TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cùng cảnh ngộ vượt qua nỗi ám ảnh nhà chồng như thế nào?? Help me

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 646 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Dear các mẹ

Giúp em với, làm sao thoát khỏi những ám ảnh kinh hoàng từ nhà chồng đây hả các mẹ. Nó luôn ám ảnh em cả ngày lẫn đêm, đêm ngủ giật mình dậy toán hết mồ hôi. Nói thêm các mẹ là em đã ở riêng được rồi nhé, nhưng những ám ảnh cứ đeo đẳng, tối CN, và thứ 2 là những ngày đếm tinh thần hoảng loạn vì CN đưa con về ông bà và kết quả là tối CN cùng ngày thứ 2 lại trong trạng thái chán nản, mất niềm tin nghiêm trọng vào cuộc sống. Sự bạo hành về mặt thần kinh mà nhà chồng mang lại cho em thật sự khủng khiếp.

E đang nghĩ đến việc là không đưa con về nhà chồng nữa để cứu bản thân mình vì em đã thử 2 tuần liền không cho con về và cả 1 tuần em đã có những giấc ngủ ngon, thấy cuộc sống vui lắm. Hôm qua chồng về thăm ông bà lại kể chuyện nhà chồng, những gì đã xảy ra trong 2 tuần tuần em không về em lại cảm thấy kinh hoàng và chán nản.

Em phải làm sao đây các mẹ? Có phải em đã bị stress quá không? Việc không đưa con về nhà chồng nữa có vấn đề gì không các mẹ. Chồng em thì rất OK Chuyện em không về vì chồng chứng kiến nhiều rồi, cũng chán nản lắm rồi. Mà thực ra từ ngày nhà chồng dựng chuyện bắt con trai đánh đập con dâu không được thì CC và BMC đã cho rằng con trai là loại đội váy vợ lên đầu, loại người vứt đi rồi nên cũng khồng coi trọng con trai nữa. Chán lắm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 221 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Chị chia sẻ cụ thể hơn với mọi người được ko?
    "Mà thực ra từ ngày nhà chồng dựng chuyện bắt con trai đánh đập con dâu không được thì CC và BMC đã cho rằng con trai là loại đội váy vợ lên đầu, loại người vứt đi rồi nên cũng khồng coi trọng con trai nữa"
    hic, có vẻ nhà chồng chị ko có học nhỉ! Biết vậy thì thôi, 1 tháng về thăm 1 lần nếu vẫn ko được cải thiện thfi nửa năm về 1 lần...
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con.
    Con yêu mẹ:LoveStruc:!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 168 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyanh-thaonguyen Xem bài viết
    Dear các mẹ

Giúp em với, làm sao thoát khỏi những ám ảnh kinh hoàng từ nhà chồng đây hả các mẹ. Nó luôn ám ảnh em cả ngày lẫn đêm, đêm ngủ giật mình dậy toán hết mồ hôi. Nói thêm các mẹ là em đã ở riêng được rồi nhé, nhưng những ám ảnh cứ đeo đẳng, tối CN, và thứ 2 là những ngày đếm tinh thần hoảng loạn vì CN đưa con về ông bà và kết quả là tối CN cùng ngày thứ 2 lại trong trạng thái chán nản, mất niềm tin nghiêm trọng vào cuộc sống. Sự bạo hành về mặt thần kinh mà nhà chồng mang lại cho em thật sự khủng khiếp.

E đang nghĩ đến việc là không đưa con về nhà chồng nữa để cứu bản thân mình vì em đã thử 2 tuần liền không cho con về và cả 1 tuần em đã có những giấc ngủ ngon, thấy cuộc sống vui lắm. Hôm qua chồng về thăm ông bà lại kể chuyện nhà chồng, những gì đã xảy ra trong 2 tuần tuần em không về em lại cảm thấy kinh hoàng và chán nản.

Em phải làm sao đây các mẹ? Có phải em đã bị stress quá không? Việc không đưa con về nhà chồng nữa có vấn đề gì không các mẹ. Chồng em thì rất OK Chuyện em không về vì chồng chứng kiến nhiều rồi, cũng chán nản lắm rồi. Mà thực ra từ ngày nhà chồng dựng chuyện bắt con trai đánh đập con dâu không được thì CC và BMC đã cho rằng con trai là loại đội váy vợ lên đầu, loại người vứt đi rồi nên cũng khồng coi trọng con trai nữa. Chán lắm
    Tách bạch khoảng trời riêng cho bạn và chồng con có một chất lượng sống tốt .Khi A và B gặp nhau không vui được thì tại sao chúng ta cứ phải giáo điều .B không cần A và A không cần B .Cải tạo nhau là chuyện không tưởng.Mâu thuẫn để làm cuộc sống tốt đẹp hơn thì đáng lắm .Xem ra NC và bạn là sự mâu thuẫn triệt tiêu .Nguy hiểm !!!.Dùng sở đoạn xa thơm ....đi.Không nghĩ nhiều ! quan trong là có C bên cạnh rồi .Nhắc nhở đừng bao giờ kể sấu gì ai trong nhà chồng(với chồng ,đến tai chồng).Bình đẳng đại lượng.Không ngăn cản chồng con về nội nếu OX thấy cần.Thời gian không lâu sẽ giúp bạn vượt qua cảm giác này.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 970 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Thật buồn wa, thôi đừng về nữa, cứ coi như ng dưng nước lã đi chủ top à. Việc j mà phải nhẫn nhịn cho khổ. Haizza đúng là phụ nữ, chỉ sướng trc lúc lấy chồng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 633 Bài viết

• 580 Được cảm ơn

Mình cũng đang coi CC mình là người dưng. Già rồi, có học thức hẳn hoi mà toàn đi đặt điều và soi mói. Quan trọng hơn, mặc dù xấu tính, lười biếng nhưng lúc nào cũng chê bai người khác. Haizzzzz lắm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

1 n ăm về 1 lần cũng được, tớ có bà chị dâu, cũng 1 năm về 1 lần, ngày 1 tết. miễn chồng ok, hoặc chồng ko ok nhưng chả nói gì là được :Silly:
    • 30 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Nỗi niềm không của riêng ai..Cũng một phần vì mâu thuẫn với nhà chồng mà 2 vợ chồng đang có nguy cơ đường ai nấy đi...cũng muốn quay về vì con, nhưng nghĩ đến nhà chồng..sợ..Haizzz
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 94 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mình trăn trở rất nhiều về việc có nên về không vì với mình đã đành nhưng còn con, nếu chỉ vì mâu thuẫn của mẹ với nhà chồng mà để con thiếu thốn tình cảm của nhà nội thì nó cũng thiệt thòi cho con (mình không bao giờ thả con về nhà nội mà không có vợ chồng mình vì có ưu điểm của nhà chồng mình là chị em chồng rất hay đánh con, cháu. CC ghét cháu ra mặt do ghét bố mẹ cháu nên mình luôn phải cảnh giác cao độ. BMC thì quý cháu nhưng sợ con gái nên không dám can. Hơn nữa khi không có mình thì ông bà luôn tiêm chích cho cháu về mẹ cháu. Nói mẹ cháu chả ra gì cả. Hix. Nên việc mình không về mà chỉ để hai bố con về là không khả thi.)

Mình cũng đã cố gắng để gạt bỏ mọi thứ đi, cho qua hết để hàng tuần về nhà cho vui vẻ cả hai bên nhưng tuần nào cũng có chuyện: Tuần thì, đến trưa ăn cơm, Chị chồng bảo: Chị chỉ mua thức ăn cho bố mẹ và chị thôi, tưởng nhà chúng mày không ăn. Hix, thế là hai vợ chồng lại chạy đi mưa thức ăn. Tuần thì nhà 2 mâm cơm, bố chồng và chị 1 mâm, em dâu, em trai, cháu và mẹ chồng 1 mâm vì chị không thích món chúng mày mua đấy. Haizzz, nhà 5 ngừoi hai mâm cơm. Bố chồng muốn ăn cơm nhưng sợ con gái mắng nên chạy sang ăn bún của chị. Vậy là không khí trong nhà lại lắng đọng, chả ai muốn nói nữa. Mình chỉ muốn đi về luôn vì quá căng thẳng rồi. Tuần thì về nhà Ông bà không thèm nói chuyện với con dâu, con trai và cháu. Cháu nhìn thấy bác gọi, bác quay mặt đi. Chả hiểu chuyện gì xảy ra, lại ra đi trong nước mắt, thương con vô cùng. Vài tuần sau phát hiện ra có kẻ tiêm chích, nói xấu con dâu với BMC, thế nên chị em chồng và BMC phải cảnh cáo con dâu, và con trai..... Nhiều lắm, nhiều lắm, không tuần nào là không có chuyện. Cứ nghĩ đến trở về nhà chồng là thấy gai cả người nhưng không lẽ không về, mà về thì tự mình tra tấn minh.

Luôn giằng xé tâm can giữa chuyện có nên về hay không làm mình quá mỏi mệt. Mình rất muốn các mẹ chia sẻ kinh nghiệm xem liệu không về nữa thì tình hình có được cải thiện hơn không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,124 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

Các mẹ khuyên chủ top chơi bài "xa thơm" không có nghĩa là bảo chủ top không về nhà chồng đâu. Bạn về nhiều rồi thì giờ bạn giãn ra, 1 năm về vài lần thôi. Về thoải mái thì mới về chứ khôgn thì có công có việc gì hãy về. Tớ đây cũng chơi bài đấy đấy. Nhà chồng có công có việc j thì tớ về, chứ bảo tự dưng về chơi thì không, về nhà chồng mà cứ như đi đày, mới nghĩ thôi đã sợ rồi chứ không cần phải nói là về nữa.
    Tớ có cô em chồng rất láo, nó luôn cho rằng dâu phải thế này, phải thế khác, không vừa lòng nó là nó nói mình luôn cứ như nó là mẹ chồng mình ấy. Đỉnh nhất là nó nhắn tin chửi mình, dạy dỗ mình làm dâu ra sao, rồi chửi cả mẹ mình nữa. Mình làm ầm lên, báo cáo hết cho nhà chồng, bố chồng còn vin vào đó mắng mình, mình biết mình làm ầm lên cũng ko mong chờ gì ông bà mà chỉ là làm cho hả giận thôi... Sau đó, mình coi EC như người dưng luôn, ko quan tâm. Mẹ nó cứ cư xử sao cho trọn phận làm dâu thôi, còn tình cảm thì nó phải tự nhiên mẹ nó ạ. Stress thế sống sao nổi.
    wBrq9YH8p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 5,275 Bài viết

• 4,888 Được cảm ơn

nặng nề thế thì về làm gì, chồng con cũng chả vui vẻ gì đâu. Cuối tuần thay vì lên kế hoạch về ngoại hay về nội, 2 VC cho con đi chơi cho vui. Tớ tin là cả nhà sẽ đều hạnh phúc
    • 3,805 Bài viết

• 6,153 Được cảm ơn

Nặng nề quá thì đừng về lâu, ở lại ăn cơm, nếu sợ chồng buồn thỉnh thoảng buổi tối 2 Vc chở con qua thăm ông bà chốc lát rồi về luôn, chứ mình về chơi mà lại có chuyện đến bữa ko có cơm ăn, hoặc nhà 2 mâm cơm thì ko bao giờ về ăn nữa.
    Em dọn sang nhà mới: https://my.opera.com/quytrang05/blog/
    • 37 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

tờ mà gặp bà chị chồng như vậy tớ ghét thể hiện ra mặt luôn, sao các mẹ cữ phải sợ nhà chồng thế nhỉ, ai tốt mình tốt lại, ai xấu mình xấu lại, kể cả chồng nhá
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 253 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

về cũng bị chửi, ko về cũng bị chửi. thôi thì ko về. lâu lâu ơi là lâu về 1 lần thôi chị
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 888 Bài viết

• 1,308 Được cảm ơn

chị chồng chị chưa có gia đình à?!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 755 Bài viết

• 1,605 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý với mọi người là không về. Không những mình không vui, mà con mình nữa. Cứ phải chứng kiến những chuyện như vậy là không tốt cho bé. Bạn mai mắn là chồng đứng về phía bạn. Hãy ráng giữ lấy đều này. Đừng bao giờ cho chồng thấy mình không về vì ghét nhà chồng. Cứ nói là vì con, vì ông bà. Nói với chồng em về ông bà không vui thì không tốt cho ông bà. Và để con thấy những cảnh đó sẽ ảnh hưởng xấu tới con.

Cứ một năm tết hãy về trừ khi có chuyện thật cần. Tuy nhiên đừng bao giờ nói xấu nhà chồng và tuy không về cũng nên tỏ ra quan tâm. Quà cáp đầy đủ cho các dịp lễ. Nếu không có lễ thì lâu lâu có gì tốt cho ông bà cũng nên tặng. Chủ yếu là để chồng biết mình không ghét bỏ gì nhà chồng chỉ là không hợp thì ít gặp mặt. Về mặt tâm lý bạn nên coi đó là chuyện bình thường đi. Đừng quá quan tâm họ nói gì hay làm gì. Vì tuy bạn không về nhưng chưa chắc sẽ hoàn toàn không nghe thấy những gì họ nói về bạn. Vì vậy nên luyện tập cho tin thần của mình miễn nhiễm trước. Không phải mình sống 2 mặt, mà là mình phải tìm cách bảo vệ mình, con mình, và hạnh phúc gia đình. Nếu có thể trong lòng thật sự không ghét bỏ họ thì tốt nhưng nếu không làm được cũng đừng để chồng biết vì thế chỉ làm anh buồn và làm ảnh hưởng tới hạnh phúc gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đi lang thang tình cờ gặp topic này, thấy thương bạn chủ top quá. V/c mình cũng đã trải qua sóng gió trong gia đình BMC (hihi... mình cũng bị bà già chỉ thẳng mặt bảo là cái loại đội váy vợ lên đầu:Crying Con mới 6 tháng tuổi 2 v/c ôm con đi thuê nhà, vay mượn giât gấu vá vai ,lúc đó thấy làm thằng đàn ông sao nhục thế. Thế rồi v/c mình cũng trụ được, lại còn sinh thêm em bé:Laughing:. Thời gian trôi đi , ông bà nội cũng đi lại thăm cháu, rồi mình cũng hay đưa gia đình về nhà ông bà chơi. Vợ mình cũng lấy lại tự tin, đã có thể ngồi tâm sự với MC... ặc ăc. Cách đây vài tháng v/c mình về ở hẳn với ÔB ,lý do :tiện chăm sóc người già( chỉ có 2 ÔB ở với nhau), làm con phải báo hiếu, các cháu được đi học ở trường tốt..vv...
    Nhưng
    5 năm sau lịch sử lặp lại....
    • 1,661 Bài viết

• 3,330 Được cảm ơn

Gặp cảnh này thấy tội quá. Nhưng mà nói thật nha, sau những cố gắng của bạn mà ko có kết quả, hãy làm như blueocean23 nói. Yêu ghét nói thẳng ra luôn.

Suy cho cùng thì nếu mình bấp chấp thì cũng chả ai làm gì được mình. Còn mình càng cố gắng làm hài lòng nhà chồng cùng mấy thể loại tép riu như chị chồng thì chỉ tổ mệt xác mà không ai chứng nhận cho sự cố gắng ấy đâu. Họ hài lòng thì họ cũng ko nói ra, họ đắc ý. Nhưng khi có chuyện là họ hất đi như hất bát nước ngay!

Sau 4 năm cố gắng kiềm chế để giữ cái chữ Dâu Ngoan tự xưng mà cũng không ai duyệt, giờ có gì tớ nói thẳng, nói rõ cảm giác của mình. Xong thì muốn sao mà muốn. Ấy vậy mà lại ổn đấy nhá!

Bây giờ nhá, chả tội gì mà phải nặng nhẹ mệt xác. Vui thì về. Về thì phải vui. Còn căng thẳng thì biến luôn. Có chuyện gì nói toẹt ra. Cứ làm vậy đi, vài lần đầu hơi bị run đấy ( ngoài mặt thì kiên cường nhưng trong bụng hơi bị run nhá!) nhưng chỉ vài lần là quen thôi.

Kể thêm: Hồi tớ mới về làm dâu, được tiêm nhiễm rằng cô H. rất xấu xa đáng ghét... Cô ý là em dâu bà mẹ chồng tớ. Mỗi dịp tụ tập, nhà cô ý đến là lại kiểu bằng mặt nhưng không bằng lòng. Cô ý chả thèm để ý. Thản nhiên như không. Đàn bà không nói chuyện thì cô ấy leo lên mâm đàn ông ngồi, nói chuyện chính trị như ai - nói chuyện rôm rả trong khi mấy mụ đàn bà mải ấm ức nên mặt nặng như chì (khổ thân!). Vài năm trôi qua, rút cục thì chính tớ cũng không hiểu cô ấy xấu xa đáng ghét ở đâu. Rồi cuối cùng mới nhận ra: Chỉ vì cô ý là dâu mà thôi!

Tớ kiểm điểm lại thì thấy thế này: Nhà cụ có 3 ông con trai thì một cô con dâu như thế, một cô khác cùng chồng đi biệt luôn vài năm chưa thèm về - chắc ko bao giờ về, còn một cô khác thì cũng thể loại chả ăn chả nói gì được, ngồi im lìm thóc nếp. Thế là tớ rất khoái chí rút ra kết luận: Thôi, chả việc gì phải gồng lên chịu đựng - cứ cư xử sao cho mình thấy thoải mái nhất, thích thì bảo thích, ghét thì bảo ghét, miễn là không láo là được. LẠI CÒN ĐỂ HỌ CHI PHỐI TINH THẦN NỮA THÌ CHỦ TOP NGỐC QUÁ!! :Laughing:
    It's all about TRUST.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 646 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meocin Xem bài viết
    Đi lang thang tình cờ gặp topic này, thấy thương bạn chủ top quá. V/c mình cũng đã trải qua sóng gió trong gia đình BMC (hihi... mình cũng bị bà già chỉ thẳng mặt bảo là cái loại đội váy vợ lên đầu:Crying Con mới 6 tháng tuổi 2 v/c ôm con đi thuê nhà, vay mượn giât gấu vá vai ,lúc đó thấy làm thằng đàn ông sao nhục thế. Thế rồi v/c mình cũng trụ được, lại còn sinh thêm em bé:Laughing:. Thời gian trôi đi , ông bà nội cũng đi lại thăm cháu, rồi mình cũng hay đưa gia đình về nhà ông bà chơi. Vợ mình cũng lấy lại tự tin, đã có thể ngồi tâm sự với MC... ặc ăc. Cách đây vài tháng v/c mình về ở hẳn với ÔB ,lý do :tiện chăm sóc người già( chỉ có 2 ÔB ở với nhau), làm con phải báo hiếu, các cháu được đi học ở trường tốt..vv...
    Nhưng
    5 năm sau lịch sử lặp lại....
    Khi chúng mình ở chung với nhà chồng, cuộc sống khắc nghiệt lắm. Nói tóm lại như thế này, mình là một người cực kỳ coi trọng danh dự, sống khẳng khái, biết điều và tốt bụng. Mọi người gặp mình đều rất tôn trọng mình. Nhưng khi ở với gia đình chồng, danh dự, lòng tự trọng của mình bị BMC và các chị em chồng chà đạp không thương tiếc, họ biết điểm yếu của mình là coi trọng danh dự nên ra sức chà đạp, biết bao lần mình đã định tự tử vì quá mất niềm tin vào cuộc sống nhưng ơn chúa mình đã không làm vậy. Khi ra ngoài ở riêng, mình vẫn xác định Chồng của mình là con trưởng nên dù ông bà có thế nào cuối đời vẫn ở với vợ chồng mình nên cuối tuần mình vẫn cố gắng gạt hết sự cay đắng để đưa con về nội chơi vì mình nghĩ rằng làm như thế để duy trì tình cảm, mai sau ông bà có ốm thì con cháu chăm cũng là xuất phát từ tình cảm chứ không phải trách nhiệm. Nhưng vẫn không được, vẫn là sự chán nản và cay đắng. Buốn lắm.
    • 646 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Khi chúng mình ở chung với nhà chồng, cuộc sống khắc nghiệt lắm. Nói tóm lại như thế này, mình là một người cực kỳ coi trọng danh dự, sống khẳng khái, biết điều và tốt bụng. Mọi người gặp mình đều rất tôn trọng mình. Nhưng khi ở với gia đình chồng, danh dự, lòng tự trọng của mình bị BMC và các chị em chồng chà đạp không thương tiếc, họ biết điểm yếu của mình là coi trọng danh dự nên ra sức chà đạp, biết bao lần mình đã định tự tử vì quá mất niềm tin vào cuộc sống nhưng ơn chúa mình đã không làm vậy. Khi ra ngoài ở riêng, mình vẫn xác định Chồng của mình là con trưởng nên dù ông bà có thế nào cuối đời vẫn ở với vợ chồng mình nên cuối tuần mình vẫn cố gắng gạt hết sự cay đắng để đưa con về nội chơi vì mình nghĩ rằng làm như thế để duy trì tình cảm, mai sau ông bà có ốm thì con cháu chăm cũng là xuất phát từ tình cảm chứ không phải trách nhiệm. Nhưng vẫn không được, vẫn là sự chán nản và cay đắng. Buốn lắm.
    • 35 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thật sự thì em thấy việc chị ko hòa hợp nhà chồng thì thôi,tết về chúc tết thôi vậy,ra ở riêng rồi thì quên đi đừng nghĩ đến nữa.Nếu muốn con vẫn có nhà nội thì thỉnh thoang lúc nào chồng về thì cho cả con về,e chỉ sợ chị đã ko thích cũng chẳng thích cho con về thôi.Nên hay ko nên thì là do chi thôi trừ khi ngay cả cháu nội cũng đối xử tệ thì thôi miễn bàn,tránh xa ra càng tốt.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2