TIN TÀI TRỢ.

1001 chuyện về hạnh phúc& EQ (tiếp theo topic Hạnh phúc và TTMCX của người phụ nữ) [Tầng 2]

• 14 Lượt chia sẻ
  • 329K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 2,213 Bài viết

• 11,440 Được cảm ơn

Chào năm mới cả nhà

Đầu tiên em tin là em và cả nhà đều rất vui vì cái topic https://www.webtretho.com/forum/f188/...phu-nu-643426/ đã lên đến 100 trang và hơn 50 nghìn lượt đọc (tính trung bình một người đọc 100 lần thì có lẽ ta có 500 chị em đọc rồi :Rose. Qua 3 tuần trực chiến, thực sự em học được rất nhiều điều và thấy cuộc sống hạnh phúc hay không đúng là ở mình, mong cả nhà cũng thấy thế.

Nhờ topic cũ, em nhận ra 1 điều đặc biệt: không có đáp số chung nào hết, cũng không có cái chuẩn nào của EQ hết, mỗi tình huống mỗi nhà là một câu chuyện riêng. Nhưng mỗi hoàn cảnh, mỗi khó khăn mà ta vượt qua, mỗi lần ta kiềm chế được mình mỗi lần ta "điều khiển" được cuộc sống theo ý mình, ta như ngộ ra 1 chân lý mới, và hân hoan muốn chia sẻ cùng mọi người. Vì vậy các mẹ hãy chia sẻ nhé, chuyện lớn chuyện nhỏ, để tất cả chúng ta cùng có thêm động lực để phấn đấu, gây gựng và gìn giữ hạnh phúc gia đình của mình.

EQ là một chủ đề rất rộng, từ chuyện đối xử với chồng, BMC, bố mẹ anh chị em, đến chuyện nuôi dạy con, hay đối nhân xử thế. Chia sẻ cảm nhận về 1 quyển sách hay cũng là chia sẻ, mottj câu chuyện vui buồn của bạn hay người khác để chúng ta có "nguyên liệu" mà 888 mãi về chủ đề này các mẹ nhé :Rose:

Mình cũng muốn topic sẽ là nơi nhộn nhịp tư vấn cho nhau theo hướng tích cực nữa. Không phải là khi mọi chuyện đã rất tệ bạn chỉ có nhu cầu bán than, mà có thể là những tip ứng xử hàng ngày trong cuộc sống, ví dụ ngày Tết mua quà tặng tiền vv nói năng thế nào cho khéo, làm sao tổ chưc Teets vui mà con dâu ko phải cắm đầu trong bếp; cho đến chuyện làm thế nào để thay đổi suy nghĩ của mình vv. Mình tin tất cả các mẹ đều là 1 kho kiến thức về cách đối nhân xử thế, hãy cùng nhau hỏi và chia sẻ nhé.

Nhiều mẹ băn khoăn làm thế nào để tập luyện. Cách dễ nhất để bắt đầu là hãy kể ra 1 tình huống mình biết hình như mình sai mà ko biết làm thế nào cho đúng. Và hãy bướng bỉnh, hãy thách thức các "giáo viên" cho đến khi bạn tâm phục khẩu phục như mẹ Queen ở topic trước thì thôi (Mẹ Q ở trang 1 và trang 99 khác hẳn nhau các mẹ ạ!).

Vậy nhé, chúng ta cùng bắt đầu 1 năm mới với những điều mới mẻ nhé! Tăng trang nhanh hay chậm không quan trọng, nhiều người hay ít người vàocungx ko quan trọng, quan trọng là mỗi ngày mỗi tuần chúng ta có thêm 1 điều hay để nghiền ngẫm, cả nhà nhỉ

Và tất nhiên, welcome các bố nữa!
    :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 360 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Hot đây, các mẹ có cao kiến j tư vấn cho em đi: Làm sao ở chung với BMC mà Tết em ko phải cắm đầu vào bếp??? Hai cái Tết rồi em ko có lúc nào ngẩng mặt lên để nhìn xem khách đến nhà là những ai, vì lúc nào cũng trong trạng thái tay dao tay thớt.

P.S: MC ko cho thuê giúp việc, cũng ko muốn thuê người giúp việc theo giờ ( ko muốn có người lạ ở trong nhà).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Khóa theo yêu cầu
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,365 Bài viết

• 6,385 Được cảm ơn

Em vào điểm danh cái xí chỗ thôi, nhà cũ thấy mọi người hăng hái xây nhà lên tầng, em cũng xí xớn vào bê được đến 2 chậu vưã. Năm mới chúc mọi người IQ, EQ AQ tăng vùn vụt, hoặc ai muốn tăng cái gì giảm cái gì thì cầu được ước thấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,373 Bài viết

• 2,067 Được cảm ơn

Chúc mừng top và mọi người.
    Chúng ta bàn chuyện Tết nhé.:Rose:
    Kỷ niệm ngày bốn con ba ba: 20/6/'11, Bài gửi 3,333
    * Ngày hôm nay, tôi sẽ tự lắng lòng mình. Tôi sẽ học cách kiểm soát những cảm xúc và suy nghĩ của mình.
    * Ngày hôm nay, tôi sẽ học cách tha thứ những gì người khác đã gây ra cho tôi, bởi tôi tin vào sự công bằng của cuộc sống.
    * Ngày hôm nay, tôi sẽ bỏ lại phía sau mọi lo âu, cay đắng và thất bại, khởi đầu một ngày mới với một trái tim yêu thương.
    * Ngày hôm nay, tôi sẽ sống hạnh phúc. Tôi sẽ yêu thương và tin tưởng những người tôi yêu quý, và những người thương yêu tôi.
    * Và hôm nay, ngay bây giờ, tôi cảm nhận được hạnh phúc và sức sống mới để bắt đầu một ngày mới thật có ích - bất kể ngày hôm qua như thế nào.
    • 360 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Các bố các mẹ thông thái đi đâu hết rồi, chạy maratong với tết rồi chăng?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,822 Được cảm ơn

Mình ko khôn khéo nhưng nói thật mấy chuyện làm dâu làm con hay lấy lòng BMC mình thuộc nằm lòng cả rồi, nhưng đôi khi vẫn thấy tủi tủi, nhất là những ngày năm hết tết đến nỗi buồn càng nhân lên. Các mẹ thông thái xin cho 1 bài thuốc để thấy lòng nhẹ nhõm hơn và ăn tết vui vẻ xem nào:Smiling:
    Chúc cả nhà năm mới nhiều hạnh phúc:Rose:!
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 67 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Giá mà nó tè ( theo như mẹ Dori ạ đã lập ra một tiopic đầy hữu ích.
    Cảm ơn các mẹ đã dành thời gian vào chia sẻ những kinh nghiệm quý báu của mình về cuộc sống hạnh phúc gia đình.
    Chính sự chia sẻ của các mẹ đã giúp em rất nhiều để tự điều chình bản thân và cuộc sống.
    Một lần nữa em đặc biệt cảm ơn mẹ Wicket, Amanda, Mẹtraucontrau, LeThanhMai ( em không nhớ rõ tên lắm) và rất nhiều các mẹ khác đã giúp em qua được cơn bão lòng.
    Năm mới chúc các mẹ luôn hạnh phúc với gia đình nhỏ của mình. Chúc các mẹ luôn đầy đủ sức khỏe để chăm sóc gia đình thật tốt và có thời gian lên chia sẻ với mọi người trên wtt. Chúc các ông cụ thân sinh ra các con của các mẹ luôn hiểu vợ, yêu vợ và không làm các cụ bà thân sinh ra các con của cụ ông buồn .

Nhờ các mẹ tư vẫn luôn ạ.
    Em rất thích đi học dancing ( trước đã học rất lâu rồi). Hôm rồi muốn đi học lại cho thoải mái đầu óc thì chồng em lại có vẻ không khoái. Chồng em bảo là tùy em thôi nhưng mà ko thích thằng khác nó ôm em ( ẹc).
    Giờ các mẹ cho em cao kiến để em có thể thuyết phục chồng cho đi học với ạ. ( trước em cùng chồng có học với nhau. Giờ nói chồng em đi học mà chồng em ko mún đi, kiu là đẻ hai ba năm nữa cơ)
    Yêu lắm gia đình nhỏ của tôi
    • 3,405 Bài viết

• 7,673 Được cảm ơn

I am special, I am wonderful, I am beautiful, powerful, unstoppable...

Bài hát nền trên kênh Star World cứ ngân nga trong đầu mình trong mấy ngày Tết Tây vừa qua. Bên Mỹ nữ quyền được ủng hộ ghê, mà nữ quyền chỉ được thực sự thực hiện qua giáo dục, và mỗi bạn gái tự coi trọng bản thân mình... Năm mới các mẹ hãy yêu quí chăm sóc bản thân mình hơn nhé, có như vậy các bạn mới có thể yêu quí và chăm sóc những người xung quanh được.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,400 Bài viết

• 2,749 Được cảm ơn

Chúc mừng năm mới cả nhà!
    Mình hy vọng EQ của mình nó khá lên giúp mình kiềm chế được cảm xúc bất thường của mình.Nhiều khi có những câu chuyện tưởng chừng đơn giản nhưng khi không biết tiết chế được cảm xúc thì sự việc lại thành nghiêm trọng.
    Mây ngày nghỉ tết của các mẹ thế nào , còn mình vẫn giận nhau với chồng, tất cả cũng chỉ vì cái tôi mà tại thời điểm này mình đòi hỏi nó nhiều quá. Cũng vẫn biết là tính chồng nóng , thì mình nhịn và đợi lúc vui vẻ thì
    góp ý như xưa mình vẫn làm nhưng chẳng hiểu sao chồng nói một thì mình cũng quắc mắt lên một và lại còn bồi thêm cho 1 tin nhắn với nội dung chỉ làm mình hả giận lúc đấy nhưng tác hại của nó khiến mình tự kiểm điểm bản thân.
    2 Vc vẫn giận, mình cũng 5 ăn, 5 thua,nhưng lại chẳng thấy buồn mà lại thấy thoải mái, không hiểu cảm xúc của mình tại thời điểm này nó như thế nào nữa.Cố tình tránh mặt chồng, hạn chế tiếp xúc, công việc có liên quan đến nhua đều thông qua em nhân viên.
    Mình nếu làm lành trước theo phương châm " lùi 1 bước để tiến 2 bước" thì thấy k làm nổi, thấy mình mất giá quá, về cứ như vậy thì lần sau chồng lại tái diến.
    Còn nếu "makeno" thì bản thân các con mình bị thiệt thòi,chồng chắc vận giận vì tn đó nên cũng không có ý định làm lành trước.
    Hiện tại khi post những dòng này thì cảm xúc lẫn lộn, muốn chồng đừng về( để khỏi nhìn thấy) nhưng lại nghĩ nếu( lại nếu) cứ như vậy chồng tranh thủ abc( cái này thì tiền sử rồi)thì vết thương cũ của mình nó lại xưng tấy .
    Ôi , mới đầu xuân năm mới mà mình đã đem bán than thế này...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

Đầu năm mới chúc các mẹ luôn vui vẻ và hạnh phúc.
    Năm mới đến sẽ có nhiều điều mới mẻ đến với các mẹ, à nhớ luôn làm mới bản thân mình nhé.
    E kể 2 chuyện nhỏ nhặt mà e thấy hạnh phúc để các mẹ nghe nhé.
    Chuyện 1: 30-12 là sinh nhật e. Chồng nhắn tin bảo là ko mua quà cho vợ đâu, chỉ mua tặng 1 cái thiệp thôi vì hết tiền rồi. Đến tối thì hoá ra là đi làm về sớm để đi mua quà cho vợ, chọn 2 món quà lưu niệm rất xinh và teen về tặng vợ đến nỗi các e bán hàng phải thốt lên sao vợ chồng anh teen thế- đấy là chồng e kể thế. He he, tóm lại là đc tặng quà trong ngày sinh nhật vẫn thích hơn chỉ đc mỗi 1 cái thiệp nhỉ?
    Chuyện 2: ngày 1-1-2011: buổi trưa 2 vợ chồng bỏ mặc 2 đứa con ở nhà đưa nhau đi ăn. Mò mẫm đi tận lên Núi Trúc để ăn chim, món ăn yêu thích của em. Chồng bảo là tranh thủ nhờ người trông đc con thì 2 vợ chồng đi ăn với nhau cho thoải mái. Tiếc là hôm ý ko đi xem phim được. E lúc nào cũng rất thích khoảng thời gian riêng tư của 2 vợ chồng, ko có ai xen vào kể cả con cái. Thế nên trưa hôm ý e thích lắm.
    Đấy, chỉ như vậy thôi nhưng e cứ sướng âm ỉ mấy hôm rồi.
    Mà thích nhất trời lạnh thế này 2 vợ chồng đi bộ dạo chơi nắm tay nhau, tay chồng mới ấm áp làm sao..........
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 736 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Mình vẫn đang hì hục đọc part 1. Cũng hiếm có top nào mình lại đọc theo từng trang một như topic này. Hiện h mới đọc tới trang 50 và thấy các mẹ có rất nhiều ý kiến hay, đáng chiêm nghiệm. Giờ tìm vào đọc tiếp nhưng đã thấy có nhà mới nên cứ nhẩy vào bình loạn vài câu :Angel:.
    Thực sự, mình cho rằng, mỗi con người là một cá thế với những đức tính, cách ứng xử, giao tiếp, môi trường sống khác hẳn nhau. Vì thế, số phận và những trải nghiệm của mỗi người sẽ khác hẳn nhau. Cùng một câu nói giống nhau, do 1 người với 2 vẻ mặt, ngữ điệu, hoàn cảnh còn đem lại hai kết quả khác hẳn nhau huống hồ đem sử dụng với 2 con người. Những kinh nghiệm của người này, khó có thể áp dụng nguyên xi cho người khác, nhưng được biết về những cách ứng xử - cùng với những kết quả, hậu quả thực tế của từng câu chuyện, sẽ giúp chúng mình có được những chiêm nghiệm của riêng mình, ít nhất là tránh vấp phải hòn đá to nhất ở giữa đường mà chỉ vấp phải hòn be bé thôi cho đỡ đau chân :Silly:
    Theo như mình nhìn thấy, sự thiếu hạnh phúc, hay những khủng hoảng, hay còn gọi là sự "vỡ mộng" sau hôn nhân, thường xẩy ra nhiều hơn ở những cô gái ít kinh nghiệm sống. Những cô gái này (tiếc là) thường có nền tảng khá ổn như học hành tử tế, gia đình gia giáo, quá khứ yêu đương ít "hoành tráng".., hic. Lý do của việc này thường có nhiều, như được gia đình bao bọc, ít va vấp, hay "sợ" cái được gọi là những nền tảng đạo đức của xã hội.... Trong khi đó, nhiều cô gái có quá khứ yêu đương hoành tráng, đanh đá, ghê gớm (theo nghĩa đơn giản thôi nhé), thì thường hay vớ được những ông chồng ngon lành, hay ít ra là có khả năng "hành" chồng :Battin ey:
    Khả năng thích nghi với cuộc sống của nhóm sau cũng cao hơn nhóm trước, họ dám làm, dám chịu, dám phá những cái gọi là rào cản trong khi nhóm 1 lại hay than vãn, chịu đựng và e dè xã hội. Cái này mình không biết xếp vào EQ hay IQ gì, nhưng rõ ràng ở đây, những trải nghiệm cuộc sống và tính cách đã giúp cho họ có cuộc sống phù hợp và họ ít phải "chịu đựng" cuộc sống hơn..
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Em đặt cục gạch tầng 1 cái !
    Mai nhà em nhận nhà,và cúng về nhà mới luôn. Hehe, chưa biết nhà cửa ra sao...
    Năm hết Tết đến, mọi người đều bận rộn... nhớ vẫn check 1001 chuyện về HP & EQ nhé !
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,860 Bài viết

• 2,690 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 9months10days Xem bài viết
    Hot đây, các mẹ có cao kiến j tư vấn cho em đi: Làm sao ở chung với BMC mà Tết em ko phải cắm đầu vào bếp??? Hai cái Tết rồi em ko có lúc nào ngẩng mặt lên để nhìn xem khách đến nhà là những ai, vì lúc nào cũng trong trạng thái tay dao tay thớt.

P.S: MC ko cho thuê giúp việc, cũng ko muốn thuê người giúp việc theo giờ ( ko muốn có người lạ ở trong nhà).
    Biết đâu năm nay lại khác thì sao !!! Nhà mình 2 NGV cơ, nhưng mà Tết về hết ... Nên cũng chấp nhận là sẽ chiến đấu tất. Phình phường đi. Giờ Tết nhất xu hướng mọi nhà đều đơn giản hơn mà... Nên là cũng nên nói kiểu thế với gia đình chồng trc, chứ bầy vẽ quá, mâm cao cỗ đầy quá, ăn cũng chẳng ăn đc mấy mà lại dọn dẹp lại mệt nữa ... Con á, 2 năm rồi, tối nào cũng phải ngồi 1 lúc mới nằm, ko nằm ngay là đau lưng lắm....
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,351 Bài viết

• 118,776 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @9 tháng 10 ngày và Kazumy. Đầu bài của các bạn vắn tắt quá. Ít ra các bạn cũng mô tả sơ sơ xem BMC và chồng thế nào, các bạn đã thử những gì mà ko có hiệu quả thì chị em mới phân tích ra được chứ.. Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, chỉ nói chung chung vậy thì rất khó tư vấn các bạn à.

@Supdac: Chị là em thì chị sẽ lựa lúc chồng vui vẻ nhảy vào ôm rùi rủ rê thoai. Bảo em thèm học nhảy quá, nhưng lại chỉ thích ôm eo chồng thoai. Hoặc thi thoảng nhắc nhở những kỷ niệm vui ngày xưa khi học nhảy chung..

@Mẹ KietAnh: Đôi khi cũng nên tự thả lỏng bản thân bạn à để lấy lại cân bằng. Nhưng đừng để quá lâu khiến VC trở nên lạnh nhạt hoặc đẩy nhau ra xa quá để rồi quá sĩ diện mà khó lại gần nhau. Nói chung là cần sự cân bằng tương đối.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,111 Bài viết

• 2,782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Ka ka, thời buổi này mà bác vẫn cứ cắm mặt vào bếp á? Iem là iem mua đồ ăn sẵn :Laughing:, mang về bày thật đẹp lên đĩa, tới giờ là măm măm thôi ạ. Mà mình bác lăn vào bếp hay còn có các "thợ phụ" nữa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,400 Bài viết

• 2,749 Được cảm ơn

@ Wicket: cảm ơn mẹ nó nhiều, còn chuyện của mình, mình vẫn thấy ấm ức, từng câu nói, cử chỉ đều khiến mình thây tổn thương.Mình nghĩ thôi cứ kệ , cứ để một thời gian để cả hai tự nhìn nhận lại bản thân.
    Nếu chồng có thiện chí thì mình mở lòng đón nhận, nếu không thì cứ tạm tình trạng này, dẫu chẳng vui vẻ gì nhưng mình tự thấy phải tôn trọng bản thân mình trước đã.
    Đặc biệt chồng mình chưa bao giờ nói câu xin lỗi trong suốt mười mấy năm làm VC, nếu có lỗi, thì cứ bằng hành động thôi.
    Chuẩn bị tết rồi, công việc còn nhiều, bề bộn quá, thế mà lòng mình vẫn ngổn ngang thế này.
    • 360 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

@to mọi người: Em xin kể sơ sơ ạ. VC em ở với BMC, còn VC anh trai chồng thì ở riêng, chị dâu chồng thì được mời về ăn mới về, mà đã là mời thì là khách ( đúng nghĩa), đến giờ ăn thì về, ăn xong thì uống nước xỉa răng.

MC em ko thích mua đồ ăn sẵn, tức là phải dậy sớm đi chợ, chọn từng mớ rau thật ngon, từng con tôm thật tươi, nhiều trứng, nói chung là rất tỉ mẩn. Đi chợ xong xuôi về rửa ráy, tẩm ướp, cất vào tủ lạnh.

Họ hàng nhà chồng rất đông, BMC đều là con trưởng, các cô dì chú bác đều ở gần đấy, nên ăn uống chỉ cần ới 1 câu là có mặt. Mà vì là con trưởng nên ông bà thường xuyên tổ chức ăn uống, gọi họ hàng đến. Mỗi tuần 1 lần vào ngày CN, còn Tết thì khỏi nói, 5 ngày tết thì trung bình mỗi ngày 2 bữa cỗ bàn: họ hàng ở HN, họ hàng ở quê lên, khách đến nhà, cơ quan BC, cơ quan MC, đồng đội cũ của BC, đội văn nghệ của MC, cơ quan chồng, bạn cấp 3 chồng, bạn ĐH của chồng, cơ quan cũ của chồng...........

Nấu nướng là 1 vấn đề, dọn dẹp còn khủng khiếp hơn, cho nên mấy ngày tết xác định là ko ngẩng được mặt lên chứ đừng bảo là đi đâu được. MC có giúp cũng chỉ phần nào, vì bà phải tiếp khách của bà, BC + chồng đụng đến bếp núc là chuyện ko tưởng. Giúp việc ko có,họ hàng tết đến nhà chơi lại nhờ họ làm giúp?? đâu có được?

Mấy ngày tết cứ trực chiến ở nhà để ....chờ khách đến, nhà ngoại cách nhà chồng 2km nên nghĩ kế về thăm nhà thì không được.
    • 457 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

Hôm qua e cứ ra vào mãi ở cái trang 100, muốn nói vài nhời nhưng sợ lại thành sờ pam mất đất tâm sự của các mẹ. Hôm nay mở ra đã thấy có tóp mới nóng hổi rồi. Chúc các mẹ luôn hạnh phúc và mạnh khỏe nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 15,351 Bài viết

• 118,776 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Sao lại phải trực chiến. Theo mình ngay từ trước Tết bạn nên xin phép BMC là năm nay con xin phép về ăn Tết với BM đẻ từ ngày này đến ngày này.. Bạn cứ có kế hoạch trước rồi làm thôi. Không phải sợ gì cả. Chẳng lẽ BMC bạn lại bảo: Ko được, nhà nhiều khách lắm con ko được về nhà BMĐ ăn tết à? Bạn cứ thử đi, đừng ngại. Nhiều khi bạn ko nói thì BMC cũng chả để ý hoặc biết mà cũng mặc kệ ý. Tốt nhất là nên nói, mà nên bàn bạc với chồng trước để chồng nói là tốt nhất. Mà nói sao để các cụ hiểu là các bạn quyết định thế rồi, nói xin phép cho đúng lễ nghĩa thôi..

Bạn cũng nên bàn bạc với chồng. Nên chọn lúc chồng vui vẻ thì ôm ấp chồng mà tỉ tê kiểu là em không ngại nấu ăn tiếp khách. Anh xem bao năm rồi em cũng vui vẻ làm. Nhưng lâu quá rồi em ko được về nhà ăn tết cùng BMĐ cũng tội các cụ lắm. Phận làm con mà nhiều khi ko làm hết trách nhiệm thì trong lòng cũng ko yên. blah blah.. Tùy vào hoàn cảnh thực tế của bạn chứ bạn kể vẫn sơ sài quá nên tớ ko hiểu thực sự.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 457 Bài viết

• 882 Được cảm ơn

@to mọi người: Em xin kể sơ sơ ạ. VC em ở với BMC, còn VC anh trai chồng thì ở riêng, chị dâu chồng thì được mời về ăn mới về, mà đã là mời thì là khách ( đúng nghĩa), đến giờ ăn thì về, ăn xong thì uống nước xỉa răng.

MC em ko thích mua đồ ăn sẵn, tức là phải dậy sớm đi chợ, chọn từng mớ rau thật ngon, từng con tôm thật tươi, nhiều trứng, nói chung là rất tỉ mẩn. Đi chợ xong xuôi về rửa ráy, tẩm ướp, cất vào tủ lạnh.

Họ hàng nhà chồng rất đông, BMC đều là con trưởng, các cô dì chú bác đều ở gần đấy, nên ăn uống chỉ cần ới 1 câu là có mặt. Mà vì là con trưởng nên ông bà thường xuyên tổ chức ăn uống, gọi họ hàng đến. Mỗi tuần 1 lần vào ngày CN, còn Tết thì khỏi nói, 5 ngày tết thì trung bình mỗi ngày 2 bữa cỗ bàn: họ hàng ở HN, họ hàng ở quê lên, khách đến nhà, cơ quan BC, cơ quan MC, đồng đội cũ của BC, đội văn nghệ của MC, cơ quan chồng, bạn cấp 3 chồng, bạn ĐH của chồng, cơ quan cũ của chồng...........

Nấu nướng là 1 vấn đề, dọn dẹp còn khủng khiếp hơn, cho nên mấy ngày tết xác định là ko ngẩng được mặt lên chứ đừng bảo là đi đâu được. MC có giúp cũng chỉ phần nào, vì bà phải tiếp khách của bà, BC + chồng đụng đến bếp núc là chuyện ko tưởng. Giúp việc ko có,họ hàng tết đến nhà chơi lại nhờ họ làm giúp?? đâu có được?

Mấy ngày tết cứ trực chiến ở nhà để ....chờ khách đến, nhà ngoại cách nhà chồng 2km nên nghĩ kế về thăm nhà thì không được.
    Tình hình nhà em cũng gần giống nhà mẹ này. Nhưng được cái là mẹ chồng em cực kì đảm đang, cực kì nhanh nhẹn nên kể cả hồi sống chung thì em cũng không đến nỗi cắm chặt mặt vào bếp, hìhì.
    Giờ e ra ở riêng rồi, nên tình hình e giống…bà chị dâu của mẹ nó đây. (Đừng ghét em nhớ)
    Nhà BMC em cũng là trưởng, cũng suốt ngày tổ chức ăn uống, nhà lúc nào cũng đầy chật người ăn mà ….không làm.
    Sau, em với bà chị dâu nghĩ ra cách: 1. nếu gđ các cô chú đến ăn cơm thì phải tích cực sai bọn em họ chồng vào rửa bát nhặt rau, còn hai chị dâu (là em và chị kia) thì nấu chính thôi (nói thật, ngày xưa cứ giữ kẽ, k bắt chúng nó làm nên mình thiệt thòi, phải làm hết. Giờ khôn hơn, biết ra dáng ‘chị dâu’ rồi, hí hí). 2. lúc nào nhà có làm giỗ to, hay có việc lớn cần làm cỗ nhiều thì…đề nghị bà cho đặt cỗ. Ngta mang cỗ đến, ăn uống xong xuôi thì lại gọi ng ta dọn đi. Mình khỏe re.
    Ngày tết thì em nghĩ mẹ nó nên bàn trước kế hoạch chơi tết với chồng. Ví dụ, ngày nào ngày nào thì làm cơm ở nhà chồng, ngày nào về ngoại, ngày nào đi chúc tết họ hàng, bạn bè....
    Nhà em toàn thế, và báo trước với BMC để các cụ biết. Nếu các cụ thông báo là hôm nào có ai đến, cần làm cơm thì mình lựa 1 vài ngày quan trọng ở nhà giúp cụ nấu nướng, còn bình thường thôi thì chuẩn bị trước để sẵn cho cụ rồi việc mình mình đi.
    Tết là để nghỉ ngơi, gặp gỡ mọi người, mình là dâu con thì phải thiệt thòi một chút. Nhưng k có nghĩa là hi sinh hết như thế. Mình cũng còn có công việc riêng của mình chứ.
    Chúc mẹ nó tết này được giải thoát khỏi cái bếp nhé (không cố được 50% thì 30% nhé)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)