Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các bố mẹ cho mình hỏii về tài sản chung và tài sản riêng!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 766 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 110 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Bố mẹ nào làm về luật hoặc biết luật cho mình hỏi với! Mình vẫn biết là tài sản vợ chồng làm ra sau hôn nhân được tính là tài sản chung nhưng vẫn có thể xác nhận tài sản riêng của riêng vợ ( hoặc chồng ). Vậy thủ tục để xác nhận tài sản riêng như thế nào? BMC mình muốn cho vợ chổng mình ngôi nhà gia đình mình (gồm vc và con ) đang ở và mình muốn xác nhận cho chồng mình làm tài sản riêng của anh thì phải làm thủ tục như thế nào, xác nhận như thế nào? BMC mình có vẻ lăn tăn không muốn mình cũng có quyền trong ts này nhưng cũng ngại mình nên mình cũng muốn làm luôn cho rõ ràng để hai cụ yên tâm.

Và mình hỏi hộ bạn mình một việc này nữa, nếu tài sản mà đứng tên mình trước hôn nhân thì có đương nhiên là tài sản riêng không hay vẫn phải xác nhận?

Cảm ơn các bố mẹ rất nhiều!
    nz3Wm7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 63 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi centaur Xem bài viết
    Bố mẹ nào làm về luật hoặc biết luật cho mình hỏi với! Mình vẫn biết là tài sản vợ chồng làm ra sau hôn nhân được tính là tài sản chung nhưng vẫn có thể xác nhận tài sản riêng của riêng vợ ( hoặc chồng ). Vậy thủ tục để xác nhận tài sản riêng như thế nào? BMC mình muốn cho vợ chổng mình ngôi nhà gia đình mình (gồm vc và con ) đang ở và mình muốn xác nhận cho chồng mình làm tài sản riêng của anh thì phải làm thủ tục như thế nào, xác nhận như thế nào? BMC mình có vẻ lăn tăn không muốn mình cũng có quyền trong ts này nhưng cũng ngại mình nên mình cũng muốn làm luôn cho rõ ràng để hai cụ yên tâm.

Và mình hỏi hộ bạn mình một việc này nữa, nếu tài sản mà đứng tên mình trước hôn nhân thì có đương nhiên là tài sản riêng không hay vẫn phải xác nhận?

Cảm ơn các bố mẹ rất nhiều!
    Chào bạn,
    theo mình biết nếu bố mẹ bạn chỉ muốn sang tên cho chồng bạn thì thủ tục rất đơn giản là ra phòng công chứng làm thủ tục tặng tài sản cho một mình chồng bạn thôi, còn nếu tài sản hình thành trong hôn nhân nhưng chỉ do vợ hoặc chồng làm ra và muốn đứng tên một mình thì người còn lại làm bản xác nhận đó là tài sản riêng của vợ hoặc chồng, theo mẫu của nhà nước, còn tài sản riêng hình thành trước hôn nhân thì đương nhiên là tài sản riêng của người đó, trường hợp muốn nó là tài sản chung thì người có tài sản phải đồng ý nhập tài sản riêng thành tài sản chung.
    mình chỉ có thắc mắc tại sao bạn lại không muốn đứng tên trong tài sản của bố mẹ chồng cho, việc bố mẹ không muốn là đương nhiên nhưng còn chồng bạn, chẳng lẽ lại không có ý kiến gì, mình chỉ nghĩ đơn giản đã là vợ chồng mà yeu thương nhau thì nên sát cánh bên nhau, kể cả việc đứng tên trong bìa đỏ cũng nên có vợ có chồng, mình cũng vừa trải qua thủ tuc đó, nhà chồng mình còn kiên quyết không đồng ý cơ, nhưng chồng mình lại kiên quyết để cả tên mình, nói chung tùy hoàn cảnh và tùy gia đình mà có cách ứng xử cho phù hợp
    vài lời với bạn, mong bạn có quyết định đúng đắn nhất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)