Bé chỉ bú bình khi ngủ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.68K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em mới tham gia diễn đàn lần đầu, mong được các mẹ góp ý. Em đang lo lắng từng ngày, hiện tại bé Bòn Bon nhà em được 5 tháng 1 tuần, cân nặng có 6.5 kg thôi, bé uống sữa công thức hoàn toàn từ khi được 4 tháng, nhưng em chỉ dụ bé bú bình được khi bé ngủ, giống như bú lén vậy đó, cứ khoảng 2h chưa được uống sữa thì đưa bình vào là bé bú, hết 120ml. Ban ngày có khi bú xong là bé thức luôn, có khi tiếp tục ngủ lại, ban đêm bé bú xong vẫn ngủ nhưng sau 4h sáng là nhất định không bú, ép hoài thì bé sẽ tỉnh giấc luôn. Vì vậy ban ngày lúc bé thức em cho bé ăn bột ăn dặm, nhưng bé hay chống đối, lười ăn. Nếu ngày nào quá 3h mà bé chưa ngủ thì y như là đói và gây, nhưng nhất định không chịu bú bình mà cạp, nhai..áo, vai của người bế bé. Khi đói khóc đến lả người đi và ngủ thiếp thì mới chịu bú. Hu hu, các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ cho em với, chứ tình trạng này tội nghiệp con bé quá các mẹ à!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 218 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Tình trạng con em cũng hơi giống con chị lúc trước nhưng bé nhà chị còn không chịu bú lúc ngủ. Nói chung là bé có thể nhịn đói cả ngày. Chị stress khủng khiếp và bắt buộc phải cho bé uống bằng muỗng từ lúc hơn 1 tháng tuổi. Cho uống bằng muỗng cực kinh khủng vì đêm cũng phải ẵm dậy cho bú, còn nếu không cho bú thì bé sẽ không tăng cân. Bé uống bằng muỗng buổi đêm đến khoảng tháng thứ 8 thì chị cũng phải cho bé ngủ thẳng giấc vì bé ham ngủ nên không đút nhiều được mà nếu đút đúng tiêu chuẩn cữ uống của bé thì sẽ "cho ra" hết.

Nên chị khuyên em cứ tiếp tục như hiện tại vẫn tốt hơn là chuyển sang uống bằng muỗng và cố gắng chịu khó ru bé ngủ để đút cho bé được nhiều sữa.

Cố lên em nhé, phải thoải mái thì chăm con mới tốt được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các chị qua thời điểm này rồi cho e hỏi vậy cứ bắt buộc phải cho bé bú lúc ngủ đến tận 2 tuổi ạ? Hay tình trạng này một vài tháng sẽ hết? Con e y hệt cả ngày 7-8 tiếng chỉ chơi ko ăn, đêm ngủ mới cho ăn đc 2 lần, e nản quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 88 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng thế nhưng rồi sau vài tháng tự dưng lại thay đổi, nên giờ thì bạn cứ làm thế nào con ăn được là được, đừng lo quá
    sWJ2p10
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betieuho Xem bài viết
    bé nhà mình cũng thế nhưng rồi sau vài tháng tự dưng lại thay đổi, nên giờ thì bạn cứ làm thế nào con ăn được là được, đừng lo quá
    Cảm ơn bạn, như vậy mình yên tâm rồi, ko cứ lo lắng sợ tình trạng kéo dài mãi hoặc do mình làm sai điều gì ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,617 Bài viết

• 2,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đêm bé ko thích ăn thì đừng ép, để cho bé ngủ thẳng giấc. Trẻ đến 6 tháng là ko cần ăn đêm rồi. Ban ngày thì chỉ còn cách chiều bé, cho bú bình lúc sắp ngủ, đến tầm 1 tuổi mà tình hình ko thay đổi thì tập cho bé uống cốc.
    • 2,639 Bài viết

• 4,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình đút muỗng từ khi bé 3.5 tháng vì bé từ chối bú bình, bú mẹ cũng lúc bú lúc không luôn. Nhưng mình chỉ đút ban ngày, còn đêm thì cho bú mẹ ngủ (mẹ ít sữa nên chỉ cho bú theo thói quen thôi). Đến 1 tuổi thì thôi hẳn bú đêm, ngủ thẳng giấc.

Nhớ lại cái giai đoạn con nhỏ mà mình hãi hùng, ăn uống khó, ngủ cũng khó. Giờ gần 2 tuổi rồi, trộm vía ăn uống ngủ nghỉ tốt mặc dù hay bị bệnh vặt. Có đợt cách 2 tháng phải nằm viện 1 lần, khám bác sỹ tư thì hầu như tháng nào cũng đi mấy lượt.
    MTM2OTcyNjMyMw