TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho em hỏi, vợ chồng có nhất thiết phải có con không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.78K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 306 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Thế tóm lại là bạn muốn gì?
    Tớ thấy bạn cứ lơ ngơ như bò lạc ý nhỉ? (srry). Kiểu như cũng thinh thích có con nhưng ko đc gặp trở ngại gì cơ, nếu có vấn đề gì thì thôi, 2 vợ chồng cũng chả cần có con.

Xin lỗi bạn chứ, vc bạn mới cưới 9th thôi. Bạn hỏi câu này khó quá, chả ai trả lời đc bạn đâu. Thời gian và quãng đường vợ chồng lâu dài về sau sẽ cho bạn (và cả chồng bạn) câu trả lời chính xác nhất.

Đọc topic của bạn tự dưng thấy chạnh lòng cho những bác/cô/ chị ròng rã đi tìm con trong đau đớn và tủi nhục mấy chục năm trời. Có lẽ họ xứng đáng được làm mẹ hơn bạn

(sry các mẹ nếu e hơi quá lời, nhưng em cứ thấy chướng chướng thế nào vậy)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào chị!
    Em cũng mới lấy chồng đc 6 tháng, vc em cũng đang rất mong có con. Em cũng sốt ruột lắm vì thả tự nhiên mà vẫn chưa thấy 2v đâu cả. Có lần em thủ thỉ với chồng
    - nếu đi khám mà em bị trục trặc đường con cái thì anh có bỏ em ko?
    - vậy nếu anh bị yếu hay vô sinh thì em có bỏ anh ko?
    - tất nhiên là ko rồi, em sẽ sống với anh đến trọn đời
    - vậy thì sao vợ lại hỏi anh vậy? Dù có con hay ko thì vc mình vẫn sống hp bên nhau mà.
    Mẹ chồng thì nói:
    - ko có con thì vợ chồng rất dễ li hôn
    Đúng là ko có con thì vc dễ li hôn lắm chị àh, ko fai đem con ra để níu kéo hạnh phúc, để sống miễn cưỡng cho con có đủ ba mẹ. Mà là mỗi lần vc cãi nhau thì có con cái cũng dễ làm hòa hơn. Chồng có lầm đường lạc lối khi về mái ấm gia đình có tiếng cười trẻ thơ cũng thấy yêu cái mái ấm nhỏ này hơn mà way về kịp lúc. Và có con cũng như có thêm 1 đồng minh cho mình, vì con luôn bên mẹ mà, còn bố thì lại yêu con nên thế nào cũng sẽ chịu thua 2 mẹ con. Em chỉ nghĩ tới bấy nhiêu thôi là em đã muốn có con lắm rồi chị àh. Và vc em quyết định đi khám, cũng may mắn là tất cả đều bình thường, chỉ là do tâm trạng nôn nóng nên khó thụ thai thôi. Nhưng nếu rủi em có bị bệnh j thì em cũng quyết chữa để sinh cho anh ấy 1 đứa con, vì em muốn có 1 mái ấm hạnh phúc trọn vẹn.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hienthanh308 Xem bài viết
    nếu bạn cứ suy nghĩ thế thì, sau này sẽ hối hận, chảng có gì là chắc chắn từ lời nói của đàn ông cả, giờ trẻ là thế, già chút nữa họ sẽ khao khát những đứa con, nếu bạn không có họ có thể tìm kiếm ở bên ngoài, ở người phụ nữ khác
    Cám ơn bạn đã chia sẻ! Hiện tại thì mình là người sợ như thế, còn chồng mình thì ko suy nghĩ gì cả. Nhưng cuộc đời không ai nói trước được chuyện gì, có thể sau này chồng mình sẽ cần con, mà cũng có thể không Về chuyện chồng có người phụ nữ khác, mình nghĩ không phải ở vấn đề có con hay không, vì rõ ràng các bố có con vẫn ngoại tình như thường Mình lăn tăn chuyện vợ chồng có nhất thiết phải có con hay không chỉ vì không tưởng tưởng được cuộc sống chỉ có 2 vợ chồng suốt đời sẽ thế nào, chứ không lo lắng chuyện chồng có người phụ nữ khác.
    • 555 Bài viết

• 433 Được cảm ơn

Tùy quan niệm mỗi người thôi, nếu cả 2 vợ chồng ko thích có con, thì có khi ko có con ssẽ hạnh phúc hơn, còn nếu muốn có 1 đứa con để vui cửa vui nhà, thì bạn nên đi khám và có con sớm, đừng để lớn tuổi quá ko tốt đâu, không có con thì 2 vợ chồng sẽ có nhiều thời gian vui chơi nhiều hơn, nhưng nếu gia đình mà ko có tiếng cười của trẻ con sẽ buồn lắm, sau này về già chỉ 2 vợ chồng già nhìn nhau ko có con cháu gì cũng chán, mà có con thì vất vả, con cái chiếm hết thời gian của cha mẹ, nhưng dc cái có tiếng nói bi bô của trẻ trong nhà vui lắm, thỉnh thoảng ba mẹ giận nhau con cũng là trung gian thứ 3 nốối kết cha mẹ lại với nhau, khi mẹ buồn con ở bên hỏi han quan tâm đến mẹ, lúc đó mẹ sẽ hạnh phúc biết bao và nhìn con lớn lên từng ngày, con buồn mẹ buồn gấp đôi, con đau mẹ muốn mẹ sẽ là ngừoi đau dùm cho con, nói chung có con sẽ tốt hơn, 1 đứa cũnh dc, 2 vc mình có 1 con trai dc 6 tuổi rồi, nhưng chỉ muốn 1 đứa thôi ko muốn thêm, sợ vất vả, nên ngừng luôn. mong bạn suy nghĩ kỹ mà quyết định sớm, nếu bạn còn nhỏ tuổi thì cứ từ từ ko cần vội, nhưng lớn tuổi nên đến BS khám sớm nếu muốn có con, đừng để lớn tuổi quá kó tốt.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,821 Bài viết

• 4,679 Được cảm ơn

Theo chị không nhất thiết phải có con bằng mọi giá.

Em cứ đi khám xem khả năng như nào. Nếu chữa sơ sơ mà có con được thì tốt. Nếu tốn kém mệt mỏi quá , bản thân không đủ sức đi tới tận cùng thì thôi . Miễn sao cả hai vợ chồng thống nhất với nhau và vui vẻ chấp nhận thực tế.

Hãy làm sao để dù có , hay không có con thì cuộc sống của mình vẫn hạnh phúc. Hai vợ chồng hài lòng với những gì mình có.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Quynhwhite Xem bài viết
    Mình thì nghĩ ko nhất thiết phải có con bằng mọi cách.
    Ai có điều kiện kinh tế tốt thì chạy chữa được chứ thấy nhiều nhà ăn còn chẳng đủ mà cứ chạy vạy, vay mượn khắp nơi để đi chữa cho có con.Nhiều khi mình hỏi nếu có con thì lấy gì nuôi thì bảo là đẻ ra rồi tính sau.Mình nói thật mình thấy câu ấy vô trách nhiệm vô cùng.Con là người chứ có phải con vật đâu? Mà ko , ko biết người khác thế nào chứ mình quyết định nuôi con chó mà mình cũng cân nhắc chán chê đến nửa năm.Xem điều kiện mình nuôi và chăm sóc nó được tốt ko, có ổn định ko?? Chuẩn bị về bác sĩ thú y trước đề phòng trường hợp nó ốm, bệnh....
    Tất nhiên ai cũng có quyền có con nhưng trước khi có nên suy nghĩ, cân nhắc xem mình đủ tự tin, đủ năng lực nuôi dạy ko? Đừng nghĩ cứ đẻ ra rồi nó tự lớn được.Mình chỉ sợ chồng bạn tha thiết phải có con chứ nếu anh ấy ko cần thiết, chỉ cần vợ chồng cùng nhau là hạnh phúc rồi thì có gì phải nghĩ?
    Điều kiện kinh tế đúng là rất quan trọng, nhưng mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, nếu vợ chồng đó xác định không có con sẽ không thể hạnh phúc, không thể sống với nhau, cả đời dằn vặt, không bình yên, vui vẻ... thì mình cũng có thể hiểu tại sao họ làm vậy. Có điều mình có làm như họ không thì lại là chuyện khác. Mình nghĩ quan điểm sống khác nhau sẽ dẫn đến suy nghĩ và hành động khác nhau.

Về chuyện riêng của mình thì chồng mình xác định rõ ràng không nhất thiết phải có con. Chỉ riêng bản thân mình còn băn khoăn nên mới lên đây chia sẻ và lắng nghe ý kiến của mọi người. Cám ơn bạn đã chia sẻ với mình!

Trích dẫn Nguyên văn bởi kwinana Xem bài viết
    Không nhất thiết phải có con nếu hai vợ chồng đều đồng thuận và vui vẻ hạnh phúc với lựa chọn đó. Hai vợ chồng cũng phải kiên định không chạnh lòng trước những câu hỏi thăm, thúc giục, tin tức mang thai hay nhìn thấy những đứa bé con của bạn bè người thân, hoặc mình trở thành người ngồi ngoài lề với những cuộc tranh luận về nuôi dạy con cái của nhóm bạn. Cũng phải chắc chắn việc khi lớn tuổi hơn mình sẽ không hối tiếc rằng:"Sao lúc còn trẻ mình không cố gắng".

Mình cũng mang thai nhờ phương pháp hỗ trợ sinh sản. Hai vợ chồng cưới nhau hai năm mới bắt đầu đi khám hiếm muộn. Khám hiếm muộn cũng không ghê gớm như bạn nghĩ. Trường hợp của mình, mình chỉ siêu âm và lấy tí máu xét nghiệm, không chụp tử cung buồng trứng gì hết. Kết quả là bị rối loạn nội tiết. Mình tiêm thuốc kích trứng và có thai, đơn giản thế thôi.
    Chúc mừng bạn đã được ôm con yêu nhé! Chắc hai vợ chồng hạnh phúc lắm phải không?

Mình nghĩ nếu vợ chồng mình quyết định không có con (trong trường hợp vô sinh/hiếm muộn), chắc chắn sẽ có những lúc chúng mình sẽ chạnh lòng như bạn nói, chung quy chúng mình cũng chỉ là người chứ có phải gỗ, đá đâu. Mình chỉ đang xác định xem "những phút chạnh lòng" như thế chỉ là thoáng qua hay nó sẽ âm ỉ, sẽ ám ảnh và ảnh hưởng đến cuộc sống của vợ chồng mình.
    • 381 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ tài sản lớn nhất của người phụ nữ là con cái.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tovimy Xem bài viết
    Thế tóm lại là bạn muốn gì?
    Tớ thấy bạn cứ lơ ngơ như bò lạc ý nhỉ? (srry). Kiểu như cũng thinh thích có con nhưng ko đc gặp trở ngại gì cơ, nếu có vấn đề gì thì thôi, 2 vợ chồng cũng chả cần có con.

Xin lỗi bạn chứ, vc bạn mới cưới 9th thôi. Bạn hỏi câu này khó quá, chả ai trả lời đc bạn đâu. Thời gian và quãng đường vợ chồng lâu dài về sau sẽ cho bạn (và cả chồng bạn) câu trả lời chính xác nhất.

Đọc topic của bạn tự dưng thấy chạnh lòng cho những bác/cô/ chị ròng rã đi tìm con trong đau đớn và tủi nhục mấy chục năm trời. Có lẽ họ xứng đáng được làm mẹ hơn bạn

(sry các mẹ nếu e hơi quá lời, nhưng em cứ thấy chướng chướng thế nào vậy)
    Ơ, sao bạn lại thấy chướng nhỉ? Mình đúng là "lơ ngơ như bò lạc" mà. Chẳng phải ai lên đây chia sẻ cũng ngổn ngang tâm sự, không biết phải làm gì, muốn gì... và mong nhận được lời khuyên của các mẹ sao? Mình nói rõ là muốn xin kinh nghiệm, lời khuyên của các mẹ đi trước mà. Với lại, chắc bạn chưa đọc kĩ bài của mình rồi: mình kể rõ tình hình của mình để các mẹ tư vấn, chứ mình có hỏi là "Các mẹ ơi, vợ chồng lấy nhau 9 tháng có nhất thiết phải có con không đâu?" (Mình đính chính là lấy nhau hơn 1 năm, thả 9 tháng nhé!)

Còn về chuyện làm mẹ, mình nghĩ bất cứ ai mang nặng, đẻ đau thì cũng đều là MẸ cả, chẳng có ai xứng đáng hơn ai hết, trừ những người mẹ mà đang tâm giết con mình thôi, mà mình thì tuyệt nhiên chưa bao giờ làm vậy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,821 Bài viết

• 4,679 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baubimuop Xem bài viết
    Mình nghĩ nếu vợ chồng mình quyết định không có con (trong trường hợp vô sinh/hiếm muộn), chắc chắn sẽ có những lúc chúng mình sẽ chạnh lòng như bạn nói, chung quy chúng mình cũng chỉ là người chứ có phải gỗ, đá đâu. Mình chỉ đang xác định xem "những phút chạnh lòng" như thế chỉ là thoáng qua hay nó sẽ âm ỉ, sẽ ám ảnh và ảnh hưởng đến cuộc sống của vợ chồng mình.
    Chị hiểu em chủ top muốn xem việc không có con sẽ ảnh hưởng tiêu cực thế nào tới đời sống vợ chồng sau này để có thêm dữ liệu cho quyết định của mình.
    Theo ý kiến chủ quan của chị, những phút chạnh lòng như em nói không diễn ra nhiều đâu. Có thể vợ chồng không có con , nhưng vẫn có các cháu của anh chị em, người thân . Ví dụ hai vợ chồng có thể nhận con đỡ đầu chẳng hạn . Không có con đẻ không có nghĩa sẽ không bao giờ có đứa trẻ nào khác để yêu thương.
    Nhiều người còn sống độc thân cả đời vẫn vui vẻ . Cơ quan chị có 2 trường hợp. Một bác nghỉ hưu rồi, độc thân cả đời nhưng sống cuộc sống cân bằng thanh thản . Khỏe mạnh cả về thể xác lẫn tinh thần. Một chị 50 cũng làm thụ tinh nhân tạo vài lần không thành nhưng chị ấy xác định được thì tốt, không được cũng không sao. Chị ấy vẫn trẻ , khỏe , vui vẻ từ trong tâm ý. Không có dấu hiệu gì chứng tỏ họ bị chuyện con cái ảnh hưởng tiêu cực tới tâm trạng cả.

Hạnh phúc là do mình tạo dựng em ạ. Biết cách thì có thể loại bỏ những tác động tiêu cực . Nên tập trung vào những gì mang lại cho mình niềm vui thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đồng ý với mẹ tomyvi, thực sự cũng chưa hiểu bạn chủ top muốn gì lắm.

Thôi thì trả lời câu hỏi của bạn: 2 vc ko nhất thiết phải có con nếu cả 2 cùng muốn như vậy và sẽ ko thay đổi suy nghĩ đó vào 1 ngày nào đó. Bạn nói đúng là đầy người có con vẫn ngoại tình, mà đầy người ko có con vẫn ko ngoại tình. Như vậy thì cũng có TH đầy người có con ko ngoại tình, và ko có con thì chọn ngoại tình để có con. Những TH này ko bù trừ cho nhau mà nó tồn tại đầy rẫy ra đấy. Nếu 1 ngày chồng bạn suy nghĩ khác đi thì chồng bạn còn có khả năng trong khi bạn nếu thay đổi suy nghĩ thì sợ rằng "quá tuổi" rồi bạn ạ.

Thứ hai, bạn lo xa quá. Mới cuới nhau có 9 tháng, chưa từng đi kiểm tra mà bạn đã đặt mình vào tình huống xấu nhất, tệ hại nhất. Ai cũng nghĩ như bạn thì cứ ốm là nghĩ đến ung thư hay sao??? Tốt nhất bạn đi khám xem sao, nếu giả dụ có rơi vào TH xấu nhất đó thì bạn ko cần hi sinh bản thân nhiều thế đâu, đặc biệt nếu chồng bạn ủng hộ. Vì đứa con ra đời là sự hạnh phúc của cả 2 chứ ko phải "của nợ" vì tiêu tốn bố mẹ nó cả đống thời gian, tiền bạc, công sức, lo lắng, mệt mỏi. Nếu nghĩ thế thì mình ủng hộ bạn. Vì nếu đã nghĩ thế sợ là bạn ko cảm thấy hạnh phúc như các mẹ đã làm mẹ ở đây.

Mình thấy mọi người hay dẫn chứng người này người kia độc thân vẫn tốt. Vậy cho mình hỏi: họ có chỗ dựa nào ko khi họ 70-90 tuổi, bệnh tật, ốm đau? Hầu hết họ có anh em hoặc người nào đó trong gia đình giúp đỡ. Cái này ko phải là tiền. Dù họ có tiền, nhưng có lúc còn ko nhớ tiền mình có bao nhiêu, ở đâu, có lúc đến ngồi dậy cũng ko ngồi được cơ. Rồi bạn có thể nói đầy người có con vẫn khổ. Đồng ý. Nhưng số đó là bao nhiêu %? Hay bạn nghĩ có trại dưỡng lão. THeo mình bạn và chồng nên kiếm thật nhiều tiền rồi nhập tịch nước ngoài. Nhà mình đã đi tìm hiểu các nhà dưỡng lão cao cấp ở cái XH này (15tr/tháng trở lên) nhưng kinh doanh ở VN nó biến tướng vô cùng. Bạn có biết các trại dưỡng lão họ chỉ thích nhận những người còn minh mẫn, tự biết phục vụ sinh hoạt bản thân, ack ack, vậy thì cần gì mà vào trại. Còn những người nằm liệt, thần kinh thì tiền bao nhiêu chỉ mua được cái chỗ ở đẹp chứ còn chăm sóc á, quên khẩn trương. Hay nhận ai đó làm con đỡ đầu á, con đẻ bạn còn sợ nó hư hỏng, con đỡ đầu thì phần trăm cậy nhờ nó bắt cho cái taxi vào viện cấp cứu cũng hơi khó đấy. Mình nói ở đây ko phải nhờ cậy về vật chất mà về tinh thần.

Kết lại là bạn nên đi khám, nếu đúng là hiếm muộn khó khăn thì thôi, khỏi sinh, 2 vc ăn chơi bay nhảy thoải con gà mái, cuộc đời đúng là nên quý bản thân của mình đầu tiên. Nếu đã sợ thì có con làm gì.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    @ Cherry-Moon: Cám ơn em! Chúc em sớm đón được bé yêu

@ mevameocon: Hic, nói ra không biết mình có bị ném đá không, nhưng thật lòng mình đang cảm thấy "có con cũng được, mà không có cũng không sao". Giá mà mình xác định được "cần 1 đứa con để vui cửa vui nhà" thì mình đã đi khám và quyết tâm có con rồi, đằng này... Cám ơn lời khuyên của bạn!

@ Đêm Hà Nội: Cám ơn chị! Em cũng mong mình được hạnh phúc. Mỗi người có một con đường khác nhau để đi đến hạnh phúc, và em đang tìm kiếm con đường cho bản thân mình.

Cám ơn tất cả mọi người! Chúc mọi người mỗi ngày đều vui vẻ và hạnh phúc
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bilisy Xem bài viết
    Mình đồng ý với mẹ tomyvi, thực sự cũng chưa hiểu bạn chủ top muốn gì lắm.

Nếu mình biết chắc chắn mình muốn gì thì chắc đã không có cái top này

Thôi thì trả lời câu hỏi của bạn: 2 vc ko nhất thiết phải có con nếu cả 2 cùng muốn như vậy và sẽ ko thay đổi suy nghĩ đó vào 1 ngày nào đó. Bạn nói đúng là đầy người có con vẫn ngoại tình, mà đầy người ko có con vẫn ko ngoại tình. Như vậy thì cũng có TH đầy người có con ko ngoại tình, và ko có con thì chọn ngoại tình để có con. Những TH này ko bù trừ cho nhau mà nó tồn tại đầy rẫy ra đấy. Nếu 1 ngày chồng bạn suy nghĩ khác đi thì chồng bạn còn có khả năng trong khi bạn nếu thay đổi suy nghĩ thì sợ rằng "quá tuổi" rồi bạn ạ.

Mình đồng ý với bạn! Không ai có thể chắc chắn 100% mình không thay đổi. Vấn đề là mình muốn suy nghĩ kĩ, quyết định và vững tin với quyết định đó, còn chuyện gì sẽ xảy ra, đúng hay sai, hạnh phúc hay không, có lẽ chỉ có ông trời biết.

Thứ hai, bạn lo xa quá. Mới cuới nhau có 9 tháng, chưa từng đi kiểm tra mà bạn đã đặt mình vào tình huống xấu nhất, tệ hại nhất. Ai cũng nghĩ như bạn thì cứ ốm là nghĩ đến ung thư hay sao??? Tốt nhất bạn đi khám xem sao, nếu giả dụ có rơi vào TH xấu nhất đó thì bạn ko cần hi sinh bản thân nhiều thế đâu, đặc biệt nếu chồng bạn ủng hộ. Vì đứa con ra đời là sự hạnh phúc của cả 2 chứ ko phải "của nợ" vì tiêu tốn bố mẹ nó cả đống thời gian, tiền bạc, công sức, lo lắng, mệt mỏi. Nếu nghĩ thế thì mình ủng hộ bạn. Vì nếu đã nghĩ thế sợ là bạn ko cảm thấy hạnh phúc như các mẹ đã làm mẹ ở đây.

Nếu nghĩ con là "của nợ", mình đã không thả 9 tháng nay, và luôn sẵn sàng làm mẹ Mình nghĩ bạn so sánh với chuyện ung thư có vẻ hơi khập khiễng. Mình cũng có nói rõ ở trên, mình muốn nhân dịp này học hỏi kinh nghiệm, lắng nghe ý kiến của các mẹ về chuyện con cái, hôn nhân, gia đình... để có quyết định chính xác hơn cho bản thân mình. Suy nghĩ lúc này có lẽ sẽ bình tĩnh, sáng suốt và quan trọng là có nhiều thời gian hơn là đến khi có kết quả rồi mới nghĩ xem: mình sẽ làm gì?

Mình thấy mọi người hay dẫn chứng người này người kia độc thân vẫn tốt. Vậy cho mình hỏi: họ có chỗ dựa nào ko khi họ 70-90 tuổi, bệnh tật, ốm đau? Hầu hết họ có anh em hoặc người nào đó trong gia đình giúp đỡ. Cái này ko phải là tiền. Dù họ có tiền, nhưng có lúc còn ko nhớ tiền mình có bao nhiêu, ở đâu, có lúc đến ngồi dậy cũng ko ngồi được cơ. Rồi bạn có thể nói đầy người có con vẫn khổ. Đồng ý. Nhưng số đó là bao nhiêu %? Hay bạn nghĩ có trại dưỡng lão. THeo mình bạn và chồng nên kiếm thật nhiều tiền rồi nhập tịch nước ngoài. Nhà mình đã đi tìm hiểu các nhà dưỡng lão cao cấp ở cái XH này (15tr/tháng trở lên) nhưng kinh doanh ở VN nó biến tướng vô cùng. Bạn có biết các trại dưỡng lão họ chỉ thích nhận những người còn minh mẫn, tự biết phục vụ sinh hoạt bản thân, ack ack, vậy thì cần gì mà vào trại. Còn những người nằm liệt, thần kinh thì tiền bao nhiêu chỉ mua được cái chỗ ở đẹp chứ còn chăm sóc á, quên khẩn trương. Hay nhận ai đó làm con đỡ đầu á, con đẻ bạn còn sợ nó hư hỏng, con đỡ đầu thì phần trăm cậy nhờ nó bắt cho cái taxi vào viện cấp cứu cũng hơi khó đấy. Mình nói ở đây ko phải nhờ cậy về vật chất mà về tinh thần.

Mình không bàn đến chuyện con nuôi vì mình không có ý định đó. Còn chuyện con cái chăm sóc, báo hiếu cha mẹ, mình đồng ý với bạn có trường hợp này, trường hợp kia, nhưng cá nhân mình chưa bao giờ nghĩ rằng sinh con là để con nó chăm sóc, lo lắng khi già yếu. Quan niệm mình sinh con là quy luật tự nhiên và cứ thế tiếp diễn thôi. Mà "nước mắt chảy xuôi", có lẽ đa phần cha mẹ, chẳng ai mong sinh con để nó báo hiếu cho mình, mà chỉ mong nó mạnh khỏe, khôn ngoan, hạnh phúc.

Kết lại là bạn nên đi khám, nếu đúng là hiếm muộn khó khăn thì thôi, khỏi sinh, 2 vc ăn chơi bay nhảy thoải con gà mái, cuộc đời đúng là nên quý bản thân của mình đầu tiên. Nếu đã sợ thì có con làm gì.

Mình thì nghĩ rằng chỉ khi nào bản thân thật bình yên, thoải mái, hạnh phúc thì mới làm cho những người chung quanh mình hạnh phúc được thôi. Cám ơn lời khuyên của bạn!
    Mình xin phép trả lời phía dưới ý kiến của bạn (chữ màu đỏ) để tiện theo dõi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Chủ top 18t ah? Tại thấy bảo chưa có kinh nguyệt mà. Chẹp. Có thể thông cảm đc
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Em nói thật, chị bảo chị 29t mà cách suy nghĩ của chị thiển cận ko chịu đc. Em cứ ko cm thì rất ức chế
    Chị mới cưới hơn 1 năm, thời gian quan hệ ít, kinh nguyệt chưa ổn định (em có nhầm ở đâu ko nhỉ? 29t mà chưa có kinh?) nên khả năng mang thai thấp là ko có gì lo lắng
    Tuy nhiên, nếu có lo lắng thì có thể đi khám. Giữa đi khám xem mình có bệnh gì ko và biết là mình có bệnh và quyết định chạy chữa là 2 trường hợp hoàn toàn khác nhau.
    Chưa khám đã nghĩ mình mắc bệnh nan y. Chữa sẽ mất nhiều thời gian và công sức. Buồn cười quá.
    Còn nếu chị muốn có con là lộc trời cho, cho bao giờ nhận bấy giờ thì cứ ngồi đấy mà đợi. Mất công lập topic làm chi để phủ quyết tất cả ý kiến mọi người?
    Hay lộc trời cho cũng ko cần để 2 ac ôm nhau đến già lun?
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_coi Xem bài viết
    Em nói thật, chị bảo chị 29t mà cách suy nghĩ của chị thiển cận ko chịu đc. Em cứ ko cm thì rất ức chế
    Chị mới cưới hơn 1 năm, thời gian quan hệ ít, kinh nguyệt chưa ổn định (em có nhầm ở đâu ko nhỉ? 29t mà chưa có kinh?) nên khả năng mang thai thấp là ko có gì lo lắng
    Tuy nhiên, nếu có lo lắng thì có thể đi khám. Giữa đi khám xem mình có bệnh gì ko và biết là mình có bệnh và quyết định chạy chữa là 2 trường hợp hoàn toàn khác nhau.
    Chưa khám đã nghĩ mình mắc bệnh nan y. Chữa sẽ mất nhiều thời gian và công sức. Buồn cười quá.
    Còn nếu chị muốn có con là lộc trời cho, cho bao giờ nhận bấy giờ thì cứ ngồi đấy mà đợi. Mất công lập topic làm chi để phủ quyết tất cả ý kiến mọi người?
    Hay lộc trời cho cũng ko cần để 2 ac ôm nhau đến già lun?
    Hihihi, mình mở topic, bạn vào chia sẻ là mình cám ơn rồi nên bạn cứ cám ơn thoải mái nhé Tuy nhiên, mình mở top là để lắng nghe ý kiến của mọi người, có người hiểu mình, có người không. Với những trường hợp chưa hiểu đúng ý mình, or mình muốn trao đổi thêm thì chuyện nói qua nói lại có gì là không đúng. Âu cũng chỉ là hiểu nhau hơn, vậy thôi.

Còn về chuyện kinh nguyệt, xin lỗi vì mình viết tắt nên bạn hiểu lầm, ý mình là vì mình chưa có kinh nghiệm nên quan hệ lần đầu khó khăn, chứ chu kì của mình đều 28-30 ngày. Sức khỏe mình bình thường, mình cũng không hề khẳng định mình bịnh nan y hay chắc chắn là vô sinh nhé! Cái này là chỗ bạn chưa hiểu hết ý mình đấy... Mình đã nói rất rõ, mình chỉ muốn đặt ra nhiều trường hợp và xin kinh nghiệm, ý kiến của mọi người thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,018 Bài viết

• 5,656 Được cảm ơn

Xem qua thì thấy bạn chủ top nghiêng về phía k0 muốn có con, muốn tìm người đồng cảnh ngộ đi trước để xem liệu cs sau này vui buồn ra sao. Mình là người yêu thích trẻ con cũng vừa phải thôi, con đẻ ra rồi thì phải cố mà yêu vậy, nên mình luôn tôn trọng quan điểm cũng như sở nguyện cá nhân trong vấn đề này. Chỉ có điều mình nhận thấy thế này, ở XH VN, nếu bạn chọn con đường đó thì bạn sẽ là 1 trong số ít những người tiên phong làm cách mạng giải phóng phụ nữ khỏi ách con cái. Những gì liên quan đến cuộc cách mạng này thì chắc bạn rõ và nhiều người cũng nói rồi. Kh chục năm nữa hy vọng bạn vẫn còn giữ được tinh thần lạc quan thế này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi baubimuop Xem bài viết
    Mình xin phép trả lời phía dưới ý kiến của bạn (chữ màu đỏ) để tiện theo dõi.
    Mình chỉ có ý kiến thế này: Mình cũng ko nghĩ sinh con ra để báo hiếu đâu bạn ạ. Mình vẫn phải cố gắng kiếm tiền để đảm bảo cuộc sống về già của mình sau này, chứ ko phải đẻ con để sau này nó nuôi mình. Mình chỉ nói là XHVN thì 1 người già + bệnh sẽ ko có 1 chỗ dựa nào cả. Ít ra cũng phải có người giữ tiền cho mình, trả tiền cho bệnh viện, cho người chăm sóc, cho nhà dưỡng lão chứ (nếu VN thật sự có nhà dưỡng lão đúng nghĩa ý). Chắc do nhà mình có nhiều người già nên mình rất hiểu.
    Cụ ngoại mình bị mất trí, tâm thần ko ổn định, và chả có cái viện dưỡng lão nào muốn nhận cụ đâu, trừ nhà thương điên. Uh, thì thuê người theo dõi, chăm sóc, vậy ai đứng ra thuê? dù cụ có rất nhiều tiền nhưng chính cụ cũng chả biết điều đó.
    Cụ ông nhà bên cạnh ko con cái, lúc ốm quá tiền lương ko đi lĩnh được, ko ai cho ăn, và chết lúc nào ko biết.
    Vậy nên mình vẫn ủng hộ bạn việc ko cần có con nhưng bạn nên ra nước ngoài, những nước có chế độ tốt cho người già bạn nhé. Quan niệm của bạn ko sai nhưng ở XH này nó chưa phù hợp thôi. Các bạn đều chỉ nghĩ được đến sự vui vẻ tầm 50-60 là cùng, còn sau đó thì các bạn còn bố mẹ ko, hay lại nhờ anh chị em hoặc cháu chắt của họ (sao nhờ con thì nghĩ là bắt nó báo hiếu, còn nhờ anh chị em thì ko nghĩ gì???) Nếu thật sự đã muốn hoàn toàn đi một mình đến hết đời thì nên tính trước những chuyện thế này bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,214 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    À, mình sẽ dừng trao đổi ở đây, vì ý kiến của mình ko phù hợp với cách nghĩ của bạn. Nói thật với bạn chứ có điều kiện mình cũng muốn sống ở 1 xã hội có chế độ tốt, để con cái (có hay ko) nó cũng chả phải lo gì cho mình. Đời mình mình lo đủ rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 42 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Chẳng biết chủ top có vào topic nữa không, nhưng cũng xin góp vài ý.
    Có nhiều người có lẽ cảm thấy có con cũng được không có cũng không sao. Cái này cũng là bình thường mà, xã hội cũng có nhiều kiểu người, mỗi người có ý thích 1 kiểu, không ai giống ai cả.
    Chuyện bạn thả 9 tháng mà chưa thấy gì thì cũng không đáng lo đâu. Mình lấy chồng xong, cũng thả 9 tháng chả thấy gì. 2vc dắt nhau đi kiểm tra, kết quả là tinh trùng của chồng hơi yếu tí xíu, còn mình thì bị viêm lộ tuyến nên khả năng có con cũng giảm đi tí chút. Về bồi bổ thêm cho chồng, còn bản thân thì chữa cái viêm lộ tuyến đấy, xong cái là có bé liền, giờ mình sắp sinh rùi nè.
    Hai bạn đã xác định với nhau là không có con cũng không sao, thế là được rồi. Nhưng cũng nên đi khám để biết cơ thể mình bên trong có vấn đề gì không, chứ đâu phải khám chỉ để có con hay không đâu. Nhiều khi trong người mình có vấn đề nhưng kiểm tra sơ sơ bên ngoài thì không thấy gì lại tưởng mình vẫn khoẻ mạnh, bình thường.
    Mình nghĩ là cũng nên đi kiểm tra. Để tinh thần thoải mái hơn. Để sau này một trong 2 người, có ai bất chợt có ý thích có con mà thay đổi tình cảm, thì cũng không có cớ mà nói người kia. Mình nghĩ cái gì cũng nên rõ ràng thì tốt hơn.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MiMiChan Xem bài viết
    Xem qua thì thấy bạn chủ top nghiêng về phía k0 muốn có con, muốn tìm người đồng cảnh ngộ đi trước để xem liệu cs sau này vui buồn ra sao. Mình là người yêu thích trẻ con cũng vừa phải thôi, con đẻ ra rồi thì phải cố mà yêu vậy, nên mình luôn tôn trọng quan điểm cũng như sở nguyện cá nhân trong vấn đề này. Chỉ có điều mình nhận thấy thế này, ở XH VN, nếu bạn chọn con đường đó thì bạn sẽ là 1 trong số ít những người tiên phong làm cách mạng giải phóng phụ nữ khỏi ách con cái. Những gì liên quan đến cuộc cách mạng này thì chắc bạn rõ và nhiều người cũng nói rồi. Kh chục năm nữa hy vọng bạn vẫn còn giữ được tinh thần lạc quan thế này.
    Có lẽ bạn nói đúng, mình nghiêng về phía cứ để tự nhiên, trời cho thì nhận, không thì cũng không sao, nhưng chưa tự tin lắm nên mới nhờ các mẹ chỉ bảo thêm. Tuy nhiên, mình cũng chỉ dám nói chuyện của mình thôi, chứ cũng không có ý "làm cách mạng giải phóng phụ nữ" gì cả vì chuyện này to lớn quá

Mình thật sự cám ơn các mẹ đã bỏ thời gian chia sẻ với mình. Những điều các mẹ nói có thể mình đã đọc ở đâu đó hoặc đã nghe ai đó, nhưng được các mẹ nói trực tiếp thế này đã giúp mình ý thức rõ ràng hơn, và cảm nhận được nhiều hơn. Nhưng chuyện này cũng không phải là chuyện có thể quyết định ngay trong chốc lát như mua cái áo cái quần được, có lẽ thời gian sẽ giúp mình biết được mình thật sự muốn gì. Mình chỉ vừa bước qua tuổi 29, có lẽ cũng còn ít thời gian cho mình suy nghĩ, các mẹ nhỉ? Mình chân thành chúc các mẹ, dù lựa chọn con đường nào, cũng tìm được sự bình yên và hạnh phúc thật sự