TIN TÀI TRỢ.

Yêu người gia trưởng - các mẹ tư vấn giúp em với ạ :(

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.21K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em chào mọi người

Em sinh năm 91, người yêu sinh năm 85. Hiện gia đình anh đang phản đối chuyện tình cảm 2 đứa vì không hợp tuổi, cv của em lại khá bận rộn, mọi người lo sau này không thu xếp được thời gian cho gia đình và những lý do khác nữa.

Mặc dù chúng em vừa quen và tìm hiểu, yêu nhau mới được khoảng 7 tháng, nhưng khi mọi người phản đối thì anh cũng nói sẽ tìm hướng giải quyết. Nhưng vấn đề ở đây là anh muốn em thay đổi bản thân @@ - có lẽ yêu cầu này xuất phát từ tính gia trưởng của anh.

Em vốn là người ít nói, vì hôm đầu ra mắt em chưa quen mọi người nên hơi từ tốn trong giao tiếp. Điều này làm mọi người không vừa lòng. Trong buổi hôm đó thay vì là người kết nối em và gia đình anh, anh lại cứ quay sang trách em tại sao không khéo léo và gợi chuyện.

Tính em có hơi bướng 1 chút nhưng cũng là người biết điều. Tuy nhiên trong suy nghĩ của anh em lúc nào cũng hành động theo ý mình, vô cùng bướng bỉnh. Những gì anh nói anh đều muốn em nghe và làm theo. Mỗi lần em làm ko theo ý anh hoặc cãi lại là anh giận dỗi ra mặt. Giận nhau cảm giác rất nặng nề vì em nghĩ đàn ông tuổi 30 phải bao dung và chín chắn, sẽ bỏ qua những chuyện đó

Em thì ấm ức chuyện gì em đều nói ra cảm xúc của mình, thấy thế nào khi anh áp đặt như vậy nhưng anh luôn cho mình đúng và cho em mãi mà ko nhận ra mình-sai-chỗ nào

Việc bố mẹ anh phản đối, anh cho rằng do em lì, ít nói, bướng bỉnh... bây giờ em thay đổi đi. Nhưng lại cho bản thân mình không phải điều chỉnh gì. Anh luôn cho rằng đó là lý do khiến tính cách 2 người xung đột, khó hòa hợp. Nhiều lúc mềm mỏng, nhẫn nhịn để mong anh có thể điều chỉnh bản thân nhưng anh lại không có ý định đó.

Thêm nữa anh lại rất ngại tiếp xúc với mọi người nhà em. Mỗi lần gia đình họp mặt các dì, cậu mà bảo anh đến rất khó khăn nhiều lúc cãi nhau. Em thực sự rất mệt mỏi vì suy nghĩ áp đặt và giận nhau không nói của anh.

Em muốn các mẹ tư vấn giúp em, em phải như nào để có thể biến-chuyển một chút tính cách anh? Rồi khi gặp gia đình chồng thì buôn những chuyện gì được ạ

Cuộc sống gia đình sẽ thế nào khi người chồng hay giận dỗi

Em cảm ơn cả nhà ạ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 61 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đã tiếp xúc với vài a 85, kinh nghiệm là vừa gia trưởng vừa trẻ con, cái tôi quá cao, nói nhiều hết cả phần người khác
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không phải ai trong chúng ta khi sinh ra đều được ông trời ban tặng những đức tính tốt. Có người này người kia. nhưng theo quan điểm của mình nếu xây dựng gia đình với một người gia trưởng quá. Thì sau này mình sẽ có có chính kiến và rất khó làm chủ được mình. chúc bạn có những lựa chọn phù hợp nhé.!

-----------------
    wwww.ria.vn
    Mang cả thế giới đến cho bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

anh ít nói chị ạ
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi em, e còn trẻ nên phải suy nghĩ thật kỹ nhé

Nếu cưới nhau rồi,với tính bướng bỉnh ,ít nói của em thì có thể nhịn được anh chàng gia trưởng này không?
    Người gia trường thường khó tính,muốn quyết định mọi việc theo ý mình, hay áp đặt người khác lắm.

Chị nè,ck chị gia trưởng hay ghen, đánh vk, nhưng may là không rượu chè,cờ bạc
    Nếu e thương anh ấy thật lòng thì e phải chịu uất ức nhiều lắm mới giữ gìn được hạnh phúclâu dài được.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 454 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhdong2015 Xem bài viết
    Hi em, e còn trẻ nên phải suy nghĩ thật kỹ nhé

Nếu cưới nhau rồi,với tính bướng bỉnh ,ít nói của em thì có thể nhịn được anh chàng gia trưởng này không?
    Người gia trường thường khó tính,muốn quyết định mọi việc theo ý mình, hay áp đặt người khác lắm.

Chị nè,ck chị gia trưởng hay ghen, đánh vk, nhưng may là không rượu chè,cờ bạc
    Nếu e thương anh ấy thật lòng thì e phải chịu uất ức nhiều lắm mới giữ gìn được hạnh phúclâu dài được.
    Sợ nhất là gặp phải người gia trưởng, bảo thủ lại còn vũ phu. Chắc chị phải thương anh ấy lắm thì mới chịu đựng được. Với em thì cứ động chân động tay là chia tay luôn không nói nhiều.

Với chủ topic, nếu mình là bạn thì mình sẽ dừng mqh này, sống với người gia trưởng bảo thủ khó lắm bạn à; kể cả có yêu thương đến mấy thì mình vẫn phải chịu khổ thôi.
    • 79 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bạn trai em gia trưởng , tính cách lại trẻ con như vậy sau này có thể em sẽ phải nhẫn nhịn rất nhiều và đôi khi còn tủi thân nữa! Em ít nói và tính cách lại hơi bướng như vậy anh ấy không đứng về phía em mà còn hay giận dỗi, chị thấy em nên hạn chế đến nhà anh ấy chơi thôi, 7 tháng chưa phải là quá lâu để đển nhà với tần suất quá nhiều em ạ, như vậy anh ấy sẽ thấy mọi thứ với em là bằng lòng rồi, anh ấy sẽ không thay đổi hay cố gắng nữa đâu em ạ.
    suy nghĩ kỹ nha em
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có đôi lúc chị muốn bỏ tất cả,để được tự do chứ,nhưng nghĩ lại còn nhiều hoàn cảnh khổ sở hơn mình nhiều nhưng những người phụ nữ ấy vẫn cố gằng sống,còn mình thì may mắn hơn họ 1 chút. Nên cố gắng giữ gìn hạnh phúc gđ. Còn duyên còn nợ thì còn sống chung,còn nhường nhịn,đến lúc hết duyên thì có muốn giữ cũng không được
    • 2,809 Bài viết

• 3,187 Được cảm ơn

đường quang không đi lại đâm đau vào bụi rậm thế kia
    nói chung là chuyện tình cảm khó nói nhưng lời khuyên của chị là e còn trẻ
    lo chăm sóc nhan sắc hoàn thiện tri thức và bên cạnh đó tìm hiểu thêm một vài mối nữa phòng hờ
    đừng qá tập trung vào một ng này thôi nhé
    quen 100, yêu 10 chọn 1 => còn trẻ nhiêu cơ hội đừng ngu mà vướng vào sớm !
    Phải tin tưởng sẽ có một ng yêu mình.
    Mình đã từng có đo !
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1,312 Bài viết

• 896 Được cảm ơn

Hờ hờ...mình cuzng 85 nhưng là con trưởng chứ gia trưởng chắc cũng có chút chút. Hôm trước cũng gọi điện nói vui vui với mẹ thịe cũng nói là ko hợp ko tốt với em 91 . Nhưng đưa em về ra mắt mà rồi trách móc vì em mà thành ra như thế này thì đúng là thằng này già đầu nhưng non thật, với lại nếu em cưới ck gia trưởng em phải học chữ nhịn nhiều lắm ớ, có khi tủi thân. Em định cứ nhắm mắt đưa chân sao, sau này ko chịu dc thì em khổ 1 bố mẹ em buồn 10. Nên suy nghĩ kỹ đi em nhé

Gởi từ ứng dụng Webtretho của 1quadat
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,511 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Suy nghĩ kĩ nha chị. Em sn 92, ny 89. Ny cũng gia trưởng, bên gd anh cũng ngăn cấm nhiều lắm vì bảo ko hợp tuổi. Tuy những chuyện em gặp thì khác chị đôi chút nhưng tựu chung lại cũng là ny khá gia trưởng, lại thương gd nên hay bảo em cố gắng này nọ cho hợp lòng gd. Em thì còn ít tuổi, tính nết như con trai, ko hề khôn khéo gì cả. NY em cũng thương e nhiều nên 1 số cái em cố gắng, 1 số cái ko thay đổi được thì anh vẫn chấp nhận và thấu hiểu. Một phần thì cũng nói giúp cho em trước mặt gd anh ấy. Ngày xưa ny e cũng ích kỉ, nhưng dần dần sau mấy lần cãi nhau, chia tay mà thương ko bỏ dc, em cũng thủ thỉ tâm sự nên anh cũng bắt đầu biết thương biết nghĩ cho em, bớt khó tính.
    Còn về ny của chị, em thấy anh ấy vừa gia trưởng lại còn ích kỉ, ko biết suy nghĩ cho chị. Nếu chị tiếp tục thì xác định là nhận phần thiệt về mình nhiều, nhịn nhục cũng sẽ nhiều. Mà cách hành xử của anh ấy là thấy sau này sẽ ko biết coi trọng gia đình bên vợ. Cs gia đình sợ ko mấy vui vẻ.
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 33 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ex of minh cũng gia trưởng. Ko thay đổi mình và ngược lại thì luôn muốn mình phải nghe theo a ấy và làm vừa lòng gđ a. Mình biết điều nhưng nói thực ra bên cạnh những người đàn ông như vậy sẽ bị ấm ức rất nhiều đó. Vì gia trưởng thường áp đặt, bảo thủ nên xác định là phải như con nai mới sốg cùng đc. Ko thì khó, mâu thuẫn e để trong lòng mãi mệt lắm. Biết là yêu nhưng e nên ở bên 1 người có thể đồng cảm và chia sẻ v mình thì tốt hơn. Mà sao 85,86 hay như vậy nhỉ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của bear_
    • 4 năm
    • 454 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi canhdong2015 Xem bài viết
    Có đôi lúc chị muốn bỏ tất cả,để được tự do chứ,nhưng nghĩ lại còn nhiều hoàn cảnh khổ sở hơn mình nhiều nhưng những người phụ nữ ấy vẫn cố gằng sống,còn mình thì may mắn hơn họ 1 chút. Nên cố gắng giữ gìn hạnh phúc gđ. Còn duyên còn nợ thì còn sống chung,còn nhường nhịn,đến lúc hết duyên thì có muốn giữ cũng không được
    Haizz, gia đình nào cũng có vấn đề cả chị nhỉ. Nghe nhiều tâm sự của các chị đã lập gia đình mà em thấy sợ cái việc đấy. Giờ cuộc sống đang tự do tự tại, sao phải đeo gông vào cổ làm gì :d
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Hi, phần cũng do số thôi em. Biết đâu số em lại may mắn hơn các chị thì sao. Đừng bi quan...
    • 4 năm
    • 454 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Số thì em không biết thế nào, mà cũng chả bao giờ tin ý. Mẹ e đi xem bói rồi tử vi thì thấy số e sướng lắm em cũng thấy em sướng hơn 1 số người nhưng vẫn lận đận lắm
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ừm, nói không tin cũng không được, ngày xưa thì chị không tin mấy chuyện bói toán đâu, chỉ những chuyện xãy ra đúng nên chị mới tin là có duyên có số đó em. Tránh không khỏi,hi...