TIN TÀI TRỢ.

Bố chồng - nàng dâu. Truyện không mới nhưng cũng chẳng cũ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.7K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 183 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Các mẹ thường buồn vì mối quan hệ MC- ND. Nhưng có ai chịu ấm ức vì Bố chồng nàng dâu không ? Em lập TP này để các mẹ vào xả stress đây. Thực sự thì em cũng cũng đang là nạn nhân của mối quan hệ này đây. Buồn quá. Tết đến nơi rồi mà ko muốn về nhà chồng chút nào.
    mình lấy chồng được hơn một năm rồi.Nhà mình cách nhà chồng 150km. Ngày yêu nhau mình cũng có về nhà chồng tương lai chơi. Nhưng không nhiều nên không hiểu được nhà chồng mình. Hic. Với mình nó như là cái địa ngục của trần gian. Nó đày đọa mình khủng khiếp. Có lẽ ở nước Việt nam này không có nhà như thế đâu. Mình làm ở Hà Nội, mình mới về quê sinh con. Về được 2 ngày thì bố chồng bảo viớ hàng xóm là : Nó về tôi tốn kém quá. Mấy ngày mất mấy chục nghìn tiền thức ăn. Trời đất, mình về quê thì mình cũng đã biếu ông bà tiền rồi. Chẳng nhẽ lại nói toẹt ra là tiền con góp với bố mẹ để bố mẹ đi chợ à? Sinh bé được 5 hôm ông bà giết cho một con gà hầm cho mình. Nhưng con gà bé tý mà cả nhà ăn. Mình được hai cái đùi. Vậy mà ai đến ông bà cũng kể là chăm con dâu, suốt ngày hầm gà cho nó ăn…??? Không những thế ông bố chồng mình suốt ngày rượu chè, say sỉn. Ông có thể nói suốt ngày mà không chán, chửi hêt người này đến người khác đến 11 -12h đêm là chuyện bình thường. Mà chuyện này mới khủng khiếp này. Ông ấy say rượu buổi tối ông lấy thau rửa mặt của con mình đựng các cho lơn, sang ra mình rửu mặt cho con thì không thấy thau đâu. Mình tìm thì thấy đựng cá. Mình bảo ông ấy là “ thau rửa mặt của cháu sao bố lại lấy đựng cá?” Ông ấy không nói gì. Nhưng đến 12 đêm hôm sau thì ông ấy chửi mình là : “ mày là loại mất dạy, mày ngu con chó……trước mặt mọi người mày dám hỏi : thau rửa mặt của cháu sao bố lại lấy đựng cá? Mày hỏi thế hàng xóm sẽ nghĩ tao ăn bẩn??????Con tao vô phúc lấy phải mày. Mình ức quá phản pháo lại ông ấy thì ông ấy nói mình láo,……. Và nhiều từ ngữ chợ búa khác lắm.. Mình gọi điện cho chồng về. Anh ấy cũng chỉ biết an ủi mình thôi. Anh nói bố anh từ trước tới giờ đã thế rồi. Sinh ra trong gia đình như thế anh cũng khổ tâm lắm. Anh biết mình buồn và bị xúc phạm nhưng vì nah vì con mà nhịn nhục. Cố chờ con được một tháng cứng cáp hơn thì mới lên HN. Trong những ngày đó mình sống không bằng chết. Uất ức lắm. Mọi người đến chơi với cháu, cho tiền. Ông bà biết mình có nên suốt ngày hỏi vay. Mà chẳng bao giờ trả mình cả. Thế là một tháng ở cứ mình bao chi tiêu cho cả gia đình luôn. Hôm lên Hà Nội ông ấy bảo mình “ Lên đấy liệu mà ăn uống, bồi dưỡng vừa thôi, không thì chỉ khổ con trai tao còng lưng nuôi cái miệng mày”?Nhục. mình nói thẳng với ông ấy là : Con đi làm thừa nuôi con, nuôi cháu. Không cần chồng con phải nuôi đâu. Tưởng rằng ông ấy sẽ nghĩ nhưng ông ây nói luôn là “ thế thì tốt, con tao đỡ khổ” . Mình ko bao giờ nghĩ làm dâu một ông “ Chí phèo” như thế. Mình lên HN được gần tháng mới được về bên ngoại. Vì ông bà ấy không cho về. Bố mẹ mình xót con đứt ruột mà không biết phải làm sao. Nghĩ tủi phận thật đấy. Cùng là con người mà sao họ đối sử với mình cạn tình, cạn nghĩa thế. Nhưng cũng tự an ủi mình rằng; Đến người sinh thành ra ông ấy ( bà nội của chồng mình ) ông ấy còn chửi là “ Con mụ già, mày chết cho tao đỡ phải nuôi mày, tao đỡ khổ” rồi thì khi giỗ ông nội chồng mình ông ấy với bà nôi chồng cãi nhau ông ấy bảo “ Chồng mày thì mày cúng, bố tao thì tao cũng. Tao cấm mày không được nói cho các con tao biết khi chúng nó về giỗ. Nếu mày nói, khi chúng nó đi tao sẽ giết mày” thì mình có là cái gì đâu.
    Nhà mình còn một chị dâu nữa. Nhưng chị ấy lại bắt vía được ông. Nói thêm về bà chị dâu này. Bà ấy khôn khéo và nhất là nhà giàu lắm. nên ông bà ấy nể. Không dám chửi đâu. Chính mồm ông ấy đã nói “ Vì nên tiền của nó, cũng như kinh tế nhà nó nên tôi không chửi. Chứ không tôi cuốc mả nhà nó lên lâu rồi”.. Ông ấy chỉ sợ tiền thôi. Có tiền thì mọi chuyện ok hết.
    Trong tâm trạng ấm ức mình viết bài hỏi chuyên gia tâm lý và các mẹ trên Web. Mặc dù mình không dùng tên thật cuả mình nhưng bà chị dâu đọc được gọi điện về cho bố chồng em thày dùi là em bêu xấu ông bà trên báo để rồi hàng tối 12h đêm ông bố chồng gọi điện chửi em hơn nửa tiếng đồng hồ. Thôi thì đủ ngôn ngữ dànhcho những kẻ chợ búa, kẻ thù mới dành cho nhau. Nào là “ nhờ có con …….( tên chị dâu em ) mà tao mới biết là mày đang bêu xấu để cả làng, cả nước chửi tao là thất đức. Mà tao đối sử với mày đâu có đến lỗi nào đâu mà mày dám sử sự với tao như thế. Mày là loại chó, có ăn có học mà lại ngu. Mang tiếng suốt ngày đứng trên bục giảng mà ngu. Thế này mày dạy ai ????? Ức lắm. Hận nhất là ông ấy dám xúc phạm đến mẹ mình nữa. Mẹ mình mất sớm. Bố ở vậy nuôi hai chị em gái mình lên người. Vậy mhà ông ấy dám nói “ mẹ mày mất sớm nên ko dạy được mày, bố mày lại bảo ban ko chu đáo…….” Hận lắm rồi. Tưởng xúc phạm đến mình đã là quá đáng. Giờ dám nói mẹ mình nữa mình sẽ ko nhịn nữa đâu. Mình bảo thắng ông ấy là : “ Phận là con bố chửi thế nào con nghe, chứ bố ko có quyền xúc phạm đến mẹ con. Bố còn chửi nhắc đến bố mẹ con một lần nữa bố con và họ hàng nhà con sẽ sang nói chuyện với bố?” Khi mình nói vậy ông ây mới im không chửi nữa
    Mình hận lắm. Mình thấy mình có tội với hương hồn mẹ mình. bố đã phải nuôi hai chị em mình ăn học thành người. Từ trước bố tự hào về mình lắm. Vì dù mình ko xinh đẹp nhưng cũng đủ duyên dáng để nhiều người đàn ông phải chạy theo. Mình là giảng viên một trường cao đẳng. Vậy mà ông ấy vẫn coi thường. Vẫn cho là mình ko hề xứng đáng với con trai ông ý - Một kỹ sư tin học. Và ko bằng chị dâu mình. Vì nhà chị ấy buôn bán bất động sản nên giàu lắm. Giwof đây ông ấy dám động đến mẹ mình mình thề có trời đất là mình ko bao giờ quên nỗi nhục này. Mình hận ông ấy mười, thì mình bực chị dâu mình một. Nếu như chị ấy đừng thày dùi thì ông ấy ko chửi mình như thế. Đợt này mình sẽ nói chuyện với chị ấy rõ rang mọi chuyện đầy. Còn chồng mình sẽ nói chuyện với ông ấy. Nếu ông ấy ko xin lỗi mình. Mình sẽ không tha thứ đâu. Mình hận chính mình. Tại sao lại để ông ấy xúc phạm đến bố mẹ mình như thế chứ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 308 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Chị đừng buồn chị ạ, may mà không phải sống với họ và gia đình chị không dựa dẫm điều gì vào ông bà ấy là được rồi, mình sống vì chồng và con mình thôi, 1 năm gặp họ đôi lần, nếu có thể thì nhịn cho vui vẻ , chồng chị không khó xử, nghe chuyện chị em cũng bức xúc thay chị, nhưng gieo nhân nào gặt quả ấy, họ không còn sống được lâu trên đời nữa đâu, sau này họ sẽ nhận được hậu quả của việc họ làm. họ sống như thế nào dân làng nơi họ đều biết, chị đừng lo nhiều.
    Chúc chị vui vẻ, hạnh phúc trong năm mới.
    • 190 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Mình thấy bố chồng dư lày có gì đâu mà mẹ nó ấm ức nhỉ.

Thứ nhất là không phải sống chung, cả năm gặp một lần.

Thứ hai, biết sĩ/ biết nhục/ biết ngậm mồm khi bị con dâu chửi lại. Con dâu cũng dũng cảm chứ không đến nỗi lấy chữ nhịn nhục làm phương châm sống. Riêng khoản 2 này nhiều mẹ luyện mãi không xong.

Thứ ba, không lệ thuộc gì vào nhà chồng, chồng cũng biết hiểu/ biết ngượng và biết điều.

Còn tất tật những thứ khác, ví dụ như bố chồng kể lể nuôi con dâu tốn kém, bố chồng vay tiền… cả năm mới tiếp xúc một lần, bỏ qua cho nhẹ lòng. Bố mẹ đẻ tớ cũng hay thế, tớ nũng nịu, làu bàu, cau có, làm căng… nhưng rồi cũng vui vẻ. Tớ nghĩ, người già giống nhau, thích kể lể, thích can thiệp, thích xem xem con cái có thực là nhở vả được không…
    Những bức xúc kiểu lấy chậu rửa mặt đựng cá thì bạn cũng “xử” ông ý rồi mà, ông ý chửi cũng là động thái biết ngượng rồi. Mỗi vụ bà chị dâu, mụ ấy cũng chả sướng gì đâu. Vác tiền của mình ra cho ông ý bòn, bạn tưởng sướng lắm sao?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,475 Bài viết

• 7,391 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hơ hơ, sợ cái gì mà phải lăn tăn. Chửi mình, mình không thèm chấp nhưng chửi bố mẹ mình thì liệu cái hồn, ai mình cũng cho biết tay.
    Em ghét tk.
    • 183 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Magenta Sun Xem bài viết
    Mình thấy bố chồng dư lày có gì đâu mà mẹ nó ấm ức nhỉ.

Thứ nhất là không phải sống chung, cả năm gặp một lần.

Thứ hai, biết sĩ/ biết nhục/ biết ngậm mồm khi bị con dâu chửi lại. Con dâu cũng dũng cảm chứ không đến nỗi lấy chữ nhịn nhục làm phương châm sống. Riêng khoản 2 này nhiều mẹ luyện mãi không xong.

Thứ ba, không lệ thuộc gì vào nhà chồng, chồng cũng biết hiểu/ biết ngượng và biết điều.

Còn tất tật những thứ khác, ví dụ như bố chồng kể lể nuôi con dâu tốn kém, bố chồng vay tiền… cả năm mới tiếp xúc một lần, bỏ qua cho nhẹ lòng. Bố mẹ đẻ tớ cũng hay thế, tớ nũng nịu, làu bàu, cau có, làm căng… nhưng rồi cũng vui vẻ. Tớ nghĩ, người già giống nhau, thích kể lể, thích can thiệp, thích xem xem con cái có thực là nhở vả được không…
    Những bức xúc kiểu lấy chậu rửa mặt đựng cá thì bạn cũng “xử” ông ý rồi mà, ông ý chửi cũng là động thái biết ngượng rồi. Mỗi vụ bà chị dâu, mụ ấy cũng chả sướng gì đâu. Vác tiền của mình ra cho ông ý bòn, bạn tưởng sướng lắm sao?
    Bạn cứ tưởng tượng xem mẹ nó mới đẻ. Đêm nào ông ấy cũng uống rượu say và 1- 2 h sáng lôi bạn ra chửi bẳng nhũng từ ngữ đó mẹ nó có chịu được không? Lúc nào ông ấy cũng so sánh mình với chị dâu. Mình biết chị cũng khổ chứ chẳng sung sướng gì nên mình ko bao giờ bon chen, ghanh tỵ với chị. Mình ko ấm ức sao được khi mà ông ấy chửi bố mẹ mình ko dạy dỗ mình chu đáo’ mẹ mày chết sớm ko dạy được mày”. Ông ấy có quyền gì mà chửi chứ? Nhà ông ấy cũng có con gái. Sau này em ấy đi lấy chồng bị bố chồng chửi như thế có đau long ko ? Bố chồng em ấy cũng coi tiền trên cả nhân cách con người thì còn gì để nói ko ?
    • 911 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Mình khuyên chủ top hãy bình tĩnh, có nhiều cách để ông ấy phải suy nghĩ. Ví dụ bạn không cho con về ăn tết nữa, không gửi quà, không biếu bất kỳ cái gì, mặc kệ ông ấy muốn nói gì thì nói, nếu nửa đêm ông ấy gọi điện thì nhấc máy rồi để đó và đi ngủ, miệng gần tai mà.
    Với bà chị dâu thì mình nghĩ càng không phải nói vì bà ấy chắc cũng lấy cớ việc bạn đưa lên báo để miệt thị ông ấy thôi. Lờ hết đi bạn ạ, cứ sống vì chồng vì con mình thôi. Bỏ hết ra khỏi đầu để đón năm mới cùng chồng con thật vui và ấm áp.
    Chúc gia đình chủ top năm mới nhiều niềm vui và hạnh phúc
    Mẹ yêu con nhất trên đời.
    • 183 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Mẹ Cu Tý Xem bài viết
    Mình khuyên chủ top hãy bình tĩnh, có nhiều cách để ông ấy phải suy nghĩ. Ví dụ bạn không cho con về ăn tết nữa, không gửi quà, không biếu bất kỳ cái gì, mặc kệ ông ấy muốn nói gì thì nói, nếu nửa đêm ông ấy gọi điện thì nhấc máy rồi để đó và đi ngủ, miệng gần tai mà.
    Với bà chị dâu thì mình nghĩ càng không phải nói vì bà ấy chắc cũng lấy cớ việc bạn đưa lên báo để miệt thị ông ấy thôi. Lờ hết đi bạn ạ, cứ sống vì chồng vì con mình thôi. Bỏ hết ra khỏi đầu để đón năm mới cùng chồng con thật vui và ấm áp.
    Chúc gia đình chủ top năm mới nhiều niềm vui và hạnh phúc
    Không thể không về quê mẹ nó à? Vì con người có tổ có tông. bố chồng quái đản như thế chứ họ hàng nhà chồng thì có sao đâu. Với lại nếu không về thì mình mắc tội bất hiếu, bất n ghĩa với tổ tiến. Mình vẫn về.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 541 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhongminh Xem bài viết
    Không thể không về quê mẹ nó à? Vì con người có tổ có tông. bố chồng quái đản như thế chứ họ hàng nhà chồng thì có sao đâu. Với lại nếu không về thì mình mắc tội bất hiếu, bất n ghĩa với tổ tiến. Mình vẫn về.
    Bạn nghĩ được như vậy rất trọn ven, vậy nên bỏ ngoài tai những lời ông ấy xúc phạm với gia đình bạn. Với riêng ông ấy thì cũng nên tỏ thái độ, còn với họ hàng tổ tiên không có tội với bạn, với bố mẹ bạn.. nên bạn cũng bình thường, cái gì ra cái đó bạn ah.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Rất cảm thông với chủ top, mình ở vào hoàn cảnh đó chắc mình stresss nổ tung đầu. MÌnh cũng ở cùng với bố chồng nghe chuyện của bạn mình thực sự thấy mình rất may mắn ây! Bình tĩnh nha bạn! chuyện gì rùi cũng có cách giải quyết cả thôi mà! :Thinking::RollingEy:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,105 Bài viết

• 23,342 Được cảm ơn

tại sao lại phải về quê để đẻ nhỉ? nếu có về thì về nha mình. có 1 lần tớ đi học ở châu âu, tớ nói về việc phong tục VN, sinh con là về nhà mẹ, vì lúc mới sinh, người mẹ thườgn rất dễ bi ức chế khó khịu vì nhiều thứ linh tinh, lúc đó họ có thể xả với bố mẹ đẻ, còn với BMC thì ko dám, vẫn phải nhịn gây tình trạng stress sai sinh, và nhì6u người châu âu đã nói rằng, đó là 1 phong tục rất nhân văn.
    tớ thì quan điểm vợ ở đâu thì chồng ở đó, chồng ko về được thì vợ ở lại với chồng. mình tự quyết chuyện của mình,

chuyện của bạn đã xảy ra rồi, thôi bỏ qua. bạn ko ở chung, là quá ok rồi. khi nào cần thăm hỏi thì về thăm theo đúng nghĩa lễ, còn thì thôi, có gì đâu mà phàn nàn quá.

bạn luôn nhớ, mình quyết định cuộc sống của mình :LoveStruc:
    • 1,321 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Đây cũng là bài học về chuyện TÌM HIỂU cho kỹ trước khi đến với nhau...thông cảm với chủ top
    Cuộc sống rất cần sự nhẹ nhàng :Rose: và bạn hãy thể hiện điều đó trong gia đình thân yêu của mình
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 270 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Chính vì cái chuyện "mình thì ông chửi sao cũng được, đừng có đụng đến bố mẹ mình" nên BC sẽ còn chửi bạn hoài. Chỉ khi nào bạn cho ông ấy biết ông ấy ko có quyền chửi bạn, và phản ứng lại đến cùng, thì ông ấy mới ngán thôi. Bạn đâu cần cãi lãi mỗi lần BC chửi, chỉ có một thái độ thôi, là "xin lỗi bố con không quen với từ ngữ bố xài, khi bào bố còn chưa binh tĩnh lại thì con không nói chuyện". Người ta nhân nhưỡng là vì còn muốn giữa quan hệ BMC, còn bạn, với ông bố chồng vậy, bạn còn muốn giữa mối quan hệ không? Vậy thì cứ để người ta chửi vì cái gì. Tôi nghĩ bạn có đủ điều kiện để phản ứng lại, ví dụ bạn nói BC không cho bạn về bố mẹ đẻ, nhưng rút cuộc bạn lại nghe theo, trong khi bạn có thể vẫn không nghe theo và vẫn về ngoại, vì bạn đã trưởng thành rồi và chịu trách nhiệm về việc mình làm mà. Vi dụ chuyện ông bảo bạn ăn bám, bạn trả lời vậy chẳng khác nào bạn cũng đồng ý với ông là vợ không được "ăn bám" chồng, nếu là mình mình sẽ trả lời "chồng đi làm nuôi vơ con là chuyện bình thường mà, cũng may chồng con tài giỏi chứ không kém cỏi, không đến nỗi không nuôi được vợ".

Với người vậy thì nhún nhường không đi đến kết quả gì đâu bạn ơi
    • 1,754 Bài viết

• 6,821 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sau chuyện bị con dâu kể trên mạng đó, nếu đặt vào hoàn cảnh bố bạn, mình nghĩ sẽ khó có một người BMC nào có thể yêu quý 1 cô dâu như vậy. Còn chuyện hàng đêm ông đem ra nói thì dĩ nhiên là cũng không nên nhưng mình vẫn thông cảm cho ông. Vì trăm ông bố bà mẹ chồng nào, mà bị thế cũng sẽ khó có thể xử lí êm đẹp hơn.
    • 112 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Theo mình đến tết cứ về nhưng bạn hãy dành thơi gian đi thăm các anh em, hàng xóm xung quanh, hạn chế tiếp xúc lão già chí phèo đó. Như vậy bạn ko bị mang tiếng bất hiếu với tổ tiên,họ hàng nhưng vẫn làm cho lão đó tức mà tổn thọ. Trong trường hợp của ban và với tính cách và nhận thức của bố chồng bạn thì khó mà lay chuyển được bởi đối với ông ta chỉ có tiền mới làm ông ta nhún được. Nhưng bạn đâu có giàu như chị dâu bạn đúng ko? Nên với bố chồng như vậy bạn hãy tỏ ra bất cần, nhởn nhơ, thanh thản, nếu ông ta xúc phạm bố mẹ bạn (cái này là ko chấp nhận được) thì bạn đừng nhịn nữa. hãy bật lại trong phạm vi có thể và cho phép bạn nhé.
    Nói qua về mình nhé, mình rất may mắn vì có bố mẹ chồng tốt, mẹ chồng hiền lành, thương con cháu, ông thì nóng tính nhưng có tiền bạc là ông cho con, cho cháu. Chắc bạn sẽ bảo như vậy mình con kêu nỗi gì. Nhưng mỗi tội ông ý là người nóng tính và có chuyện sai lầm gì của con cái là hay nhắc đi nhắc lại, cụ thể là chồng mình ngày xưa ham chơi, phá của ông hết nhiều tiến nhưng bây giờ anh ấy là người thành đạt và có chỗ đứng trong xã hội nên mình nghĩ ông phải biết động viên và cổ vũ cho con, đằng này ông không nhận thấy mặt tích cực mà cữ nhìn những mặt xấu đã vào dĩ vãng. Mình cũng thuộc loại cứng đầu nên thỉnh thoảng 2 bố con vẫn võ mồm với nhau (mình ko sống vói bố mẹ chồng). Mẹ mình đã khuyên nhủ mình rất nhiều vì bà hiểu ông thông gia. Nhưng cái bản tính mình dẽ bức xúc, dặn rối lại quên nên hễ ông ý nói khó nghe là máu nóng chảy lên não nồi chảy xuống mồm thế là bật lại hehe, nhưng được cái 2 bố con ko ai giận lâu.
    • 183 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé_Bee Xem bài viết
    sau chuyện bị con dâu kể trên mạng đó, nếu đặt vào hoàn cảnh bố bạn, mình nghĩ sẽ khó có một người BMC nào có thể yêu quý 1 cô dâu như vậy. Còn chuyện hàng đêm ông đem ra nói thì dĩ nhiên là cũng không nên nhưng mình vẫn thông cảm cho ông. Vì trăm ông bố bà mẹ chồng nào, mà bị thế cũng sẽ khó có thể xử lí êm đẹp hơn.
    Mod thong cam ! Tu nhien minh ko go dc dau. Ban a khi minh gui chuyen cuar minh len mang ko he co y se beu xau ong bo chong dau. Vi nhu minh da noi roi day, minh moi sinh con nen tu tuong, suy nghi ko duoc sang suot. Minh viet nhung chuyen nay nen chi co y chia se tu cac me de co loi khuyen the nao de tot hon cho moi qua he nay thoi. Neu minh co y noi xau bo chong thi minh da de ten that cua minh chu khong phai la ID nhu the. Chi dau minh doc duoc tren mang thay going going bo chong minhf the la goi dien noi day la minh. Nhu the la minh sai sao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 837 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

chia sẻ với chủ top, mình cũngb rơi vào trường hợp đó nhưng những ngôn từ đó lại chính từ mẹ chồng, chị chồng...mình sinh con ở HN, 1 tháng về ngoại và giáp tết rồi phải về nội ,lúc đó con mới 1 tháng 10 ngày,về đến nhà nội mình đưa tiền cho bà để bà mua sắm tết và thức ăn ....1 ngày,2 ngày....bà chẳng mua gì cả, ngày nào cũng bắt mình ăn bánh chưng với trứng luộc....ngày nào cũng như thế....rồi chồng mình có hỏi chuyện mua thêm thức ăn thì bà bảo: mẹ định mua cái chân giò về nấu cháo cho cái H nhưng vì nó bắt mua cả nên mẹ ko mua, cái gì cũng chê đắt với lại nhiều.....Đến mùng 6 tết, nhân có thắng cháu nhà anh trai cả bị tiêu chảy cấp, mình gọi điện cho chồng ở HN về đón ngay 2 mẹ con....

Năm nay con 2 tuổi rồi, mình mới làm nhà xong nên mình ko để cho nhà cửa lạnh lẽo, đề nghị với chồng ở lại HN,chiều mùng 1 về nội cho phải đạo làm con....trước tết mình vẫn về biếu quà tết, biếu ông bà 2 bên vài triệu, rồi trở lại HN, Dù ko hài lòng,ko thân thiện nhưng vẫn phải cố gắng
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn chủ top, may là mình ở với MC, bố chồng mất rồi, nhưng ai cũng bảo mình, nếu mà còn BC thì chắc chắn BC thương cháu và thương con dâu lắm. BC mình học rộng, làm quan, nhưng rất liêm khiết và thương người, mình rất tiếc là chưa 1 lần được gặp BC. Nhà BM đẻ mình cũng ở gần nhà mình, nên có việc gì chạy qua chạy lại rất tiện. Nói chung có 1 vài điểm mình k hài lòng với MC ra, còn lại bà là người tốt, thương người và đặc biệt là k bao giờ soi mói người khác, k bao giờ nói xấu người khác. Nhiều khi mình buồn vì chuyện MC, nhưng mình nghĩ chắc bà cũng k hài lòng mình ở 1 số điểm, còn lại thì bà rất quý mình, nghĩ thế nên lại thôi vì mình cũng chẳng phải là hoàn hảo. Nhiều khi có chuyện bức xúc, chủ yếu là trong việc chăm sóc con mình, mình cũng k nói ra mà chỉ ấm ức vậy rồi khóc. Nhưng chồng mình thì lại thường hay nói lại với MC, và chồng mình cũng bảo MC là như vậy không nên. Mình sợ như vậy bà sẽ k ưa mình, nhưng ngược lại, bà lại khen mình là lễ phép, biết nhường nhịn. Hihi. Nói chung là mình cũng chỉ bực mình được 1 lúc, rồi lại thôi, và hầu như không thể hiện. Như vậy cũng thấy cuộc sống của mình may mắn lắm rồi. Mình nghĩ mối quan hệ tốt với nhà chồng phải được xây dựng từ cả hai phía, không thể 1 người cứ xây còn 1 người cứ phá.
    :Rose::Rose::Rose:
    • 40 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

em không hiểu ở ngoài ngoài nội phong tục như thế nào chứ ở trong em đây c sinh là c về nhà mẹ đẻ mình để chăm sóc chứ sao lại ở nhà ck , nhà ck là sau khi sinh mấy tháng mới về chứ . ở nhà ck trong thời gian sinh dễ nãy sinh mâu thuẫn lắm à , đặc biệt là những nhà ck khó tính c à , e nghĩ c nên tách riêng ra sống đi c ơi chứ ở như vậy không được à , c nên nói với ck c để ck c nói lại với ba ck c ,chú sống như vậy người khổ là c thôi à
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bc xét nét, chấp nhặt, cổ hủ là coi như đi làm dâu có 2 mc rồi. Khổ lắm. Nhắc tới bc là mình thấy trời đất âm u luôn.