TIN TÀI TRỢ.

yêu nhau 4 năm, 23 tuổi, người yêu đi du học 5 năm, có nên tiếp tuc?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.7K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào tất cả mọi người, em có một tâm sự, rất mong được mọi người tư vấn giúp ẹ.
    Chẳng là, em và người yêu em yêu nhau đã được gần 4 năm, từ cuối năm thứ nhất đại học. Bọn em bằng tuổi nhau, học cùng lớp, chơi với nhau, nói chuyện với nhau, tình yêu đi lên từ tình bạn. Yêu nhau cũng đã gần 4 năm, cũng đã trải qua nhiều biến cố. Những năm tháng học cùng nhau, yêu nhau của bọn em rất vui vẻ, lúc nào cũng có nhau, bên nhau.. Kì thực, vì bằng tuổi nhau nên người yêu em tính rất trẻ con. Giai đoạn sau khi ra trường, sau ngày kỷ niệm 3 năm yêu nhau, bọn e có nhiều xích mích, bất đồng trong quan điểm và em hay ghen tuông…Em cũng mệt mỏi khi thấy tình cảm cứ nhạt dần,em yêu anh ấy nhiều, cố gắng nhiều, nhưng anh ấy lại không được ngọt ngào như trước. Cũng vì tính em ích kỷ, muốn giữ anh ấy cho riêng mình… Lúc ấy, anh ấy nói lời chia tay với lý do cảm thấy chán em từ lâu và bây giờ không còn yêu nhau nhiều như trước. Trước đó mấy tháng, anh ấy cũng đã nói điều này và bọn em chia tay được mấy ngày thì quay lại. Lần này,a ấy làm rất căng, em níu kéo nhưng không được. Quả thật, em rất đau khổ, em coi là tất cả với mình, ở bên nhau suốt mấy năm đại học, ra trường thì lại chiay tay. Trong thời gian này, a ấy quyết định đi du học Nhật Bản..Bọn e cũng thỉnh thoảng vẫn lien lạc, và tình cảm vẫn còn…Chia tay được 3 tháng thì anh ấy nói lời quay lại, em đồng ý, bọn em lại trở về bên nhau. Nhưng anh ấy vẫn quyết định đi du học… Đến nay bọn em quay lại đã được 4 tháng và tháng 4 này anh ấy sẽ bay…Em lo lắng lắm, em không muốn anh ấy đi du học, nhưng anh ấy quyết định rồi, em không thể thay đổi được. Anh ấy nói sẽ đi 5 năm, 2 năm đầu đi học tiếng, tháng 4 năm nay đi, tháng 7 sang năm sẽ về thăm nhà… Năm nay bọn em 23 tuổi, đã ra trường, em cũng đã đi làm, nhưng anh ấy vẫn đi học tiếng để chuẩn bị bay. Con gái có thì, em cũng muốn cưới lắm nhưng hiện giờ 2 đứa chưa có gì, cưới xong thì em ở nhà, anh ấy đi du học chắc? Anh cũng muốn 2 đứa ổn định, anh có sự nghiệp mới cưới. Anh định đến t7 sang năm anh về, anh sẽ bảo bố mẹ qua nhà em nói chuyện. a học xong về nước thì sẽ cưới. Anh muốn e đợi anh đến năm 27 tuổi, khi đó sẽ tính chuyện cưới… Em bảo muộn quá, con gái có thì, e sợ em chờ anh như thế, em ở nhà, bố mẹ lại thúc giục. Anh nói, em không chờ được thì cứ đi lấy người khác, anh không ép em chờ… Anh nói thế, em buồn và lo lắng lắng. Anh đi du học, em ở nhà, xa nhau, không biết sẽ như thế nào. Em yêu anh nhiều, quen có anh ở bên đã lâu, giờ xa nhau, em không biết phải như thế nào nữa. Anh đi lâu thể, liệu tình cảm giữa bọn em có thay đổi gì, lúc đó, em cũng lớn tuổi rồi, không đến được với nhau, em sẽ như thế nào… Em không muốn phải xa nhau, hay là anh đi 1 năm rồi, anh về. Ém sẽ sang theo anh. Nhưng chắc bố mẹ em không đồng ý đâu, vì nhà chỉ có 2 chị em gái… Em không biết phải làm như thế nào nữa.
    Mọi người cho em một lời khuyên đi ạ,Chào tất cả mọi người, em có một tâm sự, rất mong được mọi người tư vấn giúp ẹ.
    Chẳng là, em và người yêu em yêu nhau đã được gần 4 năm, từ cuối năm thứ nhất đại học. Bọn em bằng tuổi nhau, học cùng lớp, chơi với nhau, nói chuyện với nhau, tình yêu đi lên từ tình bạn. Yêu nhau cũng đã gần 4 năm, cũng đã trải qua nhiều biến cố. Những năm tháng học cùng nhau, yêu nhau của bọn em rất vui vẻ, lúc nào cũng có nhau, bên nhau.. Kì thực, vì bằng tuổi nhau nên người yêu em tính rất trẻ con. Giai đoạn sau khi ra trường, sau ngày kỷ niệm 3 năm yêu nhau, bọn e có nhiều xích mích, bất đồng trong quan điểm và em hay ghen tuông…Em cũng mệt mỏi khi thấy tình cảm cứ nhạt dần,em yêu anh ấy nhiều, cố gắng nhiều, nhưng anh ấy lại không được ngọt ngào như trước. Cũng vì tính em ích kỷ, muốn giữ anh ấy cho riêng mình… Lúc ấy, anh ấy nói lời chia tay với lý do cảm thấy chán em từ lâu và bây giờ không còn yêu nhau nhiều như trước. Trước đó mấy tháng, anh ấy cũng đã nói điều này và bọn em chia tay được mấy ngày thì quay lại. Lần này,a ấy làm rất căng, em níu kéo nhưng không được. Quả thật, em rất đau khổ, em coi là tất cả với mình, ở bên nhau suốt mấy năm đại học, ra trường thì lại chiay tay. Trong thời gian này, a ấy quyết định đi du học Nhật Bản..Bọn e cũng thỉnh thoảng vẫn lien lạc, và tình cảm vẫn còn…Chia tay được 3 tháng thì anh ấy nói lời quay lại, em đồng ý, bọn em lại trở về bên nhau. Nhưng anh ấy vẫn quyết định đi du học… Đến nay bọn em quay lại đã được 4 tháng và tháng 4 này anh ấy sẽ bay…Em lo lắng lắm, em không muốn anh ấy đi du học, nhưng anh ấy quyết định rồi, em không thể thay đổi được. Anh ấy nói sẽ đi 5 năm, 2 năm đầu đi học tiếng, tháng 4 năm nay đi, tháng 7 sang năm sẽ về thăm nhà… Năm nay bọn em 23 tuổi, đã ra trường, em cũng đã đi làm, nhưng anh ấy vẫn đi học tiếng để chuẩn bị bay. Con gái có thì, em cũng muốn cưới lắm nhưng hiện giờ 2 đứa chưa có gì, cưới xong thì em ở nhà, anh ấy đi du học chắc? Anh cũng muốn 2 đứa ổn định, anh có sự nghiệp mới cưới. Anh định đến t7 sang năm anh về, anh sẽ bảo bố mẹ qua nhà em nói chuyện. a học xong về nước thì sẽ cưới. Anh muốn e đợi anh đến năm 27 tuổi, khi đó sẽ tính chuyện cưới… Em bảo muộn quá, con gái có thì, e sợ em chờ anh như thế, em ở nhà, bố mẹ lại thúc giục. Anh nói, em không chờ được thì cứ đi lấy người khác, anh không ép em chờ… Anh nói thế, em buồn và lo lắng lắng. Anh đi du học, em ở nhà, xa nhau, không biết sẽ như thế nào. Em yêu anh nhiều, quen có anh ở bên đã lâu, giờ xa nhau, em không biết phải như thế nào nữa. Anh đi lâu thể, liệu tình cảm giữa bọn em có thay đổi gì, lúc đó, em cũng lớn tuổi rồi, không đến được với nhau, em sẽ như thế nào… Em không muốn phải xa nhau, hay là anh đi 1 năm rồi, anh về. Ém sẽ sang theo anh. Nhưng chắc bố mẹ em không đồng ý đâu, vì nhà chỉ có 2 chị em gái… Em không biết phải làm như thế nào nữa.
    Mọi người cho em một lời khuyên đi ạ,

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 6 năm
    • 692 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

23 vẫn còn trẻ, em có thể xem tình hình sau khi xa nhau khoảng 1 năm như thế nào, tình cảm có thay đổi gì không, rồi mới tính tiếp. Nếu như tình cảm theo chiều hướng tốt hơn, thì sau 2 năm, hai đứa có thể đăng ký kết hôn, em cùng qua đó với anh ấy những năm còn lại.
    Yêu xa, chỉ cần 1 năm thoi sẽ rõ hai người có thuộc về nhau hay không.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Love%20Struck Hạnh phúc là một cuộc hành trình chứ không phải đích đến Love%20Struck
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 203 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omocat Xem bài viết
    Yêu xa, chỉ cần 1 năm thoi sẽ rõ hai người có thuộc về nhau hay không ]
    câu này hay quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 299 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Em là em kết cái câu này của chị lắm lắm ý
    Còn chị november_rain_0711 ơi, em nghĩ bây giờ chị cứ phân vân đi tìm câu trả lời thì không tìm ra được đâu, cứ để mọi thứ diễn ra tự nhiên. Ai biết ai chờ ai, ai biết có chờ được nhau hay không, cứ để thời gian trả lời chị ạ. Nếu bây giờ chị còn yêu, còn muốn yêu thì hãy cứ yêu, còn tình yêu đó kéo dài được bao lâu thì tương lai sẽ rõ, cứ ngồi đó nghĩ có nên chờ hay không thì chẳng được ích gì. Khi tình yêu vượt qua được thời gian và không gian thì là 2 người thuộc về nhau, chỉ thế thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng đã yêu xa 1 người qua fb hơn 1 năm. Kết quả là cô ấy không gặp mình bao giờ cả. Liệu cô ấy có yêu mình không???
    • Thành viên webtretho
    • 6 năm
    • 692 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tjeuco Xem bài viết

Mình cũng đã yêu xa 1 người qua fb hơn 1 năm. Kết quả là cô ấy không gặp mình bao giờ cả. Liệu cô ấy có yêu mình không???
    "Không gặp bao giờ cả" là sao hả bạn. Cô ấy có yêu bạn hay không, phải gặp mới biết.

Mình nói câu này vì mình đúc kết rất nhiều từ chính kinh nghiệm bản thân và cuộc sống xung quanh. Từng là một du học sinh, mình đã chứng kiến rất nhiều cuộc tình hợp tan bởi yêu xa (trong đó có mình và cả ny mình). Thật ra câu nói của mình chủ yếu là dành cho những đôi yêu nhau trước, sau đó vì hoàn cảnh mà xa nhau, mình thấy rằng đa số đều biết sẽ thuộc về nhau hay không sau 1 năm. Chỉ cần ở môi trường mới khoảng 1 năm, người trong cuộc sẽ tỏ rõ là muốn tiếp tục câu chuyện tình của mình hay không. Nhiều năm sống nước ngoài đi học đi làm, mình thấy 5 đôi hoàn toàn thuộc về nhau (vượt qua mốc yêu xa gần 2 năm). Ngược lại, gần cả mười mấy đôi tan vỡ chỉ trong năm đầu tiên. Còn về chuyện yêu xa qua fb thì khó biết lắm, vì yêu thì phải gặp mới biết con người thật, tính cách của nhau, chứ không thể chỉ là một người bạn tâm giao qua thư từ, fb.

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Love%20Struck Hạnh phúc là một cuộc hành trình chứ không phải đích đến Love%20Struck
    • 203 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Yêu qua Facebook thì tui nghĩ còn cần sự tin tưởng , chân thành cao hơn bình thường nữa nhỉ ?