TIN TÀI TRỢ.

lời chia tay bình yên

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.46K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Anh à!
    Thư này em viết không mong anh đọc. Đó là suy nghĩ ích kỷ của riêng bản thân em thôi. Nhưng có lẽ là tâm lý chung của những phụ nữ yếu đuối như em.
    Lòng đố kỵ như một đặc tính xấu mà ông trời đã tạo trong mỗi người. Thật không may, sống trong môi trường khắc nghiệt này, nó lơn nhanh ngoài sức tưởng tượng của em.
    Em không dám nói mình từng trải, nhưng ít nhất em cũng gồng mình chống chọi mấy năm qua ở cái nơi đáng ghét này. Anh cũng biết ở cái thành phố nhỏ mà mức sống cao như vậy, một đứa con gái yếu đuối mới chập chững ra trường vừa học vừa làm như em đâu dễ tồn tại với hàng trăm khoản chi, hàng trăm cái áp lực.
    Mỗi khi tối về, em thường đau đầu, bởi lẽ em suy nghĩ thật nhiều. Em muốn gọi tên ai đó cho bớt nặng nề, em không thể gọi ba mẹ nữa vì họ vất vả nuôi em từ nhỏ và mấy năm đại học rồi, em muốn gọi tên anh nhưng rồi lại thôi, bởi lẽ ..., em chỉ còn biết tự gọi tên mình: "Chi à! Sao mày vô dụng quá. Sao mày chạy ngược chạy xuôi từ sáng tới tối, thậm chí không có thời gian để ăn một buổi tối cho đàng hoàng, đúng giờ mà vẫn ăn nay lo mai". Em nhiều lần đặt dấu chấm hỏi. Hay vì em quá lười nhát chăng? Một cô gái như em làm một ngày mười hai tiếng là lười nhát sao. Không. Ai nói em không cố gắng, em thực sự đã nổ lực rất nhiều, rất nhiều. Em gần như bế tắc, em cần lắm một bờ vai TINH THẦN và VẬT CHẤT. Vật chất theo đúng cái nghĩa đen của nó. Và em bị cuốn vào những lời so sánh xấu xa đó.
    Nếu như em vất vả từ sáng tới tối mà vẫn không ra sao thì nhỏ bạn em cứ thong thả mà dùng IPhone, tay ga. Rõ ràng gia đình nó thậm chí khó khăn hơn em nữa ấy chứ. Chỉ đơn giản, nó có một chàng người yêu rất TÂM LÝ và THỰC TẾ.
    Thực ra, em không hề kém nhỏ. Em cũng có một chàng người yêu LÃNG MẠN, chỉ có điều chàng KHÔNG THỰC TẾ chút thôi. Nhanh thôi, em sẽ cho anh thấy nhiều ví dụ cụ thể.
    Trong khi mỗi tháng, em được nhận một trăm triệu tin nhắn ngọt ngào và lãng mạn thì mỗi tháng người yêu nhỏ chuyển khoản vài triệu ăn sáng. Thôi được, em nhịn ăn sáng đã quen nên không thèm ghen tị. Em lấy một trăm triệu tin nhắn ngọt ngào ra dọa nó vậy ^^.
    Trong khi, anh nhắc em hãy ráng ăn uống với những lời quan tâm cảm động, " nhìn em ốm, anh thương lắm " thì anh chàng của bạn em đang mày mò tìm thuốc nào tốt nhất để ăn ngon, không quên kèm theo chục bị sữa mỗi tuần, cũng không quên nó thích uống sữa lạt, chưa hết hằng ngày với những hộp cơm đầy ấp thức ăn mà kẻ ăn tạm qua loa như em nhìn thấy tủi. Nhưng thôi, em không chấp, cùng lắm em xách 20k ra tiệm cơm ăn cho bỏ tức rồi về ngủ là xong chứ gì. Em vẫn ổn anh à!
    Nếu chỉ vậy thôi, chắc em không ngồi viết những lời này. Nếu như mỗi tối em đi dạy kèm phải canh cánh, lạnh gáy khi chạy qua khu nghĩa trang đáng sợ với nạn rạch đùi, rạch mông thì bạn em được người yêu đưa đón đi học lớp tiếng anh giao tiếp cho an toàn mặc dù nó nằng nặc đòi đi một mình.
    Nếu như em phải thế chấp cả giấy tờ xe để học thêm lớp thuế thì bạn em thoải mái mua cái áo vài trăm không cần suy nghĩ. Nếu như em phải đắn đo có nên đi đám cưới nhỏ bạn cùng lớp, nếu như em phải nuốt nước bọt ngậm ngùi từ chối chuyến du lịch với lớp để tiết kiệm tiền xăng thì bạn em khoe chàng của nó vừa chuyển khoản dặn dò cứ thoải mái mua đồ lưu niệm làm kỉ niệm.
    Nếu như ngày những ngày lễ, em ngồi một mình đăng những dòng status buồn thì bạn em khoe quà, hoa đầy trang cá nhân. Đôi khi em cố che dấu sự cô đơn qua nụ cười, nhưng không tránh khỏi chạnh lòng anh à.
    Và nếu như Tết mỗi năm, chàng đưa cả gia đình nó đi chơi xa, thì em ngậm ngùi mong một ngày anh ghé thăm gia đình em cũng thật khó.
    Đúng, em có thể nhịn ăn sáng, kể cả nhịn ăn trưa, thậm chí nhịn cả ngày cũng không vấn đề. Nhưng con em thì không thể. Nó phải sống vui vẻ, em sẽ bằng hết sức mình cho nó một cuộc sống tốt nhất. Em tham lam lắm, em muốn sau này, bạn bè nó phải đố kị với nó chứ không phải như em nữa.
    Anh khoan hãy nghĩ xấu về em. Thật ra, khi ai hỏi em người yêu em là người như thế nào, em thường tự hào nói rằng anh tốt, một người đàn ông tuyệt vời theo cái định nghĩa ngây thơ của em cách đây vài năm khi em còn là cô bé mười tám mơ mộng. Em có khi còn hào hứng kể lại rằng: Anh thậm chí tạo ra một món ăn mà em không thể nào quên chỉ với vài đọt bí và một ít mì. Thật sự rất ngon. Nhưng rồi em bất chợt nghi ngờ nhận xét của mình khi nghĩ rằng, ăn như vậy con em làm sao đủ chất dinh dưỡng mà phát triển như bạn bè. Em lại chạnh lòng và phân vân anh à. Viết đến đây, em thấy sợ, sợ chính bản thân em, sợ mơ hồ, và không thể giấu được sự dao động trong em. Em nghi ngờ tất cả.
    Trước đây, em đã trao anh tình yêu chân thành và nguyên vẹn nhất. Em được quyền tự hào về điều này. Đó là sự thật, xin anh hãy trân trọng dù sau này có xảy ra chuyện gì đi nữa. Em lại dùng từ "nếu như" thêm một lần nữa. Nếu như cuộc sống này ngừng bon chen, nếu như loài người trở lại thời nguyên thủy để sống. Em tuyệt đối sẽ có một tình yêu thơ mộng đáng ghen tị, bền lâu và trọn đời. Nhưng nếu như chỉ là nếu như và sự thật thường làm người ta đau anh à.
    Đọc đến đây, anh có thể ghét em, hận em đến tận xương tủy cũng là bình thường. Hoặc anh sẽ buộc miệng mà nói rằng, để rồi xem Mày làm được gì, rồi mày sẽ ân hận. Cũng có thể anh chạnh lòng và thương em hơn, nhưng có lẽ khả năng này thấp, vì thực sự viết ra những lời này, em còn ghê sợ mình nữa là. Nhưng không anh à, em tuyệt đối không ân hận những gì em đã làm, đặc biệt việc gặp và yêu anh.
    Ai cũng có một mối tình đầu thơ mộng, em cũng vậy, hơn thế nữa, em sẽ nhớ nó đến ngày mai, mai nữa, đến khi khi em còn chưa ngừng thở. Em xin khẳng định tuyệt đối không hối hận.
    Em chưa hề dám chắc em sẽ hạnh phúc sau này, nhưng sau gần 6 năm bên nhau, em mơ hồ nhận thấy chúng ta không thể nào hạnh phúc khi kết hợp với nhau với hai tính cách hoàn toàn trái ngược, như hai thỏi nam châm trái dấu sẽ hút nhau, và chúng ta cứ va vào nhau không buông và cũng không thể tồn tại.
    Cuối cùng, em khẳng định EM YÊU ANH, và mãi xem anh là người đặc biệt của cuộc đời em. Nhưng chúng ta nên đi hai con đường khác nhau. Chúng ta nói già không đúng, nói trẻ cũng không hẳn, nhưng chúng ta còn nhiều thời gian. Chặng đường dài còn đang phía trước. Người ta thường nhắc đến hai chữ duyên nợ, em vẫn hi vọng nó tồn tại đâu đó trong cuộc sống bon chen này. Em sẽ cố gắng hết mình để thành công và anh nhất định cũng vậy. Em hi vọng chúng ta sẽ gặp nhau trên con đường thành công trong tương lai. Chúc anh khỏe!

Camera360_2014_2_28_023241_jpg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Khóa theo yêu cầu
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,723 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

xinh vầy,rùi e sẽ gặp đc ng tốt hơn a thui.
    ko thể đi chung 1 đường thì đành làm 2 đường thẳng cắt nhau,gặp nhau tại 1 điểm trong cuộc đời rùi đi về 2 hướng khác xa nhau mãi mãi.
    cánh cửa này đóng lại thì cánh cửa khác sẽ mở ra chào đón ta bước vào.
    vui vẻ lên nhé bạn dù sao thì cũng ctay trong bình yên mà.
    hnay ng đó cũng....vs mình.
    hix hix.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,674 Bài viết

• 4,647 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Hay quá em ah...
    C thích vẻ đẹp trong trẻo, nhẹ nhàng của e
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daingox Xem bài viết
    xinh vầy,rùi e sẽ gặp đc ng tốt hơn a thui.
    ko thể đi chung 1 đường thì đành làm 2 đường thẳng cắt nhau,gặp nhau tại 1 điểm trong cuộc đời rùi đi về 2 hướng khác xa nhau mãi mãi.
    cánh cửa này đóng lại thì cánh cửa khác sẽ mở ra chào đón ta bước vào.
    vui vẻ lên nhé bạn dù sao thì cũng ctay trong bình yên mà.
    hnay ng đó cũng....vs mình.
    hix hix.
    Cám ơn nhé! Và cha buồn với bạn. Thực sự viết ra những lời đó, cảm thấy mình thật đáng sợ. Nhưng cuộc sống, không phải giấc mơ, cuối cùng cũng tỉnh mộng và sống thực tế thôi đúng không. Một tiếng thở dài cho cuộc đời bon chen này.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn chị, đêm nay khó ngủ rồi. chúc chị ngủ ngon nhé!
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bạn có chắc khi chia tay anh ấy bạn sẽ tìm được 1 người tốt hơn theo cả "tinh thần" và "vật chất"??? đôi khi chúng ta nên tự hài lòng, biết thể nào là đủ thôi!!! cái "vật chất" đó có tồn tại được bền lâu không?? Chúc bạn sẽ tìm được hạnh phúc như bạn mong muốn!!
    Em như bông hoa hướng dương đi tìm bóng anh khi mặt trời lên.
    Phải chăng tia nắng ấm áp của anh như vô tình khất sau đám mây mù kia?
    • Thành viên webtretho
    • 9 năm
    • 466 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Cuộc sống luôn có nhiều lựa chọn, và chẳng lựa chọn nào là hoàn hảo nhất, và cái gì cũng có giá của nó thôi.
    Cơ mà đưa hình lên làm gì thế em? Có liên quan gì ko, giống mấy em teen post status FB xong đưa cái hình ko liên quan đến chủ đề vậy?!

Sent from my WC using Tapatalk
    ♪ ♪ All I need is someone who makes me wanna sing... ♪ ♪
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NoChange Xem bài viết
    Cuộc sống luôn có nhiều lựa chọn, và chẳng lựa chọn nào là hoàn hảo nhất, và cái gì cũng có giá của nó thôi.
    Cơ mà đưa hình lên làm gì thế em? Có liên quan gì ko, giống mấy em teen post status FB xong đưa cái hình ko liên quan đến chủ đề vậy?!

Sent from my WC using Tapatalk
    Lần đầu post bài nên thử chèn hình thôi ạ, cám ơn mọi người chia sẻ.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,723 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

ai bẩu a NoChange là ko liên quan nào?liên quan chặt chẽ,logic là đằng khác. E xinh,e ngoan,e chăm chỉ...e có quyền chọn lựa.Ai cũng vậy ko chọn đc thì phài chịu. a No hôm nao cũng post bài kèm theo hình minh họa lên cho e coi mẹc tí nào,1công đôi 3việc.Vừa gọi giải tỏa đc tâm sự vừa...hihi
    • 890 Bài viết

• 1,615 Được cảm ơn

Chị đọc bài em, chị có suy nghĩ thế này :
    -Chị đồng ý có lẽ em và người yêu khác biệt, em tham vọng cao, như chị . Vote cho đi tìm người phù hợp, cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra. Thế thôi.
    -Tuy nhiên, những điều em viết chị thấy rõ ràng em đang ganh tị và so sánh mối tình của mình với mối tình của bạn em. Cho dù em có 1 người bạn trai tốt thì anh ấy ko có nhiệm vụ phải chuyển khoản cho em xài, mua xe mua quà cho em, mua thuốc mua sữa cho em, đưa gia đình em đi du lịch...Sức khỏe, học hành, cv là của em, em phải tự lo cho chính mình, sao đòi hỏi anh kia phải lo khi anh ấy chưa là chồng em? NÓI CHUNG, EM VẪN CHƯA LỚN TRONG SUY NGHĨ, CÔ BÉ AH.
    Và cuối cùng, cuộc sống này,như NOChange nói, cái gì nó cũng có cái giá của nó.Đôi khi ty như cô bạn em cũng chỉ là bề nổi của 1 tảng băng chìm như nhiều T/hợp chị đã biết mà thôi.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ranmjmj_va Xem bài viết
    bạn có chắc khi chia tay anh ấy bạn sẽ tìm được 1 người tốt hơn theo cả "tinh thần" và "vật chất"??? đôi khi chúng ta nên tự hài lòng, biết thể nào là đủ thôi!!! cái "vật chất" đó có tồn tại được bền lâu không?? Chúc bạn sẽ tìm được hạnh phúc như bạn mong muốn!!
    Còn yêu, chúng tôi còn níu chân nhau không thể nào đi nhanh được, Tôi không mong tìm được một người " Vật chất ", vật chất theo cái nghĩa đen trần trụi của nó, tôi chỉ là tỉnh giấc mộng đẹp trước anh và nhìn vào thực tế để cố gắng. Đó là quan điểm cá nhân, tôi có thể sai. Nhưng tôi đã quyết định bỏ lại anh trong giấc mơ đẹp đó rồi.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmoclan Xem bài viết
    Chị đọc bài em, chị có suy nghĩ thế này :
    -Chị đồng ý có lẽ em và người yêu khác biệt, em tham vọng cao, như chị . Vote cho đi tìm người phù hợp, cánh cửa này đóng lại sẽ có cánh cửa khác mở ra. Thế thôi.
    -Tuy nhiên, những điều em viết chị thấy rõ ràng em đang ganh tị và so sánh mối tình của mình với mối tình của bạn em. Cho dù em có 1 người bạn trai tốt thì anh ấy ko có nhiệm vụ phải chuyển khoản cho em xài, mua xe mua quà cho em, mua thuốc mua sữa cho em, đưa gia đình em đi du lịch...Sức khỏe, học hành, cv là của em, em phải tự lo cho chính mình, sao đòi hỏi anh kia phải lo khi anh ấy chưa là chồng em? NÓI CHUNG, EM VẪN CHƯA LỚN TRONG SUY NGHĨ, CÔ BÉ AH.
    Và cuối cùng, cuộc sống này,như NOChange nói, cái gì nó cũng có cái giá của nó.Đôi khi ty như cô bạn em cũng chỉ là bề nổi của 1 tảng băng chìm như nhiều T/hợp chị đã biết mà thôi.
    Dạ, toàn bộ bài viết, em hoàn toàn dùng phép so sánh, bài viết này mang tính chất đố kị là rõ ràng. Em tự nhận và không muốn thanh minh gì nữa. Em thật cũng lạnh người khi nói ra những lời như vậy chị à. Em giành 6 năm bên anh, nhưng anh đi chậm quá, anh cứ mãi thưởng thức cảnh mộng mà quên rằng, chân em đã mỏi, mỏi với bao muộn phiền cuộc sống. Đưa ra quyết định bỏ lại anh và bước nhanh một mình, em cũng đắn đo nhiều lắm.
    Mọi lời chia sẻ dù là thông cảm hay trách em suy nghĩ non trẻ, đam mê vật chất, .. em cũng xin cám ơn nhiều ạ.
    • 63 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em thích câu " bề nổi của 1 tảng băng chìm"... Chị nên chia tay anh ấy nếu đã có suy nghĩ như vậy!
    Em là em của ngày hôm nay!! ^.^
    • 269 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Anh thích sự thành thật của em, đến một tuổi nào đó người ta không thể chỉ cứ...yêu thôi là đủ nhất là đối với con gái tuổi xuân chỉ có một thời. Lấy chồng nghèo và không có tương lai là có lỗi với 3 thế hệ ....
    • 180 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

HIHI, cậu à, cố gắng lên, trên đời sẽ có nhiều người tốt mà..thực ra, cũng phải có duyên phân, cái nợ đời mới đến được với nhau đó cậu nhé , hãy mỉm cười nhé cậu, tớ thích những người con gái mạnh mẽ...!
    Tặng cậu bài này Let it go
                      独身ですからさびしいです。でもわ しはがんばります
    • 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mỗi người mỗi cảnh => mỗi cách suy nghĩ khác nhau => tạo nên những cuộc đời khác nhau. hahahahaha, Sến ko chị nổi.
    Bạn đưa cái hình lên cũng ko hay ho j cho 1 bản "tường trình tình yêu".
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ninjaturtles Xem bài viết
    Anh thích sự thành thật của em, đến một tuổi nào đó người ta không thể chỉ cứ...yêu thôi là đủ nhất là đối với con gái tuổi xuân chỉ có một thời. Lấy chồng nghèo và không có tương lai là có lỗi với 3 thế hệ ....
    Cám ơn anh đã chia sẻ ạ!