TIN TÀI TRỢ.

Muốn quen bạn trai Tây (tầng 15)

• 0 Lượt chia sẻ
  • 263K Lượt đọc
  • 1.13K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

IMG_20151225_WA0004

Bắt chước chị Summer, em post hình trai lênAnh đi chơi Giáng Sinh với ông bạn thân chí cốt (cũng hơn 10 năm thân thiết), trai là người mặc áo trắng cả nhà ạ. Trai chia sẻ hình đi chơi nhiều lắm mà em lấy hình đại diện để cả nhà nhìn thôi ạ.
    Hy vọng cả nhà mình có nhiều động lực hơn trong yêu xa
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ximuoi24 Xem bài viết
    @summertran: bạn của chị lãng mạn quá luôn, ngưỡng mộ chị quá đi . Nhìn bạn của chị đẹp và duyên, nhìn anh hiền nữa. Chị cho em cả nhà biết 2 anh chị hát bài gì được không?
    Chúc cả nhà Giáng SInh vui vẻ nha. Giáng sinh của em cũng đi chơi lòng vòng mà lòng buồn rười rượi vì ko được ở gần zai, zai cũng buồn lắm . Trai chia sẻ mấy hình ảnh mà trai đi chơi với gia đình người bạn thân cũng làm em vui lên tí xíu. Yêu xa cũng khổ ghê gớm, nhớ hay muốn đón Lễ, Tết cùng nhau cũng không làm được gì hết, cứ sử dụng hết các phương tiện liên lạc để kết nối với nhau thôi. Mà được cái trai hiểu em, chưa cần nói ra đã biết ý muốn gì nên cũng gắn gượng với nhau, 2 đứa cứ động viên nhau "Be strong".
    Chẳng biết nói gì hơn ngoài động viên, an ủi bạn 😄 Cố lên nhé !!!
    Lúc trước đây, bạn bè gia đình cứ bảo mình gàn dở, hâm rồi ảo các kiểu vì mình cứ lọ mọ một mình với tình yêu xa bao năm. Bao lời khuyên nên bỏ mình chẳng để ý. Bố mẹ thì cứ lo tuổi thanh xuân của con gái trôi qua nhanh. Bạn bè thì bảo ôi lỡ mất bao cơ hội.

Thế nhung không hiểu sao mình cứ vững như kiềng 3 chân, không nhúc nhích 😂. Cứ tin và làm theo điều gì mình tin bạn ah.
    Lúc đấy mình cũng chẳng nghĩ xa xôi rồi có ngày mình được thế này thế kia đâu. Chỉ nghĩ đơn giản, mình đang hạnh phúc vì sống trong tình yêu này, nên dù có nhiều khó khăn mình cũng chấp nhận hết.

Đúng là có lúc buồn tủi thân chết được. Nhưng cảm giác hạnh phúc vỡ oà mỗi khi đuoc ở gần nhau lại không phải cặp đôi nào hàng ngày găp nhau cũng cảm nhận được.
    Hơn nữa khi yêu xa, thử thách nhiều vô cùng, đó không chỉ dành cho tình yêu mà còn dành cho chính bản thân mình.

Chúc bạn Ximuoi sớm được ở gần người yêu nhé !
    comment by WTT mobile view
    • 753 Bài viết

• 5,180 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ximuoi24 Xem bài viết
    @summertran: bạn của chị lãng mạn quá luôn, ngưỡng mộ chị quá đi . Nhìn bạn của chị đẹp và duyên, nhìn anh hiền nữa. Chị cho em cả nhà biết 2 anh chị hát bài gì được không?
    Cảm ơn em

Bọn chị hát từ Joy to the world tới Angels we have heard on high. Rồi chị hát 1 đoạn trong bài All I want for Christmas is you:
    'Cause I just want you here tonight
    Holding on to me so tight
    What more can I do?
    Baby, all I want for Christmas is you
    thực ra thì chị hát như vịt đực ấy, nhưng bạn chị lại có vẻ cảm động, mặt ngẩn ra. Nghĩ cũng tội, hehe.

Nói chung thì yêu 1 người đến từ văn hóa khác, dân tộc khác, tôn giáo khác vốn dĩ đã là việc khó khăn rồi. Phải kiên nhẫn và bao dung với nhau hơn bình thường vì có nhiều khác biệt, cần phải giải thích cho nhau, có khi nói 1 lần chưa hiểu thì lại phải chờ thêm thời gian để từ từ giải thích tiếp. Đã thế, cặp nào ở xa như bọn mình thì tỉ lệ thành công càng thấp hơn nhiều, nếu là 1 nhà đầu tư thì mình chả đầu tư vào cái dự án này đâu nhưng là tình cảm, cho nên thôi thì chỉ biết tin nhau và hy vọng vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Ôi ôi ôi mình ngất thật mọi người ơi !!!!!
    Câu chuyện này rất lâm li.
    Chuyện là mình mơ ước được đi xem concert của Adele lâu lắm rồi. Đùng cái năm tới Adele có tour khăp nơi.
    Mình sống chết quyết mua vé cho bằng dươc. Bỗng dừn anh chồng không cho, bảo nguy hiểm sơ khủng bố. Khăng khăng nhất định không cho mua.
    Thế là bao ngày thuyết phục đau khổ cũng nhất định không cho mua.
    Mình giở trò giận dỗi vẫn không ăn thua. Đến hôm mở bán vé, mình nhờ đứa bạn mua hộ, nghĩ bụng bảo kệ, cứ đi, cơ hội không đến lần thứ 2. Ai ngờ đứa bạn bảo không mua được.

Buồn quá, uất ức nữa cứ ngồi đau khổ ủ dột suốt từ hôm đấy đến giờ.
    Rồi đùng cái hôm nay mở quà là cặp vé. Còn vé Front stage nữa.
    Mình cứ hét ầm ĩ lên như 1 con điên. Hahaha.
    Anh chồng thì cười hỉ hả, bảo đấy anh biết ngay em sẽ ngất xỉu vì sung sướng mà.

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 26 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Aivan_118 Xem bài viết
    BF của Sum giống thầy Dan trên kênh youtube vậy? Mình đang nghiện theo dõi thầy Dan đây .
    Cùng ý kiến với c lol mới coi xong cái clip "5 điều ở VN mình không thể hiểu" mà cười quắn ruột.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Giáng Sinh sắp hết rồi 😂 Rậm rịch chuẩn bị mất mấy ngày, háo hức mấy ngày rồi mọi thứ sắp trở về bình thường.
    Mấy năm trước mình đều trải qua Giáng Sinh ở đây nhưng là " khách ", mỗi năm nay mới cưới thành ra là " người nhà ", cảm giác đúng là có khác thật. Cảm giác trở thành 1 phần của gia đình mới rất ấm cúng.
    Mấy ngày Giáng Sinh bên này mình lại cảm thấy " nhớ" nhà thế không biết. Nhớ Tết của mình, nhớ bố mẹ lắm lắm 😂 Cảm thấy sao mà giờ đây xa bố mẹ thế không biết. Giờ mới thấm cảm giác lấy chồng xa là như thế nào đấy.
    Lúc trước mình nghĩ lấy anh chồng Tây mà được sống ở Việt Nam thì tuyệt nhất. Được cả đôi đường 😄 vừa có gia đình, vừa có tình yêu.
    Mặc dù mình sống xa nhà hơn 10 năm nay, Tết cũng hiếm khi về nhà vì phải đi làm. Nhưng cảm giác trong cùng Việt Nam vẫn thấy " gần" hơn giờ là quá xa xôi thế này.

P/S : xong giờ mình cứ ước " giá như " hồi trước dành nhiều thời gian cho gia đình hơn 😂. Nhưng biết có quay trở lại thì vẫn chẳng làm thế đâu, lại suốt ngày vi vu lượn lờ khắp nơi.
    --> Giơ có tình yêu to nhất rồi lại thành ra nhớ 2 tình yêu già ở nhà.
    Con ngừoi quả là tham lam nhỉ, lúc nào cũng muốn được tất.

Chúc mọi người nghỉ nốt mấy ngày lễ vui vẻ !
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meebeo Xem bài viết
    Chẳng biết nói gì hơn ngoài động viên, an ủi bạn 😄 Cố lên nhé !!!
    Lúc trước đây, bạn bè gia đình cứ bảo mình gàn dở, hâm rồi ảo các kiểu vì mình cứ lọ mọ một mình với tình yêu xa bao năm. Bao lời khuyên nên bỏ mình chẳng để ý. Bố mẹ thì cứ lo tuổi thanh xuân của con gái trôi qua nhanh. Bạn bè thì bảo ôi lỡ mất bao cơ hội.

Thế nhung không hiểu sao mình cứ vững như kiềng 3 chân, không nhúc nhích 😂. Cứ tin và làm theo điều gì mình tin bạn ah.
    Lúc đấy mình cũng chẳng nghĩ xa xôi rồi có ngày mình được thế này thế kia đâu. Chỉ nghĩ đơn giản, mình đang hạnh phúc vì sống trong tình yêu này, nên dù có nhiều khó khăn mình cũng chấp nhận hết.

Đúng là có lúc buồn tủi thân chết được. Nhưng cảm giác hạnh phúc vỡ oà mỗi khi đuoc ở gần nhau lại không phải cặp đôi nào hàng ngày găp nhau cũng cảm nhận được.
    Hơn nữa khi yêu xa, thử thách nhiều vô cùng, đó không chỉ dành cho tình yêu mà còn dành cho chính bản thân mình.

Chúc bạn Ximuoi sớm được ở gần người yêu nhé !
    Em cám ơn chị đã động viên. Tụi em cũng an ủi nhau nhiều lắm, động viên đủ kiểu nhưng vẫn lạc quan, cũng cần tin tưởng mới dám yêu xa nữa, bạn bè của trai cũng có 1 vài người nói anh ko bình thường khi mất thời gian tình yêu ở xa, 1 vài ngưòi thì thích thú, hào hứng. Ăn thua do quyết tâm của trai thôi. Hai đứa hy vọng không nản lòng để đi đến cùng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 95 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình đi về rồi nhe các chị em
    • 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

@Emelina đi có vui không? Kể chuyện của bạn để mọi người hóng với nha

Mình đang thấy chán chán,quan sát cuộc sống ngay trong chính gia đình, rồi bạn bè, rồi mọi ngừơi xung quanh thấy mình khó hòa hợp với trai Việt. Mà quen bạn nước ngoài ở xa cũng nhiều trắc trở quá, chưa đâu ra đâu cả. Đôi khi tự nghĩ không biết mình có đang mơ mộng viễn vông không nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Kể chuyện tình yêu sét đánh cho các bạn nghe nhé.
    Chuyện này không phải của mình mà của cô bạn thân người Bôlivia.

Chuyện là cô bạn này từ bé tới lớn chưa đi đâu bao giờ, chỉ sống ở Bôlivia, sống với bố mẹ, kiểu sống khá giống với Việt Nam. Tức là bố mẹ bảo bọc từ bé. Cô bạn này cũng nhút nhát, không đi du lịch xa bao giờ. Nói chung chỉ loanh quanh trong gia đình. Bạn ấy đi làm thêm 1 quán Cafe, gặp ngay 1 anh chàng người Đức sang Bôlivia sống 1 thời gian. Nói thêm là bạn gái này đang là sinh viên, anh chàng người Đức đang học làm Giáo viên, cả 2 cùng 24 tuổi.

2 bạn này bị tình yêu sét đánh ngay lập tức, say đắm ngay từ lần đầu gặp nhau. Quen nhau được 4 tháng thì anh chàng người Đức kia hết hợp đồng làm thêm, phải về Đức. Chắc là cảm giác không thể sống thiếu nhau, thế là cầu hôn. Làm đám cưới ngay lập tức trong 1 tuần. Rồi 2 người làm thủ tục nhanh chóng cho bạn gái kia sang Đức sau 1 tháng. Từ lúc quen đến cưới tròn 6 tháng.
    Hồi mình mới quen bạn nghe kể chuyện đúng là chuyện cổ tích. Tràn đầy hạnh phúc và mình vô cùng hâm mộ. Vì mình yêu nhau đến mấy năm trời mà còn chưa nghĩ đến cưới xin. Huống chi 2 bạn còn rất trẻ mà đã suy nghĩ nghiêm túc về chuyện này.

Thời điểm mình quen bạn là lúc bạn mới bắt đầu sang Đức sống. Quen nhau trong lớp học tiếng. Nói thêm là bạn chỉ biết nói tiếng Tây Ban Nha, không biết chút tiếng Anh nào. Nên việc đi ra đường, giao tiếp quả thực là vô cùng khó khăn.
    Mọi răc rối bắt đầu từ đây. Mọi thứ diễn ra và thay đổi quá nhanh. Không còn khí hậu nắng vàng, mát mẻ thay vào là thời tiết ảm đạm,mưa gió, lạnh lẽo. Cuộc sống tự lập phải tự làm nhiều thứ 1 mình. Con người xa lạ vì không giao tiếp được ( ít người nói tiếng Tây Ban Nha ).
    Rồi 2 người vì yêu quá nhanh, không tìm hiểu kỹ. Lúc sống gần nhau mới phát sinh nhiều mâu thuẫn về văn hoá, tính cách, quan điểm sống....

Thương thì tình yêu sét đánh sẽ có 2 kết quả. Sau 1 thời gian chung sống, khi khám phá dần đối phương. 1 là sẽ yêu nhau say đắm hơn vì hoà hợp.
    2 là thất vọng hoàn toàn vì con người đấy khác xa với người mình từng cho là như thế.
    Bạn mình lại rơi vào trường hợp thứ 2.
    Nghe mỗi lần tâm sự mà mình chỉ mong mọi chuyện với bạn tốt hơn. Hy vọng từ từ 2 người sẽ tìm được điểm chung.
    Nhưng giờ hơn 1 năm bạn sống cuộc sống mới, với 1 người hoàn toàn xa lạ sau 6 tháng bỗng chốc thành chồng, bạn đi đến kết thúc sẽ li dị. Thật là buồn !

Có nhưng chuyện tình sét đánh có kết quả rất rất đẹp. Nhưng cũng có những câu chuyện buôn như của bạn mình.

Có những lúc tưởng chừng tình yêu làm được tất cả mọi thứ, nhưng có những lúc nhưng điều nhỏ xấu xí giết chết dần tình yêu.

Chúc mọi người tuần mới vui vẻ nhé !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac chi. Topic chia se cua cac chi hay qua. Em muon nho cac chi tu van giup em. Em nhan duoc tin nhan the nay, lieu co phai la scammer khong ah? Em thay profile va picture cung rat OK. Em xin loi vi ban phim em khong go tieng Viet duoc.
    ̣
    "Hello tell me do you think distance should determine where love can be found? ..if Love is the ultimate goal then the journey is the same...just empty space in between waiting to be filled with love..so here goes about me... I have a business researching and producing natural medicines, trying to find cures for human suffering from the wonders of nature and am kind of good at it!!. Nature holds the answers to all our problems or at least that's what I think. Walking on the beach, listening to music are things I enjoy and since i live by the sea its possible to do this everyday..Distance is the space between two points on a map and mostly the chasm in our minds..No distance is too far if the chemistry is right. I believe in cosmic wisdom and actually think there is someone out there with my name written on her destiny
    • 135 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sweet_hebi Xem bài viết
    Chao cac chi. Topic chia se cua cac chi hay qua. Em muon nho cac chi tu van giup em. Em nhan duoc tin nhan the nay, lieu co phai la scammer khong ah? Em thay profile va picture cung rat OK. Em xin loi vi ban phim em khong go tieng Viet duoc.
    ̣
    "Hello tell me do you think distance should determine where love can be found? ..if Love is the ultimate goal then the journey is the same...just empty space in between waiting to be filled with love..so here goes about me... I have a business researching and producing natural medicines, trying to find cures for human suffering from the wonders of nature and am kind of good at it!!. Nature holds the answers to all our problems or at least that's what I think. Walking on the beach, listening to music are things I enjoy and since i live by the sea its possible to do this everyday..Distance is the space between two points on a map and mostly the chasm in our minds..No distance is too far if the chemistry is right. I believe in cosmic wisdom and actually think there is someone out there with my name written on her destiny
    Em tiếc gì cái profile bịa đặt với picture ảo.

Giả dụ 1 bạn VN mà nói những lời này thì chắc chắn sẽ bị gọi là "thằng dở hơi" ngay 1 nốt nhạc. Đằng này em lại lăn tăn vì chắc nó là thằng Tây. Chả có thằng đàn ông tử tế nào (Tây hay Ta) mà nói mấy lời này với người chả quen biết gì cả.
    • 255 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

̣
    Ngày trước em cũng gặp phải kiểu văn vẻ như này, lúc đầu còn ố á "u are so sweet..." cho ra vẻ cảm kích, về sau em càng thấy kiểu sáo rỗng kiểu gì ấy, nên e block luôn cho lẹ, mệt mỏi lắm.

Em thích kiểu hài hước vui vẻ thôi

Nhân tiện sang tầng mới em xin chúc các chị em năm mới sức khỏe dồi dào, thành công trong công việc cũng như trong chuyện tình cảm với các lão Tây nhé

Em đang gặp trở ngại là gia đình bắt đầu nghĩ em có vấn đề khi mà chỉ quen tây, nhất là mẹ em, lúc nào cũng lắc đầu bảo "con người ta học hành xong đi lấy chồng, con mình thì toàn viển vông ở đâu đâu, lại còn suốt ngày tây với chả tạng"

Em chả biết giải thích làm sao, mẹ em vẫn cứ nghĩ em có vấn đề về tâm lí ấy ạ, cứ thấy em nói chuyện hay đi chơi vs anh tây nào ( chỉ là bạn bè đưa dẫn đi chơi) cũng nghĩ em yêu đứa đấy là lại phát hoảng cả lên. Tại trong tiềm thức của gia đình em thì chỉ có lấy người VN, người cùng thành phố thì càng tốt.
    Nick nhiều mẹ dùng

Chỉ để 1 lòng cùng giảm béo
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

̣
    1. Đúng là không quen không biết mà gửi cho 1 bức thư thế này đúng là " dở hơi " đấy 😂

2. Sau bức thư này chắc là 1 bức đại loại, anh sẽ sang thăm em sớm nhất có thể. Rồi hợp đông bên công ty anh có vấn đề, anh cần 1 ít tiền để đặt cọc... 😂

3. Cho dù là yêu nhau đi chăng nữa, anh nào mà viết cho mình thư kiểu " sến sẩm" nổi cả da gà thế này mình cũng thấy " sợ hãi " 😂
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linhlinh0302 Xem bài viết
    Ngày trước em cũng gặp phải kiểu văn vẻ như này, lúc đầu còn ố á "u are so sweet..." cho ra vẻ cảm kích, về sau em càng thấy kiểu sáo rỗng kiểu gì ấy, nên e block luôn cho lẹ, mệt mỏi lắm.

Em thích kiểu hài hước vui vẻ thôi

Nhân tiện sang tầng mới em xin chúc các chị em năm mới sức khỏe dồi dào, thành công trong công việc cũng như trong chuyện tình cảm với các lão Tây nhé

Em đang gặp trở ngại là gia đình bắt đầu nghĩ em có vấn đề khi mà chỉ quen tây, nhất là mẹ em, lúc nào cũng lắc đầu bảo "con người ta học hành xong đi lấy chồng, con mình thì toàn viển vông ở đâu đâu, lại còn suốt ngày tây với chả tạng"

Em chả biết giải thích làm sao, mẹ em vẫn cứ nghĩ em có vấn đề về tâm lí ấy ạ, cứ thấy em nói chuyện hay đi chơi vs anh tây nào ( chỉ là bạn bè đưa dẫn đi chơi) cũng nghĩ em yêu đứa đấy là lại phát hoảng cả lên. Tại trong tiềm thức của gia đình em thì chỉ có lấy người VN, người cùng thành phố thì càng tốt.
    --> Theo mình, việc mình thì mình làm thôi 😂
    Kiểu sống của mình khác biệt với số đông không có nghĩa là nó " có vấn đề " gì cần bạn phải bận tâm cả.
    Bạn sống vui vẻ với kiểu bạn thích - không làm hại tới ai, thì việc gì phải lăn tăn ?

Tây - hay không Tây thì cũng đều la con người đủ mắt mũi chân tay chứ có phải người ngoài hành tinh khác đâu 😂
    Có nhiều người ( không chỉ riêng gia đình bạn ) suy nghĩ chỉ gói gọn không những là Việt Nam đâu, mà trong cùng thành phố, vùng, miền thôi ấy 😄

Khi suy nghĩ của mình " rộng " hơn, biết nhiều hơn và tin vào những gì mình đang sống thì cứ thế mà tiến tới ?!

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 187 Bài viết

• 471 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Just ơi, meebeo ơi đúng là yêu đương mệt mỏi, không yêu thì lỗ mà yêu thì khổ...hehe...Just cứ mở rộng lòng ra thôi, đừng nghĩ nhiều quá (như tớ). Tớ cũng ước như nàng ý, dù đi nhiều nhưng toàn là đi công tác, lo nghĩ cơm áo gạo tiền nên luôn ước ao được xách vali đi khắp nơi, thảnh thơi k vướng bận thôi, nhưng tớ thì k làm được vì còn có con tớ chứ nàng độc thân thì vô tư đi...
    Meebeo: đôi khi con người chẳng biết thế nào là đủ nhỉ, lúc yêu thì chỉ mong gần nhau, lúc ở gần lại mơ mộng về những ngày tự do xa xôi....Nhưng chúc mừng nàng vì với hiện tại, nàng đang có hạnh phúc thực sự với người chồng yêu nàng thật lòng, điều đó quan trọng hơn tất cả những thứ phù phiếm trên đời này...keke...

Mối quan hệ với bạn trẻ, tớ đã xác định từ đầu là không tới đâu, tớ chỉ muốn keep một mối quan hệ bạn bè thôi vì bạn ý quá đáng yêu nhưng e rằng là khó. Yêu thì yêu, không yêu thì trả dép cho nó về chứ nhỉ...hihi...

Đêm giáng sinh, bạn ý nhắn là "Đang dọn nhà để đón một cô gái VN dễ thương". Tớ bảo: "Thế thì mong cô ý sẽ đến sớm nhé. Chúc đêm gs vui vẻ". Bạn ý nhắn: "Mày sẽ đến chứ?" Tớ "Mày chờ 1 cô gái trẻ, dễ thương chứ có phải tao đâu". "Đồ ngốc, tao chờ mày chứ ai". Nhưng rốt cục là tớ từ chối vì đi xem ca nhạc với bạn tớ Tuy vậy tớ hẹn bạn ý là tối chủ nhật đi ăn tối.

Rồi đến tối chủ nhật tớ lại có cái hẹn với lũ bạn mà quên xừ mất không nhắn cho bạn ý, bạn ý nhắn bảo "Chúng ta đã nói về cuộc hẹn tối nay đúng k nhỉ". Ối trời, phải xin lỗi bạn ý rối rít, bảo bạn ý lùi hẹn sang tối hôm sau hoặc sau nữa thì bạn ý bảo là "Tao chỉ cần mày hẹn tao vào New Year Eve. Tao muốn bắt đầu một năm mới cùng mày"

Hai hôm sau mình mới trả lời tin nhắn là "Tao sợ tao không thể, tao phải trông con". Bạn ý bảo "Thế mày mang cả con đến chỗ tao đi nếu mày thấy ok, nhưng liệu nó có chấp nhận huge hug vào giữa đêm không?"

Cứ thế này thì tớ thấy tớ cũng thật tệ, hay tớ bảo thẳng bạn ý là thôi đừng gặp nhau nữa vì tao không muốn làm GF của mày đâu vv...

Năm mới sắp tới rồi, mà sao tâm sinh lý phức tạp, rối ren lắm í, vì nhiều thứ chuyện...
    Đêm qua ngồi cả đêm nhắn tin với bạn ex bf khóc ngon lành
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 186 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Samestar :
    Chết cười với câu chuyện của nàng. Thấy nàng hơi bị phũ phàng với anh chàng kia quá. Thấy hơi bị tội nghiệp ấy. Người ta cứ chờ đợi, kế hoạch, sắp xếp này kia còn nàng thì " quên béng " mất rồi hờ hững các kiểu. Mà kể ra anh chàng này cũng kiên nhẫn thật, 5 lần 7 lượt bị bỏ bom, leo cây mà vẫn còn muốn " hẹn hò " với nàng tiếp.

Tớ luôn chúc nàng sớm tìm được bờ vai vững chắc để dựa vào nhưng tớ cũng thấy tội nghiệp anh chàng kia lắm í 😂 Nếu nàng không mê thì giới thiệu cho bạn nào khác đi, để cho anh chàng trai cứ hy vọng rồi lại thất vọng tắt ngúm với nàng 😂

Đúng là chuyện tình cảm luôn rối ren. Vì đầu óc hoạt động phức tạp quá. Ngay cả khi hạnh phúc cũng có những rắc rối kiểu hạnh phúc nảy sinh. Chắc là do mình dạo này nhàn rỗi, mới có thời gian suy nghĩ linh tinh đấy.

Mấy ngày nữa năm mới rồi, chúc nàng năm mới khởi sắc nhé. Ít bận bịu công việc đi 1 tí, có thêm thời gian cho bản thân và thêm tí tình yêu mới 😂
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Có thể nói VN mình có ngày Tết là ngày đoàn viên gia đình thì ở phương Tây có ngày Giáng Sinh là dịp lễ quan trọng nhất trong năm. Năm nay là năm đầu tiên mà tất cả gia đình bên chồng mình đều đông đủ. Chồng mình có 1 em gái và 1 em trai, mỗi người làm việc ở 1 nước khác nhau nên có năm có người này mà thiếu người kia. Năm nay mẹ chồng mình rất phấn khởi nên mang hẳn cây thông Noel ra trang trí cho nó xôm Mình xin khoe cây thông Noel đầy quà nhìn là thích mê tơi.

IMG_4932

Đây là bàn ăn mà mình với mẹ chồng mình bày cho tối 24:
    IMG_4934

Khăn ăn là do mình xếp. Còn mấy cái cây thông Noel màu xanh bằng giấy là 2 mẹ con ngồi xếp với nhau. Buồn cười nhất là lúc đang mò xem xếp thế nào, bố chồng mình lại ngó vào rồi trêu 2 mẹ con đang chơi thủ công à. Em gái của chồng mình thì ngồi bảo thôi không xếp ra đâu, nói xong giơ cái miếng giấy tòe loe tét lét mà cô ấy xếp không thành. Cuối cùng thì 2 mẹ con mình cũng xếp được mấy cây.

Đây là bàn ăn xếp đơn giản và... chưa xếp xong. Lúc chụp hình này mình chưa bày thìa để ăn tráng miệng, thiếu 2 lần ly nữa (mỗi người có 3 cái ly). Nhưng vì mình mải lo chuẩn bị đồ nên đến lúc ngồi xuống ăn rồi thì quên không chụp lại

IMG_4955

Còn đây là bàn ăn đã xếp xong, sáng ngày 25 cả nhà ăn chung với ông ngoại của chồng mình. Bức này chồng mình chụp, lại không chụp cả bàn ăn mà chỉ chụp mỗi trước mặt thôi

Thông thường trước khi vào bàn ăn thì ở Pháp họ hay có phần apéro (chắc tiếng Việt gọi là ngồi nhắm rượu). Mọi người thường chọn thức uống như whisky, rượu mạnh hoặc các thức uống có cồn khác, champagne etc etc nhưng không phải rượu vang và ăn các món vặt như là trái olive, hạt điều etc (cái này tùy nhà, nhà bạn mình thì có trường phái snack và bimbim). Lúc này tất cả mọi người ngồi quây quần nói chuyện, buôn chuyện và tám đủ thứ trên trời dưới biển.

Sau đó, đến một lúc xuôi xuôi rồi, thường là bà chủ nhà sẽ bảo mọi người "thôi chúng ta ăn nhỉ" thì mọi người sẽ vào bàn ăn. Tất nhiên là khi vào bàn ăn rồi mọi người vẫn tiếp tục nói chuyện, còn bà chủ nhà sẽ đi lấy món khai vị.

Hai món không thể thiếu trong phần khai vị ở Pháp chính là món hàu sống và gan ngỗng. Năm ngoái mẹ chồng mình mua hẳn 1 mâm hải sản về gồm có hàu sống, tôm, cua, huỳnh đế, langoustine (mình không biết tiếng Việt). Nhưng năm nay nhà chồng mình chỉ ăn đơn giản (lý do mình sẽ kể sau) nên chỉ có hàu và gan ngỗng thôi.

IMG_4960

Đây là con hàu loại số 2 (loại 1 là to nhất). Mọi năm mẹ chồng mình chỉ mua hàu số 4 nhưng năm nay mua nhầm loại xịn nên cả nhà tha hồ được ăn ngon. Món này người Pháp thường chỉ ăn 2 cách duy nhất: vắt ít chanh ăn hoặc ăn sống. Thế hệ của bố mẹ chồng mình thì 1 người thường ăn khoảng 30 con hàu loại 4. Còn thế hệ của chồng mình thì ăn khoảng 10 con là nhiều (cũng tùy người nữa, ai phàm ăn thì không nói nha). Trong hình chỉ bày tượng trưng 3 con thôi chứ thực ra hôm đó mỗi người nhà mình ăn cũng phải 6-7 con. Kế bên là tôm. Còn trong cái tách nhỏ là creme trộn với cá hồi hun khói, hành tây sống băm nhỏ và lá persil. Thường, sau khi húp 1 con hàu thì mọi người thường ăn 1 lát bánh mì bơ. Cái này không bắt buộc nhưng nhà bên nội của chồng mình có nhiều người ăn như vậy.

Trong khi bà chủ nhà mang món khai vị lên thì thường sẽ là ông chủ nhà mời rượu cả nhà. Tất nhiên là sẽ uống rượu trắng rồi. Thường thì mọi người sẽ bàn tán là "hôm nay chúng ta có rượu gì" (rượu trắng có nhiều loại mà) xong rồi bàn tán về các loại rượu ở các vùng khác nhau.

IMG_4961
    Còn đây là món gan ngỗng. Món này thì chỉ ăn 1 cách: trét lên bánh mì nướng giòn sơ. Thật ra bánh mì nguội cũng được nhưng người Pháp thích pha trộn giữa cái giòn giòn của bánh mì và cái mềm lún răng của gan ngỗng. Trong hình cũng chỉ là để tượng trưng thôi chứ không phải cả miếng gan ngỗng đấy chỉ để ăn với 1 lát bánh mỳ đâu nha Tất nhiên bạn ăn thế nào cũng được nhưng mình thấy mọi người chỉ trét từng tý 1 lên bánh mì thôi, chứ không phải để cả tảng gan ngỗng lên bánh mỳ và ăn như ăn paté.

Phần món chính năm nay là gà tây Mẹ chồng mình nướng 2 con gà tây (tất nhiên là ăn không hết) rất là hoành tráng. Mình không kịp chụp ảnh 2 em gà vì nướng xong là mẹ chồng mình cắt nhỏ bỏ vào mâm để mọi người tự lấy rồi. Đây là cái đĩa của chồng mình đẹp nhất vì có cái đùi Đồ ăn kèm mùa này (mùa đông) thường là khoai tây. Trong hình là khoai tây nghiền rồi vo viên (tất nhiên có thêm vài công đoạn), tên nó là pommes dauphine. Tất nhiên là khi mẹ chồng mình đang cắt gà trong bếp thì bố chồng mình lại rót rượu (lần này là rượu đỏ). Ở nhà hàng 5 sao thì nó bày 2 loại ly để uống rượu đỏ và rượu trắng để không lẫn mùi, còn nhà mình thì chung hết 1 ly luôn cho gọn.
    IMG_4963

Sau khi ăn xong món chính thì sẽ đến món... fromage. Đây là 1 phần không thể thiếu được trong bữa ăn của người Pháp-Pháp(đa phần). Ngay cả khi chỉ có 2 vợ chồng, chồng mình vẫn 1 mình ăn fromage sau món chính (vì nhiều khi mình ăn no quá không còn chỗ ăn thêm nữa). Thông thường trong gia đình (có bố mẹ con cái) thì luôn có 1 mâm fromage gồm nhiều loại khác nhau để chọn (chứ không phải chỉ ăn mỗi 1 loại). Sau đó thích loại nào thì mình cắt 1 mẩu nhỏ bỏ vào đĩa ăn, ăn cùng với bánh mỳ.

Sau fromage là tráng miệng. Năm nay mẹ chồng mình mua 2 cái bánh khúc cây với 2 mùi khác nhau. Ăn kèm với ít trái cây để cân bằng độ ngọt của bánh. Mình mang mâm trái cây lên thì mọi người đã bắt đầu ăn bánh rồi nên không chụp được bánh.
    IMG_4965

Sau màn tráng miệng là màn... uống trà (bữa trưa ngày 25 thì có cả cà phê nữa) và ăn chocolate. Trong khi chờ đợi nước sôi thì mọi người tặng quà cho nhau.

Trước Noel 1 tuần, mẹ chồng mình gọi điện cho chồng mình hỏi là 2 đứa thích gì thì mẹ mua tặng cho. Mình nói luôn với vẻ rất ư là hí hửng là rất thích xếp puzzle và tranh chữ thập. Thế là năm nay mẹ chồng mình tặng mình 1 hộp gỗ cực kỳ đẹp để cất của nải thêu tranh. Em chồng mình thì tặng mình 1 hộp puzzle 2000 mảnh. Tụi mình tặng cho bạn ý 1 sợi dây để nhảy dây loại tốt vì em chồng mình tập thể hình. Tụi mình có ghé Bordeaux trước đó nên mua 1 hộp bánh đặc sản ở đó tặng cho cô em chồng. Nói chung màn quà cáp tuy nhỏ nhưng ai cũng thích vì hợp ý.

Ở Pháp họ có thói quen là mở quà ngay lập tức khi được nhận, rồi nói cám ơn về món quà xem nó có thích hợp với mình không (tất nhiên là người tặng cũng phải nhắm trước rồi). Khi tụi mình tặng quà cho cậu em thì cậu ấy bảo "ôi cám ơn, sợi dây của em mới hỏng xong, loại này xịn thật". Còn cô em thì lập tức ăn thử luôn món bánh tụi mình tặng. Những điều đó khiến cho người tặng thấy vui vì mình đã tặng đúng quà và mình thấy nó cũng hay hơn là chỉ nói "cám ơn" đơn giản. Mình tặng bố mẹ chồng mình 2 hộp chocolate loại lớn. Khỏi phải nói, khi cả nhà uống trà, mọi người ngồi bàn tán xem nên nhón thỏi chocolate nào trong hộp, rồi hỏi han xem ai tặng ai cái gì, rồi bàn tán về món quà rất là vui vẻ.

Thông thường những bữa ăn xum họp như vậy thường kéo dài. Ví dụ như tối 24 cả nhà mình ăn từ 7h tối, ngồi vừa ăn vừa nói chuyện đến 12h đêm. Sáng 25 thì cả nhà ngồi ăn với ông ngoại từ 1h chiều đến 4h30 chiều.

Và đấy không phải là bữa ăn xum họp dài nhất đâu. Mình sẽ kể cho các bạn bữa ăn xum họp của đại gia đình.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Lý do vì sao năm nay bố mẹ chồng mình ăn Noel đơn giản là vì hàng năm bên nội của chồng mình sẽ tổ chức bữa ăn Noel đại gia đình. Ông bà nội của chồng mình (thế hệ 1) có 6 người con (thế hệ 2). Mỗi năm, 1 trong số 6 người này sẽ mời gia đình của những người còn lại đến nhà mình ăn Noel. Mình thấy rất hiếm có gia đình Pháp nào có thể giữ được truyền thống đáng quý này.

Điều này không bắt buộc là năm nào ai phải làm, chỉ là mỗi người cảm thấy có thể làm thì quyết định là năm đó họ làm chủ xị. Năm ngoái là bố mẹ chồng mình làm, năm nay thì do 1 người chú của chồng mình. Mỗi năm như vậy thì tất cả mọi người của 4 thế hệ đều quy tụ về ăn Noel (vì các anh em họ của chồng mình có người đã có mấy đứa con rồi). Mọi người không nhất thiết là chỉ là vợ chồng mới được đến. Anh em họ của chồng mình vẫn luôn mang theo bạn gái/bạn trai đến. Mọi người đều đón tiếp niềm nở như người nhà. Và cái việc thường làm cho người mới là ngồi vẽ cây gia phả xem ai là ai, ai là con ai, rất vui. Lần đầu tiên mình dự bữa ăn này (hồi đấy chỉ là bạn gái của chồng thôi) thì không được vẽ cây gia phả cho xem mà chồng mình chỉ trả lời kiểu: "cái bạn có râu đấy là con của ông đeo kính kia và bà mặc áo trắng, và ông đeo kính là em thứ 3 của bố anh". Nói xong một hồi mình loạn cào cào cũng chả nhớ ai là con ai nữa

Đây là bàn tiệc chuẩn bị của năm nay ở nhà ông chú:
    IMG_4969

Năm ngoái có 30 người lớn. Năm nay mình đếm có 35 người lớn và 1 đám trẻ con nữa (trẻ con thì có chỗ chơi riêng chứ không ngồi bàn này). Có 1 số người vắng mặt vì ở xa quá hoặc có việc không đến được.

Mọi người hẹn nhau 12h là bắt đầu (tất nhiên không nhất thiết phải đúng giờ) Người nào mới đến thì sẽ làm 1 cái thủ tục là đi chào từng người đã có mặt ở đó sẵn (tiếng Pháp gọi là bisou: hôn lên 2 má nhau). Màn chào hỏi này kéo dài đến hàng giờ vì mọi người sau khi chào hỏi nhau thì sẽ đứng nói chuyện hỏi han tình hình của nhau xem có gì mới không.

Trong khi mọi người đứng nói chuyện với nhau thì ông chủ nhà đứng mở hàu. Đây là lúc thể hiện tầm quan trọng của người đàn ông trong nhà. Vì việc mở hàu nếu không quen sẽ rất nguy hiểm, có thể trượt tay, tự đâm vào tay mình. Ông nội của chồng mình vừa đến là giúp ông chú mở hàu. Cụ lớn tuổi nhưng mở hàu thì phải nói là cực kỳ chuyên nghiệp. Trong khi 3 người (ông nội, chú và chồng mình) mở hàu thì bà chủ nhà mở champagne mời mọi người apéro.

Không khí lúc này thì đúng như Tết ở nhà mình: người lớn đứng nói chuyện, trẻ con chạy lung tung khắp nhà. Còn có cảnh ông anh họ của chồng mình, người to như con tượng mà ngồi thu lu trên bậc thang, bón từng thìa cho thằng con 9 tháng tuổi nữa. Buồn cười là cả bọn trẻ con lớn cũng đòi apéro nữa. Thế là bà chủ nhà cho mỗi đứa 1 ly trái cây với 1 đống snack và bim bim. Tụi nó rất ngoan, ngồi yên và nói chuyện với nhau như người lớn (thằng lớn nhất mới có 4 tuổi).

Mọi người thì cứ mải buôn chuyện rồi hỏi han nhau không dứt. Cuối cùng bà chủ nhà phải vỗ tay thật to để mọi người chú ý, mời mọi người ngồi vào bàn. Mọi người sẽ ngồi theo sự sắp xếp của bà chủ nhà (chứ không tự ý ngồi). Năm nay thì bà cô của chồng mình cho các cô dì chú bác ngồi 1 đầu bàn, còn lại cho mấy đứa trẻ (thế hệ thứ 3: chồng mình và các anh em họ) ngồi đầu còn lại.

Bữa ăn của ba chục người thì tất nhiên sẽ kéo dài hơn bữa ăn của 7 người. Thông thường mọi người sẽ chờ nhau ăn hết 1 món này rồi dọn món khác ra ăn cùng 1 lượt. Có lúc thì các cụ (thế hệ thứ 2) ngồi buôn ác liệt quá, bà chủ nhà không bê ngay món kế tiếp ra, thì các cháu (thế hệ 3) rủ nhau ra ngoài hút thuốc và đứng buôn ở ngoài đó. Mỗi lần ăn xong món này và dọn món khác lên, không hề có tiếng hô hào "dọn đĩa, dọn đĩa" hoặc thúc giục gì cả. Một người (hoặc hai) tự động đứng lên thu đĩa trên bàn để đổi món ăn, hoặc những người khác tự động ra giúp bà chủ nhà bê món ăn ra cho mọi người.

Thứ tự các món ăn thì cũng có khai vị (hàu sống và gan ngỗng), sau đó ăn món chính là đùi vịt ăn cùng khoai tây và nấm, fromage, tráng miệng, trà và cà phê.

Mọi thứ đều được 2 vợ chồng ông chú chuẩn bị từ hôm trước và hôm nay hâm nóng lại, rất đơn giản, nhanh chóng mà cũng không phiền gì ai đến giúp. Phần lớn thời gian mọi người nói chuyện liên tục không ngớt. Người lớn (thế hệ 2) thì ngồi kể chuyện khoe con cái hoặc ngồi nựng cháu. Như mẹ chồng mình thì khoe là tụi mình đã lấy nhau rồi. Người trẻ thì ngồi 1 góc bàn tán chuyện của người trẻ. Không khí rất ấm cúng vui vẻ. Lâu lâu có đứa trẻ con nhoi vào ngồi vào lòng bố mẹ xin ăn, ông bố lại cắt từng miếng nhỏ đút cho con.

Sau khi ăn xong tráng miệng thì mọi người tặng quà cho nhau, những món quà nhỏ nhưng rất ý nghĩa. Ông chú (người chủ xị năm nay) thì tặng mẹ chồng mình 1 xấp ảnh chụp mỗi người trong gia đình chồng mình cách đây 15 năm. Mẹ chồng mình rất thích, đem khoe mọi người. Lúc đó mình cũng thích thú khi thấy ảnh chồng mình hồi dậy thì mặt còn mụn Bà chị họ của chồng mình thì tặng cho ông nội 1 quyển lịch. Mỗi trang lịch của tháng là hình của 1 đứa cháu (hoặc cả gia đình của đứa cháu). Ảnh cưới của vợ chồng mình được làm ảnh cho tháng 3. Rồi trong cuốn lịch còn in luôn cả ngày sinh nhật của từng người trong gia đình. Tất cả mọi người đều truyền nhau tấm lịch, ai xem cũng tấm tắc.

Nói chung là việc tặng quà trong dịp này không hề bắt buộc. Ai thích tặng ai cái gì cũng được, thậm chí không tặng cũng không sao cả. Đa phần thế hệ thứ 3 không tặng quà lẫn nhau.

Ông nội của chồng mình cũng lớn tuổi rồi, người thì nhỏ bé mà cầm 1 cái túi to đùng đi 1 vòng. Ông tặng cho mỗi đứa cháu của ông (và vợ/chồng/bạn của đứa cháu đó) 1 hộp chocolate. Đứa cháu lớn nhất của ông thì cũng chừng 35t, bạn trẻ nhất cũng 25t rồi. Ai cũng vui vẻ nhận rất lễ phép và nói cám ơn ông. Có người còn trêu ông giống ông già Noel nữa. Em gái của chồng mình thì mở luôn hộp chocolate, mời mọi người luôn. Cả đám xúm lại mỗi người nhón 1 cục ăn rồi bình luận về các loại chocolate mà họ thích.

Bữa ăn kết thúc lúc 6h chiều Bà chủ nhà trêu, "có ai muốn dùng apéro không". Ý là mọi người chuẩn bị để ăn bữa thứ 2 tiếp. Nếu như mọi người xác định là sẽ tổ chức 1 bữa ăn dài và ngủ lại thì sau khi ăn tráng miệng, mọi người sẽ ngồi chơi trò chơi. Sau khi chơi xong thì mọi người ăn súp cho bữa tối và đi ngủ. Hồi chồng mình và các anh em họ còn trẻ thì hay làm vậy. Nhưng vì bây giờ thế hệ thứ 3 đã lớn, có gia đình và ở xa, có người có con cái nên phải về nhà.

Mọi người lại làm 1 màn chào nhau trước khi về. Ai đi về thì sẽ đi 1 vòng bisou những người chưa về và nói tạm biệt. Tất nhiên mọi người sẽ không hôn nhau 1 cái rồi quay ngoắt đi luôn mà sẽ lại buôn thêm 1 vài phút nữa với từng người hoặc nói vài câu gì đó. Màn chào hỏi này thường kéo dài tùy theo tâm trạng buôn chuyện của từng người. Thậm chí do không ngồi cạnh nhau trên bàn ăn nên cái lúc chào hỏi từ biệt này lại chính là lúc buôn chuyện hỏi han của 2 người.

Vì mình ở Pháp cũng lâu nên mấy vụ này mình cũng quen rồi. Nhưng cá nhân mình thấy những người nào tiếng Pháp chưa tốt và không có gì để nói thì cái bữa ăn này sẽ trở thành dài vô tận. Vì khi mọi người đến nhà là khoảng 12h trưa trở đi. Đến 7h tối bạn vẫn thấy mình đang đứng nói chuyện và chào từ biệt ai đó. Trong khoảng thời gian đó mọi người nói không biết bao nhiêu chuyện. Nếu mình không theo được cuộc nói chuyện thì sẽ cảm thấy rất lạc lõng, thời gian trôi đi chậm vô cùng. Mình có chị bạn mới sang Pháp, đến nhà bố mẹ chồng ăn Noel mà khi về thì chị ấy kêu là "nói gì mà nói hoài, buồn ngủ muốn chết mà không được đi ngủ"
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,350 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Mình vừa đi nghỉ Noel về, Noel của mình ko ấm cúng không khí gia đình như của emma nhưng cũng khá thú vị. Tuần trước mình nghĩ kỳ nghỉ này là chơi với lửa nhưng mình ko ngờ rằng mình lại nhảy thẳng vào lửa và dập tắt nó. Nghĩ mà buồn cười nhỉ, mọi việc chẳng như mình nghĩ, ngạc nhiên là khi mình nhào vào nó xong mình lại ko cảm thấy có tình cảm với nó, mình chỉ quý nó. Và điều ngạc nhiên hơn nữa là sau đấy cả hai đều ko cảm thấy khó chịu hay ngại ngùng, hai đứa cùng biết ko có nhiều tình cảm xa hơn tình bạn, thế là hai đứa lại vui vẻ đi chơi với nhau, cười nói rất nhiều, hoạt đọng rất nhiều. Người ngoài nhìn vào sẽ thấy tụi mình như 2 đứa bạn rất thân. Mà bây giờ thành thân thật ý chứ, đang lên kế hoạch Tết này,hè này đi đâumà.

Mình thực sự rất thích kỳ nghỉ này, một kỳ nghỉ vui và active. Mình cũng giải được luôn bài toán trong đầu. Nhiều lúc phải lao vào lửa thì mới biết nó thế nào.

Ngày mai mình có hẹn Cafe với 1 anh chàng, để xem chàng ta có hay ho ko nào