TIN TÀI TRỢ.

Cách ứng xử với nhà chồng " ở bẩn "

• 3.51K Lượt chia sẻ
  • 53.2K Lượt đọc
  • 105 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em cũng đã theo dõi diền đàn và box này khá lâu và cũng đọc khá nhiều bài về chuyện gia đình chồng rồi và cũng đúc kết đc nhiều kinh nghiệm hay cho cuộc sống hiện tại từ các ý kiến của các mẹ. Hôm nay em xin được chia sẻ câu chuyện của em.

Em năm nay 26t, mới kết hôn được 7 tháng và đang mang thai ở tháng thứ 5.
    Chuyện nhà chồng em cũng chẳng có gì to tát, chồng em thì em ko bàn tới, ba mẹ chồng thì đối xử rất tốt với em nhưng chỉ duy nhất một điều nhà chồng em “ở bẩn quá”. Thật sự ra thì em chẳng có ý lên đây bêu rếu làm gì chỉ muốn các mẹ cho em ý kiến để làm sao thay đổi được cách sống của nhà chồng em, dù là một chút thôi cũng đc. Nói trước là em ko hề khó hay kỹ tính quá đà nhé! Em kể chi tiết để các mẹ xem xét!

Lần đầu tiên em về nhà chồng ra mắt. Nhà cũng gọi là khang trang nhất nhì xóm, tiện nghi cũng khá đầy đủ nhưng bước vào cổng là em đã thấy 1 đống ngổn ngang trước sân rồi, nào là chậu thau, chén bát, thức ăn thừa rơi vãi đầy sân, em thấy nản tập 1. Vào tới nhà em ko lên phóng khách mà đi ngõ sau xuống cất đồ, em chồng em ( cũng làm xa nhà mới về chơi ) dắt em vào 1 phòng để cất đồ, phòng ngủ có 2 cái giường mà đủ thứ hằm bà lằng hết, chăn màn ko gấp, quăng tứ tung, quần áo thay ra vất tại chỗ là em nản tập 2 rồi. Nghĩ bụng bảo tối nay ngủ ở đây chắc rồi L. Tiếp đến em xuống phía sau để đi vệ sinh thì ôi thôi, 2 cây phơi đồ, 1 cái sào tự chế bắc ngang toàn quần áo treo lủng lẳng chẳng biết cũ mới, mà nãy em vào phòng rõ rang có đến 2 cái tủ mà ko để vào cứ tơ hơ như thế, em có cảm giác là đủng zo 1 phát chắc muỗi nó bay tứ tung luôn quá (vì cái chuyện quần áo này mà sau này em bị dính chuyện ). Em lại nản, rồi cũng phải vào nhà vệ sinh, em muốn khóc luôn lúc này cm à, quần áo dơ treo 1 dãy, cả đồ lót nhé, còn nguyên bợn vàng, em nghĩ đây là của cô em vì nó nhỏ lắm, nhìn vào là em muốn ói rồi, nhanh chóng ra lẹ ko thì xỉu luôn trong đó mất.

Bắt đầu ra nói chuyện thì MC bảo là mùa này bị mất nước, nên phải lấy nước dưới nhà hàng xóm dùng nên rửa dọn làm ngoài sân hết nên hơi lộn xộn, ừ thì em cũng chẳng nói gì chỉ là em thấy hơi ngứa mắt thôi. Chiều chuẩn bị ăn tối, vợ chồng em có mua 1 con cá lăng về để chiều nấu lẩu ăn, bản thân em thì ko biết làm cá nên chỉ ngồi ngó học hỏi thôi. MC em lôi đâu ra 1 cái kéo cũ mèm rỉ sét mà e đoán là dung xong chắc ko rửa lại nên mới thế , làm xong rồi chỉ rửa 2 nước chẳng chà muối hay chanh gì cứ thế mang zô nấu. Chưa hết nhé, rõ ràng cái thớt lúc nãy làm cá rồi, giờ lại mang vào băm tỏi ớt để làm nước mắm. Ôi trời ơi em muốn ngất đi luôn, mặc dù đã rửa rồi, nhưng em vẫn thấy gớm vì nhà em nào giờ đồ chín và sống phải dùng 2 cái khác nhau. Em thầm xác định ko đụng tới nước mắm nhé! Tiếp đến em đi rửa rau thì cô em chồng dành làm, em định bụng là sẽ đi rửa cái thau lúc nãy MC em dùng để làm cá ý, rồi tráng lại qua nước sôi rồi mới rửa rau, vì có cả rau để ăn sống mà, lỡ đau bụng thì chết. Chưa kịp làm gì, cô em đổ cái ụp vào rửa rửa xóc xóc, chẳng ngâm muối gì cứ thế vớt ra, em kinh hãi lại thầm nghĩ, ko ăn rau đâu nha!!!

Em lại lết vào trong bếp để xem phụ đc những gì, vì mẹ em dặn, về nhà bác chơi con ko biết làm thì cũng phải lăng xăng zô bếp hỏi han chứ ko đc đi chơi hay ngồi ko đâu đó, em cũng nghe lời mẹ lắm, vào bếp thấy MC đang dã hành tỏi để ướp cá, em nói để em phụ cho. Hix hix, đụng vào cái cối và chày cứ như 8 năm ko rửa, nó mốc đen xì xì, rửa mãi ko ra nhưng rồi đành phải dã ko MC lại chê lề mề, lại thầm nghĩ tối nay mình ăn gì đây trời L.
    Vừa nấu MC vừa tâm sự, nhà bác ăn ít dầu mỡ lắm vì 2 bác già rồi ko tốt. Vừa nói xong MC e đổ gần 2 muôi múc canh dầu vào nồi để đảo sơ cá. Cái này thì em ko ý kiến vì mỗi vùng mỗi nhà khẩu vị khác nhau mà.

Đến bữa cơm, cả nhà ngồi ăn cũng khá vui vẻ, em thì sợ mất lòng nên cũng ăn 1 chút, cũng khen ngon (hơi giả tạo nhỉ) để cho gia đình chồng vui, nhưng ai biết đc nỗi lòng của em đâu. Tối hôm đó “chạy” ko kịp thở. Đến cao trào là đây, uống nước ngọt thì mỗi người 1 ly, thằng cháu (con của em chồng em,6 tuổi rồi, cô ấy đã ly dị chồng, cháu ở với ông bà ngoại ) bên hàng xóm chạy về, nó cầm cái ly của em ngậm 1 hồi, mút cục đá rồi nhả vào ly, xong mẹ nó cầm chai nước đổ zô kiu em uống. Huhu em chỉ muốn bỏ đi chỗ khác luôn chứ đừng nói uống.

1 ngày tham quan nhà chồng của em là vậy đó, ngày hôm sau về lại SG chồng hỏi em thấy gia đình anh sao? Em cũng tính nói thật luôn, vì tính em có sao nói vậy nhưng em lại nói tránh đi 1 xíu, em bảo là “Gia đình a rất tốt, e cảm thấy ai cũng rất mến e, nhưng chỉ có điều cách sinh hoạt của nhà a khác nhà e quá, e sợ ko thích nghi nổi quá”. Chồng em cũng hiểu em nói gì vì cũng mấy lần về nhà em chơi chồng em cứ khen là mẹ em kỹ tính ghê đó, rồi ậm ừ thấy cũng có vẻ buồn buồn.

Nhưng vì em thương chồng em quá nên quyết định lấy anh ấy, vì em nghĩ anh ấy là người sống với em cả đời chứ có phải gia đình chồng đâu. Vả lại 1 năm về cũng có 2 ba lần thôi thì em cố chịu....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tưởng là em chịu được, nhưng ai dè có nhiều chuyện còn ghê hơn nữa. Em phải về làm dâu 3 ngày, tối hôm đầu tiên thì mệt lả rồi chỉ lau đc cái này rồi ngủ mai tính tiếp. Sáng 6h em dậy, mẹ chồng bảo "Con ngủ đi nhà này đâu có dậy sớm đâu mà, dậy cũng ko có chuyện gì làm hết” . Nói thật là MC e tốt lắm.

Em mang 1 đống đồ ra đằng trc giặt, xui cho em là hôm đó cúp điện nên phải giặt tay, nào là quần áo ba mẹ, 2 cô em, rồi thằng cháu nữa em gom giặt hết luôn, mà ko giặt quần áo em và chồng em, các mẹ hiểu nguyên nhân heng. Xong xuôi hết rồi em vào tìm móc phơi thì ko thấy, đành phải lôi chục móc mẹ em chuẩn bị trong vali để em mang về bên này treo đồ ra dùng nhưng ko đủ, chạy vào hỏi MC, MC bảo con cứ lấy đại trên sào phơi đỡ đi. Thế rồi em gỡ quần áo xong khô xuống lấy móc phơi xong xuôi em chạy vào xử lý đống đồ lúc nãy. Tiện thể em xếp lại gọn gàng rồi nhờ MC xếp vào tủ từng người, vì em ngại ko muốn vô phòng riêng của ai, xong đâu đấy em ăn sang rồi tranh thủ dọn dẹp bếp núc vì nghĩ có 2 vc ờ nhà (MC chồng em á) rồi còn lo cho thằng cháu nữa chắc ko có thời gian dọn đâu, em lôi hết nồi niêu ra chà, lau chùi cái nồi cơm điện mà em đoán từ lúc mua tới giờ chưa biết gỡ nắp ra lau chùi, đến nỗi cái nắp để hơi trong nồi thoát ra nó có 1 mùi hôi kinh khủng luôn ý, lúc đó chồng em cũng ở đó chứng kiến, miệng lầm bầm “ghê quá” nghe chừng thông cảm với em. Rồi 2 vc rủ nhau đi chợ sắm toàn đồ bếp mới, quăng hết những cái cũ đi với hy vọng MC hiểu ý.

Tới chiều cô em chồng lớn tìm quần áo cho con cô ấy ko thấy đi hỏi MC, MC e bảo gấp cất tủ rồi, cô ấy làm cho 1 câu “Đồ ngta để đâu thì để nguyên đi, rảnh quá”. Em chạy 1 mạch vào phòng khóc 1 thôi vì tức. Chồng em hỏi có chuyện gì thì em nói nhớ nhà, chứ em nói ra chẳng đc gì mà còn tùm lum chuyện. Chứng kiến cảnh cô ấy tắm cho con mới hãi, em chẳng hiểu bình thường ở nhà với ngoại tắm kiểu gì, mà nó cứ thế nhảy hết cái chậu này đến cái chậu kia, chẳng cần biết cái nào rửa chén, cái nào giặt đồ, mẹ nó còn đoảng hơn, tắm cho con xong quăng luôn bộ đồ dơ ngay trên sân chẳng thèm dẹp, mặc dù ngứa mắt lắm mà em kệ, mắc công lại lắm chuyện, nhưng cứ nghĩ tới là buồn nôn.

Cứ thế 3 ngày trôi qua trong những ngày thiếu ăn (vì ko dám ăn ), rau thì càng ko nên 3 ngày liên tục bị bón, rồi mụn đến khổ sở, chồng cũng hiểu và xót cho em lắm mà làm đc gì đâu. Cái đó là tại em ko ăn mà. Sau đó về lại SG em ăn liền 1 tuần thực đơn toàn rau cho thỏa cơn thèm. Nghĩ đến bây giờ vẫn mắc cười cái cảnh đó.

Đến bây giờ cũng đc 7 tháng rồi, về thêm đc 1 lần tết và 1 lần lễ 30/4 mọi chuyện vẫn thế ko có gì thay đổi hết, nhưng cũng thành thói quen mất rồi, em cũng chẳng nghĩ tới nữa vì dù sao cũng là gia đình chồng, cố hòa hợp đc thì tốt . Nhưng vừa rồi MC điện xuống bảo là khi nào sinh về trên này mẹ chăm nha. Ôi nghe như sét đánh ngang tai, cứ tưởng đc về nhà mẹ mình cơ, đang thăng hoa mà giờ rớt cái bịch.

Chăm bà đẻ và trẻ sơ sinh thì rất cần phải kỹ càng, cẩn thận. Thế này thì em và con em sẽ thế nào dưới bàn tay chăm sóc của MC đây, em ko dám nghĩ tới nữa, làm sao em dám ăn những món bà nấu, mà ko ăn thì lấy gì nuôi con, làm sao em cho bà tắm cho con em đc vì ko biết bà dùng gì để tắm cho cháu. Biết là em quá ích kỷ vì dù sao MC em cũng là bà nội của cháu, cũng thương nên mới bảo em về, nhưng em cứ nghĩ tới cảnh đó là lo sợ các mẹ à. Hoang mang quá !!!!

Có mẹ nào từng gặp hoàn cảnh như em chưa, cho em lời khuyên đi ạ.
    Em cám ơn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

C ơi c nv là may mắn hơn e rồi. Năm về vài lần thôi còn e chắc phải chịu cả đời thôi vì ck e là con 1(nhà có 3 chị gái) e giờ nản lắm mà k biết làm tnao. Hic! Nói nhiều mà k ai thay đổi đc. Ở nhà bme em sạch sẽ gọn gàng lắm nên bjo hụt hẫng lắm. Nếu đc chọn lại e sẽ k chọn ck em đâu
    • 82 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banglangtim-nho Xem bài viết
    C ơi c nv là may mắn hơn e rồi. Năm về vài lần thôi còn e chắc phải chịu cả đời thôi vì ck e là con 1(nhà có 3 chị gái) e giờ nản lắm mà k biết làm tnao. Hic! Nói nhiều mà k ai thay đổi đc. Ở nhà bme em sạch sẽ gọn gàng lắm nên bjo hụt hẫng lắm. Nếu đc chọn lại e sẽ k chọn ck em đâu
    Bạn có con chưa? Mình sắp có mới khổ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Con e đc 13th rồi c. Cứ để con ở nhà cho ông bà nội là e k yên tâm chút nào. Sợ con chơi bẩn
    • 37 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

đọc bài viết của mẹ này mà e cảm thấy e thật hp quá đi.không phải e khen mc e đâu nhưng mẹ chồng e và ox tuyệt vời lắm(trừ những lúc ox e điên khùng thôi).bố mc e chia tay nhau.ox ở với mc nên ox cũng lây tính mc. mc mh rất sạch sẽ gọn ngàng trong chuyện nhà cửa cơm nước bếp núc nếu so với mc chủ top thì như kiểu tờ giấy trắng với tờ giấy than ấy.mh thì phải cái tính xuề xòa, luộm thuộm,nhưng k đến nỗi bẩn(chỉ là đồ đạc không ngọn ngàng do tính chất cv của ox với lại để cho dễ lấy đồ),nhưng nếu so với mc mh thì mh ở bẩn lôi thôi luộm thuộm.nhưng được cái mc mh rất rễ tính có gì nói thẳng luôn, và vc m cũng k ở với mẹ chồng mh thì, đàn ông mà ai chả thích sạch sẽ nhà cửa thơm tho. nên được cái sống với vợ nên bẩn cùng vợ luôn.nếu so với mc - nd chủ tóp thì mc - nd nhà t trái ngược nhau hoàn toàn,pio chưa con cái k ở với mc sau ms về ở cùng k biết t sống sao đây,hôm trước mc về chơi còn dọn dẹp nhà cho(xấu hổ kinh khủng).nếu mẹ nào đang như e phải sửa ngay đi ạ.em cũng phải sửa đổi ngay thôi.k nỡ sau này con cái người ta cười cho mất
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con e đc 13th rồi c. Cứ để con ở nhà cho ông bà nội là e k yên tâm chút nào. Sợ con chơi bẩn
    Mình sợ cái cảnh đó đó b. Con nít chăm ko kỹ dễ bệnh lắm nên mình lo lắng quá. Mình phận làm dâu mà nói ra thì mất lòng lắm nhỉ, ko khéo còn bị ghét nữa chứ.
    Nản quá
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namanh8693 Xem bài viết
    đọc bài viết của mẹ này mà e cảm thấy e thật hp quá đi.không phải e khen mc e đâu nhưng mẹ chồng e và ox tuyệt vời lắm(trừ những lúc ox e điên khùng thôi).bố mc e chia tay nhau.ox ở với mc nên ox cũng lây tính mc. mc mh rất sạch sẽ gọn ngàng trong chuyện nhà cửa cơm nước bếp núc nếu so với mc chủ top thì như kiểu tờ giấy trắng với tờ giấy than ấy.mh thì phải cái tính xuề xòa, luộm thuộm,nhưng k đến nỗi bẩn(chỉ là đồ đạc không ngọn ngàng do tính chất cv của ox với lại để cho dễ lấy đồ),nhưng nếu so với mc mh thì mh ở bẩn lôi thôi luộm thuộm.nhưng được cái mc mh rất rễ tính có gì nói thẳng luôn, và vc m cũng k ở với mẹ chồng mh thì, đàn ông mà ai chả thích sạch sẽ nhà cửa thơm tho. nên được cái sống với vợ nên bẩn cùng vợ luôn.nếu so với mc - nd chủ tóp thì mc - nd nhà t trái ngược nhau hoàn toàn,pio chưa con cái k ở với mc sau ms về ở cùng k biết t sống sao đây,hôm trước mc về chơi còn dọn dẹp nhà cho(xấu hổ kinh khủng).nếu mẹ nào đang như e phải sửa ngay đi ạ.em cũng phải sửa đổi ngay thôi.k nỡ sau này con cái người ta cười cho mất
    Mn hp quá rồi. Trường hợp của mn giống em dâu mình rồi, ngày mới về nó cũng ko biết dọn đâu nhưng 2 năm làm dâu mẹ mình rèn cũng khá rồi. Mẹ mình hiền lắm chủ yếu là giải thích rồi chỉ bảo em nó làm cho quen.
    Mình nghĩ mn cũng nên sửa đổi 1 chút đi hihi. MC Vui mình cũng vui mà.
    • 26 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nếu gặp đc mc chỉ trỏ bày vẽ cho thì tốt quá đằng này nhà ck m chẳng ai nói gì bjo,làm j thì làm,nhà cửa mình k dọn dẹp lau chùi thì k bjo có ai trong nhà làm việc đó. Bẩn kinh khủng! Nản lắm mn ah
    • 164 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Hihi phải chịu thôi. Mong cho hết tháng đầu tiên để về nhà ngoại.
    Mình trong tháng được cho ăn thịt rang nghệ mà hôm thì cháy, hôm thì mặn hơn muối, hôm thì sống.
    Hi hi. Cứ nghĩ đến thời gian ở cữ nhà chồng mà hết hồn.
    0_4919MTQwMzQ5NDQyMQ
    NB: 3.1kg - 1M: 3.9kg - 2M: 4.7kg - 3M: 5.5kg
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,808 Bài viết

• 107,280 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Cách ứng xử duy nhất là tôn trọng sự khác biệt em ạ.

Hàng chục năm nay, nhà chồng em sống hạnh phúc trên bãi rác thì hà cớ gì em lại phải đau khổ thay họ vì họ không được sống sạch????
    Giờ mẹ chồng cũng bắt em sống bẩn như bà ý, thì em sẽ hiểu nếu em bắt bà ý sạch bà ý khổ như nào.

Còn khi cả hai hiểu, tôn trọng sở thích, lối sống khác biệt của nhau thì
    - mẹ chồng thấy sống sạch cũng có cái hay của nó.
    - con dâu thấy sống bẩn tí đôi khi không gây chết người.

Có như vậy khi mẹ chồng lên chăm em, cả hai đều hiểu cái TÂM tốt của nhau thì hai người mới hòa nhập, người nọ vì người kia, miễn tốt nhất cho cháu là được.

Bản chất mẹ chồng tốt, thì đừng vì lối sống, sở thích khác biệt mà áp góc nhìn méo mó của mình vào khiến mẹ chồng, nàng dâu bất hòa, người khổ nhất vẫn là chồng, người chịu ảnh hưởng là con mình, và người thiệt thòi nhất là mình em ạ
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 251 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Hô hô đọc bài của chị e mới thấy mình may mắn vì nhà chồng em khá là sạch, nhất là mẹ chồng. Nhà thì mẹ em quét mấy lần một ngày, lúc nào rảnh rỗi là mẹ cầm chổi dọn dẹp. Thật may là ở nhà mình sạch sẽ về nhà chồng cũng được như vậy.
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu gặp đc mc chỉ trỏ bày vẽ cho thì tốt quá đằng này nhà ck m chẳng ai nói gì bjo,làm j thì làm,nhà cửa mình k dọn dẹp lau chùi thì k bjo có ai trong nhà làm việc đó. Bẩn kinh khủng! Nản lắm mn ah
    Cùng cảnh ngộ, hôm bữa mẹ mình lên nhà MC chơi, thấy cảnh sinh hoạt nhà chồmg mình mẹ mình cũng hoảng lắm, nhưng cố ko nói cho mình nghe sợ mình xấu hổ chỉ nói mình 1 câu " hòa nhập đc thì tốt cho con, chứ đừng hòa tan con nhé" . Hix
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhnguyen24288 Xem bài viết
    Hihi phải chịu thôi. Mong cho hết tháng đầu tiên để về nhà ngoại.
    Mình trong tháng được cho ăn thịt rang nghệ mà hôm thì cháy, hôm thì mặn hơn muối, hôm thì sống.
    Hi hi. Cứ nghĩ đến thời gian ở cữ nhà chồng mà hết hồn.
    Nghe hết hồn thiệt chứ.
    Vậy là Mc Của mn vụng cả nấu ăn luôn nhỉ, MC mình nấu cũng đc, nhưng nhìn cách chế biến thì hơi ghê thôi 😂😂
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết

Hàng chục năm nay, nhà chồng em sống hạnh phúc trên bãi rác thì hà cớ gì em lại phải đau khổ thay họ vì họ không được sống sạch????
    Giờ mẹ chồng cũng bắt em sống bẩn như bà ý, thì em sẽ hiểu nếu em bắt bà ý sạch bà ý khổ như nào.

Có như vậy khi mẹ chồng lên chăm em, cả hai đều hiểu cái TÂM tốt của nhau thì hai người mới hòa nhập, người nọ vì người kia, miễn tốt nhất cho cháu là được.

Bản chất mẹ chồng tốt, thì đừng vì lối sống, sở thích khác biệt mà áp góc nhìn méo mó của mình vào khiến mẹ chồng, nàng dâu bất hòa, người khổ nhất vẫn là chồng, người chịu ảnh hưởng là con mình, và người thiệt thòi nhất là mình em ạ
    Cám ơn lời khuyên của chị, chị nói đúng
    Bản thân em cũng rất quý MC em, cả xóm ai cũng nói 2 mẹ con dễ thương, đi đâu cũng dắt con dâu theo khen hết lời. Nhiếu lần vì cách sống mà em cũng bực mình lắm chứ nhưng nghĩ lại thì mình vẫn có phước hơn nhiều ng vì ko bị ghét .
    Em thì cũng dần quen rồi, em làm thì vẫn phải làm, ai bày thì vẫn bày chỉ là e né ăn uống và sinh hoạt chung thôi, e cũng khéo nên chắc ko nghĩ ngợi gì. Xdinh là sống chung với lũ đó chị.
    Nhưng vấn đề lớn nhất ở đây là lúc sinh em bé, MC e ko lên chăm mà bắt về trên nhà MC em để ở, nếu ở nhà em thì cũng đơn giản rồi chị, em có thể kiểm soát đc chút ít với lại có chồng em phụ. Còn về trên đó, em giống như cá trên thớt ý ( hơi ghê nhưng mà thật ) toàn bộ MC e lo hết. Ko lẽ bgio bà tắm cho cháu e bảo mẹ nhớ để riêng chậu của bé ko dễ bệnh, hay là bà ẵm cháu nhớ rửa tay nha, hay là mẹ nấu đồ ăn giúp con thì sạch sẽ chút... em ko thể nào mở miệng ra nói đc chị, ko khéo còn bị ăn mắng, r ghét nữa , tội em tội con em tội luôn chồng em nếu là mẹ ruột em còn dám nói, vì ít ra mẹ còn biết tính em ntn.
    Nói chung là em khá hoang mang vì em nghe nói sinh xong tính khí còn khá bất thường nên em chỉ sợ mất lòng với MC thôi à. 3 -5 ngày em còn cố chịu. 3 tháng chắc em...
    • 32 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oanhtr1991 Xem bài viết
    Hô hô đọc bài của chị e mới thấy mình may mắn vì nhà chồng em khá là sạch, nhất là mẹ chồng. Nhà thì mẹ em quét mấy lần một ngày, lúc nào rảnh rỗi là mẹ cầm chổi dọn dẹp. Thật may là ở nhà mình sạch sẽ về nhà chồng cũng được như vậy.
    Em may mắn đó.
    Vậy nên rábg chăm chỉ dọn phụ MC để đc cưng nhé hihi
    • 19 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

nhà ta đây bát ăn xong còn o rửa luôn cơ, ăn xong vứt đó,đến lúc chuẩn bị bữa tiếp theo thì rửa ca thể.hic.
    Không hy vọng gì thay đổi được nếp sống đâu các mẹ ah. Vì con dâu có nói thì bảo dạy khôn, lấy chồng phải theo nếp nhà chồng.
    Em đây sống chung cả BMC,em chồng( mặc dù là nhà mình),trước còn chăm dọn dẹp,h thì o còn sức nữa.dọn phòng mình thôi vậy
    • 297 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dab Ma I Xem bài viết

Em đồng ý với ý kiến này. . nhà chồng em cũng ở quê, cũng ngừoi nông dân, có bme ck vs 1 chú em học lớp 10, nhà bé, bà nấu rượu nên là nhiều khi cũng bày bừa hoặc lâu lâu cái bếp cái bàn bẩn k lau, em có dịp về vẫn lau dọn bình thường, k đến mức ở bẩn như mn nói. cuộc sống ở đó vs họ vẫn rất binhf thường không có gì gọi là không sống được. Chị thỉnh thoảng mới về nên cũng phiên phiến đi một chút, chứ cứ như thế chỉ khổ bản thân vs khổ chồng xót vợ thôi ak! hic
    • 19 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemeovuitinh Xem bài viết
    Cám ơn lời khuyên của chị, chị nói đúng
    Bản thân em cũng rất quý MC em, cả xóm ai cũng nói 2 mẹ con dễ thương, đi đâu cũng dắt con dâu theo khen hết lời. Nhiếu lần vì cách sống mà em cũng bực mình lắm chứ nhưng nghĩ lại thì mình vẫn có phước hơn nhiều ng vì ko bị ghét .
    Em thì cũng dần quen rồi, em làm thì vẫn phải làm, ai bày thì vẫn bày chỉ là e né ăn uống và sinh hoạt chung thôi, e cũng khéo nên chắc ko nghĩ ngợi gì. Xdinh là sống chung với lũ đó chị.
    Nhưng vấn đề lớn nhất ở đây là lúc sinh em bé, MC e ko lên chăm mà bắt về trên nhà MC em để ở, nếu ở nhà em thì cũng đơn giản rồi chị, em có thể kiểm soát đc chút ít với lại có chồng em phụ. Còn về trên đó, em giống như cá trên thớt ý ( hơi ghê nhưng mà thật ) toàn bộ MC e lo hết. Ko lẽ bgio bà tắm cho cháu e bảo mẹ nhớ để riêng chậu của bé ko dễ bệnh, hay là bà ẵm cháu nhớ rửa tay nha, hay là mẹ nấu đồ ăn giúp con thì sạch sẽ chút... em ko thể nào mở miệng ra nói đc chị, ko khéo còn bị ăn mắng, r ghét nữa , tội em tội con em tội luôn chồng em nếu là mẹ ruột em còn dám nói, vì ít ra mẹ còn biết tính em ntn.
    Nói chung là em khá hoang mang vì em nghe nói sinh xong tính khí còn khá bất thường nên em chỉ sợ mất lòng với MC thôi à. 3 -5 ngày em còn cố chịu. 3 tháng chắc em...
    cố về vài tuần rồi xin phép về MĐ,dù sao chồng e cũng tâm lý mà. Kinh nghiệm chị nè: đẻ xong sút mất 3 cân vì chẳng ăn gì được,con thì o có sữa bú( ví dụ bà nấu cháo móng giò mà o làm sạch, là đủ ghê rồi).Sau mệt qua phải xin phép về ngoại sớm mặc dù bà nội rất chăm con chăm cháu
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 112 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Hay bạn nói chuyện với ck, viện cớ là con đầy lòng để vk mẹ ruột chăm cho tiện, rồi nhờ mẹ ruột nói vào 1 tiếng. MC mình rất kĩ tính, sạch sẽ cũng bảo mình sanh về mẹ chăm cho. Nhưng ai cũng khuyên nên để mẹ ruột chăm vì có nhiều bất tiện lắm. Chưa kể con đầu lòng phải kiêng cữ kĩ lắm, nhà ck lại như thế thì mệt cho bạn lắm

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6