Làm sao để quá khứ có thể vĩnh viễn ngủ yên?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 3.62K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 150 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em và anh ấy wen nhau tính đến nay chắc cũng 7 năm rồi. Nhưng tụi em có 1 thời gian dài chia tay, giờ mới way trở lại. Em wen anh ấy khi em mới 15t còn anh ấy thì 18t. Cả 2 đều là mối tình đầu của nhau. Là 1 cặp hạnh phúc cho đến 2 năm sau, trải qua 1 khoảng thời gian dài níu kéo, thì tụi em chia tay nhau, vì anh ấy đã có người con gái khác. Cái ngày ấy em mãi mãi ko thể nào quên đi đc. Tưởng chừng như có thể chết đc ý. Chia tay 1 thời gian thì anh ấy chủ động liên lạc lại với em. Còn em thì tìm cách né tránh anh ấy wa việc thường xuyên đổi số đt, từ chối gặp mặt, nhưng số đt nhà em thì ko thay đổi đc :Straightf: nên anh ấy cứ nhằm số đt nhà mà gọi thôi. Anh ấy vẫn luôn theo đuổi em. Cho đến 1 thời gian dài sau này, sau khi đắn đo rất kĩ, em chấp nhận trở lại. Anh ấy rất yêu em, rất lo cho em, chiều chuộng em. Em biết tất cả điều ấy. Nhưng cái wá khứ ấy hình như nó vẫn chưa ngủ yên trong em các chị ạ. Em trở nên nhạy cảm trong mọi hoàn cảnh. Khó khăn hơn nữa vì điều kiện mà tụi em ko thể ở gần nhau, em thì phải sống ở nước ngoài. 1 tháng mới về nước 1 lần. Gần đây, anh ấy có việc ra nước ngoài, tối hôm ấy em gọi sang số bên nước ngoài cho anh ấy, thì lại nghe 1 giọng nữ bắt máy. Giây phút ấy em cứ sững ng ra, chẳng nói đc. Mãi 1 lúc sau em mới có thể hỏi đc có phải số đt của anh ấy ko, thì ng con gái ấy nói là "Em là em gái anh ấy, anh ấy về lại VN rồi, chị gọi về số VN cho anh ấy". Em biết là chuyện ấy ko có gì cả. Nhưng sao các chị ơi, em lại hồi tưởng đến quá khứ, đau lắm. Càng yêu anh ấy, càng nhớ anh ấy bao nhiêu, thì khi quá khứ trở về với em, em lại càng xót xa bấy nhiêu. Có khi em lại nghĩ, bây giờ tình cảm đẹp thế, hay là đừng gặp nhau nữa, để chuyện tình của tụi em mãi đẹp như thế này ko có vết nứt, vì em sợ em lại dẫm phải vết xe đổ 1 lần nữa. Mẹ em, bạn bè em bảo em có 1 suy nghĩ điên khùng nhất mà họ từng nghe :Sad:
    Em phải làm sao đây để quá khứ đó có thể vĩnh viễn ngủ yên trong em hả các chị?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời,thế nhưng dạo này anh ấy có biểu hiện gì khiến chị suy nghĩ thế không?Nếu không thì do chị quá nhạy cảm đấy thôi.Chị nên suy nghĩ theo hướng chị mới là lựa chọn đúng đắn của anh ấy,anh ấy cảm thấy sai lầm và muốn toàn tâm với chị,chị nên tự hào chứ.Có khi chị cứ mãi nghĩ về quá khứ chỉ vì chị không biết chút gì về người con gái kia?Điều đó cũng làm mình khó chịu lắm nhỉ.Theo em sao chị không thử một lần (một lần thôi nhé),lựa lúc anh ấy thật vui vẻ và thoải mái chị thử hỏi về người con gái ấy xem.Biết đâu sau khi thấy người kia thua kém chị mặt nào đó,chị lại thấy vui hơn ấy chứ,hehe.
    Like.no.other
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 528 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cutie Xem bài viết
    Em và anh ấy wen nhau tính đến nay chắc cũng 7 năm rồi. Nhưng tụi em có 1 thời gian dài chia tay, giờ mới way trở lại. Em wen anh ấy khi em mới 15t còn anh ấy thì 18t. Cả 2 đều là mối tình đầu của nhau. Là 1 cặp hạnh phúc cho đến 2 năm sau, trải qua 1 khoảng thời gian dài níu kéo, thì tụi em chia tay nhau, vì anh ấy đã có người con gái khác. Cái ngày ấy em mãi mãi ko thể nào quên đi đc. Tưởng chừng như có thể chết đc ý. Chia tay 1 thời gian thì anh ấy chủ động liên lạc lại với em. Còn em thì tìm cách né tránh anh ấy wa việc thường xuyên đổi số đt, từ chối gặp mặt, nhưng số đt nhà em thì ko thay đổi đc :Straightf: nên anh ấy cứ nhằm số đt nhà mà gọi thôi. Anh ấy vẫn luôn theo đuổi em. Cho đến 1 thời gian dài sau này, sau khi đắn đo rất kĩ, em chấp nhận trở lại. Anh ấy rất yêu em, rất lo cho em, chiều chuộng em. Em biết tất cả điều ấy. Nhưng cái wá khứ ấy hình như nó vẫn chưa ngủ yên trong em các chị ạ. Em trở nên nhạy cảm trong mọi hoàn cảnh. Khó khăn hơn nữa vì điều kiện mà tụi em ko thể ở gần nhau, em thì phải sống ở nước ngoài. 1 tháng mới về nước 1 lần. Gần đây, anh ấy có việc ra nước ngoài, tối hôm ấy em gọi sang số bên nước ngoài cho anh ấy, thì lại nghe 1 giọng nữ bắt máy. Giây phút ấy em cứ sững ng ra, chẳng nói đc. Mãi 1 lúc sau em mới có thể hỏi đc có phải số đt của anh ấy ko, thì ng con gái ấy nói là "Em là em gái anh ấy, anh ấy về lại VN rồi, chị gọi về số VN cho anh ấy". Em biết là chuyện ấy ko có gì cả. Nhưng sao các chị ơi, em lại hồi tưởng đến quá khứ, đau lắm. Càng yêu anh ấy, càng nhớ anh ấy bao nhiêu, thì khi quá khứ trở về với em, em lại càng xót xa bấy nhiêu. Có khi em lại nghĩ, bây giờ tình cảm đẹp thế, hay là đừng gặp nhau nữa, để chuyện tình của tụi em mãi đẹp như thế này ko có vết nứt, vì em sợ em lại dẫm phải vết xe đổ 1 lần nữa. Mẹ em, bạn bè em bảo em có 1 suy nghĩ điên khùng nhất mà họ từng nghe :Sad:
    Mình thì hơi nhát nên luôn sợ. Các cụ có câu "ngựa quen đường cũ" ; rồi "tình cũ không rủ cũng tới" ... Bây giờ chưa cưới bạn còn lo âu mất ngủ thế này, 30 năm nữa thì như thế nào? Anh ấy đã bỏ mình ra đi 1 lần, ai dám chắc chắn anh ấy không ngoại tình, hay bỏ mình ra đi lần thứ 2? Đó chỉ là ý kiến riêng của mình thôi, nhưng mình cũng khuyên bạn nên xem lại con người và tư cách của anh ấy. Mình thấy hình như bạn yêu anh ấy thật nhiều đấy. Nhưng chỉ thế thôi thì chưa đủ, để có được hạnh phúc bền lâu thì cả hai phía phải thật lòng...
    Chúc bạn hạnh phúc. :Rose: :Rose: :Rose:
    • 150 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TTDQ Xem bài viết
    Trời,thế nhưng dạo này anh ấy có biểu hiện gì khiến chị suy nghĩ thế không?Nếu không thì do chị quá nhạy cảm đấy thôi.Chị nên suy nghĩ theo hướng chị mới là lựa chọn đúng đắn của anh ấy,anh ấy cảm thấy sai lầm và muốn toàn tâm với chị,chị nên tự hào chứ.Có khi chị cứ mãi nghĩ về quá khứ chỉ vì chị không biết chút gì về người con gái kia?Điều đó cũng làm mình khó chịu lắm nhỉ.Theo em sao chị không thử một lần (một lần thôi nhé),lựa lúc anh ấy thật vui vẻ và thoải mái chị thử hỏi về người con gái ấy xem.Biết đâu sau khi thấy người kia thua kém chị mặt nào đó,chị lại thấy vui hơn ấy chứ,hehe.
    :Sad: Từ khi 2 ng trở lại, anh ấy ko làm gì sai với mình cả. Rất wan tâm mình. Trước hôm mình gọi đt cho anh, thì thường anh chỉ gọi đt sang cho mình chừng 1,2 lần 1 ngày thôi. Giờ thì 1 ngày có khi gọi đến 4,5 lần :LoveStruc: Mình về VN thì anh gát công việc sang 1 bên để ở cạnh mình suốt. Gia đình anh cũng muốn mình mau học xong rồi làm đám cưới. Mình biết và cảm nhận đc tất cả, biết anh yêu mình nhiều. Nhưng lâu lâu ngồi 1 mình, mình lại nhớ về quá khứ. Nó cứ như ám ảnh mình mãi vậy. Đôi khi chỉ vì thế, mà mình lại vô cớ kiếm chuyện với anh. Anh mệt mỏi khi phản quản lí 1 đống công việc, vậy mà mình ko nói đc 1 lời wan tâm nào dành cho anh, chỉ làm cho anh thêm áp lực. Thế nhưng anh ko 1 lời trách mắng, chỉ duy nhất 1 lần anh thấy mình cầm điếu thuốc trên tay, đã giận dữ giựt lấy và lớn tiếng bảo mình ko đc như thế nữa. Chỉ 1 lần ấy, mình nhớ mãi. Cho dù mình có làm gì ko phải, anh cũng nói nhỏ nhẹ với mình, chịu đựng cho mình wa cơn giận. Thương anh, muốn chia sẻ tất cả mọi thứ với anh, tất cả những mệt mỏi của anh, nhưng .... Quá khứ ơi, làm sao có thể quên đi vĩnh viễn :Crying:
    Đàn ông như 1 lọ nước hoa - mùi hương quyến rũ bay xa, để đàn bà xức vào... Đàn bà dùng nước hoa, để mê hoặc đàn ông khác
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chài ơi,chị cứ thế thì anh ấy không sớm thì muộn anh ấy cũng...bó tay.Quan trọng là hiện tại và tương lai chị à,có ai ôm quá khứ mà sống được đâu chị.Mỗi khi nghĩ về chuyện đó,chị hãy gạt nó qua mà làm chuyện khác,chẳng hạn như buôn chuyện,gặp gỡ bạn bè....Còn nếu chị vẫn cứ ôm cái ý nghĩ đó trong đầu thì chị...chẳng phải là thương,mà là hành hạ tinh thần cái mối tình của chị đấy.Thoáng một chút đi chị ơi.
    Like.no.other
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 419 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baby_cutie Xem bài viết
    Chị ơi nếu chỉ là những điều như chị viết trong tâm sự này thì quả thực chị là người khá nhạy cảm. Lúc này để quá khứ ngủ yên, điều đó chỉ phụ thuộc vào chị thôi chị ah. Hãy tự mình can đảm xóa bỏ mọi gợn sóng dù chỉ trong suy nghĩ chị ah.Điều đó không ai có thể giúp chị được.Bất kỳ lúc nào có nhũng gợn sóng về qk chị hãy gạt bỏ nó và nghĩ về tương lai tốt đẹp giữa hai người, về tình cảm chân thành của bạn trai chị, hãy nghĩ đến những lúc anh ấy bên cạnh chăm sóc chị.Thời gian và nỗ lực của chính bản thân sẽ giúp chị vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    CHúc chị hạnh phúc và có happy ending nhe!
    • 150 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaLinh Xem bài viết
    Chị ơi nếu chỉ là những điều như chị viết trong tâm sự này thì quả thực chị là người khá nhạy cảm. Lúc này để quá khứ ngủ yên, điều đó chỉ phụ thuộc vào chị thôi chị ah. Hãy tự mình can đảm xóa bỏ mọi gợn sóng dù chỉ trong suy nghĩ chị ah.Điều đó không ai có thể giúp chị được.Bất kỳ lúc nào có nhũng gợn sóng về qk chị hãy gạt bỏ nó và nghĩ về tương lai tốt đẹp giữa hai người, về tình cảm chân thành của bạn trai chị, hãy nghĩ đến những lúc anh ấy bên cạnh chăm sóc chị.Thời gian và nỗ lực của chính bản thân sẽ giúp chị vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    CHúc chị hạnh phúc và có happy ending nhe!
    Cám ơn lời khuyên của chị. Mình đang cố gắng để quên đi và chỉ nghĩ tới tình yêu anh ấy dành cho mình. Hy vọng mọi chuyện sẽ luôn tốt đẹp :Kiss:
    Đàn ông như 1 lọ nước hoa - mùi hương quyến rũ bay xa, để đàn bà xức vào... Đàn bà dùng nước hoa, để mê hoặc đàn ông khác
    • 285 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

lại là chủ đề về người đàn ông lăng nhăng........ko chung thủy......ghét thế,ghét lắm...chỉ làm khổ phụ nữ thui!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 376 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Nếu bạn chấp nhận quá khứ của anh ấy và bỏ qua thì hãy tiếp tục. Ngược lại nếu bạn lúc nào cũng suy nghĩ, ám ảnh về điều đó thì tốt nhất nên chia tay. Cuộc sống vợ chồng sẽ không thể hạnh phúc nếu có một người lúc nào cũng nhớ về quá khứ của người kia rồi lại suy nghĩ, dằn vặt.
    Tốt nhất bạn nên yêu người chưa từng yêu ai!
    • 2,131 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bim_yeu Xem bài viết
    Nếu bạn chấp nhận quá khứ của anh ấy và bỏ qua thì hãy tiếp tục. Ngược lại nếu bạn lúc nào cũng suy nghĩ, ám ảnh về điều đó thì tốt nhất nên chia tay. Cuộc sống vợ chồng sẽ không thể hạnh phúc nếu có một người lúc nào cũng nhớ về quá khứ của người kia rồi lại suy nghĩ, dằn vặt.
    Tốt nhất bạn nên yêu người chưa từng yêu ai!
    Baby cutie quay lại với người yêu lâu rồi, cái topic này từ năm ngoái mà.
    Đừng buồn vì những thứ mình đã mất..hãy vui vì những thứ mình đã có
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tôi cũng bị ám ảnh gần như bạn nè, nhưng có một người bạn có nói với tôi, "tình yêu của chị đã đủ lớn để bỏ qua không" khi nghĩ đế điều này tôi cũng thấy nhẹ nhõm không nghĩ ngợi nhiều, và cũng không muốn tò mò cuộc sống của ngươi yêu nữa ( hồi trước thì nghi ngời chỉ muốn kiểm tra điện thoại, lúc chát thì muốn biết có chát với "em ấy" không, tin thì vẫn tin nhưng vẫn luôn nghi ngờ) giờ thì anh tự do ( cho anh tự do anh lại thấy sợ hehe) đàn ông chỉ là đứa trẻ to xác
    nhưng nói thật lòng thì không thể quên được, đôi khi phải chấp nhận và sống với nó ....và tình yêu có đủ lớn....không...:LoveStruc:
    không tò mò...là không tò mò:Silly:
    • 285 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em thích cái câu này của chị chieclatinhyeu, em nghe cau nay lau lắm của ai rùi nhưng giờ nghe lại thấy hay : TÌnh yêu có đủ lớn để tha thứ cho nhau không"