Làm người yêu cũ mủi lòng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.25K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mn,
    Em xin trình bày vấn đề của mình ạ. Em với nyc đã yêu nhau gần 5 năm( 4 năm yêu gần và 1 năm yêu xa). Trong khoảng thời gian yêu anh rất chiều chuộng và quan tâm e, hầu như từ việc nhỏ nhất a cũng làm cho e. Trước khi yêu a e đã một lần đổ vỡ với mối tình đầu và a biết khi đến với a e vẫn còn tình cảm với tình đầu nhưng a vẫn chấp nhận, luôn ở bên e động viên e. Sự chân thành của a khiến cho e rung động và yêu a sâu đậm. Tuy nhiên e làm a tổn thương nhiều khi quan tâm ng cũ, rồi có thời gian e hắt hủi anh, cứ luôn nói là hết yêu a rồi và đẩy anh ra xa khiến a gần như stress, a mang hết tâm tư tình cảm viết vào cuốn nhật kí gửi e. Sau lần đấy e như tỉnh ngộ, e lại thấy yêu thương a hơn. Anh là một người sống rất lí trí và thực tế, a đi làm từ sớm phụ gia đình nên a có nhiều kinh nghiệm sống, nhờ có a mà e đã tốt lên rất nhiều. A bảo e phải suy nghĩ trưởng thành lên vì bây giờ e ngã còn có anh đỡ, sau này ra xã hội ko ai giúp e đâu. Em cứ nghe xong để đấy, tính em lại quá trẻ con, a bảo em trẻ con kiểu đúng nghĩa. Em kiểm soát anh quá chặt, facebook, instagram,.. các mạng xã hội cùa a em đều đòi mật khẩu, a đi đâu chơi e cũng bắt a để videocall nói chuyện với em, em ko cho a một chút ko gian riêng tư nào mà còn rất hay nghi ngờ. Nhất là từ ngày a đi sang nhật 1 năm e còn quá đáng hơn. E cấm a chơi và ko đc ngồi gần hay chụp ảnh chung vs bất cứ đồng nghiệp nào là nữ, mặc dù a luôn biết đâu là giới hạn và chưa làm gì có lỗi với em. Rồi a đi làm về mệt e cũng ko để anh nghỉ, suốt ngày khóc lóc mè nheo gây sự cãi nhau. A mệt phát cáu lên và nhiều lần a nói e hãy để a thoải mái một chút đừng gò bó a quá, e ko cần trường thành cứ trẻ con cũng đc nhưng e cần hiểu chuyện, a cũng có các mqh bạn bè và đi làm về cũng cầb đc nghỉ, có thời gian a vẫn sẽ gọi nc vs e. Nhưng e ko chịu, e trách a vô tâm vs e và quá đáng vs anh, đã râtd nhiều lần a bảo muốn dừng lại vì ko chịu đc tính e nữa nhưnc rồi e khóc a lại dỗ dành tha thứ. Em không biết đấy là đâu, lần nào e cũng hứa sừa đổi nhưng lại đâu vào đấy, đợt này a đi làm 12 tiếng một ngày, thì về nhà e gọi cho a hỏi kiểu tra khảo ghen tuông ầm lên chỉ vì a ở trên xe công ty ngồi cạnh một chị con gái mà hai ngưòi đó ngồi ngủ chứ cũng ko có gì. E biết e vô lý nhưng lần này a ko thể chịu đc e nữa, a nói muốn dừng. E khóc lóc năn nỉ anh hứa thay đổi a vẫn kiên quyết ko cho e cơ hội nữa. Anh bảo a đã mệt mỏi quá lâu rồi anh đã bỏ ra vài năm chờ e trưởng thành nhưng e vẫn ko cho a thấy đc sự thay đổi tích cực nào. E cứ hứa sẽ thay đổi nhưng rồi e vẫn thế nên a ko tin e nữa. A bảo e hãy yêu ng nào có thể chịu đc tính e lâu hơn anh. Anh xóa hết mọi thứ về em trên fb đi và nhắn tin thông báo vs bố mẹ hai bên chuyện bọn e đã chấm dứt. Lần này a kiên quyết thật sự, anh ko cho e bất cứ một cơ hội nào để nc vs a nữa, a hủy kb em và bạn bè có liên quan đến em. A bảo sau ch này hi vọng e sẽ trưởng thành hơn và rút kinh nghiệm vs ng đến sau. Từ khi chia tay a e như bị suy sụp tinh thần, chỉ còn 1 tháng nữa là anh về Việt Nam, đã hứa hẹn vs nhau bao điều chưa kịp làm mà e đánh mất a rồi. A bảo lúc có a e ko trân trọng thì bây h e hối tiếc điều gì ? Ai nhắn tin cho a khuyên nhủ a cũng bảo đừng khuyên làm gì a dứt khoát rồi đừng cố. A hẹn e về Việt nam gặp nhau lần cuối nhưng hôm qua bạn a nhắn cho a anh bảo a mệt với e lắm rồi nên về anh sẽ nhất định không gặp e đâu vì gặp là anh không dứt được. E cảm nhận đc a vẫn còn tc với e nhưng vì e đã làm cho a mất niềm tin, a nghĩ qlai cũng sẽ mệt mỏi như xưa nên a thà dứt một lần còn hơn. Còn e thì sau vụ này và chuỗi ngày im lặng qua e đã ngộ ra rất nhiêgu, thấy đc mk đã sai rất lớn và suy nghĩ thấu đáo hơn. E thật tâm muốn sửa đổi và muốn xin a một cơ hội nhưng a căng quá. Chỉ còn một thadng nữa a về nước, mọi người giúp e với, e phải làm gì để anh tha thứ và quay lại đây. E đã biết sai và nhận thấy mk còn yêu a rất nhiều. E đã và đang thay đổi tính cách, để trưởng thành và thông cảm cho a hơn. Mn cmt cho e lời khuyên vs ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 28 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Do bạn được người yêu nuông chiều quá nên quen thói. Giờ là lúc bạn phải kiên nhẫn để thể hiện cho anh ấy thấy bạn đã thay đổi tích cực như thế nào. Hãy kiên nhẫn như cách mà người yêu bạn đã kiên nhẫn với bạn trong suốt thời gian qua.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của freiya
    • 26 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Nghe như địa ngục. Điều ngạc nhiên là anh này chịu được nhiều năm, cũng đáng phục.

@chủ top: Em có biết thời nay, quan hệ làm việc và giao tiếp còn quan trọng hơn kiến thức? Anh này sáng suốt nhận ra là em đang/sẽ phá hũy (dù cố tình hay vô ý) những điều anh ấy cần xây lên cho tương lai gia đình. Gây stress và cản trở giao tiếp. Gò bó như vậy thì có khác gì em lấy tiền và sự nghiệp vất vô thùng rác, dần rồi cũng cạn kiệt.

Cách duy nhất là chứng minh cho anh ấy biết em đã thay đổi. Điều này sẽ cần thời gian, trưởng thành và kiên nhẫn. Nhưng 1) Em hứa nhiều lần mà chẳng ra gì nên câu giang sơn dễ đổi....2) Khả thi hơn là em đi tìm anh nào mà quen để mẹ quản nên sẽ để cho em quản.

Khách quan mà nói, anh ko nghĩ em sẽ thay đổi được vì lịch sử hứa/thất hứa. Anh đoán anh này cũng đi đến kết luận đó. Nhưng em nên thay đổi, nếu em muốn đời em khá hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 455 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Chị nghĩ tốt nhất hiện tại em hãy để cho nyc em có thời gian cảm nhận được việc em đã thay đổi và trưởng thành như thế nào. Em cũng k nên khóc lóc, níu kéo hay cố gặp làm gì vì anh ấy đã quyết thế rồi, em càng cố thì anh ấy sẽ càng sợ càng k muốn gặp em thôi.
    Trưởng thành lên cô bé, có vấp ngã thì mình mới lớn đc

Gởi từ ứng dụng Webtretho của con_nhoc