòng nhưng điều này kg phủ nhận. Mà thôi, con mình mình lo. Mấy Ông bà già Nhất là những ng gia trưởng lúc nào cũng cho mình là đúng như Ông bà già chồng mình thì kh biết dùng lời lẽ như thế nào nữa. Ông bà ấy chỉ biết con gái và cháu ngoại thôi. Còn nội ông bà ấy coi như kg. Máu mủ ng ta kg nghĩ thì thôi, nói nhiều tức chết khổ con.
    3361
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 894 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiểu Hổ Xem bài viết
    Mình cũng thấy đúng đó. Nói ra dài dòng nhưng điều này kg phủ nhận. Mà thôi, con mình mình lo. Mấy Ông bà già Nhất là những ng gia trưởng lúc nào cũng cho mình là đúng như Ông bà già chồng mình thì kh biết dùng lời lẽ như thế nào nữa. Ông bà ấy chỉ biết con gái và cháu ngoại thôi. Còn nội ông bà ấy coi như kg. Máu mủ ng ta kg nghĩ thì thôi, nói nhiều tức chết khổ con.
    Chính xác cái chỗ bôi đỏ. Biết vậy nhưng vẫn tức, vẫn hậm hực, mà đôi khi không thèm ganh tị thì OB vẫn nghĩ là mình ganh tị để lấy cớ mắng mỏ.
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6