Các mẹo / các cách tiết kiệm chi tiêu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 53.9K Lượt đọc
  • 156 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3,688 Bài viết

• 2,116 Được cảm ơn

Tớ thuộc loại cũng nghĩ trc khi tiêu ma vào đây gặp các mẹ tớ trợn mắt phục lăn ra đất đấy. Có những cái tớ thấy đúng là nên tk, nhuưng có n hững mẹ (tớ chả nhớ nick) tắm ít, vặn vòi nước để đồng hồ k quay, chiều có 1 xô, dùng đt cơ quan em gái, ox gọi lại để tk (khoe 1 th k quá 50k tiền đt), điện chùa tớ thấy vô lý và không nên. Như thế có vẻ tư lợi quá, ai cũng như thế thì XH mãi chẳng nhích lên đc bước nào!

Việc ăn uống cho con, các mẹ cũng đừng thắt chặt quá. Sữa nội cũng tốt chán, tất nhiên rồi. COn tớ cũng k ăn pho mai, vs, k phải vì tk mà là vì em tớ mập, k có nhu cầu.Sữa chua con tớ ăn cũng là Ba vì, 1 ngày ngòai sữa bột pha ra thì chàng có uống 200ml sữa cô gái hà lan ko đuowngf hoặc Môc châu k đường. Nhg hoa quả thì các mẹ chỉ quanh chuối, cam, thanh long... cho rẻ thì tớ ngả mũ Mình ăn thế thì ok, chứ trẻ con sao phải bắt con khổ thế, cho con ăn đa dạng phong phú vào chứ. Nhà tớ bố mẹ ăn hoa quả nội, tớ chọn loại lành, như bưởi, cam sành, cam Hưng Yên, quýt SG, cam canh và chuối tớ mua từ lúc xanh, về tự nó chín cho cả nhà ăn; còn các loại n hư táo, nho con tớ vẫn ăn, nhưng tớ mua hàng nhập khẩu vì tớ nói không với hàng Tàu. Mua cho con ăn thì ko đắt, trẻ con ăn là mấy mà phải bắt con nhịn như thế?

Cua biển cũng đắt, nhưng k lẽ 1th k mua cho con 1 con ăn để cho con đổi vị? Tôm to đắt hơn tép, nhưng k lẽ vì mẹ tk mà k mua cho con riêng vài con rán, chiên hoặc rim cho con ăn? 1 tháng ăn độ 1, 2 lần, đáng bao nhiêu đâu hở các mẹ Huhu, tớ sợ các mẹ quá!

Nói tóm lại, tớ đọc sơ sơ, thấy có mấy điểm làm tớ bất bình, nên tớ cmt. Các mẹ ném đá thì tớ lấy thùng xốp che, tớ vẫn giữ quan điểm đó!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 37 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

_Bất chợt nảy ra ý định đi mua sắm hay làm đẹp mà muốn đi ngay...cố gắng kìm hãm quên đi...đến ngày hôm sau hết thèm ngay (đỡ tốn mấy triệu đó ^^)
    _Tránh để mình ngồi nhàn rỗi dễ nghĩ đến việc tiêu tiền lắm
    _Thức ăn ăn ngày nào mua ngày đấy,đừng tích trữ trong tủ lạnh tránh k dùng đến bỏ đi rất tốn
    _Đi mua sắm đừng chạy theo mốt vì mốt vừa đắt vừa nhanh hết thời...ăn chắc thì nên chọn mẫu k lỗi thời dùng đc lâui

htalp7
    9ZSP8y79ZSPp7
    • 1,664 Bài viết

• 2,305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Fish Xem bài viết
    Tớ thuộc loại cũng nghĩ trc khi tiêu ma vào đây gặp các mẹ tớ trợn mắt phục lăn ra đất đấy. Có những cái tớ thấy đúng là nên tk, nhuưng có n hững mẹ (tớ chả nhớ nick) tắm ít, vặn vòi nước để đồng hồ k quay, chiều có 1 xô, dùng đt cơ quan em gái, ox gọi lại để tk (khoe 1 th k quá 50k tiền đt), điện chùa tớ thấy vô lý và không nên. Như thế có vẻ tư lợi quá, ai cũng như thế thì XH mãi chẳng nhích lên đc bước nào!

Việc ăn uống cho con, các mẹ cũng đừng thắt chặt quá. Sữa nội cũng tốt chán, tất nhiên rồi. COn tớ cũng k ăn pho mai, vs, k phải vì tk mà là vì em tớ mập, k có nhu cầu.Sữa chua con tớ ăn cũng là Ba vì, 1 ngày ngòai sữa bột pha ra thì chàng có uống 200ml sữa cô gái hà lan ko đuowngf hoặc Môc châu k đường. Nhg hoa quả thì các mẹ chỉ quanh chuối, cam, thanh long... cho rẻ thì tớ ngả mũ Mình ăn thế thì ok, chứ trẻ con sao phải bắt con khổ thế, cho con ăn đa dạng phong phú vào chứ. Nhà tớ bố mẹ ăn hoa quả nội, tớ chọn loại lành, như bưởi, cam sành, cam Hưng Yên, quýt SG, cam canh và chuối tớ mua từ lúc xanh, về tự nó chín cho cả nhà ăn; còn các loại n hư táo, nho con tớ vẫn ăn, nhưng tớ mua hàng nhập khẩu vì tớ nói không với hàng Tàu. Mua cho con ăn thì ko đắt, trẻ con ăn là mấy mà phải bắt con nhịn như thế?

Cua biển cũng đắt, nhưng k lẽ 1th k mua cho con 1 con ăn để cho con đổi vị? Tôm to đắt hơn tép, nhưng k lẽ vì mẹ tk mà k mua cho con riêng vài con rán, chiên hoặc rim cho con ăn? 1 tháng ăn độ 1, 2 lần, đáng bao nhiêu đâu hở các mẹ Huhu, tớ sợ các mẹ quá!

Nói tóm lại, tớ đọc sơ sơ, thấy có mấy điểm làm tớ bất bình, nên tớ cmt. Các mẹ ném đá thì tớ lấy thùng xốp che, tớ vẫn giữ quan điểm đó!
    Tớ cũng cùng quan điểm với mẹ này. Với bố mẹ thì còn có lý do ăn ít để giảm cân, chứ trẻ con đang tuổi phát triển thì nên chú ý cho con ăn các chất bổ dưỡng và vệ sinh an toàn để con phát triển tốt. Trẻ con ăn đâu có nhiều lắm đâu mà phải tiết kiệm chắt bóp quá thế. Muốn tiết kiệm thì tốt nhất là tiết kiệm các khoản linh tinh như mua quần áo, giày dép (không nên mua linh tinh quá nhiều), đi siêu thị mua các thứ vớ vấn về để rồi không dùng, các ông thì giảm bớt chuyện đi nhậu nhẹt, thế cũng là tiết kiệm được nhiều lắm rồi ý.
    :LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    Tạm biệt nhé dù ta không gặp lại
    Xin đừng quên kỷ niệm ban đầu
    Có những cánh chim khi rời tổ ấm
    Lướt xa rồi nhưng lòng vẫn bên nhau

:LoveStruc::Rose::LoveStruc:
    • 36 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc xong hết topic này em cũng toát hết mồ hôi (mặc dù trời đang lạnh. Cuộc sống thì cần phải tk điều này là đương nhiên nhưng cái gì cũng có giới hạn của nó bởi vì cái gì quá thì cũng đều ko tốt. Em cũng là ng rất tk nhưng tk ntn? dưới đây là cách chi tiêu của em (khi lập gd, ngày xưa chỉ lo cho thân mình nên em vi vu ghê lắm)
    Ngày xưa ở SG bước chân ra đường là nhìn thấy siêu thị, chính vì vậy mà tốn của em khá nhiều tiền. Bây h ra HN siêu thị ở xa nên 1 tháng hoặc 3 tháng mới đi 1 lần
    Nước mắm, dầu ăn, bột giặt mua loại 5lit, nhà giàu chơi hạng tốt còn mình thì chọn loại vừa phải ko cần phải thể hiện dẳng cấp làm gì
    muối, đường, bột nêm hoặc bột ngọt hay nước rửa chén em mua bịch to luôn (đôi khi lại có khuyến mai)
    Kem đánh răng ngày xưa toàn chơi close up, bây h cứ loại nào khuyến mãi em chơi. Riêng bàn chải đánh răng thì khoản này em ko tk dc, cứ loại nào hợp với mình là chơi
    BVS thì em chơi nguyên 1 lốc, nhiều khi cũng có khuyến mãi(nhưng phải là diana, loại khác cho em cũng ko dùng).
    Đi ST tuyệt đối ko mua những thứ linh tinh vớ vẩn(cái này ngày xưa thì ôi thôi, em là chúa tha đồ về nhà chất đống)
    Tính ra cũng tk dc khối khi mọi người mua lẻ ở bên ngoài
    về khoản điện nc thì em cũng ko tk dc mấy. Ngồi máy tính 8h ở cty cũng đủ mệt nên về nhà em cũng ko thiết tha gì, chỉ có xã nhà em là hay ngồi. Có khi làm việc cũng có khi chơi game, khi nào xã em chơi nhiều quá chơi khuya quá thì em cũng mới lên tiếng còn lại thì thôi (vì xã em đã ko nhậu nhẹt, ko hút thuốc ngày xưa thì hút rất nhiều, ko bài bạc). Với lại nhà em mùa hè dùng tẹt ga thì cũng có 36k tiền nc và 120k tiền điện chẳng là bao
    Khoản xăng thì em cũng chịu ko tk được vì buổi tối em thích ox chở đi chơi lang thang vi vu hết phố này qua phố khác, vì 2vc đi làm cả ngày chỉ có tối và cn là ở bên nhau, nên em muốn 2vc gắn kết yêu thương đi vi vu phố phường vì nhà em ko có xiền nhiều để vô các nhà hàng sang trọng, chỉ ngồi vỉa hè ăn ốc cũng có khi chẳng ăn gì
    Cũng có thể nhà em ko có tiền mua xe ga đành đi xê số nên xăng cũng chẳng tốn là bao nhiêu
    Riêng có khoản thời trang và làm đẹp là em đã lòng tự dặn lòng nên cũng đỡ hơn rất nhìu. Mới đây thôi chưa lâu em tính mua chai SRM 712k (giá gốc 1084k), biết là dc giảm giá nhiều mà lại là sp xịn nhưng lúc này em lại suy nghĩ đến chồng, lương chồng dc bao nhiêu mà lại vung tiền, vậy là thôi em ko mua nữa đành mua SRM nghệ dùng cũng vẫn sạch mà lại ngăn ngừa mụn. Kem dưỡng tay chân thì cũng chỉ mua vaseline mà dùng (phụ nữ tk nhưng vẫn phải để ý đến nhan sắc)
    Quần áo thì em cũng hạn chế mua lại, ko mua cẩu thả bừa bãi nữa mà có chọn lọc và đôi khi phải biết kìm hãm cái sự sung sướng của mình lại:CryingNhưng áo ngực thì em khuyên mọi ng nên mua loại tốt 1 tí, em thì hay mặc triumph, 1 năm mua 2_3 cái thôi nhưng mặc có cảm giác nhẹ nhàng ko nặng nề mà lại bền. Mặc hàng chợ hàng TQ em sợ ung thư lắm (cái này thì chồng em cũng nhiệt tình ủng hộ) Khoản mua sắm thì năm vừa qua em tk dc khối đấy các mẹ ah
    Ăn uống thì nhà em ăn rau là nhiều thịt cá hàng ngày đều có nhưng chỉ là phụ (em vẫn nói với mọi người xung quanh nhà em nghèo ko có tiền ăn thịt nên toàn phải ăn rau , nhìn lượng rau nhà em ăn 1 ngày mà ai cũng phải sợ). Nhà em gần chợ LB thành thử hàng đêm 10h30, em lại lặn lội thân cò đi mua rau(rẻ 1/2 so với ở chợ), mỗi lần mua ăn 3 ngày. Có hôm mama em gọi điện khuya, em nói em chuẩn bị đi mua rau, mama em nói sao đi mua giờ này em nói con đi chợ đêm mua rẻ dc 1 nửa, các bác bít mama em nói seo hông? rẻ 1 nửa chứ rẻ 3 lần cũng ko thèm đang đêm ngủ ai mà dậy dc đi mua rau. Mà mama em ngày xưa cực kì tk , nhưng chỉ là nghèo khó thôi bây h khá hơn rồi ai lại đầy đọa mình. Nhưng vì em ko bao h ngủ trc 11h với lại đi lên chợ mất có 10p đi bộ thì tội gì ko đi mua để tk mà lại dc ăn nhiều. Cậu mợ chồng em nói em hay lọ mọ thích chế biến món này món kia, ăn thì ngon mà lại rẻ
    Riêng khoản trái cây thì ko thể thiếu trong mỗi bữa ăn (nhiều hay ít mà thôi), nhưng em tuyệt nhiên ko bao h ăn vặt bên ngoài ai cũng bảo em keo kiệt, nhưng khái niệm của em là mua về cả nhà cùng ăn vừa vui vẻ lại tk dc 1 khoản. Hôm nay em tia dc cửa hàng chuyên bán trái cây ngoại nhập, chắc chắn khi em sinh bé đầu này em sẽ ra đó mua cho con ăn đặc biệt là táo Phương tây họ có câu "mỗi ngày 1 trái táo hãy quên bs đi" vì táo rất tốt cho sk
    Của em chỉ có bấy nhiêu thôi mong các bác dung ném đá tội em, em đang mang bầu :Rose:
    Hạnh Phúc có thật :Rose:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 933 Bài viết

• 1,146 Được cảm ơn

Bạn meyeurose nói đúng. Tuy nhiên có 1 cái, bạn đang bầu, nên ăn uống đủ chất, không cần ăn quá nhiều nhưng cần đủ chất nhé.
    Chúc 2 mẹ con mạnh khỏe!
    • 2,747 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

oánh dấu để dành đọc
    mong ước nhỏ bé của mẹ là con trai biết tự cầm đùi gà gặm như các bạn!!

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveS truc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:: LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveSt ruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kis s::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss: :Kiss:
    • 198 Bài viết

• 136 Được cảm ơn

E thấy topic này hay lắm. E up lên nha cả nhà. E thuộc loại phá tiền vô đối nhưng vào đây e học đc nhiu điều va kìm hãm đc bản thân những thứ ko cần thiết. E cám ơn wtt mà cụ thể cácmej nhiều nhiều lắm
    • 128 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Tăng xin , giảm cho , tích cực cầm nhầm.:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 326 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hihi, mình nghĩ có nhiều mẹ đùa chứ kiểu tắm ko cần nước thì tớ đọc lên thành chuyện hài hước cho chồng nghe à, sao thật được. Mình thì không tiết kiệm lắm, nhưng bây giờ đang chuyển đổi sở thích để đỡ tốn tiền thôi. Hihi, ngày xưa suốt ngày lượn lờ shopping ở vincom, parkson (may chưa ra khu metropole) thì nay đổi sang đi học nấu ăn, làm sinh tố etc cho chồng con thay vì đi shopping, hichic, đi tập thể dục cho khỏe mạnh đỡ tốn tiền thuốc men (nhưng lại tập ở nshape fitness, huhu, tại chẳng có chỗ nào ưng í mà gần nhà mình cả). Nói chung là chuyển từ shopping sang chăm sóc gia đình nhiều hơn, tiền thì chắc tiêu ít hơn một chút nhưng có cảm giác là chi tiêu hiệu quả hơn, có ích hơn. Không hoang phí nữa. (nhớ lại ngày xưa mình đã tùng mua khoảng 3 bộ kelly bùi một lúc mà thấy tiếc tiền quá)
    • 825 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hạn chế đi xe gắn máy (chứ thay hoàn toàn bằng xe đạp thì không thể)
    + Đối với Quý ông: Không phóng nhanh (hao xăng), vượt ẩu (rủi ro tai nạn hoặc tông người ta sẽ phải bồi thường).
    + Đối với Quý bà: Hạn chế đi xe tay ga (hao xăng kinh khủng), nếu đi xe số thì khi ngừng đèn đỏ phải trả về số 1 chứ không để số 4 mà vặn ga (cái này hại xe mà cũng hao xăng).
    Chung cả quý ông và Quý bà: nên chạy xe ở vận tốc đều (trong nội ô thì giữ nguyên mức 40km/h, ra ngoại ô thì 45 hoặc 50km/h)
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao cac chi .co chi nao biet bang excell quan ly chi tieu trong gia dinh thi gui cho em xin mot bang nhe .cam on cac chi rat nhieu
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

day la emai cua em . mailua1983@yahoo.com xin nho moi nguoi giup do nhe .
    • 190 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thì toàn đi một tháng khuân hàng một lần về dùng. Vì sinh hoạt gia đình cũng đã đi vào nề nếp rồi, nên thành ra cũng đã áng áng chừng được chi tiêu cho một tháng với các thứ như gạo, muối, bột giặt....linh tinh đủ thứ khác. Nên tính dôi ra tí teo rồi đi mua. Thường là mua khi cuối tháng cũ đầu tháng mới, vì lúc này tiền dôi ra và tiền lương về cũng là vừa.
    Mấy món này mà tằn tiện và mua chung thế cũng được giảm khá nhiều mà yên tâm hơn. Đợt nào có khuyến mại bình ổn đúng đồ mình cần thì nhón tay mua tăng lên hẳn luôn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thì tính toán chi li lắm rồi, chả hao phí gì, bản thân ko nhâu nhẹt, chỉ mỗi ngày 3 ly caphe 30k, thậm chí có hôm chả buồn ăn sáng. Không mua sắm linh tinh, đi chợ tiết kiệm, trái vây mua mỗi ngày 20k cho 2 vợ chồng ăn.
    Tính kỹ lắm rồi mà chả tháng nào dưới 12tr/tháng, đó là chưa tính lâu lâu cho mấy đứa em vài trăm cho chúng nó mua sách hcc hành.
    Có mẹ nào chỉ cách cho gia đình tớ tiết kiệm thêm không?
    Cũng mừng là vợ mình chả bao giờ đi làm tóc, gội đầu linh tinh, cũng chẳng bao h mua mỹ phẩm làm gì cho tốn tiền. Mình thấy vợ vẫn đẹp nhất đó thôi. Muốn tiết kiệm hơn nữa, các mẹ góp ý thử xem nhé. Chứ tiêu tiền như 2 vợ chồng mình thì thấy tiết kiệm lắm rồi mà vẫn có tháng vượt qua con số 12tr.

P/S: Mình thấy 1 số người đưa ra nhiều phương án tiết kiệm khó đỡ quá. Những vấn đề nhiều người nói trên này như tiết kiệm tiền nước tắm giặt, tiền điện thoại, sạc pin,... thì mình không đề cập lại nữa.
    Còn các vấn đề như:
    - Trồng rau trên sân thượng: thật xấu hổ là Vợ chồng mình đang ở nhà thuê, cũng thuê phòng nhỏ để tiết kiệm rồi, cũng chọn địa điểm gần công ty rồi, nhưng đặc thù nghề nghiệp vẫn đi lại nhiều nên chả tiết kiệm xăng được, đó là xe của mình không hao xăng nhiều đó nha. Sau này có xây nhà cũng chả có tiền đâu mà xây nhà lầu ở cái Sài Gòn này, làm gì có sân thượng mà trồng rau.
    - Hạn chế làm móng, gội đầu, làm tóc,... Mình nói thật là mẹ nào còn hay đi làm móng với gội đầu thì không bao giờ nói chuyện tiết kiệm được. Mấy chuyện đó mỗi lần chả tốn mấy tiền nhưng mà không cần thiết phải tốn tiền cho nó. Mẹ nào tốn mấy khoản tiền đó dù ít nhiều gì thì cũng coi như là không biết tiếc tiền, lấy đâu ra mà nói tiết kiệm.
    - Vợ mình hiện đang mang thai, chỉ tốn tiền sữa, thuốc và khám, sau này có con thì càng tốn thêm. Cứ thế này chả bao giờ để giành được tiền. Ai có cách nào hay thì chỉ dùm mình với.
    Vợ chồng mình có lập bảng chi exel để chi tiêu hàng ngày gửi lên để các mẹ tham khảo và góp ý.
    http://www.mediafire.com/?0g0fvnamchp0aao
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 27 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với ý kiến của mẹ nó, mình ủng hộ việc tiết kiệm nhưng không nên quá mức đến 2 ngày tắm 1 lần hay nhảy cho ra mồ hôi rồi lấy khăn lau ( í ẹ ghê quá)
    • 347 Bài viết

• 344 Được cảm ơn

Quan điểm của mình là tiết kiệm chứ ko hà tiện.Thấy cái gì ko cần thiết thì thôi ko mua, hạn chế dùng. Còn cái nào đáng chi vẫn phải chi
    Đúng là đọc 1 số commet của các mẹ làm tớ ko nhịn được cười. Các mẹ làm thì phải biết hưởng thụ chứ, đừng ki bo quá thành bà già khó tính đấy!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Điều hành
    • 10 năm
    • 4,493 Bài viết

• 4,150 Được cảm ơn

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8