Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

các chị có quỹ đen không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.73K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 188 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

em thì chưa có quỹ đen , nhưng mà ai cũng bảo em phải có quỹ đen, vì theo những người khuyên em, họ có quan điểm là: cuộc đời không ai biết được chữ ngờ, hôm nay hạnh phúc, mai có thể bất hạnh, hôm nay chồng mình chung thủy, nhưng mai có thể chồng mình sẽ phản bội mình.
    em thực sự băn khoăn về vấn đề này, xin mọi người cho em biết suy nghĩ của mọi người với ạ!!!!!!!!!!!!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 918 Bài viết

• 5,015 Được cảm ơn

Có!!! Không chỉ 1 mà vài cái quỹ như vậy. Để phòng khi bất trắc, hoạn nạn, và đảm bảo tương lai cho con :Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,969 Bài viết

• 3,266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lady_anna Xem bài viết
    Có!!! Không chỉ 1 mà vài cái quỹ như vậy. Để phòng khi bất trắc, hoạn nạn, và đảm bảo tương lai cho con :Rose:
    Bổ sung thêm : không gọi là quỹ đen , nghe thành ra mờ ám. Gọi là khoản tiền riêng mà chồng không có quyền nhòm ngó. Độc lập tự chủ về kinh tế, làm tròn phận sự của mình , không nên tham tiền của chồng, đòi quản lý hết tiền bạc của anh ta, thì việc mình có vài quỹ riêng là quyền chính đáng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Và có thể chủ động phụ giúp bố mẹ đẻ khi cần thiết hoặc công việc chồng gặp khó khăn mình cũng có thể giúp đỡ, mình ủng hộ có quỹ riêng hihi
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đồng ý với các chị. Chúng ta cũng cần phải có những quỹ riêng để đề phòng rủi ro chứ !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 665 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

hjc, rất nhiều lần suy nghĩ, tìm phương án lập quỹ đen mà không được vì tiền chồng mình quản lý, tiền mình quảnl lý...chồng biết lương mình, khi nào có được abc thì vui quá không khoe với chồng chiến tích chịu không đựoc...:Thinking:.
    Các chị chỉ em cách lập quỹ đen với nào, quỹ đen thì nó phải nhìu hay ít? nhìu quá thì chồng sẽ biết vì tiền dành dụm hàng tháng đã có sổ tiết kiệm, nếu cắt bớt lập quỹ đen thì sao?
    hMt5p7 q1Ifp7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 285 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Mình cũng đồng ý là nên có quỹ đen, bản thân mình cũng từng lập quỹ đen nhưng mà .... vui miệng lại kể với chồng nên bị chồng vay hết rồi, không biết bao giờ mới trả lại đây. Hu hu hu
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vợ chồng mình thì bình đẳng lắm, thống nhất ngay từ ngày đầu về, ai cũng có thể có quỹ đen - với nhiều mục đích khác nhau mà ngay thời điểm nói mình k hình dung và liệt kê hết được. Đó là quan điểm. Nhưng cuộc sống hai vợ chồng còn chật vật quá nên ngay cả quỹ chung cả nhà còn chưa đủ nói chi là quỹ đen.
    • 35 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

có chứ, phòng những khi bất trắc. Còn quỹ to hay nhỏ thì tùy mỗi cá nhân để dành được bao nhiêu vào quỹ đó thôi.:Thinking:
    • 141 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Gọi là Quỹ đen nghe hơi mờ ám thật, nhưng là phụ nữ tôi hoàn toàn nhất trí chúng ta nên có quỹ riêng. Quỹ riêng để chúng ta độc lập và tự chủ trong cuộc sống khi lo cho con cái cũng như bố mẹ anh chị em của chúng ta. Chuyện tiền bạc là vấn đề nhạy cảm phụ nữ chúng ta nên khéo 1 chút để giữ đc hoà khí cũng như hạnh phúc trong gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,548 Bài viết

• 862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì lấy chồng 5 năm rồi, chả có quỹ nào cả mới chết chứ...Tháng nào cũng hết sạch tháng đấy.....May mà đủ tiêu, chả biết lấy tiền đâu mà lập quỹ đen hả các bác?????
    Ba là cây nến vàng
    Mẹ là cây nến xanh
    2 con là cây nến hồng
    4 ngọn nến lung linh
    Thắp sáng cả gia đình
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 296 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

Đúng, mình cũng ủng hộ lập quĩ riêng. tháng nào mình cũng phải tiết kiệm cho riêng mình, để lo cho mình và con nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 492 Bài viết

• 942 Được cảm ơn

Mình có tiền tiết kiệm riêng từ hồi còn con gái và giờ lấy chồng vẫn duy trì. Thàng nào cũng cố gắng tiết kiệm chút đỉnh, được vài tháng ra tấm ra món thì đi gửi tiết kiệm riêng. Chồng mình biết và hoàn toàn ủng hộ vì ông ý cũng có quĩ riêng . Chồng mình kiếm được nhiều hơn mình nên phải đưa 1 khoản của ông cho đứng tên mình để mình "quản lý", haha.

Ủng hộ sự độc lập trong tài chính. ^^
    • 117 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBong82 Xem bài viết
    Mình thì lấy chồng 5 năm rồi, chả có quỹ nào cả mới chết chứ...Tháng nào cũng hết sạch tháng đấy.....May mà đủ tiêu, chả biết lấy tiền đâu mà lập quỹ đen hả các bác?????
    Mẹ này giống mình thế. Bao nhiêu việc phải lo, mua nhà cửa, chăm sóc con cái, nợ nần... lấy đâu ra tiền để lập quỹ đen nhỉ? Hơn nữa nhà mình mọi thu nhập, chi tiêu đều công khai, chồng có bao nhiêu đưa hết cho vợ, vợ có bao nhiêu, chi tiêu gì đều ghi chép đầy đủ. Nếu muốn giúp bên nội, bên ngoại hoặc vấn đề gì hai vợ chồng cùng bàn bạc rồi thống nhất đưa ra mức hợp lý... Nói chung mình thấy vợ chồng mình chưa cần có quỹ đen.
    :LoveStruc:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui!:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 137 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VinhTit Xem bài viết
    Mình cũng đồng ý là nên có quỹ đen, bản thân mình cũng từng lập quỹ đen nhưng mà .... vui miệng lại kể với chồng nên bị chồng vay hết rồi, không biết bao giờ mới trả lại đây. Hu hu hu
    Ha ha... tớ ban đầu thật thà, có bao nhiu khai hết, rùi còn đầu tư cho chồng làm ăn, trả nợ cho chồng. Sau tỉnh ra tớ cũng lập quỹ đen như ai. Khi nào chồng thiếu vốn, vợ sẵn sàng rút quỹ nhưng mà nói" em vay bạn em hộ anh..." Nếu chồng chưa có xiền thì thôi, có rùi là thu lại bảo để em trả nợ.
    • 641 Bài viết

• 595 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechon Xem bài viết
    Ha ha... tớ ban đầu thật thà, có bao nhiu khai hết, rùi còn đầu tư cho chồng làm ăn, trả nợ cho chồng. Sau tỉnh ra tớ cũng lập quỹ đen như ai. Khi nào chồng thiếu vốn, vợ sẵn sàng rút quỹ nhưng mà nói" em vay bạn em hộ anh..." Nếu chồng chưa có xiền thì thôi, có rùi là thu lại bảo để em trả nợ.
    Mình cũng có quỹ đen, k chồng k hề biết. Chỉ tội cái chưa có quỹ chung của gd thì đã có quỹ riêng, chả biết ông ấy có quỹ đen hay không nữa?
    • 188 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomcang_xanh Xem bài viết
    Mẹ này giống mình thế. Bao nhiêu việc phải lo, mua nhà cửa, chăm sóc con cái, nợ nần... lấy đâu ra tiền để lập quỹ đen nhỉ? Hơn nữa nhà mình mọi thu nhập, chi tiêu đều công khai, chồng có bao nhiêu đưa hết cho vợ, vợ có bao nhiêu, chi tiêu gì đều ghi chép đầy đủ. Nếu muốn giúp bên nội, bên ngoại hoặc vấn đề gì hai vợ chồng cùng bàn bạc rồi thống nhất đưa ra mức hợp lý... Nói chung mình thấy vợ chồng mình chưa cần có quỹ đen.
    giong em quá... nhưng mà ai cũng khuyên em nên có quỹ đen.. huhu .
    bình thường thì em không nghĩ lắm về quỹ đen vì kinh tế 2 vợ chồng em chưa có gì là ổn định... nếu mà vài năm nữa kinh tế khá hơn, chắc em cũng phải nghĩ tới việc này
    quỹ đen với em thời điểm này mà nói có lẽ chưa nên vì mọi khoản to, nhỏ đều chồng em lo hết, mà tháng nào mặt zai nhà em cũng bùn.
    mấy chị thân tình với em cứ dọa: "" nếu mày không lập quỹ đen cho mày, lỡ chồng mày thèm ăn bánh đa , bún phở ở ngoài, rùi đem tiền nuôi mấy con bánh đa, bún phở thì mày tính làm sao?"
    nhưng mà chồng em lo tiền hàng tháng gần chết lấy đâu thời gian ăn bún, phở bánh đa. lúc sáng nghe chị bạn em dọa em cũng hạ quyết tâm lắm nhưng mà về tới nhà thấy zai đang cắm đầu vào tính toán, 1h chiều rùi mà bảo ăn cơm vẫn còn ngồi làm cố mà em lại thương.
    cứ thế này chả bít bao giờ em mới có quỹ đen
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 918 Bài viết

• 5,015 Được cảm ơn

mình phân bổ quỹ như thế này (ko gọi là quỹ đen đc vì mình chẳng làm gì mờ ám hết)
    - Quỹ 1: 5% thu nhập mỗi tháng dành cho con (phòng khi sau này khi bé bệnh, đi du học, hoặc mua sắm gì cho con, kể cả tiền mừng tuổi của bé cũng cho vào đây)
    -Quỹ 2: mua bảo hiểm cho mình và mẹ ruột nên xem như đầu tư lâu dài cho quỹ này, mình còn 1 bộ bảo hiểm khác cho mình và con nhưng cái này thì công khai với chồng :Rose:
    -Quỹ 3: tiền kinh doanh riêng mình kiếm đc, chẳng hạn lúc hứng lên thích đầu tư cái gì nhỏ nhỏ hoặc cần cho bạn bè người thân vay mượn cũng khỏi làm phiền tới chồng. Ngoài ra phong bì của cấp dưới hoặc người quen cần mình giải quyết 1 số chuyện cũng cho vào đây
    -Quỹ 4: hụi heo mình thích trò này từ bé vì thấy mấy bà trong xóm hay chơi, nhưng hiện nay đồng tiền mất giá từng ngày nên mình chỉ để vào đây mỗi tháng 1 ít để cuối năm gom lại đi làm từ thiện :Rose:
    Thật ra ở nhà mình quản lý tài chính, có làm gì mờ ám hay thủ riêng cho mình chồng cũng ko biết, nhưng mình ko tiêu xài hoang phí hay tẩu tán tài sản cho bản thân, hơn nữa cũng tôn trọng chồng. Mình ko biết chồng có quỹ đen hay ko, chỉ biết những quỹ chồng lập ở ngân hàng nước ngoài cũng do mình nắm nốt vì mình là người nộp $ vào (cái này thì hầu như gđ cán bộ nào cũng có để phòng khi đường quan chức xảy ra biến cố).
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 60 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

hic, e cung co quy đen dc vài tháng nhưng rồi lại khai hết với chồng. nói chung là cứ cảm giác tội tội thế nào ấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,548 Bài viết

• 862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình phân bổ quỹ như thế này (ko gọi là quỹ đen đc vì mình chẳng làm gì mờ ám hết)
    - Quỹ 1: 5% thu nhập mỗi tháng dành cho con (phòng khi sau này khi bé bệnh, đi du học, hoặc mua sắm gì cho con, kể cả tiền mừng tuổi của bé cũng cho vào đây)
    -Quỹ 2: mua bảo hiểm cho mình và mẹ ruột nên xem như đầu tư lâu dài cho quỹ này, mình còn 1 bộ bảo hiểm khác cho mình và con nhưng cái này thì công khai với chồng :Rose:
    -Quỹ 3: tiền kinh doanh riêng mình kiếm đc, chẳng hạn lúc hứng lên thích đầu tư cái gì nhỏ nhỏ hoặc cần cho bạn bè người thân vay mượn cũng khỏi làm phiền tới chồng. Ngoài ra phong bì của cấp dưới hoặc người quen cần mình giải quyết 1 số chuyện cũng cho vào đây
    -Quỹ 4: hụi heo mình thích trò này từ bé vì thấy mấy bà trong xóm hay chơi, nhưng hiện nay đồng tiền mất giá từng ngày nên mình chỉ để vào đây mỗi tháng 1 ít để cuối năm gom lại đi làm từ thiện :Rose:
    Thật ra ở nhà mình quản lý tài chính, có làm gì mờ ám hay thủ riêng cho mình chồng cũng ko biết, nhưng mình ko tiêu xài hoang phí hay tẩu tán tài sản cho bản thân, hơn nữa cũng tôn trọng chồng. Mình ko biết chồng có quỹ đen hay ko, chỉ biết những quỹ chồng lập ở ngân hàng nước ngoài cũng do mình nắm nốt vì mình là người nộp $ vào (cái này thì hầu như gđ cán bộ nào cũng có để phòng khi đường quan chức xảy ra biến cố).
    Thực ra nếu về tài chính chị dư giả, có khoản thêm thắt, kinh doanh này nọ thì mới có đk để lập ra quỹ này quỹ kia, còn như gia đình e, 2vc, 2đứa con, nhà vẫn phải đi thuê, hàng tháng phải trả nợ tiền nhà mua...chả có đồng nào để lập quĩ chị ah...cố gắng đủ chi tiêu, ko ốm đau là tốt rồi. Sau này ổn hơn,chắc cũng phải lập quỹ phòng thân...
    Ba là cây nến vàng
    Mẹ là cây nến xanh
    2 con là cây nến hồng
    4 ngọn nến lung linh
    Thắp sáng cả gia đình
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2