TIN TÀI TRỢ.

Cách ứng xử với nhà chồng " ở bẩn "

• 3.51K Lượt chia sẻ
  • 53.2K Lượt đọc
  • 105 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Câu trả lời hay nhất, những ai gặp hoàn cảnh trên nên cư sử như thế
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà mc e cũng k đc như ý làm, và cách chăm sóc trẻ cũng lỗi thời.. e sinh con đc 1 tháng mấy rồi.. trước khi sinh e dọn về nhà mẹ ruột ở.. bên ngoại vẫn yên tâm hơn.. ck e cũng ủng hộ e.. e và mc xung khắc nhau lắm..
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 20 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nói chung cứ bảo sống chung với lũ nhưng bẩn quá chịu sao nổi! Nếu bất đắc dĩ phải về thì em sắm thau, chậu riêng rồi nhờ chồng nói hộ. Bẩn quá thì giun sán đầy người kinh lắm! Nếu nấu nướng thì em dành phần nấu đi, ở sạch là văn minh mà. Hàng ngày cứ mở O2TV cho cả nhà xem có chuyển biến gì không!
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cùng cảnh ngộ với mẹ nó ạ.Bố chồng em là người nội trợ chính trong gia đình. Ông tiết kiệm chi tiêu lắm ạ. Dầu ăn ông nấu rán xong để nguội chắt vào chai dùng dần, rồi thức ăn thừa ông cũng để lại hôm sau nấu thập cẩm. hay nước mắm chấm cất đi để dùng từ bữa này sang bữa khác. Hic. Em ở HN là chủ yếu, về với ông bà có mấy dịp lễ nhưng nấu ăn cho bé em cũng phải mua dầu ăn riêng. Rồi quần áo ông giặt chung máy giặt với khăn lau bếp ạ.
    Em không biết phải xử lý sao? Các mẹ tư vấn cho em với ạ. Chuẩn bị về ở hẳn với ông bà mà tình trạng thế này thì em die mất hu hu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

ôi nhà ck mình cũng bẩn thôi rồi. Ông bố ck mình lau nhà ông chạy luôn đôi giày thể thao đi nốt nào biết nốt ấy. Những đồ ông bc dùng xong k bao h vứt đi cứ vứt luôn trên mặt bàn ấy vỏ sữa, hoa quả ăn đâu vứt đấy. Quần áo mặc k biết bao nhiêu ngày cứ treo vào mắc áo ai giặt tự tìm,. Đã k làm thì thôi ng khác dọn lúc nào cũng làm làm gì. Bà mc cũng lười làm cái gì cũng kể lể kêu ca bà giặt cho cháu đc 1 cái quần đái dầm nói muốn thủng lỗ tai luôn kêu mệt mỏi này nọ
    . Chán ơi là chán.
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Gần giống trường hợp của mình thế.ở nhà bố mẹ mình sạch sẽ bao nhiêu thì mẹ ck lại bẩn bấy nhiêu.nhưng bố chồng lại rất sạch.Nhưng khổ cho mình là bố ck đi nước ngoài, 1 năm mới về 1 lần, mà ông bà cũng li hôn rồi.Nhưng bà vẫn về bên nhà mình, tối khuya mới về nhà bên chung cư thôi. Nhưng bà cũng chẳng chăm lo gì cả, chỉ suốt ngày lo việc xã hội thôi.Nản lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 74 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bố mẹ chồng em cũng ở quê. Ngày trước lúc em mới lấy chồng em thì ông bà chưa sửa sang cơ ngơi đc như bây giờ. Ngày trc vẫn còn vệ sinh thùng lấp tro chứ chưa có nhà VS bệ bệt như bây giờ (ông bà e mới sửa cách đây hơn 1 năm). Ngày đó nói thật là e nhìn cũng đã buồn nôn rồi. Nhưng về không đi thì đi ở đâu? Đi nhẹ thì còn ra đống rơm ngồi chứ đi nặng thì như thế sao được? Ngày em sinh con về quê mới sợ ạ. Em không thể tưởng tượng được em vào trong đó ngồi đi nặng xong lại ra ôm ấp con em thế nào? Giờ nghĩ lại vẫn nổi da gà. Thế nên em ko còn cách nào khác là đi vào túi rồi vất đi (các mẹ đừng cười em, thực sự là như vậy đấy, có mẹ nào cùng cảnh ngộ mới thấu hiểu đc). Còn cửa nhà tắm thì quây bằng màn gió, đối với bà mẹ mới sinh thì đúng là một ác mộng, hix.

Bây giờ nhà ông bà sửa sang lại đẹp rồi, rửa bát có bồn chứ không phải bày la liệt ra nữa. Nhà tắm, nhà VS đủ cả. Em cũng thoải mái hơn khi cho cháu về chơi với ông bà. Bố mẹ chồng e rất là thương con thương cháu, nói thật là phải cảm ơn ông bà sửa sang lại khu phụ cho mẹ con em được nhờ, chứ không phải đùa đâu!

Còn về vấn đề vệ sinh nói chung thì mỗi nơi có thói quen sinh hoạt khác nhau. Mình muốn sạch sẽ thì phải tự mình làm thôi ạ. Ít nhất là những ngày em về với ông bà thì em đều nấu cơm, giặt giũ (có máy giặt hộ, hi hi), quét tước; không phải phiền ông bà vì ông bà còn việc đồng áng nữa. Với em thì nhà phải sạch trước rồi mới ra đến ngõ. Nhà mà chưa sạch thì quét ngõ cũng chỉ để cho người khác xem cái mẽ thôi. Em thì cũng ko phải thành phần quá sạch sẽ, kỹ tính; nên cho đến bây giờ em vẫn cố gắng thích nghi với bố mẹ chồng. Nhiều lúc tự nhủ thôi bẩn chút cũng không chết được đâu, nhưng những cái vệ sinh tối thiểu nhất em vẫn phải quán triệt. Ví dụ như không thể lấy cái chậu rửa mặt ra để hãm tiết canh được (sau lần đó em tuyệt không dùng tới cái chậu đó nữa).

Em chỉ chưa hài lòng ở mình một việc là về khía cạnh tình cảm với bố mẹ chồng, em cảm thấy ko đc tự nhiên lắm. Ngay với bố mẹ đẻ em, em cũng quan tâm nhưng không phải gọi điện liên tục hay về thăm liên tục (bố mẹ đẻ em mỗi người một nơi rồi). Như vậy rất khó để em có thể dành điều đó cho bố mẹ chồng một cách tự nhiên đc. Em vẫn đang cố gắng, nhưng thường xuyên nhận ra, đó ko phải là con người thật của mình, và không muốn giả tạo. Đấy, có điều này là làm em đau đầu nhất thôi các mẹ ạ.
    pcY3p7

TfQUp7

• 20 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhà chồng mình ở HN nhé nhưng độ bẩn thì ôi thôi. Chủ tóp mới về làm dâu và mới ở có vài ngày chứ chị làm dâu gần 10 năm rồi và ở cùng bố mẹ chồng luôn và chắc chắn là sẽ ở cùng đến cuối đời nhé. Bạn có tưởng tượng được việc bố chồng mình đi nặng mà toàn quên xả nước không? Chuyện đó là thường xuyên nhé, chưa nói đến việc đi nhẹ là k bao giờ xả. Nhà 3 tầng đều có nhà vệ sinh riêng nhưng ông toàn tè ra cống thoát nước trong nhà tắm í, khai và vàng khè cả góc nhà vệ sinh... Chưa kể chuyện ông bị trĩ và hay bị đường ruột nên khi đi nặng hay bị văng phân ra đầy sàn nhà tắm (điêu chết liền nhé). Đương nhiên mình là người dọn vì thấy khai và bẩn k dọn k chịu đc. Từ khi mình về mình có cải thiện đc tí tẹo thôi chứ nếp sống bao năm rồi khó thay đổi lắm. Còn rất nhiều thói quen sinh hoạt mà các bạn đọc đc sẽ ngỡ ngàng và k nghĩ là giữa lòng HN mà vẫn giữ nếp sống như thế. Mình góp ý k đc thì đành chấp nhận và dọn thôi, cũng k thuê giúp việc đâu nhé!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của motngaymoi1004
    • 217 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết
    Cách ứng xử duy nhất là tôn trọng sự khác biệt em ạ.

Hàng chục năm nay, nhà chồng em sống hạnh phúc trên bãi rác thì hà cớ gì em lại phải đau khổ thay họ vì họ không được sống sạch????
    Giờ mẹ chồng cũng bắt em sống bẩn như bà ý, thì em sẽ hiểu nếu em bắt bà ý sạch bà ý khổ như nào.

Còn khi cả hai hiểu, tôn trọng sở thích, lối sống khác biệt của nhau thì
    - mẹ chồng thấy sống sạch cũng có cái hay của nó.
    - con dâu thấy sống bẩn tí đôi khi không gây chết người.

Có như vậy khi mẹ chồng lên chăm em, cả hai đều hiểu cái TÂM tốt của nhau thì hai người mới hòa nhập, người nọ vì người kia, miễn tốt nhất cho cháu là được.

Bản chất mẹ chồng tốt, thì đừng vì lối sống, sở thích khác biệt mà áp góc nhìn méo mó của mình vào khiến mẹ chồng, nàng dâu bất hòa, người khổ nhất vẫn là chồng, người chịu ảnh hưởng là con mình, và người thiệt thòi nhất là mình em ạ
    Vấn đề là sắp có con, mình ko thể tự sống đằng mình, họ sống đằng họ đc. chị này ko muốn ở đó vì nhìn thấy nấu bẩn ko dám ăn (dĩ nhiên, ko thấy thì thôi chứ thấy mà nuốt đc thic tài)--->ko có sữa, vs ko muốn để bà chăm cháu (vì nhà ck bẩn lại cẩu thả) mà lúc ở cữ dĩ nhiên fai có người giúp, mình ko thể tự làm đc, mà lại sợ ko dám nói vs mẹ ck (dĩ nhiên, dâu mới mà đòi góp ý kêu bẩn á, có khéo léo thì cũng bị nói). Chị ấy đang khổ thay cho chị ấy và con sau này chứ chả khổ hộ những ng kia đâu ạ
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em rất cám ơn các ý kiến cũng như tâm sự của cm. Một phần nào em cũng đỡ nản vì có ng để chia sẻ.
    Nhưng vừa rồi em vừa thấy bài viết của em đăng trên fb của WTT. Thật sự em shock quá trời vì ngoài 1 số cmt động viên và góp ý cho em để ứng xử sao cho đúng thì còn những cmt chửi em thậm tệ, nào là con dâu chả ra gì, vạch áo cho ng xem lưng, rồi nói xấu ng đẻ ra ck, rồi muốn ăn thì tự mà làm... em muốn khóc luôn, ko biết những ng đó đã đọc hết tâm sự của em chưa hay chỉ đọc cái tiêu đề và 1 vài trích dẫn thì đem ra nói em này nọ. Còn việc post trên WTT e chỉ muốn 1 phần giảm bớt phiền não mà e ko thể nói với ai và cũng mong đc mọi ng cho ý kiến để e sống tốt hơn thôi. Giờ càng stress hơn huhu
    • 233 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeovuitinh Xem bài viết
    Em rất cám ơn các ý kiến cũng như tâm sự của cm. Một phần nào em cũng đỡ nản vì có ng để chia sẻ.
    Nhưng vừa rồi em vừa thấy bài viết của em đăng trên fb của WTT. Thật sự em shock quá trời vì ngoài 1 số cmt động viên và góp ý cho em để ứng xử sao cho đúng thì còn những cmt chửi em thậm tệ, nào là con dâu chả ra gì, vạch áo cho ng xem lưng, rồi nói xấu ng đẻ ra ck, rồi muốn ăn thì tự mà làm... em muốn khóc luôn, ko biết những ng đó đã đọc hết tâm sự của em chưa hay chỉ đọc cái tiêu đề và 1 vài trích dẫn thì đem ra nói em này nọ. Còn việc post trên WTT e chỉ muốn 1 phần giảm bớt phiền não mà e ko thể nói với ai và cũng mong đc mọi ng cho ý kiến để e sống tốt hơn thôi. Giờ càng stress hơn huhu
    đừng suy nghĩ nhiều quá mà ảnh hưởng đến đứa con trong bụng bạn ah, đã đưa tâm sự lên đây thì cũng nên lường trước được sự việc rồi. Mạng ảo là một thế giới thu nhỏ, muôn hình vạn trạng, nên cái gì lời khuyên nào thấy bổ ích và giúp ích được mình thì bạn đón nhận. Không thì bạn cứ lơ đi là xong, đừng vì nó mà buồn phiền, ảnh hưởng đến tâm trạng bản thân. Bạn buồn ko ai buồn thay cho bạn đâu, mà vui thì cũng chẳng ai vui thay cho bạn, nên đừng vì thế mà buồn làm gì. Bạn cứ sống thoải mái là được, ráng sinh em bé tốt, rồi bạn sẽ thấy mọi chuyện không tệ như bạn nghĩ đâu. Mình cũng trải qua giai đoạn như bạn rồi nên mình hiểu, rất sợ khi phải về nhà chồng sinh, trong khi cách sống, ăn uống, sinh hoạt hoàn toàn khác nhà mình. Lại thêm là mẹ chồng nên mình rất khó bày tỏ quan điểm hay ý kiến. Nên bạn cứ xem sét cách của mình thử xem sao?
    Chúc mẹ con bạn luôn khỏe nhé
    • 18 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nhà em đây, em sinh về nhà mẹ chồng chăm cho, nấu cho bữa cháo đầu tiên, em không giám ăn nhưng bà ép mãi, ăn vài thìa con con thế là hôm đó bị đi ngoài luôn.Ôi cái kiểu ở bẩn hãi lắm ạ. Tóc mẹ chồng em dài , ngồi xuống sẽ bị quyệt xuống đất, thế mà bà vào chuồng lợn con, phân lợn đầy ra, bà ngồi xuống tóc quyệt hết cả vào, em nhìn thấy em hãi quá, mà không gội ngay đâu ạ, cứ phải 1 tuần mùa hè, mùa đông có khi phải cả tháng.
    • 298 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeovuitinh Xem bài viết
    kệ đi bạn ơi, trên mạng có ai biết bạn là ai đâu. họ chửi họ nghe, ai có chung cảnh ngộ sẽ hiểu và chia sẻ. Theo mình, bạn tuyệt đối k đc về nhà bmc, bạn mà về đó chắc sẽ bị trầm cảm sau sinh và có thể dẫn đến mất sữa đấy. còn cách thì nhiều lắm nhưng khi nào sinh em bé 1 thời gian bạn và chồng hãy nói với bmc. bạn bảo chồng là thỉnh thoảng gọi điện về cho bmc nói em bé đáng yêu lắm, đi làm về chỉ muốn về nhà ngay để ngắm bé, để chơi với bé, nếu cho bé về quê thì sẽ rất nhớ bé, k muốn xa bé. thứ 2 là bạn cứ nói là đã đăng ký tiêm phòng và uống vitamin ở 1 trung tâm hay bệnh viện nào đó để tiện theo dõi sức khỏe của bé nên bạn và bé sẽ k về quê ở đc.việc đi lại sẽ rất bất tiện... còn nhiều lí do mà 1 người mẹ nếu muốn tốt cho con sẽ nghĩ ra thôi bạn ạ. mình là người lớn mình còn biết cách khắc phục, chứ con mình thì chỉ có mình bảo vệ đc thôi bạn ạ.
    • 19 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

làm sao mà tránh được không bị than phiền này kia. Mình về ngoại luôn 5 tháng sau.Tăng 5 cân liền.tháng thứ 6 đi làm bà nội lúc đầu lấy nhiều lý do khó nghe o lên chăm cháu. Và từ lúc đó quan hệ MC_ND ngượng ngịu lắm.Mình hạn chế tối đa giao tiếp vì cứ đi làm về là nhìn thằng con nheo nhoc, bẩn thỉu, là kiểu gì cũng nói ra những lời khó nghe. Bạn nên tập huấn kiến thức chăm con khoa học cùng chồng đi kẻo muộn. Chồng mình đi làm cả ngày,tối về nhìn con bẩn thỉu mà xót,góp ý ông bà ( cả 2 ob nội lên trông cháu hẳn hoi nhé) nhiều lần,từ nhẹ nhàng đến gay gắt mà vẫn đâu vào đấy. Ngày hè mà OB 2-3 ngày mới tắm.Vì t có làm gì đâu mà phải tắm!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi, mình cũng hoàn cảnh như bạn nhưng ban duoc cái chồng bạn thuong và hieu bạn. nhà chồng mình còn bẩn kinh dị hơn nhieu, những cái bạn kể y chang mình luon đó, đã vậy nhà chong mình còn nuôi chó mèo cho nó ăn trong cái chảo mình mới chiên trứng còn thừa luôn, nhìn mà mún xỉu. Lúc còn con gái mình lâu lâu về thì nhịn ăn qua loa vui vẻ được, có con rồi mới biết cảnh khổ nhé, dù là vể có mấy ngày tết mà cũng nhức đầu đâm xích mích. vì đã không có tiện nghi chăm sóc con mình, cái gì cũng ghê ghê k dám cho con ăn, cham soc con nit met lam, cái gi cng sach se tiệt trùngm, ban vua cham con vừa phải hầu nhà chồng mệt đứ luôn, pha sữa, nấu cháo .... roi bẩn thỉu vậy nó cũng k ngủ ngon như ở nhà tội lắm. đã vậy người nhà quê có tính cái gì cũng đút vào miệng cho đứa bé ăn toàn thứ bayba5 mất vệ sinh, bánh kẹo hay cái gì đó má tay thì bẩn, cả ngày k rửa. Mình xót con nói ra thì mất lòng mà lúc con mình bệnh thì tội nó lắm mà mẹ thì gánh hết... nói chung là tim moi cach ngon ngọt với chồng từ sau khi có con về cang it càng tốt k thì địa nguc tới nới đó mình cảnh báo trước.
    • 25 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhaTran1988 Xem bài viết
    mình hơi bị dị ứng với cái kiểu chu top đau đau khổ , bực bội mà có mấy bạn vào quất câu đầu tiên là " đọc bài của bạn xong mình thấy thật hạnh phúc". bó tay !!!! Vui vẻ thì đi chỗ khác mà chia sẻ, chia sẻ chả đúng nơi đúng chỗ.
    Chị nói đúng ý em ghê. Người ta đang tìm cách giải quyết mà cứ vào huyên thuyên chuyện nhà mình hạnh phúc trên rắc rối nhà ng khác. Chả có miếng lời khuyên nào.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chuẩn luôn mn à
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ui nhà mn gặp phải hoàn cảnh cũng giống em...MC e và ck e cũng bừa bộn, luộm thuộm thôi rồi. Quần áo thay ra vứt lung tung trên giường, mỗi cái 1 nơi, đồ đạc linh tinh các thứ. Ck e ở với MC nhà có mỗi 2 mẹ con nên ck e bị nhiễm tính từ mc. Quen và lấy em,e cũng rèn ck e nhiều nên cũng đỡ 1 tí, còn mc thì ko sao sửa được đã thế lại còn có tính hay tích các đồ linh tinh nhất là túi bóng bạ chỗ nào là mc e dúi vào chỗ ý,từ phòng khách đi vào bếp chỗ nào cg fai có vài cái túi sạch bẩn để.lẫn lộn, ăn uống thì rơi vãi tùm lum,....nói chung là bừa bộn ko chịu nổi..đã thế vớ fai em làm con dâu thì lại ưa sạch sẽ gọn gàng, cũng thuộc dạng hơi kỹ tính trong chuyện nhà cửa nên e thấy chướng mắt quá, có lúc thì e.nói thẳng vì tính e ko nhịn được lâu, có lúc thì e im lìm lặng lẽ đi dọn, nhưng mình dọn đằng trước thì mc bày đằng sau..đã thế con bé con nhà e, bà cho chơi đồ chơi xog cũng chag bảo cháu dọn hay dọn cho nó, cũng cứ thế để bừa bãi cả nhà, e ko dọn thì ko ai mó tay vào..Chỉ sợ ở vs bà nhiều sau này con bé nó cũng lại bị lây cái tính bẩn vs bừa bộn của bà thì khổ..nhà có 4 người thì 1 người dọn, 3 người bày..khổ quá
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ nó giống mình thế.mẹ chồng mình cũng như vậy, chỉ đc cái đi lo việc thiên hạ là giỏi thôi
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

sao nhà ck bạn giống nhà chồng tớ thê? tớ đi làm về lao vào dọn dẹp mà cũng chẳng ăn thua, vì một người dọn mà 2,3 người bây ra thì vẫn như củ. Tớ cứ lầm lủi mà dọn chứ nói thẳng sợ ôngba ko thích. trong lúc ck đi vắng nữa chứ. Nhiều lúc ko dám mời bạn bè đến nhà ấy chứ? nản toàn tập luôn. Mình đi làm cả ngày về thì bát đĩa bà ăn cả ngày để mấy mâm ra đó chứ ko rửa? rồi nhìn cái bếp mà nản luôn? tối nào cũng hì hục làm đến 10h đêm. những tưởng dc gd ck mình hóa ra vâcn nhiều bạn trong hoàn cảnh này. ôi cha, ngày nghĩ là mình hì hục dọn, nhưng dc một ngày sau đâu vẫn hoàn đó.hic. ở với ongba nếu ai cũng ra sức dọn dẹp thì ok, chứ chỉ có mình làm mà bao người bây ra thì nỏ dc chi cả
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6