TIN TÀI TRỢ.

Bí quyết để trở thành người phụ nữ hạnh phúc

• 3.83K Lượt chia sẻ
  • 31.6K Lượt đọc
  • 106 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,605 Bài viết

• 3,348 Được cảm ơn

Mình muốn mở top này trong box "tâm sự" vì muốn mời các mẹ (và cả các bố nữa) tham gia tâm sự, chia sẻ những kinh nghiệm, trải nghiệm, và cả những quan điểm về cuộc sống để sống hạnh phúc (không chỉ hạnh phúc trong hôn nhân).

Vì là người mở top nên mình cũng muốn chia sẻ một vài dòng để "khơi mào" nhé.rooling:

Phần lớn chúng ta thường có thói quen chú tâm vào những điều gì mình không có, những gì nằm ngoài tầm với của mình để rồi phải luôn tự dằn vặt, khổ sở vì những thiếu thốn đó. Tham lam ở mức độ nào đó thì là động lực cho sự phấn đấu để phát triển, nhưng nếu quá thì sẽ là nguồn gốc của mọi sự khổ đau.

Muốn hạnh phúc thì không phải là đi cùng trời cuối đất để tìm nó, mà chính là học cách cảm nhận nó. Đón nhận những niềm vui nhỏ trong cuộc sống hàng ngày như một ánh nhìn, một cử chỉ yêu thương, một cái siết tay, một cái ôm ấm áp, hay đơn giản trao nhau một nụ cười. Đó là hạnh phúc.
    Không có nghệ thuật nào bằng lòng yêu thương con người!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 279 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của em từ khi lấy chồng đến giờ thì càng nói ít càng tốt ạ, em nghe ai nói 1 câu như vậy “phụ nữ thông minh quá sẽ không hạnh phúc” cho nên có lẽ em sẽ ngu bớt đi ạ, và mình cũng ko nên tìm hiểu này nọ… nói chung la ko nên biết nhiều quá và ko nên nói nhiều ạ.

Nay viết ra đc như vầy thì đối với em là muộn màng rồi ạ, có lẽ nên dành cho tập 2 thôi.

Hy vọng các chị đang có gđ và chuẩn bị có gđ sẽ hạnh phúc. Em thấy mục đích của topic này rất hay, thay vì mình tâm sự chuyện buồn trong cuộc sống vợ chồng , thì ngay bây giờ hãy viết ra những bí quyết của mình cho các chị em học hỏi đi ạ để không còn nhũ­ng topic buồn nũ­a
    Em ủng hộ nhiệt liệt đấy, cảm o­n chị chủ top nhe!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Bạn chủ top kể về 1 chuyện làm bạn hạnh phúc đi. Chứ nguyên lý thì mình đọc được nhiều rồi.
    Như là bạn đã tìm được hạnh phúc của bạn như thế nào? người đang bên cạnh bạn.
    Mình xin 1 ghế ngồi nghe. Hạnh phúc là gì nhỉ?
    Những người đi tu thì hạnh phúc của họ là gì? Đừng nói về nguyên lý nữa, nói 1 cách thực tế 1 xíu. Cho dễ hiểu.
    Ngày hôm nay luôn là ngày mới để bắt đầu.
    egq1277954191
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 42 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hạnh phúc là những khoảnh khắc mình cảm thấy hài lòng về điều gì đó.VD: Trong gia đình, Chồng đồng ý đi đám cưới cùng thì Vợ đã cảm thấy hạnh phúc. Trong công việc, giải quyết được 1 núi công việc đúng thời hạn, khoảnh khắc hạnh phúc nhất là lúc công việc cuối cùng được hoàn thành. Trong quan hệ bạn bè, nhìn đứa bạn thân nhất vượt qua đau khổ, khoảnh khắc hạnh phúc nhất là nhìn thấy nụ cười của nó sau nhiều ngày vắng bóng.
    Đối với mình, hạnh phúc chỉ đơn giản là những điều nhỏ nhặt đó và hạnh phúc biến chuyển không ngừng. Giờ phút này hạnh phúc, lát nữa lại gặp chuyện đau buồn nhưng rồi hạnh phúc sẽ lại đến thôi mà. Hạnh Phúc chạy vòng tròn xung quanh chúng ta !!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,805 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

nói như chủ Top vậy là mình quá hạnh phúc mà mình không biết hưởng, ví từ trước tới giờ mình toàn bán than. VD: sáng dậy chồng dắt con đi vệ sinh, tắm rưả, thay đồ...cho vợ nằm ngủ --> mình hạnh phúc lâu nay mà giờ mới biết.
    Vợ nói: anh ơi em thèm ăn trái cây. Chồng chở con đi mua về cho vợ ăn.
    vợ noí: Em không được khoẻ: Chồng nói hay là hôm nay em nghĩ làm?......nhiều thứ linh tinh lắm. Nhưng vợ lúc nào cũng ca cẩm: Chồng không biết lo...không quan trọng gia đình bằng mấy thằng bạn..blabla...Và kết luận: sao tôi khổ khi lấy anh thế này??? Chồng im lặng :cool:
    thôi đi, không ký nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,787 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

theo em thì chả có bí quyết gì hết!mình hạnh phúc khi mình nghĩ rằng mình hạnh phúc!đơn giản thế thôi!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Letgogo Xem bài viết
    Hạnh phúc là những khoảnh khắc mình cảm thấy hài lòng về điều gì đó
    Bạn này nói đúng.
    Mình góp thêm: hạnh phúc là hài lòng về những gì mình vươn tới. :Rose:
    Đời người khi sinh ra, lớn lên và qua đời thì có biết bao nhiêu chặng đường gian nan.
    Nhiều lúc mình nằm nghĩ về 1 câu hỏi hết sức ngớ ngẩn là: vì sao mình có mặt trên cõi đời này!?

Theo bạn, khi vui có phải là biểu hiện của hạnh phúc không?
    Còn nếu khi buồn, đó có phải là biểu hiện của không hạnh phúc không?
    Nếu 1 ai đó không bao giờ có niềm vui thì có phải là không hạnh phúc không?

Ai trả lời giúp mình.
    egq1277954191
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 826 Bài viết

• 1,499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dori030806 Xem bài viết
    Muốn hạnh phúc thì không phải là đi cùng trời cuối đất để tìm nó, mà chính là học cách cảm nhận nó. Đón nhận những niềm vui nhỏ trong cuộc sống hàng ngày như một ánh nhìn, một cử chỉ yêu thương, một cái siết tay, một cái ôm ấm áp, hay đơn giản trao nhau một nụ cười. Đó là hạnh phúc.
    Trong vài năm đầu tiên mình cũng lý tưởng hoá, tuyệt đối hóa tiêu chuẩn cs hp của mình, nhìn về những điều xa xôi để vc cùng phấn đấu và hướng tơí.
    Nay mình đã có những điều chỉnh sát với thực tế hơn và thấy hp nó luôn ở ngay cạnh mình, hp từ những điều đơn giản nhất, vấn đề là mình có nhận ra hp hay không và đón nhận như thế nào để có thêm nhiều nữa ( hic hic không biết có tham quá không :Smiling. Đối với mình hạnh phúc là:
    gia đình có một bữa cơm tối ngon lành vui vẻ đầm ấm, mọi người kể chuyện trong ngày của mình, chuyện đơì, bình luận vui, trêu đùa nhau...
    là mọi người cùng nhau làm việc nhà tự giác ( vì nhà lâu rồi không có NGV ), nhà cửa thấy gọn ghẽ tinh tươm,
    là mọi băn khoăn, bức xúc của vc con cái về mọi việc được chia sẻ và giải quyết có tình có lý,
    là khi con khoe được điểm 10 môn này môn kia,
    là khi giữa buổi tự nhiên vc tranh thủ hẹn hò cafe được với nhau, cầm tay cứ như đang cưa nhau ý,
    là khi thấy chồng cố gắng để OB ngoại thấy là con chứ không phải là khách,
    là khi chồng cám ơn vì mình đã cố gắng tham gia công việc nhà chồng bằng tình cảm chân thành,
    là khi vc ôm nhau nc tâm sự trước khi ngủ, có khi đùa là sao lâu rồi không cãi nhau bữa nhỉ,
    và tất nhiên cả những lúc vc xxx với sự đam mê, thèm muốn lẫn nhau và được thỏa mãn,

chắc là còn nữa mà chưa nghĩ ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Mặc dù topic là " Bí quyết để trở thành người phụ nữ hạnh phúc".
    Nhưng theo lời chủ top thì không chỉ khoanh vùng tại đó, mà còn về cuộc sống và cả cho mọi người. Mình nói về hạnh phúc theo nhiều nghĩa rộng, hẹp.
    Hy vọng mình không đi lạc đề.
    egq1277954191
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocxanhmocdo Xem bài viết
    Trong vài năm đầu tiên mình cũng lý tưởng hoá, tuyệt đối hóa tiêu chuẩn cs hp của mình, nhìn về những điều xa xôi để vc cùng phấn đấu và hướng tơí.
    Nay mình đã có những điều chỉnh sát với thực tế hơn và thấy hp nó luôn ở ngay cạnh mình, hp từ những điều đơn giản nhất, vấn đề là mình có nhận ra hp hay không và đón nhận như thế nào để có thêm nhiều nữa ( hic hic không biết có tham quá không :Smiling. Đối với mình hạnh phúc là:
    gia đình có một bữa cơm tối ngon lành vui vẻ đầm ấm, mọi người kể chuyện trong ngày của mình, chuyện đơì, bình luận vui, trêu đùa nhau...
    là mọi người cùng nhau làm việc nhà tự giác ( vì nhà lâu rồi không có NGV ), nhà cửa thấy gọn ghẽ tinh tươm,
    là mọi băn khoăn, bức xúc của vc con cái về mọi việc được chia sẻ và giải quyết có tình có lý,
    là khi con khoe được điểm 10 môn này môn kia,
    là khi giữa buổi tự nhiên vc tranh thủ hẹn hò cafe được với nhau, cầm tay cứ như đang cưa nhau ý,
    là khi thấy chồng cố gắng để OB ngoại thấy là con chứ không phải là khách,
    là khi chồng cám ơn vì mình đã cố gắng tham gia công việc nhà chồng bằng tình cảm chân thành,
    là khi vc ôm nhau nc tâm sự trước khi ngủ, có khi đùa là sao lâu rồi không cãi nhau bữa nhỉ,
    và tất nhiên cả những lúc vc xxx với sự đam mê, thèm muốn lẫn nhau và được thỏa mãn,

chắc là còn nữa mà chưa nghĩ ra.
    Đọc những dòng trên đây và các bài của các Mẹ khác. Mới thấy được mặt kia của cuộc sống, mặt hạnh phúc của phụ nữ thật nhiều.
    Bữa giờ toàn về ghen, về than v.v...Giờ mới thấy hết là các Mẹ có những khoảnh khắc hạnh phúc còn nhiều hơn cả những khoảnh khắc buồn chán, đau khổ.
    egq1277954191
    • 1,752 Bài viết

• 6,802 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trưa nay, em định mở màn topic chị dori cơ vì thấy top hay. Muốn chia sẻ với các mẹ những niềm hạnh phúc nho nhỏ trong cuộc sống hàng ngày nhưng lại chưa biết bắt đầu như thế nào cả, hihiii. Nên đành ngồi hóng chuyện các chị và sẽ viết một cái gì đó sau vậy :Smiling:.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 218 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Dù nhà có người giúp việc nhưng mình luôn tự tay nấu cho gia đình những bữa ăn.
    Mình và xã ko thích ăn ngoài hàng quán.
    Thứ bảy, CN là xã mình lại nấu ăn cho vợ con thưởng thức.
    Có rất nhiều điều để làm nên một gia đình hanh phúc. Nhưng mình nhận ra rằng Bí quyết hạnh phúc chính là cả nhà luôn quây quần bên bữa ăn gia đình. Mọi thành viên đều có thể trao đổi kể chuyện vui vẻ với nhau, nhất là trong thời buổi kinh tế thị trường lúc nào cũng bận rộn, không có thời gian nhiều cho nhau.
    • 112 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Hạnh phúc khi thấy những thứ xung quanh mình thật đáng trân trọng và gìn giữ.

Hạnh phúc vì mình vẫn đang được sống với những người mà mình yêu thương và được làm những điều tốt đẹp cho họ.

Hạnh phúc vì cảm thấy hạnh phúc, chẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyet82 Xem bài viết
    Dù nhà có người giúp việc nhưng mình luôn tự tay nấu cho gia đình những bữa ăn.
    Mình và xã ko thích ăn ngoài hàng quán.
    Thứ bảy, CN là xã mình lại nấu ăn cho vợ con thưởng thức.
    Có rất nhiều điều để làm nên một gia đình hanh phúc. Nhưng mình nhận ra rằng Bí quyết hạnh phúc chính là cả nhà luôn quây quần bên bữa ăn gia đình. Mọi thành viên đều có thể trao đổi kể chuyện vui vẻ với nhau, nhất là trong thời buổi kinh tế thị trường lúc nào cũng bận rộn, không có thời gian nhiều cho nhau.
    Nhà bạn này thích thật.
    Nhiều người mơ ước như thế này lắm đó.
    Tặng hoa hồng nhà này. :Rose:
    egq1277954191
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,111 Bài viết

• 2,782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bí quyết là xinh đẹp như chị chủ top
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,312 Được cảm ơn

chủ top muốn mọi ng chia sẻ bí quyết, cách sống với gia đình, chồng, con để đc hp cơ mà
    đâu phải hỏi định nghĩa hp là j đâu
    các mẹ đừng lạc đề nhé, vì nếu nói hạnh phúc là... thì lan mam lắm...có nhiều ng chưua hp sẽ muốn nghe mọi ng chia sẻ cách nghĩ, cách sống để đạt đc hp như mọi ng cơ
    ......"Phụ nữ muốn thắng là phải biết thua"......
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,312 Được cảm ơn

Hum nay, lúc này em đang thấy hp:LoveStruc:
    vì chồng em, vì em bé sắp ra đời:Kiss:
    con mình mang nặng đẻ đau nên ko lúc nào mình ko thấy hp vì có con:LoveStruc:
    thế nên suy ra nên yêu chồng nhiều hơn thì sẽ có hp:Battin ey:
    còn hỏi em yêu chồng thế nào thì chắc đối với mỗi ông chồng có 1 cách yêu khác nhau nhỉ...ko nói đc
    ......"Phụ nữ muốn thắng là phải biết thua"......
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,485 Bài viết

• 1,902 Được cảm ơn

Hạnh phúc là khi chồng dạy sớm chuẩn bị đồ ăn sáng + đồ để vợ mang đến công ty ăn trưa-> đảm bảo sức khỏe.
    Hạnh phúc là khi mệt mỏi có chồng hỏi han, chăm sóc.
    Còn nhiều lúc thấy hạnh phúc lắm mà giờ ứ nhớ.
    (Cũng có lúc nghĩ biết thế này thì không lấy chồng cho xong. Hì hì)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 826 Bài viết

• 1,499 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi habaolinh Xem bài viết
    chủ top muốn mọi ng chia sẻ bí quyết, cách sống với gia đình, chồng, con để đc hp cơ mà
    đâu phải hỏi định nghĩa hp là j đâu
    các mẹ đừng lạc đề nhé, vì nếu nói hạnh phúc là... thì lan mam lắm...có nhiều ng chưua hp sẽ muốn nghe mọi ng chia sẻ cách nghĩ, cách sống để đạt đc hp như mọi ng cơ
    Không lạc đề đâu bạn ạ vì bạn cũng thấy HP là lan man lắm nên mỗi người có mong muốn riêng về HP, cảm nhận và nắm bắt HP khác nhau nên khi chia sẻ hạnh phúc là như thế nào thì nếu có cùng cảm nhận mỗi người sẽ tự tìm thấy bí quyết và cách sống để đạt HP cho riêng mình. Thực tế không có công thức HP chung cho tất cả mọi người.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 624 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Đôi khi hạnh phúc cũng là được nghe người khác nói về chuyện hạnh phúc của họ.
    Mình tếu nhỉ?
    egq1277954191
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6