Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bắt đầu mâu thuẫn với chồng ... vì mẹ chồng...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.39K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 187 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Mình thật sự buồn và thất vọng, chỉ vì mình luôn nghĩ chồng mình là người hiểu biết, sẽ biết phân giải thế nào khi có mâu thuẫn Mẹ chồng - Nàng dâu. Gần 1 năm về làm dâu thì mình với MC chưa hề có mâu thuẫn nào, nếu ko nói mối quan hệ khá tốt. Nhưng vừa rồi có 1 chuyện thế này:

Nhà chồng mình có thói quen giặt đồ mỗi ngày, nhưng máy giặt chỉ có 6,5 kg, thường mình cũng giặt chung với cả nhà, nhưng hôm nào thấy đồ của mọi người nhiều quá thì mình để đồ mình lại hôm sau hoặc cuối tuần giặt . Hôm nay đi làm về mình thấy dưới nhà đã khá nhiều đồ rồi, giỏ quần áo trong phòng cũng có 4,5 thứ của chồng hôm qua đi tennis về tối chưa kịp giặt nên mình mang những thứ này xuống giặt chung với đống dưới nhà luôn. Đến khi bỏ vào máy thì mình thấy đã quá nhiều rồi nên chừa lại vài thứ của chồng, dự định ăn cơm xong sẽ mang lại lên trên lầu (mình vẫn thường làm vậy thì sợ MC thấy thì sẽ mang đi giặt tay thì cực) để mai giặt thì MC bảo cứ bỏ hết vào đi, mình nói "Dạ, tại con thấy trong máy cũng nhiều rồi" thì MC cứ khăng khăng là "Có đâu, nước đầy vậy chứ quần áo ít xỉn à". Xin mở ngoặc ở đây là việc tương tự cũng diễn ra vài lần rồi, quan điểm của mình là bỏ quần áo vừa phải để nó còn quay được thì mới sạch, còn MC thì có bao nhiêu cứ bỏ hết 1 lần, có khi cứng ngắc lồng giặt chỉ quay được thôi chứ quần áo chả đảo hay xoay được tí nào.

Thế, chồng thấy mình chừa mấy cái quần áo như vậy thì mang bỏ vào máy, mình giẳng lại, nói là anh làm như vậy thì chả cái nào sạch được hết vì lồng giặt đầy quá rồi, chồng mới hỏi trong máy có đồ của mình ko, mình bảo ko thì chồng nói vậy kệ, cứ giặt hết 1 lần cho xong, có dơ thì dơ đồ mọi người. Mình rất bất ngờ vì nghĩ là chồng mình phải biết thế nào là đúng và hợp lý chứ ko phải cứ làm mọi việc cốt để chiều lòng mẹ. Sau đó mình có nói với chồng là đừng nghĩ rằng ko có đồ của mình thì mình làm đại làm bừa, mình làm vậy là vì mọi người trong nhà này. Khi đó chồng nói mình làm vậy để làm gì, cứ bỏ hết vô cho yên nhà yên cửa, chừa quần áo lại chỉ khiến mẹ nghĩ mình cãi mẹ thôi, rồi còn nói là 2 mẹ con ngay từ thời gian đầu đã nói qua nói lại vụ giặt giũ này rồi. Mình nói lại là em ko hề cãi mẹ, vì em chỉ nói đúng 1 câu là em thấy trong máy đầy rồi nên để lại giặt sau, vả lại nếu có dư thì em cũng mang lại lên phòng chứ ko để dưới đó cho mẹ thấy. Cuối cùng thì chồng chốt hạ 1 câu là sau này đồ em cứ giặt riêng, đồ anh cứ giặt chung với mọi người mỗi ngày.

Chỉ 1 việc nhỏ này thôi mà mình đã thấy chồng ko hề khách quan và khéo léo trong việc xử lý "mâu thuẫn" MC-CD. Thật sự mình ko xem đây là mâu thuẫn thực sự, nhưng cách phản ứng của chồng khiến mình e sợ sau này nếu có việc gì to tát hơn nữa thì chồng mình cũng sẽ chỉ theo ý của MC thôi mà ko hề khách quan nhìn nhận sự việc. Mình thật sự rất giận, rất buồn, rất tủi thân mọi người ạ...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,168 Bài viết

• 1,409 Được cảm ơn

Ôi trời. Cứ phiên phiến đi cho dễ sống chị ạ. Nguyên tắc quá làm gì, có đồ của chị trong đấy đâu mà sợ bẩn...
    "Sự thật là: Chúng ta trốn vì muốn được tìm thấy. Chúng ta bỏ đi vì muốn biết ai sẽ theo mình. Chúng ta khóc để xem ai sẽ lau đi giọt lệ. Và chúng ta để trái tim tan vỡ vì muốn thấy ai sẽ đến và chữa lành trái tim" (Shakespeare)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao lại mâu thuẫn với chồng vì mẹ chồng nhể?? cái này rõ ràng là vì chồng bạn mờ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,338 Bài viết

• 1,907 Được cảm ơn

Chuyện chẳng có gì đâu, chủ top đừng làm quan trọng hóa vấn đề như thế. Cuộc sống vợ chồng vốn đã và sẽ có nhiều bất đồng, rắc rối nhiều hơn như thế, cứ cứng nhắc thế này thì lâu dài không ổn đâu. Kinh nghiệm của mình là cứ chiều theo ý mẹ chồng ( miễn là đừng quá quắt ), rồi nếu có gì không hài lòng thì về nói với chồng cho xả stress rồi thôi. Tuyệt đối không làm chồng khó xử giữa 2 bên, và nhất là cãi vã, nói xấu hay hỗn xược với MC vì đại đa số đàn ông đều thương và nghe lời mẹ ( nếu bạn có con trai thì bạn cũng mong con mình sau này cũng thế thôi ). Đạt được điều đó rồi thì về nhà mình, bạn bảo gì mà chồng không làm răm rắp theo.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,326 Được cảm ơn

Chueyn bé tẻo teo mà cứ làm rùm beng lên là nguy hiểm đó hà!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Đây chỉ là 1 chuyện nhỏ nhặt mới phát sinh nhưng nhiều chuyện tích tụ lại lâu ngày sẽ thành chuyện lớn. Bạn chưa có con phải không? Mình hiểu tâm trạng của bạn vì mình cũng đã từng như vậy. Mình tính bỏ qua nhiều chuyện nhưng không phải do mình hay để ý mà là do cách sinh hoạt khác biệt nhau, sau đó cũng có nhiều chuyện dồn vào và cuối cùng là bây giờ mình chỉ sống vì chồng mình thôi. May mà mình có chồng hiểu và ủng hộ. Chồng bạn ban đầu chỉ coi đó là chuyện nhỏ nhưng mình đảm bảo sau nhiều chuyện nhỏ thì tính cách chồng bạn nghiêng về phía nào sẽ lộ rõ thôi. Trước mắt thì cứ AQ đi mà sống cho vui, MC thích làm gì thì làm, mình coi như đó là thói quen ko thể bỏ được của MC, cũng như mình không thể bỏ được thói quen của mình. MC chưa gây chuyện thì đừng nói hay làm gì để MC có cớ gây chuyện với mình nhé.
    • 6,522 Bài viết

• 5,089 Được cảm ơn

Bạn cứ phiên phiến thôi bạn ơi, nghĩ làm gì nhiều cho mệt đầu.

Tính tớ thì lại tuềnh toàng, nhiều lúc giặt quần áo thấy còn dư 1, 2 cái, thế là cố nhét nốt, nhưng lúc giặt xong cặn xà phòng không đi được, bám vào quần áo, thế là bị chồng mắng cho một trận vì tội đoảng. Kêu quần áo giặt ít một thôi,...
    Ôm ta rê, tút ta rê, tu rê soa ha

ta vẫn mơ về ngôi nhà và những đứa trẻ...................

Cầu trời cho con sức khỏe để con có thể hoàn thành ước mơ của mình.

Hạnh phúc đôi khi là những điều nhỏ nhặt mà trên đường đời ta vô tình bỏ quên

RE8mp7
    • 443 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thì dễ chứ người trong cuộc mới cảm thấy mêt mỏi, dù chuyện nó nhỏ như con kiến. Nhưng cứ tích tụ lâu ngày sẽ trở thành một quả bom nổ chậm ko biết sẽ nổ lúc nào nếu có một đốm than tàn chạm vào. Như em nè, sống thì nội tâm, chuyện vui thì hay chia sẻ chứ ấm ức thì hay cố nhịn cho qua, thế rùi đùng một cái nghĩ lại thấy mình như một con thú bịi thương mà ko có ai quan tâm. Khi chuyện đã qua mình nghiệm ra một điều: Có ấm ức cũng chỉ thiệt mình thôi chẳng ai biết đấy là đâu, tốt nhất mình có tức nhưng cũng lựa lời nói ra ngay lúc đó để mọi người cũng rút kinh nghiệm (đấy là lúc bình thường)còn khi mà đã thấy căng thẳng thì lượn cho êm. Kệ mình sống vì con mình mà. Có tức quá mà ko nói đc ra thì cứ ôm khỉ bông mà đấm (chồng mình tuổi khỉ có mua cho mình một con khỉ bông rất to mà ...heeeeeeee):Laughing:
    "Khi nghịch cảnh bao vây tứ phía
    Hãy ngồi xuống và uống một tách trà"
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 826 Bài viết

• 1,500 Được cảm ơn

@MeFiji:
    Chuyện rất nhỏ nhặt trong sinh hoạt thường ngày. Bạn về nhà chồng nên bạn là thiểu số, phải hoà nhập với lối sống, thói quen của gia đình chồng. Cái gì bất hợp lý thì bạn phải lăn vào làm để chứng minh cho sự đúng đắn của nó, đừng nên tỏ thái độ chống đối, coi thường hoặc không được như ý thì bất hợp tác...Tuy nhiên cũng có một số điều bạn phải thay đổi cho phù hợp nếu không hạnh phúc gia đình lung lay theo những điều vô cùng nhỏ nhặt bạn ạ!

Trở lại chuyện máy giặt: bạn nên kiểm tra lại cách MC giặt thì quần áo có được sạch sẽ không, có bị cặn xà phòng không? Nhiều người vẫn chưa quen sử dụng máy giặt và e ngại chuyện tốn nước tốn điện nên tận dụng mỗi lần giặt. Máy giặt 6,5kg nhưng nếu quần áo mỏng thì cũng không nên cho đầy quá. Theo kinh nghiệm của mình thì hàng ngày giặt máy 6,5 kg cũng không quá chật chội, khi xả nước vào thì đồ giặt sẽ bớt lồng phồng, xà phòng thì nên hoà tan trong chậu nhỏ rồi cho vào máy thì hiệu quả giặt tẩy tăng lên mà không bị cặn xà phòng bám. Máy lồng ngang còn cho được nhiều quần áo hơn cho một cối.

Là chuyện nhỏ nhưng thấy bạn giằng lại quần áo từ tay chồng thì rất không nên. Nếu việc gì bạn cũng ăn thua với chồng và MC như vậy thì làm sao mà chồng khách quan được. Bạn nói chồng bạn không khéo léo trong việc xử lý vấn đề nhưng mình thấy bạn mới chính là người chưa khéo léo, thậm chí còn quá cứng nhắc. Có thể bạn không đồng ý với ý kiến của mình nhưng khi thấy bạn nghĩ đến những mâu thuẫn thực sự, to tát hơn thì liệu bạn có giải quyết êm xuôi được không.

Mong bạn nhìn nhận lại sự việc trên để có suy nghĩ và hành động cho phù hợp với nhà chồng nhé!
    • 531 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

Mình thấy cư xử như ông chồng là ổn đấy chứ. Nếu sau này đồ ông ấy bẩn thì ông ấy phải tự động giặt lại. Đằng nào thì cũng máy giặt chứ mình có giặt đâu. Bạn nguyên tắc và cả nghĩ quá. Chả có gì đâu. Cố gắng duy trì mối quan hệ tốt đẹp đã có, vì cả hp gia đình mình nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 187 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Cám ơn sự chia sẻ của mọi người. Thật sự tối qua mình rất ức nên vào WTT "giải tỏa". Mình đã bật khóc ngay lúc chồng vẫn quyết tâm bỏ hết quần áo thừa vào máy (kết quả là quần áo chật cứng). Mình thấy bất lực khi nỗ lực của mình ko được công nhận, mình chỉ muốn quần áo của mọi người sạch sẽ chứ ko phải mèo vẫn hoàn mèo sau khi giặt. Ức nhất là thái độ của chồng rất gay gắt và từ tối qua đến giờ bọn mình ko ai nói với ai 1 lời.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 803 Bài viết

• 2,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeFiJi Xem bài viết
    Cám ơn sự chia sẻ của mọi người. Thật sự tối qua mình rất ức nên vào WTT "giải tỏa". Mình đã bật khóc ngay lúc chồng vẫn quyết tâm bỏ hết quần áo thừa vào máy (kết quả là quần áo chật cứng). Mình thấy bất lực khi nỗ lực của mình ko được công nhận, mình chỉ muốn quần áo của mọi người sạch sẽ chứ ko phải mèo vẫn hoàn mèo sau khi giặt. Ức nhất là thái độ của chồng rất gay gắt và từ tối qua đến giờ bọn mình ko ai nói với ai 1 lời.
    Mình thấy đây chỉ là chuyện nhỏ thôi mà đã mâu thuận như vậy rồi thì sau này còn muôn vàn chuyện lớn hơn nữa bạn à! Trong chuyện này mình thấy bạn không sai nhưng mà cứng nhắc quá, mình hiểu là chồng bạn đang nghĩ là bạn đang áp đặt quy tắc của bạn cho gia đình chồng trong khi nhà anh ấy đã làm quen như vậy rồi. Một quy tắc nhập gia tùy tục mà ai cũng hiểu nhưng vận dụng nó thì rất khó.

Bản thân mình thì mình ngược lại bạn, chồng mình không chịu để mình giặt nhiều đồ một lần vì không sạch nhưng mình không có anh ấy thì mình làm theo ý mình, còn có chồng ở nhà thì mình làm theo cách của chồng, vì mình nghĩ đồ dơ thì có thể giặt lại, đồ hư thì bỏ mua cái mới nhưng tình cảm vợ chồng và của mọi người trong gia đình thì mình phải giữ gìn chứ? phải không bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng là vợ chồng trẻ. Chuyện bé như con kiến mà làm thành con voi. Sau này còn nhiều chuyện phức tạp hơn nhiều không biết bạn giải quyết thế nào. Cá nhân mình thấy chồng bạn làm vậy đâu có sai. Có thể quần áo không được sạch lắm nhưng giữ hòa khí gia đình là điều quan trọng.
    "Nhập gia tùy tục", bạn sợ bẩn thì giặt tay đi, sao cứ phải dồn lại giặt máy. Mình mà để quần áo bẩn qua ngày trong nhà là đã thấy sao sao đó rồi (huống hồ quần áo đi tennis về thì đầy mồ hôi).
    20/10 rồi, e rằng bạn nên làm lành với chồng thì hơn.
    • 172 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Chuyện này kéo dài là căng à nha, Nhà mình cũng vì những chuyện nhỏ tí như vậy mà thành sự bất đồng quan điểm lớn đấy….
    Quần áo của mình và chồng mình thì mình cũng hay giặt tay và giặt riêng ( Trừ quần áo mặc nhà). Được cái mẹ chồng thấu hiểu điều này…
    Nó chỉ là quan điểm khác nhau và thành mâu thuẫn thôi mà, quần áo của bạn và chồng muốn giặt riêng thì bạn để cho gọn gàng vào, tránh để bố mẹ chồng nhìn thấy…
    Chồng bạn mình tin là người không bao giờ muốn để mẹ phật ý đâu, bạn liệu mà ứng xử cho phù hợp,,,Không sau này sẽ có những chuyện rắc rối hơn thì khó mà chống đỡ…
    Chuyện bình thường số 7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó, chuyện cho dù nhỏ nhặt nhưng cũng khiến một ai đó cảm thấy mệt mỏi mẹ nó nhỉ.
    Bao nhiêu chuyện nhỏ nhặt gom lại cũng thành chuyện đại lớn rùi.
    MC-C-NR chắc muôn thủa vẫn có những chuyện như thế, nhưng mẹ nó hãy đọc nhìu nhìu nỗi khổ về qhệ MC-C-NR của các mẹ khác thì mẹ nó sẽ cảm thấy chuyện của mẹ là nhẹ hơn rất nhìu.
    Chúc mẹ luôn vui vẻ, hạnh phúc trong ngày 20/10 và các ngày khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,887 Bài viết

• 32,054 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi, ba cái chuyện cỏn con thế này mà cũng mâu thuẫn à. Chắc bạn mới cưới à? Còn nhiều thứ sẽ thấy sốc dữ lắm, không như thời yêu nhau đâu.
    • 51 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cám ơn chủ top và các chị trong này đã giúp em nhìn lại chính mình. Em thì ko có mâu thuẫn gì với MC vì wan niệm của em là chỉ cần chồng hiểu còn MC thì muốn làm j thì cứ để cho MC làm, ko nên tranh cãi vì em nghĩ cũng chẳng ảnh hưởng j đến VC mình. Nhưng ngược lại thì em lại hay chấp chồng những chiện dù rất nhỏ nhặt, vì em muốn được chồng wan tâm mà hức hức cũng may mà lần nào ổng cũng năn nỉ mình, ko thì chít rùi. Thông wa top này em nghĩ mình sẽ fải thay đổi cách cư xử của mình với chồng. thanks các mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 175 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ hồi mới lấy chồng, chồng em đã dặn: MC có nói gì cũng cứ vâng vâng dạ dạ cho yên chuyện, còn mình làm hay không thì kệ. Mà tính em hay quên lắm, MC mà hỏi han vặn vẹo sao ko làm như mẹ bảo, thì em bảo là con quên mất, lúc đầu MC cũng có vẻ khó chịu, nhưng lâu dần MC chán, cũng chả ý kiến nữa vì em có cãi bao giờ đâu, chỉ là do em hay quên thôi mà.
    Chị cứ phiên phiến thôi cho dễ sống, chứ cứ hay để ý thì phần ấm ức lại thuộc về mình đấy. Còn em nghĩ, mình phải tự bảo vệ mình thôi, ko trông chờ được ở các ông chồng đâu. Chồng em thì vợ nói cũng phải mà mẹ nói cũng hay hehe, chán lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_TungK Xem bài viết
    Chia sẻ với mẹ nó, chuyện cho dù nhỏ nhặt nhưng cũng khiến một ai đó cảm thấy mệt mỏi mẹ nó nhỉ.
    Bao nhiêu chuyện nhỏ nhặt gom lại cũng thành chuyện đại lớn rùi.
    MC-C-NR chắc muôn thủa vẫn có những chuyện như thế, nhưng mẹ nó hãy đọc nhìu nhìu nỗi khổ về qhệ MC-C-NR của các mẹ khác thì mẹ nó sẽ cảm thấy chuyện của mẹ là nhẹ hơn rất nhìu.
    Chúc mẹ luôn vui vẻ, hạnh phúc trong ngày 20/10 và các ngày khác.
    ÔI, nàng... râu
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 32 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Không phải như nàng dâu chỉ biết dạ, vâng của ngày xưa nữa, "Râu" bây giờ đích thị râu đấy, cạo đi lại mọc, lấp chỗ này râu mọc chỗ khác=>NR.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2