Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cách đơn giản để Vợ Chồng giảng hòa nhanh nhất

• 4 Lượt chia sẻ
  • 28.9K Lượt đọc
  • 99 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Gửi các chị, các mẹ trong diễn Diễn dàn,
    Với vợ chồng, khi đã sống cùng nhau chắc chắn không tránh khỏi lúc "tiếng to, tiếng nhỏ" với nhau, dẫn đến giận nhau rồi chẳng ai nhìn ai, ít nhất cũng 1 tiếng, 2 tiếng thậm chí cả ngày trời. Rồi chuyện gì xảy ra sau đó thì cũng năm bảy kiểu, có người hòa nhau, nhưng cũng có người càng căng thẳng hơn, suy nghĩ nhiều hơn rồi lại làm tình hình phức tạp hơn nữa.

Mình vừa mới kết hôn được 1.5 tháng. Cuộc sống gia đình dường như rất mới mẻ với rất nhiều việc và vấn đề gặp phải.
    Tuy nhiên, 2 vợ chồng đã chuẩn bị sẵn kế hoạch làm sao để sống chung với nhau một cách vui vẻ và thoải mái nhất. Nên với chuyện làm hòa với nhau, vợ chồng mình có 1 cách đơn giản thế này: Hễ khi cãi nhau, dù bên nào có lỗi thì chỉ cần 1 câu nói của vợ "Chồng yêu của vợ" thì chồng phải đáp lại liền "Vợ yêu của chồng"; ngược lại nếu chồng chủ động nói trước thì vợ phải đáp lại.Nếu người nào nghe xong mà không đáp lại sẽ phải tặng 1 voucher 500k cho người kia. Hi.
    Nghe thì đơn giản, nhưng thực tế cũng không đơn giản đâu ạh. Vì lúc nóng giận cãi nhau, ai lại muốn mình "hạ vế" trước bên kia đúng ko nào. Tuy nhiên, nếu thực hiện được thì hiệu quả vô cùng:
    - Lúc cãi nhau, giận thiệt giận, tự nhiên chồng mình nói câu "Vợ yêu của chồng" thì mình thấy buồn cười, chẳng biết giận dỗi gì nữa, phải đáp lại "chồng yêu của vợ". Cười huề !
    - Chồng mình cũng thừa nhận: đang giận nhau thấy "ghét" vợ, tự nhiên vợ nói "chồng yêu của vợ" xong, thấy tội tội thương thương, ko giận vợ nữa
    Cách này có hiệu quả 100% với vợ chồng mình (ít nhất cũng hơn 5 lần rồi), nếu thấy hợp mọi người cứ thử nhe.

Nếu các chị và các mẹ có cách nào nữa thì chia sẻ cùng nhau nhé ! Cảm ơn cả nhà !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 372 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Mới có 1,5 tháng mà. Cứ chờ một thời gian nữa thì sẽ "nhừ"
    Ba sẽ là cánh chim đưa con đi thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa cho con cài lên ngực
    Ba mẹ là lá chắn che chở suốt đời con.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 43 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mỗi lần 2vc mình giận nhau là mình toàn phải mở lời trước hihi, ax cũng nóng tình nhưng được cái rất dễ hết giận, ko cần biết ai sai chỉ cần vượt qua được rào chắn mở lời xin lỗi là mình lại khóc bù lu bù loa, ax mình hiểu tâm lí mình gứm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ui cần gì phải xin lỗi, bay lại ôm hun vài cái thía là xong hehe
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

hahaha. Mình có 1 cách, vợ chồng nào cãi nhau. thì rủ nhau đọc topic này.. kiểu gì cũng làm lành...

Just kidding !!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 206 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Hi hi, đó là khi giận nhau chưa đến mức gay gắt thôi, chứ đến lúc có chuyện thì nhìn mặt nhau là đã thấy ghét rồi, còn đâu mà yêu với chả dấu.
    • 129 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuanhai2702 Xem bài viết
    Hi hi, đó là khi giận nhau chưa đến mức gay gắt thôi, chứ đến lúc có chuyện thì nhìn mặt nhau là đã thấy ghét rồi, còn đâu mà yêu với chả dấu.
    đúng đó. tức ko buồn nói . có lúc nghĩ ko có còn sướng hơn. Ko mở miệng nổi........
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 980 Bài viết

• 2,270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matchia Xem bài viết
    Mới có 1,5 tháng mà. Cứ chờ một thời gian nữa thì sẽ "nhừ"
    Cũng là 1 chia sẻ thui mà mẹ nó

Mới 1 tháng rưỡi chưa có xích mích j to tát nên mới dễ dàng nói đc câu đấy thôi bạn chủ top ạ, dù sao cũng chúc cho vc bạn nói đc câu đấy cả đời nhé
    *Vừa thơ ngây vừa lớn khôn*
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 212 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Ơ các anh chị ới, thế khi giận xã chả thèm nói gì thì làm thế nào ợ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 980 Bài viết

• 2,270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loanlp87 Xem bài viết
    Mẹ nó cứ trêu chọc đến khi nào phải nói thì thôi ấy
    *Vừa thơ ngây vừa lớn khôn*
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuanhai2702 Xem bài viết
    Ui, mới cưới 1 tháng rưỡi nhưng trách nhiệm và cách cư xử với nhau đã hơn 2 năm rồi các mẹ ạh. Vẫn ổn đấy! Cũng đã có vài lần tức giận, ko nhìn mặt nhau 3 ngày trời, cuối cùng 1 bên chịu nói câu đó trước thì xong chuyện đấy. Haizz
    • 27 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Ngày trước, cái ngày mà vc tớ mới cưới nhau ấy, ax nhà tớ thỏa thuận với tớ rằng khi giận nhau một trong 2 người ai muốn làm lành trước thì phải mua dưa hấu về cắt mời đối phương ăn --> thế là hòa ( vì với bọn tớ TY đến từ nơi ...trái dưa hấu mà . đấy là thỏa thuận vui khi mới bắt đầu cuộc sống vc thôi, còn bây giờ khi đã có một con gái 7 tháng tuổi thì hic hic hình như chưa có ai được miếng dưa hấu làm lành của ai cả không phải bọn tớ không có va chạm mà có thể tại tớ may mắn khi gặp được ax thẳng tính tức gì thì nói luôn không để bụng và cũng chưa giận tớ bao giờ cả,với lại ax nhà tớ cũng lỳ mặt lắm,lỡ làm tớ giận chuyện gì đó lại là trò cười, khều tay, khều chân ôm hôn mà nếu tớ vẫn chưa "trở lại trạng thái ban đầu" thì lại giở chiêu bài lặng lẽ không nói gì nữa mà đi lau nhà hoăc gom đồ bỏ vô máy giặt đại loại là làm việc gì đó khiến tớ mủi lòng, mà có lẽ cũng tại tớ hình như cũng thuộc loại khéo chiều chồng nữa thì phải nên vc tớ chưa có gì đến nỗi phải không nhìn mặt nhau (hú hồn) lạy trời gđ mình mãi mãi như này
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 699 Bài viết

• 1,146 Được cảm ơn

Nhà tớ ai có lỗi thì xin lỗi. Tớ có tật nếu bực mình hay giận dỗi là nc cho ra ngô ra khoai thì thôi, thỉnh thoảng còn bảo: t đang muốn đánh nhau đây. hehe. Căn bản là hai vc m rất thẳng thắn và biết nhìn nhận khuyết điểm chứ k đến nỗi bảo thủ.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 701 Bài viết

• 914 Được cảm ơn

Nhà em được cái dễ giận mà dễ làm lành. Cả 2 đều sợ giận lâu sợ buồn. Nên vừa cãi nhau ong trời là quay sang ôm ấp rồi. Em mà im lặng tầm 4 tiếng Chồng em đã nhảy lên như bị khìn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 14 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo mình, khi hai vợ chồng tranh cãi về một vấn đề nào đó thì nên tìm cách stop lại bằng cách rất đơn giản: vợ hoặc chồng chủ động nói " chuyện này để nói sau đi!" và dừng ko đấu khẩu nữa. Đây là một câu nói rất dễ mà cũng rất khó khi hai vc đang nổi lửa. Bạn sẽ nghĩ: vấn đề chưa được thông suốt, chưa phân thắng bại thì làm sao mà "để nói sau" được đúng không? Nhưng việc trì hoãn này sẽ cực kỳ lợi hại đấy. Thứ nhất bạn sẽ có thêm thời gian để suy nghĩ vấn đề và đặt mình vào vị trí đối phương để lý giải tại sao đối phương không chịu nghe mình, tới lúc đó hai người sẽ tự tìm ra cách giải quyết vấn đề ổn thỏa mà không có chuyện thắng thua. Thứ hai khẩu âm của cả hai vc sẽ được giảm xuống , đem lại sự bình yên cho ngôi nhà. Thứ ba việc trì hoãn là cách khôn khéo hình thành thói quen, một phong cách ứng xử để tránh xung đột sau này trong cuộc sống.
    Thật là không nên khi chỉ vì một chút nóng giận mà ảnh hưởng đến hòa khí gia đình, đến cách cư xử với con cái và người thân hay những hậu quả không đáng có. Đây là cách mà vc mình đã và đang áp dụng, rất hiệu quả nên chia sẻ với các bố, các mẹ đấy!
    Chúc các gia đình luôn đầy ắp tiếng cười.
    • 83 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

hi hi toàn cao kiến hay
    • 331 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loanlp87 Xem bài viết
    giống nhà mình, giận nhau xã im lặng, mình thì bực mình xong thì thôi chứ không im lặng được, nên mình làm hòa trước, hic. dù sao cũng không muốn nhà nặng nề
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 357 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vợ: Được rồi, thế thì từ bây giờ đừng có mà ôm ấp, đừng có mà đòi abc nữa nhớ. Tí đâu, ra đây nằm với mẹ.
    Chồng: Không cho ông ra ngoài.
    Vợ: Ra ngoài à, nếu mà đi được ông bo thêm 200k
    Chồng: Đừng có mà thách
    Vợ: Giỏi thì thề đi, dám thề ko?
    Chồng: (không dám thề): Sợ gì, thề (nói to)
    Vợ: Phải nói cả câu thề ra, nếu như abc thì abc chứ, haha, ko dám chứ gì. (Cho 1 đường lui) Thôi, tôi đi ngủ, từ giờ phút này trở đi, đừng có ai nói với ai bất kỳ câu nào.
    Chồng: (Nằm bực bội, quay phải quay trái).
    Vợ: Đi ngủ
    Sáng hôm sau vợ đi mua đồ ăn ngon mà chồng thích.
    Chồng: Em mua gì đấy
    Vợ: Nem chua, bún ốc ăn chiều, trưa nay ăn rô phi om dưa.
    Chồng: Nấu cho anh ăn à
    Vợ: Hừ, nấu cho ai đó ăn thôi, đừng chê bai mất công.
    Buổi chiều về:
    Chồng: Anh đi đổi vỏ mua bia đây
    Vợ: Mua 2 chai về nhá, mỗi người 1 chai đừng ai xâm phạm
    Đêm xuống, chuyện gì xảy ra mọi người biết rồi đấy.
    Tieudan có bé Tí hon và bé Dumbo.
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Vợ chồng mình buồn cười hơn.Giận nhau thì gay gắt lắm xong sáng dậy thấy đang ôm nhau mà không thể nhớ là ai ôm trước thế là hết giận.)
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 155 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

haizzz, nhà e mà giận nhau thì chẳng ai ôm ai cả các bác ạ hic,mà thế nào toàn e bị chồng giận chứ,a nói e thấy chưa hợp lý là 2 ng lại đâm ra lý sự rồi mỗi người 1 phách,hic,e giải thích hay tranh luận thì bảo cãi hic,mà ch e hơn e 7 tuổi nên cảm giác chôg nghĩ mình làm gì cũng đúng vợ fai nghe theo ấy
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5