TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho em hỏi, vợ chồng có nhất thiết phải có con không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.76K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, sau 1 thời gian lặn ngụp ở nhà Chuẩn bị mang thai mà mãi ko thấy 2v đâu nên hnay em mạo muội lên tâm sự với các mẹ, xin lời khuyên của các mẹ đây.

Tình hình là em năm nay 29t, chồng em 30t. Em lấy chồng được hơn 1 năm. Từ đó đến nay, vợ chồng em xxx, ko kiêng cữ gì, quan niệm là cứ để tự nhiên, có khi nào thì đẻ khi đó ạ Nhưng từ đó đến nay được gần 9 tháng rồi mà em chẳng thấy 2v đâu ạ. Ôi zời ơi là buồn ạ Nhưng vấn đề em muốn tâm sự với các mẹ là gần đây em với chồng có nói chuyện với nhau thì cả hai quyết định là dù có hay không thì cũng ko đi khám chữa gì cả, cứ để tự nhiên đến khi nào có thì có. Em đọc thấy các mẹ phải thụ tinh nhân tạo nhiều lần hay mang thai hộ mà thương các mẹ quá. Em thấy việc chữa hiếm muộn quá vất vả, mệt mỏi, đau đớn, cả thể chất lẫn tinh thần, đặc biệt cho người phụ nữ. Chưa kể sau này còn vất vả nhiều lần nữa để nuôi con khôn lớn. Mà con lớn thì chắc chắn sẽ lớn nhưng ko biết có khôn ko? Hay lại hư hỏng, lầm đường lạc lối... rồi còn bao nhiêu nguy hiểm khác. Em thấy hầu như ai có con cũng vất vả, lo lắng, hi sinh cho con từ khi sinh con ra cho đến lúc chết. Đúng là ko có gì có thể sánh được với tình thương cha mẹ dành cho con cái. Em quan niệm lấy chồng, sinh con là một việc hết sức tự nhiên. Nếu có con, chắc chắn em cũng như bao bà mẹ khác. Nhưng cứ nghĩ đến việc phải chạy chữa, mổ xẻ, thuốc thang... để có được 1 đứa con thì em không đủ can đảm

Hiện tại thì cuộc sống vợ chồng em rất vui vẻ, hạnh phúc. Vợ chồng em cũng ko bị áp lực gì về chuyện con cái từ hai bên nội ngoại. Chồng em thì đã rất chắc chắn với quyết định này, nhưng em thì thỉnh thoảng vẫn hơi lăn lăn, không biết cuộc sống vợ chồng mà ko có con thì sau này sẽ thế nào? Chỉ có 2vc chắc cũng sẽ có lúc cảm thấy buồn tẻ, ko trọn vẹn? Nhưng có con cũng ko thể bảo đảm 100% hạnh phúc vợ chồng? Em nghĩ hạnh phúc vc nằm ở 2vc chứ ko phải do con cái. Các mẹ đi trước, có nhiều kinh nghiệm cho em xin lời khuyên nhé! Em cám ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,914 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baubimuop Xem bài viết
    Hic, sau 1 thời gian lặn ngụp ở nhà Chuẩn bị mang thai mà mãi ko thấy 2v đâu nên hnay em mạo muội lên tâm sự với các mẹ, xin lời khuyên của các mẹ đây.

Tình hình là em năm nay 29t, chồng em 30t. Em lấy chồng được hơn 1 năm. Từ đó đến nay, vợ chồng em xxx, ko kiêng cữ gì, quan niệm là cứ để tự nhiên, có khi nào thì đẻ khi đó ạ Nhưng từ đó đến nay được gần 9 tháng rồi mà em chẳng thấy 2v đâu ạ. Ôi zời ơi là buồn ạ Nhưng vấn đề em muốn tâm sự với các mẹ là gần đây em với chồng có nói chuyện với nhau thì cả hai quyết định là dù có hay không thì cũng ko đi khám chữa gì cả, cứ để tự nhiên đến khi nào có thì có. Em đọc thấy các mẹ phải thụ tinh nhân tạo nhiều lần hay mang thai hộ mà thương các mẹ quá. Em thấy việc chữa hiếm muộn quá vất vả, mệt mỏi, đau đớn, cả thể chất lẫn tinh thần, đặc biệt cho người phụ nữ. Chưa kể sau này còn vất vả nhiều lần nữa để nuôi con khôn lớn. Mà con lớn thì chắc chắn sẽ lớn nhưng ko biết có khôn ko? Hay lại hư hỏng, lầm đường lạc lối... rồi còn bao nhiêu nguy hiểm khác. Em thấy hầu như ai có con cũng vất vả, lo lắng, hi sinh cho con từ khi sinh con ra cho đến lúc chết. Đúng là ko có gì có thể sánh được với tình thương cha mẹ dành cho con cái. Em quan niệm lấy chồng, sinh con là một việc hết sức tự nhiên. Nếu có con, chắc chắn em cũng như bao bà mẹ khác. Nhưng cứ nghĩ đến việc phải chạy chữa, mổ xẻ, thuốc thang... để có được 1 đứa con thì em không đủ can đảm

Hiện tại thì cuộc sống vợ chồng em rất vui vẻ, hạnh phúc. Vợ chồng em cũng ko bị áp lực gì về chuyện con cái từ hai bên nội ngoại. Chồng em thì đã rất chắc chắn với quyết định này, nhưng em thì thỉnh thoảng vẫn hơi lăn lăn, không biết cuộc sống vợ chồng mà ko có con thì sau này sẽ thế nào? Chỉ có 2vc chắc cũng sẽ có lúc cảm thấy buồn tẻ, ko trọn vẹn? Nhưng có con cũng ko thể bảo đảm 100% hạnh phúc vợ chồng? Em nghĩ hạnh phúc vc nằm ở 2vc chứ ko phải do con cái. Các mẹ đi trước, có nhiều kinh nghiệm cho em xin lời khuyên nhé! Em cám ơn các mẹ nhiều
    Nói chung chưa đến 1 năm thì chưa lo, > 1 năm thì nên thăm kkhám có khi bệnh nhẹ chữa khỏi là có bé luôn, có phải ai cũng giống ai phải đều chữa trị khó khắn đâu mà, mình nghĩ bạn nên khám sớm khi còn trẻ đến lúc đứng tuổi muốn có còn khó hơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con cái là sợi dây tình cảm giữa 2 vợ chồng, không có con liệu gia đình có hạnh phúc trọn ven?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,177 Bài viết

• 6,098 Được cảm ơn

Cuộc đời chẳng có gì là nhất thiết cả bạn ạ. Nhưng có con là niềm hạnh phúc vô bờ bến của cuộc đời con người. Khi buồn khi mệt mỏi, có đứa con bên cạnh ôm lấy mình rồi thủ thỉ mẹ ơi con thương mẹ lắm thì cảm giác như có thể chiến đấu chống lại cả thế giới ấy.
    Ko có con thì nhàn thật, cs nhẹ tênh ý mà. Nhưng sinh ra đc một đứa con thì cầm bằng mình có một cục kim cương nặng bằng con ý.
    Vc còn trẻ, mới cưới thì cứ từ từ, đừng vội.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,117 Bài viết

• 1,555 Được cảm ơn

Nói chung là ko nhất nhất phải có con mới sống hạnh phúc nhưng nên có con để hạnh phúc được trọn vẹn
    SoEDSoEDp7
    G2F7bbXG2F7p7
    iMiip7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,414 Bài viết

• 5,420 Được cảm ơn

Nhất thiết hay không còn tùy vào quan niệm và mong muốn của mỗi người. Nếu hai vợ chồng bạn không muốn có con thì không nhất thiết, nhưng nếu hai vợ chồng bạn khao khát con cái lại khó hoặc không thể thì hai bạn cảm thấy buồn thôi.
    Hai bạn có thể đi kiểm tra xem nếu hai bạn mong con cái còn không thì để tự nhiên đi.
    • 1,395 Bài viết

• 2,730 Được cảm ơn

Cái chủ đề này nóng và nhạy cảm đấy em ạ.

Em cứ vào mấy nhà trên này ( có nhiều con & ko sinh con ), khi đó quyết định cũng được.

Còn quan điểm cá nhân chị thì chị rất thích có con và chị đang có 2 thiên thần đáng yêu vô cùng. Nhất là cô công chúa nhỏ nhà chị, iu iu lắm em ạ.

Mỗi lần chồng chị đi làm về, con bé cứ rối rít với bố ( bé 10 tháng ) bố thay quần áo và chưa kịp bế con gái là con gái khóc, dỗi, đòi bố bế bằng được, còn bố thì như hết mọi phiền muộn mệt mỏi của công việc khi chơi với con. Lúc đó chị nhìn và tự nhủ : hạnh phúc là đây, đâu cứ phải cái cao sang gì đâu.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metitmit04012011 Xem bài viết
    Nói chung chưa đến 1 năm thì chưa lo, > 1 năm thì nên thăm kkhám có khi bệnh nhẹ chữa khỏi là có bé luôn, có phải ai cũng giống ai phải đều chữa trị khó khắn đâu mà, mình nghĩ bạn nên khám sớm khi còn trẻ đến lúc đứng tuổi muốn có còn khó hơn
    Dạ, em cũng biết vậy nhưng cứ sợ khám xong, chẳng may rơi vào ca khó (em là cứ hay nghĩ đến trường hợp xấu nhất như thế ) thì ko biết làm sao? Chạy chữa thì mệt mỏi, ko thì chắc áy náy ko yên. Chắc em cứ chờ thêm một thời gian nữa xem sao. Nếu vẫn không có gì thì lúc đó em sẽ xác định lại tinh thần xem mình thật sự muốn như thế nào. Cám ơn chị đã chia sẻ với em!

Trích dẫn Nguyên văn bởi Loved-by-you Xem bài viết
    Nhưng sinh ra đc một đứa con thì cầm bằng mình có một cục kim cương nặng bằng con ý.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi dv_xabang78 Xem bài viết
    Còn quan điểm cá nhân chị thì chị rất thích có con và chị đang có 2 thiên thần đáng yêu vô cùng. Nhất là cô công chúa nhỏ nhà chị, iu iu lắm em ạ. Mỗi lần chồng chị đi làm về, con bé cứ rối rít với bố ( bé 10 tháng ) bố thay quần áo và chưa kịp bế con gái là con gái khóc, dỗi, đòi bố bế bằng được, còn bố thì như hết mọi phiền muộn mệt mỏi của công việc khi chơi với con. Lúc đó chị nhìn và tự nhủ : hạnh phúc là đây, đâu cứ phải cái cao sang gì đâu.
    Thật ra em cũng thuộc loại thích có nhiều con (em chỉ đang lăn tăn ko biết có nhất thiết phải có bằng mọi giá ko thôi ). Bố mẹ em còn trẻ (>50 tuổi) mà có những 5 người con Trong số bạn bè, em luôn là người có anh em đông nhất. Lúc em còn nhỏ, có lần em hỏi bố: "Ngày xưa bố mẹ tính có mấy đứa con?" Bố em trả lời thế này: "Bố mẹ chẳng tính có mấy đứa cả, nhưng cứ đẻ đứa này xong lại muốn có thêm đứa nữa (vì dễ thương quá!)". Em nhớ mãi đến giờ, gia đình em cũng hạnh phúc. Em đã từng nghĩ sau này sẽ cố gắng cho con em có được gia đình như em; nhưng em biết để có được gia đình như vậy, bố mẹ em vất vả nhiều lắm lắm, nhất là mẹ em. Sự hi sinh của mẹ... em không biết nói thế nào, mà có lẽ bà mẹ nào cũng thế nên tự nhiên lại thấy chùn lòng, ko biết mình có làm được thế ko? Nên em nghĩ nếu thật sự ko thể có con thì cũng ko nên cố làm gì. Em không tự tin, mà chuyện dạy dỗ, nuôi nấng con cái thì... 5 anh em nhà em được nuôi dạy như nhau, vậy mà: người thì tiến sỉ, người thì thạc sĩ, người thì 1, 2 bằng đại học và người thì thất học Em út nhà em chỉ học đến lớp 6 là nghỉ. Nhà em cũng chao đảo 3,4 năm vì chuyện này

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatigon8 Xem bài viết
    con cái là sợi dây tình cảm giữa 2 vợ chồng, không có con liệu gia đình có hạnh phúc trọn ven?
    Em thấy đa số mọi người đều nói như vậy, nhưng sau khi sinh con ra thì gần như người cha người mẹ nào cũng làm tất cả vì con, hi sinh mọi thứ vì con, hi sinh hạnh phúc của mình vì con. Vậy thì... mục đích của việc sinh con là vì con (để con được sống trên đời) hay vì bản thân mình (đảm bảo hạnh phúc của vợ chồng được trọn vẹn)? Nhiều lúc em cũng tự hỏi (và hỏi mọi người) mục đích của việc sinh và nuôi dạy con cái là gì? Em biết đó là việc tự nhiên và bản năng, cứ có là nuôi thôi . Nhưng trong trường hợp hiếm muộn thì có nhất thiết có con bằng mọi giá ko?
    • cil
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 299 Bài viết

• 1,951 Được cảm ơn

Chắc vì còn trẻ ham chơi nên em đang phân vân! Chứ nghe khẩu khí của em chị nghĩ em sẽ rất thích có con! Có người chị quen lấy chồng 8 năm ko có con nhưng 2vc cũng không thích trẻ con lắm! Hiện giờ đã gần 40t vẫn hạnh phúc! Em hỏi những người hiếm muộn có nhất định phải có con không thì chị nghĩ rằng trả lời là không nhất định, miễn họ thấy hạnh phúc và hài lòng với cuộc sống của mình! Nhưng đa phần vì mọi ng khao khát có con đấy chứ em! Khao khát được làm mẹ làm cha, chứ chỉ muốn có con đơn thuần chỉ vì sợ ko có sẽ mất hp thì ít lắm!
    aDndp7

Mẹ: Start: 46,5kg - 12w: 45kg - 17w: 46kg - 22w: 49kg - 28w: 53,5kg - 32w: 55,5kg - 35w: 58kg - 37w: 60kg - 38w: >60kg - 40w: 61kg
    Chút Chít: Start: 0 - 12w: 23gr - 17w: 137gr - 22w: 515gr - 28w: 1,1kg - 32w: 1,94kg - 35w: 2,48kg - 37w: 3,060 kg - 38w: 3,4kg - 40w: 3,5kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 65 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

sao bạn lại có ý nghĩ như vậy nhỉ. con cái là thành phần k thể thiếu trong gia đình, nhà ngta k sinh được con còn chạy đôn chạy đáo. vợ chồng sống với nhau cả đời, có những lúc lục đục gia đình tưởng như tan vỡ, nhưng chính lúc đó con cái sợi dây kết nối và giữ được cuộc sống gia đình, con cái còn là chỗ dựa cho mình mỗi lúc không có chồng ở bên... Bạn nên suy nghĩ lại đi bạn à....
    • 761 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Đúng là có con thì lo toan, vất vả, mệt mỏi, mất tự do,... mất đủ thứ .L úc chưa có bầu thì lo có bầu, có bầu rồi thì lo giữ, lo tẩm bổ cho con khỏe, sinh con ra thì nuôi cho lớn, lớn rồi thì dạy cho khôn, nói chung là mệt... nhưng HẠNH PHÚC lắm b à.
    Biết đâu vài năm sau, b đọc lại những thắc mắc này, lại bật cười vì không hiểu sao hồi xưa m nghĩ thế.
    Đó là suy nghĩ của cá nhân m thôi. Hi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

9 tháng 10 ngày mang nặng đẻ đau. Vất vả, mệt mỏi, thay đổi tâm sinh lý. Lúc sinh con ra, mọi đau đớn tan biến hết, lúc bác sỹ đặt con bên cạnh, giây phút đó là giây phút hạnh phúc nhất trong cuộc đời. Nhìn khuôn mặt, đôi mắt, cái miệng, đôi bàn tay, bàn chân của con mà trong lòng trào lên 1 cảm xúc khó tả thành lời. Tất cả những j đẹp nhất, tinh túy nhất, niềm yêu thương vô bờ bến nhất là đây, thiên thần bé nhỏ đang nằm bên cạnh.
    Rồi lúc con khóc, con hờn, thức cả đêm bế con vì con sốt, cười những lúc con vui, hạnh phúc khi con bập bẹ nói: a ma a ma, pa pa, giờ con biết đứng, biết đi, biết thơm vào má mẹ, khóc khi đưa con đi nhà trẻ lần đầu tiên............
    Chị định sẽ bỏ qua tất cả những điều đó sao? Đôi khi nhìn con cười cũng cảm thấy hạnh phúc lắm, quên hết những vất vả, buồn phiền, mệt mỏi.
    Em cũng đã gặp rất nhiều gia đình, mong mỏi có con đến phát điên. 1 năm nhẹ nhàng trôi qua, 2 năm, 3 năm, có đôi 8 năm rồi. Vợ chồng nhìn nhau chán nản. Đã làm thụ tinh đên 4 lần ở 3 thành phố lớn mà vẫn ko đậu.
    Dù ko biết là tại sao gia đình chị vẫn chưa có bé nhưng em thành thật khuyên chị nên kiểm tra và cố hết mọi cách để có bé. Nếu đã cố hết sức rồi mà vẫn ko đc thì lúc đó bỏ cuộc cũng sẽ ko hối hận
    • 386 Bài viết

• 928 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình cảm thấy làm phụ nữ, tuyệt vời nhất là khi thành mẹ, được làm mẹ. Đứa con thật sự là báu vật quý giá. Không biết nói gì hơn nữa về cảm giác này. Khi các bé của mình đi ngủ,mình ngồi nhìn chúng và tự cười một mình vì niềm hạnh phúc chứa chan trong lòng mình. Tuy rằng có vất vả, có âu lo nhưng quả thực là chẳng gì sánh bằng niềm vui thiêng liêng mà các con đem lại. Mỗi lần đọc báo, nghe tin tức trẻ em bị bạo hành, bị ốm đau bệnh tật...cảm thấy thương xót vô cùng. Bạn hãy cố gắng lên, quyết tâm có bé đi nhé. bạn sẽ biết được cảm giác diệu kỳ và cả thú vị nữa khi có 1 bé con mang dáng vẻ của bạn, của chồng bạn, của những người thân yêu trong gia đình bạn, trắng trẻo, bụ bẫm,ngây thơ, trong sáng vô cùng...rồi bé lớn lên, chập chững bập bẹ...bạn sẽ hào hứng với những gì mỗi ngày con đem lại cho bạn...và chắc chắn không bao giờ bạn phải nói hối tiếc khi trở thành mẹ
    • 124 Bài viết

• 460 Được cảm ơn

Có con đúng là một điều thật hạnh phúc. Nhưng điều trị hiếm muộn là một hành trình dài, tốn kém về tiền bạc, mệt mỏi về tinh thần, đau đớn về thể xác nữa. Đó là một thực tế mà nhiều cặp vc điều trị hiếm muộn đang phải đối mặt. Vì vậy khi quyết định điều trị hiếm muộn để có con thì bạn phải thực sự lường trước được những khó khăn này sẳn sàng đối mặt với nó. Nếu mình không chuẩn bị tốt cả về kinh tế và tinh thần thì nhiều khi những căng thẳng, thất vọng, lo lắng và thất bại trong quá trình điều trị hiếm muộn sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tình cảm của cả 2vc.

Bạn mới lập gia đình có 9 tháng, sự mong mỏi có con chưa đủ lớn để bạn có thể sẳn sàng vượt qua những khó khăn mà bạn nhận thấy có thể gặp phải trong quá trình điều trị hiếm muộn. Và điều quan trọng là VC bạn vẫn đang rất hạnh phúc với cuộc sống chỉ có 2 người. Đến lúc nào đó sự mong mỏi có con sẽ nhiều hơn và bạn sẽ sẳn sàng đối mặt với những khó khăn để có thể có con. Điều này sẽ đến rất tự nhiên. Vì vậy theo mình 2vc bạn cứ để tâm lý thoải mái và tận hưởng cuộc sống. Nếu hơn 1 năm mà vẫn chưa có con thì mới cần đi khám để xem nguyên nhân là gì. Chúc bạn sớm đón được con yêu.
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cil Xem bài viết
    Em hỏi những người hiếm muộn có nhất định phải có con không thì chị nghĩ rằng trả lời là không nhất định, miễn họ thấy hạnh phúc và hài lòng với cuộc sống của mình! Nhưng đa phần vì mọi ng khao khát có con đấy chứ em! Khao khát được làm mẹ làm cha, chứ chỉ muốn có con đơn thuần chỉ vì sợ ko có sẽ mất hp thì ít lắm!
    Nếu có con 1 cách tự nhiên, em vẫn sẵn sàng làm mẹ. Nhưng nếu phải "chiến đấu" thì... Em rất cám ơn góp ý của chị. Em sẽ suy nghĩ lại xem bản thân em có khao khát đó không? Và khao khát đến mức độ nào?

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongcon2301 Xem bài viết
    Đúng là có con thì lo toan, vất vả, mệt mỏi, mất tự do,... mất đủ thứ .L úc chưa có bầu thì lo có bầu, có bầu rồi thì lo giữ, lo tẩm bổ cho con khỏe, sinh con ra thì nuôi cho lớn, lớn rồi thì dạy cho khôn, nói chung là mệt... nhưng HẠNH PHÚC lắm b à.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nghe_coi Xem bài viết
    Đôi khi nhìn con cười cũng cảm thấy hạnh phúc lắm, quên hết những vất vả, buồn phiền, mệt mỏi. Em cũng đã gặp rất nhiều gia đình, mong mỏi có con đến phát điên. 1 năm nhẹ nhàng trôi qua, 2 năm, 3 năm, có đôi 8 năm rồi. Vợ chồng nhìn nhau chán nản. Đã làm thụ tinh đên 4 lần ở 3 thành phố lớn mà vẫn ko đậu. Dù ko biết là tại sao gia đình chị vẫn chưa có bé nhưng em thành thật khuyên chị nên kiểm tra và cố hết mọi cách để có bé. Nếu đã cố hết sức rồi mà vẫn ko đc thì lúc đó bỏ cuộc cũng sẽ ko hối hận
    Mình biết là hạnh phúc lắm, có lẽ là cực kì hạnh phúc; có vậy thì cha mẹ mới vượt qua được những nỗi khó khăn, vất vả khi nuôi con chứ! Nhưng về việc "cố hết sức để không hối hận", mình lại nghĩ khác: cuộc chiến tìm con là một hành trình đầy may rủi, giống như mua vé số vậy. Bạn mua 1 tờ không trúng, bạn sẽ nghĩ tờ thứ 2, thứ 3 mình sẽ trúng, rồi cứ thế đến tờ thứ 100, 1000... Mình thấy nhiều mẹ bỏ cả gia tài, cả thời thanh xuân để tìm con mà có khi được, có khi không. Dĩ nhiên, có thể mình may mắn và thành công ngay lần đầu, nhưng nếu ko thành công thì sao? Chắc chắn mình sẽ bị cuốn vào cuộc chiến đó cho đến khi hết tiền hoặc hết trứng Chứ một khi đã tìm con thì chẳng ai nỡ dừng lại giữa chừng (mình nghĩ vậy), đó là chưa kể áp lực tinh thần, sự căng thẳng, chờ đợi, hi vọng, hồi hộp... mình phải đương đầu trong cuộc chiến đó.

Đó cũng chính là vấn đề mình muốn học hỏi kinh nghiệm của các mẹ, để có thể xác định xem mình muốn gì. Nếu thật sự khao khát có con, mình sẽ đánh đổi tất cả để tìm con. Nhưng nếu không phải như vậy, mình không muốn mạo hiểm. Mình muốn dành thời gian đó, công sức đó, số tiền đó để sống một cuộc sống vui vẻ, có ích, lo cho gia đình, bản thân, cùng chồng khám phá thế giới, khám phá những khía cạnh khác của cuộc sống này... Hiện tại thì chồng mình rất ủng hộ cách này, nhưng mình thì vẫn lăn tăn mình thật sự muốn gì?

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeunhatcon Xem bài viết
    bạn sẽ biết được cảm giác diệu kỳ và cả thú vị nữa khi có 1 bé con mang dáng vẻ của bạn, của chồng bạn, của những người thân yêu trong gia đình bạn, trắng trẻo, bụ bẫm,ngây thơ, trong sáng vô cùng...rồi bé lớn lên, chập chững bập bẹ...bạn sẽ hào hứng với những gì mỗi ngày con đem lại cho bạn...và chắc chắn không bao giờ bạn phải nói hối tiếc khi trở thành mẹ
    Cám ơn bạn, mình cũng biết chắc chắn không bao giờ mình hối tiếc khi trở thành mẹ, mình chỉ sợ mình sẽ hối tiếc khi cố gắng hết sức mà ko thể thành mẹ. Khổ nỗi trong chuyện này, mình ko có niềm tin vào y học, mà chỉ tin vào số phận, hic

Rất cám ơn các mẹ đã chia sẻ với em. Không biết kết quả sẽ đi đến đâu nhưng em thấy ấm lòng lắm ạ
    • 164 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi secretgardenlp40 Xem bài viết
    Có con đúng là một điều thật hạnh phúc. Nhưng điều trị hiếm muộn là một hành trình dài, tốn kém về tiền bạc, mệt mỏi về tinh thần, đau đớn về thể xác nữa. Đó là một thực tế mà nhiều cặp vc điều trị hiếm muộn đang phải đối mặt. Vì vậy khi quyết định điều trị hiếm muộn để có con thì bạn phải thực sự lường trước được những khó khăn này sẳn sàng đối mặt với nó. Nếu mình không chuẩn bị tốt cả về kinh tế và tinh thần thì nhiều khi những căng thẳng, thất vọng, lo lắng và thất bại trong quá trình điều trị hiếm muộn sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tình cảm của cả 2vc.

Bạn mới lập gia đình có 9 tháng, sự mong mỏi có con chưa đủ lớn để bạn có thể sẳn sàng vượt qua những khó khăn mà bạn nhận thấy có thể gặp phải trong quá trình điều trị hiếm muộn. Và điều quan trọng là VC bạn vẫn đang rất hạnh phúc với cuộc sống chỉ có 2 người. Đến lúc nào đó sự mong mỏi có con sẽ nhiều hơn và bạn sẽ sẳn sàng đối mặt với những khó khăn để có thể có con. Điều này sẽ đến rất tự nhiên. Vì vậy theo mình 2vc bạn cứ để tâm lý thoải mái và tận hưởng cuộc sống. Nếu hơn 1 năm mà vẫn chưa có con thì mới cần đi khám để xem nguyên nhân là gì. Chúc bạn sớm đón được con yêu.
    Những gì chị chia sẻ cũng là những điều em đang băn khoăn. Em lập gia đình chính xác là 1 năm 1 tháng, nhưng chuyện xxx thì được khoảng 9 tháng thôi vì sau khi cưới, em vừa bị đau (vì chưa có kinh ng chứ ko phải bệnh lý), vừa đi chơi (ko có điều kiện xxx), vừa bận việc nên sau 4 tháng vợ chồng em mới chính thức xxx thành công. Từ đó đến nay, tuy tần suất ko nhiều (khoảng 6-7 lần/tháng), nhưng vợ chồng em rất hòa hợp, vui vẻ chỉ có điều tụi em sinh hoạt theo cảm hứng, chứ cũng không canh giờ canh trứng gì hết. Em biết 9 tháng chưa phải lâu, em lo cũng hơi xa nhưng bạn em cưới trước cưới sau, ở gần chồng xa chồng gì cũng có bé hết rồi; trong khi vợ chồng em ở bên nhau gần như 24/24 (do cviệc) nên cũng dễ chạnh lòng mà nghĩ linh tinh. Nhưng nhân dịp này, em cũng muốn xác định tư tưởng trước.Em muốn có thời gian suy nghĩ trước khi quyết định có bước vào khoa Hiếm muộn hay không

Cám ơn chị đã chia sẻ với em. Em sẽ cố gắng tận hưởng cuộc sống hiện tại và để mọi chuyện đến thật tự nhiên.
    • 666 Bài viết

• 1,021 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có con đúng là cực nhọc, vất vả nhưng hạnh phúc vô bờ bạn à. Chả có luật nào, cũng chả ai giám phát biểu phải bắt buộc có con nhưng theo mình ít nhất ở xã hội ta đang sống, có lập gia đình cũng một phần để duy trì nòi giống, có con cái , có hạnh phúc , tiếng cười trẻ thơ. Rất hiếm nếu không nói rằng hầu như không có ai lại hạnh phúc trọn vẹn khi không có con cái . Vô sinh thì phải chịu chứ chả ai muốn gia đình chỉ có 2 vợ chồng còng cọc với nhau đâu.

Bạn có thể chưa bị áp lực , nhưng chưa thôi bạn à, sẽ đến lúc bạn thấy khao khát có con lắm. Con cái là động lực của cuộc đời người làm cha mẹ, cũng là sợ dây kết nối tình vợ chồng, là viên ngọc " sản phẩm" tuyệt vời tinh tuý từ tình yêu của hai vợ chồng. Mỏi mệt buồn phiền, chỉ vào nhà nhìn thấy con là tan biến hết. Đi khám đi bạn nhé.
    Mẹ yêu Cút Kít Tu Ti của mẹ
    • 172 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

nếu bạn cứ suy nghĩ thế thì, sau này sẽ hối hận, chảng có gì là chắc chắn từ lời nói của đàn ông cả, giờ trẻ là thế, già chút nữa họ sẽ khao khát những đứa con, nếu bạn không có họ có thể tìm kiếm ở bên ngoài, ở người phụ nữ khác
    Ôi hy vọng, ôi những giấc mơ... mẹ vẫn mơ về con, không ai đánh thuế giấc mơ phải không con?
    • 619 Bài viết

• 1,360 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ ko nhất thiết phải có con bằng mọi cách.
    Ai có điều kiện kinh tế tốt thì chạy chữa được chứ thấy nhiều nhà ăn còn chẳng đủ mà cứ chạy vạy, vay mượn khắp nơi để đi chữa cho có con.Nhiều khi mình hỏi nếu có con thì lấy gì nuôi thì bảo là đẻ ra rồi tính sau.Mình nói thật mình thấy câu ấy vô trách nhiệm vô cùng.Con là người chứ có phải con vật đâu? Mà ko , ko biết người khác thế nào chứ mình quyết định nuôi con chó mà mình cũng cân nhắc chán chê đến nửa năm.Xem điều kiện mình nuôi và chăm sóc nó được tốt ko, có ổn định ko?? Chuẩn bị về bác sĩ thú y trước đề phòng trường hợp nó ốm, bệnh....
    Tất nhiên ai cũng có quyền có con nhưng trước khi có nên suy nghĩ, cân nhắc xem mình đủ tự tin, đủ năng lực nuôi dạy ko? Đừng nghĩ cứ đẻ ra rồi nó tự lớn được.Mình chỉ sợ chồng bạn tha thiết phải có con chứ nếu anh ấy ko cần thiết, chỉ cần vợ chồng cùng nhau là hạnh phúc rồi thì có gì phải nghĩ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 157 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Không nhất thiết phải có con nếu hai vợ chồng đều đồng thuận và vui vẻ hạnh phúc với lựa chọn đó.

Hai vợ chồng cũng phải kiên định không chạnh lòng trước những câu hỏi thăm, thúc giục, tin tức mang thai hay nhìn thấy những đứa bé con của bạn bè người thân, hoặc mình trở thành người ngồi ngoài lề với những cuộc tranh luận về nuôi dạy con cái của nhóm bạn.

Cũng phải chắc chắn việc khi lớn tuổi hơn mình sẽ không hối tiếc rằng:"Sao lúc còn trẻ mình không cố gắng".

Mình cũng mang thai nhờ phương pháp hỗ trợ sinh sản. Hai vợ chồng cưới nhau hai năm mới bắt đầu đi khám hiếm muộn. Khám hiếm muộn cũng không ghê gớm như bạn nghĩ. Trường hợp của mình, mình chỉ siêu âm và lấy tí máu xét nghiệm, không chụp tử cung buồng trứng gì hết. Kết quả là bị rối loạn nội tiết. Mình tiêm thuốc kích trứng và có thai, đơn giản thế thôi.

Hai vợ chồng bạn mới cưới, để một thời gian cũng được, biết đâu có thai tự nhiên. Nếu không có, bạn cứ đi khám, có thể chỉ cần hỗ trợ chút xíu là có thể có rồi. Còn nếu không may rơi vào trường hợp nan giải thì bạn cũng có thể quyết định dừng lại mà.

Thật sự mà nói, ôm con trong tay, mình thấy mọi đau đớn gian nan để sinh được con đều là chuyện nhỏ thôi, gian khó hơn gấp trăm lần mình cũng chịu í chứ. Được làm mẹ tuyệt vời lắm, không thể tả được đâu.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3