Bức xúc gia đình chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.69K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào quý anh/chị em,
    Hai vc kết hôn xong, ba má mình xây nhà mới ở TP để cho 2vc ở (nhà đó sau này sẽ cho em trai). Cha mẹ chồng sống ở quê, làm ngành ngân hàng nhưng mấy chục năm vẫn sống trong căn nhà tập thể nhỏ hẹp cũ kỹ NH cấp từ lâu, khách vào nhà phải ngồi dưới đất chơi. Mặc dù ông bà có tiền gửi TK nhưng ko bao giờ ông bà lo chuyện nhà cửa cho đàng hoàng trước là ở sau là để con cái mỗi lần về thăm cũng có chỗ. Năm 2016, vc mình có tiền dư nên tôi tìm kiếm suốt mấy tháng trời mua miếng đất đầu tư, chồng bảo cho mẹ chồng hùn chung chứ để tiền NH ko lời bn. Miếng đất mặt tiền tôi mua đc rất ok nên vc dự vài năm sau sẽ xây nhà ở. Đến 2018, cha chồng tôi có ý định muốn xây nhà trên đất đó, chồng bàn bạc mình đã đồng ý nhường cho ô bà xây ở, sau này vc kiếm chỗ khác. Đến lúc xây thì ô bà bảo ko biết làm j xây ntn, ko thể chịu cực khổ xây nhà nên kêu vc tôi đứng ra làm. Vì muốn ô bà có cái nhà an hưởng tuổi già, mình đã trực tiếp đứng ra làm mọi khâu (chồng bận đi làm, time đi làm của mình linh hoạt hơn). Trong suốt khoảng thời gian xây, cha mẹ chồng thuê căn nhà 6tr sát bên để trông coi, nhưng rùi cha chồng làm vài bữa kêu mệt chán bỏ về quê, mẹ chồng suốt ngày ở trong nhà trông cháu ngoại có thời gian cũng ko muốn ra trông coi thế là mọi thứ là mình gánh hết. Lúc về nhà mới, nấu nướng mình cũng lo mọi thứ chứ mẹ chồng ko biết làm. Dọn dẹp lau chùi 2vc và mẹ chồng làm cật lực vì đã 28 tết.. Cha chồng trc đó có kêu 2 vc qua ở nhưng vì chỗ đó chưa thuận tiện cho cv nên vc chưa ở. Dù vậy, ô bà vào ở, cho vc em gái vào ở cũng nên nói với mình và chồng 1 tiếng thể hiện sự tôn trọng chứ. Vậy mà chồng vẫn cứ khăng khăng bênh vực gia đình, cho rằng mình hỗn láo, keo kiệt ko muốn cho em chồng ở (trong khi nó ở mình có mất j ko?? Chẳng qua suốt quá trình nó ko động tay vào việc j, vừa xây xong vc dẫn tới ở mà thậm chí ko nói j với vc mình. Còn mẹ chồng thì trước mặt nói với mình nếu con muốn ở thì qua ở nhưng mà tính cha khó chịu ko ở được đâu, sau lưng tôi lại bảo với chồng nếu nó qua ở tao về quê.

Câu chuyện của mình hơi dài dòng, nhưng nhiều lúc buồn lòng, rất mong quý anh/chị cho mìnhnhững nhận xét công minh.
    Xin cảm ơn rất nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 129 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Đừng tin quá nhà chồng, rốt cuộc mình chỉ là đứa đẻ thuê thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,840 Bài viết

• 4,286 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Lằng nhằng rắc rối quá, nói chung cái việc mua đất xây nhà ko nên chung chạ với bên nhà ck, ko nói thì thiệt thòi đủ kiểu, nói ra lại bảo mình tính toán thiệt hơn ích kỉ này nọ ...
    Thiếu gì ck nỉ non vk cho cha mẹ đứng tên tài sản, sau này cũng là của 2vc mình, sau đó đá đít ko thương tiếc ... người ko vì mình trời tru đất diệt
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 277 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Muốn tình cảm lâu dài thì không nên dính đến tiền bạc. càng là anh em bố mẹ càng nên sòng phẳng.
    nhà mình cách đây 15 năm mua đất và xây nhà hết 400triệu. trước khi cưới ck nói bố mẹ cho tiền mua xe a ko lấy khi nào mua đất xây nhà a lấy. cưới xong lấy đúng mấy chỉ vàng tiền họ hàng cho bố mẹ ck cầm hết. về xin tiền làm nhà bà nói tới lui , đưa cho 100 . mình mừng quá đi nói hết họ hàng nội ngoại là bà nội cho. rồi đùng một cái 7 năm sau em ck nói đó là tiền của nó . còn tiền bố mẹ ck cho chú út mua xe. kêu vk ck lấy tiền đó thì ko đc lấy tài sản nữa. mình về hỏi ck rốt cuộc tiền này là sao ? sao lúc đầu nói ông bà cho giờ nói tiền của cô. ck nói ko biết cứ kệ đi , vậy mà cô còn nói bố mẹ mình là mình nợ tiền. mình nói ck : em đi vay đâu em trả còn nhà a nói cho mà giờ kêu em trả. Em tính ra vàng em trả là khỏi a em mẹ con gì đâu đấy. còn không thì khi nào ông bà cho đất thì em tính ra vàng em trả cho. đất ông bà giờ gần 30 tỷ nhà có 6 anh chị em. giờ em mới biết người ta gài em các mẹ ạ. từ đó ko thấy nhắc tới nợ nần chia đất cát gì đâu. Em nói ck em nếu nhà a có một lô thì ko lấy chứ nhiều như vậy ít nhiều cũng lấy không phải cho em mà cho a và các con.
    cho nên các mẹ phải cảnh giác nha nhất là các chị em ck. Em ck em hay hỏi em thế này : " nhà ngoại em nhiều đất vậy nghe nói là sau này cho em một nửa là hơn chục căn phòng trọ hả? em nói nhà em người bắc tài sản dành cho con trai hết em có em trai sau này của nó. Em lấy ck thì có của nhà ck rồi . rối cô im luôn ạ. " lúc nào cũng dò coi lương vk ck em bao nhiêu. cho nhà ngoại bao nhiêu kiểu như ck em đi làm là lo hết cho nhà vk ý. Chị em nói chuyện với nhau mà ko thoải mái lúc nào cũng sợ bị gài đó.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Muontimloidi
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Muontimloidi Xem bài viết
    Muốn tình cảm lâu dài thì không nên dính đến tiền bạc. càng là anh em bố mẹ càng nên sòng phẳng.
    nhà mình cách đây 15 năm mua đất và xây nhà hết 400triệu. trước khi cưới ck nói bố mẹ cho tiền mua xe a ko lấy khi nào mua đất xây nhà a lấy. cưới xong lấy đúng mấy chỉ vàng tiền họ hàng cho bố mẹ ck cầm hết. về xin tiền làm nhà bà nói tới lui , đưa cho 100 . mình mừng quá đi nói hết họ hàng nội ngoại là bà nội cho. rồi đùng một cái 7 năm sau em ck nói đó là tiền của nó . còn tiền bố mẹ ck cho chú út mua xe. kêu vk ck lấy tiền đó thì ko đc lấy tài sản nữa. mình về hỏi ck rốt cuộc tiền này là sao ? sao lúc đầu nói ông bà cho giờ nói tiền của cô. ck nói ko biết cứ kệ đi , vậy mà cô còn nói bố mẹ mình là mình nợ tiền. mình nói ck : em đi vay đâu em trả còn nhà a nói cho mà giờ kêu em trả. Em tính ra vàng em trả là khỏi a em mẹ con gì đâu đấy. còn không thì khi nào ông bà cho đất thì em tính ra vàng em trả cho. đất ông bà giờ gần 30 tỷ nhà có 6 anh chị em. giờ em mới biết người ta gài em các mẹ ạ. từ đó ko thấy nhắc tới nợ nần chia đất cát gì đâu. Em nói ck em nếu nhà a có một lô thì ko lấy chứ nhiều như vậy ít nhiều cũng lấy không phải cho em mà cho a và các con.
    cho nên các mẹ phải cảnh giác nha nhất là các chị em ck. Em ck em hay hỏi em thế này : " nhà ngoại em nhiều đất vậy nghe nói là sau này cho em một nửa là hơn chục căn phòng trọ hả? em nói nhà em người bắc tài sản dành cho con trai hết em có em trai sau này của nó. Em lấy ck thì có của nhà ck rồi . rối cô im luôn ạ. " lúc nào cũng dò coi lương vk ck em bao nhiêu. cho nhà ngoại bao nhiêu kiểu như ck em đi làm là lo hết cho nhà vk ý. Chị em nói chuyện với nhau mà ko thoải mái lúc nào cũng sợ bị gài đó.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Muontimloidi
    Bạn ơi. Mình còn khổ hơn. Vay tiền cho chị chồng mượn giờ bả cãi trắng là k mượn. Khổ đủ đường
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 297 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sổ đỏ & giấy phép xây dựng mang tên ai hả bạn?
    Nếu hồ sơ mang tên bố mẹ chồng thì chồng bạn dù có biết vợ chồng bạn bị thiệt thòi thì chắc chắn vẫn bênh bố mẹ & em mình thôi.
    Mình sợ bạn sẽ bị thiệt thòi. Biết để có cách sống sau này thôi. Vấn đề là tiền bạn góp mua miếng đất thì xử lý như thế nào?
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em mới lấy ck mà nghe như này hoang mang quá. Trc giờ lúc nào e cũng quan niệm tiền gì thì bmc cũng giữ cho mình thôi, nên ko care, tiền vàng cưới cũng đưa ôb giữ hộ hết
    • Thành viên Webtretho
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy gia đình chồng bạn hơi quá. và bạn cũng nên xem lại, phụ nữ đừng ôm mọi việc thế, hãy sống cho mình, cho con, còn chồng và gd chồng thì khác máu nên tanh lòng.