TIN TÀI TRỢ.

bàn luận: có nên lấy người năng lực,quyết đoán,khôn ngoan làm chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.43K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 204 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị cảm thấy em dùng các tính từ để miêu tả tính cách anh này chưa phù hợp lắm, em nên kể thêm những dẫn chứng để mọi người có hình dung chính xác hơn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chiriengminhta Xem bài viết
    Có lẽ do mình suy ngĩ nhiều quá.mình k tự tin với bản thân mình cho lắm.mọi người nhận xét mình là người hiền lành,sinh ra trong gia đình gia giáo,nề nếp.a thì cũng sinh ra trong gia đinhg nề nếp,có công việc ổn định.trong cách nói chuyện với a mình nhận thấy a rất bạo,rất khôn.a nói cái gì a cảm thấy có lợi,tốt thì a sẽ đạt cho bằng được.mình chỉ sợ lấy nhau về rồi , mình k quản đc a ấy mất.hôm nay đâu nói trc đc ngày mai đâu bạn.nhỡ may sau nnày a âý có lm gì sai chắc sẽ che đậy đc 1 cách hoàn hảo....chắc tại ngĩ nhiều quá.
    mecubi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 68 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vấn đề là anh ấy là người khôn ngoan, nhưng chị vợ có nắm thóp được ảnh hay ko mới đáng bàn. Chị vợ tuy ko khôn ngoan bằng chồng nhưng cũng làm chồng phải phục, như vậy thì chẳng phải lo điều gì nữa.
    • 681 Bài viết

• 1,843 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nên hay không thì cũng phải tùy vào tính cách của bạn, bạn chịu nhiệt được không, 2 người có hòa hợp được không.
    Chứ các mẹ trên đây chỉ trả lời đựa vào tính cách, suy nghĩ của các mẹ, chưa chắc đã hợp với bạn.
    Mà mình thấy nếu cảm thấy hòa hợp và hạnh phúc thì tự bạn sẽ cảm nhận được. Còn phải hỏi như vậy chứng tỏ bạn đang lăn tăn và không hoàn toàn hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 184 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mỗi kiểu có 1 khả năng khác nhau, người của bạn đề ra rất giỏi trong việc làm kinh tế, đối ngoại, còn với gia đình thì chưa biết được. Không có ai hoàn hảo như mình mong đợi, chọn cái nào hợp với mình nhất thôi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đó là một người chồng tuyệt, anh ta sẽ là chỗ dựa cho bạn, còn muốn anh ta tôn trọng và không ép buộc bạn thì bạn cũng phải giỏi.
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

cảm ơn các chị nhiều:
    anh sinh năm 88.đi làm công trình.nhiều lúc đi chơi với nhau a rất chiều e nhưng sự chiều của a đôi lúc e cảm thấy gò bó.a ngoại dao rất giỏi,được mọi người nể.nói chuyện với a e thấy trong cách nói chuyện a kể rât nhiều về a.e cảm thấy a rất "khôn".a luôn kể về tương lai rất nhiều.khi a mới ra trường,gia đình không ai có người quen để xin việc.một mình a xoay sở với người nọ người kia rồi a cũng tìm được việc làm.bây giờ a vể làm ở gần nhà....bố e cũng nói nếu lấy a thì a sẽ là chỗ dựa.nhưng e rất sợ các chị à,e là người phải nói là rất hiền(mọi người nx vậy) trong khi a thì thế....e sợ sau này lấy về rồi e không QUẢN được rồi chuyện vợ chồng,gđ này nọ...ai mà biết trước được....hihi. e suy ngĩ hơi nhiều phải khồn các chị.
    những cài gì là của mình thì mãi mãi là của mình
    những cái không phải là của mình thì có cố gắng giữ cũng không được
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanh1212 Xem bài viết
    Mình cũng có câu hỏi: Có nên lấy người kém cỏi, ba phải, ngốc nghếch làm chồng? Đọc xong chắc bạn đã có câu trả lời cho riêng mình.
    câu trả lời chắc chắn là không bạn à.nhưng ngược lại bạn có thíc lấy người gia trưởng độc đoán làm chồng không.mình ngĩ thì cái gì nó cũng có 2 mặt.đừng có quá là được.
    mỗ cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh,ở trong chăn mới biết chăn có rận.hợp với người này nhưng lại không hợp với người kia....... mình rất cảm ơn những lời góp ý của mọi người.những lời góp ý này mình sẽ tham khảo để đưa ra được quyết định..
    • 43 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Theo mình thì thế này, cái gì cũng có 2 mặt của nó, cái quan trọng bạn phải nhìn nhận lại tình yêu của mình và của anh ấy dành cho bạn. Thực sự mình cũng lấy chồng nè, chồng mình quyết đoán, năng lực,gia trưởng. Trong hoàn cảnh của mình thì mình lại không thích, thứ nhất chok làm lương cao (chok 18trieu, vok có 7triệu), mình có cảm giác chok muon quản lý kiểm soát chặt kinh tê, Trong mọi việc gì hay để ý, khi làm việc gì lớn trong gia đình, thì trong suy nghĩ, ý kiến của mình ko quan trọng,hoặc bị lờ đi . Nói chung nếu ai muốn an phận, thì như thế thấy ổn, còn mình thì thấy thiếu cảm giác đc cùng nhau , được tôn trọng. Tuy nhiên mình chỉ biết khuyên bạn, nếu chuẩn bị lấy nhau mà ban do dự chắc chắn có lí do, bạn nên suy set cho kỹ, còn nếu đã quyết định lấy thì khi cưới về bạn phải mạnh mẽ, tự tin, rõ ràng và đứng vững lập trường của bạn. Bạn nói bạn hiền, nhưng đấy là hiện tai bạn còn độc thân nó thế thôi, chứ người hiền, khi lao vào cuộc sống gia đinh, cảnh mẹ chok, con dau, chị em dâu trong gia đinh, rồi sinh con đẻ cái, c/s bận rộn. Lúc đó sẽ có nhiều vấn đề cho mình cảm giác khó chịu, ko thỏa mai như còn độc thân đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tigonmongmo Xem bài viết
    Theo mình thì thế này, cái gì cũng có 2 mặt của nó, cái quan trọng bạn phải nhìn nhận lại tình yêu của mình và của anh ấy dành cho bạn. Thực sự mình cũng lấy chồng nè, chồng mình quyết đoán, năng lực,gia trưởng. Trong hoàn cảnh của mình thì mình lại không thích, thứ nhất chok làm lương cao (chok 18trieu, vok có 7triệu), mình có cảm giác chok muon quản lý kiểm soát chặt kinh tê, Trong mọi việc gì hay để ý, khi làm việc gì lớn trong gia đình, thì trong suy nghĩ, ý kiến của mình ko quan trọng,hoặc bị lờ đi . Nói chung nếu ai muốn an phận, thì như thế thấy ổn, còn mình thì thấy thiếu cảm giác đc cùng nhau , được tôn trọng. Tuy nhiên mình chỉ biết khuyên bạn, nếu chuẩn bị lấy nhau mà ban do dự chắc chắn có lí do, bạn nên suy set cho kỹ, còn nếu đã quyết định lấy thì khi cưới về bạn phải mạnh mẽ, tự tin, rõ ràng và đứng vững lập trường của bạn. Bạn nói bạn hiền, nhưng đấy là hiện tai bạn còn độc thân nó thế thôi, chứ người hiền, khi lao vào cuộc sống gia đinh, cảnh mẹ chok, con dau, chị em dâu trong gia đinh, rồi sinh con đẻ cái, c/s bận rộn. Lúc đó sẽ có nhiều vấn đề cho mình cảm giác khó chịu, ko thỏa mai như còn độc thân đâu.
    có lẽ ta nên suy ngĩ thoáng đi.học cách chấp nhận để ta thấy thoải mái hơn bạn nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 365 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Có mình như vậy đây. Chồng làm kinh tế, quyết đoán, khôn ngoan, muốn gì là làm bằng dc. Khi trao đổi gì đấy, mình nói sai, hay lỡ lời là sẽ gâng giọng quát y như mình là nhân viên của chồng vậy. Cái gì cũng đòi hoàn hảo, cái gì anh ấy nói ra cũng cho là đúng, kg bao giờ sai. Mình Ý kiến, ý cò có như kg. Đôi khi có những việc mình chả biết đến khi mẹ chồng nói mới hay. Thấy bị bó buột vô cùng. Ước gì mình chưa lấy chồng. Chia sẻ với bạn tí.
    nụ cười của con là hạnh phúc của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 114 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

vậy là từ ý kiến của mọi người mình rút ra được, là lấy người gia trưởng quyết đoán thông minh thì chỗ dựa kinh tế là an tâm, vì người ta biết tính toán. còn về gía trị tinh thần thì có phần lép hơn, vì người chồng xem nhẹ ý kiến của vợ.
    vậy nên câu hỏi đặt ra là nếu lấy chồng như thế, thì làm như thế nào để vợ chồng hòa hợp tôn trọng nhau.. cái này tùy thuộc vào tính cách của chồng, ý muốn của chồng, sự giáo dục mà chồng đã có từ gia đình, và còn thời gian nữa, vì cái gì nó cũng chỉ là gợi ý, nhưng sau thời gian tính cách đó có định hình không (vì thế các tính cách gợi ý của chồng tương lai của bạn là gì, ..) ví dụ như bây giờ khi tự quyết định và lờ bạn đi, bạn thể hiện ntn, bạn có cho anh ấy biết rằng bạn cũng muốn cái khác không, và khi cho biết rồi, anh ấy nhìn nhận điều đó ntn.. sẽ nói là ừ, anh sẽ để ý hơn, sẽ hỏi em lần sau, hay biết rồi và thấy em rắc rối.. vì về tương lai mọi thứ sẽ đi sâu hơn, khi người ta để ý thì người ta để ý và nhớ nhiều hơn về em, khi người ta đã gạt đi, thì mai sau cũng cứ theo đó mà làm tới.. đã là tính cách rồi thì nó sẽ bộc lộ theo năm tháng rõ hơn, chứ không có chuyện thay đổi (nếu không có gì to tát xẩy ra.. mà cuộc sống đâu phải phim ảnh, nó trôi qua bình lặng hơn )

em cứ suy nghĩ đi, không có ai hoàn hảo cả. nhưng em sẽ làm gì với điều không hoàn hảo đó, nó sẽ làm em phải chịu đựng, hay nó có cách tháo gỡ..

lấy chồng lo đủ thứ phải ko
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,274 Bài viết

• 3,313 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có nhiều chị suy nghĩ lạ nhỉ, yêu là cưới đừng lăn tăn gì, rồi vài năm sau em gái than thở khổ quá chồng em thế này thế kia, các chị lại vào tương cho 1 câu, thế lúc cưới không tìm hiểu kỹ à mà giờ ngồi than. Trước khi cưới nghĩ dc như em gái này là tốt quá rồi còn gì nữa.

Còn trường hợp này chị hơi băn khoăn, là có lúc em nói em rất hiền, có lúc lại nói không thích bị nguời khác ép buộc làm theo ý họ. Thật ra ko ai thích bị ép buộc cả. Nhưng nguời thật sự hiền thì họ thường vẫn chiều theo ý nguời khác k0 phản kháng nhiều. Còn em thì sẽ phản kháng thế nào khi bị ba mẹ, bạn bè ép buộc? Đây là mấu chốt của vấn đề, vì ai cũng biết nguời gia trưởng mà gặp nguời "lành" tính thì sẽ dễ dung hòa hơn.

Nhưng lành hay ko lành thì cái ông gia trưởng kia tối thiểu phải yêu vợ rất nhiêù, và có khả năng tôn trọng nguời xung quanh. Chính kiến của anh rất mạnh, ko dễ thuyết phục, tốt thôi, nhưng anh phải biết kiềm chế 1 chút, cho nguời ta có thời gian phát biểu chứ k0 quát tháo ầm ầm lên. Anh phải yêu vợ nhiều, để những q.đ của anh đều là vì vợ, con.

Chưa cưới thì em hãy thử thách anh ấy xem anh ấy thuộc dạng gia trưởng nào. Đưa 2 đứa vào tình huống phải giải quyết vấn đề và thử đưa ra ý kiến của em. Về nhà anh ấy chơi và quan sát xem ảnh cư xử với nguời thân ra sao. Nếu anh ấy là gia trưởng "chưa đạt" thì hãy nói thẳng với anh ấy suy nghĩ của mình và mong muốn ảnh sửa đổi thế naò. Rồi trong mỗi tình huống ảnh làm em buồn thì góp ý ngay để ảnh biết cụ thể. Sau này cưới rồi em sẽ thấy, việc vợ chồng có thể thẳng thắn với nhau mọi việc là nguyên tắc cơ bản nhất để có hôn nhân bền vững.

Em đừng sợ ảnh giận mà chạy luôn (tất nhiên em phải lựa lời mà nói, tập cách giao tiếp hiệu quả). Nếu nguời ta k0 nỗ lực vì mình ngay cả khi đang yêu say đắm thì cưới về 2, 3 năm ổng lại càng chẳng muốn làm gì vì mình.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

người quyết đoán gia trưởng thì có thể là chỗ dựa về kinh tế ,mọi việc được giải quyết đơn giản, nhưng mềnh thì lại bị lép vế.người lành tính,đơn giản thì không biêt có bảo vê được mình không ví dụ như bị gia đình chồng bắt nạt thì chắc họ chỉ ngồi im mặc kệ vợ hoặc là nge lời mẹ,trong công việc họ không quyết đoán được..
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bức xúc lắm các chị à.chả là năm hết tết đến.bạn bè e mấy khi mới được tụ tập.nên e có giành thời gian cho bạn e.a ấy tỏ vẻ k hài lòng,không thích bạn e.a ấy nói " sao e đi chơi với bạn nhiều thế,lúc nào cũng bạn e". Mà 5 ngày ngỉ tết e giành 2 ngày đi chơi với a ấy.3 ngày bên bạn bè và gia đình.a ấy còn la cái gì nữa.e cảm giác cứ như vật sở hữu của riêng a ấy.ức chế vô cùng.sau này lấy nhau thì còn những cái gì nữa đây.
    • 130 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

chào bạn chiriengminhta,

người yêu bạn giống hệt tính cách chồng mình: khôn ngoan, ngoại giao giỏi ( hướng có lợi cho anh ta), làm kinh tế rất giỏi, định hướng tương lai rất tốt, chăm chỉ làm việc, sống có lập trường, trách nhiệm và mục tiêu rõ ràng, rất đứng đắn, giọng nói đanh thép rõ ràng.
    hẳn đây cũng là niềm mong mỏi của tất cả chị em khi bước vào ngưỡng hôn nhân.

NHƯNG đời ko như mơ, bạn chireingminhta ah, cái gì cũng có 2 mặt của nó. Người đàn ông như vậy sẽ có những điều sau : đỉnh cao gia trưởng, độc tài phát xít, sống theo hướng có lợi cho anh ta, làm gì dù vấn đề nhỏ như con thỏ anh ta cũng tính toán thiệt hơn rất kỹ. NẾU lấy người như vậy, bạn chiriengminhta hãy đảm bảo các điều sau:
    1. sức khỏe thật tốt, ngoại hình biết chắm chút, nói chung là biết cách chăm sóc bản thân ( ko cần đẹp, ko lòe loẹt, nhung phải biết cách làm đẹp)

2. biết giao tiếp với mọi người xung quanh, từ gia đình đến hàng xóm, luôn biết cách làm nở mày nở mặt chồng, luôn cư xử khéo léo, khôn ngoan.

3 . có kiến thức về mọi lĩnh vực, từ kinh tế, chính trị, xã hội để khi chồng hỏi bạn phải biết cách tư vấn, trao đổi với anh ta

4. biết nấu ăn ngon, phải biết và hiểu rõ chồng mình có bệnh gì ko ( như cao huyết áp, máu nhiệm mỡ chẳng hạn)mà tìm và nấu các món ăn , bài thuốc tốt cho chồng

5 Nhà cửa luôn gọn gàng, sạch sẽ, quần áo chống luôn phải tươm tất, phẳng lì, thơm tho.

6. lấy chồng như vậy bạn ko cần lo me chồng nàng dâu vì anh ta luôn có chính kiến, uy tín, lập trường nên chẳng bao giờ để bạn phải khó xử , lời nói của anh ta luôn là quyết đoán cuối cùng.

7. điều quan trọng nữa là bạn phải có công ăn việc làm ổn định, ko được nghỉ việc vì bất kì li do nào. ( đây chính là sai lầm cuộc đời mình )

8. cái này mình thành thật khuyên nhỏ với bạn rằng: chuyện bên gd bố mẹ ace nhà bạn tốt nhất là xấu che tốt khoe, ko nên kể nhiều ( và đây là sai lầm thứ 2 của mình, chắc ko còn cơ hội sửa chữa)

9. với bạn bè của mình, tốt nhất ko nên kể với chồng, vui thì ko sao, buồn là mình sẽ bị ăn chửi , kiểu như: thấy bạn em giỏi như vậy sao em ko làm được? hoặc bạn gì mà tao lao, nhảm nhí.

10. lấy chồng, phải xem gd con cháu chồng là number 1, ( mình chỉ làm được điều này)

11. Luôn bắt buộc phải nhớ ngày sn chồng, còn ngược lại đừng bao giờ mong muốn có ngày phụ nữ, valentino hay sinh nhật gì nhá, chẳng nhớ gì đâu, mà có nhớ cũng chẵng có gì đâu kể cả lời chúc

12. ko được làm những gì mình thich : xem phim, nghe nhạc cũng bị nói , kiểu như: xem phim có học hỏi được gì ko ?

13 . câu nói chồng hay nói với mình nhất: ĐỪNG bao giờ dùng nước mắt với anh, vô ích thôi.

tính đến nay, mình đã có 5 năm 3 tháng , nhưng ko có ngày nào là ko có nước mắt. chồng như vậy nên rất coi thường vợ, khi anh ta đưa ra vấn đề gì cũng hỏi mình nhưng mình nói cũng chửi ( ko hiểu biết gì), ko noi cũng chữi ( anh biết rồi, hỏi em vậy thôi chứ thừa biết là em chẳng biết gì ), riết rồi mình cũng chẳng thèm nói.

dù mình có làm bất cứ chuyện gì cũng phải thông qua anh ta, từ nhỏ đến lớn, tất cả mọi thứ mình ko có quyền quyết. nếu ko hỏi anh ta sẽ bị ăn chửi( làm sao ko hỏi), nếu hỏi sẽ bi chửi ( chuyện đàn bà mà cũng hỏi)
    khi vợ chồng nói chuyện, lúc nào kết thúc cũng là mình bị ăn chữi : người ko khôn, ko có óc,

VÀ, mình đã sai lầm rất rất nhiều thứ, nên từ chính cuộc sống của mình , mình thành thật chia sẻ với chirengminhta, mong bạn có thể sáng suốt trong con đường đến với hôn nhân. đời sống vc ko đơn giản đâu bạn ơi, mình nói thật nếu cho mình chọn lại mình sẽ ko bao giờ lấy người như vậy đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,359 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Chào chủ top, mẹ Baovi...
    ducvu là đàn ông cũng 4x tuổi và va chạm nhiều, có quan sát nhiều xin chia sẻ năm mới với bạn chủ top và các mẹ một số nhận xét.
    - Trước hết là khái niệm chung chung về "tính gia trưởng", những mặt tiêu và tích cực. Từ đây nhìn nhận kết hợp với "mong muốn" và cơ hội giúp các em gái có thể hiểu và đưa ra những quyết định tốt (trong đó có chủ top).
    + Người gia trưởng: Là người mang ý chí cá nhân chủ quan để quyết định các vấn đề chung, riêng trong gia đình...đó là sự độc đoán tùy theo mức độ khác nhau...khi sử dụng sự độc đoán đó trong gia đình thì gọi là gia trưởng (vì hạn chế thời gian ducvu xin tạm giải thích ngắn gọn, thiếu ví dụ).
    + Khi thực hiện tính gia trưởng thì đương nhiên các thành viên khác sẽ bị gạt ra khi quyết định ở những mức độ, hình thức khác nhau.
    + Người gia trưởng họ sẽ chỉ yêu bản thân (thân thể hoặc cảm xúc của họ, khía cạnh, trạng thái khác nếu có ducvu sẽ giải thích sau).(1)
    - Ưu điểm: Đặc tính gia trưởng mang lại sự dứt khoát, tính hiệu quả cao trong giải quyết các vấn đề.(2)
    Từ những ưu điểm trên (có thể các bố, mẹ cần hiểu rõ đâu là tính gia trưởng và phân biệt với một số tính cách khác có thể có hình thái hơi giống như tính quyết đoán, tư tưởng hay quan niệm cá nhân...
    Và cả từ chia sẻ của mẹ Baovi chủ top nên suy nghĩ chính xác người như vậy có phù hợp với mẹ nó hay không, ducvu thì có quan sát rằng lấy những người chồng gia trường nhiều mẹ buồn đủ đường, thường bị coi thường (coi thường vợ và gia đình vợ dù có thể biểu hiện ở nhiều hình thái và mức độ, phần lớn những đồng chí quá gia trưởng thường xem vợ như sở hữu...) và ưu điểm là ổn định kinh tế.
    .ducvu cũng có quen nhiều người là bạn (hoặc bè, cả rể họ và rể bạn), mỗi đồng chí gia trưởng một kiểu, nhưng một số mẹ bảo gia trưởng không ngoại tình là mâu thuẫn đoạn trên và nhầm lẫn, họ ngoại tính hay không lại chỉ phụ thuộc quan niệm, vai trò của họ. ducvu có anh bạn (giờ là Tổng GĐ)lấy vợ xinh như hoa hậu, vợ cũng rất khéo léo được lòng mọi người, cũng được chồng bênh vực trước mẹ chồng nhưng coi nhà vợ như rác...nhưng khi ngoại tình chồng của nhân tình đe giết thì kêu vợ cứu vui lắm ...nhiều chuyện lắm nhưng thôi ducvu không kể đâu.
    Tóm lại: Cái gì cũng có 2 mặt, nếu xem nó phù hợp thì mình theo, không thì mình bỏ. Hơn nữa như mẹ baovi chia sẻ ấy, họ tự yêu họ thì khi ấy bạn cũng hãy tự yêu mình và xác định con đường cho phù hợp.
    Chúc các mẹ và chủ top tối 3 tết ngủ ngon và năm Ất Mùi nhiều nhiều may mắn nhất
    Chậm, muộn, đam mê và nông nổi...
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ để dành phần tôi
    • 49 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baovi2525 Xem bài viết
    chào bạn chiriengminhta,

người yêu bạn giống hệt tính cách chồng mình: khôn ngoan, ngoại giao giỏi ( hướng có lợi cho anh ta), làm kinh tế rất giỏi, định hướng tương lai rất tốt, chăm chỉ làm việc, sống có lập trường, trách nhiệm và mục tiêu rõ ràng, rất đứng đắn, giọng nói đanh thép rõ ràng.
    hẳn đây cũng là niềm mong mỏi của tất cả chị em khi bước vào ngưỡng hôn nhân.

NHƯNG đời ko như mơ, bạn chireingminhta ah, cái gì cũng có 2 mặt của nó. Người đàn ông như vậy sẽ có những điều sau : đỉnh cao gia trưởng, độc tài phát xít, sống theo hướng có lợi cho anh ta, làm gì dù vấn đề nhỏ như con thỏ anh ta cũng tính toán thiệt hơn rất kỹ. NẾU lấy người như vậy, bạn chiriengminhta hãy đảm bảo các điều sau:
    1. sức khỏe thật tốt, ngoại hình biết chắm chút, nói chung là biết cách chăm sóc bản thân ( ko cần đẹp, ko lòe loẹt, nhung phải biết cách làm đẹp)

2. biết giao tiếp với mọi người xung quanh, từ gia đình đến hàng xóm, luôn biết cách làm nở mày nở mặt chồng, luôn cư xử khéo léo, khôn ngoan.

3 . có kiến thức về mọi lĩnh vực, từ kinh tế, chính trị, xã hội để khi chồng hỏi bạn phải biết cách tư vấn, trao đổi với anh ta

4. biết nấu ăn ngon, phải biết và hiểu rõ chồng mình có bệnh gì ko ( như cao huyết áp, máu nhiệm mỡ chẳng hạn)mà tìm và nấu các món ăn , bài thuốc tốt cho chồng

5 Nhà cửa luôn gọn gàng, sạch sẽ, quần áo chống luôn phải tươm tất, phẳng lì, thơm tho.

6. lấy chồng như vậy bạn ko cần lo me chồng nàng dâu vì anh ta luôn có chính kiến, uy tín, lập trường nên chẳng bao giờ để bạn phải khó xử , lời nói của anh ta luôn là quyết đoán cuối cùng.

7. điều quan trọng nữa là bạn phải có công ăn việc làm ổn định, ko được nghỉ việc vì bất kì li do nào. ( đây chính là sai lầm cuộc đời mình )

8. cái này mình thành thật khuyên nhỏ với bạn rằng: chuyện bên gd bố mẹ ace nhà bạn tốt nhất là xấu che tốt khoe, ko nên kể nhiều ( và đây là sai lầm thứ 2 của mình, chắc ko còn cơ hội sửa chữa)

9. với bạn bè của mình, tốt nhất ko nên kể với chồng, vui thì ko sao, buồn là mình sẽ bị ăn chửi , kiểu như: thấy bạn em giỏi như vậy sao em ko làm được? hoặc bạn gì mà tao lao, nhảm nhí.

10. lấy chồng, phải xem gd con cháu chồng là number 1, ( mình chỉ làm được điều này)

11. Luôn bắt buộc phải nhớ ngày sn chồng, còn ngược lại đừng bao giờ mong muốn có ngày phụ nữ, valentino hay sinh nhật gì nhá, chẳng nhớ gì đâu, mà có nhớ cũng chẵng có gì đâu kể cả lời chúc

12. ko được làm những gì mình thich : xem phim, nghe nhạc cũng bị nói , kiểu như: xem phim có học hỏi được gì ko ?

13 . câu nói chồng hay nói với mình nhất: ĐỪNG bao giờ dùng nước mắt với anh, vô ích thôi.

tính đến nay, mình đã có 5 năm 3 tháng , nhưng ko có ngày nào là ko có nước mắt. chồng như vậy nên rất coi thường vợ, khi anh ta đưa ra vấn đề gì cũng hỏi mình nhưng mình nói cũng chửi ( ko hiểu biết gì), ko noi cũng chữi ( anh biết rồi, hỏi em vậy thôi chứ thừa biết là em chẳng biết gì ), riết rồi mình cũng chẳng thèm nói.

dù mình có làm bất cứ chuyện gì cũng phải thông qua anh ta, từ nhỏ đến lớn, tất cả mọi thứ mình ko có quyền quyết. nếu ko hỏi anh ta sẽ bị ăn chửi( làm sao ko hỏi), nếu hỏi sẽ bi chửi ( chuyện đàn bà mà cũng hỏi)
    khi vợ chồng nói chuyện, lúc nào kết thúc cũng là mình bị ăn chữi : người ko khôn, ko có óc,

VÀ, mình đã sai lầm rất rất nhiều thứ, nên từ chính cuộc sống của mình , mình thành thật chia sẻ với chirengminhta, mong bạn có thể sáng suốt trong con đường đến với hôn nhân. đời sống vc ko đơn giản đâu bạn ơi, mình nói thật nếu cho mình chọn lại mình sẽ ko bao giờ lấy người như vậy đâu.
    anh ấy thay đổi hoàn toàn à chị.khi a chị yêu nhau thì sao hả chị...a ấy có những biểu hiện như bây giờ không.sao chị lại quyết định hôn nhân với ảnh.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2