TIN TÀI TRỢ.

Cách ứng xử với nhà chồng " ở bẩn "

• 3.51K Lượt chia sẻ
  • 53.2K Lượt đọc
  • 105 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangkymaimoiduoc Xem bài viết
    cố về vài tuần rồi xin phép về MĐ,dù sao chồng e cũng tâm lý mà. Kinh nghiệm chị nè: đẻ xong sút mất 3 cân vì chẳng ăn gì được,con thì o có sữa bú( ví dụ bà nấu cháo móng giò mà o làm sạch, là đủ ghê rồi).Sau mệt qua phải xin phép về ngoại sớm mặc dù bà nội rất chăm con chăm cháu
    Tội chị thế. Tội cho cả bé nữa chị nhỉ. Chị xin về như thế MC có trách gì ko? Em chỉ sợ bị trách thôi chị à 😢
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramle89 Xem bài viết
    Hay bạn nói chuyện với ck, viện cớ là con đầy lòng để vk mẹ ruột chăm cho tiện, rồi nhờ mẹ ruột nói vào 1 tiếng. MC mình rất kĩ tính, sạch sẽ cũng bảo mình sanh về mẹ chăm cho. Nhưng ai cũng khuyên nên để mẹ ruột chăm vì có nhiều bất tiện lắm. Chưa kể con đầu lòng phải kiêng cữ kĩ lắm, nhà ck lại như thế thì mệt cho bạn lắm

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Hôm qua mình cũng mới thủ thỉ với ck. Chồng cũng muốn mình về mẹ đẻ vì đi lại tiện hơn với cũng biết tính MC mình mà. Nhưng mà vẫn chưa tìm đc cơ hội để nói. Chồng nói mính là phải để đúng thời cơ mới nói chứ ko mẹ ( mc) nghĩ ko tốy cho vợ.
    Mình thấy cũng có lý nên đag chờ đợi 😄
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 112 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeovuitinh Xem bài viết
    Hôm qua mình cũng mới thủ thỉ với ck. Chồng cũng muốn mình về mẹ đẻ vì đi lại tiện hơn với cũng biết tính MC mình mà. Nhưng mà vẫn chưa tìm đc cơ hội để nói. Chồng nói mính là phải để đúng thời cơ mới nói chứ ko mẹ ( mc) nghĩ ko tốy cho vợ.
    Mình thấy cũng có lý nên đag chờ đợi 😄
    Ráng lên nha bạn, chứ tình hình vậy hok ổn tí nào đâu. Cứ nói vào với ck, để anh ấy lựa lời nói với mẹ. Mình nghĩ cứ lấy lí do ck muốn ở gần vk nên về nhà mẹ ruột cho tiện hihi

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 57 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hehe...đọc xong mới thấy nhiều người cùng cảnh ngộ như mình,chấp nhận sống chung với lũ thôi các mẹ ...hai
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

còn nhà em thì rước về một nàng em dâu cũng y như gia đình mẹ chồng chủ topic, phải nói là lười biếng, ở dơ khủng khiếp, làm cái gì cũng qua loa, sơ sài cho có vậy thôi để người khác làm lại. nàng ấy có bầu trước, năn nỉ gia đình em đừng cho cha mẹ ruột nàng ấy biết, gia đình em cũng đồng ý giấu gia đình nàng ấy tổ chức đám cưới mà rước nàng về, mẹ em cũng hiền, mọi việc trong nhà mẹ em làm hết mà không rầy la một lời, cha em thì sạch sẽ nên cũng thấy rầu với nàng dâu, sáng sớm cha mẹ em buôn bán ở chợ đến 11h trưa mới xong chị em trong gia đình em cũng thuận thảo nên thay nhau làm cho rồi công việc rồi nói với cha mẹ là nàng ấy làm (chứ nàng ấy có làm được vậy đâu), mẹ em đi chợ về thì gọi nàng ấy mới dậy, muốn góp ý thì nói nhỏ nhẹ, nói giảm nói tránh với em trai để góp ý nàng mà đâu cũng vào đấy nên không muốn nói nữa. ai cũng nói mẹ em dạy dỗ lại nàng ấy cho phù hợp với nếp sống gia đình em, như vậy là thương chứ không phải khó khăn nhưng mẹ em từng làm dâu cay đắng nên mẹ em không muốn đối xử với con dâu như mẹ từng trải qua, đã vậy nàng ấy còn không biết cách cư xử nữa chứ, gia đình em rất buồn, hàng xóm ai cũng nói gia đình em gặp phải "bà dâu" chứ không phải "con dâu" haizz
    • 81 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

mình hơi bị dị ứng với cái kiểu chu top đau đau khổ , bực bội mà có mấy bạn vào quất câu đầu tiên là " đọc bài của bạn xong mình thấy thật hạnh phúc". bó tay !!!! Vui vẻ thì đi chỗ khác mà chia sẻ, chia sẻ chả đúng nơi đúng chỗ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

khiếp quá, tính mình hay ghê, nhìn thấy cái gì ghê ghê thì ăn sẽ nôn sạch hoặc chạy hết, do bụng dạ yếu. sống với người ở bẩn thế này thì người mắc bệnh đường ruột tổn thọ mất. Rút kinh nghiệm ngay và luôn. hãi quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ôi giống mc m qúa. đã bẩn bà lại còn bừa bộn. cứ mỗi lần m về quê là cứ lụi huị dọn dẹp. mc e mà nấu ăn thì kiểu gì e cũng đòi vì ko thể ăn đc món mẹ em nấu,mà mc nấu xong e đi dọn dẹp lại cho sachj sẽ còn mệt hơn. cũng giống mc c,nhà ck e rửa rau sống bằng chậu vừa làm cá và còn vv nhiều việc lắm. ngày e sinh cháu về quê với mc nửa tháng thì ôi thôi.,. lúc về e fải mua riêng chậu tắm chậu rửa mặt chậu rửa cho con mỗi lần thay bỉm. trc khi lên tp e đã cất kỹ trong gầm giường vậy mà 1 tháng sau về quê tìm ko thấy để tắm cho con nữa. hỏi mc thì mới hay hôm trc nhà giết lợn mc lấy chậu của cháu ra hứng tiết lợn. trời ơi! thế là e lại đi mua bộ chậu mới về dùng cho con e 2 ngay ở quê xong e lại cất nthe nhưng lần sau về nó lại ko cánh mà bay e lại hỏi chậu rửa mặt của cháu đâu thi bà nội lại bảo hôm trc nhà có giỗ nên bỏ ra đựng nộm dưa chuột rồi. mc e thì đoảng và vụng lắm nhưng đc cái bà hiền lắm,e kêu ca gì bà cũng cười xoà nên bg về làm dâu gần 4năm rồi nên e cũng fần nào thích nghi rồi. ck ở bẩn nthe từ bé mà cứ khoẻ mạnh to cao đẹp zai,cả nhà ck vẫn khoẻ mạnh,cả xom quý mên nên em cũng nhắm mắt làm bừa. chấp nhân cho con nghich bẩn mỗi lần về quê,thích nghi với việc nhà cửa đồ đạc bừa bộn nhưng vẫn miệt mài dọn dẹp nhưng riêng cái khoản ẩm thực thì muốn ăn ngon e fải tự vào bếp thui chứ em ko ăn đ đồ ăn mc nấu. ck e ăn cơm vk nấu quen rùi nên bg cũng khó thich nghi cơm mẹ naus vì mỗi lần về quê chỉ 2 ngày. nói chung bv e về quê ck e cảm thấy bthuong,ko khốn khổ như xưa nữa. thoải mái hay ko là do m tạo ra mà.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảnh này mình cực thông cảm với bạn...chán lắm....ở nhà mẹ ruột sạch sẽ quen rồi...về nhà ck dơ bẩn bừa bộn ko chịu được...nai lưng ra dọn dẹp sạch sẽ thì chưa ddc 1 tiếng sau đã dơ lại như củ....riết rồi nản ko muốn làm...thôi kệ đành chịu đợi ngày ra riêng...nhiều lúc điên ko chịu đc mà cứ phải nhịn...nhà có 3 cô em ck cũng là con gái mà ở dơ bẩn khiếp...
    • 42 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nghe cũng thấy ghê, người sống bẩn nếu phải sống trong môi trường sạch sẽ còn chịu được chứ ngược lại thì ...nản lắm.
    Theo mình, bạn nên thuê 1 người đến chăm bạn ngay tại nhà bạn lúc bạn sinh con, nói với mẹ chồng là mẹ lên chơi với con với cháu thôi mẹ ạ, chứ mẹ vất vả nhiều rồi con không nỡ nhìn mẹ vất vả thêm.
    Ko phải nhờ bà ngoại, cũng ko phải nhờ bà nội. chả mất lòng ai, còn hơn về sống trong hoàn cảnh như thế ko khéo lại xảy ra nh mâu thuẫn hơn ấy.
    • 90 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Sao nh bà MC bẩn thế nhỉ. Nhà chồng em cũng bẩn chẳng kém. Hồi mới lấy chồng về em mất 4 cái cuối tuần để đi dọn cái bếp cho mẹ ck. Lau tủ lanh, tủ bếp, kệ để đồ. Em còn móc ra đc 1 vật ko rõ hình thù ở trên tủ bếp có mùi như chuột chết khiến em buồn nôn dã man (phải thuê ngay 1 chị đồng nát vào dọn tiếp) chứ e cũng chẳng có sức đâu mà dọn nữa.
    Cái tủ lạnh bẩn gọi là thôi rồi lượm ơi, em lau xong con bé em họ xuống cũng phải bất ngờ vì tủ lạnh mới quá. Từ ngày đấy tới giờ bà MC vô tâm của em cũng chẳng biết ý mà lau thêm lần nữa đâu
    MC em đã lười còn vô tâm lắm. Nói mãi, nhắc mãi chẳng nhớ đc câu nào vào đầu cả, chẳng quan sát chẳng để ý một cái gì vào đâu: nhà hết cái gì cũng ko biết, mà biết cũng chẳng đi mua đâu, lúc nào cần mới đi mua
    Hôm qua còn cái vụ như thế này. Cuối tháng em phải làm thêm , bt là 5h em về, giờ 5h30 em về. 6h15 về tới nhà MC dắt em ck tung tẩy bảo "Con ở nhà nấu cơm, mẹ với em đi bộ nhé, mẹ cắm nồi cơm òi". Bà nấu cơm thì khô như ngói, em vào đổ thêm cả cốc nước vào (mà bà có ăn cơm đâu). Vào bếp bà gột cho 2 củ khoai tây to đùng chẳng hiểu để làm gì, về mới biết là tưởng con làm salad Nga (biết đấy nhưng có làm hộ đâu) Em nói nhẹ nhàng bao nh lần là ở nhà sơ chế thức ăn hộ em , thế mà có nhớ mà làm đâu, làm hộ đc có mấy bữa lại quên. Chồng em cũng nhắc òi mà chẳng nhớ gì cả. Bà cũng phát biểu đc chị Ck em đi làm về mệt đấy nhưng mà có biết con dâu cũng đi làm về mệt đâu
    Em nói thẳng với ck em là "Lúc nào vk có đẻ v về nhà mẹ ở từ đầu luôn, mẹ ck chẳng chăm đc vk đâu"
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,033 Bài viết

• 457 Được cảm ơn

hi, gặp chủ đề này thấy giống nhà mình. Mình đây lấy chồng 5-6 năm oài cũng chả thay đổi đc mc đây, bẩn dã man, tắm gội theo tháng ý,làm cái j cũng quáng quàng cho nhanh và xong cho nhẹ nợ, ăn cơm thì toàn kiểu cb bữa sau rửa bữa trc, mình góp ý mãi cũng chả đc. Buổi tối mình mún mọi ng ăn hết đi rùi mình dọn dẹp rửa bát nhưng vẫn ko ăn thua, mình dọn dẹp xong rùi bà đi chơi về hoặc ở nhà cũng vậy tầm 9h lại ăn tăng nữa. Kêu tao gầy (50kg) nên trước khi đi ngủ là phải ăn cho béo. Ăn xong bát buông đó sáng hum sau rửa.hix
    WIRIp7
    NB:3.6kg,1M:4.8kg,2M8days:6.6kg:Kiss:,3M:7.6kg:Kis s:;4M:8.5kg:Nottalkin::Nottalkin:;5M29days:10kg:No ttalkin;7M:10kg
    Con tên là Nguyễn Minh Hằng
    I6H0m8
    NB: 3.3Kg; 5M:7.8Kg
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

ui zời ơi! đừng có dại mà về, cứ nói là khi nào đẻ hẵng hay, còn gần đẻ thì cứ nói với chồng là em về bà ngoại về phía nhà chồng thì cứ ậm ừ là bác sĩ bảo phải theo dõi..... rồi nói là bác sĩ nói con phải cần theo dõi ở trên này. Khi nào đẻ rồi thì nói là con mệt, nên bao giờ khỏe thì con về...... còn bao giờ khỏe là do mình, k có gì phải áy náy cả, phải thương chính bản thân mình thì mới có sức chăm con được em ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thấy rất thông cảm với cm cùng cảnh ngộ như vậy. Nhà ck mình cũng thế, mỗi lần phải về nhà ck là mình lại thấy chán. Không những ở bẩn mà còn không có kiến thức về thực phẩm nhiều hóa chất như bây giờ, ăn uống rất tự do, thoải mái...vd như ăn mì chính nhiều kinh khủng, mua đồ cho trẻ con toàn loại nhiều đường hóa học,thịt thà thì thôi rồi... có phàn nàn thì chồng bảo "úi giời, người ta cũng ăn cả có sao đâu...". Chồng cũng gần như thế...nên mình thấy chán hẳn luôn.
    • 233 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Hồi mình sinh bé bố mẹ chông mình cũng bắt về nội sinh, mẹ chồng mình thì tính nết cũng như mẹ chồng bạn, rất tốt tính, nhưng có điều cách nấu ăn thì mình không hợp, vì gia đình chồng mình người bắc, nấu ăn theo cách người bắt còn mình lại gốc miền trung, vào nam sống nên hai cách ăn uống hoàn toàn khác nhau. Cách sinh hoạt cũng khác nhau, hồi đó nghe bố mẹ chồng nói vậy mình rất sợ, vì về nhà ăn một vài bữa thì không sao cả, nhưng mà về ở cử thì lâu quá, như vậy thì mình ăn không được. Chồng mình cũng biết thế, nên lựa lời nói với bố mẹ là cho mình về bên ngoại sinh, ba mẹ mình cũng điện sang xin phép ông bà thông gia cho con gái về nhà ngoại sinh. Vì tập tục miền trung mình là con đầu về ngoại sinh mà, còn tập tục bên nhà chồng là lấy chồng phải theo chồng, nên bố mẹ chồng mình không muốn mình về ngoại sinh. Cũng may là điều kiện địa lý mình ở gần nhà ngoại hơn, thêm nữa ba mình mở lời bảo thôi, đứa đầu thì về bên tôi chăm, đứa thứ 2 đến lượt anh chị, ai cũng có phần hết. Vậy là bố chồng mình cũng xuôi theo mà cho mình về ngoại sinh bạn ah. Bạn thử xem sao
    • 239 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

C ở đâu? Ở e sinh dù là đứa 2,3 vẫn về nhà mẹ đẻ huống gì là đầu lòng. Con đầu kiên cữ lắm c ạ, chăm ko kĩ sau này mình yếu lắm. Nên c nói chồng nói 1 tiếng, nhờ mẹ c đt về xin về nhà sinh nở, mẹ chăm. Ko phải e chê nhà quê, nhưng mà ở đông mà lại bẩn như thế. Sinh xog nhìn cảnh đó ko chịu nổi đâu c.

Về phần nhà ck c, y hệt nhà ng yêu e. Có điều mẹ ng yêu e chỉ lười chẳng chịu dọn dẹp,mỗi phòng bà là sạch thôi. Vừa bước vào nhà đi từ phòng khách xuống phòng bếp chân đã đen thui. Khiếp ko tã được. Lại bảo e mang dép vào kẻo bẩn. Mà e nào mang dép quen trong nhà đâu. Nhà e đi cả ngày chân vẫn trắng hẻo. Nhà e rộng mà lau nhà 1 ngày 1 lần, quét ko biết bao lần. Nhà ng yêu e 1 năm lau chắc tầm 10 lần quá. Bếp thì toàn mỡ đóng thành cặn, bếp gas đóng cả lớp bẩn. Hũ đồ màu đen thùi lùi, ly tách từng bợn trắg mà uống như thường. Nồi niêu đóng lớp đen dày mo. Nhà vệ sinh ố vàng. Ko hề có tủ áo quần, đụng đâu vứt đó chả phân biệt đc sạch bẩn, cứ tìm đồ bẩn là lục tung ra ngửi ngửi từng cái. Nhà cũng chả có móc quần áo, giặt xog đồ cầm vắt thẳng lên hàng rào. Hix. Còn ti tỉ thứ mà e qua nhà thấy mà hãi. Chả tin đc có nhà ở bẩn tới mức độ thế. Mà nhà thành phố nha, ko phải quê gì cho cam. E quen 4 năm mà mỗi lần nhìn vẫn hãi. E đem tất áo quần ng yêu e qua nhà e để luôn. Ở nhà áo quần giặt loang màu, phơi hàg rào mục rách. Chưa kể ông a ở bẩn lấy quần áo mang ám cả mùi hôi nách. Ôi, kể nữa e ói mất.

Đồng cảm vs chủ top lắm lắm. E ở sạch quen nên thấy vậy ko sao hợp nổi. May mà ng yêu e lây tính sạch của e. Mà e cũng đang sợ sau cưới nhau e chả hòa nhập đc. Khiếp quá
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em nghĩ là chị ko nên về mà hãy thuyết phục mc chị lên chăm, vì bà thương con nên cũng ko khó đâu. Trc em cũng như c. Ở nhà e mẹ e kỹ tính quen rồi nên khi về nhà chồng cứ thấy ghê. Quần áo vứt tùm lum, thớt cũng ko rửa xà phòng sau khi dùng, chậu tắm + rửa là 1 thậm chí bc e rửa lòng gà xong vẫn có mùi thối mấy lần e nhặt trộm đi rửa lại cũng gần gần như nhà c. Dc cái ông bà thương con, quý cháu nên mình cũng cố. Đợt e sinh quyết tâm ko về, nói là ko muốn xa chồng, để chồng ở 1 mình tội nghiệp, đi làm về ko có ai nấu cơm cho ... nên mc để e sinh trên này cho mẹ đẻ e chăm vì mc e bận ko đi xa dc. Mình thì cố chịu cũng dc nhưng con thì ko dc vì trẻ con dễ mắc bệnh nếu ko chăm sóc sạch sẽ. Đứa cháu e ở quê để bmc e trông da dẻ lúc nào cũng ngứa ngáy vì ông bà để nó chơi bẩn, ăn xong ko lau chùi gì cả. Mà ông bà còn thói quen đi vs xong ko rửa tay xà phòng nhỡ bé bị tiêu chảy thì khổ. Mà sau này c có về cũng phải tạo cho ông bà thói quen sạch, mc e trc đây ăn xong ko rửa tay, rửa miệng cứ chùi chùi rồi bế cháu có lần e nhắc chồng e là ăn xong rửa sạch rồi hãy bế con thế là bà cũng hiểu ý.Biết tính vc e sạch sẽ nên mỗi lần vc e chuẩn bị về là ông bà lại dọn dẹp sạch sẽ. Giờ đây cũng đỡ nhiều. Em thấy mình cũng may mắn vì bmc tốt ko bao giờ nói xấu, xét nét con dâu. Có nuôi gà, vịt cũng phần vc e 1 ít khi nào về thì thịt. Mỗi lần về có gì cũng gói gém cho mang đi. Chuyện mc nàng dâu nhiều khi cũng có chuyện này, chuyện nọ ko vừa ý nhưng 9 bỏ làm 10 cs nói chung cũng dễ chịu
    • 25 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chả bù cho mình. Mc sạch sẽ mà quý con dâu kinh khủng. Chẳng bjo cho động vào thứ gì cả. M thì tính lề nề mc thì làm nhanh lắm. Còn mẹ đẻ thì lười vì bà già rồi vả lại quen có ng ở làm cho. Nhưng nhà bán hàng có gọn gàng cũng chỉ được từng lúc. Lắm lúc mình thấy ngại nhưng bầu bì bs lại bảo kiêng tronh 3 tháng đầu vì mình bị lưu 1 lần. Lên càng không lÀm gj. Yêu mc lắm nhưng cũng xấu hổ lắm. Lắm luc cũng bảo mẹ khổ nhiều rồi giờ để những việc vặt con làm cho nhưng mẹ rỗi mẹ lại làm hết. Hjhj
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thông cảm với mẹ này lắm
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Eo ôi mn giống nhà e thật ý. Mẹ đê e thì kỹ tính, nhà ck e thì... E đê xong đầy tháng e về ở ngoại luôn đến tết ( vì e sinh tháng 10 âm mà ). Trong khi đó 1 tháng ở cữ mẹ đẻ lên ngủ xong nấu thức ăn mang lên cho e tẩm bổ. Nhưng đc cái mc e cũn tốt vs r. Còn cái khoản vệ sinh thì...
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6