TIN TÀI TRỢ.

Trình độ có là khoảng cách giữa 2 người?

• 28 Lượt chia sẻ
  • 19.9K Lượt đọc
  • 127 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Em đang yêu một người hơn mình 6t. So với nhiều cặp đôi khác những khó khăn mà 2 đứa trải qua cũng chẳng đáng là gì nhưng làm e suy nghĩ nhiều lắm. Là ng` ĐN vào SG học, lúc đi có hứa với ba mẹ là không quen ai cả, học xong e sẽ về ngoài nhà làm việc và ở cạnh ba mẹ (nhà giờ chỉ có ba mẹ và e, nhà là của ba mẹ xây để sau này e quản luôn). Nhưng rồi vào SG được 1 thời gian, cũng gặp gỡ anh- một người con trai rất bt.
    Nhưng giờ khi quen nhau đc 1,5 năm rồi, cả 2 cũng đã xác định với nhau, đợi e ra trường có cv ổn định sẽ tính chuyện lâu dài. Nhưng ba mẹ e biết chuyện và không cho phép, vì nhà e nói e phải lấy một người trình độ bằng e trở lên (ĐH) mới tương xứng, (gia đình em cũng cơ bản, gia giáo), còn anh thì chỉ học đến lớp 10 rồi nghỉ học. Lúc mới quen e cả năm trời cũng chưa có việc làm lại (trước đó a có đi làm), đi chơi nhiều lúc a không có đồng nào, dù là sinh viên em cũng ko nghĩ gì, cũng lo cho a. Đến giờ công việc của a cũng ổn, cũng chỉ là lao động chân tay cũng cực và chỉ đủ lo bản thân a, a còn phải đi làm về góp với gia đình a nữa (vì gđ a cũng ko không khá gì). Nhiều lúc, em nghĩ ty đâu phải dựa trên trình độ, bằng cấp gì, miễn biết yêu thương nhau là đủ, nhưng gia đình e lại bảo: "Đúng 1 phần thôi con à, cũng chỉ muốn tốt cho con, trình độ, bằng cấp không quyết định tình yêu nhưng nó cũng phản ánh cái tương lai sau này. Đó là điều kiện cần để có một công việc tốt, quen người có những cái đó không chắc là sẽ tốt nhưng là an toàn hơn cho tương lai của bản thân. Ừ thì dù gì thì yêu nói không cần cái nền tảng vật chất cũng không đúng, cái nghèo khổ nó cũng dần bào mòn cái ty xây đắp ...Rồi sau này chồng có thu nhập thấp hơn vợ thì sao? Người ta có cảm thấy tự ái không? Liệu con có vui khi thấy chồng ng khác thành đạt hơn? Là chỗ dựa vững chắc cho vợ hay chồng con dựa con?...". Rồi còn khác xa trình độ sẽ không hợp nhau về lối sống, tính cách này nọ,...(Đúng là quen nhau 1,5 năm, nhưng e toàn chia sẻ và ngta thì rất chi là ít nói. Nhiều lúc cạy cái miệng ra cũng không nói nửa chữ, không mở lòng nhiều với e mà chả hiểu sao yêu nhau đc mới hay). Nếu nói về vấn đề này thì nhiều ng lại bảo đã là ty mà còn phân biệt này nọ thì không phải, nhưng cái gì cũng đắn đo cho tương lai sau này nữa, e đang đứng giữa dòng dù rất thương ngta. Bù lại a ấy cũng hiền lành, chăm làm, làm ra làm, chơi ra chơi rạch ròi nhưng lại rất ít nói. Ngoài cái đó còn là vấn đề khoảng cách địa lý nữa, gia đình e còn mỗi đứa con út này, ba mẹ rất cưng chiều em và có nguyện vọng học xong e phải về (chị đầu mất, chị t2 đã có gd riêng) nhưng nếu lấy a ấy thì e phải ở đây :-( ...trong khi gia đình anh ấy rắc rối, phức tạp lắm (có thèn e đi bụi, hư hỏng nó từng chửi cả e và a nó, gd có 1 vài ng hở tí là nói những lời không hay, nhà đông con...) e không thích, còn a ấy về thì ba mẹ e dù gì đã thành kiến rồi, mà không bằng cấp về ngoài kia rồi làm việc gì, năm sau e ra trường rồi còn tính học lên nữa, thế mà giờ dẫn chồng tương lai về mà như thế này thì ngta đàm tiếu đủ thứ . Mọi người cho e lời khuyên :-(
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên webtretho
    • 6 năm
    • 692 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Em cứ học rồi cứ đi làm, lúc đó em sẽ hiểu sự khác biệt trình độ của hai người có là vấn đề hay không. Sự khác biệt trình độ không chỉ có thể dẫn đến sự khác biệt về tài chính, mà quan trọng hơn là lối sống quan điểm, đối nhân xử thế và sau này là cách dạy con. Em không nói rõ tính anh ấy như thế nào, có sự cầu tiến hay không, có bản lĩnh hay không nên khó mà cho lời khuyên.
    Làm việc tay chân thì không có gì là nghèo hèn cả, vì nó cũng là công việc lương thiện. Nhưng anh ta có biết phấn đấu để có việc làm tốt hơn không? Một người đàn ông trình độ không cao, nhưng không ngừng học hỏi, với mong muốn kiếm được thu nhập nhiều hơn, lo cho vợ cho con, đó mới là đáng quý. Đừng lấy một người đàn ông chỉ biết bao biện "Vì trình độ anh chỉ có thể nên chỉ có thể làm những việc như thế".
    Em cũng không nói cách ứng xử của anh ấy như thế nào, có đủ bản lĩnh để bảo vệ em không. Ví dụ như đứa em anh ta chửi cả hai người, thì anh ta ứng xử ra sao? Anh ta đã có kế hoạch gì cho tương lai hai người chưa? Hay tất cả là em tính, anh ấy chỉ "ậm ừ".
    Love%20Struck Hạnh phúc là một cuộc hành trình chứ không phải đích đến Love%20Struck
    • 2,114 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái bằng đại học có mài ra để ăn không em.Anh chỉ học hết lớp 9 nhưng anh kiếm 4t/1 tháng.Liệu đại học ra có kiếm được hơn anh không
    Tìm mẫu chụp hình phục vụ sở thích lang thang chụp ảnh

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh

Sự khôn ngoan của ma quỷ là chúng luôn thuyết phục con người là chúng không tồn tại
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 160 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi WHITE TIGER Xem bài viết
    Cái bằng đại học có mài ra để ăn không em.Anh chỉ học hết lớp 9 nhưng anh kiếm 4t/1 tháng.Liệu đại học ra có kiếm được hơn anh không
    4t là 4 gì vậy anh?
    be available
    • 2,114 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi varX Xem bài viết
    4t là 4 gì vậy anh?
    4T là 4 triệu,chả lẽ 400 ngàn.Lương bây giờ tối thiểu tiền triệu chứ không còn tiền trăm nữa rồi

Sự khôn ngoan của ma quỷ là chúng luôn thuyết phục con người là chúng không tồn tại
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 160 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    4T là 4 triệu,chả lẽ 400 ngàn.Lương bây giờ tối thiểu tiền triệu chứ không còn tiền trăm nữa rồi
    kg, em tưởng 4 trăm hay 4 tỉ
    chứ 400/tháng thì coi thường anh quá
    be available
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 63 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

t/y của 2 bạn đẹp nhỉ không nói nhiều mà vẫn yêu nhau
    về chuyện tương lai thì mình ko biết khuyên thế nào, gia đình bạn nói cũng đúng, và bạn muốn ở bên anh ấy
    lắng nghe mọi ng cho ý kiến
    • 2,114 Bài viết

• 1,574 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi varX Xem bài viết
    kg, em tưởng 4 trăm hay 4 tỉ
    chứ 400/tháng thì coi thường anh quá

Nói thế có hiểu gì không đới.Đã bảo lương tối thiểu bây giờ tính tiền triệu không còn tiền trăm mà còn vặn vẹo

• 1,332 Bài viết

• 2,658 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    COn trai hơn con gái thì không sao nhưng ngược lại thì có vấn đề đó. Em nên dừng lại và tìm một người khác để yêu, không đánh giá thấp được trình độ đâu .

- Trình độ không hẳn là lương, hôm nay người có bằng đại học có thể chỉ kiếm 3tr/tháng, nhưng vì người ta có gốc nên vẫn có tương lai, cơ hội . Nếu chỉ hoc hét cấp 3 dù anh ấy có kiếm 8tr/tháng thì thực chất mọi thứ vẫn rất bất ổn , ít cơ hội. Đàn ông dù gì cũng cần sự ổn định để còn là trụ cột .

- Trình độ không hẳn chỉ là cái chữ mà còn là văn hoá. Có học bạn bè cũng thường có học, mỗi trường làm việc, giao tiếp nó cũng khác nhiều, và lòng tin tự cũng khác nhiều. Em có hình dung 1 người đàn ông khi ít học mà lại không phấn đấu thì rất khổ nếu em làm vợ họ(hơn em những 6t mà giờ anh ấy vẫn chấp nhận vào đời với cái bằng cấp 3 thì không phải người ý chí rồi). Sau này động một tí anh ta sẽ tự ti và dằn vặt em cũng như chính bản thân anh ấy, em đề ra ý kiến gì hay khuyên nhủ anh ấy cái gì anh ta cũng xù lông nhím lên dằn dỗi, chị cam đoan điều đó khó tránh khỏi.

Gia đình anh ấy lại không cơ bản, anh em cũng thất học, đi bờ đi bụi, nghiên ngập, em mà chỉ cần có ý gì về họ thì cả nhà anh ta sẽ dè bỉu em , mắng nhiếc em. Mà em có hiểu cái cách chửi mắng của những người văn hoá, học vấn thấp nó thế nào không, với họ câu chửi chỉ là câu cửa miệng nhưng với em có thể nó là sự xúc phạm đau đớn.

Dừng đi khi quá muộn, vì thực chất người yêu em dù cao tuổi hơn nhưng chưa hề thể hiện sự có trí thoát nghèo thoát khổ , vươn lên trong cuộc sống. Ai có trí thể hiện ngay ở giai đoạn này rồi em ạ, vì thế lấy anh ta chị cam đoan em sẽ khổ. Em cần hiểu cuộc sống không phải chỉ có tiền mà cần nhất là sự vững vàng , cái gốc tử tế để không lúc này thì lúc khác ta đi lên, chớp lấy cơ hội. Con gái như hạt mưa sa, em đừng mù quáng vì yêu , hãy tỉnh táo chọn một người chồng ăn học , gia cảnh không quá xa cách với văn hoá gia đình em , dù là quê ta mấy trăm km cũng được nhưng cơ bản , có học mới là cần nhất.
    • 19 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hãy làm theo trái tim bạn mách bảo... tình yêu mà... sao biết trước là hạnh phúc hay đau khổ... Nếu anh ấy yêu bạn nhiều thật nhiều... anh ấy sẽ thay đổi... hãy cảm nhận và yêu hết mình bạn nhé!!!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn hãy suy nghĩ thật kỹ trước quyết định mang tính bước ngoặt cuộc đời này. Nếu a ấy là người biết cầu tiến, cư xử tốt, khéo léo thì bạn hãy tiến lên. Còn nếu ngược lại, a ấy không có trí cầu tiến, chỉ chấp nhận những gì hiện tại thì bạn hãy đưa ra quyết định thay đổi.
    Chúc bạn tìm được hạnh phúc chân chính của mình
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Dạ được
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thu nhập của ông vẫn hơn tôi gần 1T
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • 21 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

yêu nhau thật lòng thì sẽ không phải sợ những lời đàm tiếu xung quanh, còn vấn đề trình độ đó thì thật sự nó là vấn đề khá lớn, nếu như người yêu của bạn là người tính tình tốt, không gia trưởng không so đo những chuyện như vậy, có chí làm ăn thì vấn đề đó xem như không có. bạn cứ lo học, rồi ra trường xin việc làm đi làm rồi bạn sẽ có cảm nhận về vấn đề này thôi. nhưng yêu nhau là phải biết trân trọng nhau, đừng vì một việc không đáng mà làm tổn thương đến nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Giờ e mới chia tay được hai ngày thôi các chị ạ, mà vì nói chia tay nhiều lần quá rồi nên giờ anh ấy cũng tưởng như e nói đùa. Vì e nói ct xong rồi chủ động liên lạc làm lành nên thành thói quen cả rồi nên anh ấy ko sợ mất e...Về gia đình anh ấy thì mệt mỏi lắm, có phải "ghét của nào trời trao của đó" không biết, nhưng ngay từ lúc đi học e đã tưởng tượng ra ck mình sẽ là một người đàn ông ít ra trong mắt em là hoàn hảo, vậy mà giờ quen anh từ công việc, tiền bạc, thời gian cái gì cũng gò bó, đi làm rồi mà cũng như chưa đi làm.
    Gia đình anh thì em đã qua chơi nhiều lần, lúc đầu thấy ba mẹ a cũng vui vẻ với em, nhưng từ ngày em trai anh ấy (lớn hơn e 1 tuổi) dẫn bồ nó về ( thấy a nó dẫn e về nên bắt chước) thì tụi nó gây với em. Nhỏ đó nghỉ học đi làm từ sớm nên nó nghĩ nó làm ra tiền rồi thấy e còn đi học nên nó dè bỉu, biết lấy lòng mẹ anh ý lắm, lên nhà lúc nào cũng tỏ ra thùy mị, dịu dàng,...mà ai ngờ nó về là nó lên facebook, rồi nt qua đt chửi e không ra gì (thằng em lén lấy số đt của e từ máy a nó), nó chửi tục lắm, con gái mà mở miệng ra nói nghe rất tởm. Thật sự e là dân có học, lớn lên trong môi trường đc giáo dục đoàng hoàng, lần đầu tiếp xúc với loại như vậy e cũng sợ lắm mà tụi nó sao lại dính tới anh ấy chứ? dù gì thằng đó cũng là em trai của anh ấy. Con này cứ rủ nó đi bụi hoài, còn chơi đập đá này nọ x_x, nghĩ tới cảnh chung chạ chị e dâu gì với nó chắc e chết mất, là dân học ĐH luật ra mà đi chung nhà với mấy bọn tệ nạn ....Còn anh ấy lên tiếng bảo vệ em thì nó cũng chửi rồi từ nốt, anh ấy kể với ba mẹ thì ba chửi nó quài nó cũng đâu có nghe, cứ bỏ theo con đó trong khi ko nghề nghiệp, má a thì cứ binh nó vì nó là con út,...Thực sự nhiều lúc muốn rủ a bỏ quách cái nhà đó đi cho xong ( biết là dại thật đó ).....
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 23 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phonglantim8576 Xem bài viết
    COn trai hơn con gái thì không sao nhưng ngược lại thì có vấn đề đó. Em nên dừng lại và tìm một người khác để yêu, không đánh giá thấp được trình độ đâu .

- Trình độ không hẳn là lương, hôm nay người có bằng đại học có thể chỉ kiếm 3tr/tháng, nhưng vì người ta có gốc nên vẫn có tương lai, cơ hội . Nếu chỉ hoc hét cấp 3 dù anh ấy có kiếm 8tr/tháng thì thực chất mọi thứ vẫn rất bất ổn , ít cơ hội. Đàn ông dù gì cũng cần sự ổn định để còn là trụ cột .

- Trình độ không hẳn chỉ là cái chữ mà còn là văn hoá. Có học bạn bè cũng thường có học, mỗi trường làm việc, giao tiếp nó cũng khác nhiều, và lòng tin tự cũng khác nhiều. Em có hình dung 1 người đàn ông khi ít học mà lại không phấn đấu thì rất khổ nếu em làm vợ họ(hơn em những 6t mà giờ anh ấy vẫn chấp nhận vào đời với cái bằng cấp 3 thì không phải người ý chí rồi). Sau này động một tí anh ta sẽ tự ti và dằn vặt em cũng như chính bản thân anh ấy, em đề ra ý kiến gì hay khuyên nhủ anh ấy cái gì anh ta cũng xù lông nhím lên dằn dỗi, chị cam đoan điều đó khó tránh khỏi.

Gia đình anh ấy lại không cơ bản, anh em cũng thất học, đi bờ đi bụi, nghiên ngập, em mà chỉ cần có ý gì về họ thì cả nhà anh ta sẽ dè bỉu em , mắng nhiếc em. Mà em có hiểu cái cách chửi mắng của những người văn hoá, học vấn thấp nó thế nào không, với họ câu chửi chỉ là câu cửa miệng nhưng với em có thể nó là sự xúc phạm đau đớn.

Dừng đi khi quá muộn, vì thực chất người yêu em dù cao tuổi hơn nhưng chưa hề thể hiện sự có trí thoát nghèo thoát khổ , vươn lên trong cuộc sống. Ai có trí thể hiện ngay ở giai đoạn này rồi em ạ, vì thế lấy anh ta chị cam đoan em sẽ khổ. Em cần hiểu cuộc sống không phải chỉ có tiền mà cần nhất là sự vững vàng , cái gốc tử tế để không lúc này thì lúc khác ta đi lên, chớp lấy cơ hội. Con gái như hạt mưa sa, em đừng mù quáng vì yêu , hãy tỉnh táo chọn một người chồng ăn học , gia cảnh không quá xa cách với văn hoá gia đình em , dù là quê ta mấy trăm km cũng được nhưng cơ bản , có học mới là cần nhất.

Cảm ơn chị đã chia sẻ ...Nhiều lúc e cũng suy nghĩ giống chị và có lúc lại nghĩ chả nhẽ không còn con đường khác cho e đc bên ng đó.
    • 371 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Thích thì cứ lao vào thôi, cần gì quan tâm đến ai.
    Nồi nào vung nấy.
    Bài viết chỉ mang tính chất spam
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 433 Bài viết

• 426 Được cảm ơn

ko liên quan nhưng mình nghĩ 4tr/tháng thì chi cho bản thân chưa chắc đã đủ , học là 1 chuyên , kiếm tiền là 1 chuyện nhưng đánh giá về 1 người thì phải xét 3 điểm : 1 là trình độ văn hóa , 2 là đạo đức lối sống cách ứng xử , 3 là tài sản ( lương lậu nhà cửa xe cộ đất đai tiền gửi ngân hàng ...)
    Nếu a có tiền nhưng thất học thì người ta đánh giá anh là vô học
    Nếu a có học nhưng ko có tiền thì người ta đánh giá anh là bất tài vô dụng mới nghèo kiết xác
    Nếu a có học , có tiền nhưng ko có đạo đức thì người ta đánh giá anh là thằng chẳng ra gì
    Về cơ bản thì người có học , có trình độ văn hóa thì đạo đức , lời ăn tiếng nói cách ứng xử giao tiếp cũng khéo léo hơn , ko phải tự nhiên mà người ta có câu cửa miệng : " nghèo cũng phải cho thằng Tèo đi học " , làm gì thì làm , có học vẫn hơn .
    E chủ topic còn trẻ , ko việc gì phải vội , chứ loại người đến học còn ko xong thì còn làm j đc
    Đôi khi tình yêu vẫn thế
    Yêu nhau chỉ vì yêu nhau
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 32 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bằng cấp không quan trọng nhưng khoảng cách về tư duy và lỗi sông lối lại rất quan trọng. Nếu hai yêu tố này mà không có sự đồng cảm hoặc chênh lệch quá lớn thì về lâu về dài cũng có thể là những vết rạn nứt không bù đắp được
    • 11 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

bạn ơi trình độ rất quan trong, mình đồng ý rằng vẫn có những người trình độ thấp nhưng cách cư xử văn hóa họ lại rất tốt và có bản lĩnh, có ý chí, nhưng số đó chỉ là ít và hiếm lắm. mình là một vì dụ điển hình , hai vợ chồng mình trình độ rất khác nhau, mình học đại học còn chồng mình mới học hết lớp 9. lúc quen nhau mình thấy a ấy hiền lành, thật thà và thu nhập cũng tốt, có một xưởng sản xuất nhỏ, mình nghĩ như thế là được và nghĩ rằng trình độ không quan trong, nhưng mình đã sai bạn à. khi cưới về rồi thì mình mới nhận ra một điều, khi trình độ khác nhau sẽ ảnh hưởng đến quan niệm , quan điểm sống, cách cư xử, cách nhìn nhận về tất cả các mặt của đời sống cũng khác nhau, đặc biệt nếu không khéo léo thì chồng lại rất tự ái, và những lúc cãi nhau mình mới thấy người ta thô lỗ , cục cằn và tự ái, gia trưởng, mình hối hận lắm vì đã cho rằng chỉ cần người ta thương mình, chân thành là đủ, cái tình yêu và sự chân thành sau hôn nhân chỉ tốt lên được thì phải nhờ vào văn hóa ứng xử với nhau, quan điểm sống và cách nhìn nhận phải tương đương hoặc giỏi hơn vợ, cách giải quyết vấn đề và có thể che chở cho mình được không chỉ về tài chính mà còn cả về mặt tinh thần đó là sự chia sẻ, mà nêu một người có trình độ thấp hơn thì thường tự ái rất cao, sự chia sẻ thì ít vì cach nhìn nhận về cuộc sống, quan điểm sống cũng rất khác, dần dần sẽ ít chia sẻ và không hiểu nhau, từ đó tình yêu cũng sẽ mờ nhạt và mọi rạn nứt cũng sẽ xuất hiện. yêu mình và thương mình thôi chưa đủ đâu bạn à, vì những thứ đó sau hôn nhân nó nhạt đi rất nhanh nếu không có sự chia sẻ, đồng cảm và quan không sống giống nhau .vì tình yêu chỉ thật sự bền vững khi chúng ta luôn vun đắp, và chia sẻ được với nhau thì trình độ và quan đeỉm sống phải tương đương nhau, một trong những sự vun đắp thì chia sẻ và thông cảm với nhau đóng vai trò rất quan trong.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7