TIN TÀI TRỢ.

Ai đang tuyệt vọng như tôi hãy vào đay cùng chia sẻ.

• 8 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 460 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoivodk Xem bài viết
    Mình ở tp HCM.mình làm nhân viên bưu điện còn chồng mình làm bên hải quan bạn ạ.Con trai mình năm nay 9 tuổi,bé rất thông minh và hiếu thảo nhưng hơi nhút nhát.
    Hic với chồng chị và chị, e ko biết phải nói thế nao. những gì e nói đều là trong suy nghĩ của e như thế nào thì e nói như thế !
    Nhưng với con trai của chị. thì là vấn đề chị cần phải suy nghĩ đầu tiên
    - chị ly dị với anh ấy. 2 người không còn rằng buộc gì nữa = ko sao, 2 người bắt đầu 1 cuộc sống riêng tư của mỗi người. Nhưng tuổi 15 là tuổi thay đổi nhận thức, hành động từ trong suy nghĩ đến cơ thể, thường tầm tuổi này người ta hay gọi là tuổi nổi loạn 1 cú sốc tinh thần đối với con trai chị sẽ làm thay đổi hoàn toàn cách suy nghĩ và hành động. E đã trải qua cái tuổi và thời sốc nổi đấy giờ nhiều lúc nghĩ lại giá như mình đừng nghịch gợm thế thì giờ mình đã thành công hơn.
    - với tuổi 15 chị hoàn toàn có thể yên tâm hỏi cháu về các nhận thức và suy nghĩ được rồi, chị hãy tham khảo trực tiếp từ con cái chị là điều tốt nhất, ko ai có thể cho chị sự lựa chọn tốt hơn của bé lúc này đâu chị ah
    - Chị hỏi bé " nếu bố mẹ chia tay thì con thấy thế nào " chị có thể quan sát thái độ của bé ngay lúc đấy, và câu trả lời ntn, ko có người con nào muốn bố mẹ chia tay nhau, để rồi sẽ xa 1 trong 2 người, ở với mẹ thì ko được ở với bố, ở với bố ko được gần mẹ. Cháu thương chị thiệt thòi, cam chịu cháu đồng ý để anh chị chia tay. Nhưng cháu có thể vượt qua được cú sốc đấy hay ko ? ngoài cháu ra thì chỉ có chị là người biết rõ nhất.
    cả chị và anh đều có thể yên tâm vượt qua được sự hẫng hụt khi vừa chia tay và sẽ cân bằng đươc cuộc sống mới luôn. Nhưng với cháu thì khó có thể 1 chốc 1 lát mà sẽ phải là 5 năm, 10 năm hoặc nhiều hơn nữa...
    - Cuộc sống nơi đô thị nhiều cạm bẫy, nhiều xa ngã hơn ở nông thôn. Chị có thể bảo vệ được cháu, nhưng ko thể theo sát được tất cả những cạm bẫy trong thời gian cháu đang bị thay đổi suy nghĩ hụt hẫng đó được.
    Vì thế nếu chị có thể chịu đựng và cố gắng vì 1 gd, vì đứa con của mình thì chĩ hãy cho anh ấy thêm cơ hội để sửa chữa, và khắc phục từng chút, từng chút để đảm bảo cho gd vượt qua được sóng gió này. các cụ có câu "GÁI CÓ CÔNG, CHỒNG CHẲNG PHỤ " hãy vì gd vì con cái mình hy sinh thêm chút nữa được không chị ?
    khi cháu đã lớn nhận thức được chín chắn lúc đấy dù có thể là muộn để bắt đầu lại điều gì đó cho mình, nhưng chị sẽ ko phải hối hận vì đã hy sinh bản thân cho con cái mình được an toàn được hưởng những hp mà con mình có được...
    :LoveStruc:“Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!”:LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Vậy là đã hơn một năm trôi qua kể từ khi mình lập top này. Nhìn lại những gì xẩy ra trong thời gian qua đối với gd mình quả thật là một cơn ác mộng. May sao mình đã phần nào vượt qua tuyệt vọng và chưa gục ngã. Hiện giờ gd mình đã dần đi vào ổn định xin cảm ơn cả nhà,cảm ơn webtretho đã cho mình thêm sức mạnh vượt qua giông bão cuộc đời. Phía trước của gd mình là muôn vàn khó khăn nhưng mình sẽ bằng mọi cách để vượt qua.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 389 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Chúc mừng! Một năm rưỡi qua chắc là rất có ý nghĩa cho gia đình bạn.
    Tự do sướng nhất trên đời
    Tự lừa lại sướng hơn mười tự do!
    (Bảo Sinh)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 562 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

như mọi người khuyên thì em cũng nghĩ trong hiện tại chị không nên ly hôn. có thể chị bế tắc cà chán nản nhưng lúc khó khăn thế này mà chị bỏ anh quả là ko nên. Chị đã ở bên anh bao nhiêu năm, anh ấy cũng yêu thương chị chứ ko phải không. sống với nhau vì tình nghĩa, chị ráng chịu đựng, cùng anh vượt qua thời gian này. cho anh ấy niềm tin cuộc sống, chị mà đi nữa có phải anh ấy đã mất hết tất cả hay ko?
    https://zaodich.com/forum/f2933/nghe-...hu-nu-sau-sinh

Sống 1 kiếp người, bình an là được.
    2 bánh 4 bánh, chạy được là được.
    Tiền ít tiền nhiều, đủ tiêu là được.
    Dù xấu dù đẹp, dễ coi là được.
    Người già người trẻ, miễn khỏe là được.
    Nhà giàu nhà nghèo, hòa thuận là được.
    Ông xã về trễ, miễn về là được.
    Bà xã càu nhàu, thương mình là được.
    ......................
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà. Tròn hai năm nữa mình lại phải quay lại diễn đàn này,lần này mình chỉ muốn chia sẻ chuyện đời mình và mong rằng chuyện của mình sẽ là một dẫn chứng nhỏ để các bạn tham khảo.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 931 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ tình hình đã tốt lên nhiều rồi phải ko bạn ?
    Đời ngắn lắm, không nên có chỗ cho hờn dỗi với hững hờ .....
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoivodk Xem bài viết
    Xin chào cả nhà. Tròn hai năm nữa mình lại phải quay lại diễn đàn này,lần này mình chỉ muốn chia sẻ chuyện đời mình và mong rằng chuyện của mình sẽ là một dẫn chứng nhỏ để các bạn tham khảo.
    Chị ơi, hiện nay e đang lâm vào tình trạng như c 2 năm trước. C có thể chia sẻ kno của c để vượt qua khó khăn này như thế nào k ạ? E cũng đang rất hoang mang, e lo sợ k biết nên ly hôn hay tiếp tục. Chồng e k gia trưởng, rất hiền lành tử tế nhưng cờ bạc có vẻ ngấm vào máu. Đây là lần t4 gia đình e phải đối mặt với nợ cá độ của a ấy và số nợ lên con số khổng lồ là 1,5 tỷ. Gia đình chồng cũng xúm vào giải quyết. E có 1 cháu năm nay sẽ vào lớp 1. E k muốn ly hôn vì ngoài chuyện này ck e là người tử tế nhưng giờ e k có niềm tin vào việc liệu sẽ k có lần sau nữa không.
    Lời hứa mà không lo gìn giữ
    Thì vẫn là lời hứa mà thôi
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    Một con vẹt cũng nói được ngay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình chào cả nhà. Bận tối mắt nên hôm nay mới lên top được. Cảm ơn bạn chicocontrai đã quan tâm. Thực ra nếu mọi việc tốt lên thì có khi mình lại chua quay lại tp này. Chuyện của mình cũng gần gần giống với chuyện của những gd khác mà có chồng cờ bạc,chỉ có khúc sau thì mình nghĩ không giống nhà nào thôi. Thời gian mấy năm đầu mình chỉ có thể chia sẻ ở diễn đàn này.Việc thực,người thực nhưng lại tên ảo. Mình thực sự không muốn người thân, gia đình biết chuyện của vc mình. Mình cứ mải miết theo ông xã mình giải quyết hết đống nợ này đến đống nợ khác với hi vọng của đi thay người. Hi vọng tràn trề vào việc ông xã mình hồi tâm.Có lẽ nếu thời điểm đó mà bán được nội tạng đi để cứu chồng mình cũng bán thật. Và rồi mọi việc không như mình mong đợi, số nợ mà ông xã nói với mình chưa bao giờ là một con số thật. Cứ tưởng xong lại tòi ra khoản khác. Đồng thời lão cũng không đoạn tuyệt được với cờ bạc.Mình từ hi vọng đến thất vọng rồi tuyệt vọng. Có những thời điểm chỉ muốn tự vẫn thôi.Thế rồi sau những thăng trầm, biến cố mình dần dần trỏ nên đơ với cuộc sống, mình chỉ còn biết lao vào làm việc,còn thời gian thì chăm chút cho 2 nhóc nhà mình. mình cứ lao động như một cái máy để quên hết thời gian, để cuối ngày mệt nhoài rồi chìm vào giấc ngủ.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Để rồi chị sẽ kể hết cho em nghe chuyện của chị. Sau đó em sẽ tự khắc biết giải quyết việc của mình em ạ. Chị thì muộn quá rồi không còn con đường nào khác nữa là cứ đơ với cuộc sông mà sống thế thôi. Thật ra có khi chị chỉ đang tồn tại, không phải là sống. Giờ muộn rồi, ngủ thôi, hôm sau gặp lại nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi degiocuondi_2012 Xem bài viết
    Chị ơi, hiện nay e đang lâm vào tình trạng như c 2 năm trước. C có thể chia sẻ kno của c để vượt qua khó khăn này như thế nào k ạ? E cũng đang rất hoang mang, e lo sợ k biết nên ly hôn hay tiếp tục. Chồng e k gia trưởng, rất hiền lành tử tế nhưng cờ bạc có vẻ ngấm vào máu. Đây là lần t4 gia đình e phải đối mặt với nợ cá độ của a ấy và số nợ lên con số khổng lồ là 1,5 tỷ. Gia đình chồng cũng xúm vào giải quyết. E có 1 cháu năm nay sẽ vào lớp 1. E k muốn ly hôn vì ngoài chuyện này ck e là người tử tế nhưng giờ e k có niềm tin vào việc liệu sẽ k có lần sau nữa không.
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chị ơi, khi nào rảnh c cho e chút kinh nghiệm nhé. E thực sự hoang mang.
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Sau hơn 3 năm vật lộn với nợ nần,cứ xong một khoản nợ thì vc lại vui vẻ,yên bình được một thời gian.Lần lượt từng miếng đất ra đi để bù vào đống nợ. Mình để ý thấy ông xã vẫn cứ thoáng lo lắng, thoáng hốt hoảng.Nhất là cứ cuối tháng là nỗi lo hiện rõ. Gặng hỏi xem có chuyện gì nữa, sao trả nợ xong rồi mà vẫn thấy không yên? Thế là lại tòi ra một khoản khác, hỏi sao anh không nói thật,nói chi tiết từng khoản để có kế hoạch. lão ấp úng rồi nói anh sợ em không chịu nổi. Nghĩ thôi gắng lần này là lần cuối để cho yên ổn mà làm ăn. Mình cứ nghĩ vậy và làm theo lời phỉnh ngọt ngào của lão. Từng miếng đất, từng cái nhà cứ đội nón ra đi trtong sự mê muội,ngu ngốc, tin tưởng lão của mình.Mà thật lạ, những người mê đỏ đen thì có tài thuyết phục lạ lùng. Mỗi lần lão thề,lão hứa là mình cứ tin đó là lần cuối lão tái phạm.Đây cũng có lẽ là điểm yếu nhất của các bà vợ có chồng nghiện đỏ đen.Cho đến khi chỉ còn lại cái nhà của ông bà nội với cái nhà mình đang ở( cũng đã cắm ngân hàng một hơn nửa rồi) thì lúc này cuộc chiến với nợ nần của mình mới thực sự bát đầu. Đầu tiên là chủ nợ đến hỏi han mình, phỉnh nịnh ngọt ngào sau đó dọa dẫm và cuối cùng là chìa giấy ghi nợ ra. Người nhiều thì gần tỉ, người ít thì dăm chục một trăm. Cứ mở mắt ra là có người gọi điện, hoặc đến gặp, có đứa còn lì lợm đến cả cơ quan. Mình nói cứng là ai vay người đó trả.Lúc này chúng mới lộ bộ mặt thật của dân cho vay nặng lãi và đòi nợi thuê, Nhẹ thì nó khủng bố tinh thần bằng cách cho dăm bảy thằng mặt mũi bặm trợn, xăm trổ đầy mình đến đứng một dãy trước nhà.Tội hai nhóc nhà mình sợ khiếp vía khi nhìn thấy chúng, đến cơm không nuốt nổi. Nặng hơn chúng dọa bắt con, dọa mỗi ngày đến đè đầu mình xuống nhổ vai chục cây tóc chô đến khi nào trả tiền thì thôi. Mình từ hoảng loạn,sợ hãi rồi chai lì, điếc không sợ súng nữa. Cả nhà nghĩ xem lúc này mình nên làm thế nào.
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chị ơi e sợ. Thế chồng c lúc đó ở đâu?
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Chồng chị vẫn đi làm,nhưng điện thoại tắt, làm xong về gần đến nhà mà thấy có chủ nợ là tránh, để vợ tiếp đón thôi. Đây mới chỉ là giai đoạn 1 em ạ, chúng nó đến ép chị, vừa căng, vừa chùng, vừa ngọt nhạt vừa dọa dẫm. Chị xuôi tay kí vào vài giấy vay của lão, mà số nợ ở vài cái giấy vay đó đã đến 1,5 tỉ rồi. Cứ nhắm mắt làm liều nghĩ còn cái nhà sau bán rồi bù vào.Khi chưa kí nó ngọt ngào bao nhiêu thì sau khi kí giấy nó khủng khiếp bấy nhiêu(Bọn chủ nợ ấy).Cầm được giấy có chữ kí của chị,coi như chị đeo thòng lọng vào cổ. Chúng không bám chồng chị nữa mà bám riết lấy chị.Bởi chúng biết chỉ có cách đó mới ép chị kí giấy bán nhà thôi.
    Chị ơi e sợ. Thế chồng c lúc đó ở đâu?
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Nó ép chị ký giấy gì vậy chị? e k hiểu đoạn này. Sao lại dã man thế nhỉ? Có khi nào vì nó nhìn thấy nhà c còn nhiều đất đai của cải mà nó lôi kéo chông c chơi hết lần nọ đến lần kia k c? Ck c chơi bóng đá phải không c?
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Nó ép chị ký giấy gì vậy chị? e k hiểu đoạn này. Sao lại dã man thế nhỉ? Có khi nào vì nó nhìn thấy nhà c còn nhiều đất đai của cải mà nó lôi kéo chông c chơi hết lần nọ đến lần kia k c? Ck c chơi bóng đá phải không c?
    Em nói đúng rồi. Bọn chúng lập cả một kế hoạch lớn và dài hơi rồi đưa chồng chị vào tròng. Những giấy nợ là giấy viết tay của hồng chị vay bọn chúng.Chúng bảo chỉ cần chị biết việc này và kí vào đó một chữ làm tin thôi chứ không đòi chị. Em nhớ không bao giờ kí giấy vay của chồng nhé.
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

C ơi vậy c có phải trả lãi k? Nhà e giấy chỉ có tổng số tiền to uỳnh k có nội dung lãi và tài sản thế chấp gì cả. E k hiểu sao nó lại cho vay nhiều thế mà ck e bảo là vay tiền mặt xong đi cá độ ở 1 chỗ khác. E thì nghĩ chắc nó phải cùng dây với nhau. E k hiểu lắm về cái món cá độ bóng đá này.
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

C ơi vậy c có phải trả lãi k? Nhà e giấy chỉ có tổng số tiền to uỳnh k có nội dung lãi và tài sản thế chấp gì cả. E k hiểu sao nó lại cho vay nhiều thế mà ck e bảo là vay tiền mặt xong đi cá độ ở 1 chỗ khác. E thì nghĩ chắc nó phải cùng dây với nhau. E k hiểu lắm về cái món cá độ bóng đá này.
    Thế rồi sau khi kí một số giấy vay nợ của chồng,mình ngây thơ nghĩ bọn chúng làm đúng như đã hứa là khoanh lãi và trả dần gốc. Nghĩ mừng và cảm động quá,sao bọn họ tốt thế không biết. Cho đến khi phát hiện ra đó chỉ là thỏa thuận mồm và giấy trắng mực đen rành rành lúc này mình thực sự trở thành kẻ bị truy đuổi. Nhiều ngày tháng mình cảm giác sức cùng lực kiệt như con thỏ bị lũ hổ báo rượt đuổi. Có những ngày bốn năm nhóm đến dọa,chửi bới,thậm chí bị đánh. Lão chồng vẫn trốn biệt tăm. Lãi cứ đẻ lên chóng mặt,mình đổ dốc hết toàn bộ chút tiền phòng thân còn lại và vay mượn anh em bạn bè để trả mà thoát khỏi cảnh bị rượt đuổi. Và rồi sau khi vở lở mọi việc ông bà nội chấp nhận bán nhà trả ngân hàng,còn bao nhiêu trả nợ cho lão. Ông bà vẫn đồng ý để lại nhà của vc mình để giữ thể diện cho con. Lúc này lão nói là hết nợ rồi. Vậy là chỉ còn nợ nh với nợ mình vay anh em bạn bè nữa,mình hi vọng vc làm ăn trả hết nợ còn lại để giữ cái nhà.
    • 49 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ôi đời c khổ thật. C cứ kể tiếp cho e nghe với nhé để e có thể quyết định sáng suốt cho cuộc đời mình. Ôm c một cái.
    Lời hứa dù hay ơi là hay
    • 116 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Ôi đời c khổ thật. C cứ kể tiếp cho e nghe với nhé để e có thể quyết định sáng suốt cho cuộc đời mình. Ôm c một cái.
    Sau khi bán nhà ông bà nội,vc mình lại ổn được một thời gian nữa. Nhưng rồi mọi việc chỉ yên một thời gian thôi,sau đó lại lặp lại i xì như những lần trước. Và khốn khổ cho mình,hi vọng vào bán nhà để trả nợ thì rơi ngay vào thời điểm nhà đất rớt giá thảm hại. Từ vài tỉ giảm còn hơn tỉ,tính đi tính lại chỉ còn đủ trả nh. Vậy là lãi chồng lãi,lãi đúng hạn,lãi quá hạn . Cứ cuối tháng là nh gọi réo rắt,mình như ngồi trên chảo lửa. Khách mua nhà thì ép đến tận cùng,không có cửa nào để thoát. Vậy là gánh nợ của mình không có gì để bán mà trả. Mình đổ hết cứu lão,đánh mất nguồn sống của hai đứa con. Lúc này mình mới giật mình nhìn lại mọi việc. Đã vậy lão lại tiếp tục đỏ đen,vài bữa,vài tuần lại tòi ra mươi tr tiền nợ. Cộng thêm một số chủ nợ mới lại xuất hiện. Lúc này mình mới cảm nhận hết cảm giác của người rơi xuống giữa hố sâu tuyệt vọng mà không hề thấy le lói một lối ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 19 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đọc đến coment thứ 10 của bạn traibuon11 mình đã nghĩ nếu chủ top mà làm theo thế này thì không ổn rồi. Không ngờ, dự đoán của mình lại xảy ra thật. Chia buồn và đồng cảm với bạn vì hoàn cảnh của mình cũng gần giống bạn. Khác ở chỗ, chồng mình nghiện rượu, cộng thêm tính gia trưởng nên bạo hành tinh thần vợ con đến mức mình và các con phải thuê nhà ra ngoài ở. Mọi người bên nhà chồng cũng hết lời khuyên mình cho chồng một cơ hội. Nhưng hơn 20 năm trời, mình cho chồng hàng ngàn cơ hội rồi mà vẫn chưa 1 lần có kết quả như ý muốn. Mình cũng đang phân vân không biết có nên dứt khoát ly dị, tự nuôi con hay lại tiếp tục cho chồng thêm cơ hội nữa. Chỉ những người trong cuộc mới cảm nhận hết những gì phải chịu đựng và trải qua.

Chuyện của bạn đến nước này lại càng khó khăn hơn khi con nợ bây giờ lại là bạn. Nhưng mình nghĩ, nếu tiếp tục cuộc sống này thì người trả nợ vẫn chỉ là bạn, bạn tiếp tục phải chịu đựng những ngày tháng quay cuồng trong cơn bão nợ nần, chưa kể tuổi ngày một cao thì sức khỏe ngày một kém đi. Với những gì bạn đang trải qua, đến một lúc nào đó, liệu bạn có còn đủ sức khỏe để nuôi mình và các con không? Còn chồng bạn cũng chưa tỉnh được để quyết tâm 1 lần dừng lại. Vậy thì cuộc sống bình yên, lao đầu vào kiếm tiền trả nợ, sau 5-7 năm nữa hết nợ thì mọi thứ yên bình sẽ tốt hơn hay là cuộc sống như bây giờ kéo dài không biết bao giờ chấm dứt sẽ hơn. Con cái sống trong gđ có đủ bố, đủ mẹ mà ông bố suốt ngày trốn biệt tăm vì tránh nợ, không giúp gì được vợ con lại còn làm xáo trộn cuộc sống của con cái thì có tốt hơn cuộc sống không có bố nhưng không bị ảnh hưởng xấu từ bố không? Có 1 người cha như vậy thì không có còn tốt hơn.

Câu chuyện của bạn cho mình thêm một cái nhìn về cách giải quyết vấn đề đối với chuyện của gia đình mình. Chia sẻ cùng bạn. Chúc 3 mẹ con bạn mạnh mẽ vượt qua giai đoạn sóng gió cuộc đời này.
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5