TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ai trong trường hợp của em thì giúp em nha

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.37K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 427 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

em mới cưới được 5 tháng, cuộc sống vợ chồng em thì không gì phải bàn.Nhưng mối quan tâm lớn nhất của em là nhỏ em chồng.Ngày trước khi cưới thì em với nó cũng thân thiết ( lớn hơn em 1 tuổi).Giờ cưới rùi, em thấy bực mình nó nhiều lắm mà không dám nói rõ sợ mất lòng, sau này khó sống.Không sống chung nhà vì em ở TP, còn nhỏ em chồng ở quê nha.Em muốn hỏi mấy mẹ vài điều
    1. Cưới nhau rồi mà nó không chịu gọi em bằng chị ( vì em sợ ăn quen, không tôn trọng em ngay từ đầu).Đôi lúc em nói đùa bắt nó gọi em bằng chi nhưng nó vẫn không gọi ( em không dám nói thẳng vì sợ mất lòng)Các mẹ chỉ em làm cách nào để em nó kêu bằng chị đây.Chồng nó là bạn của chồng em, Chồng nó gọi chồng em bằng mày luôn
    2.Nhỏ em chồng cứ hay gọi điện thoại xin tiền 2 vợ chồng em , mà không hề thông qua em nha các mẹ.Mà em cũng không hẹp hòi mấy chuyện đó.Vợ chồng em làm cực khổ lắm mới kiếm ra đồng tiền , dự tính năm sau sinh em bé, rồi mở cửa hàng kinh doanh cần rất nhiều vốn.Mà nó không biết điều cứ gọi xin tiền mãi , nói nhỏ là hôm đám hỏi của nó em cũng cho 2tr, sau đó 1 tháng nó xin chồng em 5tr , chồng em tự động gửi về cho nó không thông qua em, em cũng nghĩ thôi cho em nó cũng tốt, nên không nói nữa, cách đây vài ngày nó lại gọi điện thoại xin 1 tr.em ức lắm nhưng không muốn cãi nhau với chồng về vụ tiền bạc nên thôi cũng gửi cho 1 tr.Vậy mà nó không thèm nhắn cho em 1 câu là đã nhận được.Mà các mẹ ơi, mỗi lần em nói ra vụ đó là chồng em lại la tiếng lớn , mà em lại không thích vợ chồng cãi nhau vì tiền bạc.Các mẹ chỉ em cách giải quyết cô em chồng này với nhưng đừng mất lòng nhỏ nha.
    3.Chồng em làm nhiêu tiền cũng gửi về quê cho ba mẹ chồng gửi tiền tiết kiệm, em biết là ba mẹ chồng không lấy của tụi em nhưng em có cảm giác em không phải là người tay hòm chìa khóa vậy.Tiền gửi ngân hàng nhiêu nhà anh ai cũng biết, em không thích điều đó.Nhiều lúc em cũng làm giữ, nhưng chồng em tìm đủ lí do hết mà em thì không thích đôi co.Vợ chồng tháng kiếm được nhiêu thì gia đình ai cũng biết.Chính vì vậy mấy đứa em chồng mới vin cớ đó mà xin, mà mượn không thời hạn
    Trước cưới anh cũng đầu tư mua cho nhà anh xe, tủ lạnh.....gần 100tr em không nói 1 tiếng.Mà các mẹ biết không anh chỉ mới ổn định công việc đây thôi chứ lúc yêu em khổ lắm, không có cái xe mà đi.Em cố gắng lo cho anh gần 5 năm, những lúc khó khăn không thấy em chồng hỏi thăm 1 câu( hồi 2 đứa em nghèo đến nổi 200k cũng gọi về mượn em chồng, nó hẹn lên hẹn xuống đúng 6 ngày rùi trả lời không đi gửi được, mỗi lần em nghĩ bấy nhiêu là ức) nhưng em luôn mong muốn chị em vui vẻ.Vậy mà nó ngày càng quá đáng
    Các mẹ giúp em giải quyết vụ này trong êm đẹp nha

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 404 Bài viết

• 326 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    1. Bạn không cần đôi co gì về chuyện gọi bạn là chị dâu, bạn cứ gọi em chồng là em, thái độ đứng đắn của một chị dâu là được. Lâu dần em chồng bạn sẽ quê rồi sẽ gọi bạn là chị thôi. Mà không gọi chị cũng đã sao ? Dù sao em chồng bạn cũng lớn hơn bạn, thấy ngại miệng cũng là việc bình thường, miễn đừng gọi bạn là mày, xưng tao là được. Hãy tỏ thái độ dứt khoát về chuyện đó.

2. Còn về gửi tiền về nhà, bạn nên nhỏ to nhắc nhở chồng là cần thủ tiền trong người phòng khi thất cơ lỡ vận, đừng bỏ hết trứng vào một rổ, đại khái như vậy. Ngoài ra thì bạn nên nắm quyền giữ tiền. Mỗi lần chồng gởi tiền về nhà, bạn nên hỏi chồng về lý do, nhắc nhở chồng là số tiền tích lũy ở nhà khá lớn, hôm nào cần về...kiểm quỹ xem thế nào.

Chồng bạn làm ăn được thì gởi về gia đình chồng là đương nhiên, phải đạo mà, sau này con trai bạn làm khác đi thì xem có được không ? Bạn chỉ nên nhắc nhở là nhiều khi người ta có tiền dễ quá sẽ thiếu ý chí phấn đấu, có khi còn sinh hư..., đại loại ám chỉ em chồng gì đấy. Mình tin là chồng bạn rồi sẽ hiểu thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,167 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Nói chung là lo thân trứoc cái đã, dòng họ nhà mình cũng có ai mà lo được cho ai chứ, mỗi người phải tự lập, khi nào khó khăn mới giúp chứ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 427 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

em chồng không khó khăn tí nào.Kiếm tiền sắm vàng cất hết.mà hỡ tí là xin tiền.Em đi làm cực khổ không dám mua sắm nhiều sợ con mình sau này khổ nếu minh xài hoang phí.Thà em nó khó khăn em không giúp thì em nói ra ngượng miệng nhưng em nó có nhiều của riêng.Toàn xin tiến mau quần áo, sắm latop.Đợt em về quê chồng, nhỏ 1 2 là phải đưa cái latop em dag dùng cho nhỏ xài.Em tính buông xuôi luôn nhưng may sao tự dưng latop bị hư cục sạc thế là em dc mang vào lại sài gòn.Mừng như của trời cho.Em rất sợ mất lòng.Em không ích kỉ đến độ ki bo với em út nhưng cái ji cũng có giới hạn,nhiều khi em còn có cảm giác mình không là cái đinh gì trong nhà ấy, mọi người cứ sống ỷ y vào chồng em.May mà em cũng biết nín nhịn nên chị em cũng vui vẻ nhưng em nó xin liên tục cũng tức lắm mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 132 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

1. chuyện xưng hô không có gì phải bàn, tùy người ta thôi, dù sao em chồng cũng lớn tuổi hơn nên ngại
    2. Nếu tiền của chồng làm ra được thì chồng muốn cho ai bên nhà chồng cũng nên góp ý thôi, không được cũng không sao vì tiền do chồng làm ra. Còn nếu tiền do bạn làm ra hoặc cả hai vợ chồng làm ra thì khác, dùng biện pháp mạnh. Nói chung chi cho tiền khi họ thật cần chứ xin tiền vô tội vạ thì không nên cho.
    3. chồng làm ra nhiêu cho nhà chồng biết là bình thường, người thân chứ không phải người dưng. Tiền bạc đầu tư cho ba mẹ là phải đạo hiếu, không có ba mẹ thì cũng không có chồng bạn, nhưng nếu đầu tư là không nói vợ 1 tiếng nào thì quá đáng, phải làm dữ 1 trận vì làm vợ ít ra có cái quyền được biết. Nhưng ngẫm lại chắc thấy bạn bực vụ tiền nên chồng không muốn nói.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 427 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Cưới rồi thì không phải là tiền em hay tiền chồng em nữa mà là tiền chung.Em ghét cái kiểu xin lén, cho lén chứ em không hề ích kỉ, ki bo chị ạ Hiện giờ thằng em trai chồng mượn hay xin 20tr em cũng không biết luôn
    Tiền gửi cha mẹ chồng em không hề sợ mất.Mà chính vì cứ gửi tiền nên mấy đứa em mới ỷ y.Và hơn ai hết, em ghét cái kiểu tiền mình làm ra mà lúc cần phải gọi điện thoại về xin lại giống như đi xin.Chán lắm chị ạ.
    Các chị chỉ em nói làm sao cho nhỏ em chồng thôi bớt cái vụ xin tiền đi.Đi làm công kiếm đồng tiền ra không dễ, xót tiền lắm.Nhưng nếu em nó khó khăn thật thì em không nói dằng này xin tiền sắm quần áo, mua latop.....
    Em không bao giờ có ý nghĩ keo kiệt với gia đình.Tuy mới làm dâu nhưng em sống rất phải đạo, nhưng em nó làm riết cũng không muốn im lặng nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 467 Bài viết

• 516 Được cảm ơn

Mình không biết thu nhập của vợ chồng bạn là bao nhiêu và thời gian sắp tới phải chi tiêu những gì. Nhưng mình nghĩ bạn nên vạch ra các kế hoạch chi tiêu trong thời gian ngắn và số tiền lớn để chồng bạn có trách nhiệm với gia đình nhỏ hơn.
    Nếu khó khăn khi đặt vấn đề đó với chồng thì tốt nhất là bạn hãy gửi tiền về nhà chồng một cách thật nhiệt tình, hơn cả mong đợi của nhà chồng và liên tục giục chồng bạn kiếm tiền gửi về (nhớ là cả họ nội, ngoại nữa). Rồi xem trong gia đình, họ hàng có ai khó khăn nữa thì giúp luôn cả thể.
    Nhưng mặt khác bạn hãy tạo ra khó khăn trong cuộc sống vợ chồng, luôn thiếu thốn những cái nhỏ nhặt nhất. Khiến chồng bạn hiểu rằng việc giúp mọi người được nhàn hạ đồng thời chính là lấy của con mình đi. Xem chồng bạn nghĩ thế nào?
    Mình thấy bạn mình áp dụng cách này và có hiệu quả. Mất tiền trong 1 thời gian, nhưng bù lại khiến chồng vừa sợ, vừa hiểu ra vấn đề.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 486 Bài viết

• 722 Được cảm ơn

Phải thay đổi gấp bạn ơi, tiền của mình mình phải quản,k được để cho ai khác giữ hết! hồi trước mình cũng đưa cho mẹ mình nhưng bà là người biết tính toán nên không lo, sau này mình không gửi bà nữa thì thấy rằng không có gì bằng tự mình làm chủ cả và tốt nhất là không để cho ai biết mình có bao nhiêu tiền nhé!
    Bạn phải lo nhiều chuyện đại sự sau này lắm, biết bao nhiêu tiền cho đủ nên không thể dễ dãi cho tiền người khác 1 cách vô tội vạ như vậy được! Nếu cho bên đó được thì bạn đòi cho bên nhà bạn như vậy luôn!
    Cái này phải làm mạnh lên với chồng nhé! 1 biện pháp công khai minh bạch dễ chấp nhận nhất là bạn có thể lập tk tên bạn nhưng số điện thoại cho dịch vụ sms của tài khoản là của chồng hoặc cả 2 đều biết kiểm tra số dư rồi bỏ tiền chung vô đó! như vậy cả 2 người đều biết số tiền là bao nhiêu và phải bàn bạc thống nhất mới được rút ra!
    Hãy luôn đặt bản thân lên hàng đầu, với điều kiện bạn đã đủ chín chắn để tự quyết đời mình!
    Sống có ý nghĩa là có gì đó giúp ích cho đời để theo đuổi và chăm lo, chỉ vậy thôi ^^!
    Hãy thu lượm ở mỗi người những điều tốt, cái hay chứ đừng mơ biến mình thành họ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

nếu chồng thích vậy thì tiền của bạn thì bạn cũng giữ riêng thôi, làm được bn thì bỏ ra chi tiêu cho hai vợ chồng bạn 1 khoản = chồng bạn bỏ ra. Còn lại cất đi
    Chồng cầy, vợ cấy, con trâu đứng nhìn :Silly:
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 427 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xinh_gai_khong Xem bài viết
    nếu chồng thích vậy thì tiền của bạn thì bạn cũng giữ riêng thôi, làm được bn thì bỏ ra chi tiêu cho hai vợ chồng bạn 1 khoản = chồng bạn bỏ ra. Còn lại cất đi
    làm vậy lại càng không được.lương em chỉ bằng 1/4 tiền lương chồng em.Kiểu đó chỉ em thiệt thân.Không khéo khiến sinh tiền em, tiền anh, em lại càng khó kiểm soát.E cũng đang ngọt nhạt với chồng , gửi tiền tiết kiệm mang tên em, hi vọng hiệu quả .Và tình trang ấy hạn chế bớt
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

làm dâu khó lắm phải đâu chuyện đùa!