TIN TÀI TRỢ.

Tặng quà đắt tiền mới gọi là yêu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.72K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tình cảm kiểu gì mà tặng đôi giày fake thế này hả? Nghèo thì đừng tặng, chứ tặng mà rẻ bèo vậy là không coi ra gì hay gì?!
    Đây là câu nói mình vô tình thấy được trên newfeed facebook. Cũng như câu chuyện cậu chàng nào đó cầm 200k dắt bạn gái đi ăn bị chửi xối xả, hay đi hẹn hò mà có mỗi 100k nên chia tay, hay chạy wave đến đón người yêu bị ghét bỏ... Mình giật mình: Bây giờ người ta sống thực dụng như vậy sao?

Lại nói chuyện vị khách quen của mình. Hôm qua bạn lại đến shop để mua quà tặng người yêu. Dù là nguồn hàng sỉ đồ nam, bên mình vẫn có cửa hàng bán lẻ riêng. Hàng tự sản xuất, không phải thương hiệu nổi tiếng sang chảnh gì. Cái áo cái quần cũng chỉ có mấy chục bạc, cao lắm cũng dưới 300k. Nhưng từ lúc bán lẻ tới giờ, cũng không ít người đến mua các món của shop về làm quà tặng.
    Chị gái tặng em trai đôi giày sneaker.

Cô gái tặng người yêu combo quần jean, quần short, áo thun, giày, áo khoác jean.

Vợ mua tặng chồng.

Con mua tặng cha.

Trong đó có cô gái này, thường xuyên đến mua đồ tặng người yêu (có khi tặng cho bố nữa).
    Tính bạn ấy vui vẻ, hay đùa hay cười, mình mới ghẹo chơi:

- Lần nào tới cũng mua làm quà hết hen. Thương dữ à nghen

Bạn ấy cười, hóm hỉnh ghẹo lại:

- Hì giờ tủ đồ của ảnh toàn em tặng k hà. Mà phần lớn là đồ của shop, một số ít là mấy cái đồ hiệu thôi. Em đánh dấu lãnh thổ vậy đó. Cũng hên tìm thấy shop bán đồ rẻ ghê, không là em mạt đến cái lai quần cũng k còn luôn quá )

- Xì. Quan trọng chất lượng là được. Chứ mấy cái đồ hiệu cũng có may từ xưởng bên mình chứ đâu. Em mua giày bên shop đẹp quá trời, mang bền, ảnh thích. Cái áo khoác jean em mua couple lâu rồi, cũng được 2 năm hơn r á chớ, mặc hoài à, mà giờ vẫn còn mặc đi chơi chung ^^

Cần chi đồ hiệu, yêu nhau mà đòi tặng quà đắt tiền thì là đào mỏ thôi, yêu gì mà yêu.

Mình cười. Thấy bạn gái với cậu chàng kia rõ là hạnh phúc.

Lại đau lòng cùng bạn gái trên facebook kia.

Người có nhiều tiền, tới ngày sinh nhật bạn, vô tình được facebook/ zalo nhắc nhớ bèn vội chạy ra shop, mua đại 1 món gì đấy đắt tiền, xa xỉ. Nhưng tình cảm trong đó sẽ được bao nhiêu?

Món quà k phải đồ hiệu nhưng chất lượng, lại được lựa chọn tỉ mỉ, suy xét kĩ lưỡng, thậm chí có người còn tự tay làm, loay hoay với những vết cắt, vết bỏng, bao nhiêu là yêu thương đong đầy trong đó. Tiền nào bằng?!

Nhưng giờ hình như người ta có cái nếp "đồ càng giá trị, tình càng nhiều" rồi thì phải.

Mình lại nhớ quay quắt mấy cái món đồ ngày xưa tự làm tặng bạn. Mỗi lần làm quà là một lần sứt mẻ (có lần chơi hóa chất bị bỏng lạnh cả bàn tay).
    Nhưng đem tặng, bạn lại lia cho 1 ánh mắt. Chỉ một lần duy nhất đó.
    Dần dà, mình ít làm đi những thứ như thế.
    Đến nay thì hầu như k còn làm nữa.
    Một phần vì lớn rồi, ít thời gian đi. Một phần vì bây giờ tặng quà phần lớn vì quan hệ xã hội.

Chỉ có dăm ba đứa bạn, mình vẫn mua quà để tặng, hầu hết đều k phải đồ thương hiệu gì, có khi là bịch bông tẩy trang, gói snack, vớ, giày, áo, kẹp tóc... Nhưng mà mỗi lần tặng là cả một hộp to tướng, ai k biết còn tưởng đang gom quà trả người yêu sau chia tay :v :v :v Đó toàn là thứ bạn cần, mình đều tỉ mỉ xem xét mua. Có món có khi 7,8k thôi, cũng không món nào trên 500k cả. Nhưng mà ai cũng vui.

Của ít, lòng nhiều.
    Chứ lòng đếm bằng tiền, bao nhiêu mới đủ gọi là yêu thương?
    ------------
    p/s: khoe hình bạn gái của chàng trai hạnh phúc đấy ^^
    Aop7Cua0DoFUAP2YALv08ksjxpok76s6Rn3wPx57sBs0xbe4urfNmiB6mt17Rar3eFCNAaih0zWfWMFuoGEpFJ6fU9hcSw4DkR-Omnpy5Fq1IC1ibmoyf7pfrf0U8NmU1in-L-3vErv7Zq-pacZCBDyesKlL5m7rbm7xjo13xu0iYequitrrpXWu_Umg
    (Lần nào tới cũng hòm hèm nhiêu đây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 238 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Yêu bay h thực dụng lắm bạn, đôi khi thứ mình cần rất đơn giản nhưng không phải ai cũng cho
    • 271 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Thật ra tui nghĩ hàng hiệu cũng tốt mà hàng không hiệu cũng tốt, nhưng hàng nhái là không ổn. Không có nhiều tiền thì mua hàng rẻ, hoặc tự làm gì đó mà tặng. Hàng nhái vừa là ăn cắp chất xám của người khác, vừa là sự lừa dối đối với người được tặng. Dân mình dân trí còn thấp nên nghĩ quá nhẹ về hàng nhái. Khi bạn bỏ ra bao nhiêu chất xám, công sức, thời gian và bị ăn cắp thành quả, bạn mới thấu rõ được nó nghiêm trọng thế nào. Nói đâu xa, cà fê Trung Nguyên của mình, sau khi đã rầm rộ ở trong nước muốn nhen nhóm ra nước ngoài nên đăng ký trade mark, không ngờ bọn Thái nó khôn, nó đăng ký từ lâu rồi, bán hàng Thái mà lấy nhãn Trung Nguyên. Trung Nguyên phải xây dựng lại từ đầu, mới lấy tên là G7 đấy.
    • 552 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tùy người thôi bạn. Tặng quà là một nghệ thuật. Ông bà dạy thế và đến bây giờ mình vẫn còn phải học. Tặng quà nhưng phải phù hợp với người ta chứ mắc quá mà ko phù hợp cũng vô dụng. Bạn trai cũ của mình mỗi lần đi công tác là mua nước hoa mấy trăm $, giỏ sách phải là da thật, bút cũng cỡ vài trăm$, mắt kính, bóp, bộ trang điểm, đồng hồ,..tặng mình. Quen 3 năm gom quà dc 1 thùng lớn chưa bao giờ đụng đem trả lại khi chia tay. Có lẽ mình đa cảm quá hay sao. Thực sự sinh nhật mình tặng mình 1 trái chuối mình cũng vui. Bạn mình bảo mình cực kì dễ chiều nhưng cũng cực kì khó chiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,627 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tặng quà đắt tiền mới gọi là yêu
    Đắt cỡ nào?
    When nothing goes right...
    Go left.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

._. Uả là sao? Nghe mẫu thuẫn dữ v bạn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 3consau Xem bài viết
    Yêu bay h thực dụng lắm bạn, đôi khi thứ mình cần rất đơn giản nhưng không phải ai cũng cho
    TRANG SỈ - Không phải chị Trang mà là TRANG bán SỈ (đồ nam)
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Đó là ở khía cạnh người kinh doanh, chứ với người mua hàng thì hàng hiệu là tiền triệu, còn hàng fake hay hàng k hiệu là hàng ít tiền hết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tinhyeu_tinhban Xem bài viết
    Thật ra tui nghĩ hàng hiệu cũng tốt mà hàng không hiệu cũng tốt, nhưng hàng nhái là không ổn. Không có nhiều tiền thì mua hàng rẻ, hoặc tự làm gì đó mà tặng. Hàng nhái vừa là ăn cắp chất xám của người khác, vừa là sự lừa dối đối với người được tặng. Dân mình dân trí còn thấp nên nghĩ quá nhẹ về hàng nhái. Khi bạn bỏ ra bao nhiêu chất xám, công sức, thời gian và bị ăn cắp thành quả, bạn mới thấu rõ được nó nghiêm trọng thế nào. Nói đâu xa, cà fê Trung Nguyên của mình, sau khi đã rầm rộ ở trong nước muốn nhen nhóm ra nước ngoài nên đăng ký trade mark, không ngờ bọn Thái nó khôn, nó đăng ký từ lâu rồi, bán hàng Thái mà lấy nhãn Trung Nguyên. Trung Nguyên phải xây dựng lại từ đầu, mới lấy tên là G7 đấy.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Ừ mình giống bạn. Đồ đắt tiền làm gì khi nó k có ý nghĩa.
    Bạn đa cảm thiệt, cũng nặng lòng nữa, hẳn thế.
    Qùa có lòng hay không, người có lòng hay không mới quan trọng. Vì nhận nó mình mới vui, mới đúng cái nghĩa "được tặng quà" ^^
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cuoihihihi Xem bài viết
    Tùy người thôi bạn. Tặng quà là một nghệ thuật. Ông bà dạy thế và đến bây giờ mình vẫn còn phải học. Tặng quà nhưng phải phù hợp với người ta chứ mắc quá mà ko phù hợp cũng vô dụng. Bạn trai cũ của mình mỗi lần đi công tác là mua nước hoa mấy trăm $, giỏ sách phải là da thật, bút cũng cỡ vài trăm$, mắt kính, bóp, bộ trang điểm, đồng hồ,..tặng mình. Quen 3 năm gom quà dc 1 thùng lớn chưa bao giờ đụng đem trả lại khi chia tay. Có lẽ mình đa cảm quá hay sao. Thực sự sinh nhật mình tặng mình 1 trái chuối mình cũng vui. Bạn mình bảo mình cực kì dễ chiều nhưng cũng cực kì khó chiều.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 7miles Xem bài viết
    Đắt cỡ nào?
    Bạc triệu trở lên, chục triệu đổ xuống, tầm trung cỡ đó thì gọi là quà đắt tiền rồi )
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,542 Bài viết

• 4,777 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Ng thực dụg thì dùg tiền, ng cần tình cảm thì chăm sóc. Làm ng vui thì trước hết mình vui. Cho nên đừg nói rằg thì mà là ng thực dụg hay thế này thế nọ. Mình làm nhữg điều ng vui cũg là vì bản thân mình. Yêu mới làm, ko yêu có làm đâu mà kể lể, trách móc.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Ng thực dụg thì dùg tiền, ng cần tình cảm thì chăm sóc. Làm ng vui thì trước hết mình vui. Cho nên đừg nói rằg thì mà là ng thực dụg hay thế này thế nọ. Mình làm nhữg điều ng vui cũg là vì bản thân mình. Yêu mới làm, ko yêu có làm đâu mà kể lể, trách móc.
    Ừ, bạn nói cũng đúng.
    Tùy theo đối tượng thôi
    • 271 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang_si Xem bài viết
    Đó là ở khía cạnh người kinh doanh, chứ với người mua hàng thì hàng hiệu là tiền triệu, còn hàng fake hay hàng k hiệu là hàng ít tiền hết
    Dạo này người ta hay nói câu gì ý nhỉ? À đúng rồi, "bảo dân trí thấp lại tự ái". Đây không phải là đứng dưới phương diện kinh doanh hay không mà là đứng dưới phương diện đạo đức. Hàng nhái là hành vì ăn cắp. Chỉ thế thôi. Tôi đã nói rõ là nếu không có tiền thì đừng mua hàng hiệu, hoặc tự làm cái gì đó mà tặng. Còn cố tình mua hàng nhái là sự lừa dối với người được tặng và ăn cắp sức lao động của nhà sản xuất.

Ở các trường đại học nước ngoài luôn luôn có trình duyệt tránh ăn cắp bài viết của người khác. Chỉ cần trong bài luận văn hàng chục nghìn chữ của bạn, có nửa câu (một cơ số chữ liên tục) trùng khớp với bài viết của một ai đó trong data base, bạn auto trượt môn đó, thậm chí phải học lại. Không một chỗ nào bán sách copy hoặc dịch vụ copy nào dám copy 1 chapter trong 1 cuốn sách cho bạn. Bởi vì đó là hành vi ăn cắp. Tất nhiên có nhiều người vẫn copy chui, hoặc đọc sách online lậu, nhưng nếu để người khác biết, nhân cách của bạn bị đánh giá không bằng hạt bụi.

10-20 năm nữa bạn đọc lại comment này của tôi sẽ hiểu.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nghĩ không phải ai cũng vậy đâu, cũng tùy người thôi, nhưng "thực dụng" vẫn chiếm đa số
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

)
    Nóng quá nào
    Mình đâu có cổ súy cho cái gì nhái với fake
    Mình chỉ đưa ra góc nhìn, cái suy nghĩ của người mua hàng bạn hiểu không )
    Không phải ai cũng không hiểu cái chuyện sách photo đâu bạn ạ, vì mình cũng là người từng theo luận án mà )
    ))
    Đừng vội phán xét người khác "dân trí thấp" )
    Dạo này người ta hay nói câu gì ý nhỉ? À đúng rồi, "bảo dân trí thấp lại tự ái". Đây không phải là đứng dưới phương diện kinh doanh hay không mà là đứng dưới phương diện đạo đức. Hàng nhái là hành vì ăn cắp. Chỉ thế thôi. Tôi đã nói rõ là nếu không có tiền thì đừng mua hàng hiệu, hoặc tự làm cái gì đó mà tặng. Còn cố tình mua hàng nhái là sự lừa dối với người được tặng và ăn cắp sức lao động của nhà sản xuất.

Ở các trường đại học nước ngoài luôn luôn có trình duyệt tránh ăn cắp bài viết của người khác. Chỉ cần trong bài luận văn hàng chục nghìn chữ của bạn, có nửa câu (một cơ số chữ liên tục) trùng khớp với bài viết của một ai đó trong data base, bạn auto trượt môn đó, thậm chí phải học lại. Không một chỗ nào bán sách copy hoặc dịch vụ copy nào dám copy 1 chapter trong 1 cuốn sách cho bạn. Bởi vì đó là hành vi ăn cắp. Tất nhiên có nhiều người vẫn copy chui, hoặc đọc sách online lậu, nhưng nếu để người khác biết, nhân cách của bạn bị đánh giá không bằng hạt bụi.

10-20 năm nữa bạn đọc lại comment này của tôi sẽ hiểu.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi benhvienquocte Xem bài viết
    mình nghĩ không phải ai cũng vậy đâu, cũng tùy người thôi, nhưng "thực dụng" vẫn chiếm đa số
    Mình nghĩ là thực tế nhiều hơn thực dụng í :v
    • 271 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang_si Xem bài viết
    )
    Nóng quá nào
    Mình đâu có cổ súy cho cái gì nhái với fake
    Mình chỉ đưa ra góc nhìn, cái suy nghĩ của người mua hàng bạn hiểu không )
    Không phải ai cũng không hiểu cái chuyện sách photo đâu bạn ạ, vì mình cũng là người từng theo luận án mà )
    ))
    Đừng vội phán xét người khác "dân trí thấp" )
    Tôi có câu nào nói "bạn dân trí thấp" sao? Tôi nói ai có suy nghĩ đó là dân trí thấp. Còn bạn có nghĩ thế hay không chỉ mình bạn biết thôi mà.
    • 87 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Rồi )
    Cảm ơn ý kiến của bạn nha ^^
    Tôi có câu nào nói "bạn dân trí thấp" sao? Tôi nói ai có suy nghĩ đó là dân trí thấp. Còn bạn có nghĩ thế hay không chỉ mình bạn biết thôi mà.