Cảm ơn chồng đã cho em 30 năm hạnh phúc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 43.6K Lượt đọc
  • 205 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn ý cũng thật hạnh phúc

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hôm nay là ngày Fatherday, em chúc anh một ngày thật vui vẻ .

Em vào bếp lụi cụi cả ngày để nấu nướng . Nhiệt độ tuần nầy lên cao , cho nên em cảm thấy nóng hầm hập luôn . Anh rầy em sao nấu nướng nhiều món làm chi khi thời tiết nóng nực như vầy .

Em biết chuyện đi ra ngoài ăn một bửa tiệc có lẻ sẽ dễ dàng cho em hơn . Nhưng anh à, thức ăn bên ngoài dù ăn vào rất ngon, nhưng có thể không đầy đủ chất dinh dưởng cần thiết cho sức khoẻ của anh. Hơn nữa các loại phụ gia bỏ vào thức ăn sẽ gây trở ngại cho sức khoẻ của anh . Vì thế em chọn cách tự mình nấu các món anh và con thích ăn để đón mừng ngày Fatherday cho anh đó. Không gì hạnh phúc hơn là cả nhà quây quần bên nhau ăn bửa cơm đoàn viên .

Con mình đi làm xa nhà, em không được nhìn thấy con hàng ngày. Nhờ dịp lễ nầy, con về nhà mới được ăn lại các thức ăn Mẹ nấu . Nhìn các con ăn ngon lành các thức ăn do chính tay em làm ra, đó là hạnh phúc mà người Mẹ nào cũng mong muốn anh à .

Anh còn nhớ câu em hay nói không . "Nước mắt chảy xuôi" . Sinh các con ra, nuôi cho con ăn hoc thành tài. Ngày con mình ra trường, đi lên khán đài nhận tấm bằng tốt nghiệp trên tay, quay ra nhìn về chổ chúng ta đứng, miệng mĩm cười; em thấy nổ lực của chúng ta trong bao nhiêu năm qua đã hoàn thành . Từ nay, con đường đi phía trước của các con, sẽ do chính con chọn lựa và bước đi . Cuộc sống của chúng ta sẽ chỉ còn lại nhau thôi .

Ngày lễ Fatherday hay Motherday cũng vậy . Nếu em còn sức khoẻ, em sẽ tiếp tục nấu các món ăn ngon. Em và anh không cần quà cáp, mà chỉ cần các con về nhà vào dip lễ đó, để gia đình chúng ta đoàn tụ . Đó là món quà mà hai chúng ta cùng mong đợi mỗi năm, có đúng không anh .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trong cuộc đời, rất có nhiều sự phiền lòng ngoài ý muốn . Trong kinh phật có nói, con người gặp nhau do duyên phận . Khi hết duyên thì mỗi người sẽ đi mổi hướng khác nhau . Cho dù là vợ chồng, cha mẹ, con cái cũng không thoát ra được quy luật đó .

Em đã từng nghĩ qua và ước ao, khi mình đến tuổi già, em muốn sống bên cạnh con cháu cho hết cuộc đời. Ước mơ đó có lẻ em quá tham vọng phải không anh . Xã hội ngày nay, thế hệ con mình không có cái nhìn giống như mình đâu . Tam đại đồng đường hoà thuận có lẻ ít khi tồn tại trong thời buổi bây giờ . Còn anh thì không bao giờ nghĩ như thế và hay trêu em mơ ước viễn vông.

Hơn bao nhiêu năm qua, chúng ta đã làm những viên đá lót đường, để bước chân của con mình luôn sạch sẽ và không bị vấp té. Thì từ bây giờ với những ngày tháng còn lại của chúng ta, ta cũng sẽ đứng nhìn từ xa để cho con mình được hạnh phúc . Con của mình đã không phải là đứa con bé bỏng ngày xưa cần mình phải cưu mang, dạy dỗ . Từ đây con và dâu mình chỉ là các người khách trong cuộc đời của chúng ta . Khi nào chúng muốn về thăm mình hoặc không về nữa cũng được phải không anh . Với hai lối sống khác biệt thì ít gặp nhau sẽ tránh được những va chạm giữa ba mẹ chồng cùng nàng dâu .

Như vậy, những tháng ngày còn lại sau nầy của chúng ta, mình chỉ còn lại có nhau, đúng không anh . Cuộc đời của chúng ta sẽ trở về các ngày tháng không còn có con mình bên cạnh. Những ngày tháng xa xưa khi mình mới gặp nhau . Mình sẽ có được sự tự do của thời son trẻ, không vướng bận .

Lâu rồi em chưa đi chùa. Cuối tuần sau, nếu anh không bận với công việc, em muốn anh đưa em đi chùa lạy phật và ăn bửa cơm chay . Em cầu nguyện Phật Tổ phù hộ cho sức khoẻ của anh và cho chuyến đi xa của chúng ta sắp đến. Em cũng cầu nguyện cho tâm em được an bình . Rồi sau đó anh đưa em ra biển nha anh, để em được nhìn làn nước trong xanh của biển , để biển xoá đi tất cả những gì không vui trong tâm trí em .

Anh biết là em rất yêu biển mà phải không . Số tiền chúng ta dành dụm cả đời, em muốn mua căn nhà ở một nơi khác thanh tịnh và gần biển. Để em có thể được nhìn thấy biển mổi ngày . Ước muốn nầy của em, em biết anh sẽ thực hiện được vì anh bao giờ cũng chìu em, đúng không anh .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi miso1 Xem bài viết
    Anh biết là em rất yêu biển mà phải không . Số tiền chúng ta dành dụm cả đời, em muốn mua căn nhà ở một nơi khác thanh tịnh và gần biển. Để em có thể được nhìn thấy biển mổi ngày . Ước muốn nầy của em, em biết anh sẽ thực hiện được vì anh bao giờ cũng chìu em, đúng không anh .
    Ka ka. Làm vợ mà như chị thì quá khôn roài. Ngưỡng mộ hạnh phúc achị.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 85 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

ngưỡng mộ gia đình chị quá
    Chuyên cung cấp máy hút sữa đôi Ardo, Xe đẩy combi, nước rửa bình sữa combi.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Không còn bao lâu nữa là đến ngày chúng ta lên đường đi Thuỵ Sĩ . Em đang lo cho sức khoẻ của anh không biết có chịu nổi chuyến bay dài hay không . Mặc dù em đã đặt vé có ghé sang Luân Đôn 1 đêm để anh nghỉ ngơi, trước khi mình bay tiếp, nhưng sao em vẫn thấy không mấy an tâm .

Mỗi lần mình đi xa, anh hay hỏi em muốn đi đâu lần tới . Để rồi lần sau mình lại đi đến nơi mà em đã nói qua . Hình như anh đang bù đấp lại cho em những sự thiếu thốn của ngày xưa. Anh muốn cho em có được những chuyến đi đáng nhớ như người ta . Chuyến đi nầy chưa xong, thì anh đã nói với em về chuyến đi khác mà anh sẽ đi cùng em trong tương lai . Em đúng là người rất may mắn khi gặp một người chồng hết lòng thương yêu em như vậy.

Năm nào cũng vậy , anh cũng đưa em đi tham quan vài nơi. Có nơi gần, chỉ vài giờ bay, có nơi mình ngồi mỏi cả lưng mà vẫn chưa thấy đến . Nhiều lúc em tự hỏi, có phải điều gì mà em muốn, anh đều biến nó thành sự thật hết không .Đi bất cứ nơi đâu, anh cũng thường hay hỏi em " Em có vui không" . Anh hỏi như vậy chỉ để nghe em nói một câu " Em rất vui".

Em không biết trên đời nầy có được bao nhiêu người chồng thật lòng thương vợ con như anh . Nhưng em tin rằng người chồng nào cũng muốn bảo vệ và mang đến cho vợ con cuộc sống hạnh phúc nhất mà họ có thể làm . Em cũng nghĩ là nếu ngày xưa em chê anh nghèo, không có địa vị hay tiền bạc trong tay, thì có lẻ bây giờ em đã không có cái hạnh phúc ở hiện tại .

Một lần nữa, cảm ơn anh đả chịu đồng hành cùng em trong chuyến đi Thuỵ sĩ nầy. Em vẫn còn lay quay với lịch trình các nơi cần đến tại Luân Đôn và Thuỵ sĩ. Em cũng chưa biết là em và anh sẽ đi được những nơi nào . Nhưng em chắc một điều là chỉ cần đi bên nhau, tay trong tay, chúng ta sẽ có được chuyến đi đáng nhớ và những tấm hình tuyệt đẹp mà anh sẽ chụp cho em và các thắng cảnh đẹp như tranh vẻ ở nơi nầy .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 253 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bạn thật may mắn
    • 979 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Cuối cùng ngày khởi hành đã đến . Chúng ta lên đường đi Thuỵ sĩ . Tối qua , lụi hụi cả đêm, mình mới thu dọn hành lý xong. Lần nào cũng thế . Đi chơi xa, ráng không mang nhiều hành lý mà vẫn thấy nhiều . Em bảo anh " Trong chuyến đi nầy, mình lưu ý xem coi có gì thừa thải thì chuyến đi sau sẽ bỏ bớt hơn nữa" .

Anh cứ lo lắng mang hành lý nhiều sẽ cực cho em. Chúng ta đã gói gọn trong 2 vali nhỏ và 2 cái backpack thì không có gì nặng nề cho lắm .Em không giỏi về việc xử dụng app trên smart phone, nên em in ra một số bản đồ mang theo để mình biết đường di chuyển khi sang đến nơi đó , thế cái balo của em hơi nặng hơn balo của anh .

Chuyến bay hảng American Airline và British Airways sẽ mang chúng ta đến Luân Đôn . Nếu anh không cảm thấy mệt, thì chúng ta sẽ đi xe điện ngầm vào thành phố xem cây cầu London Tower Bridge và tham quan thành phố Luân Đôn cho biết .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tuyệt cú mèo! Chẹp chẹp, Trời Âu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chúc anh chị hạnh phúc a
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

hạnh phúc quá bạn ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Nối tiếp hành trình, chuyến bay Swiss International Air đưa chúng ta đến Geneva airport . Lần đầu tiên chúng mình đặt chân đến nơi đây. Geneva airport nhỏ nhưng đầy đủ tiện nghi .Chúng ta mua 8 ngày Swiss travel pass để dễ dàng di chuyển mà không cần phải phụ thuôc vào giờ giấc của xe lửa. Nếu như mình đi không kịp chuyến xe lửa nầy, ta sẽ bắt chuyến xe lửa khác để đi . Em nói với anh "Em biết Thuỵ Sĩ rất đắt đỏ, nhưng mình xài tiền kiểu nầy em thấy đau bụng ghê ". Anh cười chê em tánh trẻ con.

Geneva giáp ranh với Pháp nên người dân Thuỵ Sĩ đa số nói tiếng Pháp trong giao tiếp hàng ngày . Tiếng Pháp của em, em đã trả lại cho thầy cô bao nhiêu năm về trước . Cũng may là tiếng Anh của em không tệ, nên em có thể giao tiếp với người dân Thuỵ Sĩ để hỏi các thông tin cần thiết .

Khi đến trạm xe lửa Sion, chúng ta đón xe bus 362 về khách sạn nằm trên đỉnh núi vùng Haute Nedaz. Phải nói là cảnh vật trên cao nhìn xuống thành phố Sion quá đẹp . Các ngôi nhà nằm dài trên triền núi Alps . Em mải mê ngắm chúng mà không biết chán và chiếc máy ảnh của chúng ta ghi lại bao nhiêu là hình ảnh đẹp . Nhờ phong cảnh thiên nhiên quá đẹp làm cho em quên đi những mệt nhọc của chặng đường xa.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ngưỡng mộ cuộc sống gd b quá, hi vọng vk sẽ hp mãi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Trong 8 ngày cư ngụ tại Thuỵ sĩ, chúng ta đã nắm tay nhau đi tham quan các vùng : Zematt, Montreux, Vevey, Thun, Bern, Interlaken...

Nhờ có anh mà em trải nghiệm được cách đi xe lửa và xem được các cảnh núi non đẹp vô ngần . Chưa bao giờ em đi xe lửa nhiều đến như vậy . Chuyến xe Golden train đi từ Montreux đến Zweisimmen, cho em được nhìn thấy các cảnh đẹp trên cao của vùng núi Alps .Anh chụp rất nhiều hình để mang về, nhưng không thể nào ghi lại hết được các khung cảnh đẹp đẻ nầy .

Em nhớ nhất là chuyến đi cruise trên hồ Geneva và Thun . Cuộc sống và các ngôi nhà nằm ven hồ yên bình và quá đẹp phải không anh .

Tiện lợi nhất là các siêu thị Migros và Coop có mặt ở tất cả mọi nơi. Khi đói bụng, ta có thể ghé vào mua thức ăn làm sẵn với túi tiền phù hợp cho du khách . Mỗi lần thấy anh charge vào thẻ, em tự hỏi không biết chuyến đi nầy có làm cho chúng ta rổng túi hay không . Và anh có lo ngại cho chuyến đi Maldives sẽ đến trong vài tháng tới .

Mấy ngày đi cùng anh, em lúc nào cũng lo lắng cho sức khoẻ của anh. Sợ chân anh đau nhiều vì lội bộ cùng em .Ngược lại, biết em vui và thích cảnh vật nơi đây. Anh hỏi em, " Em có thích sống ở nơi nầy không" . Em trả lời " Em thích nhìn phong cảnh đẹp, nhưng sống nơi đây mùa đông tuyết phủ lạnh lắm . Sức khoẻ của anh không thích hợp sống nơi đây đâu" .

Chúng ta đã có chuyến đi Âu châu thú vị và mình rời Thuỵ sĩ với nhiều hình ảnh đẹp ghi lại trong ký ức . Hai ta đã an toàn về đến nhà và sức khoẻ của anh vẫn tốt. Em nguyện cầu cho sức khoẻ của anh vẫn luôn tốt đẹp, để rồi anh lại dắt tay đi em tham quan vùng biển Maldives anh nhé .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 65 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn đúc kết cho vài cái tip để vẫn hạnh phúc sau 30 năm nhé

Gởi từ ứng dụng Webtretho của heomay00
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mỗi khi đi xa về, phải mất cả tuần lễ hơn để điều chỉnh lại giờ giấc . Em nói với anh " Sao lần nầy đi về , đồng hồ sinh học của em thật tệ vì không đổi giờ giấc nhanh như ý em mong muốn" . Anh trả lời " Có lẻ em đi Âu Châu chưa quen, đi vài chuyến nữa thì cơ thể em sẽ đổi giờ nhanh hơn ". Nghe anh nói như vậy, em thật sự thấy giống như anh đang rủ rê em đi nữa đó .

Hôm nay nơi chổ làm có vài việc không vui. Sao giữa người Việt với nhau người ta hay có tánh ganh tỵ . Em nghe thấy người ta nói xéo mình, nhưng vả vờ như không nghe thấy cho êm chuyện .

Thời gian qua, em rất dễ chảy nước mắt vì buồn . Anh hay khuyên em nên bỏ qua hết mọi việc mà sao em làm không được . Em dở quá phải không anh .
    • 26 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ta yêu thì chuyện gì cũng có thể bỏ qua được, sống với nhau cần cái tình nghĩa thì việc sống đời có khó gì đâu, mọi chuyện nhẹ nhàng, dễ dàng, vui vẻ. Mà chỉ cần 1 người cạn tình thì như cái bập bênh nó bị lệch chỉ còn 1 người ngồi đó không ai chơi. Chúc mừng chị miso1 có được 1 gia đình luôn hạnh phúc.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 557 Bài viết

• 244 Được cảm ơn

Mùa Thu đã về, thời tiết bắt đầu trở lạnh. Trăng mùa Thu tròn to chiếu sáng trên cao, nhưng trong tâm em, ánh trăng đoàn viên đã không bao giờ tròn nữa .

Sáng nào cũng thế, anh hay hỏi em " Đêm qua em ngủ có ngon không " . Một năm trôi qua, em không hề có được giấc ngủ ngon. Anh biết rỏ điều đó và cứ bảo em nên quên đi . Em biết chứ . Chỉ là em chấp nhất quá cho nên em mới khổ tâm .

Nhiều đêm em thức giấc lúc nửa đêm, em cảm giác được tim em đau nhói, em cảm thấy trong tim em có một khoảng trống. Em không biết thời gian có giúp em lấp đầy được nó hay không . Và phải mất bao lâu em mới vượt qua được cú sốc to lớn nầy .

Trong kinh Phật có nói "Vạn vật trong trời đất nầy là phù du và vô thường . Con người tụ họp lại là còn duyên, khi hết duyên rồi sẽ ly tan" . Kinh kệ sâu xa cho nên em không hiểu hết các ẩn nghĩa trong câu kinh đó . Có điều em chợt nhận ra, tình yêu giữa con người và con người có lẻ cũng là ảo ảnh .

Sợi dây liện hệ giữa con người và con người rất mong manh . Chỉ cần kéo nhẹ thì sợi dây ấy sẽ đứt lìa . Tình cảm cha mẹ và các con hay giữa vợ chồng không sâu sa như em vẫn tưởng . Em biết anh thương yêu em nhiều lắm . Em đang sống trong hạnh phúc mà anh mang lại cho em bao nhiêu năm qua. Những gì em thích hay cần, anh điều mang cho em hết . Em tự hỏi hạnh phúc của em sẽ tồn tại bao nhiêu lâu đây . Khi hết duyên rồi thì mổi người đi mổi ngã. Lúc ấy, liệu có còn chút tình thương nào tồn tại trong đó hay không .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)