Cảm ơn chồng đã cho em 30 năm hạnh phúc

• 0 Lượt chia sẻ
  • 42.2K Lượt đọc
  • 203 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 555 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Anh không hay nói "Anh yêu em" nhưng hành động lại chứng tỏ đã dành cho mẹ con em những tình cảm vô tận.

Câu đầu tiên em viết là cảm ơn anh đã cho em hơn 30 năm hạnh phúc. Em không biết chúng ta còn có bao nhiêu năm nữa để nắm tay nhau. Tuy nhiên, em vẫn tin rằng bàn tay anh sẽ nắm lấy tay em không rời cho đến ngày chúng ta bước sang thế giới bên kia. Trong cuộc sống chung hơn 30 năm qua, cho dù chúng ta không có một đám cưới như bao nhiêu người khác nhưng trên mặt pháp luật hai ta có giấy chứng nhận hôn nhân hợp pháp. Đôi lúc nghĩ lại, mình chưa từng mặc qua áo cô dâu vì nghèo, em có chút hơi tủi thân. Rồi em chứng kiến vài cặp vợ chồng người bạn có đám cưới huy hoàng, nhưng họ không giữ được hạnh phúc bền lâu, cho nên áo cưới chỉ là biểu tượng mà thôi, đúng không anh?

Tuổi chúng ta đã bước vào giai đoạn già mà ngày qua ngày anh vẫn đưa rước em đi làm, mỗi buổi sáng anh chuẩn bị thuốc và nhắc em uống. Trong cuộc sống chung, có những lúc chúng ta cãi nhau rất nhiều lần, thậm chí có lúc em nói lời chia tay, anh chỉ lặng im mặc cho em nói gì thì nói. Khi cơn giận qua đi, chúng ta hoà nhau, em hỏi "Sao anh nhịn em giỏi vậy". Anh bảo: "Căn nhà xây lên thì lâu, phá xuống rất dễ. Sợi dây mà hai người đều kéo thì nó sẽ đứt. Anh không muốn sợi dây bị đứt và căn nhà mình bị đổ. Khi em giận, kéo dây thì anh sẽ thả". Lý lẽ của anh bao giờ cũng đơn giản như vậy đó, giống như con người của anh. Đó là điểm mấu chốt mà em yêu và kính trọng anh vô cùng.

Anh luôn là người chồng và người cha tốt đối với em và các con. Anh không hay nói "Anh yêu em" nhưng hành động lại chứng tỏ đã dành cho mẹ con em những tình cảm vô tận. Trong lòng em, anh lúc nào cũng là điểm tựa vững chắc nhất, an toàn nhất. Mấy ngày qua chân anh trở đau làm em lo lắng nhiều, anh uống thuốc có thấy đỡ hơn không? Cho dù là bệnh cũ, em nghĩ anh nên đi bác sĩ hẹn để khám trở lại nhé. Em không muốn nhìn thấy anh đau trong từng bước chân. Em chỉ yên tâm khi nhìn thấy chân anh khoẻ lại và không còn gây cho anh các cơn đau nhức nữa.

Các con chúng ta đã lớn, chúng sẽ lập gia đình và lập nghiệp nay mai. Kinh tế gia đình mình cũng ổn định, đã đến lúc chúng mình sống cho nhau. Em hy vọng mình có thể đi du lịch ở nhiều nơi, để sau này khi sức khoẻ không cho phép nữa, mình có những kỷ niệm đẹp. Cho dù anh đã đưa em đi Cambodia, Singapore, Penang và Thái Lan rồi nhưng em vẫn còn có cả danh sách các nơi du lịch khác như Bhutan, Madives, Myanmar, châu Âu mà anh hứa sẽ dẫn em đi. Bởi thế, anh phải giữ gìn sức khoẻ thật tốt. Bù lại, em sẽ tiếp tục nấu các bữa cơm thật ngon với các món ăn anh thích. Em cứ nghĩ đến ngày chúng mình trở thành các ông bà lão, lưng còng, chống gậy mà tay vẫn nắm tay đi trên các cung đường du lịch thật sự hạnh phúc. Em tin rằng mình sẽ làm được như vậy. Thương anh thật nhiều.

Trang

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 214 Bài viết

• 407 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngưỡng mộ quá!
    • 171 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Cảm ơn đã chia sẽ hạnh phúc!
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 555 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn tất cả các bạn đã vào đọc bài đăng nầy.

Vợ chồng là duyên nợ . Tất cả cũng vì duyên số cả thôi . Đăng bài nầy lên để chia sẻ với mọi người là cho dù vợ chồng có nghèo, nếu đồng tâm và cố gắng xây dựng gia đình thì sẽ giử được hạnh phúc .

Tôi may mắn có người bạn đời yêu thương, nâng niu và luôn nắm tay tôi không rời. Tôi rất trân trọng tình cảm của anh dành cho ba mẹ con . Gia đình cũng có lúc không vui, cũng từng có cải vả . Tuy nhiên chữ NHẪN NHỊN lúc nào cũng nghĩ trước hết .

Ngày mới gặp nhau hai vợ chồng tôi nghèo lắm, phải lo chạy gạo từng bữa ăn . Bây giờ, hoàn cảnh khá hơn nhiều, có của ăn, của để . Có lúc hai vợ chồng ngồi nhắc kỷ niệm nghèo ngày xưa, càng cảm thấy cuộc sống chung rất quý giá, không dễ gì vượt qua bao gian khổ để có được như bây giờ .

Để rồi lại thấy thương yêu nhau nhiều hơn
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 555 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Dạo gần đây sức khoẻ của Anh không được tốt. Anh nói với em là Em có muốn đi đâu nữa thì mình đi, Anh sợ không bao lâu nữa Anh sẽ không còn đủ sức khoẻ để đi cùng em . Nghe Anh nói thế em bắt tay vào tìm thông tin cho chuyến đi Thuỵ Sĩ và Madives .

Hai nơi Em muốn đi đều đắt đỏ như nhau . Em phàn nàn điều đó với Anh . Anh chỉ nhẹ nhàng buông ra một câu. Tiền làm ra thì phải xài. Khi chết đi, cũng không mang tiền theo được Em thích thì mình đi dù giá có đắt đỏ, miễn em thấy vui là đủ .

Bao giờ vẫn thế, Anh luôn muốn làm cho em vui. Những gì Em thích, nếu Anh làm được, Anh sẽ không do dự để biến ước mơ của em trở thành hiện thực . Cám ơn Anh thật nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 89 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thật ngưỡng mộ anh chị.
    Chúc anh chị dồi dào sức khỏe để nắm tay nhau đi du lịch năm châu bốn biển ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bài viết rất hay. Cám ơn đã chia sẽ những điều này để làm động lực cho nhiều người. chúc bạn luôn vui vẻ & hạnh phúc nhé
    • 137 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

• 30 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thật hạnh phúc rất nguong mo anh chi
    • 979 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ gđ quá
    • 90 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thật khó để có được một tình yêu đẹp như vậy nếu chúng ta không vun đắp mỗi ngày. Chúc mừng HP của anh chị!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 555 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Mấy hôm nay cơn suyển của em trở lại. Nó tệ hơn mấy năm trước . Năm nào cũng vậy , cứ mùa Xuân về đến thì cơn suyễn của em cũng về theo . Nó kéo dài từ mùa Xuân đến giữa mùa Hạ hoặc đến cuối Thu sang

Do dị ứng với ô nhiểm không khí và phấn hoa, cho nên thuốc uống vào để đở chớ không bao giờ trị được tuyệt gốc cơn suyễn . Em ho khan đến tắt cả tiếng . Mỗi tối nằm ngủ, đàm kéo xuống cổ, Em không thở nổi , phải ngồi dậy mới có thể bớt ho . Cơn suyễn làm cho Em mất ngủ đã đành,  Anh đâu có bị suyễn vậy mà cũng bị mất ngủ vì Em .

Anh ân cần lấy thuốc cho Em hít vào để cuống phổi nở ra, lại lục lội xem cái máy phun nước lạnh ở chổ nào. Anh lăng xăng rửa nó,  rồi mang vào phòng để máy phun hơi nước ra giúp cho Em dễ thở . Người ta hay nói "Lúc trẻ mình sống vì tình yêu, đến tuổi già thì sống với nhau bằng nghĩa" . Hơn 30 năm qua, sống bên cạnh Anh, dù anh ít khi nào nói tiếng "Anh yêu Em", nhưng cử chỉ chăm sóc hàng ngày Anh dành cho Em  đã giá trị hơn trăm ngàn lời nói đó . Em không thể phân biệt khi nào mình sống với nhau bằng Tình và khi nào thì bằng Nghĩa . Với Em, Tình và Nghĩa đã dung hoà với nhau trong cuộc sống hằng ngày của chúng ta, đã mang đến cho chúng ta những tháng ngày hạnh phúc êm đềm.

Cuối tuần Em đi chợ định làm món bánh xèo đổi bửa. Mấy cha con anh đều thích món ăn nầy . Chuẩn bị xong mọi thứ (bột đổ bánh, tôm, thịt, củ hành ) thì cơn suyển của Em lại đến . Em ho nhiều, rồi mệt lả người nằm đó . Anh xung phong làm đầu bếp thay Em . Nhìn anh lọng cọng với cái chảo làm Em bật cười, ngồi dậy định làm cho xong. Anh kiên quyết không cho em nhúng tay, vì sợ em mệt thêm . Sau gần 2-3 tiếng đồng hồ vật lộn trong bếp , cuối cùng Em cũng nhìn thấy thành quả của Anh làm ra . Mớ bánh anh đổ ra, có cái dầy dụp như mo cau, có cái khét nghẹt dưới đáy bánh . Anh  cười tươi khi dọn mớ rau thơm lên bàn và nói  "Lần sau bánh đổ ra sẽ khéo hơn" .

Những chiếc bánh xèo dù hình thức có xấu xí đến đâu, Em vẫn thấy chúng rất ngon vì chúng chứa đựng đầy sự thương yêu của Anh trong từng chiếc bánh . Anh là đàn ông, không quen chuyện bếp núc. Những khi Em bị bệnh hay không khoẻ, anh vẫn làm công việc bếp núc thay Em . Thử hỏi, Em còn mong muốn gì hơn .
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ngưỡng mộ gia đình bạn quá đi. Chúc vợ chồng bạn luôn hạnh phúc
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ gđ chị. Chúc gđ nhỏ của chị luôn có hạnh phúc to
    Cách mua sắm online tiết kiệm nhất!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 555 Bài viết

• 243 Được cảm ơn

Anh dặn em đừng so đo với ai . Cho dù có bị thiệt thòi . Nếu em thấy phiền lòng thì cứ xem như là em đang làm từ thiện . Nghe anh nói em ngạc nhiên, vì lúc nào anh cũng có thể nhìn và giải quyết vấn đề một cách đơn giản . Sự rộng lượng và bao dung của anh làm em khâm phục .Em ngẫm nghĩ lời anh nói và cố gắng áp dụng điều đó trong đời sống hàng ngày để cho tâm em bớt đi sự phiền muộn và lo lắng.

Ở tuổi chúng ta bây giờ, mình không biết còn lại được bao nhiêu ngày tháng ở bên nhau . Sức khoẻ tốt vẫn là điều quan trọng nhất phải không anh. Mấy lúc gần đây, cây gậy đã giúp đở anh rất nhiều trong việc di chuyển , điều đó chứng minh cho sức khoẻ của anh yếu dần đi . Em cũng thế, vì tuổi của em cũng ngày một già hơn . Lắm lúc em ước ao, tự hỏi rằng sao lúc còn trẻ, có sức khoẻ tốt, chúng ta không đi du lịch nhiều hơn . Nói thì nói vậy chứ đâu ai xoay ngược được thời gian. Mà nếu xoay ngược được thời gian lại thì chúng ta lại bận bịu với các con, phải lo cơm áo gạo tiền hàng ngày, thì làm gì dám mơ ước được đi đây đi đó đúng không anh .

Sáng nay thức giấc, anh đưa bàn tay sang nắm lấy tay em. Ngón tay của anh vẫn đeo chiếc nhẫn trơn mỏng manh mà mình mua trong ngày mình làm giấy hôn thú năm xưa . Nhẫn của anh còn đó, còn nhẫn cũa em thì không biết nơi đâu, Người ta đã trộm mất chiếc nhẫn của em, mà đến giờ nầy, khi nghĩ đến chiếc nhẫn nhà nghèo ấy, em vẫn chưa quên được nó .

Nhìn chiếc nhẫn anh đeo, gợi nhớ cho em những tháng ngày cơ cực của hai vợ chồng mình . Em vừa phải đi làm ngày 8 tiếng, chiều về đến nhà, em vừa phải chăm con, phải nấu ăn, giặt giủ và dẹp dọn nhà cửa. Anh thì ngoài công việc làm bên ngoài, mỗi đêm lại kèm bài vở cho con học đến khuya . Em không biết tại sao em có nhiều nghị lực để có thể đóng trọn nhiều vai như vậy. Dù nghèo, nhưng khoảng thời gian ấy là khoảng thời gian em thấy mình hạnh phúc nhất , thâm tâm em an lành nhất.

Hiện tại em vẫn hạnh phúc sống trong tình thương bao la của anh. Em không còn phải cực nhọc bận rộn mưu sinh như thời xa xưa đó . Nhưng em không thấy vui vẻ, phóng khoáng như ngày xưa . Có lẻ do cuộc sống hiện tại chúng ta có nhiều sự lựa chọn và lo lắng khác so với cuộc sống ngày xưa, nên làm cho em thấy phiền muộn hơn . Chính vì nhiều sự lựa chọn nên đầu óc em sinh ra gút mắc làm cho em khó vượt qua .

Hai chuyến đi sắp đến , em đã đặt vé và khách sạn xong rồi. Chỉ còn chờ đến ngày khởi hành mà thôi . Đây là lần đầu tiên chúng ta sẽ đặt chân đến vùng đất xa lạ nầy . Dù không rành đường đi nước bước của hai nơi, nhưng em tin chắc, tay trong tay, chúng ta sẽ dò dẫm, học hỏi và sẽ được nhìn thấy các thắng cảnh thiên nhiên đẹp như tranh vẽ mà mọi người ca tụng on line
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 159 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một Like cho bạn và gia đình. Không biết nói gì hơn. Một cuộc đời đáng để sống.
    • 39 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em chỉ dám đọc lướt qua thôi đã không cầm được nước mắt, nước mắt của sự ganh tỵ, nước mắt hạnh phúc và ngưỡng mộ...Cuộc đời người phụ nữ đâu cần xe 4 bánh, nhà 3 tầng, điện thoại xịn hay quần áo đẹp...cần 1 câu nói quan tâm, một cái ôm tình cảm hay mot bát cháo lúc ốm đau nhưng mấy ông chồng nào làm được...Em chúc anh chị thật nhiều sức khỏe để có thể làm hết những điều anh chị mong muốn...yêu anh chị
    Đời người không phải là '' tưởng ''
    Đời người chính là '' nhưng ''
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 187 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ a chj quá
    • 5 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ước gì mình cũng đc như cô ấy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)