TIN TÀI TRỢ.

Bên nội - bên ngoại???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.65K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 270 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đừng lãng phí thời gian đôi co với chồng về việc phải quan tâm đến bên nào hơn bên nào nữa, vì chồng bạn ko có ý định cải tổ suy nghĩ gia trưởng đâu.

Hãy làm những gì bạn thấy là đúng, đừng để đến một lúc nào đó bạn ngồi và hối tiếc đã dành quá ít thời gian cho bố mẹ mình. Thời gian trôi nhanh lắm, và ko ai biết điều gì có thể xảy ra....
    ...cuộc đời là giấc mơ dài...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Ối ối mình mà lấy chồng có tư tưởng như bạn chủ topic thì chắc chắn phải ra tòa rồi vì nhà mình chỉ có duy nhất 1 vịt mà ba thì mất sớm ..... Mình không hợp tính mẹ đẻ mình nhưng là con thì sau này vẫn phải lo phụng dưỡng cụ chứ. Chồng mà không thông cảm thì mẹ mình ở một mình lúc tuổi già ah?
    • 92 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Híc,có thể kết luận rằng chồng mình là người ích kỷ.Do được chiều từ bé nên chồng mình chẳng biết quan tâm đến người khác...(nhưng hồi yêu mình thì ngược lại,bi giờ mình biết bị lừa thì đẫ muộn:SickChhoongf mình đi làm với mức thu nhập cũng khá nhưng chẳng bao giờ đóng góp tiền sinh hoạt cho gia đình cả,mình thì đang có con nhỏ chỉ ở nhà chăm con thôi chứ không đi làm,vì vậy mình chẳng có thu nhập gì hết,cho nên nhiều lúc mình thấy rất ngại vì"đã không đi làm mà còn ăn không ở khong".Nhiều lần góp ý với chồng nhưng chồng đều buông 1 câu ngang phè:"Ông bà giầu lắm em không phải lo..."Mỗi tháng chồng mình chỉ đưa cho mình vừa đủ số tiền để mua sữ cho con và tiêu lặt vặt,minnhf thậm chí con không biết trong tài khoản của chồng có bao nhiêu tiền nữa,mình hỏi thì chồng trả lòi cũng ngang phè:''anh cũng chăng biết có bao nhiêu tiền nữa mà nói với em''......lúc trước khi lấy chồng mình cũng đi làm và hay biếu bboos mẹ đẻ mình tiền để trang trải nay nọ,nhưng bây giờ thì chẳng có nữa,mình thấy tủi thân quá các mẹ à!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 275 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

@ Mẹ Éc còi: mẹ nó thế là không ổn rồi, sống thế làm sao mà sống mãi được, phải biết tự lo thân mình chứ, thế chồng bạn tống bạn ra ngoài đường thì bạn làm thế nào? Mình đây vì chuyển cơ quan nên chậm lương vài tháng, mới hết tiền tiêu vặt phải xin tiền chồng đã thấy cú lắm rồi, mà chồng cũng chả thích vợ như thế (thà mình rút ngân sách tiêu thì lão ấy chả ý kiến gì, nhưng cứ xin lặt vặt là lão ấy cáu, mà mình thì không muốn động đến ngân sách trong khi chờ tiền lương của mình), đến kỳ truy lĩnh lương mới mình sẽ đập tiền vào mặt lão chồng cho lão ấy biết điều, điên quá, sáng nay mình đã dọa rồi, liệu hồn với mình => phụ nữ phải độc lập và tự chủ về kinh tế.
    @ chủ topic: mình cũng không hiểu sao lúc yêu bạn đã thấy người yêu như thế mà vẫn còn lấy, một trong những tiêu chí lấy chồng là phải xem thái độ của hắn với gia đình 2 bên, họ hàng 2 bên như thế nào, mà đây chỉ là một tiêu chí nhỏ thôi nhé trong hàng nghìn cái khác, không đạt, thế mà vẫn cứ lấy, chịu rồi, làm theo lời khuyên các mẹ đi thôi: nói thì cứ nói, việc mình mình cứ làm, công bằng là được.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bebong23 Xem bài viết
    Đến bây giờ, khii lấy nhau, chồng vẫn không thay đổi. CHồng bảo, bố mẹ tôi tôi còn không lo, sao lo được bố mẹ cô. Bây giờ lấy nhau, em phải có trách nhiệm thay anh lo cho bố mẹ anh. Mình chán không nói gì thêm
    Bebong23 mới lấy chồng, nên cũng ảo tưởng giống mình lúc mới lập gia đình là sẽ thay đổi được phần nào quan niệm và tính cách của chồng!!!
    Sự thực thì, "thế giới thay đổi khi con người thay đổi", muốn tác động tới chồng không gì bằng tự chứng minh bằng việc làm của mình, bạn cứ chân thành như thế này đi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bebong23
    Mình cũng biết phận dâu thì phải chăm lo tới nhà chồng, hơn nữa mình là dâu trưởng. Khi bố mẹ chồng và chồng nói mình phải biết qtaam tới nhà chồng, qtaam tới anh chị em và họ hàng bên chồng, mình không có ý kiến gì vì thực sự mình cũng quý bên chồng, Đó là những người thực sự tốt
    - mà không phải chỉ nghĩ như vậy đâu nhé, phải thể hiện ra bằng việc làm cơ, từ từ rồi chồng bạn cũng sẽ biết suy nghĩ lại. Lấy phải ông chồng gia trưởng thì phải biết lựa chiều thì mới yên ổn được, chứ cứ hơi chút cãi nhau vì những thứ như quan điểm với quan niệm thì hạnh phúc rơi rụng mất lúc nào không biết đấy.
    Còn gia đình bạn thì bạn cứ quan tâm như trước đây, nhưng cần khéo léo một chút, những gì không cần cho chồng biết thì chả cần nói làm gì, cũng đừng nghĩ là làm như thế không minh bạch, thế là "biết sống" đó thôi. Chồng hay bố mẹ - ai cũng quan trọng cả, theo mình thì chả ai quan trọng hơn ai, với ai cũng hết lòng, hết nghĩa thì sẽ giữ được cả 2.
    Học cách cho đi đã, rồi bạn sẽ được nhận lại. (nói nhỏ nhé, lấy chồng 7 năm rồi nhưng cái này mình cũng đang học đấy).
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Sao bạn ko tham khảo ý kiến mọi người từ hồi yêu nhau. Lúc đó còn có cơ thay đổi đc, chứ bây giờ e rằng khó. Có lẽ bạn không nên cố tranh luận với người chồng bảo thủ làm gì... Vì bạn đã không "thông tư tưởng" chồng từ hồi còn yêu nhau, nên giờ bạn phải chấp nhận sống chung với tư tưởng đó. Ko tranh luận, và vẫn cứ làm theo đúng tình cảm và nghĩa vụ của mình
    • 182 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Đọc chuyện của bạn Bebong23 thì mình thấy rằng một phần cũng do chính bạn ko tỏ thái độ dứt khoát ngay từ đầu. Lúc yêu nhau mà chồng mình nói tôi chỉ yêu em mà ko yêu bố mẹ em thì mình giải tán ngay rồi. Như nhà mình, từ khi xác định là sẽ cưới nhau, mời các cụ đến gặp nhau thì đã rất rõ ràng thống nhất với nhau là "Bố mẹ hai bên là bất khả xâm phạm", không ai được ko tôn trọng, nói hỗn,... không thì ai đi đường nấy thôi. Mình cũng nói rõ với chồng là nhà mình chỉ có hai chị em gái, giờ các cụ còn đi làm, còn khỏe thì không sao cả, nhưng sau này là đều trông vào hai chị em mình. Nịnh chồng là con rể tốt thì là bố mẹ em được nhờ. Trộm vía hai anh em đồng hao nhà này đều tốt cả. Mình chưa về VN nhưng thằng em rể thì biết tự động gọi thay đồ hỏng cho bố mẹ, sửa nhà đóng đồ... Chồng mình thì mình mua máy tính hộ bố, anh ấy còn nói là sao em lại lấy tiền của bố, phải biếu bố chứ, hôm rồi vợ gửi tiền về đóng tủ bếp tặng bố mẹ, chồng còn sốt sắng đi tìm người chuyển tiền hộ...

Phải làm cho chồng mình hiểu là cái gì cũng có hai chiều: không có bố mẹ bạn thì ko có bạn để mà phục vụ bố mẹ chồng được. Chồng bạn ko quan tâm đến bố mẹ bạn thì cũng đừng mong bạn quan tâm đến nhà chồng. Bạn nói với chồng rằng cái phong tục ở quê chồng đó là HỦ TỤC chứ không phải văn hóa gì đâu. Người con có hiếu với bố mẹ mình thì cũng phải có hiếu với bố mẹ vợ, đó mới là có văn hóa. Chịu khó tạo dựng tình cảm giữa hai bên nũa, chồng mình cũng lười gọi điện tại từ lúc yêu nhau vợ chồng đều ở nước ngoài, ít gặp bố mẹ vợ, nhưng cuối tuần mình gọi điện nói chuyện với các cụ thì để cho chồng nghe cùng, cho nói vài câu, tạo tình thân đó mà. Bố mẹ mình quý chồng lắm. Mà ngược lại mình cũng quan tâm chu đáo đến nhà chồng (con dâu mới vẫn còn hăng hái lắm, ha ha ha), gửi quà về nhà cũng không quên nhà chồng. Các ông đàn ông ko quan tâm đến đồ lặt vặt nên từ hồi chồng mình yêu mình cưới mình quà cáp anh gửi về nhà còn nhiều hơn và có nhiều loại phong phú hơn. Hí hí hí, hôm trước khi cưới nghe phone mẹ chồng nói với chồng (mẹ chồng mình ko biết là mình đang nghe) rằng lễ cưới phải làm đầy đủ trang trọng, vì bố mẹ mình nuôi mình mấy chục năm ăn học bây giờ nhà bố mẹ chồng được người, nghe mà mát ruột. Đến giờ quan hệ ba bên (vợ chồng - nội - ngoại) đang rất tốt, ko biết đến lúc bọn mình dọn về VN ở gần thì thế nào, hi vọng vẫn tốt vậy vì mình cũng ko định ở chung với bên nào.

Hì hì, mình nghĩ anh nào cũng vậy thôi, mềm mỏng nhưng cương quyết khi mình có lý là cách giải quyết mọi vấn đề. Mà bạn chỉ cần giải quyết chuyện quan hệ bạn với chồng bạn thôi, gia đình chồng nói gì thì cứ vâng dạ đừng phản ứng. Bạn nói chồng bạn là người tốt, hiểu biết, mấy cái này anh ý sẽ phải hiểu chứ. Chúc may mắn.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2