TIN TÀI TRỢ.

Mong 1 lời khuyên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 711 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi đã quen bạn Phạm 30t từ năm 2010, làm bạn được gần 3 năm thì bạn ấy mới chịu bắt đầu yêu cho tới đầu 2014, sau lần cãi nhau từ tháng 05/2014 chúng em rạn nứt cho đến nay. Phạm có tính cách cẩn thận, suy nghĩ kỹ, hiền và ít nói, chậm hiểu (có 1 vấn đề mà bạn ấy suy nghĩ từ vài ngày đến cả tháng) Nói chung là mẫu người hiền diệu dàng, nhưng đôi lúc rất nóng và rất bướng bỉnh. Yêu nhau 3 năm mà bạn ấy rất ít chịu qua nhà em chơi, có qua thì cũng đứng ngoài và gọi em ra. Khi vào nhà chơi thì bạn ấy ít nói nên ít hòa đồng với gia đình lắm. Trước đây quen nhau bạn ấy gặp em chỉ muốn chơi game, đi ăn uống đồ ngon và café đẹp. Nhiều lúc em muốn có khoảng không gian riêng cho cả 2 để tình cảm xíu và bạn ấy có vẻ ko hứng thú. Đối với Phạm công việc là ưu tiên số 1, nhiều khi đang đi chơi với em cũng về đi công việc công ty. Khoảng 1 tháng nay bạn Phạm có hối hận về những việc ko tốt trước đây và muốn quay lại với em, bạn ấy hứa sẽ thay đổi và nếu được thì năm sau sẽ đám cưới nhưng em đang phân vân vì em sợ là việc ko hòa hợp chuyện chăn gối sẽ ảnh hưởng hạnh phúc gia đình và một số việc như em đã nêu.

Tôi quen bạn Đặng 20t trong thời gian 1 tháng Phạm giận em, em quen cho đến nay. Tính tình bạn này thì trái ngược hầu như hoàn toàn với bạn Phạm. Em ấy nhanh nhẹn, tháo vát, thích nấu ăn, hợp về cách trao yêu thương, hòa hợp vui vẻ với gia đình, vào nhà em là lăn xăn phụ Mẹ em nấu ăn ngay cho nên Mẹ rất thích, hoạt bát trong giao tiếp ứng xử, mẫu người lãnh đạo xã hội. Tuy nhiên Đặng tính cách nóng tinh và hung dữ, có lần em đang uống lon bia thứ 2, Đặng nói e ko được uống nữa mà e vẫn cứ uống thế là cô ấy cầm lon bia và ném vào cửa. Rồi có lần giận e quá nên cô ấy đi lên cầu thang sắt mà dậm chân nghe rầm rầm như trút giận vậy. Đặng học võ cho nên nhiều khi giỡn thôi mà ngắt nhéo em rất đau, rồi có lần dọng 2 chân vào lưng em nữa. Em cũng đã nhiều lần vè nhà Đặng chơi thì Ba mẹ Đặng cũng đồng ý và nói 2 năm sau ra trường sẽ cho cưới.
    Ba Mẹ em trò chuyện với em thì, với bạn Phạm Ba Mẹ ko thích cái tính ko hoa hợp và ít nói, ko tạo cảm giác thân thiện với gia đình. Với bạn Đặng thì Ba nói bạn này giống tính Mẹ con, hở chút hung dữ quát tháo chồng, nóng tính quá nên chính ngay cả Ba cũng đang rất khổ, em cũng thấy vậy, ngày nào mặt Ba cũng bơ phờ vì chịu ko nổi Mẹ, ngay cả em cũng chịu ko nổi Mẹ. Theo cách nhìn của em thì bạn Đặng rất giống tính Mẹ em. Mà em ko biết em nhận xét đúng ko và sau này có thay đổi được ko hay giống như Ba em hiện nay chắc em cũng khó mà yên ổn.

Hiện tôi đang rất mệt mỏi vì chuyện cưới vợ.
    Mong được tư vấn và cho lời khuyên.
    Cám ơn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 36 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bạn cảm thấy ai làm bạn thoải mái ?
    Tôi có biết nhiều trường hợp tương tự, chị đồng nghiệp ở công ty cũ cũng phân văn giữa 1 anh tính tình đàn bà, thích mèo mỡ với phụ nữ, quen rất nhiều phụ nữ, thích khoe của, tỏ ra đại gia, xem trọng tiền bạc nhưng coi thường phụ nữ, tính cách hẹp hòi, rỗng tuếch, ghen tuông, chửi bới xúc phạm chị ấy rất nhiều, không tôn trọng phụ nữ, hồi xưa chúng tôi biết nên phản đối anh này rất dữ vì ảnh làm chị ấy khổ rất nhiều.
    Anh thứ 2 tính tình dịu dàng, chu đáo, hiền lành, gia cảnh không giàu có nhưng đạo đức tốt, chịu thương chịu khó, quan trọng là không lăng nhăng, đàn bà, ghen tuông bậy bạ và rất tôn trọng phụ nữ.
    Chị ý đã chọn anh thứ 2 và sắp kết hôn vào tháng giêng năm sau, quan trọng là cảm giác khi bạn ở cảnh người đó, nếu muốn lựa chon ích kỷ thì phải ích kỷ cho tới !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 198 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Thực tình mình thấy cả 2 bạn này đều không phù hợp để lấy làm vợ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây là bài viết mình mới xem được, rất giống với trường hợp bạn Đặng, người giỏi nhưng lại nóng và hung dữ
    http://lamdeponline.vn/gia-dinh/goc-...tinh-64246.dep

"Vợ tôi tính tình thiếu kiềm chế, thậm chí còn hung dữ. Nếu tôi nóng nảy quăng điện thoại thì vợ tôi cũng nhảy lên, ném vỡ lọ hoa đắt tiền. Có khi còn nhằm mặt tôi mà phi thẳng, may mà tôi né kịp" – anh Hưng (quận 3, TP HCM) chia sẻ.
    Anh Hưng tính hay nhường nhịn nhưng lấy được cô vợ nóng nảy khiến anh nhiều khi cũng phải “nổi đóa”. Hễ trái ý là anh Hưng bị vợ to tiếng. Nhiều lần, vợ anh còn dùng ngôn ngữ “chợ búa” khi căng thẳng với chồng. Bình thường thì anh vẫn nhịn vợ, ngồi im không nói gì thì vợ anh càng được đà, chửi bới thậm tệ. Chưa kể khi cơn nóng nảy “bốc cao", vợ anh Hưng còn lao vào giật tóc, cào câu hoặc đấm chồng thùm thụp, miệng khóc lóc, tru tréo.
    “Nếu tôi định đi ra ngoài thì bị vợ nhào tới, túm áo kéo lại rồi nói khó nghe. Thực sự tôi rất mệt mỏi và cảm thấy bị tổn thương vì sự xúc phạm của vợ” – anh Hưng tâm sự.
    Ngoài điểm xấu này thì vợ anh Hưng rất nhanh nhẹn, đảm đang, được cả hai bên nội – ngoại khen ngợi. Vợ anh cũng rất năng nổ trong công việc và được đồng nghiệp đánh giá cao. Bản thân anh Hưng rất yêu vợ nhưng anh luôn trong tâm trạng ức chế, mệt mỏi vì hễ có khúc mắc là vợ anh làm loạn cả nhà lên.

“Khi bình tĩnh, tôi chia sẻ thì cô ấy bảo: "Tính em thế, em biết là em có lỗi nhưng ai bảo anh cứ làm em điên". Khi tôi hỏi: "Vậy anh phải làm gì để em không nổi điên" thì cô ấy đáp: "Em nói sao, anh phải theo vậy". Thế thì cô ấy đâu có coi tôi là chồng” – anh Hưng ấm ức.
    Cũng mệt mỏi vì vợ nóng tính, anh Đoàn (Từ Liêm, Hà Nội) còn nhiều lần nghĩ tới ly hôn. Nhiều khi cãi nhau với vợ, anh bỏ ra ngoài. Vợ anh liên tục nhắn tin, gọi điện nhưng anh Đoàn không muốn nghe, định ở bên ngoài một chút cho hạ hỏa rồi về. Nhưng khi về tới nhà, anh Đoàn thấy vợ hung tợn hơn, cầm cả cái chổi đánh vào mặt chồng.
    “Là vợ chồng thì sao tránh khỏi mâu thuẫn nhưng vợ tôi lúc nào cũng om sòm, cho là tôi có lỗi” – anh Đoàn kể.
    Mọi việc trong nhà, anh Đoàn đều phải chiều theo ý vợ, nếu không gia đình lại lục đục. Có lần hai vợ chồng đi ăn cưới, vợ anh muốn anh mặc sơmi mới nhưng anh thích diện chiếc áo đang mặc dở. Anh bị vợ chê là ở bẩn nên nói lại. Hai vợ chồng to tiếng. Kết quả là anh phải ở nhà, để không làm xấu mặt vợ. Vợ anh đi ăn cưới một mình.
    “Tôi yêu và chiều vợ nhưng hình như không được vợ trân trọng” – anh Đoàn buồn bã nói.
    Đừng thấy chồng hiền mà "bắt nạt"

Thông thường, nam giới được xem là dễ nóng nảy, hung hăng hơn phụ nữ. Tuy vậy, ở một số gia đình, người nóng tính và hiếu thắng là người vợ, trong khi người chồng ở thế nhún nhường. Một số người chồng do bản tính hiền lành, không muốn to tiếng với vợ để giữ nhà cửa yên ấm… nên khi vợ nổi nóng, họ chỉ im lặng. Người vợ lại nghĩ chồng im lặng là coi thường mình nên càng hung hãn hơn. Một số trường hợp, người chồng phải bỏ ra ngoài nhưng cũng không yên với vợ. Nếu cứ kéo dài thì dù người chồng có tốt tính đến mấy, một lúc nào đó anh ấy cũng sẽ chán và không chịu nổi vợ.
    Một số người vợ thiếu kiềm chế là vì tính nóng nảy. Nhưng không nên vin vào đó để “bắt nạt” chồng. Người vợ nên tìm cách giải quyết bất hòa trong bình tĩnh hoặc nóng nảy có chừng mực, tức là không chửi bới và không bạo lực với chồng mình.