TIN TÀI TRỢ.

Tình huống bất ngờ trong cuộc đời! Giúp em với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.16K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cả nhà à,

Cách đây 9 năm, khi đó em 19 tuổi. Em đã lần đầu biết yêu.
    Người đàn ông đó hơn em 10 tuổi, làm đại diện cho một công ty Nhật tại HN. Em và anh ấy quen nhau khi em vừa trượt đại học, đứng bán hàng tại nhà thì gặp anh. Sau 6 tháng cưa cẩm bằng đủ cách em đã mềm lòng. Tình yêu cứ thế bền chặt cho đến khi em học năm thứ Ba đại học thì chia tay do anh chuyển công tác HCM. Thời gian đó đầykhó khăn và chúng em đã ko vượt qua được. Sau đó 1 năm anh lấy vợ người Sài Gòn và sinh 1 con gái năm nay cũng khoảng 3 tuổi rồi.

Trước khi a lấy vợ, có lần gặp lại em ở Hà nội đúng lúc cuộc sống của em gặp nhiều khó khăn. Nhà em đang xây nhà dở dang thì bố em bị bệnh. Anh biết chuyện nên đã chuyển cho em 26tr ( khoảng 1300USD). Em nhất định ko lấy ( mặc dù biết số tiền đó là rất nhỏ so với anh) thì anh nói : Cứ cầm lo cho bố, khi nào có trả lại anh cũng được.Rồi anh còn nói, anh đã làm khổ em nhiều, em không hận anh là anh cảm ơn em lắm rồi. Em đã nhận số tiền đó.

Và em đi lấy chồng, anh buồn và nói là còn yêu em nhiều lắm. Nhưng chuyện gì qua đã qua, em bày tỏ tình cảm quý mền anh và chỉ yêu thương duy nhất chồng em thôi. Từ đó, cũng hơn 2 năm rồi e ko còn gặp, liên lạc gì với anh.

Cho đến khi cách đây 5 ngày, anh bỗng chat với em, hỏi thăm sức khỏe, cuộc sống....Đồng thời anh tâm sự là đang gặp khó khăn trầm trọng về tài chính do công việc bị đổ bể. Nhà phải bán, vợ về nhà ngoại ở, vay bố mẹ đẻ anh tiền cũng mất hết rồi. A chỉ tâm sự thế rồi out vì nói là có việc bận. Em cũng lo lắng cho anh nhưng nghĩ mình hiện đâu có giúp được gì ( vì cuộc sống của em cũng ko dư giả, chỉ đủ ăn thôi). Thế mà sáng nay, anh đã gửi tin nhắn yahoo nói là : Chào em. Anh xin lỗi em nhưng giờ anh đang rất cần một khoản tiền khoảng 1500 USD. Em có thể giúp anh được ko. Anh lấn cấn quá.

Thú thật, đầu óc em quay cuồng một phần vì ko nghĩ anh lại có lúc tồi tệ như này, cũng quay cuồng vì em ko biết phải làm sao. Lấy đâu ra 1500 USD bây giờ.
    Nếu cố gắng hết sức e cũng chỉ có 10M thôi, mà có nên đưa lại cho anh hay ko, hay mình cứ coi như không biết gì . Không có để đưa cho anh thì em thấy xấu hổ, mà muốn đưa e cũng lại phải đi vay. Liệu có phải anh đòi nợ em ko hả mọi người? Hic

Xin hãy cho em lời khuyên ứng xử trong hoàn cảnh này.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 42 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình nghĩ cứ nói chân thành là tốt nhất. Nói rõ với anh ấy là em mắc nợ anh thì em sẽ không bao giờ quên. Nhưng thực sự là hiện tại em không có.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 457 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Chẳng ai cho không ai cái gì bao giờ. Bạn nên tìm cách thu xếp và trả lại. Lỗi của bạn là đã nhận 1300 USD từ ngày xưa.

Lúc người ta có thì người ta chẳng nghĩ gì cả, tiền không phải là vấn đề. Nhưng những lúc khó khăn, họ mong muốn nhận lại được những gì ngày xưa. Đấy là điều đương nhiên.

1 sự thật nữa là anh ấy thực sự đang rất khó khăn về tài chính.

Chúc bạn nhanh giải quyết được vấn đề. Tiền nong luôn luôn không phải là vấn đề dễ giải quyết
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trong trường hợp này em nghĩ nên cố gắng giúp và cũng xem như mình trả nợ, rồi tích cóp dần mà trả nợ, nếu ko chắc mình cũng ái náy ko ăn ko ngủ được.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 754 Bài viết

• 680 Được cảm ơn

Mình không biết bạn nói " anh lại có lúc tồi tệ như này" là ý chỉ về tính cách ( theo kiểu đòi nợ) hay là tồi tệ về tình trạng tài chính.
    Nhưng có câu " sông có khúc, người có lúc" mà, chả ai đoán trước được tương lai mình sẽ ra sao. Mình tin rằng khi chuyển cho bạn 26tr trước kia anh ấy chả tính đến lúc phải đòi lại bạn thế này đâu. Nếu có ý định lợi dụng món nợ đó mà gây khó dễ cho bạn thì đã chắc chắn không phải đợi đến tận bây giờ mới đòi bạn.
    Có 10tr thì gửi trả 10tr trước, rồi khi nào có lại trả nữa. Chẳng phải việc anh ấy giúp bạn khi bạn đang gặp khó khăn là món nợ ân nghĩa bạn nên trả hay sao.
    Có lẽ nào, bạn không bao giờ nghĩ đến số tiền 1300USD ngày xưa đã nhận của anh ấy ư?
    10 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ rằng trong lúc khó khăn nhất anh ấy đã giúp đỡ bạn kịp thời, bạn thử nghĩ xem nếu k có sự giúp đỡ của anh ấy lúc đó thì bạn sẽ xoay sở kiểu gi, vì vậy kể cả anh ấy đòi hay không đòi mình cũng nên thu xếp trả, chưa kể h anh ấy gặp khó khăn. Trong trường hợp anh ấy bịa ra tình huống khó khăn đó thì bạn vẫn phải có trách nhiệm trả tiền cho người ta. Tiền nong là một chuyện ngoài tiền nong ra mình còn nợ người ta món nợ ân tình như bạn Caragh nói, món nợ đấy mới là món nợ khó trảvaf bạn đang có cơ hội làm điều đó đấy.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 44 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Mình thấy bây giờ bạn có bao nhiêu thì chuyển trả bấy nhiêu, nếu còn vay thêm (trong khả năng trả được) thì cũng nên vay và chuyển lại cho anh í.
    Mình tin là trên đời này đừng nên nợ ai cả, tiền bạc là vấn đề dễ giải quyết nhất nên tốt nhất là nên đừng mắc nợ tiền.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 66 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Họ đã giúp bạn trong lúc bạn khó khăn nhất, lòng tốt của họ là rất lớn. Bạn đáng lẽ nên tích cóp tiền bạc để cố gắng trả dù họ có không đòi. Giờ họ lâm vào cảnh cần tiền, bạn nên chủ động trả, kể cả việc phải vay tiền. Đó đâu phải tiền của bạn, đó là tiền bạn vay từ trước cơ mà.
    i6XKp8
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

A nói là sắp nghỉ việc và hiện cũng chưa biết như nào vì giờ anh ko còn tập trung được vào công việc nữa. Nghĩ cũng thương anh ấy quá mà ko làm gì được. Chỉ cố gắng sắp xếp 10tr để chuyển cho anh ý. Cs của em cũng khó khăn quá! Ngày xưa đã có lúc em hận anh ấy lắm mọi người ạ, sau khi cầm 1300 usd, e nhiều lúc còn nghĩ quẩn như là tiền đền bù thiệt hại ý. Em cũng quả là xấu xá!
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 213 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Liệu có phải lừa đảo qua yahoo ko mọi người? Trước khi chuyển tiền chủ top nên gọi đt cho bạn xem
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 576 Bài viết

• 1,213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0ljstar Xem bài viết
    Liệu có phải lừa đảo qua yahoo ko mọi người? Trước khi chuyển tiền chủ top nên gọi đt cho bạn xem
    Ừ đúng đấy, dạo này thường xuyên xảy ra vụ Hack nick. Bạn nên cẩn thận xác nhận thông tin trước nha.
    Việc tiền nong, bạn có thể cố gắng trả dần anh ấy cũng được mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 5 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em chỉ nghĩ hình như anh ấy ngại em nên ko dám gọi điện chứ ko phải lừa qua yahoo đâu. Vì nãy anh ấy chat số tài khoản là tên anh ấy mà. Em sẽ thử gọi lại xem sao.
    • 86 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bạn nên xác minh,nếu đúng anh ấy thì nên trả lại.Ăn 1 quả kế,trả 1 cục vàng.Mình lấy tiền của ng ta rồi,h dù khó khăn cũng phải thu xếp mà trả lại chứ?
    • 1,258 Bài viết

• 1,299 Được cảm ơn

Em nghĩ ngày xưa chị khó khăn ảnh giúp, giờ anh khó khăn thì chị giúp lại là đúng nghĩa tình, không có gì phải trách họ tồi tệ cả. Chị nên cố gắng trả lại cho ảnh được bao nhiêu thì được (vì chị nói chị cuộc sống cũng không dư dả) vì dù sao ảnh cũng đang túng mà. Và hy vọng chuyện bạn bè sẽ không sứt mẻ, giúp qua giúp lại là thường tình mà.
    Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

ô nên thu xếp, nên vay, nên nói với bố mẹ,đấy không phải là đòi nợ nhưng tế nhị và biết ơn thì nên trả,cần trả.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 103 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mình nghĩ ko phải anh ta đang đòi nợ đâu, có thể là gặp khó khăn thật. Cuộc đời mà, lúc lên lúc xuống ko biết đâu mà lường.

Nếu anh ta nói thẳng với bạn là "trả 1300$ ngày xưa" thì bạn phải đưa cho đủ, còn đằng này anh ta chỉ nói là "giúp". Vậy thì bạn có bao nhiêu thì giúp bấy nhiêu, 10M đó cũng coi như là ko hẹn ngày gặp lại ^^
    • 64 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình cũng đã ở trong hoàn cảnh như bạn chủ top này, nhưng số tiền của mình ko nhiều như bạn nên mình cũng dễ xử hơn, có 500k thôi nên cũng đỡ, người cũ cũng nhắn tin hỏi vay mình 500k nói rằng đang rất khó khăn (khó khăn gì mà có 500) mình liền gửi trả luôn. Và con người đó trong mắt mình là rất tệ và cực kỳ tính toán, còn đối với bạn, số tiền đó là ko nhỏ và mình cũng nghĩ nếu nhận ko như vậy thì quả thật là mình đang mang nợ người ta, nếu ko có bạn nên đi mượn để trả lại vì xét cho cùng chắc anh ấy phải đang rất khó khăn thì mới mở lời với bạn, chắc anh ấy cũng đã đắn đo lắm! Có phải đi vay mượn thì cũng nên trả lại bạn àh, anh ấy đã nói cho bạn bao giờ đâu
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 565 Bài viết

• 1,408 Được cảm ơn

em chủ top này tham quá đó. Lúc em gặp khốn khó người ta đã cho mượn tiền và không tính thiệt hơn. Bây giờ lúc người ta khó khăn người ta hỏi lại thì e lại có ý định xù. Mà cho dù người ta không gặp khó khăn gì đi chăng nữa thì em cầm tiền của người ta thì cũng phải nên trả lại. Nếu em cầm 26tr từ ngày xưa thì khi trả nên trả luôn cả lãi suất nữa. Thế cho nó thoải mái, sau này không gặp lại cũng suy nghĩ tốt về nhau. Còn kiểu của em thì tham lam lắm.

P/s: Ngày xưa chú này có lên giường với em không? Nếu có thì cứ nói với anh ta là 1 triệu/ lần. Đúng giá thị trường rồi. Thế nên số tiền phải trả tính theo công thức:

Số tiền phải trả = 26tr +26tr*14%*t ( thời gian vay tiền đến nay) - n ( số lần xxx). .
    Như thế này mới là hợp lí. Còn kiểu muốn nuốt trôi 26tr thì không yên được đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 209 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sony-vaio Xem bài viết
    em chủ top này tham quá đó. Lúc em gặp khốn khó người ta đã cho mượn tiền và không tính thiệt hơn. Bây giờ lúc người ta khó khăn người ta hỏi lại thì e lại có ý định xù. Mà cho dù người ta không gặp khó khăn gì đi chăng nữa thì em cầm tiền của người ta thì cũng phải nên trả lại. Nếu em cầm 26tr từ ngày xưa thì khi trả nên trả luôn cả lãi suất nữa. Thế cho nó thoải mái, sau này không gặp lại cũng suy nghĩ tốt về nhau. Còn kiểu của em thì tham lam lắm.

P/s: Ngày xưa chú này có lên giường với em không? Nếu có thì cứ nói với anh ta là 1 triệu/ lần. Đúng giá thị trường rồi. Thế nên số tiền phải trả tính theo công thức:

Số tiền phải trả = 26tr +26tr*14%*t ( thời gian vay tiền đến nay) - n ( số lần xxx). .
    Như thế này mới là hợp lí. Còn kiểu muốn nuốt trôi 26tr thì không yên được đâu
    Nếu ngày trước em đã trao "Cái ngàn vàng" cho anh ta trên giường thì giờ khỏi phải trả lại 1300 USD , anh ta đòi lại 1500 USD hã , vậy là có tính lãi rồi đó , 1300 tính thành 1500 , cái ngàn vàng hết bao nhiều tiền rồi , còn cái ngàn vàng đã trao cho người khác trước đó rồi thì tính theo số lần lên giường như bác sony nói đúng đó !
    • 507 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

vụ này khổ đây' , kô nuôt' trôi đc đâu . noi thật ra là e không co' một cục chỉ co it rồi tra dần dần . noi thật ra đi sợ gì
    Nguồn pin kiên nhẫn, âm thầm chờ đợi về việc Huyền dành cho anh cơ hội trong chuyện tình cảm là vô tận !!
    Nguồn pin của anh sử dụng năng lượng mặt trời và anh nhận thấy nơi anh ở ngày nào cũng có nắng !!!

Hạnh phúc là đợi chờ !! Yêu Huyền ............................
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3