TIN TÀI TRỢ.

Nên tha thứ về với chông hay ly hôn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em giờ tâm tư đang gói bời e không biết làm sao mới đúng, xin anh chị cho e lời khuyên, e chân thành cảm ơn !!

Câu chuyện của e như sau:

Em và chồng cưới nhau đến thời điểm này đã 4 năm rồi, nhưng chưa có con. e yêu a la mói tình đầu và được a cưới e rất vui và hp vì điều đó, vơ chông cưới nhau về hai bàn tay trắng và hứa hẹn cùng nhau cố gắn làm để có căn nhà ở không phải ở nhà thuê, nên thỏa thuận hai năm sau mới sinh con, trong thời gian đó cả hai cũng đã cố gắng kiếm tiền và cảm thấy vui vẽ hạnh phúc du có chuyện cải nhau bất hòa cái gì e cũng nhịn a để vợ chồng hòa thuận vui vẽ làm ăn, dù ai đúng ai sai mỗi lần cải nhau e là người đâu tiên lên tiếng xuống nước trước vì e luôn sợ cảm giác cải nhau bất hòa giận hờn là e không làm được gì hết, nên cứ như thế a cứ lấn lướt em, và nói gì cũng bắt e nghe thoe e kg hề cải lại, nếu cải lại a lớn tiếng xung mầy tao với em có lần còn đánh em nữa chứ, thế mà e cũng nhịn không cho ba mẹ đôi bên hay biết gia đình nội ngoại cứ nghĩ bọn e hạnh phúc, chính e cũng có suy nghi mình hạnh phúc vi e nghi vợ chồng cải nhau là binh thường, lúc nóng giận a không kiềm chế được.

Có lần chuyện nhỏ mà cải nhau a đánh e nhiều đến xưng cả mặt và tay chân bầm tím làn đó giân quá e mới nói cho ba mẹ e biết và nói với mẹ chồng nhờ mẹ khuyên giải nói với chồng e một lời, mẹ chồng cũng có quan tâm e bảo e mua thuốc uống rồi bảo sẽ nói với chồng e, nhưng bà lại thồng theo một câu do hai đứa ở xa quá bà cũng không giúp nói được gì hai đưa không đươc tuổi mà cưới nhau thì nhịn nhục nhau mà sống vì ngày trước ba không đồng ý cưới vì không được tuổi thì hai đứa nhường nhịn nhau mới ở đời được.

Kể từ đó dù thế nào e cũng không bao giờ nói gì nữa dù vợ chồng có lớn tiếng với nhau thế nào e cũng tự chịu e cũng không dám nói với ba mẹ e sơ ba mẹ e buồn vi ngay trước mẹ e cũng không đông ý cho tui e lấy nhau, nhưng vì e thiết phục mẹ nên bà mới chấp nhận.
    Thời gian cũng trôi qua hết hai năm,nhung bọn e vẫn chưa mua được nhà nhưng e có bàn với chồng là có con a ấy một mực không đông ý vì bảo kinh tế khó khăn chưa có nhà mà sinh con ở trọ thế này khổ lắm, nói miết xong a lại bảo thôi e đi tiêm vác xin ngừa bệnh ung thư tử cung đi xong rồi có con, e cung nghe theo, thời gian tiêm thuốc mất 6 tháng, qua 6 tháng mới sinh con dc, và 6 tháng cũng trôi qua e lại đề cập đến chuyện có con thì a lại bảo do e còn đi học để e học xong đi rồi hãy có con, vì khi đó e đang học liên thông ĐH kế toán e cũng vừa làm vừa học, thu nhập e đủ sinh hoạt gia đình và tiền nhà, còn tiền a làm là dư ra hết để mua nhà, dù chưa mua nhà được nhưng em thấy vợ chồng đâu khó khăn gi đâu về kinh tế, nên e nghỉ cưới nhau lâu rồi sinh con là phải lúc và e rất ham có con rất yêu quý trẻ, e nói không sao e học gần xong rồi gio có bầu thi có vấn đề gì đầu e thấy việc đó binh thương và e chuẩn bị tâm lý để vừa có bầu vừa học được mà và chưa chưa chắc muốn đã có con liền được vì nhiều người cưới nhau nhiều năm không để có con tới khi muốn có con lại rất khó.

nhưng a một mực không đồng ý, thế nên e cũng nghe theo là đợi đến học xong, nhưng trong thời gian đó e không vui vẽ gì hết mâu thuẫn cứ xãy ra miết dù chuyện nhỏ nhặc gì a cũng kiếm chuyện với e, cứ bắt e nghe theo, nói lời kg tôn trọng e

Có lần e té xe chân bị chảy máu thế mà a không hỏi thăm e một lời, cứ quan tâm chiếc xe bị trầy và chủi e xuốt mấy ngày liền lâu lâu cũng nhác lại nói, và từ đó em không nhịn a nữa cứ cãi nhau miết, dù a đói xử vói e thế nào nhung e không bao gio có ý nghỉ bỏ anh mà lòng e rất yêu a chỉ có mình anh, e thấy a vất vả lo làm kiếm tiền vì gd a cũng rất chịu khó tiết kiêm, e nghi kiếm được ng đang ông chịu khó nhu vậy cũng kg phải dể, long e chỉ có mình anh, nhung a đối với e như vậy e lo sợ a kg yêu e, nên e cứ luôn hỏi a có yêu e không a cứ luôn miệng nói la yêu e, nhung hành động a như vậy làm e thấy buồn lắm một người chồng luôn nói yêu e mà không quan tâm em, không tôn trọng e, còn đánh e, thậm chí e nan nĩ a có con a cũng không đồng ý e hỏi thì a chỉ nói do kinh tế khó khăn và hứa hẹn mãi e cảm thấy mình như bị lừa dói.

Đánh e dù rất đau nhung việc có con là con chung mà sao a cứ húa hẹn hết lần này đến lần khác, điều làm e đau khổ nhất, e kg chấp nhận a hứa hẹn mãi nên đã cho a lụa chọn một là có con hai là e đi vì những gì a đối xử với e, e không còn thuong a nữa, nhung thật ra e rất thuong a nên muốn có con chứ không thuong chồng thì sinh con với chông để làm gì, e chỉ làm khó để a thay đổi mà nghe e chứ không còn gia truỏng nũa, chỉ cần a chịu nhịn e một lần chắc chắn e sẽ nghe theo a mà để từ từ có con nhu ý anh, nhung a ấy không hiểu e cứ bảo e nghe lời a như thế mãi sao, nếu tiếp tục nghe thoe thì làm sao e sống đươc với ng chồng gia truỏng như vậy mãi, nên e đã chọn giải pháp ra đi,

Em đi ở với e gái, đó là khi giận nhau vậy mà chứ e không hề nghỉ tới ly hôn e đi chỉ lấy 10tr , trong khi đó e giu trong tay 55 tr tiền mạt vì cũng đang gôm lại để về quên sang đất, a cứ hâm dọa sẽ gọi cho ba mẹ e lên vì vốn tinh e đó giờ chuyện lớn bé gì e với chồng không muốn kể cho ba mẹ hay có kẻ là kể chuyện vui kg kể chuyện buồn so ba mẹ ở quê lo, mói nói chuỵen vo chong để vo chồng giải quyết chứ không nên cho ba mẹ hay,a kg chiu nghe đã điện thoai ba mẹ e lên va mẹ anh lên, và còn nói e ngoại tình.

Mẹ a lên cũng kêu e về nhưng e gian a cho ng lớn hay nên e càng giận a hơn và không về, khi đó a đưa ra một sấp giấy trong đó có ghi rỏ cuộc nói chuyện e với a bạn trên mạng chát với nhau, và có những câu bong đua chọc nhau thui e nghĩ kg có gì to tác lắm vi e biết mói quan hệ e với ng bạn đó thế nào mà, e với người bạn đó khi rảnh rồi buồn chát kể chuyện nhau nghe, có câu chọc nhau là đùa vui thui , vì a ta cũng có gd rồi e cũng vậy chứ có yêu đương gì nhau, e vói a đó cũng có gặp mặt nhau uống cà phê một lần, vậy mà anh lấy đó làm lý do để ghen tuông nói e bỏ a vi quen voi ng trên mạng nói e ngoại tình, e mới hiêu ra mấy lần trước a cũng ghen đánh e vi a biết e hẹn ng khác di uong cà phê như vậy, vậy mà a không hề nói rõ cho e biết để có mẹ hai bên a đem ra nói như vậy, ghép e ngoại tình bảo e xin lỗi quay về a ấy sẽ tha thứ cho em, e đau lòng lắm vì e rất yêu a nhung càng ngày việc càng tệ hơn tình cảnh như vậy sao e về với anh đây như thế khác nào e chịu nhục khi e với ng kia có gi đâu mà gọi ngoại tình e mà xin loi a kg chỉ e nhục mà còn ảnh hưởng mẹ e nữa nên dù yêu thuong a, nhung e rất giận và túc a kinh khũng e đã khẳn định với mẹ chồng e là con không về với a ấy, con sẽ ly hôn nhất định không về,

Vậy là từ đó e đã li thân hơn năm rồi, giờ đây a đã mua được đất ở quê chuẩn bị xây nhà trong đó cũng có công sức e bỏ ra và a ấy nhận hết mọi sai về anh mong e tha thứ quay về với anh hứa sữa đổi, hứa yêu thuong lo lắng chăm sóc cho em, hứa bù đấp lại mong em bỏ qua mà về, ngay nao a cung điện thoại nhắn tin nan nĩ e về nhà mình sắp có rồi về với a đó là mồi hôi nước măt hai vợ chồng bảo e về sinh con cho a, một năm trôi qua e quen ban bè đi chơi để quên a ấy và muốn ly hôn để xóa hết quá khứ với anh, e không muốn gặp lại a nữa, vì mổi lần gặp a thì bao nhiêu chuyện ngày xưa cứ lại ùa về e không quên được nước mắt e lại chãy ra, e chỉ muốn quên đi tất cả những gì a đối xử tệ với e lùa dối,

Em muốn ly hôn để tâm hồn nhẹ đi như e chua từng biết anh, vậy mà a lại nan nĩ thì e thấy thuong làm sao thấy tội làm sao, e cung kg biết có nền về không có nên tin a không vì a lừa e nhiều lần quá rồi, và vì e khẳn đinh với mẹ a áy sẽ ly hôn. và tốn thời gian li thân hơn một năm rồi giờ làm lại từ đầu sao, vi khi yêu nhau hết lòng đến với nhau không có hạnh phúc đã ra đi giờ về có hạnh phúc có tin tưởng được không?

Em nghĩ chén nước đổ rồi không hốt lại được nhung a không đồng ý li hôn a cứ bảo cho a sữa sai, xin em cho anh cơ hội, muốn e về e thấy tội làm sao với lời nan nỉ của a, e khó xử lắm, ly hôn hay về để sống cùng anh có vợ có chồng cuộc sống bình yên hay thời gian lại cải nhau

Vì ly hôn thì e mang tiếng là gái có đời chồng liệu có tìm được tình yêu thật sự được hay không và liệu e có yêu ai được hay không khi e hiện tại mất lòng tin vào đàng ông, hay về với a cứ an phận làm vợ thế cho xong, e mệt mõi chán nản chẳn biết đâu là đúng. e cứ chiềm trong cái suy nghỉ ly hôn hay về, thật tình e mệt mõi quá.

Giúp e cho e lời khuyên. em chân thành cám ơn!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Mje
      Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em sinh năm 89, chắc nhỏ tuổi hơn chị. Em chưa lập gia đình nên chưa có kinh nghiệm trong chuyện hôn nhân nên không dám khuyên chị. Nhưng chị ạ, dù gì anh ấy cũng là chồng chị, đàn ông vũ phu là không tốt rồi, nhưng em có thể hiểu trong hoàn cảnh của anh ấy, có thể hành động như vậy vì ghen tuông chị với anh kia nên bốc đồng trong suy nghĩ dẫn đến hành động không hay.
    Chị nên xem xét anh ấy có đánh chị trong thời gian dài hay vô lý hay không. Nếu có thì chị nên xem lại, bởi vì đàn ông có tính cộc cằn, vũ phu như vậy khó bỏ lắm.
    Còn nếu chị cảm thấy bỏ qua được và cho rằng anh ấy có thể sửa đổi thì chị nên cho anh ấy một cơ hội. Dù gì thì cũng đã là vợ chồng, chị cho anh ấy thêm cơ hội một lần này cũng như cho chính mình một cơ hội bắt đầu cuộc sống mới.
    Em còn nhỏ, không dám nói nhiều, chỉ chúc chị có quyết định đúng đắn. Chúc chị vui vẻ, hạnh phúc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,226 Bài viết

• 5,154 Được cảm ơn

Chồng bạn đánh là bạn là sai, sai rất nặng nhưng tôi hỏi thật:
    Bạn có gia đình, đi chat chit, ăn nói thiếu tế nhị, gây hiểu lầm, hẹn hò với người khác những địa điểm riêng tư uống cafe mà không có lý do chính đáng nào là bình thường, không có gì trong tâm trí bạn à? Ý tôi là bạn không cảm thấy tí kì cục nào sao?
    Tôi chả hiểu cách suy nghĩ của bạn lẫn chồng bạn, như hai đứa trẻ vậy. Có lẽ hai bên nên ngồi lại nói chuyện nghiêm túc thay vì lên 1 diễn đàn rồi "trở về tay không".
    P/s: Chồng bạn có vẻ khá "hiền", gặp tôi là "1 đi không trở lại", làm gì có chuyện có gia đình mà cư xử cứ như đứa trẻ mới lớn. Đã vậy còn có những hành vi không thể chấp nhận được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn bạn cho lời khuyên nha!
    Nhưng có vẽ bạn không hiểu thì phải, Giá như chồng mình mạnh tay ký vào tờ đơn ly hôn và đùng nan nỉ mình về thì hay nhỉ, như thế mình không có gì khó xử mà lên diễn đàn này tâm sự.
    Bạn có giám khẳn định trong cuộc đòi bạn sẽ không có chúc sao lòng với người khác ngoài chồng ngoài vợ không?
    Nhưng cái chính là mình biết mình làm gì ? mình là ai? và mình đang ở đâu?. Để lương tâm không phải hổ thẹn có lỗi với bạn đời mình.Con người ai cũng có tư do riêng tư cá nhân, nêu mình là chồng thi khi thấy nghi ngờ vợ thì nên thẳng thắn góp ý với vợ người biết yêu vợ chồng là biết giu sỹ diện cho nhau.
    Chẳn lẽ một người có gia đình không có quyền uống cà fe với người khác giới sao bạn?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 61 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Hãy sống vì bạn. Vì điều bạn muốn và bạn hp. Bạn là người biết rõ anh ta nhất. Ng yêu đầu tiên mình đã bỏ vì 1 cái tát cho mình khi anh ta nổi giận. Dù anh ấy có khóc và cầu xin, thậm chí đòi chết, mình cũng bước đi. Mặc dù trước đó anh ta luôn yêu chiều mình vô cùng. Và hôm nay Đó là quyết định đúng nhất đời mình. Chồng mình hiện tại mình lại tha thứ đến cả trăm lần rồi. 1- anh ta luôn tìm cach giải hoà và xin mình tha thứ trong khoảng 2 tuần. 2- chưa bao giờ đánh mình, mình cũng đã từng giận chán hắn mà bỏ đi hẹn hò người khác, 5 người lận. Nhưng chồng mình khi bít cũng chỉ hỏi em đi chơi có vui o? Có doạ đánh người ta nhưng o bao giờ đụng vào mình.
    Tuy nhiên đó là khi mình chưa cưới. Giờ mình đã cưới và chồng mình thực sự thay đổi, rất tốt và chiều vợ. Bạn cũng có cái sai. Anh ta cũng có cái sai. Sự lựa chọn nên dựa vào việc bạn còn yêu không? Có tin là anh ta sẽ thay đổi được không? Bạn có thấy hp khi anh ta nt hay nc với bạn không? Ai cũng có tốt xấu và những nỗi lầm, nhưng ít nhất anh ta là kẻ khốn nạn mà bạn đã biết hết những cái tệ hại nhất của anh ta rồi, điều ấy tốt hơn fair học lại từ đầu.
    Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám on bạn Mtnd123 nhiều nha.chức bạn luôn vui vẽ hạnh phúc!!

Quyết định cuối cùng của mình là đã ly hôn, sống mình giờ đôi lúc thấy buồn thấy cô đơn nhưng ít ra tốt hơn trước nhiều vì có mình mà hjhj, nhưng tâm hồn thanh thảng và thoải mái,và có vài người kết mình nhưng mình kg thể nào iu họ dc. nhưng thật lòng mà nói mình rất cần bờ vai để dựa để bầu bạn để tâm sự nhưng tìm ng hợp thật khó quá, tình hình là ở vậy cho đẹp trời.
    Gia đình ba mẹ mình cứ buồn lo cho mình vì giờ cũng lớn tuổi rồi mà chưa có được gia đình yên ổn.qua 1 lần đổ vỡ mình thấy sợ và ngán ngấm quá biết làm sao có thể yêu thương đuọc đây có lẽ số phận , nên thui kệ. tới đâu tới mõi ngày sống khõe vui vẽ dc rùi..hjhj ♥
    • 314 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đang định khuyên nhưng đọc cmt thì biết bạn đã ly hôn rồi. hy vọng bạn sẽ sớm tìm được hạnh phúc bên người thực sự yêu thương và trân trọng bạn