Cháu nội-cháu ngoại: thương cháu nào hơn?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 110 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 420 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình buồn quá, hôm nay mở topic này mong được các mẹ chia sẻ. Có ai giống mình không?
    Tại sao bà (mẹ chồng mình) thương cháu ngoại hơn cháu nội mặc dù mối quan hệ giữa mình với mẹ chồng và em chồng rất tốt. Mình và O X sống xa gia đình. Lâu lâu mới có dịp về quê O X, vậy mà tết về bà nội chỉ thích bế và chăm sóc cháu ngoại (cháu ngoại ở chung với bà ), không thèm nựng nịu bồng bế cháu nội. Hôm 30/4 vừa rồi, được tin cháu nội ốm, bà lên thăm nhưng vẫn bế theo thằng cháu ngoại, buồn một nỗi là lên thăm cháu mà cũng không ẵm bồng hay chơi với cháu nội mà suốt ba ngày liền quấn lấy cháu ngoại cho đến hôm về quê. Nhìn cảnh ấy mà mình thấy tủi thân cho con mình quá. Mình lại sợ lần sau về quê lại chứng kiến cảnh ấy nữa, buồn ơi là buồn!!! Các mẹ ơi, làm sao đây??? Híc, híc...:Sad: :Sad: :Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 174 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heocont9 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình buồn quá, hôm nay mở topic này mong được các mẹ chia sẻ. Có ai giống mình không?
    Tại sao bà (mẹ chồng mình) thương cháu ngoại hơn cháu nội mặc dù mối quan hệ giữa mình với mẹ chồng và em chồng rất tốt. Mình và O X sống xa gia đình. Lâu lâu mới có dịp về quê O X, vậy mà tết về bà nội chỉ thích bế và chăm sóc cháu ngoại (cháu ngoại ở chung với bà ), không thèm nựng nịu bồng bế cháu nội. Hôm 30/4 vừa rồi, được tin cháu nội ốm, bà lên thăm nhưng vẫn bế theo thằng cháu ngoại, buồn một nỗi là lên thăm cháu mà cũng không ẵm bồng hay chơi với cháu nội mà suốt ba ngày liền quấn lấy cháu ngoại cho đến hôm về quê. Nhìn cảnh ấy mà mình thấy tủi thân cho con mình quá. Mình lại sợ lần sau về quê lại chứng kiến cảnh ấy nữa, buồn ơi là buồn!!! Các mẹ ơi, làm sao đây??? Híc, híc...:Sad: :Sad: :Sad:
    Không có sao đâu bạn, người ta vẫn thường nói "xa mặt cách lòng". Đứa cháu nào ở gần bà thì được bà yêu hơn là đúng, đứa cháu đó cũng sẽ gắn bó với bà hơn. Vấn đề là vc bạn phải biết tạo cơ hội cho cái vụ xa cách đó, ví dụ mỗi tuần đều chở cháu viếng thăm bà, tình cảm phải phát triển từ từ chứ không thể nào đòi hỏi 1 lúc được bạn, nhất là bà có quá nhiều cháu phải chăm, không để ý đến mấy cái chuyện nhỏ nhặt đó đâu.:Kiss::Kiss::Kiss:

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 222 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Tôi cũng thường có cảm giác giống như bạn vậy. (Mình nhạy cảm quá chăng?). VC tôi sống cùng bố mẹ chồng, ông bà rất yêu thương các cháu, các cháu cũng quấn quít ông bà lắm. Song khi có cháu ngoại về chơi là ông bà hay mắng cháu nội hơn này, bế ẵm cháu ngoại hơn này..và không còn kêu là ông (bà) mệt, đau lưng mỏi gối như mọi ngày nữa...
    Tôi nghĩ chắc ông bà thương cháu ngoại vì chúng ở xa hơn, ít được gần gũi ông bà hơn thôi. Nhưng sao lòng mình vẫn....mình ích kỷ quá phải không?
    • caotuyetnga Khách
    Nỗi niền ai biết mà đau cho mình ???
    heocont9 ơi lẽ thường :

- cháu nào ở cạnh ông bà , tình cảm nồng nàn hơn. Sau cháu đó lớn lên đối với ông bà mà cháu từng sống kề cận : tình như con với ba mẹ dù chức danh ông bà.

- đứa con nào hay đau ốm, mẹ phải chăm sóc nhiều hơn đứa khác, tình cảm dành cho 'đứa hay đau ốm' cũng nhiều hơn, thấy kỳ kỳ cục cục nhưng đó là sự thật 100% , khó lý giải. ( Mẹ tôi nói : - tại nó hay đau quá, lo quá riết rồi lúc nào cũng nghĩ đến nó, không phải để thương mà là để ....sợ - nghĩ cũng đúng thôi, vì mình chỉ nhìn từ bên ngoài )

Trở lại chuyện thương cháu nào nhiều hơn :
    - MC cô tính ý vô tư ,bà thương nhưng không nói .

-heocont9 để ý, cần tình cảm nên thấy buồn . Tôi thấy trong WTT này các cô ý có MC lo cho cháu nội quá đến mức mẹ stress luôn mới khổ, heocon nên...mừng một tí tí .

- bằng chứng là cháu nội ốm. BN khăn gói lên đường đấy thôi. Đi xa là cả một 'cực hình' đối với người lớn tuổi , nhưng vẫn đi được bởi tình thương con cháu dẫn dắt .

Mong heocont9 hiểu để nhẹ lòng hơn .
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,233 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Có thể cháu ngoại bé hơn, hoặc là nhà không có người chăm nên bà ngoại mới phải chăm sóc thôi. Ông bà nào cũng thương các cháu thôi.
    • 1,854 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Theo mình thì bà nôị thương cháu ngoại hơn là đúng rồi, vì là cháu do con gái bà sinh ra, còn cháu nội thì do con dâu sinh ra, chửa chắc đã là cháu bà :Laughing::Laughing::Laughing:

Đùa một chút cho vui chứ mình cũng đang trong cảnh ấy. Cháu nội cháu ngoại ở cùng một nhà; cháu ngoại đã học lớp 7 rồi nhưng bà vẫn chăm chút hơn cháu nội mới 18 tháng :Crying:
    Cũng kệ, lúc đầu thấy cũng tủi thân lắm, nhưng bây giờ quen rồi, cứ theo cái lý thuyết AQ ở trên là xong. Chỉ tiếc sao MC nhà mình k giống mẹ mình, đối xử rất công bằng giữa cháu nội và cháu ngoại.
    • 420 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Hu hu, mình cũng biết vậy nên thường xuyên gọi điện hỏi thăm ông bà và gia đình. Con mình mới 8 tháng nên ít khi bồng bế về quê- quê xa hơn 200 km. Bà không có nhiều cháu, con mình là đứa cháu nội (gái) đầu tiên, bé kia là cháu trai chào đời sau con mình 1 tuần thôi. Cháu kia sống chung gia đình nên có rất nhiều người chăm. Mình biết là cháu kia ở gần nên gắn bó với bà hơn, nhưng sự phân biệt đó thể hiện quá rõ làm mình không tránh được tủi thân. Mình không biết làm thế nào để tránh được sự "tủi thân" này nếu lần sau về quê lại tiếp tục chứng kiến cảnh ấy!!! Có thể đối với một số mẹ, chuyện ấy cũng bình thường. Nhưng với mình, vì những ngày mình sinh trong bviện, bà bỏ công việc buôn bán để nuôi mình suốt một tuần cho đến khi con gái ruột sinh thì bà về quê, lúc ấy bà nâng niu và ôm ấp cháu lắm lắm... Mình nghĩ chắc là bà cưng cháu lắm... nên bây giờ bị hụt hẫng ấy mà...
    Có phải cháu ngoại do con gái ruột đẻ ra nên ông bà thương hơn chăng? :Crying::Crying::Crying:
    • 174 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Hu hu, mình cũng biết vậy nên thường xuyên gọi điện hỏi thăm ông bà và gia đình. Con mình mới 8 tháng nên ít khi bồng bế về quê- quê xa hơn 200 km. Bà không có nhiều cháu, con mình là đứa cháu nội (gái) đầu tiên, bé kia là cháu trai chào đời sau con mình 1 tuần thôi. Cháu kia sống chung gia đình nên có rất nhiều người chăm. Mình biết là cháu kia ở gần nên gắn bó với bà hơn, nhưng sự phân biệt đó thể hiện quá rõ làm mình không tránh được tủi thân. Mình không biết làm thế nào để tránh được sự "tủi thân" này nếu lần sau về quê lại tiếp tục chứng kiến cảnh ấy!!! Có thể đối với một số mẹ, chuyện ấy cũng bình thường. Nhưng với mình, vì những ngày mình sinh trong bviện, bà bỏ công việc buôn bán để nuôi mình suốt một tuần cho đến khi con gái ruột sinh thì bà về quê, lúc ấy bà nâng niu và ôm ấp cháu lắm lắm... Mình nghĩ chắc là bà cưng cháu lắm... nên bây giờ bị hụt hẫng ấy mà...
    Có phải cháu ngoại do con gái ruột đẻ ra nên ông bà thương hơn chăng? :Crying::Crying::Crying:
    Có lẽ bà khoái cháu trai hơn, nhưng cháu gái khi lớn sẽ lanh hơn cháu trai, ráng tìm cách cho cháu thăm bà thường xuyên là được.:Kiss::Kiss::Kiss:

• 4,840 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Ko phải thế đâu chị,nếu nói như chị thì bà phải yêu cháu nội nhiều hơn chứ.Vì cháu nội mới là "giống" nhà mình:Laughing: :Laughing: :Laughing: .
    Chả nói đâu xa,ông ngoại xã nhà em yêu xã nhà em lắm lắm.Yêu đến nỗi các cháu ngoại khác ở Nha Trang ra chơi,thấy ông yêu thằng H quá tị nạnh rồi cuối cùng buông ra câu "Ông ngoại ko yêu con vì con da đen,còn thằng H da trắng" .Rồi còn bà ngoại nữa,lúc xã nhà em đậu ĐH thì thưởng luôn cái xe máy,các cháu trong Nha Trang thì nghỉ đi.
    Đấy ,chỉ vậy thôi chắc bạn phần nào hiểu đc,cùng là cháu ngoại nhưng cháu nào ở gần,đc ông bà chăm sóc nuôi nấng từ bé thì đc dành nhiều tình cảm cho thôi mà.
    Mà có đi thì mới có lại,giờ hỏi xã nhà em và các ông anh bà chị kia thì chắc chắn xã nhà em sẽ yêu quí ông bà ngoại hơn mấy người kia nhiều .
    gDesp7
    • caotuyetnga Khách
    Mình không biết làm thế nào để tránh được sự "tủi thân" này nếu lần sau về quê lại tiếp tục chứng kiến cảnh ấy!!! Có thể đối với một số mẹ, chuyện ấy cũng bình thường. Nhưng với mình, vì những ngày mình sinh trong bviện, bà bỏ công việc buôn bán để nuôi mình suốt một tuần cho đến khi con gái ruột sinh thì bà về quê, lúc ấy bà nâng niu và ôm ấp cháu lắm lắm... Mình nghĩ chắc là bà cưng cháu lắm... nên bây giờ bị hụt hẫng ấy mà...
    Ăn bửa giỗ lỗ bửa cày . Bà bỏ cả bán buôn, vào BV chăm sóc con dâu . Thôi đừng 'nhõng nhẻo' nữa cháu nhé , đừng tự ty làm gì
    Ruộng sâu trâu nái không bằng gái đầu lòng đâu .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 759 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Ầy dà bạn đừng có lấy thế làm buồn như tôi đây do không ở cùng bố mẹ nên cháu nó cũng không có quen ông bà nội nên nhiều khi về quê thăm ông bà hay ông bà lên chơi bảo cho ông bà bế 1 xíu nó cũng chạy ra chỗ khác khiến ông bà cũng buồn mà tôi nhìn thấy cũng buồn lây mặc dù biết cái này cũng chỉ do sự xa cách mà nên thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,424 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Mẹ em cũng bảo là thương 2 đứa như nhau, nhưng dì của Nấm lại bảo Nấm được bà ngoại thương nhiều hơn Bin (con anh trai em). Cháu nội ở chung nhà, trong khi cháu ngoại ở nhà khác, bà ngoại không được chăm sóc thường xuyên, hơn nữa bà ngoại thương con gái của mình hơn con dâu nên thường bà ngoại thương cháu ngoại hơn cháu nội. Thêm vào đó, ba mẹ cháu ngoại quan tâm đến bà nhiều hơn ba mẹ cháu nội nên cháu ngoại lại càng được thương. Em nghe người ta nói "xa thơm gần thối" mà lị.
    • 832 Bài viết

• 709 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BốMẹ&Gấu Xem bài viết
    Ko phải thế đâu chị,nếu nói như chị thì bà phải yêu cháu nội nhiều hơn chứ.Vì cháu nội mới là "giống" nhà mình:Laughing: :Laughing: :Laughing: .
    Chả nói đâu xa,ông ngoại xã nhà em yêu xã nhà em lắm lắm.Yêu đến nỗi các cháu ngoại khác ở Nha Trang ra chơi,thấy ông yêu thằng H quá tị nạnh rồi cuối cùng buông ra câu "Ông ngoại ko yêu con vì con da đen,còn thằng H da trắng" .Rồi còn bà ngoại nữa,lúc xã nhà em đậu ĐH thì thưởng luôn cái xe máy,các cháu trong Nha Trang thì nghỉ đi.
    Đấy ,chỉ vậy thôi chắc bạn phần nào hiểu đc,cùng là cháu ngoại nhưng cháu nào ở gần,đc ông bà chăm sóc nuôi nấng từ bé thì đc dành nhiều tình cảm cho thôi mà.
    Mà có đi thì mới có lại,giờ hỏi xã nhà em và các ông anh bà chị kia thì chắc chắn xã nhà em sẽ yêu quí ông bà ngoại hơn mấy người kia nhiều .
    Nhà mình cũng thế đấy ,con giai mình nhá từ bé đã ở với ông bà nội và đc yêu thương chăm sóc từ bé cho nên với ông bà nội thì cháu là nhất. đến khi có em nhg mà anh giai vẫn còn đc thương mặc dù chằng còn bé bỏng gì nữa cả.Mình cũng khg biết là cháu nội và cháu ngoại dc thương nhiều hơn vì với nhà nội thì toàn là con trai nên sẻ khg có cháu ngoại ,còn bên nhà ngoại thì chưa có cháu nội nên con mình vẫn số 1.
    Nhg theo mình thấy thì hình như đứa cháu nào giống bên ý nhiều sẻ đc bên ý thương nhiều hơn thì phải .Mà thôi cũng chẳng buồn tủi nhiều các mẹ ơi cứ miễn là đc ông bà thương quan tâm ,các con có đc tiếng goi ấp áp :ông bà là tốt rồi còn đc thương nhiều hay ít thì ...có nhiu hay nhiu di .
    Cứ nghĩ đến ngoài đời có bao nhiêu đứa trẻ mồ côi khg ai nhìn nhận để thấy mình và con cái mình diễm phúc hơn nhiều .mình chợt nhớ đến lời con trai hay nói đùa :có voi đòi tiên ,lúc có cô tiên rồi, đòi lại con voi .
    THôi cứ vui vẻ bên các con mình các mẹ ạ:Rose: :Rose: :Rose: :Rose:
    Ước mơ thật nhỏ nhoi :Sinh đôi hai nàng công chúa:Rose::Rose:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 991 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Bà ngoại mình cũng vậy, cháu nội thì yêu quý hơn mặc dù hàng ngày cháu ngoại là những người quan tâm và chăm sóc bà. Thế nhưng có lẽ bà mình vẫn còn tư tưởng trọng nam kinh nữ nên lúc nào cũng bảo chỉ có mình nó (cháu nội), tủi thân lắm, tại sao bà cũng là phụ nữ mà... sao k coi trọng phụ nữ vậy???
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,058 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

ô la la, đương nhiên về tâm lý các ông bà thương cháu ngoại hơn chứ ạ, vì cháu ngoại là do con gái mình đẻ ra mà.
    các mẹ thấy không? hễ con ốm con đau, gửi cho nhà ngoại là vô cùng yên tâm, vì nhà ngoại sẽ trông cháu một cách vô cùng tận tuỵ, còn nhà nội thì... thường thôi.
    đơn giản hơn, nếu cháu ngoại ốm, ông bà sẽ bảo con gái: thôi để bố mẹ trông cho, con cứ đi làm đi, không việc gì phải nghỉ cả.
    còn cháu nội ốm thì bắt mẹ nó ở nhà mà trông lấy con.
    hì hì, bạn Bo sinh ra và lớn lên trong nhà ông bà ngoại, mẹ Bo không còn gì yên tâm hơn, yên chí lớn mà đi công tác, đi học vài ba tháng. thí dụ cùng phạm một lỗi như nhau: thằng cháu nội (cùng tuổi Bo) sẽ bị bà tóm lấy nện cho 1 trận, còn cháu ngoại thì bà coi như không nhìn thấy gì...
    may nữa cho mình là nhà nội Bo chả có con gái, vì thế sẽ chẳng có cháu ngoại để mà cạnh tranh với Bo, hề hề.
    Mẹ ơi, ton yêu mẹ lắm.
    sieuthiNHANH201002265608zmjmzjq2zj4022086
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,880 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    ô la la, đương nhiên về tâm lý các ông bà thương cháu ngoại hơn chứ ạ, vì cháu ngoại là do con gái mình đẻ ra mà.
    các mẹ thấy không? hễ con ốm con đau, gửi cho nhà ngoại là vô cùng yên tâm, vì nhà ngoại sẽ trông cháu một cách vô cùng tận tuỵ, còn nhà nội thì... thường thôi.
    đơn giản hơn, nếu cháu ngoại ốm, ông bà sẽ bảo con gái: thôi để bố mẹ trông cho, con cứ đi làm đi, không việc gì phải nghỉ cả.
    hì hì, bạn Bo sinh ra và lớn lên trong nhà ông bà ngoại, mẹ Bo không còn gì yên tâm hơn, yên chí lớn mà đi công tác, đi học vài ba tháng. thí dụ cùng phạm một lỗi như nhau: thằng cháu nội (cùng tuổi Bo) sẽ bị bà tóm lấy nện cho 1 trận, còn cháu ngoại thì bà coi như không nhìn thấy gì...
    may nữa cho mình là nhà nội Bo chả có con gái, vì thế sẽ chẳng có cháu ngoại để mà cạnh tranh với Bo, hề hề.
    hichichic... quá điển hình .
    hôm nọ e nghe MC e hỏi thằng cháu ngoại " con yêu bà ngoại hơn hay bà nội hơn?"--> bó tay. ai lại dạy trẻ con thế bao giờ . làm nó về nhà nội, nó bảo " con chỉ yêu bà ngoại thôi. ko yêu bà nội" , làm mẹ nó, tức con gái bà, tái mặt . chú thích là thằng bé cũng ở nhà ngoại từ khi sinh được 1 tháng đến 2 tuổi mới về nhà nội .
    • 145 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MecuabeBO Xem bài viết
    Ờ, đúng vậy ha....
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Quan điểm của mình thì "bà mà thương quá cũng khổ lắm!!! Khổ cho cả mẹ lẫn con lẫn gia đình", vì thế con mình mình nuôi, mình phải có trách nhiệm; ông bà thương cho được phần nào thì tốt phần đó, còn các cháu thì tất nhiên vẫn luôn phải yêu kính hiếu đễ với ông bà rồi. Gia đình nào có con được ông bà thương đến độ nảy sinh mâu thuẫn giữa ông bà với cha mẹ về cách chăm sóc nuôi dạy baby thì chắc chả bao giờ than thở về cán cân tình thương lệch pha của ông bà đâu nhỉ.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai Xem bài viết
    Quan điểm của mình thì "bà mà thương quá cũng khổ lắm!!! Khổ cho cả mẹ lẫn con lẫn gia đình", vì thế con mình mình nuôi, mình phải có trách nhiệm; ông bà thương cho được phần nào thì tốt phần đó, còn các cháu thì tất nhiên vẫn luôn phải yêu kính hiếu đễ với ông bà rồi. Gia đình nào có con được ông bà thương đến độ nảy sinh mâu thuẫn giữa ông bà với cha mẹ về cách chăm sóc nuôi dạy baby thì chắc chả bao giờ than thở về cán cân tình thương lệch pha của ông bà đâu nhỉ.
    :Applause: :Applause: :Applause: :Applause: Hoan hô bác nhá, quan điểm của em cũng thế. Thương quá thì nhìn bố mẹ nó làm gì cũng sai, cũng như làm hại cháu mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 6,920 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Theo mình thì cháu nào ở gần ông bà nhiều hơn thì ông bà thương cháu đó hơn.
    Còn nếu là mình thì chắc mình sẽ yêu cháu ngoại hơn, hihi, con của con gái mình mà
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6