Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cha mẹ cho tài sản, các mẹ để chung hay riêng của vợ chồng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.81K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

Cha mình cho mình miếng đất, ko thấm vào đâu so với tài sản ở bên chồng. Nhưng mình kêu cha tặng riêng cho con gái, ko liên quan đến chồng vì mình biết bây giờ vợ chồng con vui vẻ với nhau, biết đâu sau này.........Đời ai biết trước được. Mình giữ riêng sau anỳ cũng cho con thôi vì chỉ sợ chồng sau này ôm tài sản cho con nào khác lúc đó mẹ con mình chết đói.

Bên chồng mình cũng chia tài sản rồi và hình như cũng chỉ đề cập đến anh chồng và chồng mình thôi (trên giấy tờ), ko có tên chị dâu và mình. Nhưng mình thì nằm trong hộ khẩu bên chồng. Vậy chắc cũng có liên quan đến mình trong khối tài sản đó?

Mình ko có ý soi vào tài sản bên chồng gì cả, của ai thì nấy hưởng thôi, nhưng cái mình nghĩ là miếng đất cha mình cho mình, sang tên mình ko ghi tên chồng vào thì có kỳ quá ko? Bên chồng có nghĩ mình tính toán quá ko? (vì dù sao cũng lo lắng cho mình từ đó đến nay, cho nhập khẩu chung). Nếu muốn để tài sản riêng thì nói như thế nào để ko mích lòng nhà chồng.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 137 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Với TS bên nhà chồng: Dù bạn có tên trong sổ họ khẩu nhà chồng nhưng nguồn hình thành TS là BMC cho tặng riêng chồng bạn ( k có tên bạn) thì TS đó vẫn thuộc về chồng bạn. Nếu muốn là của chung thì khéo dụ dỗ chồng bán miếng đất đó đi mua mảnh khác.
    Với TS bên nhà bạn: Nhất trí để bố bạn làm thủ tục cho tặng riêng con gái. Đừng có để tên chồng vào biết đâu có ngày trắng tay( đấy là lo xa). BMC bạn cũng chỉ cho riêng con trai họ kia mà. Nếu BMC hay chồng có hỏi thì bạn cứ nói khéo:" BM con bảo cho con mảnh đất, nhưng con k nhận. Con nói là con đi lấy chồng hưởng phúc nhà chồng, BMC con cũng cho VC con rồi . Nhưng BM con k đồng ý. Bố con nói sẽ sang tên cho con. Mọi thủ tục bố con lo, con k biết gì cả" .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 854 Bài viết

• 761 Được cảm ơn

Cũng khó nói.
    Bố mẹ mình cũng cho mình 1 mảnh đất.Nhưng để tên 2 vợ CHồng> Thực ra vấn đề này tế nhị nên cũng khó nói.
    Nhà chồng mình thì chẳng cho cái gì.Cưới nhau xong thì làm nhà ( cũng là tiền do bôố mẹ mình cho hết).
    Nhưng mình nghĩ tin tưởng nhau là chính.ko quan trọng vấn đề của vợ hay của chồng.Bố bạn lo xa quá,chẳng lẽ lại muốn bạn sau này bỏ chồng sao?( xin lỗi nha).
    Nhưng dù sao như thế cũng là muốn phòng thân cho bạn.
    Còn quan điểm của mình thì nếu sau này chẳng may có chuyện gì xảy ra thì biết ngay. Nếu người ta mà ko tham thì vẫn trả lại mình còn tham thì đòi 1/2.Luc đấy mà fải chịu>Coi như mình mua bài hoc đi
    Ăn no - Ngủ Kỹ - Mặc Kệ Đời
    • 125 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Bố mẹ cũng cho mình tiền bán một mảnh đất của nhà, bọn mình lấy tiền đó mua mảnh khác, cũng chẳng nghĩ ngợi gì cả nhưng mấy chị bạn bảo "dại lắm!"
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,792 Được cảm ơn

Mình thấy việc bố mẹ cho riêng con gái mình chẳng có gì là kỳ, cũng giống như việc bố mẹ chồng bạn cho riêng chồng bạn, mình là vợ/ chồng, thì cũng lấy đó làm mừng thôi, chứ chẳng nên quan tâm sau này mình có được hưởng chung cái tài sản đó không.

Mai sau, vợ chồng mình cũng sẽ chỉ cho riêng con gái/con trai mình thôi, còn việc sau đó các con quyết định thế nào (cho thêm tên chồng/vợ vào, bán đi mua cái khác ....) thì là quyền của chúng nó.
    • 144 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn của mình được mẹ chia tài sản cho các con. nhưing bà muốn ở cùng vc nó. mơí mua đc nhà . giờ làm giâý thì chồng nó muốn đứng tên mà làm khó vơí nó. mà chồng của nó là thằng k ra gì. sợ sẽ lật bài. muốn làm tsan mẹ cho con. nhưng rôì giờ Mẹ lại muốn bà đúng tên. mà anh chị nhà nó ghê lắm. lỡ sau này bà chết đi thì nó đem ts nay ra chia tiếp, thì con bé này trắng tay. mà hiện tại Mẹ nó k tiền , nhà nghèo, mà ai dụ nói làm từ thiện hết, rôì về nhà bắt con này lo. mà nó cũng đi làm công chứ đâu có nhiêù tiền. bây giờ k biết nói như thế nào để nó được đứng tên, sau này nó còn lo cho bà , chứ anh chị nó k lo. chứ k thì bà đứng tên , rôì cần tiền cứ mang đi cầm đồ thì mẹ con nó ra bụi ở luôn. tính khí mẹ nó giống như có ai ở trong cơ thể bà điêù khiển bà vây.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 137 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thachthao1980 Xem bài viết
    bạn của mình được mẹ chia tài sản cho các con. nhưing bà muốn ở cùng vc nó. mơí mua đc nhà . giờ làm giâý thì chồng nó muốn đứng tên mà làm khó vơí nó. mà chồng của nó là thằng k ra gì. sợ sẽ lật bài. muốn làm tsan mẹ cho con. nhưng rôì giờ Mẹ lại muốn bà đúng tên. mà anh chị nhà nó ghê lắm. lỡ sau này bà chết đi thì nó đem ts nay ra chia tiếp, thì con bé này trắng tay. mà hiện tại Mẹ nó k tiền , nhà nghèo, mà ai dụ nói làm từ thiện hết, rôì về nhà bắt con này lo. mà nó cũng đi làm công chứ đâu có nhiêù tiền. bây giờ k biết nói như thế nào để nó được đứng tên, sau này nó còn lo cho bà , chứ anh chị nó k lo. chứ k thì bà đứng tên , rôì cần tiền cứ mang đi cầm đồ thì mẹ con nó ra bụi ở luôn. tính khí mẹ nó giống như có ai ở trong cơ thể bà điêù khiển bà vây.
    Khi mua nhà hãy làm HĐ ủy quyền, bên bán là bên ủy quyền, bên được ủy quyền là mẹ bạn. Sau đó lập tiếp hợp đồng cho tặng riêng con gái. Như vậy , bạn có thể đứng tên sổ đỏ, mà nguồn gốc hình thành TS là mẹ cho nên k ai có thể tranh chấp được.
    • 356 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mẹ nó hỏi vấn đề nhạy cảm thế này, mà để tên thật + ảnh con gái thì có mạo hiểm quá ko?
    • 463 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

E thì nghĩ, ts nhà vợ cho đương nhiên là đứng tên vợ rồi, vì đàn ông thường bạc bẽo lắm, khi có mối khác rồi khéo họ đuổi mình tay trắng ra đi ngay (như c bạn e) nên cứ phòng thân. Nhưng tất nhiên hơi tế nhị nên tốt nhất c bảo bố mẹ làm thủ tục, coi như đó là ý bố mẹ, mình khó từ chối. Còn ts của chồng thì nếu là ts sau khi k.h thì nên để tên cả 2vc, tất nhiên là nếu chồng và nhà chồng thoải mái, còn nếu k có tên mình thì cũng chả làm đc j, hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 452 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Mình thấy đi làm giấy tờ nhà, nếu là tài sản riêng thì họ sẽ đòi một giấy xác nhận do chồng hay vợ viết, nội dung : đây là tài sản riêng của vợ/chồng tôi, tôi cam kết không có quyền lợi gì... Giấy này phải đem lên phường xác nhận thì mới làm sổ được.
    Vậy mình nghĩ bạn nên để xem xem chồng mình định thế nào với tài sản bên chồng, có yêu cầu bạn làm xác nhận đó không ? Nếu bạn không xác nhận cho chồng thì đương nhiên bạn sẽ đứng tên chung trong sổ phần tài sản bên chồng đó.
    Nói chung là từ từ xem người ta đối với mình ra sao, mình cũng đối lại như vậy là ổn ha. Chứ viết cái giấy xác nhận đó mình thấy cũng hơi tổn thương nhau.
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathao Xem bài viết
    Mình thấy đi làm giấy tờ nhà, nếu là tài sản riêng thì họ sẽ đòi một giấy xác nhận do chồng hay vợ viết, nội dung : đây là tài sản riêng của vợ/chồng tôi, tôi cam kết không có quyền lợi gì... Giấy này phải đem lên phường xác nhận thì mới làm sổ được.
    Vậy mình nghĩ bạn nên để xem xem chồng mình định thế nào với tài sản bên chồng, có yêu cầu bạn làm xác nhận đó không ? Nếu bạn không xác nhận cho chồng thì đương nhiên bạn sẽ đứng tên chung trong sổ phần tài sản bên chồng đó.
    Nói chung là từ từ xem người ta đối với mình ra sao, mình cũng đối lại như vậy là ổn ha. Chứ viết cái giấy xác nhận đó mình thấy cũng hơi tổn thương nhau.
    vậy hả bạn? Bên chồng mình thì ko bắt mình viết gì cả, cũng chẳng kêu mình ký gì cả và giấy tờ chỉ có anh chồng và chồng mình thôi. Vậy cũng khó nghĩ thật. Vì thật ra từ đầu nhà chồng lo cho mình hết, từ công ăn việc làm,...nhưng mình muốn phòng thân cho con mình thôi. Đàn ông đôi lúc bạc bẽo lắm.
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fiona_apple Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mẹ nó hỏi vấn đề nhạy cảm thế này, mà để tên thật + ảnh con gái thì có mạo hiểm quá ko?
    cám ơn bạn nhắc, mình cũng ko nghĩ ra, nhưng thôi lỡ rồi kệ vậy, hìhìhì vì mình cũng nói thẳng với chồng là cha cho đất em đâu có cho anh đâu (mỗi khi ổng kể chuyện vui khi đựoc đất ấy), lúc đó thì ổng bảo thì của vợ cũng như của chồng mà :Silly:
    • 132 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

bạn ơi hãy để tên của mình thôi! phụ nữ luôn luôn bị chịu thiệt thòi, nói dại mồm có chuyện gì xảy ra thì mình còn đỡ một chút, tuy nhiên cũng phải tế nhị một chút kẻo vì chuyện này mà ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng!
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,995 Được cảm ơn

Vợ chồng sống với nhau mà cứ đề phòng với nhau về chuyện tiền bạc thì cũng mệt nhỉ. Nhưng nhiều khi tin tưởng nhau quá thì chẳng may có vấn đề gì xảy ra thì cũng khổ.
    Túm lại thì nếu tặng riêng nhà đất, làm sổ đỏ thì trong hợp đồng chuyển nhượng phải ghi rõ là tặng riêng con gái. Nếu chồng hoặc vợ mua nhà đất mà không muốn vợ hoặc chồng đòi chia khi ly dị thì bắt buộc người vợ hoặc người chồng đó phải làm giấy xác nhận (có công chứng, dấu đỏ của chính quyền) là không đóng góp tiền bạc vào mảnh đất này, mảnh đất toàn quyền thuộc sở hữu của chồng, vợ. Khi ly dị hoặc có nợ nần gì đó thì tài sản riêng của ai người đó giữ. Ngược lại nếu không làm giấy xác nhận này, thì dù hợp đồng mua bán nhà đất + sổ đỏ được làm sau khi kết hôn chỉ ghi tên 1 người nhưng khi bán, cho tặng tài sản này vẫn phải có chữ ký đồng ý của người kia.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 189 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Cha mẹ cho tài sản mình sẽ yêu cầu cha mẹ viết giấy cho tặng ts và đi chứng thực, để đó, chừng nào li dị chồng thì móc ra, còn ko li dị thì để đó đến già 2 vc hưởng. Hì hì...chả tin thằng nào hết mặc dù thằng đó là chồng mình, mình nói với xã là: tiền của em là tiền của em, còn tiền của anh cũng là tiền của em. :Battin ey:
    Xã ơi, ai lớp diu :LoveStruc::Kiss:
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 795 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechon Xem bài viết
    Với TS bên nhà chồng: Dù bạn có tên trong sổ họ khẩu nhà chồng nhưng nguồn hình thành TS là BMC cho tặng riêng chồng bạn ( k có tên bạn) thì TS đó vẫn thuộc về chồng bạn. Nếu muốn là của chung thì khéo dụ dỗ chồng bán miếng đất đó đi mua mảnh khác.
    Với TS bên nhà bạn: Nhất trí để bố bạn làm thủ tục cho tặng riêng con gái. Đừng có để tên chồng vào biết đâu có ngày trắng tay( đấy là lo xa). BMC bạn cũng chỉ cho riêng con trai họ kia mà. Nếu BMC hay chồng có hỏi thì bạn cứ nói khéo:" BM con bảo cho con mảnh đất, nhưng con k nhận. Con nói là con đi lấy chồng hưởng phúc nhà chồng, BMC con cũng cho VC con rồi . Nhưng BM con k đồng ý. Bố con nói sẽ sang tên cho con. Mọi thủ tục bố con lo, con k biết gì cả" .
    Khíp khíp, mẹ này nói khéo quá!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 390 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ant999 Xem bài viết
    Cha mình cho mình miếng đất, ko thấm vào đâu so với tài sản ở bên chồng. Nhưng mình kêu cha tặng riêng cho con gái, ko liên quan đến chồng vì mình biết bây giờ vợ chồng con vui vẻ với nhau, biết đâu sau này.........Đời ai biết trước được. Mình giữ riêng sau anỳ cũng cho con thôi vì chỉ sợ chồng sau này ôm tài sản cho con nào khác lúc đó mẹ con mình chết đói.

Bên chồng mình cũng chia tài sản rồi và hình như cũng chỉ đề cập đến anh chồng và chồng mình thôi (trên giấy tờ), ko có tên chị dâu và mình. Nhưng mình thì nằm trong hộ khẩu bên chồng. Vậy chắc cũng có liên quan đến mình trong khối tài sản đó?

Mình ko có ý soi vào tài sản bên chồng gì cả, của ai thì nấy hưởng thôi, nhưng cái mình nghĩ là miếng đất cha mình cho mình, sang tên mình ko ghi tên chồng vào thì có kỳ quá ko? Bên chồng có nghĩ mình tính toán quá ko? (vì dù sao cũng lo lắng cho mình từ đó đến nay, cho nhập khẩu chung). Nếu muốn để tài sản riêng thì nói như thế nào để ko mích lòng nhà chồng.
    Nhận cho tặng thì cho tặng ai người đấy được hưởng. Bây giờ không phải làm cái cam kết đây là tài sản riêng của vợ hay chồng đâu em ạ. Bố mẹ nhà nào tốt nhất chỉ cho riêng người đấy. Của cha mẹ để dành cả đời cho con được mảnh đất sau này có gì tự dưng lại chia đôi há chẳng phải phụ công cha mẹ hay sao. Cứ của nhà ai nhà đó dùng. Sau này thì cũng để cho con chúng ta cơ mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 69 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh_tuyet2511 Xem bài viết
    Cha mẹ cho tài sản mình sẽ yêu cầu cha mẹ viết giấy cho tặng ts và đi chứng thực, để đó, chừng nào li dị chồng thì móc ra, còn ko li dị thì để đó đến già 2 vc hưởng. Hì hì...chả tin thằng nào hết mặc dù thằng đó là chồng mình, mình nói với xã là: tiền của em là tiền của em, còn tiền của anh cũng là tiền của em. :Battin ey:
    Mình đồng ý vấn đề này theo hướng cmt này, dù sao cũng phải lo cho bản thân trước."Nam nhi chí tại bốn phương" nên có gì phụ nữ chịu nhiều thiệt thòi ==> chừa đường hậu cho mình thôi bạn ạh
    65Hàng độc kô bán,kekeke
    3837289206_bc130974e5_m
    3837289202_d521f709ff_m
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 755 Bài viết

• 1,606 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ò ó o Xem bài viết
    Bố mẹ nhà nào tốt nhất chỉ cho riêng người đấy. Của cha mẹ để dành cả đời cho con được mảnh đất sau này có gì tự dưng lại chia đôi há chẳng phải phụ công cha mẹ hay sao. Cứ của nhà ai nhà đó dùng. Sau này thì cũng để cho con chúng ta cơ mà.
    Mình đống ý với bạn này. Tài sản đó là của ba mẹ, mình không có quyền làm mất đi. Vậy là phụ công ba mẹ. Thì bạn và ba mẹ cứ sang tên cho bạn. Không cần phải nói gì với chồng bạn cả vì họ cũng làm thế mà. Có gì đâu.
    • 10 năm
    • 3,533 Bài viết

• 4,532 Được cảm ơn

các mẹ ơi em còn 1 vấn đề này nữa muốn hỏi các mẹ, vì chuyện này nên em lập topic này ra đấy
    Chuyện là bà nội có cho chú thím 3 nhà em 1 mảnh đất (khoảng 3 công) nhưng là đất mặt tiền nên có giá, nói tóm lại là đất của bên chồng, ko liên quan gì bên vợ hết nhưng khi cho thì ko tính toán sâu xa nên ko ghi làchỉ tặng riêng cho con trai mà ghi là cho vc con trai.

Sự đời ko ngờ, 3 tháng trước vợ chú 3 đột ngột bỏ đi theo trai ôm theo 1 số tiền lớn + khoản nợ 100tr. Chú 3 em vừa mất vợ vừa bán đất trả nợ. Trả xong 100tr thì có lệnh triệu tập tòa án nữa nói là có người thưa thiếu nợ nữa. cũng khoảng 100tr, hôm nay ra tòa đây. Các khoản nợ đều 1 mình vợ chú mượn, chú 3 em ko biết gì hết. Bây giờ phải làm sao các mẹ, ko lẽ cứ bán đất trả nợ hoài cho bà ta, lâu lâu có giấy nợ về.

Bây giờ nếu ly dị ra thì chia làm 3 (có thằng con trai trên 18t nữa) và nợ chia đều cho 3 phần (trong đó có phần 3) sau đó ko liên quan đến bả nữa. Nhưng ác 1 chỗ là bả thông đồng với con nợ là toàn gthi giấy nợ trong thời gian 2 người còn ở chung (chia tiên với con nợ và cò kèm theo nợ của bà mẹ bả nữa)

Nhà em ko biết cách nào để bảo tồn đất sau này cho cháu, mẹ đã theo trai rồi mà giờ của cải cũng chiếm dụng hết của con trai. Bực lắm.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3