Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

bổn phận làm dâu????các mẹ vào tư vấn giúp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.71K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vợ chồng mình không ở gần bố mẹ,nên phải thuê người chăm sóc,măc dù chồng mình là con út,và còn gia đình 3 anh trai ở gần bố mẹ.1 chị gái cũng ở xa như mình,mọi chi phí cho bố mẹ đều do bọn mình,nhưng mấy bà chị dâu mình đã không chăm nuôi bố mẹ{trước kia mình ko biết,nhưng từ ngày mình lấy chồng đã 10 năm nay là như vậy}lại còn tìm đủ mọi cách lấy tiền của bố mẹ[tiền đó tất nhiên là của bọn mình gửi về].đặc biệt là bây giờ,khi bố chồng mình đã mất được 3 năm nay,lấy một cách không có lương tâm đạo đức,mình cũng đã gặp nhiều,nhưng chưa thấy trường hợp nào dã man như chị dâu mình.vì chồng muốn êm thấm để còn có con cái qua lại,nên mình cũng nhịn kô nói,nhưng càng ngày càng quá quắt,mình mới nói{kêu ca} với chị chồng mình,vi chị em vẫn hay tâm sự với nhau,chị ấy bảo mình chưa làm tròn bổn phận con dâu,chưa thực sự làm dâu con trong nhà mà đã kêu ca v.v vì từ ngày lây chồng là mình theo chồng sang TÂY luôn,chưa ở với bố mẹ chồng ngày nào.mình nghĩ,vậy chắc phải ở cạnh hầu hạ bố mẹ mới là con dâu,mới được lên tiếng,còn kô thì kô được hả các mẹ,mình thấy bức xúc quá,nhưng cũng kô nói vì nghĩ chắc chị ấy nói đúng???nên mới lên đây hỏi các mẹ.nhất là mẹ nào ở xa giống mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,539 Bài viết

• 3,672 Được cảm ơn

Chị chồng bạn nói cũng ko sai mà, có những sự việc nên nhìn thoáng hơn cho dễ sống.
    Bạn cứ coi như trách nhiệm hàng tháng bổn phận mình phải thế, còn các cụ chi tiêu sao thì tùy.
    Bạn nói các anh chị kia ko phải chăm lo cho BMC cũng ko đúng đâu, có những việc NGV đâu thể làm được.
    Tớ cũng ko ở cùng BMC nên hiểu tâm trạng bạn, nhiều khi mình mất miếng mà ko được tiếng đó bạn. Bù lại mình ko phải sống va chạm với gđ chồng, điều đó mấy chị dâu kia đâu có được, đúng ko bạn?:Battin ey:
    Được chưa ợ????
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng nghĩ vậy,nhưng có chút ấm ức,nên mới vào đây hỏi mọi người để cư xử cho phải phép,vì nhiều khi có một mình,dễ bi bốc đồng nóng vội.tâm sự chuyện này với người nhà mình thì chắc chắn là kô khách quan.cảm ơn GIACHI nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhưng cũng phải nói thêm là,anh chị mình ở gần,nhưng mỗi lần qua lại,gần như là thuê tiền ấy ạ,kô có tí trách nhiệm nào hết.đúng là có những việc NGV kô thể làm được,ví dụ cần mua sắm gì v.v..nhưng mỗi lần mua sắm đó là một lần rút tiền.mua 1 bảo 5,nếu kô có lời,họ kô đặt chân đến.vì vậy tiền mình chi cho mẹ cứ bị tăng,từ 8t lên thành 10t cho 1 tháng, chị chồng mình biết rõ nhưng lại kô nói gì,nên mình mới bức xúc.
    • 46 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hong vang Xem bài viết
    nhưng cũng phải nói thêm là,anh chị mình ở gần,nhưng mỗi lần qua lại,gần như là thuê tiền ấy ạ,kô có tí trách nhiệm nào hết.đúng là có những việc NGV kô thể làm được,ví dụ cần mua sắm gì v.v..nhưng mỗi lần mua sắm đó là một lần rút tiền.mua 1 bảo 5,nếu kô có lời,họ kô đặt chân đến.vì vậy tiền mình chi cho mẹ cứ bị tăng,từ 8t lên thành 10t cho 1 tháng, chị chồng mình biết rõ nhưng lại kô nói gì,nên mình mới bức xúc.
    Theo em nghĩ đã là BM thì phải có trách nhiệm k phân biệt là BMC hay BMD. Như chị tuy k ở gần cs nhưng cũng đã có gửi tiền hàng tháng để đảm bảo cs cho BMC thế là được rồi. Còn k thể tăng dần số tiền hành tháng lên được. Vì đến 1 mức nào đó chị k thể đáp ứng chứ! Mọi việc đều có khuôn khổ và giới hạn. Ngược lại chị chồng chị đã thực sự làm tròn trách nhiệm với BM chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhhoan Xem bài viết
    Theo em nghĩ đã là BM thì phải có trách nhiệm k phân biệt là BMC hay BMD. Như chị tuy k ở gần cs nhưng cũng đã có gửi tiền hàng tháng để đảm bảo cs cho BMC thế là được rồi. Còn k thể tăng dần số tiền hành tháng lên được. Vì đến 1 mức nào đó chị k thể đáp ứng chứ! Mọi việc đều có khuôn khổ và giới hạn. Ngược lại chị chồng chị đã thực sự làm tròn trách nhiệm với BM chưa?
    chị chồng mình mỗi năm có gửi cho mẹ một khoản nhất định,thừa thiếu kô cần biết,kô có chuyện thêm hay bớt.như nào nữa là chuyện của bọn mình,chị ở xa nên cũng kô chăm bố mẹ được.vì làm ăn ngày một khó,chị ây cũng kêu ghê lắm,bọn mình cũng bị áp lực chuyện đó,nên mình mới tâm sự với chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nhân tiện hỏi mọi người,vì mình mới tham gia diễn đàn nên kô biết,mình chỉ muốn giữ đề tài này mấy ngày,để học hỏi thôi,sau đó sẽ xóa đi,thì làm như nào.vì chị mình cũng hay lên mạng,nhỡ đọc được,chị sẽ nói mình mang chuyện nhà ra cho mọi người bình luận.
    • 133 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các cụ vẫn thế mà. Bạn mới ở mức đó mà đã bức súc rồi thì như nhà mình có mà nhảy lên đồng luôn. Bà nội mình ở nhà mình nuôi hoàn toàn theo đúng nghĩa luôn, tiêu tiền của nhà mình thì không thấy tiếc nhưng mà có đồng nào lại chỉ thích cho các cô các chú trong khi họ vô trách nhiệm không bao giờ để ý đến cụ nhưng vẫn phải chịu. Bạn có thể bàn với chồng bạn làm sao chi tiêu cho cụ hợp lý vì các bạn ở xa.
    - Tiền ăn uống chi tiêu một tháng bao nhiêu(khoản này là thường xuyên và nghĩa vụ) gửi thẳng về cho mẹ chồng quản lý nếu bà còn khỏe
    - Tiền phát sinh khi muốn mua những vật dụng đắt tiền bạn có nhiều cách đó là bạn có thể nhờ bạn bè của chồng (là tốt nhất) hoặc của bạn (hạn chế thôi) hay mua hàng qua mạng và chuyển tiền trực tiếp tới của hàng chỉ nhờ anh chị chồng đến giám lấy hộ mang về cho bà
    - Còn anh chị nói gì kệ họ người có công người có của mà họ cũng không ở gần mình ậm ừ cho qua