Lãng mạn trong cuộc sống vợ chồng có quan trọng ko?

• 13 Lượt chia sẻ
  • 8.01K Lượt đọc
  • 71 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đọc bài này thấy cũng hay hay, post lên để các bạn cho ý kiến nhé.
    Em thân yêu, em thật là tinh tế khi hỏi anh: “Anh có điều gì muốn nói phải không?” Ừ, anh muốn nói với em những tâm sự của anh, nhưng lại e em đi công tác mà không yên tâm. Khi nào em về, lại đến lượt anh “bay” đi. Chi bằng viết cho em lá thư, để quãng thời gian xa nhau cả hai đứa cùng suy ngẫm...

Anh đã muốn nói điều này từ lâu, từ cái hôm vợ chồng mình đến nhà cậu em ăn cơm. Cậu em (một phần muốn nịnh vợ vì đĩa trám om lạ miệng) đã nói rằng: “Cuộc sống gia đình hạnh phúc là một cuộc sống nhiều màu sắc...” Em đã cười giòn tan, và trên đường về còn thắc mắc mãi: Thế nào là cuộc sống nhiều màu sắc, và cần nhiều màu sắc để làm gì? Em à, cuộc sống của anh luôn rực rỡ sắc màu, kể từ ngày yêu em...

Nhưng kể từ ngày chúng mình kết hôn, những sắc màu tươi thắm bắt đầu nhạt dần đi. Anh nhận ra, ngay từ đầu tiên, em đã bắt đầu gò mình vào một khuôn khổ cứng nhắc để (theo em) xứng đáng với vai trò một người vợ. Tuần trăng mật, em gạt bỏ kế hoạch đi du lịch ở vùng núi với lý do “đã yêu nhau thì ở trong không gian nào cũng hạnh phúc”. Anh đồng ý và thương em thắt lòng, chắc vì em lo cho cuộc sống của chúng mình lúc ấy còn quá khó khăn.
    Nhưng rồi sau đó, em thường từ chối khi thi thoảng anh rủ em đi du lịch cùng cơ quan, bạn bè anh. Em bảo: “Mình đâu còn là vợ chồng son. Anh đi một mình thôi, em còn khối việc phải làm”. Anh cũng hiểu là phụ nữ, em muốn lo lắng chỉn chu công việc gia đình. Anh cũng bết là em rất yêu con và rất hài lòng với vai trò làm mẹ. Nhưng em cũng là một phụ nữ, một người tình, một người bạn của anh nữa mà? Chúng mình thừa sức thu xếp để đi chơi với nhau 1 ngày, 1 buổi, hay 1-2 tiếng mà chẳng phải áy náy vì con cái. Nhưng em không muốn vậy. Vì sao thế em?.

Mùng 8/3 năm ngoái, vì nghĩ cuộc sống của chúng ta đã đỡ vất vả rồi, anh mua một bó hoa thật đẹp trong siêu thị hoa ly để tặng em. Nào ngờ em căn vặn anh đủ điều: Bó hoa bao nhiêu tiền, anh có mặc cả không, rằng thì đẹp thì đẹp thật đấy nhưng phù phiếm và lãng phí... Anh đã buồn thật nhiều. Chính vì quan điểm phù phiếm và lãng phí của em mà nhà mình vắng bóng những lọ hoa tươi, em bảo rằng tiền mua một bó hoa em có thể mua cho bố con anh một chục quả trứng gà.
    Nhưng em ơi, có những lúc đi làm về, nhìn nhà cửa sạch sẽ, nhìn hoa lá tươi thắm ngát hương như chờ đón anh, anh còn thấy mình sảng khoái hơn là húp một chục quả trứng gà... anh nhớ làm sao cô gái thích mặc váy màu cam của anh trước kia. Anh nhớ làm sao những bó hoa thược dược rực rỡ trong căn phòng của em thời anh còn đang phải chầu chực theo đuổi. Anh nhớ bữa cơm em nấu trong căn phòng ký túc của anh. Chỉ có đậu phụ và cà chua mà em bày biện thành một “tác phẩm’ thực sự... đâu rồi cô gái đã làm cho cuộc đời anh luôn mới mẻ, kỳ diệu?

Anh nói ra tất cả những điều này không phải là để trách cứ em đâu. Giờ này, chắc em đang bận rộn cuống cuồng lên vì những hợp đồng, giao dịch... thương và yêu em lắm. Anh và con ở nhà, em biết không, toàn gọi pizza, xôi gà, cơm gà về nhà ăn thôi. Con khoái chí lắm, nó ăn nhiều hơn mọi khi. Đương nhiên là anh nhớ bữa cơm gia đình, nhưng lại thấy “tùy tiện” một chút cũng có cái hay riêng, rất thoải mái, tự do.

Cho nên, anh cũng đâu có đòi hỏi em sau giờ làm là phải giam mình trong bếp, mặt đỏ bừng, nhễ nhại mồ hôi. Thấy em vất vả, để rồi sau đó anh ngồi bên một mâm cơm mà rau xào múc vào tô, thịt kho đựng trong bát con, còn nồi canh inox để thẳng vào mâm... anh vui được sao? Một bữa cơm mua sẵn ở siêu thị nhưng được em bày biện đẹp mắt, một chiếc bánh pizza đặt ở nhà hàng nhưng thấy em thảnh thơi thì anh sẽ thấy yên tâm và đỡ áy náy biết bao nhiêu.

Thế em nhé, đừng gò mình vào khuôn khổ “có gia đình rồi” cứng nhắc ấy. Bước vào hôn nhân không có nghĩa là em quên mất việc nâng niu bản thân mình, không có nghĩa là chúng ta biến cuộc sống thành ra đơn điệu, tẻ nhạt bằng cách “phiên phiến”, không có nghĩa là chúng ta đã già rồi và trở nên khô cứng... gia đình phải là nơi người ta luôn muốn quay về và cảm thấy tràn ngập niềm vui khi nghĩ đến.

Một người vợ không chỉ là người giặt quần áo giúp anh, mà còn phải là người phụ nữ xinh đẹp để anh được tự hào, là một người tình trẻ trung khiến anh ngẩn ngơ... hơn nữa, cuộc sống vốn đã nhiều gian nan, vất vả, xin em đừng để những “đôi cánh” lãng mạn bay đi mất... Nghe em!

(Theo Tư Vấn Tiêu Dùng)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• lhc
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cherry16704
    Em thân yêu, em thật là tinh tế khi hỏi anh: “Anh có điều gì muốn nói phải không?” Ừ, anh muốn nói với em những tâm sự của anh, nhưng lại e em đi công tác mà không yên tâm. Khi nào em về, lại đến lượt anh “bay” đi. Chi bằng viết cho em lá thư, để quãng thời gian xa nhau cả hai đứa cùng suy ngẫm...

Anh đã muốn nói điều này từ lâu, từ cái hôm vợ chồng mình đến nhà cậu em ăn cơm. Cậu em (một phần muốn nịnh vợ vì đĩa trám om lạ miệng) đã nói rằng: “Cuộc sống gia đình hạnh phúc là một cuộc sống nhiều màu sắc...” Em đã cười giòn tan, và trên đường về còn thắc mắc mãi: Thế nào là cuộc sống nhiều màu sắc, và cần nhiều màu sắc để làm gì? Em à, cuộc sống của anh luôn rực rỡ sắc màu, kể từ ngày yêu em...

Nhưng kể từ ngày chúng mình kết hôn, những sắc màu tươi thắm bắt đầu nhạt dần đi. Anh nhận ra, ngay từ đầu tiên, em đã bắt đầu gò mình vào một khuôn khổ cứng nhắc để (theo em) xứng đáng với vai trò một người vợ. Tuần trăng mật, em gạt bỏ kế hoạch đi du lịch ở vùng núi với lý do “đã yêu nhau thì ở trong không gian nào cũng hạnh phúc”. Anh đồng ý và thương em thắt lòng, chắc vì em lo cho cuộc sống của chúng mình lúc ấy còn quá khó khăn.
    Nhưng rồi sau đó, em thường từ chối khi thi thoảng anh rủ em đi du lịch cùng cơ quan, bạn bè anh. Em bảo: “Mình đâu còn là vợ chồng son. Anh đi một mình thôi, em còn khối việc phải làm”. Anh cũng hiểu là phụ nữ, em muốn lo lắng chỉn chu công việc gia đình. Anh cũng bết là em rất yêu con và rất hài lòng với vai trò làm mẹ. Nhưng em cũng là một phụ nữ, một người tình, một người bạn của anh nữa mà? Chúng mình thừa sức thu xếp để đi chơi với nhau 1 ngày, 1 buổi, hay 1-2 tiếng mà chẳng phải áy náy vì con cái. Nhưng em không muốn vậy. Vì sao thế em?.

Mùng 8/3 năm ngoái, vì nghĩ cuộc sống của chúng ta đã đỡ vất vả rồi, anh mua một bó hoa thật đẹp trong siêu thị hoa ly để tặng em. Nào ngờ em căn vặn anh đủ điều: Bó hoa bao nhiêu tiền, anh có mặc cả không, rằng thì đẹp thì đẹp thật đấy nhưng phù phiếm và lãng phí... Anh đã buồn thật nhiều. Chính vì quan điểm phù phiếm và lãng phí của em mà nhà mình vắng bóng những lọ hoa tươi, em bảo rằng tiền mua một bó hoa em có thể mua cho bố con anh một chục quả trứng gà.
    Nhưng em ơi, có những lúc đi làm về, nhìn nhà cửa sạch sẽ, nhìn hoa lá tươi thắm ngát hương như chờ đón anh, anh còn thấy mình sảng khoái hơn là húp một chục quả trứng gà... anh nhớ làm sao cô gái thích mặc váy màu cam của anh trước kia. Anh nhớ làm sao những bó hoa thược dược rực rỡ trong căn phòng của em thời anh còn đang phải chầu chực theo đuổi. Anh nhớ bữa cơm em nấu trong căn phòng ký túc của anh. Chỉ có đậu phụ và cà chua mà em bày biện thành một “tác phẩm’ thực sự... đâu rồi cô gái đã làm cho cuộc đời anh luôn mới mẻ, kỳ diệu?

Anh nói ra tất cả những điều này không phải là để trách cứ em đâu. Giờ này, chắc em đang bận rộn cuống cuồng lên vì những hợp đồng, giao dịch... thương và yêu em lắm. Anh và con ở nhà, em biết không, toàn gọi pizza, xôi gà, cơm gà về nhà ăn thôi. Con khoái chí lắm, nó ăn nhiều hơn mọi khi. Đương nhiên là anh nhớ bữa cơm gia đình, nhưng lại thấy “tùy tiện” một chút cũng có cái hay riêng, rất thoải mái, tự do.

Cho nên, anh cũng đâu có đòi hỏi em sau giờ làm là phải giam mình trong bếp, mặt đỏ bừng, nhễ nhại mồ hôi. Thấy em vất vả, để rồi sau đó anh ngồi bên một mâm cơm mà rau xào múc vào tô, thịt kho đựng trong bát con, còn nồi canh inox để thẳng vào mâm... anh vui được sao? Một bữa cơm mua sẵn ở siêu thị nhưng được em bày biện đẹp mắt, một chiếc bánh pizza đặt ở nhà hàng nhưng thấy em thảnh thơi thì anh sẽ thấy yên tâm và đỡ áy náy biết bao nhiêu.

Thế em nhé, đừng gò mình vào khuôn khổ “có gia đình rồi” cứng nhắc ấy. Bước vào hôn nhân không có nghĩa là em quên mất việc nâng niu bản thân mình, không có nghĩa là chúng ta biến cuộc sống thành ra đơn điệu, tẻ nhạt bằng cách “phiên phiến”, không có nghĩa là chúng ta đã già rồi và trở nên khô cứng... gia đình phải là nơi người ta luôn muốn quay về và cảm thấy tràn ngập niềm vui khi nghĩ đến.

Một người vợ không chỉ là người giặt quần áo giúp anh, mà còn phải là người phụ nữ xinh đẹp để anh được tự hào, là một người tình trẻ trung khiến anh ngẩn ngơ... hơn nữa, cuộc sống vốn đã nhiều gian nan, vất vả, xin em đừng để những “đôi cánh” lãng mạn bay đi mất... Nghe em!

(Theo Tư Vấn Tiêu Dùng)
    Hi hi. Đọc xong thấy mình giông giống chị vợ mới chết chứ.
    Minh cứ nghĩ mình lo đâu đó cho bố con nhà nó là OK lắm rùi. Ai dè các vị thích ăn cơm hộp với bánh Pizza.
    À, đã thế thì...... :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

(Theo Tư Vấn Tiêu Dùng)
    Đúng là cần nhưng làm được hơi mệt đấy! Phụ nữ ngày nay nhiều mối quan chi phối thời gian và sức lực hơn hồi xưa. Các ông chồng cũng vậy, viết để mong vợ được như thế này nhưng ngược lại ko tự hỏi các ông ấy đã đem lại được cho vợ, cho sự lãng mạn trong tình yêu, hôn nhân và gia đình???
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,516 Bài viết

• 488 Được cảm ơn

Em cũng thấy em bắt đầu giống chị vợ, cứ khổ khổ thế nào ý. Noel, chồng cứ bảo để anh chở em đi quà nhé, em thích gì... Trong bụng thì thích nhiều thứ lắm nhưng lại tiếc tiền, lắc đầu quầy quậy. Chồng dự định Tết tây 2 vợ chồng đi chơi đâu 1 chuyến, không sang năm em sinh va nuôi con lại không đi nổi. VỢ nghĩ đến chuyện đang sửa nhà, sắp sắm đồ cho con... Lại thôi anh ạ.

Khác hẳn với con bé hay đòi đi chơi, nhõng nhẽo ngày trước! Không khéo "đảm đang, vun vén" quá chồng lại chán, mang tiền (lẽ ra) mua hoa tặng vợ đi tặng mấy cô chân dài thì chết! :4:
    jVTcp7
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummycat
    Em cũng thấy em bắt đầu giống chị vợ, cứ khổ khổ thế nào ý. Noel, chồng cứ bảo để anh chở em đi quà nhé, em thích gì... Trong bụng thì thích nhiều thứ lắm nhưng lại tiếc tiền, lắc đầu quầy quậy. Chồng dự định Tết tây 2 vợ chồng đi chơi đâu 1 chuyến, không sang năm em sinh va nuôi con lại không đi nổi. VỢ nghĩ đến chuyện đang sửa nhà, sắp sắm đồ cho con... Lại thôi anh ạ.

Khác hẳn với con bé hay đòi đi chơi, nhõng nhẽo ngày trước! Không khéo "đảm đang, vun vén" quá chồng lại chán, mang tiền (lẽ ra) mua hoa tặng vợ đi tặng mấy cô chân dài thì chết! :4:
    OX tớ thì chắc có tu thêm 9 kiếp cũng ko nghĩ được như anh chồng này đâu, lúc nào cũng muốn ăn cơm vợ nấu, đi làm về muốn thấy vợ đang loay hoay trong bếp,....
    Thế nên tớ vẫn cứ là giống cô vợ trong bài này thôi, chẳng thay đổi gì và cũng chẳng dám nghĩ đến hai từ "lãng mạn" nữa.
    Mà như thế, theo tớ, cũng vẫn là hạnh phúc (AQ quá nhỉ)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 12,958 Bài viết

• 3,083 Được cảm ơn

Mình thấy bà vợ này giống giống mấy người bạn mình hihiih, có chồng con là chẳng thay mặt đâu cả, suốt ngày ở nhà, chẳng vui chơi, bạn bè gì cả, công ty có đi du lịch thì vợ đi bên vợ, chồng đi bên chồng thì chẳng còn gì là thú vị cả, đi đâu có cả vợ chồng thì vui hơn nhiều, còn dài ngày thì có cả con cái, chứ đi quá 3 ngày mà không có con thì đến ngày thứ 3, hai vợ chồng nhìn nhau, giá như có nó ở đây cho nó chơi cái này, cái kia :1:
    Nhà mình thì phương châm, tích luỹ nhưng có vui chơi, giải trí, tình cảm vợ chồng phải phong phú. Tận dụng mọi cơ hội đi chơi ở công ty vợ, hoặc chồng vì dù sao cũng miễn phí 1 người, còn một người thêm tiền, nhưng vậy đâu có tốn bằng 2 vợ chồng tự đi, mà tối thiểu một năm phải đi chơi được hai lần (nhưng nhà tớ toàn là trên 5 lần huuhuh) hết tiền, nên đến giờ vẫn chưa có gì nhưng mà thấy đời rất vui và thoải mái
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy.
    Ta có thêm ngày mới để yêu thương...
    • Mẹ Cúncon Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    OX tớ thì chắc có tu thêm 9 kiếp cũng ko nghĩ được như anh chồng này đâu, lúc nào cũng muốn ăn cơm vợ nấu, đi làm về muốn thấy vợ đang loay hoay trong bếp,....
    Thế nên tớ vẫn cứ là giống cô vợ trong bài này thôi, chẳng thay đổi gì và cũng chẳng dám nghĩ đến hai từ "lãng mạn" nữa.
    Mà như thế, theo tớ, cũng vẫn là hạnh phúc (AQ quá nhỉ)
    Chẳng phải mình chồng bạn. Chồng mình chỉ thích ở nhà và ăn cơm vợ nấu. Nhà mình thì đổi lại cho nhà trong câu chuyện của cherry.
    Mình nhiều khi cũng hơi buồn, nhưng thấy chồng vui vì như vậy thì cũng thấy hạnh phúc.
    • 379 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cũng thấy chồng mình càng ngày càng lãng mạn hơn so với thời còn yêu nhau, còn mình càng ngày càng giống chị vợ . Nhiều khi về nhà mình cũng thích ăn mặc đẹp tươm tất nhưng nhiều việc quá nên lúc nào cũng lôi thôi. Chồng ơi, cơm vừa phải ngon vợ lại phải đẹp, ra xã hội cũng phải là 1 cái gì đấy ,em biết làm sao đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,730 Bài viết

• 193 Được cảm ơn

“Cuộc sống gia đình hạnh phúc là một cuộc sống nhiều màu sắc...”(Theo Tư Vấn Tiêu Dùng)
    Đọc bài này xong, mình muốn in ra cho chồng mình đọc nữa.

Vì :
    Những gì người chồng trong bài làm được thì mới chỉ dừng lại ở mức muốn làm của chồng mình.
    Những gì người chồng trong bài yêu cầu thì mình cũng chưa đáp ứng được 100%.

Bởi một lẽ : Ai chẳng muốn mình đẹp (đặc biệt là với chồng vì chẳng ai chê mình ngoài chồng cả), ai chẳng muốn mình nhàn hạ, ai chẳng muốn mình được ăn ngon. Thế nhưng cái vòng luẩn quẩn của cơm áo gạo tiền nó đeo đuổi sát nút mình, nó bắt mình chạy mà quên mất rằng khi chạy mình nên sốc lại quần áo cho chỉnh tề, ấy thế nhưng có chỉnh đốn lại thì chạy một lúc nó lại te tua rổi phải không ạ

Nói thì thế, nhưng mình không phủ nhận một điều : Cuộc sống vợ chồng, cần lắm những giây phút lãng mạn.. Để cân bằng lại những lúc chúng ta tối mắt tối mũi với công việc, với gia đình, với con cái và bếp núc.

Thôi thì, bươn chải với cuộc sống nhiều quá, chúng ta chẳng thể nào lãng mạn mãi được, vì cưộc sống là thực tế, vì thế hãy cố gắng dành lấy một vài giây phút trong một ngày thôi. Một cái tin nhắn hỏi han giữa vợ và chồng, đấy cũng là lãng mạn. Một nụ hôn chớp nhoáng lúc chia tay để ai vào việc của ngưòi nấy, đấy cũng là lãng mạn. Mà những điều đó, mất mấy giây các mẹ nhỉ. Những lúc đó, cuộc sống đang từ gam màu xám, nó chợt lóe hồng và rực đó, có đôi khi lấp ló cả màu xanh của hy vọng, vậy là đã rực rỡ sắc màu rồi.

Hỡi các bố các mẹ, hãy cùng nhau cố gắng, để cuộc sống muôn hình muôn vẻ.
    Nhà thám hiểm Sóc đợt 4 đây ạ https://www.webtretho.com/forum/f1612/ma-so-370-id-nhim-ma-742600/
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tớ không giống chị vợ này! Tớ thích diện đẹp. Nấu ăn ngon, thỉnh thoảng đi ăn tiệm. Rồi đi du lịch.
    Chỉ có chồng tớ tự nhiên chỉ thích ăn cơm nhà, thích vợ giản dị và đi du lịch qua màn ảnh nhỏ thôi... hu hu...
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

iem chẳng giống chị vợ này tí nào... iem đi làm về cũng muốn nấu cho chồng món ăn ngon, cứ hôm nào nấu cơm thì nhất định là trên mâm phải có màu sắc và chồng thấy hợp khẩu vị... nhưng tuần cứ đôi ba lần vợ chồng kéo nhau đi uống cafe, hoặc ra ăn ngoài... những hôm nào thấy mệt thì em nhất định không nấu... ra ngoài ăn hiiii
    Nhưng cũng lâu lâu rồi không đi xem phim, nhất định cuối tuần này sẽ đi xem.
    iem nhận thấy, khi ngồi ở quán cafe, hoặc ngồi ở tiệm ăn nào đó, hai vợ chồng có khối chuyện để nói (mà những chuyện đó nếu ngồi ăn ở nhà chắc cũng chả nói đâu)...
    Thế nên cần lắm những lúc có riêng 2 VC như thời còn yêu nhau... iem thì có ý định sẽ duy trì như thế...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 1,890 Bài viết

• 4,816 Được cảm ơn

Tớ nghĩ là ox nào cũng thế thôi, thích vợ đảm đang, đồng thời cũng thích được tự hào về vợ ở những khía cạnh khác nữa. Ông chòng trong câu chuyện này cũng thế, không phải lúc nào anh ý cũng thích ăn xôi, ăn bánh pizza đâu, mà thỉnh thoảng anh ý thích thay đổi không khí đó chứ. Mong muốn này hoàn toàn hợp lý ạ.
    Tớ thấy tình cảm gia đình cũng xuất phát từ những thói quen nữa đấy, VD thói quen hôn tay vợ của các ax vẫn có thể duy trì được nếu nó được thực hiện thường xuyên từ hôi yêu đến khi đã lấy nhau rôi, v.v. và v.v.
    Cuối cùng là các mẹ ơi, đã nghe câu này chưa, ax mình được nghe 1 ông bạn là GV trường KTQD nói đấy: " Đàn ông chỉ hạnh phúc khi có 1 cô vợ như bà hoàng ở phòng khách, như nọi tướng ở trong bếp và như... ở phòng ngủ". Cái... tớ không dám nói đâu, các mẹ đánh tớ thì chít, tớ chạy đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 399 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TTKH
    Tớ không giống chị vợ này! Tớ thích diện đẹp. Nấu ăn ngon, thỉnh thoảng đi ăn tiệm. Rồi đi du lịch.
    Chỉ có chồng tớ tự nhiên chỉ thích ăn cơm nhà, thích vợ giản dị và đi du lịch qua màn ảnh nhỏ thôi... hu hu...
    Tớ thì giống ấy, còn chồng tớ thì giống... chồng ấy.
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Tớ thì sẵn sàng nấu cơm cho chồng ăn mỗi ngày chỉ mong đổi lại vài nụ hôn lẻ trong lúc tớ nấu nướng phục vụ chồng vậy mà cũng không được thỏa mãn lắm. Lãng mạn với tớ là nằm kềnh ngắm trăng sao ở một resort nào đó còn chồng tớ lại phải ngắm sao ở vách núi cheo leo hay bên đống lửa giữa rừng (híc híc, ai là cái người đầu tiên nghĩ ra món hiking không biết, tớ mà biết tên tớ réo tận tổ tông hắn. Đi được đến đích, thở chẳng ra hơi, ngót cả tấm thân bồ cót của tớ, thiết gì lãng với mạn). Chồng tớ cũng thích tặng tớ hoa nhưng bao giờ cũng tặng cả cây, để cho nó sống lâu và mùa sau lại ra hoa Thế cũng được, chẳng hơn là không được bông nào. Chồng tớ rất thích tặng vợ thơ nhưng chẳng thuộc bài nào cũng chẳng viết được bài thơ nào thành ra mỗi khi thấy ai tặng vợ người ta thơ, chồng tớ lại hôn tớ và coi như ké cái chân tình của người ta vậy.
    Càng ngày càng thấy kém lãng mạn nhưng lại thích sống với nhau hơn cái lúc đang lắm màu mè.
    Success is a journey, not a destination.
    • 14 năm
    • 275 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nambebe
    " Đàn ông chỉ hạnh phúc khi có 1 cô vợ như bà hoàng ở phòng khách, như nọi tướng ở trong bếp và như... ở phòng ngủ". Cái... tớ không dám nói đâu, các mẹ đánh tớ thì chít, tớ chạy đây.
    Có gì đâu cậu ơi, mọi người biết hết cả rồi, còn chồng tớ vẫn bảo tớ ngược lại, như bà hoàng trong phòng bếp, như nhà kinh tế trong phòng ngủ, và như... ấy tưởng tượng trong...phòng khách..he..he.he....Nói đến đấy thôi là chồng tớ mắt long lên sòng sọc giơ, cán chổi lên... quét nhà cho tớ...he..he...
    • B&J
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,236 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Lãng mạn với tớ là nằm kềnh ngắm trăng sao ở một resort nào đó còn chồng tớ lại phải ngắm sao ở vách núi cheo leo hay bên đống lửa giữa rừng (híc híc, ai là cái người đầu tiên nghĩ ra món hiking không biết, tớ mà biết tên tớ réo tận tổ tông hắn. Đi được đến đích, thở chẳng ra hơi, ngót cả tấm thân bồ cót của tớ, thiết gì lãng với mạn).

Đổi đi, Kiki ơi! Chị thấy chồng chị thích giống hệt em, còn chị thì ngược lại :3: !

Cách đây khoảng 7-8 năm, hồi cũng mới cưới, khi con đường lên Bà Nà vừa làm xong nhân chuyến công tác chị hì hụi đến, còn phải trèo bộ một đoạn khá xa ấy! Lên đến nơi ngất ngây vì đẹp, vì hoang sơ, vì lãng mạn! Cứ ước ao có chồng ở đấy, hai đứa làm chuyến trăng mật lại ! Về kể chồng nghe những biệt thự cổ đổ nát rêu phong, mây mù dưới chân và hoa dại mọc đầy đường không một bóng người, chồng nhìn chằm chằm hỏi thế thì có gì mà hay?! Điện còn chỉ có máy nổ chạy mấy tiếng, chả có TV, ĐT, PC... thế thì buồn chết! Tịt, chả biết nói thế nào nữa cả!

Bây giờ có con, phải tha lôi nó theo nên đúng là cũng thích đi resort thôi!
    Ngày mai là một ngày mới!
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 414 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Lãng mạn liên quan đến í thức và hành động chứ không phải địa điểm, vậy nên ở núi, ở biển hay ở trong nhà bếp, nhà tắm, bến đậu xe buyt... đều lãng mạn được!
    - Í thức lãng mạn là sự mong muốn mang lại cảm giác thoả mãn tinh thần, tạo ra những cảm xúc tuyệt vời cho mình và cho người yêu (ở đây là chồng/vợ).
    - Hành động lãng mạn là tất cả những hành động nào có thể mang lại sự thoả mãn đó.

Để có được í thức lãng mạn, cần:
    Thực sự Yêu! Một tình yêu thực sự không gói gọn trong sự bao bọc đầy đủ những yếu tố riêng về vật chất. Chồng - Vợ không phải là Mẹ - Con hay Cha - Con, lại càng không phải Cậu chủ - Osin mà là hai cá thể rất muốn càng lúc càng tương đồng với nhau về nhiều mặt. Do vậy, nếu quan điểm rằng: "tôi đã lo cho anh/em ăn no, mặc ấm, nhà cửa ổn định, thân thể khoẻ mạnh không ốm đau, con cái ngoan ngoãn, bố mẹ vui khoẻ hài lòng... là đủ" thì chưa phải là "thực sự yêu", mà mới là "có í thức trách nhiệm" với người yêu. Và như vậy chưa thể gọi là một tình yêu trọn vẹn.

Để có được hành động lãng mạn, cần:
    - Sống và hành động theo cảm xúc! Một cái kiss tiễn nhau buổi sáng đi làm, một vòng ôm đón nhau lúc trở về, một cái nắm tay vợ cảm ơn vì một bữa cơm ngon, một ngón tay đỡ lọn tóc vợ đang rửa bát rủ xuống mắt, một ánh nhìn âu yếm lúc chồng đang nhễ nhại rửa xe... một buổi tối nằm khểnh trên giường xem chung một bộ phim kinh dị... đều là những hành động lãng mạn hoàn toàn có thể thực hiện dễ dàng và mang lại nhiều dễ chịu.

-Sống và sáng tạo theo cảm xúc! Không nhất thiết phải ra biển thì mới có thể ôm hôn nhau trong nước được! Một bữa tắm chung dưới vòi sen, xoa xà phòng, kì cọ và... hôn nhau, thậm chí... make love... không phải là cá biệt với người có điều kiện sống riêng một phòng ngủ, một nhà tắm!
    Một hai li nến giá 3 ngàn trong siêu thị, rượu champagne không uống được, chocolate đắt tiền không tiện mua thì nước trà, bánh qui... cũng có thể bắt đầu cho một đêm nói chuyện về những kỉ niệm ngày mới yêu đầy khoan khoái!
    Không nhất thiết phải leo núi để tìm sự phấn khích! Một hai ván bài tú-lơ-khơ, ai thua phải cởi bớt một vật đang mặc trên người cũng quá đủ để khiến cả hai say mê nhau nhiều hơn...
    Và còn nhiều nhiều nữa, phim ảnh, truyện tình... đều có thể giúp chúng ta hoàn thiện khả năng sáng tạo, đi tìm sự lãng mạn của tình yêu...

Sao không thử nhỉ!
    Cách nhanh nhất để đánh mất tình yêu là hãy bóp chặt lấy nó
    Còn muốn giữ mãi tình yêu thì hãy chắp cho nó đôi cánh tự do
    • 36 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy vui khi chủ đề mình post lên được các bạn hưởng ứng. Mình nghĩ quả thật là sẽ ko đơn giản cho phụ nữ chúng mình khi làm được những điều mà các đức ông chồng mong muốn trong cuộc sống bộn bề những lo toan như hiện nay. Nhưng các bạn có đồng ý với mình rằng "đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm"? Vì thế nếu biết làm thế này, hay thế kia thì chồng mình sẽ hài lòng, gia đình sẽ hạnh phúc, và rốt cuộc mình cũng thấy hạnh phúc thì chắc chắn chị em chúng mình sẽ cố gắng và cố gắng hơn nữa. Chỉ mong rằng các đức ông chồng luôn sát cánh bên các bà vợ để cùng xây dựng tổ ấm ngày càng... ấm áp hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 48 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaBao
    Tớ thì giống ấy, còn chồng tớ thì giống... chồng ấy.
    Cho mình bắt tay bạn cái nào. Dù sao cũng có người giống tớ không thì tớ buồn lắm vì lẻ loi!
    • 13 năm
    • 442 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Cái anh chồng trong lá thư này có vẻ cũng giống chồng mình. Từ ngày về ở với nhau, chàng nhà mình rất khoái ăn cơm nhà, cả 3 bữa một ngày luôn. Sáng dậy, vợ làm ăn sáng, ăn xong, vợ đi make-up còn chồng rửa bát đĩa (cũng ít thôi vì ăn sáng mà). Buổi trưa thì cùng về, thức ăn mặn có sẵn rồi, chỉ việc đặt nóng, chồng giúp vợ đặt nồi cơm, còn vợ nấu bát canh nữa là xong, ăn xong...bats đũa để đấy chiều xử lý. Chiều thì thịnh soạn linh đình dù nhà chỉ có 2 đứa, bữa nào mình cũng phải làm đủ món mặn, xào, canh, tráng miệng...duf chồng mình thuộc loại cũng dễ tính trong ăn uống, nhưng tính mình cứ thích vào bếp, nấu ăn cũng được nên mỗi lần anh thấy chồng ăn ngon lành là thích lắm Nhưng chồng mình hay có trò thỉnh thoảng chạy ra hôn trộm vợ lúc vợ đang làm bếp, nhiều lúc mình tất bật quá cũng như lắc đầu nguầy nguậy bảo "anh ra chỗ khác cho em làm nào, người em đang toàn mùi thức ăn thôi". Thế là chồng lại xị mặt ra rồi nói "một bữa ăn có 15-20' mà em phải tốn hàng tiếng để chuẩn bị thế này anh thấy vất vả quá, chủ trương của anh là không để vợ anh vất vả quá dù ngon thì ngon thật". Vì thế chồng mình nhiều khi cũng chủ động giải thoát cho vợ khỏi chuyện bếp núc lắm, hồi đầu mình cũng không ủng hộ lắm vì ngại ra ngoài, cũng thắc mắc là chồng rất thích ở nhà sao lại nổi hứng bất chợt thế. Cho đến hôm mình nhận bằng Cao học ở trường bên kia gửi vê, chồng không cho nấu cơm rồi dắt đi ăn chúc mừng, sau đó lại đưa đi xem phim, khi về chồng hỏi em có thích không, mình mới thấy sao chồng đáng yêu thế . Rồi hôm trước kỷ niệm ngày tụi mình dăng ký kết hôn, chồng mua cả một xô hoa hồng vàng (bọn mình thích hồng vàng từ hồi yêu nhau, hôm cưới cùng dùng toàn hồng vàng) kèm thêm một mẩu giấy nho nhỏ về để ở bệ bếp vì biết thế nào vợ đi làm về cũng chui ngay vào đấy để cất thức ăn mới mua từ chợ. Mình cảm thấy cứ như ngày còn yêu nhau ấy, vào đến phòng ngủ thì thấy chồng đang nằm im thít, tưởng chồng ngủ mình hun trộm một cái, thế là chồng choàng dậy luôn bảo "Thế là có đứa về làm vợ mình rồi đấy". Từ hôm được chồng đưa đi xem phim đấy mình cũng chủ động tạo sự bất ngờ và lãng mạn cho chồng nên bây giờ bọn mình thỉnh thoảng cũng chủ động ra ăn ngoài, cùng nhau đi shopping,... Chồng mình mà không được đi shopping cùng vợ thì sẽ buoofn lắm mặc dù chẳng bao giờ dám tự mua cho vợ bộ quần áo nào đâu, ngay quần áo của chồng cũng toàn tay mình mua từ trong ra ngoài, nhưng mình đi đâu hắn cũng thích đưa đi...chir để đứng bên cạnh gật gù thế thôi, thỉnh thoảng thì chủ động trả tiền nữa

Lãng mạn trong cs vợ chồng quan trọng lắm, các ông coi vậy thôi chứ luôn mong muốn vợ thay đổi, lãng mạn, bay bổng và trẻ trung... mình không thể coi thường chuyện này được đâu
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4